Ene, <coughs> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Hujambo, msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya hii leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 26 mwezi Agosti mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zikiwa ni pamoja na Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Karibu <tune> Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa kama ilivyo ada, tutakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia masuala mbalimbali e yanayotokea katika maeneo tofauti tofauti kote nchini, ikiwa ni pamoja na zoezi la kuhesabu kura kule nchini, zoezi la kuhesabu watu nchini Tanzania na Rwanda na katika habari nyingine, shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO limesema kuna uwezekano mkubwa wa ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa zaidi ya miaka 40 kwa eneo ambalo linakumba e, pembe ya Afrika. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban saa nzima kutoka hapa Washington, matangazo wa ambayo pia yanasikika kupitia masafa ya FM na kwenye mtandao kabla ya kuanza live talk na kuwaleta wageni wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Idi Ligongo. Shirika la utabiri wa hali ya hewa duniani WMO lilisema Ijumaa kuwa utabiri wa Oktoba na Disemba mwaka huu unaonyesha uwezekano mkubwa wa hali ya ukame kuliko kawaida katika pembe ya Afrika na kwamba utakuwa ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea katika zaidi ya kipindi cha miaka 40. Cha kusikitisha, watafiti wetu wanaonyesha kwa kiwango cha juu cha kujiamini kuwa tunaingia msimu wa tano mfululizo wa ukosefu wa mvua katika pembe ya Afrika, alisema Guleid Artan, mkurugenzi wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa cha IGAD cha eneo la Afrika ya Mashariki. Nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia zinakabiliwa na janga la like kibinadamu ambalo halijawahi kutokea, ameliambia shirika la habari la Reuters. Ukame huo unaenda sambamba na kupanda kwa bei ya vyakula na mafuta duniani, ukichochewa na vita vya Ukraine ambavyo vimeathiri zaidi sehemu za Afrika. Benki ya Dunia ilisema mwezi Juni kwamba inakadiria kuwa watu milioni 6.4 katika eneo la pembe ya Afrika walitabiriwa kupata uhaba wa chakula dharura au njaa kufikia mwezi uliopita. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba Ufaransa na Algeria zinapaswa kuondokana na historia yao chungu na kutazama siku zijazo wakati akianza ziara ya siku tatu katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Maumivu ya utawala koloni, wa kikoloni wa Ufaransa nchini Algeria na vita vikali vya uhuru vilivyomalizika mnamo mwaka 1962 yamekumba uhusiano kati ya nchi hizo mbili kwa kiwango kadhaa, kwa kuelekea katika mzozo wa kidiplomasia uliozuka mwaka jana. Tuna historia ngumu na chungu ya pamoja, na wakati fulani imetuzuia kutazama siku zijazo, amesema Macron baada ya kukutana na mwenzake rais wa Algeria, Abdul Majid Tabon. Akiwa amesimama kando ya Macron mbele ya kasri la Afrika Kaskazini lililo na utata, Tabon alisema tuna tumai ziara hii itafungua mitazamo mipya ya ushirikiano kati ya nchi zetu mbili, yaani Ufaransa na Algeria. Mazoezi makubwa ya kijeshi ya China karibu na Taiwan yamefanya washirika wake kutembelea kisiwa hicho na kuonyesha mshikamano, amesema waziri wa mambo ya nje wa Taipei Joseph Wu Ijumaa. Beijing inafanya mazoezi ya kijeshi ya anga ambayo hajawahi kushuhudiwa ikiwa ni kutishia baada ya ziara ya Taiwan ya spika wa baraza la wawakilishi la Marekani Nancy Pelosi aliyoifanya mwezi uliopita na kuzusha wasiwasi wa kiwango cha juu. Wanasiasa wa Marekani wameshafanya ziara tatu baada ya ile ya spika Pelosi, na ya hivi karibuni ikiwa ni ya seneta wa Tennessee Marsha Blackburn ambaye alikutana na rais wa Taiwan Tsai Ingwen leo hii. Taiwan imekuwa ikikabiliwa na tishio la mara kwa mara la mara kwa mara la kuvamiwa na China baada ya kujitangazia kujitawala yenyewe licha ya China kudai ni himaya yake na kutishia kuchukua kwa nguvu siku moja kama ikihitajika kufanyika hivyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. China imeitumia kampuni inayojikita na, na masuala ya ulinzi kusafirisha mamilioni ya mapipa ya mafuta ya Venezuela licha ya vikwazo vya Marekani, ikiwa ni sehemu ya makubaliano ya Beijing kuisamehe Caracas mkopo wa mabilioni ya dola, kwa mujibu wa vyanzo vitatu na taarifa za ufuatiliaji wa safari. Kampuni ya taifa ya mafuta ya China CNPC iliacha kubeba mafuta ya Venezuela Agosti 2019 baada ya Washington kuimarisha vikwazo kwa taifa hilo la Amerika Kusini, lakini iliendelea kutafuta namna ya kuingiza China kwa kuwatumia wafanyabiashara ambao wamekuwa wakieleza mafuta hayo ni ya Malaysia. Shirika la habari la Reuters limeripoti. Toka Novemba 2020 kampuni ya China Casec imebeba mafuta ghafi ya Venezuela kwa mujibu, kwa mujibu wa vyanzo vya, vya habari. Kampuni ya kutengeneza chanjo ya COVID-19 inashitaki kampuni shindani ya Pfizer na ile ya Ujerumani BioNTech ikishutumu kwa kuiga teknolojia ya Modena ili kutengeneza chanjo zake zenyewe. Moderna leo hii imeeleza chanjo ya Pfizer na BioNTech zimekiuka ubunifu ulioandikishwa na Moderna miaka kadhaa ya nyuma ikilinda teknolojia iliyotumika katika chanjo yake ya Spikevax. Kampuni hiyo imefungua mashitaka ya ukiukwaji wa ubunifu katika mahakama ya juu ya Marekani na Ujerumani. Msemaji wa Pfizer Pam Eisele amekataa kuzungumza chochote kuhusiana na hilo akisema kampuni yao haijapata nakala ya mashitaka yaliyofunguliwa. Na maafisa kutoka Uturuki, Finland na Sweden leo wamekubaliana kuendelea kukutana katika miezi kadhaa ijayo kujadili hali ya usalama ambayo imeelezwa na Uturuki ikiwa ni masharti ya awali ili kuruhusu mataifa hayo mawili ya Nordic kujiunga na ushirika wa NATO. Maafisa kutoka mataifa matatu wamefanya mkutano huo leo katika mji wa Finland wa Vantaa. Waziri wa mambo ya nje wa Ufini, Pekka Havisto, amesema mkutano huo unalenga kuanzisha mawasiliano na kuweka malengo ya ushirikiano ambayo mataifa hayo yalikubali kusaini masharti ya NATO katika mkutano wa Madrid wa mwezi Juni. Mataifa hayo mawili yaliomba kujiunga na NATO ikiwa ni mwitikio baada ya Rusia kuivamia Ukraine, lakini yalikabiliwa na upinzani kutoka Uturuki ambayo inazishutumu nchi hizo kwa kuweka vikwazo dhidi ya Ankara na kuunga mkono wale inaowachukulia kuwa ni magaidi. ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari 15 jiji kuu la marekani washington dc mara baada ya kusikiliza habari hizo zilizosomwa na mwenzangu idi ligongo basi kama nilivyokudokezea hapo mwanzo leo ikiwa ni ijumaa desturi yetu ni kwamba tunakuwa na majadiliano ya wiki katika kipindi cha live talk wiki hii ikiwa ni open mic maanake kwamba tunazungumzia maswala mbalimbali, mbali na yeyote anaweza kushiriki kwa njia moja au nyingine. Tunajadili maswala kama vile e, kesi iliyowasilishwa mahakamani nchini Kenya, kwa mfano, na mgombea uraisi Raila Odinga. Mchakato huo umefikia wapi? Nini kitarajiwe wiki ijayo kwenda mbele, ikiwa ni e, kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa uraisi pamoja pia kutupia jicho suala la uchaguzi uliomalizika hivi punde kule nchini Angola, shughuli za kuhesabu kura. Uh, kunradhi, na rudia hili la kura, kwa sababu uchaguzi nao umeingia kichwani. Shughuli za kuhesabu watu nchini Tanzania na Rwanda, na vilevile vile kusamehewa kwa mikopo kwa mamilioni ya wanafunzi hapa Marekani. Kumbuka msikilizaji kwamba unaweza kushiriki katika kipindi hiki kwa njia kadhaa. Kwanza, unaweza kuandika maoni yako kupitia kurasa zetu za mitandao ya kijamii, na vilevile vile hasa hususan kwenye Facebook. Ukurasa wetu wa Facebook tayari pana maoni chungu nzima, unaweza kuongeza yako hapo, nasi tukakushirikisha kwa njia moja au nyingine. Pia unaweza kupiga simu hapa studio au ukatuachia namba yako tukakupigia. Lakini iwapo utapiga simu hapa nambari yetu ni alama ya kujumlisha moja, mbili, sifuri, mbili, tisa, e, mbili, sifuri, na, sifuri, saba tisa mbili. Narudia: alama ya kujumlisha moja, mbili, sifuri, mbili, tisa, sifuri, tisa, mbili, sifuri, sifuri, 792 Basi, wakati tukijaribu kuwaleta wageni wetu ili washiriki kwenye e, mjadala huu wa leo wa livetalk huko nchini Kenya. Leo muungano wa kisiasa wa Kenya Kwanza umewasilisha majibu mahakamani ya hoja ambazo ziliwasilishwa na aliyekuwa mgombea urais kwa tikiti ya muungano wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga pamoja na mgombea mwenza wake Martha Karua, walioitaka mahakama ya juu ifutilie mbali tangazo la tume ya uchaguzi na mipaka IBC, kwamba mgombea uraisi kwa tikiti ya chama cha United Democratic Alliance UDA, William Ruto ndiye aliyeshinda uchaguzi uliofanyika tarehe 9 mwezi huu. Hali kadhalika katika yale ambayo yamewasilishwa, kati ya mengine, kwenye hoja kadhaa ambazo zimefika mbele ya mahakama hiyo, Odinga na Karua wanataka tume hiyo ivunjwe na vifaa vipya vya kiteknolojia vinunuliwe kwa madhumuni ya marudio ya uchaguzi huo wa urais, iwapo haitatoa amri kwamba, amri ambayo ni mbadala, kwamba kura hizo zihesabiwe upya. Zaidi ya hayo wanataka pia mahakama kuamuru kuwa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC Wafula Chebukati hafai kuendele, eh, kuendesha uchaguzi mpya. Maombi hayo yamo katika mawasilisho mapya kabisa ambayo yamefika hii leo mahakamani, leo Ijumaa asubuhi, na wawili hao eh, ambao ndio wameyawasilisha ili kuunga mkono ombi lao la uchaguzi katika mahakama hiyo ya juu. Na katika majibu yake, kupitia nyaraka zilizowasilishwa mahakamani hii leo, rais mteule William Ruto, kati ya mengine, naye anasema kwamba alishinda uchaguzi huo kwa njia ya haki na kwamba mpinzani wake anajaribu kulazimisha uchaguzi huo urudiwe pasina kufuata haki. Ni kati ya yale tutakayozungumzia kadhalika kule nchini Angola chama tawala katika taifa hilo kinaelezwa kwamba kinaongoza ama kitaongeza muda wake kwa miaka mingine mitano ya uongozi na kuipatia ama kukipa takriban jumla ya miaka hamsini na miwili e, kikiwa madarakani, na ni chama kikuu cha upinzani ambacho kimesema kwamba huenda uh, baada ya matokeo kutangazwa nacho kikawasilisha changamoto uh, ya matokeo hayo katika uh, mahakama uh, kufikia uh, kesho siku ya Jumamosi. Ni kwamba rais aliyepo madarakani Joao Lorenzo wa chama cha People's Movement for Liberation of Angola MPLA E, kufikia wakati tuliangalia idadi ya kura zilizokuwa zimehesabiwa kwa mujibu wa tume ya uchaguzi katika nchi hiyo e, ni kwamba kilikuwa kimepata asilimia hamsini na moja ya kura zote zilizopigwa katika uchaguzi wa rais ambao ulifanyika siku ya Jumatano, huku ikiwa na e, ni kura zaidi ya asilimia tisini na saba zikiwa zimehesabiwa. Kwa hiyo utaona kwamba E, chama hicho kinaweza kuelezwa kabla hata ya kutolewa tangazo rasmi e, kwamba ndicho kilichoshinda kwenye uchaguzi huo e. Ila tunasubiri tu kusikia e, ma maelezo rasmi kutoka e, kwa tume ya uchaguzi ya Angola. E, basi nafahamisha kwamba wageni wetu e, bado tunawatafuta ili kushiriki e, kwenye show ya leo E, na tunawapigia simu, tuna matatizo ya mitambo, lakini hapajaharibika neno e, ni waeleze tu. Kati ya mengine pia tutakayoyajadili ni kuhusu zoezi la kuhesabu watu ambalo, e, maarufu kama sensa, kule nchini Tanzania limeingia katika siku yake ya nne ambapo oku, tayari zaidi ya asilimia thelathini na sita ya watu walikuwa wamehesabiwa kufikia eh, hiyo jana Alhamisi. Kwa mujibu wa Afisi ya Taifa ya Takwimu NBS. Na sensa hiyo ya kitaifa ya watu na makazi ya mwaka 2022 ilianza Jumanne wiki hii Agosti 23. Na, na hayo yote yanaendelea wakati ambapo nalo zoezi la kitaifa la kuhesabu watu kule nchini Rwanda ndipo linakamilika wiki hii. Kwa hiyo utaona kwamba E, tuna nchi mbili ambazo zimefanya zoezi hilo, mazoezi kama hayo, wiki hii katika ukanda huo wa Afrika Mashariki na Kati. Naam, kutoka huko o Kenya labda yale mapya ambayo tumeyasikia katika moja ya ripoti ambazo tumekuwa