Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington, D.C. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 5 Septemba mwaka 2022, ambapo tunasikia kupitia redio shirika eneo la Afrika Mashariki na Kati ikiwemo Radio Citizen nchini Kenya na Radio Free Africa huko Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com karibuni katika matangazo yetu hii leo, mahakama ya juu ya Kenya yaidhinisha ushindi wa urais wa Dr William Ruto. Mwenyewe asema nini? Ki, ushindi si ya William Ruto na Gashagwa, ni ushindi wa mamilioni ya Wakenya. Katika habari nyingine, shule zitafunguliwa tena baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa katika majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini huko DRC. Kwa hayo na mengine mengi ambayo tumekuandalia hii leo, tunakusihi msikilizaji wetu uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Rais mteule wa Kenya William Ruto Jumatatu ameahidi wa kushirikiana na wapinzani wake baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kuhalalisha ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa Agosti 9 kufuatia mpambano wa kisheria na mpinzani wake Raila Odinga. ninanyoosha mkono wa udugu kwa washindani wangu wote na wafuasi wao. Sisi sio maadui, sisi ni Wakenya, Ruto amesema katika hotuba kufuatia uamuzi wa, wa mahakama. Uamuzi wa, wa mahakama ulihitimisha mchakato wa kisiasa wa muda mrefu, ikiwemo kampeni ya uchaguzi iliyogubikwa na kashfa na habari za uongo, huku waangalizi wengi wakihofia kuwa mvutano kuhusu matokeo ya uchaguzi utachochea ghasia. Lakini Jumatatu, Ruto alitoa kauli ya maridhiano akisema serikali yake itafanya kazi kuifanya Kenya iwe nchi ya kila mtu. Uchaguzi wetu na taasisi zetu zimeshinda, amesema. Mkuu wa shughuli za kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa Jumatatu ameonya kwamba Somalia iliyokumbwa na ukame ipo kwenye hatari ya njaa kwa mara ya pili katika zaidi ya mwongo mmoja, na kwamba muda unaisha kuokoa maisha. Njaa iko mlangoni na tunapokea onyo la mwisho, Martin Griffiths aliuambia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Ripoti kuhusu chakula na lishe ambayo ilikuwa inatarajiwa kutolewa leo Jumatatu ina dalili halisi kwamba njaa itayakumba majimbo ya Baidoa na Bor Hakaba kusini kati mwa Somalia kati ya Oktoba na Disemba, Griffiths alisema. misimu minne ya mibaya ya mvua ikiwa kwa mara nne mfululizo katika miongo kadhaa ya mzozo, watu kuhama makazi yao kwa wingi, hali mbaya sana kiuchumi inawapelekea watu wengi kwenye hatari ya njaa, alisema. tupo kwenye muda wa mwisho wa kuokoa maisha. Somalia na majirani zake katika pembe ya Afrika ikiwemo Ethiopia na Kenya ziko katika hali mbaya ya ukame kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miaka arobaini baada ya misimu minne mibaya ya mvua kuangamiza mifugo na mazao. Rusia Jumatatu imesema haifuti uwezekano kuwa uhusiano wake na Uingereza usio mzuri utakuwa mbaya zaidi chini ya uongozi wa waziri mkuu mpya, waziri wa mambo ya nje Liz Truss ambaye kwa miezi kadhaa amekuwa akibezwa na Moscow, amemshinda mpinzani wake Rishi Sunak katika kuwania wadhifa wa waziri mkuu nchini Uingereza kumrithi Boris Johnson. Ninaweza kusema kwamba