Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale ulipo, tunakukaribisha katika matangazo ya VOA Express, ikiwa ni siku ya saba toka mwezi Septemba ulipoanza kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili na, na, na, tunaukimbiza kwelikweli eh, maanake nakumbuka Januari ilikuwa juzi tu hapa, tunapiga mayowe mwaka mpya eh. <laughs> ni wimbo unajaribu kutunga vipi? <laughs> mi naitwa Idi Ligongo, sauti yake huyu hapo ni Kennesi Bwire Hivi Septemba ina siku thelathini, sio? Nimesikia okay. Ukianza kudondoa dondoa na kuhesabu kama unavyo megamega mega mahindi ukitupa mdomoni, ukasema saba yamesha kwenda. Usiongee habari ya mahindi, maanake mahindi huko Afrika Mashariki yanaendelea kuzua kasheshe. Watu wanatafuta kuweka tumboni, wengine wanasema basi na sisi tunataka tushibe. Lakini msikilizaji, ni mengi ambayo tumekuandalia katika kipindi hiki cha VOA Express, miongoni ikiwemo siasa za Kenya. Unajua ili baada ya ndima na watu kusubiri sana kujua nani anachukua uongozi wa taifa hilo. Sasa ni uongozi wa bunge, na pale bunge ndio kuna kazi, kuna kasheshe kweli kweli, maanake eh, mara baada ya kile kinyang'anyiro cha urais ambacho watu walikuwa wametolea macho. Unajua atu, una, unajua watu, unajua uh, mm. inanikumbusha maswala ya mitihani unajua. Kwa mfano, unaposikia bwana, darasa la tano mm. wiki ijayo wanafanya mitihani yao, yao. We kama huko la sita au la nne hivi mm. kama vile unasahau kama kuna mtihani wako unaokuhusu <laughs> utakapo utakapofika vile vile tutaangazia swala la soka la wanawake mm. uh, Kennesi Bwire, ni kwamba kama unavyojua mashindano yale ya Sekafa ya Afrika Mashariki yamemalizika kama wiki mbili tatu zilizopita nchini Tanzania, na timu ya Simba uh, kutoa ubingwa na kupata tiketi ya kuwakilisha uh, timu za Afrika Mashariki kwenye mashindano ya Afrika yatakayofanyika huko Afrika ya Kaskazini. Sasa swali kubwa ambalo linajiuliza wakati e, soka la Afrika mashariki hasa kwa kuhu, ngazi ya vilabu vikishamiri, je, e, wanawake na wenyewe wanalipwa kama vile wanavyolipwa wenzao? Utakumbuka Marekani kulikuwa na mjadala mkubwa sana wa swala hili. Tutaangazia hili swala hii leo vilevile, tutakuwa vile kama, kama kama kawaida na suala la barazani, hali kadhalika yale yanayovuma katika mitandao. Tunakukaribisha sana, tuanzie basi nchini Kenya. Kenesi Bwire, najua Kenya ni kwamba rais akishajulikana na ibwaka anajulikana, ikiwepo kwamba e, idara ya mahakama inaendesha shughuli zake, inakuwa idara moja haipo, yaani unasema ni matawi matatu ya serikali. Sasa inakuwa ni bunge, sasa bunge pale ndio kuna shughuli nzima ambayo kila jambo linategemea bunge, iwe idara ya mahakama, iwe rais na naibu wake, anahitaji bunge. Sasa rais Uhuru Kenyatta alisema bunge likutane tarehe nane kesho na shughuli pevu pale itakuwa na wabunge na maseneta kuapishwa, alafu baadaye kumchagua spika na naibu spika wa bunge la taifa, spika na naibu spika senate. Sasa hapo ndio kuna mtihani mkubwa kwamba atakayeongoza bunge la taifa na atakayeongoza senate ndiye atakayefanikisha uh, ilani ya serikali iliyopo ama kuangusha hiyo ilani. Hata anaweza kutekeleza mapinduzi kupitia bungeni. mm -hmm. Sasa upande wa Raila Odinga na kiongozi wa Azimio Uhuru Kenyatta wanakutana Kajiado kupanga mikakati, yani nani anastahili kuongoza bunge la taifa, nani anastahili kuongoza bunge la seneti. Hiyo unajua, hiyo uh, watoto wa mjini wanahitaji hiyo mm hiyo -hmm. inaitwa kamati ya roho mbaya, lakini <laughs> <M> <laughs> umesema watoto wa mjini sasa. <laughs> Kitaifa ni kwamba kila mtu hapa anatafuta unguaji mkono na lazima mshindi apate theluthi tatu ya kura za wabunge, ndipo uwe spika ama uwe senati katika bunge la taifa. Hakuna aliye na hiyo idadi, lakini William Ruto ameanza kutafuta wabunge kutoka upande wa Raila Odinga na tayari ameweza kumega kumi ambao hawana mrengo, wote wamekuja upande wake na kutafuta sita kutoka vyama vidogo vidogo vya Odinga na kuleta upande wake. Spika ana majukumu gani? Spika ana jukumu la kusimamia shughuli zote za bunge, ikiwemo kupitisha bajeti, ikiwemo kupitisha mawaziri, ikiwemo kupitisha majaji, ikiwemo kupitisha kila jambo. Sasa Danstan Omari, mchambuzi wa siasa za Kenya, anatueleza ile nafasi aliyonayo spika katika bunge na majukumu aliyonayo, na mbona kimekuwa kinyang'anyiro kikali kati ya Odinga na Ruto, ule spika ni kufa na kupona, ndiposa Azimio wanang'ang'ana wapate kile kiti na Kenya kwanza wanang'ang'ana kupata kile kiti. Kama huna spika, serikali yako inaweza lemazwa na yale mambo yatakuwa katika bunge. Wale wabunge wana uhuru kupiga kura kulingana na vile wanavyopenda. Sasa swala lingine kubwa ni kwamba kuna swala la ukabila, ili halifichiki Kenya, linajulikana <laughs> kwamba kabila lako ndio kabila lako. Sasa William Ruto alikuwa na Moses Wetangula, seneta wa Bungoma, ambaye alikuwa amemwahidi, wewe ndio utakuwa spika wa taifa, na hapa angevuta kura za Waluya. Upande wa Odinga umesema sikiliza, angu subiri, Kalonzo Msioka, tulikuwa tumekuahidi nafasi hii, lakini huenda tukapoteza wabunge wa Luya. Tunamuweka nani? Aliyekuwa spika wa zamani, Kenneth Marende. Kalonzo Msioka, wewe kuondoka nenda gombea nafasi ya senate. Lakini wanasema jameni, Kalonzo Musyoka ambaye ulikuwa naibu wa spika katika wakati wa Moi, ulikuwa makamu wa raisi, ulikuwa mgombea mkubwa katika ODM, utakuwaje tena kuwa spika, nafasi ambayo inakuwa ni ndogo? Kalonzo Musyoka alikuwa amejiondoa awali kwamba hata nafasi ya spika inaonekana itakuwa kumwaibisha na sasa inaripotiwa kwamba atakwenda kwenye senate. Je, nafasi ya Kalonzo ni ipi? Pengine Kalonzo kama ni ukweli, amejiondoa ama siyo? Njia ya kuwazubaisha Kenya Kwanza? ameogopa kulambishwa chini, ni aibu sana. Kumbuka kwamba Kalonzo Mshoka ashaikuwa naibu wa spika wakati wa Kanu, ashaikuwa naibu wa rais, ashaikuwa mgombea wa wa Raila Odinga mara mbili. Kwa hivyo, je swali, watu watamuuliza tena, unakuja kurudi hata kiti kidogo? wewe ulikuwa unafanya urais. Kwa hivyo siasa ina siku zake. Sasa Idi mwana wa Ligongo, endapo mshindi hapati theluthi tatu ya kura, hakuna aliye na idadi hii, kuna kwendaje? Wanapiga duru ya pili, na ukipata kura tatu mwingine akapata kura moja, we ndio mshindi. Ah, basi tusubiri tuone hayo mambo. Kizungu mkuti kwelikweli, hizo ni hesabu, zinanikumbusha zile hesabu za mwalimu wa