Rais mteule wa Kenya William Ruto Jumatatu ameahidi kushirikiana na wapinzani wake baada ya mahakama ya juu ya nchi hiyo kuhalalisha ushindi wake katika uchaguzi wa rais wa Agosti 9, kufuatia mapambano ya kisheria na mpinzani wake Raila Odinga. Ninanyosha mkono wa udugu kwa washindani wangu wote na wafuasi wao. Sisi siyo maadui, sisi ni Wakenya, Ruto amesema katika hotuba kufuatia uamuzi wa mahakama. Uamuzi wa mahakama ulihitimisha mchakato wa kisiasa wa muda mrefu, ikiwemo kampeni ya uchaguzi iliyogubikwa na kashfa na habari za uongo huku waangalizi wengi wakihofia kuwa mvutano kuhusu matokeo ya uchaguzi utachochea ghasia nchini humo. Lakini Jumatatu, Ruto alitoa kauli ya maridhiano akisema serikali yake itafanya kazi kuifanya Kenya iwe nchi ya kila mtu. Uchaguzi wetu na taasisi zetu zimeshinda, amesema. Mkuu wa shughuli za kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa leo Jumatatu ameonya kwamba Somalia iliyokumbwa na ukame ipo kwenye hatari ya janga kwa mara ya pili katika zaidi ya mwongo mmoja, na kwamba muda unaisha kuokoa maisha. Njaa iko mlangoni na tunapokea onyo la mwisho. Martin Griffiths aliuambia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Ripoti kuhusu chakula na lishe ambayo ilikuwa inatarajiwa kutolewa leo ina dalili halisi kwamba njaa itakumba majimbo ya Baidoa na Burhakaba kusini kati mwa Somalia kati ya mwezi Oktoba na Disemba. Grivs alisema misimu minne mibaya ya mvua kwa mara nyingine ya nne mfululizo, miongo kadhaa ya mzozo, watu kuhama makazi yao kwa wingi, hali mbaya sana ya kiuchumi inawapeleka watu wengi kwenye hatari ya njaa. Alisema, tupo kwenye muda wa mwisho wa kuokoa maisha. Somalia na majirani zake katika pembe ya Afrika ikiwemo Ethiopia na Kenya ziko katika hali mbaya ya ukame kuwahi kutokea katika kipindi cha zaidi ya miaka arobaini baada ya misimu minne mibaya ya mvua kuangamiza mifugo pamoja na mazao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Russia Jumatatu imesema haifuti uwezekano kuwa uhusiano wake na Uingereza usio mzuri utakuwa mbaya zaidi chini ya uongozi wa waziri mkuu mpya waziri wa mambo ya nje Liz Truss ambaye kwa miezi kadhaa amekuwa akibezwa na Moscow amemshinda mpinzani wake Rishi Sunak katika kuwania wadhifa wa waziri mkuu nchini Uingereza kumrithi Boris Johnson ninaweza kusema kwamba mambo yanaweza kubadilika na kuwa mabaya zaidi kwa sababu ni vigumu kufikiria jambo lolote baya, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema alipoulizwa ikiwa Moscow inatarajia mabadiliko yoyote katika uhusiano na Uingereza. Waziri mkuu anayeondoka madarakani Boris Johnson amekiomba chama cha Conservative kuunga mkono asilimia mia moja mrithi wake Liz Truss wakati akimpongeza katika ujumbe kwenye Twitter. Mlipuko wa karibu na mlango wa ubalozi wa Rusia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, uliua watu sita Jumatatu, wakiwemo wafanyakazi wawili wa ubalozi huo. Gaidi asiyejulikana alilipua wa bomu wakati mwanadiplomasia wa Rusia alipotoka nje na kutangaza majina ya raia wa Afghanistan wanaomba visa ambao walikuwa kwenye foleni. Vyombo vya habari vya serikali ya Rasia vimeripoti vikinukuu wizara ya mambo ya nje pamoja na mashahidi. Hatma ya mwanadiplomasia huyo haikufahamika mara moja. Msemaji wa polisi Khalid Zadran amesema gaidi wa kujitoa muhanga aliendesha shambulizi hilo, lakini aliuawa na walinda usalama wa Afghanistan kabla ya kuwafikia aliyowalenga. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani Sehemu ya kwanza tunaangazia siasa za Kenya baada ya mahakama kuidhinisha rasmi ushindi wa Dr William Ruto kuwa rais wa Kenya. Sehemu ya pili tunaangazia hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanajeshi wa Burundi wakiendelea kupambana na kundi la waasi la Redi Tabara. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Mahakama ya juu ya Kenya imeidhinisha ushindi wa dakta William Ruto kama rais wa Kenya baada ya kutupilia mbali kesi ya Raila Odinga iliyotaka kupinga ushindi wa Ruto. Ruto anakuwa rais wa tano wa Kenya na kuweka historia kama mwanasiasa wa kwanza kugombea urais nchini Kenya kwa mara ya kwanza na kushinda. Odinga amegombea urais mara tano na kushindwa. Majaji wote saba wamekubaliana kwamba kesi ya Odinga kupinga ushindi wa Ruto haikuwa na ushahidi wowote. Wakili Kamodho Waiganjo anaungana nasi kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Waiganjo, nini ambacho Raila Odinga na muungano wake wa Azimio walikosea? Yenyewe unajua, wakati unapeleka kesi kotini, lazima kuwa kwanza uwe na ushahidi wa kutosha. Vile inaonyesha, uh, wakati mtu ulikuwa akisikiliza hi hiyo kesi, na kulingana na vile majaji wamesema, inaonekana yenyewe hawakuwa na na ushahidi evidence ilikuwa haiko. Walikuwa na vitu walikuwa wanasema kimefanyika kime iki kimefanyika sijui fomu zimebadilishwa, lakini hakuna evidence yoyote ambayo ililetwa kwa koti ambayo ingeconvince koti kwamba hiyo mambo ilitendeka. Ile evidence ililetwa, uh, jaji wakasema ilikuwa zingine zilikuwa forgery, uh, sio document za halali. Sasa um, sasa kesi ikakolapsa hapo, lakini naona mimi hata kabla ya hapo makosa ilitendeka siku yenyewe ya uchaguzi. Unajua, kama huna maejenti na wao wenyewe wamesema hakuwa na maejenti uh, kwa, kwa vituo vingi, kama huna maejenti inakuwaga iko gumu sana, kwanza kuchukua evidence kama kuna, kuna makosa inatendeka, lazima huna watu wa kuchukua hiyo evidence ile utapeleka kotini, kwanza kuitafuta wakati kesi uh, I mean, uchaguzi umeisha na unajua Uh, kuko na siku chache sana za kutengeneza uh, kesi huaga iko ngumu sana. Kwa hivyo makosa ilianza tu siku hiyo alafu sasa ikakuwa mbaya sana wakati wa kesi. Raila Odinga ni kama taasisi, ni jina ambalo limekuwepo katika siasa miaka mingi, kando na baba yake kujulikana Kenya nzima. Raila Odinga kuwa katika siasa, ni mtu ambaye ameheshimiwa Kenya nzima. Muungano wa azimio kuwa pamoja hata ulikuwa unaongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na vigogo wa kisiasa ambao wametajika nchini Kenya kwa muda mrefu. Inafikaje Raila Odinga, muungano wa Azimio, vyama hivi vingine vyote ambavyo vilitangazwa kwamba vinamuunga karibu ishirini na saba na hawakuwa na maajenti katika vingi ya vituo vya kupiga kura? Unavyosema sio. Mimi nasema ni wao, wao ndio wamesema. Unajua hata wakati walileta ushahidi kwa koti hawakuleta ushahidi wa, wa maagenti hata koti ilisema wakati wa uamuzi wa, wa ikasema hakukuwa na affidavit zile vituo walikuwa wakisema kuna makosa. Hakukuwa na agent yoyote hata mmoja ambaye alitoa affidavit kusema mi nilikuwa hapo, hii ndio makosa ilikuwa, hii fomu ndio nilikuwa nayo ikabadilishwa. hawakuwa na, Ika na maagenti. vile hiyo ilitokea sijui, sijui ni namna gani, because hii sio mara ya kwanza yao kuwa kwa uchaguzi, yaani watu wamekuwa kwa