Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington saa 8 mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Meli iliokodishwa na Umoja wa Mataifa iliosheheni ngano ya Ukraine inayopelekwa kwa mamilioni ya watu walio katika hatari ya njaa nchini Ethiopia iliwasili Jibuti hii leo Jumanne, shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani lilisema. Wiki mbili baada ya kuondoa kwenye bandari ya Black Sea nchini Ukraine, meli kubwa ya MV Brave Commander ambayo mbeba tani zipatazo elfu ishirini na tatu za nafaka itia nanga katika bandari hiyo kwenye Pembe ya Afrika. Tumetia nanga rasmi, meli ya kwanza ya WFP kubeba nafaka za Ukraine tangu Februari ndiyo imewasili Jibuti, mkurugenzi mtendaji wa WFP David Beasley aliandika kwenye Twitter. Sasa hebu tuipakie ngano hii na kuipeleka Ethiopia, aliongeza. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema ukosefu wa usalama wa chakula na utapia mlo ni tatizo kubwa kote nchini Ethiopia, huku takriban watu milioni 20.4 wakihitaji msaada wa chakula. Ofisi ya rais wa Ukraine imeripoti mapigano makali hii leo Jumanne katika mkoa wa Kherson kusini mwa Ukraine, eneo linalokaliwa na vikosi vya Rusia ambapo Ukraine inasema imeanzisha mashambulizi ya kujaribu kulichukua tena eneo hilo. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky aliapa katika hotuba yake ya Jumatatu usiku kwamba vikosi vya Ukraine vitalikomboa eneo lao. Alisema Ukraine itavifukuza vikosi vya Rusia mpakani ikiwa wanataka kuishi. Wakati umefika kwa jeshi la Rusia kukimbia, nendeni nyumbani, alisema. Wizara ya ulinzi ya Uingereza ilisema Jumanne kwamba kufikia mapema Jumatatu vikosi kadhaa vya wanajeshi wa Ukraine viliongeza uzito wa milio ya risasi katika sekta ya mstari wa mbele kusini mwa Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya. Mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya wamekutana leo huko Prague kwa ajili ya mkutano usio rasmi kujadili Rusia na vita vya Ukraine na athari zake kwa usalama wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mkutano huo katika mji mkuu wa Chek pia ulihudhuriwa na maafisa wakuu kutoka Umoja wa Mataifa, NATO na bunge la Ulaya. Mawaziri wa ulinzi pia walipangwa kujadili ushawishi wa shughuli za Rusia barani Afrika, kwa kuzingatia mahususi katika mazungumzo ya umoja wa Ulaya katika kanda hiyo. Umoja wa Mataifa hii leo Jumanne umetoa ombi la msaada wa dola bilioni 160 ili kusaidia mapambano ya Pakistan kwa zaidi ya miezi miwili dhidi ya mafuriko mabaya ya nchi nzima na na mvua za monsun zinazotokana na hali ya hewa. Maafisa wa Pakistan wanasema janga hilo limewaathiri vibaya zaidi ya watu wapatao milioni 33 na kuwa zaidi ya watu elfu moja na mia moja, tangu mvua za msimu kwanza mwezi Juni. Umoja wa Mataifa pamoja na serikali ya Pakistan walizindua maombi ya ufadhili kwa wakati mmoja huko Islamabad na Jeneva na kauli mbiu Pakistan imejaa mateso. Jeshi la Iraq lilisema hii leo Jumanne kwamba roketi nyingi zimerushwa katika sehemu zenye ulinzi mkali za Bagdad, ambapo takriban watu wapatao ishirini na mbili wameuawa tangu hasi ya kuzuka baada ya kiongozi mwenye nguvu wa dhehebu la Shia Muktadar al Sadr kutangaza kuwa atajiuzulu kutoka kwenye siasa. Mapigano yaliendelea usiku kucha ya kuhusisha wafuasi wa Al Sadr baada ya siku tatu ya Jumatatu ya ghasia ambayo ni pamoja na mapigano na vikosi vya usalama vya Iraq na vikundi hasimu vya oshia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu BMJ Mrithi katika kipindi cha Kwa Undani. ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida msikilizaji kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia yaliyojiri katika mahakama ya juu nchini kenya wakati nchi hiyo ikijitayarisha kusikilizwa kwa kesi ya kupinga uchaguzi au matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na mipaka. Hususan ni swala linalohusu uchaguzi wa urais katika taifa hilo. Zile eh, application ambayo zimefanywa na mawakili na watu wengine wengi wengi zimetolewa zinasemekana, bwana, tuwache kupoteza wakati, tuende kwenye swala nyeti, na swala nyeti ni hali kwenye sehemu ya pili tutaangazia siasa za Angola ambapo chama kinachotawala kimetangazwa kwamba ni mshindi wa uchaguzi uliofanyika hivi punde, lakini nacho kile cha upinzani kikitangaza hii leo kwamba kinaelekea mahakamani na kwamba hakitambui kabisa matokeo yaliyotangazwa baada ya uchaguzi huo. Undani, ni kwa undani. Mimi ni PMJ mridi Nam, mahakama ya juu ya Kenya imeamuru hii leo kwamba kuhesabiwa upya kura za urais katika vituo 15 kote nchini humo, zoezi ambalo lilianza mchana leo, tarehe 30 mwezi Agosti, ambapo majaji saba wameamuru kwamba shughuli hiyo iendelee katika eneo ambalo halijulikani na ichukue saa 48 kuhakiki kura hizo. Katika zoezi hilo, kila upande unatarajiwa kuwakilishwa na mawakala wawili na watakuwa chini ya usimamizi wa msajili wa mahakama ya juu na wafanyakazi wake. Mahakama hiyo imesema kwamba msajili huyo atawasilisha ripoti yake kabla ya saa kumi na moja jioni hapo tarehe mosi mwezi Septemba mwaka huu. Hiyo ni kesho kutwa, siku ya Alhamisi. Yote hayo yanafuatia maswala mbalimbali ambayo yamezungumzwa katika mahakama hiyo ya juu hii leo, ikiwa ni pamoja pia na amri iliyotolewa mapema leo kwamba Tume ya uchaguzi na mipaka IBC imeruhusu aliyekuwa mgombea uraisi Raila Odinga, ambaye amepinga matangazo au matokeo yaliyotangazwa na tume hiyo, aweze kuangalia na kutathmini yaliyomo kwenye sava za tume hiyo, na vilevile vile maboksi ambayo yako na nakala zinazotoka kwenye vituo vya kupigia kura yawekwe wazi kadri yanavyohitajika tutazungumza mengi na wachambuzi na wageni wetu, lakini kabla ya hapo, awali kidogo hii leo mwenzetu Huba Abdi alitayarisha ripoti ifuatayo. Mahakama ya Upeo imebuni masuala tisa yatakayotumika kubainisha matokeo ya kesi za uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili kupinga ushindi uliokabidhiwa kwa naibu rais William Ruto before this court for consideration Jaji Mkuu Martha Koome ambaye ni mwenyekiti wa benchi ya majaji saba aliorodhesha masuala hayo yakiwemo iwapo teknolojia iliyotumiwa na tume huru ya uchaguzi na mipaka IBC kwa uendeshaji wa Agosti 9 mwaka huu ilifikia viwango vya uadilifu udhibitisho usalama na uwazi