Kalinga alikuwa eh, hizo ni hesabu hesabu, ah sana. Ah, mimi hesabu. Tusemane tu tusemane tu tusemezane, kweli upo sipo. Willy Paul anakuambia chocolate, ndani ya matangazo ya VOA Express <tabu> Kibaya chajitembeza, wanasema kizuri chajiuza, mtomo waze na mwaga mate na ukamtoa nyoka pangoni. Hey, hey, usijenizingua oh, Haya basi, Willy Paul anatufanya tukimbie kwelikweli ndani ya matangazo ya VOA Express hapa, anakuambia Chocolate, eh, kibao kitamu kabisa. Willy Paul, mi napenda kweli namna anavyotumia lugha ya Kiswahili mm. Eh, unaweza ukafikiri huyu jamaa labda anaitwa Abdalla katokea pwani kule ya Kenya. <laughs> <Amanandikiwa. laughs> Haya basi, tukisonga mbele Uh, yale ambayo yanaendelea katika soka la wanawake hivi sasa ambalo linakuwa kwelikweli katika ukanda wa Afrika Mashariki na Afrika kiujumla, ambapo hivi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki vilabu mbalimbali mbali vimejikita katika kuanzisha uh, klabu za soka za wanawake na kuwepo ile ligi kuu, na ikumbukwe michuano ya Afrika Mashariki na Kati, Sekafa, kwa timu za wanawake, e, michuano hiyo ilimalizika kule nchini Tanzania kwa timu ya Simba kufanikiwa kutoa ubingwa baada ya kuifunga timu ya Uganda na kupata tiketi ya kwenda moja kwa moja katika michuano ya Afrika ambayo itafanyika kule Afrika ya Kaskazini. Sasa swali kubwa ambalo lipo hivi sasa, kwa sababu muda huu timu mbalimbali mbali za wanawake zinafanya usajili mkubwa kwelikweli na wa mshindo, kama vile zilivyo timu za wanaume, swali kubwa limekuwa ni kwamba je, wachezaji E, wanawake na wenyewe wanapata mshiko ama malipo mm -hmm. Angalau yanayolingana au sawa na wenzao wanaocheza katika timu mbalimbali mbali za wanaume ambapo tumeona kwamba wanalipwa donge nono. Huyu hapa ni Irene Kilango mwanahabari uh, wa habari za michezo ambaye anafahamu kinaga ubaga juu ya soka la wanawake. Je, Irene, tueleze hili liko vipi, wanawake wanalipwa kama wenzao wanaume? Uh, kiukweli kabisa bado hatujafikia huko kuwalipa sawa na wanavyolipwa uh, timu za uh, za wanaume aini ya timu kwenye clubs mbalimbali hapa nchini tumeona hivi uh. Sasa kuna timu kama Yanga Princess, Simba Queens, uh, Azam nao wamenunua Bao Bao Queens ya yeah, Dodoma, lakini pia Mtibwa anajisaidi nao kuchukua timu ya kike ili ipande juu, kuna Fountain Gate, lakini ile idadi ya malipo kama ambavyo wanalipa timu haijawezekana bado, lakini kuna club kama Simba na Yanga, naona sasa hivi katika sera zao, wakati wa uchaguzi, viongozi wamekuwa kipisia swala la kuboresha maslahi ya vijana hao wanaocheza katika timu hizo za kike. Lakini sasa, Airi, ni kitu gani ambacho unadhani kinapaswa kufanyika ili e, hawa wana wachezaji wanawake waweze kulipwa? Maanake hapa Marekani imewahi kutokea hivi, na umekuwa mjadala na bado unaendelea kweli kweli, maanake soka timu ya taifa ya wanawake walisema jamani, sisi tunafanya vizuri, lakini bado hatulipwi vizuri ukilinganisha na timu ya taifa ya wanaume ambao ambayo haifanyi vizuri yenyewe imewahi kuwa mpaka bingwa wa dunia. Nini kifanyike kwa, kwa, kwa upande wa hapo eh, Tanzania, Afrika Mashariki kiujumla? Thamani kila kitu nahisi duniani kinahitaji kupewa