nazo pia kwenye matangazo yetu ya televisheni E, ni kwamba wanawake wapatao saba wamechaguliwa kama magavana katika uchaguzi huo uliomalizika tarehe tisa mwezi huu wa Agosti e, na ikawa kwamba ndio idadi kubwa zaidi ya magavana ambao wamechaguliwa e, tangu e, katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi kuzinduliwa. E, itakumbukwa kwamba baada ya uchaguzi wa kwanza kufuatia kuzinduliwa kwa katiba hiyo ya elfu mbili na kumi e, ni wanawake watatu tu ambao walichaguliwa kama magavana, na baadaye bahati mbaya mmoja wao akaaga dunia, wakasalia wawili. Na kufikia uh, uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba uh, idadi hiyo haikuongezeka sana. Kwa hiyo inaelezwa kwamba wanawake wamepiga hatua kubwa katika uh, uh, siasa uh, za Kenya. Kwingineko tunaelezwa tukisubiri tuki bado kupata wageni wetu, ni kwamba hapo jana kulikuwa na mambo mengi yaliendelea. Kulikuwa na hafla mbali mbali kote nchini Kenya ambapo magavana walikuwa wanaapishwa e, katika kaunti mbalimbali au makao makuu ya kaunti e, wanazowakilisha wale magavana wateule waliokuwa wamechaguliwa wengi wao 45 takriban wali apishwa hapo jana. Ikumbukwe kwamba eh, kuna kaunti mbili ambazo hazikufanya uchaguzi kwa sababu, uh, kwa, kwa sababu uh, kule eh, katika kaunti ya Mombasa na vile vile katika kaunti ya Kakamega eh, kulikuwa eh, kwamba uh, uchaguzi uliahirishwa kwa sababu moja au nyingine na ikawa kwamba wakati wa uchaguzi mkuu hawangeweza kuendelea na zoezi hilo kwa sababu moja au nyingine kama ambavyo uh, ilielezwa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Kwa hivyo kumekuwa hafla za kila aina kule mjini Nairobi. Eh, gavana uh, uh, Johnson Sakaja aliapishwa hapo jana, na vilevile vile, uh, katika hafla hiyo iliyohudhuriwa pia na rais mteule eh, eh, Uh, rais mteule uh, uh, ilikuwa pia imehudhuriwa na idadi kubwa uh, kubwa kabisa ya wale ambao ni wafuasi wa gavana mteule Sakaja, na vilevile wa chama ambacho alisimama nacho, chama cha UDA. Lakini pia ikumbukwe kwamba katika jimbo la Nairobi uh, UDA haikupata viti vingi hasa vile vya wawakilishi wodi wanajulikana kama MCA. E, kwa hivyo basi inaelezwa na baadhi ya wachambuzi kwamba e, itakuwa ni kazi ngumu kwa gavana ambaye ameapishwa hiyo jana kutekeleza yale ambayo aliyahidi kwamba angetekeleza iwapo angechaguliwa, e, kwa sababu atakuwa hana uungwaji mkono wa kisiasa kutoka mrengo wake kwa sababu sio wengi ambao walichaguliwa katika uchaguzi uliopita. Msikilizaji, ni baadhi tu ya mambo ambayo yamejitokeza wiki hii, na pia hapa hapa Marekani, kuna mawili matatu ambayo tutayajadili, ikiwa ni pamoja na Rais Joe Biden kutangaza wiki hii kwamba angewasamehe E, wale ambao walipata mikopo yaani, kusamehea mikopo ya wanafunzi walioipata, e, kipindi sio e, kirefu kilichopita, e, ili katika kujaribu kuwapa afweni, kwa sababu wamekuwa wakilalamika kwamba mikopo hiyo imekuwa ikiwasumbua kiasi kwamba hawawezi kumudu hali ya maisha, e, licha ya kwamba li, li, Uh, walikuwa uh, wamepata ile mikopo na kuendelea uh, kuilipa baada ya muda mrefu uh, wa kulipa amene kupata hiyo mikopo, na sasa uh, itakuwa na afweni, lakini ni suala ambalo pia limeibua hisia mseto. Tuko kwenye laini ya simu na uh, mchambuzi wa masala ya siasa za hapa Marekani na pia masala ya kijamii uh, Dkt Uh, Timothy Sadera, eh, karibu kwa live talk. Uh, Timothy, nilikuwa nazungumzia swala lile lile ambalo tulijadili tuli, na wewe hapo jana. Eh, kwanza kabisa, hebu eh, eleze wasikilizaji wakati tukitafuta wengine kuzungumzia masuala mengine kama nilivyoeleza hapo, hili kuhusu mikopo eh, kufikia sasa limefika wapi? Manake unakumbuka ni juzi tu Rais Biden alipotangaza eh, hatua yake hiyo ambayo itapitishwa kupitia amri ya kiutendaji Sadera, limepokelewaje suala hili? Asante ah, kaka nashukuru sana jambo hili la mikopo, jinsi tulivyojadili katika juma hili ni kwamba, ah, linazidi kupanua mipaka. Kuna wengi wamezidi kujitokeza kupinga na haswa kuna makundi matatu. Kundi la kwanza ni wale wa Republican ambao wanasema la rais Biden hana haki ya kuweza kusamehe mkopo huu. ya kundi la pili ni wale wanafunzi waliomaliza kulipa, uh, zile ama ile loni yao. Kwa hivyo nao wanasema, na sisi tutarudishiwa pesa zetu, mbona wazembe wakubaliwe kuendelea achel wanatumia jina mzembe na jeno. Kundi la tatu ni lile ambalo ninasema ya kwamba pesa hizo hazijatosha, hazijatosha msamaha huo unaotoza katika hali nyingine tofauti. Kwa hivyo kuna wale wanasherekea, kuna wengine ambao hawasherekei. Uh, shukran sana Timothy lakini tutarejelea suala hilo baadaye kidogo. E, tumekuwa na matatizo kabisa, msikilizaji, matatizo ya kuingiza uh, e, wageni wetu kwenye laini za simu e, lakini ndivyo hivyo, maanake ukiwa kwa live show E, mambo saa zingine huenda sege mnege inakuwa kwamba sio jinsi ambavyo umeyapanga na bado tunajaribu kuwapata ambao walikuwa wamethibitisha e, kwamba watashiriki, lakini kumbuka pia msikilizaji, unaweza e, kushiriki. Njia moja ya kushiriki ni kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na e, kuandika maoni yako pale na vilevile vile labda nambari ya simu, na tutaweza pia kuwasiliana na wewe. Usta Sadela Uh, Daktari Sadera, wewe pia unatokea Kenya. Nimeeleza kwa kirefu kiasi katika utangulizi wangu kwamba moja ya masuala muhimu ambayo tunajadili leo ni eh, bila shaka swala tumekuwa nalo kwa takriban wiki mbili kuhusu uchaguzi wa Kenya, lakini sasa kuangalia yale ambayo yametokea wiki hii wakati eh, Raila Odinga huyu mgombea aliyekuwa mgombea urais na kiongozi wa upinzani huko Kenya akiwasilisha hoja mahakamani, hoja kadhaa hoja wanasema chungu nzima, e, kupinga e, kupinga a, yale ambayo yalitangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka e, ilipomtangaza e, rais mteule e, rais e, huyu mteule ambaye naye jana kasema kwamba yuko tayari kwa chochote kile, na pia nimeona sasa hivi e, William Ruto rais mteule akisema e, kwamba yeye naye yuko tayari kukabiliana