ili kuhakikisha matokeo sahihi na yanayoweza kuthibitishwa. Na je, kulikuwa na tofauti kati ya fomu ya 34A kama zilizopakiwa kwenye tovuti ya umma ya IBC na iwapo IBC ilitekeleza udhibitishaji, kujumlisha na kutangaza matokeo kulingana na vipengele vya 1383 cha na 13810 vya katiba na mengine kwa mujibu wa wakili Edward Mureu, kikao cha leo ilikuwa ni kutathmini masuala yatakayoibuka kwenye kesi zilizowasilishwa katika kupinga kutangazwa kwa William Ruto kuwa rais mteule na kama ni corporate body haitakikani kuwa komishn ndio wana file kesi, lakini koti ikasema kwa sababu vile mambo yalikuwa, kulikuwa na vurugu, na kuna komishna wengine wanasema wanashika mkono uamuzi wa koti, wengine wanasema uamuzi wa Chabukati, wengine wanasema hawakubali. Umesema hakuna haja ya kuzuia ushahidi, kwa hivyo waacha wao wakuje kutini, ili koti iwe na nafasi ya kuangalia hiyo ushahidi yote iweze kufanya maamuzi kamili masharti mengine yaliyotolewa kwa waombaji walioorodheshwa na mahakama ni pamoja na nakala zilizoidhinishwa za fomu ya 32a na 32c kitabu cha pili zilizotumiwa katika uchaguzi uliopingwa katika vituo vinavyozozaniwa, nakala zilizoidhinishwa za majaribio ya kupenya yaliyofanywa kwenye mfumo wa teknolojia ya uchaguzi wa IBC kabla na wakati wa mwaka huu. Hizo petishon saba ambazo zimebaki zimejumuishwa pamoja kwa pa petition moja, na koti imetuandikia zile mambo ingependa kutatua. Imetupatia karibu mambo kumi hivi ya kutatua, so na kati yao nimeona mambo nne ni ile inashikana na petishon yangu. So petishoni yangu jambo la kwanza ilikuwa, je, swali la teknolojia kama kama hiyo teknolojia ambayo ilitumika iliweza kufikia kile kiwango ambacho kinatakikana. Kesi ya kusikilizwa kwa maombi ya urais inatarajiwa kufanyika Jumatano, kufuatia kongamano la leo ambalo liliweka kanuni za msingi za maombi hayo, ikiwa ni pamoja na muda uliotengwa kila upande, mawakili wanaowakilisha walalamishi na waliojibu maombi hayo, pamoja na kujumuishwa kwa makamishina wote wa IBC katika ombi hilo kila uh, wakili atakuwa na nafasi ama, kila pande itakuwa na nafasi ya kuelezea ile kesi yao, na pia tutakuwa tunaelewa ni siku ngapi tutagojea uamuzi huu ufanywe. Kibarua kigumu kinawasubiri majaji hao kwani wanatarajiwa kusikiliza kesi hiyo kuanzia kesho Jumatano na kutoa uamuzi wao Jumatatu ijayo kuhusu iwapo wanakubaliana na tangazo la tume ya IBC kuwa William Ruto alichaguliwa rais kwa njia halali ama kuagiza marudio ya uchaguzi huo. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Na tuungane sasa na wakili Martin Olo anajiunga nasi kwa laini ya simu, amenambia yuko barabarani, lakini natumai kwamba tutasikizana. Uh, e, Martin e, kwanza kabisa uh, baada ya maelezo ambayo tumeyatoa uh, kuhusu yale yameendelea kwenye mahakama ya juu hivi leo e, labda kwa maoni yako nini ambacho sasa kinaweza kutarajiwa kati ya sasa na kesho wakati kesi yenyewe inaanza kusikilizwa rasmi? Ukweli ni kwamba kwa sababu ya muda, imebidi mahakama iweze kuhakikisha ya kwamba ni mambo ya muhimu tu, ni mambo nyeti, maswala nyeti ambayo ni lazima yaweze kuzungumziwa. Kwa hivyo mahakama