thamani. Ikiwa mashabiki, viongozi, wawekezaji watatia ama wataona uh, kuna uwezekano wa kuweka thamani katika soka la wanawake hapa nchini, naamini lazima na wao uh, wata wataweza kulipwa kile ambacho wanalipwa senior team, nikimaanisha pia. Tumeona tu juzi Simba Kwenzi imeweza kushinda Sekafa, lakini pia timu ya inaenda UK uh, kuwakilisha uh, uh, ina, bidhaa ya Tanzania katika michuano ya kimataifa, panapo majaliwa mwezi wa kumi hadi wa kumi na moja, tumeambiwa na CEO wa klabu ya Simba Barbara Gonzales, lakini pia uh, naamini viongozi so sasa wahizi timu ni muda sasa wa kuacha Yaangalia timu moja ni kimaanisha senior team wanatakiwa waangalie, pia hata 17 waangalie uh, timu za wanawake, kwa sababu tumeona pia hata katika timu ya taifa, timu ya taifa ya wanawake imefanya vizuri zaidi, na leo pia wana mchezo na isi na Malawi. Kwa hiyo kwa upande wa wanawake wamekuwa wakijitoa, wakifanya vizuri, wakionyesha wanaweza, wakicheza kabumbu safi. Kwa hiyo ni muda sasa wawao viongozi uh, lakini pia uh, shirikisho kuona kwamba kuna thamani katika upande wa soka la wanawake. Haya basi, huyo ni Irene Kilango, mwanahabari wa Global Publishers wa habari za michezo eh, akitupasha hayo yanayoendelea katika soka la wanawake BMJ. Uh, Kenesi Bwire unanipa jina eh? Ah, Muridhi nimemwona hapa kwenye mambo ya teknolojia <laughs> mm, atakuja baadaye, atakuja baadaye. Sasa Kenesi Bwire mm -hmm. tuwapashe basi, tuwambie nini kinaendelea ulimwenguni. Muda mfupi ujao, habari za dunia Rais wa Russia Vladimir Putin na rais wa China Xi Jinping watakutana wiki ijayo katika mkutano huko Uzbekistan. Afisa mmoja wa Russia amesema leo Jumatano viongozi hao wawili watakutana katika mkutano wa shirika la ushirikiano la Shanghai unaofanyika katika mji wa Samarkand nchini Uzbekistan hapo Septemba 16 na 17. Balozi wa Russia nchini China Andrei Denisov aliwaambia waandishi wa habari Waziri Mkuu mpya wa Uingereza Liz Trus amechagua baraza la mawaziri ambapo kwa mara ya kwanza mzungu hatoshikilia moja ya nafasi nne muhimu za uwaziri nchini humo. Trus alimteua Kwasi Kwarteng uh, ambaye wazazi wake walitokea Ghana katika miaka 1960 kama waziri wa kwanza wa fedha mweusi wa Uingereza, wakati James Cleverly anakuwa waziri wa kwanza wa mambo ya nje mweusi. Cleverly ambaye mama yake anatokea Sierra Leone na baba yake mzungu siku za nyuma, alizungumzia kuhusu alivyokuwa akionewa kama mtoto wa rangi mchanganyiko, na amesema kwamba chama hicho kinahitaji kufanya juhudi zaidi kuwavutia wapiga kura weusi. Rais Vladimir Putin amesema Jumatano kwamba anataka kujadili kufungua tena makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa ambayo yanairuhusu Ukraine kusafirisha nafaka zake kupitia Black Sea baada ya kushutumu Kiev na nchi za Magharibi kwa kuitumia hatua hiyo kuzidanganya nchi zinazoendelea na Rusia. Ukosoaji wa Putin ambao ulidai kwamba makubaliano hayo yalikuwa ya kusafirisha nafaka, mbolea na vyakula vingine kwa Umoja wa Ulaya na Uturuki kwa gharama ya chini maskini kwenda nchi maskini. Kuna uwezekano mkubwa wa hofu kuongezeka kwamba makubaliano hayo yanaweza ya kuvurugika ikiwa hayawezi kujadiliwa upya kwa mafanikio. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa alitabiri Jumanne kwamba angalau dola bilioni moja zinahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini Somalia katika miezi ijayo na mapema mwaka ujao, wakati msimu wa pili e, wa zaidi wa kiangazi ikitarajiwa kuingilia kati ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya Afrika. Martin Griffiths alisema katika mkutano kwa njia ya video katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwamba ripoti mpya kutoka kwa jopo lenye mamlaka la wataalam huru inasema itakuwa ni baa la njaa nchini Somalia kati ya Oktoba na Disemba ikiwa hawatafanikiwa kuzuia na kuepuka kama ilivyokuwa kwa mwaka 2006 na 2 na kumi na saba. Aimama jamani, mwana we mzurio, aimama unavyoringa, sasa sio shida za koezo Eh, basi ni Gili, Banaba na Rivani. Leo mm -hmm. Leo ametuamulia Aida Issa kila wimbo mm -hmm. aliouchagua mm -hmm. nafikiri umeupenda, nimeona kichwa kina kinatikisika kidogo, kitikisa kinakwenda huku kinarudi huku, mpangilio wa maneno huko upo vizuri sana hapo. Naam, huyu ni Banaba classic eh, kutoka kwenye kile chuo cha muziki Tanzania THT, mm. E, yani Tanzania House of Talent mm -hmm. Akiwa na Rayvani ambaye ametoka kwenye msukosuko ya kujiondoa katika ile lebo ya Wasafi. Hapa wakishirikiana katika wimbo huu unaitwa mzuri. Ravnave ana, ana, ana, ana, anajiamini kwamba akiondoka kwa ile lebo nyingine, naye anaweza anzisha lebo yake akakuwa sio hii uh -huh, sauti nasikia nayo mm -hmm. Kazi anaiweza Tusubiri tuone, maisha baada ya kuwa nje ya Wasafi atakuwaje? mm -hmm. Moja kwa moja tunaelekea sasa katika barazani ambapo barazani, bwana, mjadala mm. uh, ni je, mambo gani ya kuzingatia katika malezi bora ya watoto eh, lakini bwana, kulea pia imekuwa balaa, ukiingia hapa mjini unayaona eh. mm -hmm. kwenye treni, kwenye basi unayaona mm. watoto, watoto wadogo sana, lakini mambo wanayoyafanya uh -huh ni mchaka mchaka kweli, kweli. Basi tuna msikilizaji katika laini ya simu e, karibu sana, tuambie jina lako napiga simu kutoka wapi, na vile vile utueleze je, unadhani mambo gani ya kuzingatia katika malezi bora ya watoto e, hili iwe kwako unalionaje? Sawasawa, kwangu naliona kwanza, kwa jina naitwa Mafungu Jikulu nikiwa Sumbawanga mm. katika malezi watoto wadogo inatakiwa kweli tuwape malezi bora, maana watoto wa siku hizi ambao wanakuwa wanakuwa hawana maadili sana, kutokana na sisi wazazi wenyewe hatukai nao kuwashirikisha mambo mazuri. Cha kwanza kabisa mtoto inatakiwa apate elimu, ndiyo haki ya kwanza mavazi pamoja na chakula, mahali pa kulala pawe pazuri. Yani, mtoto inatakiwa kweli tumpatie haki nzuri ambayo inaweza ikamnufaisha katika jamii ambayo anaishi Aza. Na, ma, as, asante sana kwa maoni yako hayo. Vipi lakini, kabla hujaondoka wewe we, unalima mahindi wewe uko Sumbawanga e? Mi ni mi, mi, mi, mi, mi, ni mkulima na ni mfugaji pia. Mkulima na mfugaji wa mahindi eh? Umesikia hiyo habari kwamba hamna kuuza mahindi huko kwa wafanyabiashara wa Kenya? Bado sijalisikia hilo. Haya basi ndio nimekupa habari hiyo ukatafute. <laughs> Asante, utasikia kwenye matangazo yetu mengine ya baadaye ya jioni, hilo sakata. Asante