uchaguzi mara nyingi ani watu wamejua uchaguzi uaga unaenda vibaya, so, asiakiwaaakuwa na, wa na mali walikuwa na mali ya serikali, tulikuwa tunaiona kwa wingi. Ile makosa ilitendeka, sijui na, ya namna gani mpaka ikawa. Um, you know watu wa, ambao wamezoea siasa, wamefanya election miaka yote, something so basic eh, wakashindwa, sijui ni nini ilitendeka na pengine watatueleza. uh, nilisikia moja wa chief agents wao wakisema wa kulikuwa na push and pull uh, juu ya wao na ma, ma wao, wale walikuwa wanasimama kwa viti vingine, kulikuwa na, na pusha hapa na pale uh, kulikuwa pengine pesa nyingine watu walienda nayo na sijui nini. Kuna makosa iliyoteneka hapo na sijui ya namna gani, na nikuletea uh, baba uh, Raila Odinga aibu, aibu baya sana so, kwa sababu yenyewe yeye ni ni ni, ni kigogo wa, wa, wa, wa, wa siasa sio vizuri kuwa unashindwa sababu kuna mambo very basic ambayo hukufanya. Ruto alifanya nini ambacho kinaonekana kilimzidi Raila maarifa yenyewe? Yeah, no, unajua yeye yeah, alikuwa anajua um, anasimama against serikali nzima uh, um, station zote za, za news zote, zote zilikuwa zinapigia tepe. Zile nyingi, kuna zingine pengine zilikuwa neutral, lakini zile nyingi na zile kubwa zilikuwa zinapigia tepe uh, azimio kuko na uh, provincial administration, machifu pesa ya serikali, ma, mawaziri ma, you know, au wote walikuwa pande moja. Kwa hivyo yeye akajua lazima ajipange, vile inaonyesha alikuwa amejipanga kujua kinaweza kuchukuliwa, kinaweza kuibiwa, kinaweza kufanya. Kwa hivyo alikuwa na maajenti kila pahali na unaweza kuona na, na kwamba wao walikuwa wanajua resort. By the, that day walikuwa bado wanasema hapa ndipo tumefikisha, sio kama wao wengine walikuwa wanagoja vile ABC nasema kwa hivyo inaonekana nyeye alijipanga sababu alikuwa anaona yeye hana ile nguvu, uh, pande hii nyingine uh, iko nayo uh, kwa hivyo mi naona hapo tu hiyo ndio ilimsaidia, ili na alikuwa na volunteers wengi sana. Unajua ubaya wakuwa kwa serikali ni kila mtu ambaye anakufanyia kazi anataka kulipwa you know, na usimpolipa hawafanyi kazi, lakini pande hii nyingine sababu walikuwa wamejua they are fighting, wengi walikuwa watu wa kujitolea. Kwa hivyo even in terms of cost ikakuwa ni cost kidogo kwa yeye. Kwa hivyo ni vile tu alikuwa amejipanga vizuri, um, kwa sababu ya ya hiyo wasiwasi. Kesi karibu kesi tano ambazo zimewasilishwa, karibu sita, zote zilikuwa zinahusu IBC moja kwa moja, kuhusiana na mfumo wa teknolojia, kuhusiana na form 34A ambazo zilikuwa zinawekwa kwenye mfumo wa IBC kuhusiana na fomu ambazo zilikuwa zinawekwa kulingana na zile fomu ambazo zilikuwepo mikononi mwa ajenti, ama zile fomu halisi ambazo ni za karatasi, sio zenye zipo kwenye mfumo, kuahirisha uchaguzi katika majimbo ya Mombasa na Kakamega na kwingineko. Haya yote yanaonekana kwamba IEBC imeondolewa lawama, kama ilifanya kazi nzuri. IEBC imekuwa na migogoro kutoka kwa chifu wetu Isaac Hassan, Chebukati uchaguzi uliopita, Chebukati mara hii. Uamuzi sasa wa mahakama kuhusu IEBC na namna Chebukati alivyoongoza uchaguzi huu unaleta heshima gani kwa Chebukati ama taswira gani ndani ya IEBC? yenyewe mambo ya alawama. Uh, kwa upande wa uchaguzi hakuna alawama yoyote kwa IBC, ila yanaonyesha ni kwamba IBC ilifanya uchaguzi wa haki uh, na uchaguzi mzuri. Na kweli kweli ukiangalia uh, unajua, tulikuwa na chaguzi sita hatujaona ati watu wengi ambao wamechaguliwa