mambo yanaweza kubadilika na kuwa mabaya zaidi, kwa sababu ni vigumu kufikiria jambo lolote baya, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema, alipoulizwa ikiwa Moscow inatarajia mabadiliko yoyote katika uhusiano na Uingereza. Waziri mkuu anayeondoka madarakani Boris Johnson amekiomba chama cha Conservative kumuunga mkono asilimia asilimia mia kwa mia mrithi wake Liz Truss wakati akimpongeza katika ujumbe kwenye Twitter. Johnson atawasilisha rasmi barua yake ya kujiuzulu kesho Jumanne kwa Malkia Elizabeth wa Pili. Bei ya gesi barani Ulaya amepanda, bei za hisa zimeshuka na euro ilishuka siku ya Jumatatu baada ya Rasia kuacha kusafirisha gesi kupitia njia kuu ya usambazaji na kupeleka wimbi jingine la mshtuko wa kiuchumi kupitia jumuiya ya Ulaya wakati inajitahidi kufufua kufufuka kutoka kwenye janga Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Serikali za Umoja wa Ulaya zinajaribu kupitia mpango wenye thamani ya mabilioni ya dola ili kuzuia huduma kukandamizwa na ukwasi pamoja na kulinda kaya dhidi ya bili za nishati zinazoongezeka baada ya Gazprom inayodhibitiwa na serikali ya Russia Husema itaacha kusafirisha gesi kupitia bomba la Nord Stream 1 kwa sababu ya hitilafu. Ulaya imeishutumu Russia kwa kutumia silaha ya nishati kulipiza kisasi kwa vikwazo vya magharibi vilivyowekwa dhidi ya Moscow kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Russia ililaumu vikwazo vya magharibi kwa kusababisha matatizo ya usambazaji wa gesi. Wasambazaji wengi wa umeme wa Ulaya tayari wameanguka na baadhi ya majenereta huenda yako hatarini yakiathiriwa na vidhibiti vinavyopunguza kupanda kwa bei ambazo wanaweza kuzipitisha kwa wanunuzi au kujikuta katika hali isiyo ya kawaida, huku bei ya gesi sasa ikiwa imepanda kwa asilimia mia nne kuliko mwaka mmoja uliopita. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mlipuko karibu na mlango wa ubalozi wa Rusia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, uliua watu sita Jumatatu, wakiwemo wafanyakazi wawili wa ubalozi huo. Gaidi asiyejulikana alilipua wa bomu wakati mwanadiplomasia wa Rusia alipotoka nje na kutangaza majina ya raia wa Afghanistan wanaoomba viza ambao walikuwa kwenye foleni. Vyombo vya habari vya serikali ya Rusia vimeripoti vikinukuu wizara ya mambo ya nje na mashahidi. Hatma ya mwanadiplomasia mwana huyo haikufahamika mara moja msemaji wa polisi Khalid Zadran amesema gaidi wa kujitoa mohanga aliendesha shambulio hilo lakini aliuawa na walinda usalama wa Afghanistan kabla ya kuwafikia aliowalenga wa wanawake wawili wamehukumiwa kifo nchini Iran kwa mashtaka ya ufisadi duniani na usafirishaji haramu wa binadamu katika siku chache zilizopita shirika la habari la serikali Irna limeripoti jumatatu watetezi na kundi la kutetea haki walisambaza picha za wanawake hao kwenye mitandao ya kijamii wakisema wanawake hao ambao ni wanaharakati wa haki za wapenzi wa, wa jinsia moja hawana hatia. Shirika la habari la Reuters linasema halikuweza kuthibitisha kuhusu picha hizo. Kinyume na habari zilizochapishwa mtandaoni, walihukumiwa waliwalaghai wali na kuwasafirisha wasichana wadogo nje ya nchi kwa kuwaahidi fursa za masomo na kazi, jambo