sana ndugu yangu BMJ eh, TV. Kwani kwani leo unasema BMJ sana? Yupo, utamsikia. Asante sana jamaa wetu wa Sumbawanga, tunakushukuru kwa mchango wako barazani, mambo ambayo tunastahili kuyazingatia katika malezi bora ya watoto. Justus Ogembo anasema yupo Kisi, Kenya, anasema mambo mengi sana ya muhimu, mathalan upendo, mawasiliano mema na ushauri kuhusu uhalisi wa maisha, usiwatendekeze watoto hata kama unavyo na kama una mali wafunze, mbaraka tu na tangulia na kujitegemea wao wenyewe, wasio wanakutegemea wao. Unawapa kila kitu, wafunze heshima na kunyenyekea, ni maadili mema hayo, hayana mjadala anasema. Matthew Chase anasema kwamba kwa upande kwa wangu mimi naona tatizo kubwa ni wazazi wengi tupo bize na fedha kuliko kumfuatilia mtoto, ni lazima mtoto atafuata tabia za mitandao. Mwelekezi anatuambia Tim mbaya, Elisha Mlima anasema kule Geita ni kwamba zingatia zaidi kukaa karibu na watoto utajua tabia na uwaelekeze. Haya basi tunasikiliza kibao hiki e, e, wawabebe sumarino <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Kita, matae, nanana, ha, basi. Ha, ha, ha, ha. Utaweka api, R&B, rumba, utaweka rumba, inabidi tuanzishe mjadala kwa sababu najua unapenda sana muziki wa rumba mm -hmm. na na miaka ya hivi karibuni naona kama rumba mwelekeo mm. wake kidogo e, naweza nikasema natumia neno ambalo kwa namna moja mmoja nzakawa kali kama vile wa, wanamuziki mawasanii kutoka kule Kongo ambako ndiko Uh, kulikozaliwa rumba kama vile hawajiamini fulani hivyo, wanaona kwamba inabidi waelekee katika muziki wa Afrobeat ili waweze kuonekana kwamba ni wamana maake. Hata ukimwangalia huyu eh, Samarino wimbo wake mm. baadhi ya nyimbo za Falipupa baadhi ya nyimbo vilevile vile za huyu kijana Enos B utagundua kwamba wana mwelekeo huo, sio rumba ile ambayo tunazuia tunasikia guitar rhythm, kama unataka kuimba R&B hivi eh, kama unataka kuimba R&B hivi inakuwa shughuli kwa wenzet, wenzetu wenzetu wa Kongo, mjue utamu wa rumba. Basi anasema hidi kwamba ule utamu anaonekana unabaki tu na una, una, wachache wanzilishi wa rumba wenyewe, lakini kizazi cha sasa ni kama si rumba tena, anasema hidi ligongo, tuende kwenye teknolojia kinesibwire Teknolojia ametuandalia jamaa ambayo umemtaja sana BMJ Muridhi, kwamba kuna kampuni ambayo imeandaa simu. Hiyo kampuni inaitwa HMD Global ya Finland, ambayo imezindua simu ya aina yake, muundo wa Nokia, na kampuni hiyo inasema ndiyo smartphone inayojali ubora wa mazingira kuliko simu nyingine yoyote duniani. Basi BMJ Mridhi tueleze hii simu na hii kampuni ya HMD. HMD Global ni moja ya makampuni yaliyoonyesha umahiri wao kwenye maonyesho ya kimataifa ya IFA yaliyofanyika wiki hii mjini Berlin, Ujerumani, na kuyaleta pamoja makampuni na wadau mbalimbali wa vifaa vya kielektroniki kutoka kote duniani. Simu mpya ya Nokia X30 5G imetengenezwa kwa asilimia mia moja ya fremu ya aluminium ambayo imetumika tena na kwa asilimia sitini na tano ya plastiki iliyotumika awali. Smartphone hii imezinduliwa wakati ambapo sekta ya teknolojia inaendelea kupata shinikizo kubwa la kupunguza athari zake kwa mazingira na kuwajibika zaidi, hususan kuhusiana na hulka ya utupaji