kwa hizi vitu zingine wanasema uchaguzi ulikuwa mbaya. Na unajua uchaguzi ulifanywa na eseofia na martani wale wale, kwa hivyo ni kuonyesha sana sana uchaguzi um, ya IBC ilikuwa imefanya uchaguzi wa haki na uchaguzi mzuri, lakini haikuachwa vila bila lawama kwa vile ilikuwa ilitengana hapo mwisho, na inaonyesha kuna lida ya chembukati pia ambayo iko na kasoro, sababu hiyo mambo ya wa kusema watu wengine waliruka wakakataa hiyo mvutano hapa na pale wa makomishona uh, imeonekana sio vizuri kwa IBC. Na unajua koti imesema hivi sio vizuri na tena um, koti imesema uh, sio kazi ya, ya chairman hata kama kuna uh, kifungu cha sheria kilikuwa kimesema chairman ndiye anafanya pali na kila kitu verifikishwa. Wakasema hicho kifungu kina hakiambatani na, na katiba, lakini uzuri wake ni kwamba alisema hata kama hicho kifungu kilikuwa kimempatia hiyo mamlaka, yeye hakufanya, alipatia sekretariat wafanye hiyo kazi na makomishina walikuwa wa nao yeye ye mpaka mwisho kwa hivyo kwa uchaguzi hakuna lawama kwa IBC. Ni mambo mengi sana yamesemwa juu ya IBC, na kuna makosa yaliyotendeka hapo, sababu kuna wengine wame- ma, ma, ma, mambo mabaya yamesemekana kwa officials so, wa secretariat wameandikwa majina kwa magazeti kwamba walikuwa wanafanya wanafanya sijui nini kwa, kwa kwa kwa system, na hiyo inaonekana iko mambo ya kweli. Lakini sasa inaonekana koti imesema walifanya kazi vizuri, lakini commission yenyewe iko na tashwishi iko na tabu, na lazima iangalie ni, ni vipi itafanya, na walisema watasema kuwa final judgment yao, eh, ni vile wameona ni nini kinatakikana kifanywe, ili eh, mambo kama hiyo yasirudiwe. Shukran, Kamotho Waiganjo, ukiwa hapo Nairobi, Kenya. Naungana sasa na Amin Mwidau, mchambuzi wa siasa akiwa Toronto, Canada. Amin, safari ya Odinga kisiasa, nyota imezima? Ha, nafikiri kutokana na umri wake, kutokana na harakati zake za miaka mingi ambazo amekuwa akijishughulisha na siasa, uh, tu- hatuoni dalili zozote kwamba atazidi kuendelea na na na na siasa za za mbio kama vile kitambo. Na bila shaka huu ni wakati ambao pengine sehemu kama vile Nyanza na sehemu za upinzani zitafute kiongozi mwingine atakayechukua msukani ama atakayempokeza kijiti kwa kwa siku za mbeleni, nyota hii huenda isiwe kama imezimika, kwa sababu katika familia yake bado wako watu wengi ambao kwamba wako katika jukwaa la kisiasa. Ndugu yake yuko katika Senate, dada yake yuko katika bunge na mabinamu zake wengine pengine wako katika bungeni. Kwa hiyo siasa ni, ni katika damu yao haijaondoka, lakini ukiangalia umri wake sasa ni miaka sabini na saba. Itakapokuja katika election inaokuja miaka mitano atakuwa ni miaka themanini na mbili. Na katika kipindi cha uchaguzi karibuni tano manne zilizopita, tangu 1997, hakuna mtu mwingine yote aliyekuwa na nafasi katika Nyanza ama katika opposition katika Kenya kama nafasi aliyokuwa nayo yeye. Kwa hiyo kutakuwa na watu wengi ambao pengine wengine ni vijana na wengine watakuwa wamechoka wame, wame ku, ku, ku, kungojea ambao watakuwa watamenyana na yeye. Nafikiri umri wake utauta mruhusu, lakini jina lake laweza likachangia sana katika kumwangalia nani atataka kuwa kiongozi wa kutisha siku za mbeleni. Muungano wa Azimio na chama cha ODM, kuna uwezekano wote Raila kushika muungano uwe muungano wenye ushikamavu mkubwa, chama kiwe ambapo kimeshikamana, ama huenda ikawa sivyo. Sasa kuna maswali mawili