ambalo lilipelekea waathirika kadhaa kujiua. Irna imesema ufisadi duniani ni neno ambalo hutumiwa na mamlaka za Iran kumaanisha makosa mbalimbali yakiwemo yale yanayohusiana na maadili ya Kiislamu. Tetemeko la ardhi la kipimo cha 6.8 kwa kipimo cha rekta limelikumba jimbo la China la Sichuan Jumatatu, likiwa tetemeko kubwa kulikumba jimbo hilo tangu mwaka 2017 na kuua zaidi ya watu 30 na kutikisa mji mkuu wa jimbo hilo wa Chengdu pamoja na majimbo mengine ya mbali Baadhi ya barabara na nyumba karibu na kitovu cha tetemeko hilo ziliharibiwa na maporomoko ya ardhi huku mawasiliano yakikatika katika eneo moja, televisheni ya serikali imeripoti. Unaendelea kusikiliza matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na mara baada ya kumsikiliza Patrick Nduwimana katika habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, na leo hii tunaanzia nchini Kenya, ambapo mahakama ya juu ya taifa hilo Jumatatu imeidhinisha imeidhinisha matokeo ya urais yaliyomtangaza William Ruto kuwa mshindi. Mara baada ya uamuzi huo wa mahakama kauli moja rais mteule ameihakikisha nchi kuwa atawafikia washindani wake kwa ajili ya ujenzi wa taifa, na ana kazi kubwa ya kufanya kuliboresha taifa hilo la Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Saa chache baada ya majaji saba wa mahakama ya juu nchini Kenya kwa sauti moja kutupilia mbali kesi iliyowasilishwa na bwana Odinga kupinga ushindi wake, rais mteule William Ruto anasema ameridhishwa na maamuzi ya mahakama hiyo na kuyataja kama ushindi mkubwa uliodhihirisha sauti za raia wa Kenya kumpigia kura kwa wingi kumrithi rais anayeondoka madarakani Uhuru Kenyatta. ki ushindi si ya William Ruto na Gashagwa, ni ushindi wa mamilioni ya Wakenya walioamka wa asubuhi na mapema kupiga kura ili hata na watoto wao waweze kupata nafasi ya kuwa na ndoto ya kuwa viongozi katika taifa letu la Kenya. Ruto amehakikishia nchi kuwa atamfikia Bwana Odinga kwa ajili ya ujenzi wa taifa na kuliboresha taifa zaidi, lakini hata kuwa katika mazungumzo mengine yanayodumaza upinzani. Bwana Ruto ameongeza kuwa utawala wake utatenda haki, kuzingatia mfumo wa kisheria na kuheshimu idara huru za serikali na wafanyakazi wa serikali yake bila kujali hali zao za kijamii, dini, kabila, jinsia au misingi yao ya upigaji kura. tutapata nafasi kama viongozi kuongea na rais wetu ambaye anaenda kustaafu ili tuweze kupanga mambo ya kukamilisha succession kwa njia na taratibu ambayo iko na heshima. Na sasa anawataka raia wa Kenya kuweka kampeni za kisiasa nyuma na kuungana naye kulijenga taifa kwa kutekeleza ahadi zilizotolewa wakati wa kampeni hizo za kisiasa mara tu atakapokula kiapo cha majukumu ya urais wiki ijayo Septemba 13. Bwana Ruto ambaye ameeleza kuwa kwa miezi hajazungumza na rais Kenyatta ameeleza kuwa kuchaguliwa kwake kuwa rais ni idhinisho la mahakama kuhusu ushindi huo na ni mwisho wa siasa za usaliti, ulaghai na utapeli na kwamba mfumo wa kisheria na idara za kufuatilia makosa ya uhalifu hazitajengeka kwenye misingi ya kisiasa. Kwa upande wake, dakika chache tu baada ya majaji hao kutupilia mbali kesi yake, bwana Odinga kwa ujumbe mfupi kwa vyombo vya habari wenye aya tatu, ameonyesha mafadhaiko yake na kutoridhishwa na maamuzi ya majaji hao, lakini anasisitiza anayeheshimu, kwa sababu siku zote amepigania sheria. Odinga hautaji kama uamuzi wa mahakama wa kisheria, bali ni maoni ya majaji yanayotaja kuwa hayajengeki kwenye misingi ya kisheria lakini je, nyota ya Ruto ya kisiasa inang'aa kwa kiasi gani? Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Imeweza sasa kunga, kuangazia darubini katika safari yake ya kama siasa kama mwanasiasa ambaye hajawahi poteza kiti chochote cha uchaguzi ambacho amewania tangu aingia katika siasa. Na je ipi sasa hatima ya kisiasa ya bwana Odinga? Javas Bigambo anaeleza tena ushindi wa Bwana William Ruto umezimisha taa ya kisiasa ya Bwana Odinga, na hivyo Bwana Odinga sasa siasa zake zipo na zitasalia katika kumbukumbu kama siasa za babake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Wachambuzi wa siasa nchini Kenya wanasema kwamba huenda safari ya kisiasa ya Raila Odinga kutaka nafasi ya juu kabisa ya uongozi wa taifa hilo imefikia ukingoni baada ya mahakama ya juu kuidhinisha ushindi wa Dr. William Ruto. Vilevile vile wanasema kwamba hatua ya mawakili wa Odinga kushindwa kuwasilisha ushahidi mahakamani ni aibu kwa chama chake Odinga cha ODM na Muungano wa Azimio. Kennesi Bwire amezungumza na wakili Kamotho Waiganjo akiwa Nairobi. Hawakuleta ushahidi wa, wa maejenti. Hata koti ilisema wakati wa uamuzi wa, wa ikasema hakukuwa na afidavit zile vituo walikuwa wakisema kuna makosa. Hakukuwa na agent yoyote hata mmoja ambaye alitoa afidavit kusema mi nilikuwa hapo, hii ndio makosa, ilikuwa hii fomu ndio nilikuwa nayo ikabadilishwa. Hawakuwa na maejenti. Vile hiyo ilitokea sijui, sijui ni namna gani because hii sio mara ya kwanza yao kuwa kwa uchaguzi. Yaani watu wamekuwa kwa uchaguzi mara nyingi, na sio akiwahaa kuwa na mali, walikuwa na mali ya serikali, tulikuwa tunaiona kwa wingi. Nilisikia moja wa chief agents wao wakisema kulikuwa na push and pull, uh, juu ya wao na ma, ma wao, kwa wale walikuwa wanasimama kwa viti vingine, kulikuwa na, na pusha hapa na pale. Uh, kulikuwa pengine pesa nyingine watu walienda nayo, sijui nini, kuna makosa iliyotendeka hapo. Ruto alifanya nini ambacho kinaonekana kilimzidi Raila maarifa? Yeye alikuwa anajua anasimama against serikali nzima, station zote za, za news. Zote, zote zilikuwa zinapigia debe zile nyingi, kuna zingine pengine zilikuwa neutral lakini zile nyingi na zile kubwa zilikuwa zinapigia debe Azimio. Kuko na provincial administration, machifu, pesa ya serikali, ma, mawaziri ma, you know, au wote walikuwa pande moja, kwa hivyo yeye akajua lazima ajipange. Vile inaonyesha alikuwa amejipanga kujua kinaweza kuchukuliwa, kinaweza kuibiwa, kinaweza kufanya kwa hivyo alikuwa na maagenti kila pahali na, na unaweza kuona, na, na kwamba wao walikuwa wanajua resort. By the day walikuwa bado wanasema hapa ndivyo tumefikisha, sio kama wao wengine walikuwa wanagoja vile ABC nasema na alikuwa na volunteers wengi sana. Unajua ubaya wa kuwa kwa serikali ni kila mtu ambaye anakufanyia kazi anataka kulipwa you know, na usimolipa hawafanyi kazi, lakini pande nyingine sababu walikuwa wamejua, they are fighting David