taka za kielektroniki kiholela, hatua ambayo inaelezwa kuwa na athari kubwa, sio tu kwa afya ya binadamu, lakini pia kwa mazingira kwa jumla. Mkurugenzi Mtendaji wa HMD, Florian CH anasema wametilia maanani zaidi ubora wa mazingira katika kutengeneza vifaa vyao, na sisi katika sekta ya vifaa vya kielektroniki vya watumiaji, bila shaka tunachangia kwa kiasi kikubwa katika uzalishaji wa bidhaa za watumiaji ambazo watu wananunua kwa sababu ni maarufu sana. Kwa hivyo lazima tuwajibike na kujiuliza, je, tunaweza kufanya nini ili kuhakikisha kuwa watu wanaweza kufurahia simu zao, lakini pia ziwe zinaacha alama ndogo zaidi iwezekanavyo kwa mazingira. X305G mpya hii inakuja wakati ambapo kampuni ya HMD pia inazindua huduma mpya iitwayo Sakula inayolenga kuwasaidia wateja kuhifadhi simu zao kwa muda mrefu zaidi kabla ya kuzitupa. Kampuni hiyo inasema kwamba vifaa vya Nokia vya wateja wake vinaweza kurudishwa, vikatengenezwa upya na wakarudishiwa, ili kuendelea kuvitumia, tofauti na makampuni mengine ya kutengeneza simu ambapo unaponunua basi, utaitumia tu kwa muda fulani kabla ya kuitupa. X305G inauzwa kwa rejareja reja kutoka takribani dola 460 za Marekani. Nokia ambayo zamani ilikuwa ni kampuni nambari moja ya kutengeneza simu za mkononi iliuza kitengo chake cha simu za rununu ambacho hakikuwa na mafanikio makubwa kwa kampuni ya Microsoft hapo mwaka wa 2014. HMD Global ilipata haki za leseni za kutengeneza vifaa vya Nokia mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na sita na imekuwa ikipambana katika sekta yenye ushindani mkubwa, hususan kutoka makampuni ya kutengeneza simu ya China. Wakuu wa kampuni hiyo wanasema kwamba wanatumai hatua wanazochukua sasa hivi zitawavutia wateja zaidi. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Utatupa hiyo yako? Haya, ndiyo asitupi. Ah, mpaka nione afu <laughs> nione ina- inafanya kazi vyema <laughs> e, mpango wa kuuziwa mbuzi kwenye gunia, siku hizi hayupo. Lazima uone mbuzi, ehe, lazima umwone mbuzi. Mwenye kanaona vipi? Basi muda unakimbia kweli kweli. E, tuangazie lile swali letu la leo ambao tuliuliza e, kutokana na hali ya kisiasa inayoendelea hivi sasa nchini Uingereza. Je, waziri mkuu mpya wa Uingereza atafanikiwa kukabiliana na changamoto zinazoikumba nchi hiyo? Wanasemaje? huyo hapa ni Njeru Kaleba, anasema akiwa Nairobi, e, yeye bado anaendelea kutafakari kwa kina kuona ambazo changamoto ni nyingi zinazoikabili uh, Uingereza, lakini kubwa ni namna gani uhusiano wa Rusia na Uingereza utakuwa. Ndivyo anavyozungumza Njeru, lakini Saidi Kaila anasema kama atapewa ushirikiano wa kutosha, basi ataweza kufanikisha kufanya hayo mambo mazuri. basi tuna kwa ujumbe huo Tunajua hili kwamba ni nchi ambayo mawaziri wakuu hujiuzulu kila mara, sio? Mm -hmm, ndo maana yake. Kwa hayo basi, tunakamilisha matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Upande wa pili Aida Isa, msimamizi wa matangazo, Sande Simba Shomari, mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu hapa Kenneth Bwire, shukran kwa kuwa nasi <mulis> Jitembeza, wanasema kizuri chajiuza. Mani wacha mdomo waze na mwaga mate, na ukamtoa nyoka pangoni usijeni