naye mahakamani. Sijui, kwa mtazamo wa mtu ambaye yuko nje Sadera, eh, nini kinachoonekana wakati mchakato kama huu unapofika sasa kwamba ni mahakamani, tukisubiri wiki ijayo, uh, kesi yenyewe ianze eh, kusikilizwa. Jambo hili halileti picha nzuri kwa nchi yetu ya Kiafrika kwa sababu Uh, inaleta mchoro ambao sio mzuri kuonyesha kwamba uchumi utaweza kudhoofika pale unaadhirika, wanafunzi wanateseka shuleni, na pia wafanyikazi au wafanya biashara hawawezi kuendelea na shughuli zao. Kwa hivyo wasiwasi huu wa siasa kotini na viongozi kutokubali kushindwa ama kushinda, walioshinda wanasema ya kwamba pengine walionewa, jambo hili linaleta kutoaminiana na pia IEBC. Pia yaonyesha ya kwamba kulikuwa na pengo kama hamna kuelewa, yule ambaye anasimamia akimpiga kipenga ambaye hayupo tayari kuamua, basi jambo hili pia linaleta utata. Wengi watasema hatukutendewa haki. Kwa hivyo, kwa nchi za nje, mchoro wake si mzuri hata kidogo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio nambari kumi na tano, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Siko peke yangu niko naye Idi Ligongo. Nasikia tuna mgeni. Idi Ligongo, kwenye laini ya simu, labda umkaribishe umjulie hali pia. Naam, karibu sana. Na vilevile kama tulivyokuwa tunaendelea hapa na mjadala wetu, masuala ni mengi kwelikweli kweli ya kujadili, kwa hiyo tunakukaribisha sana hapa ili kuweza kujadili haya masuala ambayo, kwa kweli eh, uwanja ni mpana sana. Sasa kile ambacho, uh, mgeni wetu unachoweza kutueleza tukiangazia, kwa eh, kile ambacho kinaendelea hivi sasa, eh, nini hasa, uh, unaweza ukakiweka uka, uka, uka bayana uh, juu ya Eh, swala ambalo linaendelea hivi sasa nchini Kenya, manake hali bado imekuwa ni tata kwelikweli, hatujui mwisho wa siku mahakama itaamua nini. Labda kwako wewe, kwa kuanza kutueleza hali halisi jinsi ilivyo, unavyoona haya maswala yanavyokwenda, eh, mwelekeo huko vipi? Aa, kwa majina ni lapa ni Kikete liko sehemu za Bungoma, Malakizi, Bungoma, Kenya. Kwa hakika hapa sisi Kenya uchaguzi tulipika kwa njia nzuri kabisa na ukamaliza tarehe tisa. Kwa hivyo mambo ya kuhesabu kura na kutowaaminiana kuenda kotini imeleta utata kwa viongozi mbalimbali, lakini kwa sisi wananchi wa kawaida, vile natembea wananchi wameongojea tu uamuzi ambao koti itapitisha. Wamechoka na siasa, wamechoka na mambo ya kurudia uchaguzi, wamechoka sana, na wanasema lolote ambao mahakama itaamua hawatakuwa na lingine, watasonga mbele na kujenga nchi yao ya Kenya. Kwa hivyo hapa matatizo ambayo iko ni hayo tu baba. Asante ah, sana kwa mchango wako huo. kwa kweli e, ma, ma, masuala ni mengi sana, naomba Na idi kama huyo <coughs> msikilizaji anaweza kusalia kwenye laini ya simu wakati tukirudi katika sehemu ya pili kuna mawili matatu ningependa kujua kutoka pahali alipo. Sijui kama bado tu, tuko naye ama tumempoteza? Bado tuko naye. Basi msikilizaji, tunaomba usalie hapo kwenye laini ya simu, katika tukiingia kwenye sehemu ya pili tutakushirikisha ngalau kama dakika mbili tatu namna hii. Idi Ligongo, naam. Basi msikilizaji wewe ambaye unatusikiliza kupitia redio, tunakuambia kwamba E, muda si mfupi ujao tutakamilisha sehemu yetu hii ya matangazo haya aa, ya kwa, kwa, kwa siku ya leo, lakini e, tunaendelea kukusihi uwe nasi e, mpaka e, majira yatakapofika ya, yeah. ya saa mbili na nusu kwa saa za hapo, tukiwa tunaendelea na mjadala wetu kwa njia ya mtandao wetu wa www voa swahili com. Kwa hiyo hali halisi E, ndiyo hivyo katika mjadala wetu wa hii leo. Naam, ni kweli kabisa, wale ambao wamekuwa mkijiunga nasi hususan na e, kwa njia ya redio tunawaaga hivi punde, lakini kumbuka kwamba kati ya mengine ambayo tunayajadili hivi leo ni kama alivyoeleza mwenzangu Idi Ligongo kuhusu hali nchini Kenya baada ya mahakama e, ya juu kuanza kupokea zile hoja na vilevile maombi mbalimbali, mbali na kadhalika, majibu kufuatia uchaguzi ambao umemalizika hivi punde. Kutoka hapa Washington, pia tuna suala hili la kuhesabu kwa watu katika nchi ya Tanzania na Rwanda, na vilevile yale yameendelea hapa kisiasa hapa Marekani. Tutazungumza yote hayo na wageni wetu na washiriki wengine katika sehemu ya pili e, kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote ambao mmekuwa nasi e, licha ya matatizo hayo ya laini za simu, lakini tumeendelea vizuri e, mi naitwa BMJ Mridhi, niko na Idi Ligongo na upande wa pili tuko naye Saida Hamdun. Tukutane katika upande wa pili, hususan wale mtajiunga nasi kwa njia ya mtandao Nam, karibu kwa sehemu ya pili hii ya kipindi hiki cha Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni open mic. Maanake kwamba tunajadili maswala mbalimbali, yakiwa ni pamoja na kesi iliyowasilishwa mahakamani nchini Kenya na mgombea uraisi Raila Odinga. Mchakato huo umefika wapi, wa kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais? Pamoja pia tutaangalia kwa kifupi kuhusu yale ya hivi punde kabisa kufuatia uchaguzi uliomalizika kule nchini Angola hali. E, kadhalika muda ukituruhusu tutatazama e, zoezi la kuhesabu watu nchini Tanzania na pia kule nchini Rwanda pamoja na kusamehewa kwa mikopo, o, kwa mikopo ya mamilioni ya wanafunzi hapa Marekani na vile mchakato wenyewe ulivyochukua mwelekeo wa kisiasa. Na ukumbuke kwamba unaweza kushiriki kupitia uh, njia kadhaa, pamoja na kupiga simu hapa studio na vilevile vile kuandika maoni yako kwenye mtandao wetu, au uh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwenye kurasa zingine za mitandao yetu ya kijamii uh, au kama nilivyosema, kupiga simu nambari moja uh, uh, uh, alama ya kujumlisha moja, mbili, sufuri, mbili, tisa, mbili, sufuri sufuri saba tisa mbili ili uh, ligongo labda mukaribishe tena uh, Dr. Sadera ambaye yuko nasi kwenye laini ya simu eh, labda aendelee kueleza kwa kifupi vile siasa zimeingilia katika mpango ambao umetangazwa na Rais Biden wa kuwasamehe wanafunzi mikopo walionayo. Naam, Dr. uh, Sadera, maanake naweza nikasema kwamba