again is Goliath, wengi walikuwa watu wa kujitolea. Kwa hivyo even in terms of cost ikakuwa ni cost kidogo kwa yeye. Hatima ya Raila Odinga ni ipi? Ako na kazi kubwa sana ya kusasa kutengeneza wale watamfuata, nikana nani watakuwa successors wake, na kuanza kuwapatia mentorship ile mzuri ili waweze uh, ku, ku, kuingia kwa kiatu yake sababu yenyewe, sioni mimi akirudi uh, frontline, ki, kisiasa ki, ki, uh, sioni anasimama mara nyingine uh, ni, ni mzee wa miaka 77. Nafikiri sasa ni wakati wake kwa sasa kuketi chini, anze sasa kutrain na kumentor, um, wale wa me, wa, watakuja uh, after him. Ni Wakili Kamotho Waiganjo ambaye pia alikuwa mwanachama wa kamati ya utekelezaji wa katiba ya Kenya. Tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shule zimeanza kufunguliwa leo tarehe tano ya Septemba elfu mbili na ishirini na mbili, baada ya mapumziko ya miezi miwili huku eneo la mashariki hasa Ituru na Ituri na Kivu Kaskazini, baadhi ya shule zikiwa zimeshafungwa kutokana na ukosefu wa usalama. Usalamalivika na ripoti kamili ni saa moja za asubuhi. Katika mji wa Bunia mkoani Ituri, wanafunzi wanarudi shuleni baada ya pumziko ndefu ya zaidi ya mwezi mmoja. Erezi Ngomu ni mmoja wa wanafunzi kutoka shule la Fabia akiwa amevaa uniform yake pamoja na vitu vyake mkononi akiwa wasomo la sita la sekondari. Tunavala uniforme kwa sababu leo iko siku ya, ya masomo njo tunaanza sasa masomo tena vizuri, na tunabeba vitu vya masomo kwa sababu hatuwezi enda ku masomo bila bila kae bila yote yenye tunapashwa kuwa nayo besoin. Wazazi wakisema wanachokitaka ni kuona watoto wao wanapata vyeti vya shule ili waweze kuwasaidia baadaye. Niwapeleka shule kwa sababu najua eh, wao wakipata cheti au itawasaidia, na watanisaidia pia mimi. Ituri ambako zaidi ya shule mia moja hazikufungua milango yake kutokana na mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni Kodeko na wengine ADF eneo la Irumu, pamoja na jugu kungambwa. Ya vita vrema inatuperkite sana, puisque hatupate franga franga, haiko kabisa, ingekuwa kusema tutalipa franga kama hakuna kitu. Katika eneo la Beni, nako tatizo la, la kiusalama likishuhudiwa kwa wanafunzi na kulazimisha wengine kuhamisha shule zao hadi katikati ya muji wa Beni. Msoma Chinamula Ale ni mwalimu wa shule moja lililohamishwa usalama kabisa. Hiyo ndiyo shida kabambi, sababu tunaona kuko watoto wanatokea kama vile Mambasa huko, ni watoto ambao walipashwa somea kunyumbani kwao, lakini wanapatikana saa zingine katika jamaa zenye ziliwapokea na hiyo ni shida. Ni heri kabisa kama viongozi wa nchi wangefanya yote wezekanavyo, ila kila mtoto asikie iko huru kwa kusoma mahali anapatikana hasa kunyumba kwavo. Wazazi wakisema mwaka huu utakuwa mgumu zaidi kuliko miaka nyingine. Eneo la Ruchuru nako vilevile vile. ukiwa na hali ya wasiwasi wasi. Lakini wanafunzi walienda shuleni hodari. Darius ni kiongozi wa vijana New Vision akiwa mjini Ruchuru. Hapa Ruchuru ambapo deja niko ni kusema, kuna kwa upande ambao unadhibitiwa una na waasi wa m ishirini na tatu, ama usalama eh, kwa wanashule eh, kabisa, mimi naona kama usalama wao ni mdogo sana, hakuna asiransi Malivika, sauti ya Amerika, Kalemi, Tanganyika. Karibu, karibu