imejaribu kusema kwamba tunaona kwamba maswali yenu ndio haya. Wamezua maswali tisa, wamesema, tunataka tuhakikishe wa ya kwamba mnatuzungumzia ama mnatoa hoja, mnatoa hoja zenu kuhusu maswala haya tisa. A alafu lingine ni kwamba zile e, applications zilikuwa zimefanywa na mawakili na watu wengine wengi wengi, zimetolewa, zimesemekana bwana, tuache kupoteza wakati, tuende kwenye tu swala nyeti. Na swala nyeti ni hali hii: kura hii ilikuwa ya halali ama la, uh, rais mteule alipewa al, al, al, al, cheti kwa njia halali ama la. Kwa hivyo wamejaribu kuhakikisha kwamba wanaelekea mahali jambo nyeti. Kumekuwa na maelezo kwamba zile e, petition ambazo zimewekwa wakati huu ni nyingi sana, na nimeona baadhi ya mawakili hapo wakisema kwamba, e, tofauti na mwaka 2013 kwa mfano, ambapo zilikuwa ni mbili tu, hizi ni nyingi. Je, kwa maoni yako wewe, kama wakili, je, muda uliopo, e, unatosha kabisa, e, kuziangalia na kuzitathmini kwa upana wake, na pia kutoa uamuzi ambao utakuja kuonekana kwamba ni wa kweli, ni wa haki. Ukweli ni kwamba muda uliowekwa kikatiba kuhusu swala hili ni muda mfupi sana, siku kumi na nne sio siku nyingi aa, na kwa kweli ni jambo ambalo ili kwa sababu ya mambo ambayo yaliyopo unahitaji muda mrefu kidogo, kuweza kwa mfano ukitaka kusema hesabu ya kura irudiwe inahitaji siku kadhaa za kuhesabu, na kwa sasa inaonekana wazi kwamba unaweza kuchukua tu kisehemu cha e, kwa hizo ama eneo mbalimbali ukasema kwamba hapa tunataka hesabu, lakini e, alafu baadaye ukatumia hesabu hiyo ndogo kuonyesha kwamba labda kulikuwa na ufadilifumaa. Uh, kwa sasa bado hatuna basi, naye inachangia pakubwa, kwa sababu kuna petition zaidi ya tisa ambazo zinakuja ingawa maswala ni labda ni machache ama ni yale yale, lakini pia ina maana ya kwamba kuna mawakili wengi tu na kuna maandishi mengi tu na makaratasi na kila kitu ambacho ni lazima kitolewe. Kwa hivyo utaona hata kama ni kwa, binadamu kweli, huwezi kwa kibinadamu kuhakikisha kwamba umesoma mambo hayo. Kwa hivyo mahakama itakuwa inategemea ustadi wa mawakili nao uchache wa maneno na upana wa wafikira zao, hivi kwamba waweze kuuza kwa uchache, lakini waweze kuwapanua wafikira kusema kwamba hapa kuna sababu ya kuhofia ama kuna sababu ya kuhofia. Tayari umezungumzia suala hilo la uh, muda ambao mawakili wamepewa, na nimeona tayari kuna malalamishi kwamba pande, pande nyingine zikisema hazikupata muda wa kutosha. unaona kama E, pande zote zimetendewa haki na mahakama. A, kwa upande wa muda, wewe kama ulivyoangalia swala hili, ukweli ni kwamba wanaohusika ni Raila, Martha Karua na nafikiri hao wamepewa nafasi. Kwa upande mwingine anayehusika sana ni, ni, ni, ni, ni Ruto na IBC wa na wamepewa nafasi. Hao wengine waelewe kwamba wa, wenzao wanaweza kuzungumzia maswala waliyoeleta kama wana masuala nyeti, ni watumie nafasi hiyo ndogo kuleta masuala hayo, ama watumie uh, nafasi ya kuandika kile tunachoita submissions, watumie nafasi kuleta submissions ambazo na zinafaa, lakini muda tu uh, usiwe ndio shida. Shida ni kwamba umepewa nafasi, umejizatiti njia gani, umejieleza kwa njia hivi. Kwa hivyo