sherehe ni kubwa kwelikweli kwa mabilioni ya wanafunzi a uh, huwa hapa Marekani sisi wengine tulipata bahati eh, BMJ muridhi wakati tunasoma hapa eh, tulikuwa tunatumia ufadhili mwingine kabisa. Kwa hiyo hatukupata ule ufadhili ambao sasa hivi nami ningekuwa pengine na shangilia, na, na mama Sandra mwenyewe labda atakueleza uh -huh. Ali mmoja wa watu wamefaidika sana <laughs> uh, tulikuwa tunafanya vibarua na yeye kule <laughs> Atlanta <laughs> uh -huh. uh, kipindi okay, fulani wakati huo anaendelea na masomo yake akipata PhD na nini amefaidika kwa kiasi kikubwa. Naam, sasa Dr hebu tueleze kwa sababu tunajua si wote ambao watafaidika na e, msamaha huu wa Rais uh, Joe Biden e, katika kusamehe mamilioni ya wanafunzi ambao wanatengeneza wana, wana, wana, wana ama e, malipo yao ni ya kiwango fulani kwa mwaka mzima. Hebu tufafanulie hili likoje? Asante uh, Bwana Ligogo. Uh, jambo mmoja ambalo nalifurahia, kwanza ningependa kumshukuru Rais Biden kwa dhati manake hiki ni kilio cha wengi. Watu wengi wamekuwa katika hali hii ya kufinyika, manake uh, wengi wanapomaliza vyuo hawapati uh, kazi za kutosha ama kazi za malipo bora. Kwa hivyo wanafunzi wengi wameumia, na pia wengi wanaendelea kulipa gharama kubwa ya maisha, haswa ikikidhiwa ya kwamba kuna nyonge, nyongeza ambazo huwa zazidi kila mwaka, kwa sababu ya kodi inatozwa. Ile loan inatozwa kodi ya juu sana na kodi yenyewe imeadhinishwa na Senate. Kwa hivyo, uh, jambo hilo ni habari mzuri sana kwake bwana Biden. Kwa wanafunzi, mimi mmoja wao nikishangilia, kwamba nazihitaji, hata nahitaji zaidi, maanake ule mkopo baada ya COVID wengi walishindwa kulipia. Kwa hivyo siasa zaendelea kwamba kuna wengi ambao wanaona ya kwamba Waafrika ndio watakaofaidika, sijui mbona ikachukua mwelekeo huo, lakini wengi wanasema ah, Waafrika, watu weusi, watu ambao sio wakiasilia kizungu ndio watakaofaidika. Hizi ni siasa tu, lakini upande mwingine wana Republican wanachukulia kwamba hiki ni kiegezo cha siasa. Kwa hivyo mambo haya mawili yakiungana pale, mbio ya mgambo inalia na atakayefurahia pale ni ni yule ambaye Uh, yani, alifaidika mwanafunzi. Kwa hivyo tungeomba jambo hili liweze kuwa kudhibitika na liwe la sawa. Naam, tunafahamu kwamba uh, kuna sasa hivi wanafunzi wengi E, hawalipi hii mikopo toka lilipokuja il, janga hili la Covid 19 na ilikuwa waanze kulipa nafikiri mwezi Septemba ama mwezi Agosti mwaka huu, lakini tunaona imepelekwa mbele mpaka Disemba mwaka huu kwa mazingira ambayo yapo. Maanake ni watu wachache sana ambao e, kwa mwaka mzima wanaweza kutengeneza kiasi cha dola e, za Kimarekani laki moja na ishirini na tano ama elfu mia moja na ishirini na tano ndio hao wale ambao watakuwa wanafaidika, ambao wanapata kiwango cha chini ya hapo. Kwa mazingira haya eh, ni kweli kundi kubwa linaonekana ni, ni, ni, ni, wa, wa, watu weusi ndio watakaofaidika au ni watu wa matabaka yote, kwa, kwa jinsi hali halisi ilivyo ya hapa Marekani? Kulingana na takwimu ambazo takwimu ambazo wanazitoa ni kwamba wengi waonekana ni Waafrika ama watu ambao sio Wazungu, maanake sio Waafrika peke yao. Kuna Wareno, kuna wengine ambao ni, ni wengine wa kutoka tabaka mbalimbali, lakini uh, jambo la kukusudia ni kwamba hakuna, ni sio watu wengi ambao wanapata mshahara huo, wengi wamo chini ya kiwango hicho cha laki moja ishirini na tano, lakini elfu lakini kwa sasa tukumbuke ya kwamba wale wanaopata kazi hizo ni wale ambao tayari wazazi wao wameacha urithi ama pengine wanafanya biashara kubwa kubwa, wengine hawatuzwi kodi, kwa hivyo ni mamilionea wengine wengi wao, lakini kwa wale watu wa chini haswa, uh, tangu covid jambo hilo limewafinya watu wengi sana hapa Marekani na uh, unaweza kutueleza je, jambo hili linatokana kwa namna moja ama nyingine kama vile kupoza. Maanake kumekuwa kuna msukumo hapa Marekani, watu wamekuwa wakishutumu serikali kwamba baadhi ya watu kwamba serikali iko tayari kutoa mabilioni ya dola kuisaidia Ukraine kukabiliana na Russia, wakati wa Marekani wenyewe wanataabika, hasa kwa kulipa hii mikopo ambayo imekuwa ni lazima uilipe kwa wale wote ambao wameenda kusoma katika vyuo vikuu. Wajua kaka, nakubaliana sana nawe na pia nakubaliana na Elizabeth Warren, maanake wale wote wanaona ya kwamba mbona tunatoa msaada mkubwa kule nje na watu wetu hapa ngali wanateseka, wengine wanafukuzwa, hawana mahali pa kuishi, watoto, gharama. Na unajua, ukiwa mzazi, kisha baada ya miaka ishirini, miaka thelathini, bado unalipa ule mkopo, halafu mwanao pia anakuja, anaingia chuoni, anachukua ule mkopo, basi mnakuwa ni kama watumwa kwa mabenki, maanake sasa ule mkopo unakuwa umetiwa kamba shingoni, watakuwa na kupeleka mahali popote unapo, unapo, wana, unapotaka, wanapotaka uende. Lakini jambo la muhimu sasa ni vile kama wangeweza kuwasamehe wanafunzi kabisa, ama kuwe na mseto fulani wa kuweza kuleta jinsi gani watu watakavyoweza kulipa, na pia kiwango hicho kipunguzwe, na pia kodi ama ile ridhaa inayotozwa ipunguzwe kiasi ambacho mtu anaweza kuweza kuafodi kulipa. Shukran sana Dr Timothy Sadera, naomba usiondoke hapo, kwa sababu tuna mawili matatu mengine kuzungumza. Kwenye laini ya simu sasa tuko naye e, Sami Ruhuza anajiunga nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sami, e, tulikuwa tuna kutafuta muda mrefu katika sehemu ya kwanza e, karibu tuseme kwamba tufunge kipindi kwa sababu E, tulitaka kusikia e, kauli zako hususan, kuna masuala mawili hapo Tanzania. Unajua kwamba kuna sensa inayoendelea, lakini tutarejelea hilo. So, stori ambayo inaonekana pia imegonga vichwa vya habari ni kule Angola ambako rais aliye madarakani sasa hivi Joao Lorenzo wa chama cha People's Movement for Liberation of Angola, MPLA, ameshinda muhula mwingine wa miaka mitano madarakani baada ya kupata kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo asilimia 51 ya kura katika uchaguzi wa rais ambao ulifanyika Jumatano wiki hii, huku kura zaidi ya 97 