hapo. Kuna swala la ODM na kuna swala la Azimio. Azimio ni mkusanyiko wa makundi mbalimbali mbali. kuna kwa mfano mathalan watu kama kina uh, Martha Karua, kuna mtu kama Kalonzo Musyoka. Kalonzo Musyoka miaka yake sasa hii ni karibu ni sitini na nane sitini na saba kwa hiyo kura zinazokuja atakuwa miaka sabini na mbili kwa hiyo bila shaka atakuwa ana hamu kubwa sana kupata nafasi ijapokuwa kupigania urais kwa mara ya mwisho aangalie kama aweza akashinda amala hasa kutokana na ufuasi alionao. Uh, Raila Odinga kule sehemu kama Nyanza na magharibi mwa Kenya, huenda bado nguvu zake katika ODM bado zikabaki pale pale, akawa ende kinara ambaye aweza akaonyesha mwelekeo wa watu wake. Kwa hiyo nguvu zake zitabaki, kwa sababu kutakuwa na watu katika Kenya watakaohitaji ufuasi wake ili kuwawezesha wao wawe very competitive katika uchaguzi wa kuendelea, lakini Azimio hapo hatujui, kwa sababu tushaona dalili ya kwamba baadhi ya vikundi vilivyomo ndani ya Azimio, kama wale chama cha cha kaunti ya Mandera wale wenye kuongoza katika governor, senator na wabunge katika sehemu ile, wameanza kuonesha ishara kwamba wataingia katika Kenya Kwanza. Lakini kwa ODM yenyewe kule Nyanza bado hatujaona dalili zote kwamba nguvu za za uh, Raila Odinga zimepungua ama vipi? Mazito gani yanamsubiri Ruto? Mazito ni mengi sana yanaomsubiri Ruto kwa sababu, kwanza kuna matumaini anayotegemea yanotegemewa na watu waliokuwa wakimsapoti, alafu kuna makosa ambayo yategemewa kwa watu ambao walikuwa wakimpinga, kwa hiyo waangaliwa kwa sura mbili. Kwa hiyo ni lazima kipindi hiki cha kwanza hawe ni mtu ambaye kwamba aweze akai akaileta Kenya ikawa ni kitu kimoja, akawaunganisha Wakenya. Kwa sababu vile vile tujue kwamba wafuasi wa, waliompitisha Ruto kwa wingi pia ni wafuasi wa kutoka mlima wa Kenya na huku ndipo alipotoka, uh, rais Kenyatta. Kwa hiyo ikiwa atafanya jambo lolote ambalo litakuwa ni kinyume cha cha ma, mategemeo ya, ma, ya Mount Kenya, rais Kenyatta aweza akawasuta watu wa Mount Kenya kwamba, si niliwaambia hayo mlioyataka, sio? Kwa hiyo lazima ajitahadhari kwamba atimize matakwa ya watu wengi sana, na sifa ambazo kwamba za za, za shutuma ambazo zilikuwa zimewekwa juu yake, yeye ajaribu kujisafisha. Kwa hiyo ni lazima uongozi wake uwe ni wa makini na wenye kuipeleka Kenya mbele. Akiweka dalili ya dosari yote, upinzani utakuwa ni mgumu kwake yeye katika miaka mitano inayokuja. Ni Amini Mwidao, mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa Canada. Rais Mteule William Ruto amesema kwamba kazi yake kubwa ni kuunganisha taifa na kuimarisha maendeleo ya nchi hiyo. Ruto amesema vilevile atampigia simu Rais Uhuru Kenyatta baada ya kukosekana mawasiliano baina yao kwa muda mrefu. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IEBC Wafula Chebukati naye amesema maamuzi ya, ya mahakama ni dhihirisho kwamba tume hiyo ilifanya kazi yake vyema na kulingana na sheria. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani, sehemu ya pili baada ya muda mfupi. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Wanajeshi wa Burundi wanaendelea kupambana na kundi la waasi la Redi Tabara ambalo limejificha Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wanajeshi wa Burundi waliingia DRC kufuatia makubaliano kati ya nchi hizo mbili, huku maamuzi ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kupeleka jeshi la jumuiya hiyo nchini DRC yakisubiri kutekelezwa. Wanajeshi wa Uganda wapo DRC kupambana na kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF, kundi ambalo lilianzia Uganda na sasa linatekeleza uasi ndani ya DRC. Richard Tuta ni mchambuzi wa usalama katika nchi za maziwa makuu, anaungana nasi kwa njia ya simu akiwa Nairobi, Kenya. Richard, wapo wanajeshi wa Uganda kupambana na waasi kutoka Uganda, Burundi imeingia DRC kupambana na waasi wa burundi nchi zinaingia DRC kupambana na makundi yake ya waasi ambayo yameundwa katika nchi hizo, halafu kukimbilia DRC, ama wanajeshi hao hawo wanaingia DRC kuisaidia DRC licha ya kwamba nchi zote za Afrika Mashariki na zingine za kati kwamba zinataka hali ya usalama ukaweza kurejea kule Kongo, lakini cha umuhimu kwamba kabisa ni masilahi yao kama nchi na unakuta kwamba Uh, walikubaliana kwamba kwenda kukabiliana na M ishirini na tatu, wakati wanafika kule, unakuta kwamba wamebadilisha, kwa sababu unakuta kwamba hivi vikundi vingine sio kwamba vinahatarisha tu usalama wa DRC bali pia inahatarisha usalama wa Uganda, inahatarisha usalama wa, wa Burundi. Kwa hivyo wanajeshi wa Burundi kuwa kule, cha umuhimu kwanza ni kuweza kukabidhi yale ambayo yanatisha usalama wa nchi yao, alafu ndio baadaye wakati ambapo wameimarisha kile ambacho wamemaliza tishio katika usalama wa nchi yao ndiyo wataweza kuzingatia sasa tishio kwa usalama wa DRC. Redi Tabara ni kundi ambalo serikali ya Burundi imekuwa ikili- ikinung'unikia kila mara na pia linaripotiwa kundi hili la Redi Tabara kwamba linaungwa mkono na waliokuwa wanajeshi katika serikali ya Burundi ambao walikuwa wamepanga mapinduzi dhidi ya aliyekuwa Rais Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili kumi na tano, mapinduzi ambayo hawakufanikiwa. Na hawa wanajeshi wanaripotiwa wamejiunga pamoja na Redi Tabara. Redi Tabara pia ni kundi ambalo limekuwa likishutumiwa na serikali ya Burundi kwamba limekuwa linajificha Kongo, lakini linatekeleza mashambulizi ndani ya Burundi na hata kuua raia wa Burundi. Kati ya tarehe ishirini na tatu ni hadi ishirini na sita Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja jeshi la DRC FARDC liliripoti kwamba lilifanya msako dhidi ya kundi la Redi Tabara na kundi lingine la Forces National de Liberation FNL pamoja na Red Tabara ambalo lilipelekea wapiganaji ishirini na saba wa FNL kuuawa katika sehemu za Homba na Fizi pamoja na Uvira. Wanapokwenda DRC, wanajeshi mia sita wa Burundi kuanzia Agosti 15 kupambana na Red Tabara na hili kundi lingine kwenye ardhi ya DRC chini ya uongozi wa DRC. Kwa namna yoyote ni kumaliza hili nguvu hili kundi nguvu, ndiyo DRC inufaike, ama Redi Tabara kwa vyote vile halihusiki na yaliyomo ndani ya DRC. Kinachoendelea katika nchi ya DRC kwa hivi sasa ni uh, changamoto chungu mzima, kwa sababu uh, kwa, kwa, kwa, kwa lugha ya kizungu tutasema kwamba wakati ambapo unabuni strategy ya kuweza kukabiliana na yale ambayo yanayotokea yana, yana, yana, yana, yana, yana, yana yana kule Kongo uh, tunasema kwamba you don't look at the tree, you look at the forest, kwa sababu ukiweza kuangalia kicho kichaka kina, kina hayo mambo yote ambayo umeweza ukayaeleza ukaya. Kwa hivyo utakuta kwamba mbinu nzuri ambayo, kwa kwanza, unajua hizi nchi zenye nimekuelezea hapo awali, ni kwamba cha umuhimu ni kuweza kudhibiti kile ambacho kinalete kudorora kwa usalama katika nchi yao, kwa