usipokuwa, kama hujajieleza, basi matatizo ni kwako, sio mahakama. Mahakama inaelewa mahakama inaelewa kwamba wako na muda mfupi sana, na muda huo ni lazima utumie vizuri, waweze we, kuhakikisha kwamba masaa yanatengwa vizuri, ili kwamba mambo yanayohusika yaweze kuzungumziwa, sio tu wakati wa kupoteza waka, muda. um, mwisho kabisa kuna suala moja limeibuka katika eh, hoja ambazo E, ma, majaji hao walikuwa wanaziangalia kabla ya kikao cha leo na wa, tayari wametoa maamuzi maamu kadhaa. e, moja ya suala ambalo limegonga vichwa vya habari ni kuhusu zile sava e, ile hifadhi ya data ambayo, kama unakumbuka Martin, ni kwamba mwaka elfu mbili kumi na saba lilikuwa ni suala nyeti mno wakati mahakama ikisema sava zenyewe zifunguliwe na mpaka waleo E, haijaelezwa bayana kama sava zenyewe ziliweza ku, e, kufunguliwa na kuonekana kilichokuwemo, lakini leo wamesema kwamba Raila Odinga aruhusiwe e, kuangalia yaliyomo kwenye sava za IBC. Unaona kwamba mchakato huu utakuwa ni rahisi kufanyika hata kabla ya kesi kuanza au itakuwa ni vigumu, ingawa tunasikia kwamba sava zenyewe sasa ziko hapo hapo e, mjini Nairobi. Si jambo gumu, teknolojia ipo na jinsi ya kukagua teknolojia ama sava pia ipo. Kwa hivyo sioni kama ni jambo gumu. La muhimu hapa ni kwamba mara hii IBC wenyewe wamesema kwamba kila kitu kiwazi, kila kitu kipo. Kwa hivyo ni lazima wakague lao wa, wakubaliana ya kwamba iwapo kulikuwa na watu waliokuwa wanafanya ukarabati wakiingia bila idhini ndani ya saba hizi na ndani ya kompyuta zao, itaonekana nyeupe. Kwa hivyo ni la muhimu wao kuachilia saba zao, na ni la, la muhimu kujua kwamba chochote kinaweza kupatikana pale, hasa ikiwa kuna watu walikuwa wanaingia hapo, watu wahalifu. Na iwapo e, hawatafuta ama hawatafanya kitu, hata wakifuta, bado kuna njia ambayo vitu vitaonekana. Kwa hivyo mara hii nafikiri ni jambo nzuri kwamba safa zinaweza kuonekana na pia mahakama inasema KIEMS kit pia ziweze kuchunguzwa na e, waweze kulinganisha wingi wa watu ama wengi waliopiga kura na ukweli wa KIEMS kit, na pia katika kuangazia ballot ambazo ziko ndani ya masanduku, tujue kwamba katika turnout, yaani katika kule kujitokeza Uh, walivyosema na watu fulani wamekuja ilikuwa ni ukweli ama kulikuwa na watu wengine ambao walikuwa wakikarabati. Ni kushukuru sana wakili Martin Olo kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Haya, nami pia nakushukuru, nikuambie jioni njema. Msikilizaji, Martin Olo anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi. Chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini Angola, UNITA, kimesema kwamba kitapinga matokeo ya uchaguzi ambao ulifanyika wiki iliyopita, uchaguzi ulioshuhudia chama tawala cha muda mrefu MPLA kikishinda kwa wingi wa kura. Uchaguzi huo ulifanyika Agosti 24 na ulikuwa wenye ushindani mkali zaidi ambao e, nchi hiyo tajiri kwa mafuta imewahi kuwa nao e, tangu kura yake ya kwanza ya vyama vingi mwaka 1992. Inakumbukwa kwamba hii ni nchi iliyopata uhuru wake kutoka kwa Ureno mwaka 1975, na tangu wakati huo kumekuwa na mengi yameendelea, ikiwa e, ni pamoja na mvutano mivutano ya kila aina