asilimia zikiwa zimehesabiwa kufikia sasa. E, kwanza kutoka kwako, najua tulizungumza kidogo jana kuhusu hili lakini e, sasa tuna muda, ni kwa nini E, inaonekana kwamba licha ya yale yaliyotarajiwa kwamba walisema u, u, vile e, ushindani ulikuwa ni mkali sana, lakini bado wamerejea madarakani. Nashukuru uh, sana. Nafikiri kwanza nizungumze hii ya kutopatikana mtandaoni, inawezekana labda ni mtandao, kwa hiyo ndo matatizo yenyewe ya mitandao hapa. Sawa kabisa, pole sana. Kuhusiana na swala la Angola kwa hiyo tulitegemea kwamba chama tawala cha MPLA kinaweza kikatangazwa kushinda kutokana na sarakasi zilizoonekana hata kabla ya uchaguzi, lakini suala hilo linaonekana kwamba hawa mabwana ameamua kabisa sasa kufanya kitu ambacho wengi wakitegemea hivyo. Sasa ukiangalia hiyo picha, kama nilivyokuwa nimezungumza kwamba hili swala lina lina lina complications. Kwanza, ukiangalia nchi ni nchi ambayo ina utajiri mkubwa wa madini, kwa hiyo mataifa makubwa na watu wengi wanaliangalia katika jicho la tofauti. La pili ni nchi ambayo ilishakutana na migogoro yao ya uongozi huko nyuma, kwa hiyo hiyo nayo kwa jamii ina ina, ina nafasi yake, lakini pia ukiangalia kwamba hii nchi, ile tabaka la chini ambalo ni wengi walishaamua kufanya mabadiliko sasa, kwa hali fulani serikali iliyoko madarakani, huwa mara nyingi hizi serikali zetu za Afrika zinakuwa wagumu sana kuondoka madarakani kwa sababu ya mambo ya kulinda maslahi yao binafsi ya unakuta viongozi walioko madarakani wanaangalia zaidi maslahi yao na hadhi yao baada ya u... ya, uchagu... ya uchaguzi kuliko kuangalia maslahi ya taifa na jamii kwa ujumla. Kwa hiyo wanatumia fedha nyingi sana kuendelea kuweko madarakani, nguvu kubwa sana kuendelea kuweko madarakani kwa ajili ya maslahi yao. Sasa hali kama hiyo huwa ndiyo inaopelekea watu wananchi wana kuuana kupigana kupinga na nini. Hata hizi tume za uchaguzi za nchi zetu mara nyingi huwa haziko huru kama zinavyoonekana na kuambiwa, mtawala ndo huwa anaamua chochote kile, na ndio maana unaona hata hii, kabla hata ya uchaguzi kufanyika, bado kura zilikamatwa. Sasa kura zimepigwa kabla hata ya uchaguzi. Sasa ukiangalia katika ya namna hiyo, unaona kabisa kwamba hali ya usalama ya pale kama hawa wananchi wa kawaida waliotaka kufanya mabadiliko wakiamua kuendelea kusimika vile vile na hali yao, hali inaweza ikawa ni mbaya sana. Ni ni ni ni, ni, ni, ni sehemu ambao watu waka wanahitaji sana kuombewa, kwa sababu umaskini no. wa Angola hauendani na hadhi ya nchi yao katika rasilimali. Sasa wananchi wakishafika pointi hiyo wakagundua kwamba mimi labda niko maskini wa kutengenezwa, lakini sitakii kuwa maskini, then anaweza akaamua afanye chochote kile. Naam, sasa hiyo hali inaweza ikaleta kidogo shida, lakini ndio hivyo, ndo nchi zetu za Afrika tumeshazizoea zinaendelea kama zilivyo. Nam, asante sana uh, Samruhuza kwa kueleza hayo, maanake umeeleza uh, kwa upana kabisa, na kweli pole na masuala ya mawasiliano Mi nikajua labda huko kijijini kule Kazura mimba ama <laughs> maanake sa, sa, Sam Ruhuza, unajua BMJ Muridhi, tunatoka naye ukanda ule, ule. Ukanda ule, ule. Mi natokea pale Ujiji ye yeah, anatokea m same... nafikiri kama sijakosea Manyovu, Kasulu huko, si ndio bwana Ruhuza? huyu bwana anatokea Ngara, kwa hiyo ni, ni watu walewale waeneo lile <laughs> <laughs> Sasa Samruhuza, kile ambacho uh, tungependa kufahamu hivi sasa eh, Tanzania ni nchi kubwa kwelikweli na sasa hivi kuna hili zoezi la sensa eh, sensa ya watu na makazi eh, kwa sababu mazingira ambayo yamekwepo, eh, imeelezwa kwamba inafanyika kwa siku saba wiki nzima Je, hili zoezi linaendaje? Maanake eh, kama tunavyogusia, maake nimekutania, unatokea kule Ngara. Ngara kwa kweli, kutoka Dar es Salaam mpaka Ngara, BMJ Muridhi, mm -hmm. Pana umbali kwelikweli. Je, zoezi hili linakwendaje kuhakikisha kwamba nchi nzima eh, watu wote wanahesabiwa? Manake tumesikia changamoto mbalimbali mbali, kuna wengine ambao wanadai E, walikuwa wana miradi mbalimbali mbali, au kesi zao hazijaenda vizuri mahakamani au wamejiandikisha kwenye kupata misaada ya ulemavu hawajapata, na wanasema hatuhesabiwi mpaka kieleweke, kwa upande yeah, uh, wake uh, kwa kiwango fulani. Kwanza hilo peke yake mi nimefurahi kwa sababu inaonekana wananchi ambao hutegemei kwamba wanaweza wakawa na hayo mawazo wamezungumza yaani. Mwanangu, ni kwamba angalau kuna baadhi ya watu ambao wa hautegemei kwamba wanaweza wakaelewa kitu fulani wameichukulia hii kama fursa. Kwa mfano niliona kuna mzee ambaye yeye alikuwa katika orodha ya kaya maskini, alafu baadaye aka, aka akaenda kwa mtendaji akaambia tumekufuta kwenye kaya maskini. Sasa yeye akazungumza akasema, mimi hapa mmeshanifuta kwenye kaya maskini wakati mimi sina msaada wowote na ni mlemavu. Sasa mimi nanihesabu kazi gani? Ondokeni hapa, sihitaji kuhesabiwa. Kwa hiyo ilibidi sijui kiongozi wa wilaya aende pale kumsikiliza kao, baada ya kumsikiliza na kuhakikishiwa kutatuliwa tatizo lake ndipo akakubali kuhesabiwa. The same case, kuna huyo mwingine ambaye naye alikataa akapaza sauti kule Njombe. Huyo mwingine alikuwa asongea, yule wa Njombe na yeye kapaza sauti, kasikika, kahudumiwa. Kwa maana hiyo ni kwamba watu wamejua kutumia fursa kwamba hii fursa ni siachie, ni fursa adimu. Kwa hiyo kunihesabu mpaka ifanyike kitu fulani, lakini ukiangalia uh, hizi hizi siku saba tulizopewa kuna swali moja ambalo wengi tunajiuliza: kwa nini ilianza siku ya Jumanne ambayo ni siku ya kazi. Na kwa nini siku ya Jumanne ilipoanza waliweka kwamba ni siku ya likizo, kwamba watu wasiende makazini, wasiende shughuli shughuli, zote zilifungwa. Actually siku hiyo watu walitegemea kwamba kila mtu atatembelewa siku hiyo hiyo, lakini sa, kumbe walikuwa wamepanga asilimia kumi na tano kila siku. Yani wameweka asilimia kumi na tano ya watu kufikiwa. Sasa kwa nini waliweka siku ya Jumanne badala ya siku ya Jumapili? Sababu siku ya Jumapili