sababu wale wanajeshi wa, wa, wa, wa, wa Burundi cha so, umuhimu na kile ambacho wameajiriwa ni kuweza kudhibiti usalama katika nchi yao e, wanapoingia kule DRC wana changamoto chungu mzima, kwa sababu watajiuliza, tushughulike na kikundi hiki ambacho kina kinaashiria usalama katika nchi hiyo ama tu tuweze kushughulika na wale ambao wanahatarisha usalama katika nchi e, ya Burundi. Utakuta pia viongozi wa kisiasa katika Burundi wangependa kwamba wanajeshi wao wakaweza kudhibiti kwanza kile ambacho kinalete, e, e, kinalete tatizo katika nchi yao kabla hawaja hawajaangazia kile ambacho kinaleta tatizo katika nchi ya Kongo. Na unakuta kwamba hiyo ndio changamoto kwa sababu a, mmoja anaunga mkono huyu ni adui wa huyu na huyu pia adui ya huyu ni rafiki ya huyu, so hilo ndiyo changamoto kubwa sana ya kuweza kudhibiti usalama katika nchi ya Congo. Maswala yaliyozungumziwa katika kikao cha viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki mwezi Juni tarehe ishirini yalikuwa yanahusu DRC. DRC inaingiaje mkataba na wanajeshi wa Burundi kupambana na kundi la Redi Tabara la Burundi ambalo lipo DRC kwa masilahi yao kujificha tu, lakini masilahi makubwa ni ndani ya Burundi, wala hayahusu DRC hizi nchi zote. Wakati ambapo walipoelewana, hawakusema kwamba wako na sababu za kibinafsi za kuweza kutuma hizi uh, jeshi lao kule kule DRC. Lakini sasa venye kunaibuka kwa hivi sasa, utakuta kwamba cha umuhimu sana sa, cha hao kuweza kutuma jeshi lao kule DRC haikuwa kwamba kuweza kudhibiti amani kule DRC, ilikuwa ni kuweza kukabiliana ya ya na yale mambo ambayo yanachangia kuto kuweko na usalama katika nchi zao. Kwa hivyo hakuna vyenye utaambia Uganda kwamba iende ikadhibiti tu usalama kule DRC, ili hali changamoto wanayopitia kwa hivi sasa ni kwamba vikundi vilizoko kule DRC vinajificha kule vikaweza kupanga na kuweza kuti, kutimiza mashambulizi wakiwa kule. Kwa hivyo kule tu ni kwamba Uh, ni enabling the environment ya hao kuweza kutekeleza mashambulizi hivyo hivyo vio, pia hautaambia Burundi kwamba uh, itaenda kule kuweza kudhibitisha tu usalama wa, wa nchi ya DRC, ili hali wako na habari kwamba vikundi ambavyo vinahatarisha usalama wa nchi yao wamejificha kule. Kwa hivyo hizo ni changamoto, hizi sehemu ambazo Red Tabara linafanya mashambulizi yake na hili kundi la FNL, la Fizi na Uvira na wanajeshi wa Burundi wanapoingia, wanapotekeleza mashambulizi yao, kwa sababu makamanda wameripoti kwamba operesheni inaendelea vizuri chini ya uongozi wa makamanda wa DRC, lakini wanajeshi na wasaidizi wao ni wa Burundi. Kwa namna yoyote, huenda ikawa kwamba Burundi iliambia DRC kwamba sikiliza, tupo tayari kuwasaidia, lakini ndipo mwasaidie, kabla jumuiya ya Afrika mashariki kuleta uh -huh. Wanajeshi kwanza, tufanye hili kwanza, tumalize hivi na ndio nilisema kwamba kile ambacho Burundi inapea kipaumbele kwa hivi sasa kabla haijakuja kudhibiti hali ya usalama katika DRC ni kuweza kukabiliana vikali na hivi vikundi ambavyo vinahatarisha hali ya usalama katika nchi yao, wakati ambapo watamalizana na hiyo. Lakini cha, cha kushangaza ni kwamba utakuta hiki kikundi nacho pia labda kinapendelewa na nchi nyingine eh, uh, katika hizo visiwa vikuu. Ni Richard Tuta, mchambuzi wa usalama akiwa Nairobi, Kenya, nakamilisha kwa undani. Jina langu ni Kennes Bwire. Basi niruhusu ni kutakie usiku mtulivu. Asante kusikiliza Sauti ya Amerika.