ambapo pia kumeshuhudiwa mwekaji wa damu katika taifa hilo lililo karibu ama ufuoni mwa bahari ya Atlantic. Matokeo yaliyotangazwa Jumatatu yameweka chama hicho cha Movement for Liberation of Angola MPLA kuwa mshindi baada ya kutangazwa kwamba kilipata asilimia 51.17 ya kura zote zilizopigwa na hivyo kumpatia rais ambaye yuko mamlakani sasa hivi Yuao Lorenzo eh, muhula wake wa pili. Lakini chama cha Vangola UNITA kimesema kwamba hakitambui kabisa katu, hakitambui matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi, na kwamba kitawasilisha madai ya kisheria eh, kwenye mahakama eh, na kupinga kabisa matokeo hayo chama hicho kinasema kwamba katika awamu za mwisho mwisho ya kuhesabiwa kura, uh, ikikumbusha tu kama hali ilivyokuwa kule nchini Kenya, kinadai kwamba hakikujulishwa uamuzi na tume ya uchaguzi ili kuridhia matokeo hayo na, ku, uh, na kwamba hakikupokea nakala uh, za majedwali ambayo yalikuwa ni ya matokeo ya mwisho. Wagombea wana saa sabini na mbili baada ya kutangazwa kwa matokeo kuwasilisha madai yao mahakamani. Makamishna wanne msikilizaji, kati ya kumi na sita wa uchaguzi hawakutia saini matokeo ya mwisho, wakionyesha mashaka kuhusu mchakato huo. Hiyo pia inakumbusha tu hali ilivyokuwa e, katika nchi ya Kenya. Baadaye kidogo tutakuwa na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa Profesa David Bond, anaona tayari yuko kwenye laini ya simu, ili tuangalie kwa, uh, tathmini ya kina kidogo swala hili. Chama cha MPLA kimekuwa chama pekee kutawala nchi hiyo tangu ilipo ilipojinyakulia uhuru kutoka Ureno, kama nilivyoeleza mwaka 75 1975 lakini kilishuhudia matokeo mabaya zaidi katika kura za mwaka huu chini ya ushindi, kwa sababu ya kupata ushindi ama kushindwa kwa chini, ikipata kura chini ya asilimia sitini na moja mwaka elfu mbili kumi na saba. Naam, kama nilivyokuahidi tutakuwa na mchambuzi wetu wa siasa za kieneo na za kimataifa, Profesa David Monda kwanza kabisa tuna, unajiunga nasi moja kwa moja ukiwa mjini Nairobi. Wakati natoa maelezo haya nimesikia mengi tu ambayo yanauiana ukipenda, na hali ilivyo hapo Nairobi. Kwanza nipe tathmini yako unaposikia haya e, wakati najua pia umefuatilia sana yaliyoendelea hapo, ikiwa ni pamoja na kama tulivyokuwa katika sehemu ya kwanza tukizungumzia yale yamejiri katika mahakama ya juu. Hebu e fanya ulinganisho kidogo, kabla hatujaingia kwa undani zaidi kuhusu Angola. Nikilinganisha, ni kama uchaguzi uh, hizi mbili zimekuwa na ushindani mkali, ya kwamba aliyeshinda uchaguzi au aliye uh, uh, tume ya uchaguzi aliyesema aliyeshinda uchaguzi I, idadi ya kura zake na mpinzani wake ulikuwa wa karibu sana. Kwa mfano, hapa Kenya kati ya uh, naibu rais uh, na Rais mteule William Ruto na uh, Raila Odinga na kule Angola pia kati ya Rais Lorenzo na huyu mpinzani wake Adalberto uh, ad, ad, Costa. Sa pili kulinganisha ni kwamba uchaguzi zote walioshindwa yaani Raila huku Kenya na uh, Adiel Roberto Costa wame wameamua kukata rufaa kwenye mahakama kuu, na la tatu ni, ni kwamba uh, kuna uwezekano uh, wa kuwa na vurugu baada ya maamuzi ya ya mahakama kuu hapa Kenya na pia pengine