ni siku ya off, siku ya Jumamosi nayo ni siku ya off. Wangeweza kuanza kwa zoezi siku ya Jumamosi, wakaendelea Jumapili na siku zikaendelea kama kawaida. Sasa kwa siku ya Jumanne afu tena wanatupa off, wakati hii nchi ni maskini, hatuna fedha, tunahitaji fedha. kwa pale unaangalia miradi ya kiuchumi ilala kwa sababu tu utaratibu mbovu wa kuweka siku ambayo haitakiwi. Sasa, mm. Naam, hizi changamoto zimeendelea kuwepo, lakini sofa wajua vizuri, kwa sababu nimeona maswali yanayouliza makini, na mimi nimehesabiwa maswali yanayouliza ni maswali ambayo wizara ya ya nimeona wizara ya afya ita, itapata, ita majibu ya kujua, wizara ya ustawi jamii, wizara ya kilimo, biashara Yani kila sek, kila sekta itahusishwa pale katika maswali na majibu, na wao watapata takwimu. Kwa mwisho wa siku tutajua labda Tanzania tuna watu milioni sitini ambao wapo, lakini kuna hawa ambao ni walemavu wangapi, wa nini na wao wanafanya shughuli gani, hawa wamesoma kiasi gani, kwa sababu wanaandika na elimu kwa hiyo tutapata database ambayo itakuwa na information nyingi zaidi. Sasa of course, kuna maswali mengine yanaulizwa kidogo, watu wanashindwa kuelewa. na maana nakuliza nibako, imewezekwa na paa gani? Kwa hiyo paa mwingine amewezekwa kwa makuti au nini, sasa la paa ni kwa sababu gani? Au wanauliza kwa mfano, choo, kujua masuala ya choo na nini. Kwa hiyo kuna mambo mengi ambayo yanaulizwa ambayo sio mbaya mba baadaye kuja kujua lakini, na hakika na imani mm-hmm. kwamba kila mtu atafikiwa, na uh, data zitatoka, lakini pia ni suala la kujifunza kwamba baadaye turekebisha hizi sensa zetu huko Afrika, naam, tena na sehemu ambazo zime za kisasa zaidi. Nafikiri pamoja na changamoto zilizopo, uh, Idi Ligongo, tunaweza kukubaliana kwamba vyovyote uh, vile sensa eh, kama zinatumika kwa njia ambayo zinakusudiwa hmm. zinakuwa ni za manufaa makubwa, hasa kupanga mikakati ya maendeleo ya nchi yote, sheria, sera na vile na, na, nafikiri tu, tu, tutamleta Dr. Sadera pia hmm. azungumzie maoni yake akiwa Hiya, ndugu yangu ni ava ni, nikupe ni tu ka point kadogo kamoja. Endelea Sami. Ni kwamba mimi binafsi ningependa kusikia kwamba hii sensa iwe ni swala la kisheria, kwa sababu nimeona kampeni kubwa sana ikifanyika kuhusiana na swala la sensa. Na wengi wanaenda kushiriki zile kampeni, sio kama hawajui sensa, wanaielewa sensa kwa wengi ambao hawajui sensa hawafikiwi. Kwa maana hiyo ni kwamba fedha na gharama kubwa sana zimetumika kwa ajili ya kupropaganda hii hii sensa, wakati ingekuwa ni swala la kisheria kwa sababu mtu hawezi kuamua kwamba mi siwezi kuhesabiwa ka kuhesabiwa kwa, kwa, kwa sababu gani, lazima tu kuhesabu kwa hiyo mtu ajue, au kuna wengine mm -hmm. walisema kwamba sisi hatuhesabiwi mpaka mtuletee wanyama pori. Kwa hiyo wakaenda wakapigwa wakauawa wanyama pori zaidi ya ishirini wakapelekewa ili wawepo. mimi sihesabii mpaka mletee pombe. Kwa hiyo, yani, hatuna haja ya kupeana kitu <laughs> ili mtuhesabiwe inabidi, kifupi, unasema Na. inabidi iwe ni sheria kwamba eh, ukikataa kuhesabiwa maana yake utakuwa utawajibika kisheria. Nam, ndivyo hivyo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Nitamrejesha um, eh, ameleta hoja nzuri eh, huyu Samir Huza, nitamrejesha eh, nitamleta baadaye, tutamleta E, pia Dr Sadera labda atupatie angalizo kutoka upande huu nini anachokiona kwa sababu hapa pia watu huhesabiwa. Idi Ligongo, sijasikia malalamiko mengi sana na awa wamekuwa wakihesabiwa kwa muda mrefu. Tusikie mnachosema kwenye mitandao ya kijamii e, eh, kuhusu maswala mbalimbali ambayo tunayazungumzia hivi leo. Nimeona mmeandika kwa wingi hasa kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Idi Ligongo, eh, nini wanachokisema huko, nikianza na anaitwa Sanan eh, kutoka Kenya kule, anasema anawasalimu watangazaji na waandishi wa habari eh, kwa ujumla. Eh, hali ni tete Afrika, ukame mkubwa hasa pembe ya Afrika, Ethiopia na Somalia na Congo, Mali na nchi nyingine. Najiuliza nchi hizi eh, viwanda vya kutengeneza silaha wanapata wapi? Eh, lakini huyu hapa Vincent Kaji anakuambia Uh, kwamba yeye kile ambacho anachokiona zoezi la sensa nchini Tanzania anaona kuwa ni ngumu sana kwa sababu ya masharti kuwa mengi na kushindwa kufanya zoezi kuwa rahisi kwa sababu makarani wanachukua muda mrefu kwenye maeneo machache sana. Siyaga Enoch akiwa uh, Dar es Salaam, Tanzania, yeye anachokieleza ni kwamba mahakama ya upeo ya Kenya itafuatilia mbali, itafuatilia mbali ushindi wa William Ruto na kuagiza mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati aondolewe katika nafasi yake kwa kuwa inasemekana alikiuka sheria za uchaguzi kama wanavyodai upande wa timu ya Azimio la Umoja. Je, nani anastahili kuchukua nafasi yake? Pia uchaguzi mwingine utaandaliwa lini? Ni maswali ambayo anayauliza lakini vilevile huyu hapa ni uh, Pasco Lucas Chambi. E, anasema anapatikana kule Shinyanga, Tanzania. Anasema siasa za Afrika zinaelekea kupoteza maana kwa sababu watagombea wengi wanaoshinda na kugomea matokeo. E, na nikimaliza naye BMJ wa mwisho huyu hapa ni Samson Mureira anasema kile ambacho anakiona ni kwamba mazingira yaliyopo ya sensa inawezekana, lakini vilevile vile hali ya Kenya kwenye mahakama hiyo ya upeo, wanasubiri kuona mahakama itaamua nini. Je, itafanya kama ilitokea uchaguzi uliopita? Anasema tusubiri tuone. Safi kabisa, shukran sana mwenzangu Idi Ligongo kwa kuyasoma hayo. Kuna mmoja hapa ameuliza swali, labda nieleze tu kwamba tulikuwa pia na mawakili ambao tulikuwa tumewaalika. Kama Javas Bigambo alikuwa amesema atashiriki, angejibu swali hilo vizuri sana, eh, akiwa ni wakili, maanake mimi sio wakili, lakini nitajaribu kumweleza kwamba, e, kwa kifupi chake kwa kifu kwa sababu katiba ya Kenya nayo iko wazi tena imeandikwa kwa Kiingereza rahisi sana. E, iwapo uchaguzi huu utabatilishwa basi itakuwa baada ya siku mm. -hmm. Ukibadilishwa alafu kama mahakama ikisema urudiwe itakuwa ni baada ya