karibu katika kona ya michezo moja kwa moja hapa studio. Ni mtangazaji wako mwana michezo Sunday Shomari moja kwa moja. Basi tuanzia huko nchini Kenya, ambapo mabingwa wa ligi ya soka nchini humo mwaka wa elfu mbili na kumi klabu ya Ulinzi Stars ya jeshi wameeleza imani ya kutoa ushindani mkali pindi ligi kuu ya FKF itakapoanza baadaye mwezi huu hii ni baada ya kocha wake Vincent Otieno kukiri kuwa zana zipya ambazo amenasa wakati wa kipindi cha uhamisho zina makali ya kutosha. Denis Wanyonyi anayo taarifa kutoka Kenya, baada ya kushuhudia timu hiyo ikitoka sare ya bila kwa bila kwenye mecho ya kirafiki dhidi ya AFC Leopards jijini Nairobi. Kufunzi mkuu wa klabu ya wanajeshi Ulinzi Stars inayoshiriki ligi kuu ya soka nchini Kenya, Vincent Otieno ameelezea imani kuwa zana zipya katika kikosi chake cha msimu huu zitatoa makombora mazito. Akisema na waandishi katika uga wa Nyayo siku ya Jumapili baada ya timu hiyo kusajili sare ya sufuri bila sufuri kwenye mechi ya kirafiki dhidi ya AFC Leopard kupenda chui, hii ikiwa ni maandalizi ya msimu huu, Otieno amekiri kuwa na vifaa butu katika safu ya ushambulizi msimu jana, na hivyo ujio wasajili wapya kutoka ligi ya kitaifa ya NSL itawezesha wanajeshi hao kumaliza vyema msimu huu, kauli ambayo iliungwa mkono na kocha wa Ingwe, Patrick au Seme wastaf. Tulianza kidogo, watu wangu walikuwa chini, but practically mimi kwangu imewaka. Uh, nilikuwa nataka ni wawaina counter So that moment, wamekuwa wakizuia ni wajanja, ulinzi watafungwa pazia ya msimu huu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ishirini na tatu dhidi ya mabingwa mara kumi na nane ligi kuu nchini Kenya anazungumza klabu ya, ya Gor Mahia kupenda serikali, huku chui kwa upande wao wakitifua kivumbi dhidi ya Kakamega Homeboys kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya mwanakwetu mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi, Wanyonyi. Kutoka kule Kenya moja kwa moja tuelekea hadi Rwanda ambapo timu ya taifa nchi hiyo Amavubi imeshindwa kufuzu fainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani ya CHAN 2023 nchini Algeria, baada ya kuchapwa bao moja kwa nunge dhidi ya Ethiopia mjini Huye, Rwanda. Christopher Karenzi kutoka Kigali anayo taarifa zaidi. Timu ya taifa ya Rwanda Mavubi Stars imeshindwa kutamba kwenye dimba lake la Huye kusini mwa Rwanda. Yalikuwa mechi ya marudio baada ya mchuano wa kwanza uliofanyika katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, Tanzania timu zote zilitoka sare ya bila kwa bila. Mchambuzi Abdu Mbarushimana anatathmini hali ya mambo. Machi ilikuwa mbaya, ukiona vile tumeanza tunacheza, haikukuwa vizuri hata kidogo. Mipangilio ya, ya wachezaji haikukuwa nzuri, hiyo ndo imekuwa umuhimu wa kuondolewa mashindano haya ya, ya shani. Hayo yakiharifiwa, ya mashindano ya ligi ya Afrika ya handball imefikia hatua ya fainali katika ukumbi wa BK Arena mjini Kigali. Kwa matokeo ya nusu fainali ni kwamba Misri ilinyeshia mvua ya magoli Burundi 66 kwa 22. Rwanda ikachapa kwa tabu Moroko magoli 35 kwa 34. Timu za Misri na Rwanda kwa vijana walio chini ya miaka 18 zitapepetana kesho Jumanne kujua nani atatwaa taji la ubingwa barani Afrika. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, meza ya michezo Kigali. Nam kutoka huko basi kwako Karenzi. Tunayo moja kwa moja hadi kule DRC ambapo timu ya taifa ya Leopar inayosaka tiketi ya kushiriki fainali za michuano hiyo ya CHAN eh, kwa wachezaji wa mwaka 2023 nchini Nigeria imepata ushindi mnono wa goli tano kwa nunge dhidi ya timu ya taifa ya Chad mjini Kinshasa. Je, washabiki na wadau wa kandanda DRC wanasemaje? Kaozi Kosha alizungumza na baadhi yao pour la gloire du pays bon, ayo mambo aliopari yetu inatufurahishaka kumwanzo me inezi kutudesevoir kile tunaria serikali yetu aweke kwa mawazo sana usino sport mkongo ishobakia sama ecole privé sana sana kaozi kosha na kutoka DRC naia hadi nchini Tanzania, ambapo michezo ligi kuu ya soka nchini humo inarejea tena kesho dimbani, baada ya kusimama kwa wiki mbili, huku wabingwa watetezi wa nchi hiyo Young Africans wakabiliwa na kibarua wa kigumu kutetea ubingwa wake watakapovaana na Azam FC. Mashabiki wa soka nchini humo wamekuwa wakitambiana mitaani kutokana na rekodi za timu zote mbili kwenye ligi hiyo. George Njugopa amezungumza na baadhi ya wachambuzi wakisema kwamba mchezo huo utakuwa wa aina yake. Kwa majina, mi naitwa Fredi Swaga. Kesho ni mchezo mkubwa na mkali sana. Kwa sisi watu wa mjini tunaita ile ni Mzizima debi kwa sababu wanakutana matajiri wa Azam pamoja na Dar es Salaam Yanga African. Ukijaribu kuziangalia timu hizi zote mbili zimefanya usajili mzuri sana katika ushindani wa mechi za ndani za ligi na vilevile mechi za nje kimataifa. Azam ukijaribu kuangalia wamemsimamisha kocha wao pamoja na kocha msaidizi, kwa hiyo wamemkaimisha kocha wao mpya, ambaye ndio mechi yake ya kwanza kesho dhidi ya Yanga. Kwa hiyo, Yanga nao wanatata kutetea ubingwa wao. Ukijaribu kuangalia saizi, wanalingana na Simba kwa alama kwa jumla ya pointi sita sita kila mmoja, lakini simba anachomzidi yanga ni kwamba hajafungwa, na vilevile akiwa anaongoza kwa idadi ya magoli kwao. Yanga akiwa anapigania kurudi kileleni, ili aweze kutetea ubingwa wake, kwao si mchezo mrahisi. Kujaribu kuangalia kwa Azam nao, kocha huyu mpya ndo kibarua chake cha umpia. Kwanza naye atapambana kuonyesha uwezo wake kwamba ni jinsi gani ambavyo timu imemwamini timu imempa nafasi kwa, na yeye atapambana aweze kushinda ili aweze kuendelea kui, kui, kui, kuitetea nafasi yake. Shukran sana George Jogopa kwa taarifa hiyo. Basi tunakamilisha kona ya michezo kutoka Washington DC. langu jina ni mwanaspoti wako Sunday Shomari na kutakia jioni njema. Kwa heri kwa sasa. Asante ah, sana Sunday Simba Shomari kwa kutuletea eh, makala hiyo ya michezo ambayo kwa namna moja ama nyingine, eh, watu watakuwa wanafuatilia, na ikumbukwe kwamba ile Champions League klabu bingwa barani Ulaya inaanza hapo kesho. E, kipute kikiwa kinaendelea namwona Patrick Nduwimana amekaa e, kinyonge kweli kweli baada ya kusikia hivyo kwa sababu timu yake Manchester United itakuwa ikiangalia kwenye luninga na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi ni Aida Isa msimamizi mkamiti kibayasi mimi jina langu ni Idi ligongo na na mwenzangu hapa Patrick Nduwimana tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC Ifuatayo ni tahariri naelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Kila mwaka Jumatatu ya kwanza ya mwezi Septemba, Wamarekani husherekea siku ya wafanyakazi maarufu kama Labor Day, ili kuwaenzi na kuwakumbuka wafanyakazi pamoja na mchango wao kwenye uchumi wa Marekani. Siku hii pia inaashiria kumalizika rasmi kwa msimu wa joto, ingawa kwa Wamarekani wengi, siku hii ni siku ambayo watu hawaendi kazini, ikiwa na fursa ya mwisho ya majira ya joto kwa watu kutangamana na jamii na marafiki. Baadhi ya matukio yaliyopelekea kubuniwa kwa siku hii ni pamoja na tamaa, migomo ya kutetea haki za watu weusi na umwagikaji wa damu. Miongo iliyofuata baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe katika karne ya 19 ilikuwa ni kuibuka kwa kile kilichojulikana kama makapteni wa viwanda, ambao ni matajiri na wafanyabiashara wenye wa nguvu pamoja na wamiliki wa viwanda kama vile Cornelius Vanderbilt, Andrew Carnegie, J.P. Morgan na John D. Rockefeller. Watu hao mara moja walitumia fursa iliyojitokeza haraka na walipania uchumi kwa kutumia ubunifu pamoja na wafanyakazi wahamiaji waliokuwepo, kwa kujenga himaya zao za kibiashara na kujilimikizia mali nyingi. Walifungua nafasi za ajira kwa watu wengi, ingawa mara nyingi walitumia mbinu kandamizi dhidi ya wafanyakazi wao waliokuwa wakifanya kazi kwenye viwanda pamoja na migodi, saa kumi na mbili kila siku kwa siku saba bila kupata fedha za kutosha kujikimu kimaisha. Kama hatua ya kuboresha fursa zao, mwanzoni mwa miaka ya 1880 wafanyakazi walianza kujiunga na vyama vya wafanyakazi, baadhi yao ikiwa vimeundwa mwanzoni kabisa mwa karne ya 18 kwa wafanyakazi walidai malipo bora na kutendewa vizuri, hali nzuri na salama makazini, na kutambuliwa kwa mchango wao katika uchumi uliokuwa unashamiri hapa Marekani kwa haraka. Madai yalipokuwa hayatimizwi, waliandaa migomo, lakini hii ilikuwa ni mpango mgumu sana na hatari. Mara nyingi wafanyakazi waliokuwa wakigoma walikutana na watu wenye silaha ambao waliajiriwa na uongozi wa kampuni ili kuwazima na kuhakikisha kuwa wafanyakazi wanarejea kazini kwao. kuwajeruhi wale waliogoma kulishawishiwa pia. Mmojawapo ya matukio mashuhuri ni mgomo wa Pullman huko Chicago, ambako vikosi vya serikali kuu vilizima kwa nguvu mgomo uliofanywa na wafanyakazi wa reli pamoja na wale kutoka kampuni ya kutengeneza magari ya Pullman walipokuwa wakipinga Kukatwa kwa mishahara na baadhi ya wafanyakazi kufutwa. Takriban watu thelathini waliuaa siku hiyo. Cha kushangaza ni kwamba siku ya mgomo, Rais Grover Cleveland alitia saini sheria ya kuanzishwa kwa siku kuu ya kitaifa ya wafanyakazi wa Marekani. wanaofanya kazi kwa bidii ni uti wa mgongo wa taifa letu. Watu wa daraja la kati wameijenga Amerika. Vyama vya wafanyakazi vimejenga daraja la kati, amesema Rais Joe Biden kila kitu ambacho kinaunga mkono maisha endelevu ya daraja la kati kuwekezana kwa sababu ya vyama vya wafanyakazi. Na katika siku za wafanyakazi tunawakumbuka wafanyakazi wote na harakati zao zilizodumu ambazo zimeusukuma uchumi wetu na kulifanya taifa hili kuwa imara, ameongeza Biden. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani <mulia>