kule Angola, lakini pia kuna e, kuna e, mistakabali tofauti ya kitaifa ya kwamba Angola imetoka miaka mingi ya vita vya ndani. Hapa Kenya hakujakuwa na jambo hilo, kwa hivyo mazingira ya kisiasa ni tofauti. Ya Angola ilikuwa koloni uh, cha Ureno na Ureno pia haijakuwa na historia kubwa au ndefu ya demokrasia. Ilipata demokrasia miaka sabini, kwa hivyo Angola pia ilipata mitafaruko ya kisiasa Kenya upande wake i, u, kwa mwendo wake uh, mikakati ya ya kidemokrasia haikuwa vyama sana, lakini misingi yake iliambatana na ule, ile demokrasia ya Uingereza. Kumalizia ni kwamba pia tofauti kubwa kati ya mataifa haya mawili ni kwamba chama cha MPLA kilihusishwa sana na vile vuguvugu vya kuleta ukombozi uh, kule Angola. Hapa Kenya mazingira ya kisiasa ni tofauti sana. Kuna ushindani mkubwa, na vyama vinageuka au miungano ya vyama vinageuka kila kukicha. Kwa hivyo kuna eh, viegezo vingi ambayo vinaambatana, lakini pia kuna tofauti kati ya eh, uchaguzi na mataifa macha, haya mawili eh, kumalizia pia Angola ni dola kubwa la kuzalisha mafuta, mapato yake sana ni ya mafuta. Uchumi wa Kenya eh, umekuwa kwa vigezo vingi tofauti, iwe ni utalii, iwe ni majani chai na pia kahawa. Tumesalia na chini ya dakika moja Profesa, na sasa labda kitu tuangalie, je? Yeah. E, sijui kwa wale labda hawana habari kuhusu mfumo wa mahakama huko Angola, ni mfumo ambao unakubalika? Katika yale ambayo umeangalia ya katika siku za mbele, ni mfumo unakubalika, na kwamba baada ya iwapo itaamuliwa kwamba eh, upinzani ndo ulishinda, itakuwa ni rahisi ni, ni vigumu kusema manake mahakama kule Angola haina ile uhuru ilivyo mahakama ya Kenya. Pia mazingira ya kisiasa, eh, wanahabari hawana ile uhuru kama ilivyo Kenya kwa hivyo eh, itabidi tungoje zile stakabadhi ambavyo upinzani itavitoa mahakamani, kweli vitaweza kushawishi eh, eh, eh, mahakama ya kwamba eh, eh, uchaguzi huu ulikuwa ni uchaguzi uchaguzi batili, lakini kusema hivyo ni kusema hivyo ya kwamba ah, ni vyema ya kwamba ah, vyama vya upinzani au UNITA inaamua kwenda mahakamani na sio kufurudia zile vuguvugu vugu za vita vya kindani na ita itabidi tungoje tuone ya kwamba uamuzi wa mahakama kuu utakuwa ni upi? Je, wataenda vile Maraga alifanya Kenya na kupiga kalamu uchaguzi kusema lazima irudiwe au itakuwa tena ni vipi? Ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa kutupa tathmini yako kuhusu hali ilivyo nchini Angola. Asante sana. Asante sana Bwana mwenyekiti, nashukuru sana kunijumuisha kwenye mada hii muhimu. Huwe na siku njema isiyo na mushke. Shukran, Profesa David Monda. Msikilizaji ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani, amejiunga nasi moja kwa moja kutoka mjini Nairobi ambako amekuwa akifuatilia yale ambayo yamejiri. Kama walivyosikia katika sehemu yetu ya kwanza, kuna mchakato unaoendelea huko mahakamani, na amepata mengi zaidi kutoka huko, lakini kwa leo alikuwa anazungumza kuhusu hali ilivyo nchini Angola. Basi kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, msimamizi mkuu Khadija Riami, mimi naitwa BMJ Mrithi na kutakia usiku mwema, tuonane wakti mwingine panapo majaliwa.