siku sitini. Kwa hiyo kuanzia Jumatatu inatarajiwa kwamba kufikia tarehe tano mwezi Septemba mwezi ujao eh, itakuwa ni lazima mahakama hiyo ya juu iwe imetoa uamuzi wa wake. Kwa hiyo tunaangalia ikienda sana ni mpaka mwezi Novemba. mm -hmm. ehe, ehe. E, mbadala wake ni watangaze kwamba kura zihesabiwe tena, kama wakipata kwamba ni William Ruto aliyeshinda E, atatangazwa tena tuna tume ya uchaguzi mm. Ni hali mambo yalivyo, lakini tukirejea ya tena, nilikuwa nimeahidi eh, Dr. Sadera kwamba tutampa muda pia atupie jicho mambo ya sensa na sensa eh, kwa kweli haifanyiki tu Tanzania, pia imefanyika nchi ya Rwanda na kumekuwa malalamishi pia pamoja pia na yale ambao wanasema ni mafanikio eh, kufikia sasa eh, Sadera, kwa kifupi kuna wasikilizaji wangependa kujua huku ambako wanaita majuu eh, pia watu hesabiwa na kama wanahesabiwa, changamoto ni kama hizo hizo alizozisema hapo eh, samiruhuza ama hapa uh, yanakwenda uh, taratibu na hakuna maneno mabaya mabaya yanazungumzwa? Asante. Ah, jambo hili la kuhesabiwa kwa watu ni muhimu sana katika nchi zote duniani, manake ah, hapa Marekani mwaka kama miaka mitatu hivi kulikuwa na mmoja ambao walikuwa wakihesabu mahali ambapo ninamoishi kwa sababu Uh, kuna faida na faida zake ni kuu. Kwanza serikali inataka inata kujua tuko wapi, idadi yetu ni ngapi, na kama kuna kusudio la wananchi katika sehemu fulani. Hapa Marekani huwa ni tofauti, maanake mbunge anachaguliwa kulingana na umati wa watu wa mahali fulani. Kwa hivyo jambo lile linawasaidia katika uongozi, katika kupanda kupanda uh, kupanda miundo um, um, mbinu sasa katika maeneo yale, na pia kuanzisha mambo kama vile hospitali, barabara, shule, na pengine tunazungumzia kuhusu usawa na haki za binadamu, yani civil rights protection. Kwa hivyo mambo haya pamoja na nyumba, ujenzi wa nyumba na pia kuna ule msaada ambao unatolewa na serikali kusaidia shule. Maanake jambo kama hili linaweza kupatia serikali kuu mwelekeo, manake kuna sehemu ambayo haina watu wengi, sehemu nyingine ina watu wengi, na wale watu wakiwa wengi pale wanahitaji kujua, je, shule, wanafunzi wataendaje? Polisi ni wangapi tutahitaji kuajiri mahali pale? Tutahitaji barabara, tutahitaji maeneo ya michezo yale mambo yanasaidia sana serikali, lakini tukiangalia sasa upande wa Tanzania, najua Tanzania nimezuru, nimetembea kwingi na mahali pengi hamna usafiri, pengine kwingine kutoka jiji moja kwenda jingine ni umbali mrefu sana. Kwa hivyo zile takwimu kabla ziletwe zote kwa pamoja Watu wengine wanasema unanihesabu niposa uni um, mtupunguze sisi, maanake sisi ni wakabila fulani e. Jambo hili la ukabila ama kusema ya kwamba watu wengine waonekane ni wengi zaidi kuliko wengine, kabila fulani ni wengi kuliko wengine. Uh, jambo hili bado linaturudisha Afrika nyuma. Na jambo jingine ambalo ni tatizo sugu katika nchi zetu za Kiafrika ni kwamba tunataka kujiona ya kwamba sisi tumeendelea, waliosoma wanataka kujionyesha, wengine wanaongeza takwimu zao za kuongezea tu, bora waonekane ya kwamba wametimiza ule uh, uh, uh, ile, ile, ile kazi waliopewa. Kwa hivyo ni vizuri kuwa na uaminifu, na jambo la pili, uh, watu waweze kujua jimbo fulani lina watu kwa mfano kiasi gani? Je, yule mbunge atakuwa anawakilisha akina nani? Maanake tunapomchagua mbunge, tunampatia haki ya kwenda kusema kwa niaba ya watu wa maeneo fulani. Kwa hivyo, ile sauti atakayokuwa akisema, akisema lisilo na, pengine anawakilisha watu wasiopo, na pengine hajui matatizo ya maji, pengine ya kukosa shule, kuna matatizo hamna hospitali ya atazungumza tu kulingana na ule mji wake pale. Kwa hivyo lile ni tatizo kubwa, na jambo jingine ni kwamba watu wengi wetu wa Afrika wanataka pesa, lazima eti ukihesabiwa, uhongwe kidogo, kimlungura kidogo, lakini jambo kama lile halina maana. Tukumbuke wapendwa, ni kwamba tunahesabiwa ndiposa tuweze kujiendeleza wenyewe hapa Marekani na nchi za ng'ambo, ni kwamba wanapochukua idadi ile idadi inasaidia sana katika mwelekeo na mwongozo wa sehemu zile, na nipose ukija mahali kama hapa, barabara zinatengenezwa na watu wa miji na hmm, serikali ya miji, serikali ya mitaani, serikali ya jimbo na kuna serikali ya kitaifa. Lakini laki, laki, laki, Dr Sadera, ukimalizia kauli yako labda ya mwisho kwa nusu dakika, manake muda umekwisha kabisa. E, kuna watu ambao wana wasiwasi, nimeona sana huko nchini Kenya. Kwa mfano, uh, mambo kama haya yanapofanyika, wanakuwa na wasiwasi kwamba labda zile takwimu zao zinaenda kutumika kwa njia za uhalifu, na kumetokea visa ambapo eh, maafisa ambao sio eh, wa kuaminika sana serikalini wametumia data za watu kwa njia zisizofaa. Unaweza kusema nini kifupi? Jambo hilo ndio kweli linatokea Afrika, lakini hapa Marekani na kuingineko hapana. Maanake hapa hatuna kabila tuseme hili ni kabila fulani. Hapa ni watu wengi kutoka tabaka mbalimbali mbali, mataifa rangi mbalimbali mbali. Kwa hivyo huku ng'ambo ni tofauti, lakini nchi za Kiafrika, wengi viongozi wengi wanataka kutumia idadi yao wajue sisi ni kabila fulani ndio wengi, kwa hivyo tunaweza kufanya hivi. Jambo lile linastahili kutupiliwa mbali. Shukran sana Dr Timothy Sadera, kauli yako hiyo naona ndio inayotukamilishia Live Talk hivi leo. Msikilizaji, umekuwa ukisikiliza Open Mic ya majadiliano ya wiki, ambapo kati ya mengine tumegusia uchaguzi nchini Kenya na yale ambayo yametokea tangu ulipo ama matokeo yake yalipotangazwa kuwasilisha hoja mahakamani. Tumezungumza kuhusu hesabu ya watu nchini Tanzania na vilevile kuhusu mkopo ama kusamehewa kwa mikopo Wanafunzi, mamilioni ya wanafunzi hapa Marekani e, pamoja pia na suala hilo lingine la mwisho e, ambalo lilikuwa ni uchaguzi nchini Angola. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Sandi Shomari, upande wa pili alikuwa ni Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo. Na washukuru wageni wetu wote na nyote mliotusikiliza, tuonane wiki kesho, panapo majaliwa. Kuweni na wikendi safi.