Boy, meter band hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa 2 Afrika ya kati, hapa Washington saa 8 mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Rais wa Burundi Ndayishimiye siku leo Jumatano amemfuta kazi waziri wake mkuu baada ya kuonya kwamba kulikuwa na mpango wa jaribio la mapinduzi dhidi yake. Naishimie ambaye jenerali wa zamani katika jeshi la Burundi wamemwondoa Alain Guilame Bunyoni. Katika kikao cha bunge ambacho kimeitishwa kwa haraka Jumatano, wabunge wameidhinisha uteuzi wa waziri wa usalama na mambo ya ndani Gerve Ndira kobucha kuchukua nafasi ya Bunyoni kwa kura 113 za wabunge walioshiriki katika kikao hicho. Kwa mujibu wa redio ya taifa ya RTNB, habari hiyo ilithibitishwa pia na vyombo kadhaa vya habari vya mtandaoni katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Daishimie ambayo yuko madarakani tangu mwaka elfu mbili na ishirini hakueleza sababu za kumfuta kazi Bunyoni, lakini wiki iliyopita alisikika akionya kwamba kuna mpango wa jaribio la mapinduzi dhidi yake. Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja Mataifa alitabiri siku ya Jumanne kwamba walau dola bilioni moja zitahitajika haraka ili kuepusha baa la njaa nchini Somalia katika miezi ijayo na mapema mwaka ujao, wakati misimu miwili zaidi ya kiangazi inatarajiwa kuingia na kuingilia kati ukame wa kihistoria ambao umelikumba taifa hilo la pembe ya Afrika. Martin Griffiths alisema katika mkutano kwa njia ya video kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwamba ripoti mpya kutoka kwa jopo lenye mamlaka la wataalam huru inasema kutakuwa na baa la njaa nchini Somalia kati ya Oktoba na Disemba, ikiwa hawatafanikiwa kuizuia na kuiepuka kama ilivyokuwa mwaka 2016 na 2017. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 175 na FM Nairobi, Kenya. Waziri Mkuu mpya wa Uingereza Liz Truss amechagua baraza la mawaziri ambapo kwa mara ya kwanza mzungu hatoshikilia nafasi moja ya nafasi nne muhimu za waziri nchini humo. Charles alimteua Kwasi Kwarteng kwa ambaye wazazi wake walitokea Ghana katika miaka ya sitini, kama waziri wa kwanza wa fedha mweusi wa Uingereza, wakati James Cleverly anakuwa waziri wa kwanza wa mambo ya nje mweusi. Cleverly ambaye mama yake anatoka Sierra Leone na ya baba yake mzungu, siku za nyuma alizungumzia kuhusu alivyokuwa akionewa kama mtoto wa rangi mchanganyiko, na amesema chama hicho kinahitaji kufanya juhudi zaidi kuwavutia wapiga kura wapigakura weusi. Swela Breverman, ambaye wazazi wake walihamia Uingereza kutoka Kenya na Mauritius miongo sita iliyopita, anachukua nafasi ya Priti Patel kama waziri wa mambo ya wa ndani. Utofauti unaongezeka kama sehemu unaotokana na msukumo wa chama cha Conservative katika miaka ya karibuni kwaweka mbele ya wagombea mbalimbali wa ubunge. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema hii leo Jumatano kwamba anataka kujadili kufungua tena makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa ambayo inaruhusu Ukraine kusafirisha nafaka zake kupitia Black Sea, baada ya kushutumu Kiev na nchi za Magharibi kwa kutumia hatua hizo kudanganya nchi zinazoendelea za na Rusia. Ukosoaji wa Putin, ambao ulidai kwamba makubaliano hayo yalikuwa ya kusafirisha nafaka, mbolea na vyakula vingine kwa Umoja wa Ulaya na Uturuki kwa gharama ya nchi masikini, kuna uwezekano mkubwa wa hofu kuongezeka kwamba makubaliano hayo yanaweza kuvurugika ikiwa hayawezi kujadiliwa upya kwa mafanikio. Ukraine ambayo bandari zake ilikuwa zimezuiliwa na Rusia tangu ilipovamia mwezi Februari, ilisema masharti ya makubaliano hayo yanayozingatiwa vikali na hakuna sababu za majadiliano mapya. Makubaliano hayo yaliyowezeshwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki mwezi Julai yaliunda ukanda wa usafirishaji kupitia Black Sea kwa nafaka za Ukraine baada ya Kivu kupoteza ufikiaji wake wa nafaka ya kuuza nje wakati Rusia iliposhambulia Ukraine kupitia ardhi, anga na bahari. Na rais wa Rusia Vladimir Putin na mwenzake wa China Zi Jinping watakutana wiki ijayo katika mkutano huko Uzbekistan. Afisa mmoja wa Rusia amesema hii leo Jumatano viongozi hao wawili watakutana katika mkutano wa shirika la ushirikiano la Shanghai unaofanyika katika mji wa Samarkand nchini Uzbekistan. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine katika kipindi cha Kwa Undani, ukiungana naye Kennesi Bwire. Kwa heri kwa sasa. Kwa undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia siasa za Kenya kuhusu usimamizi wa bunge la taifa na la Senate, mirengo yote ya kisiasa ikiwa katika mikakati ya kushinda viti vyote vya spika. Sehemu ya pili, tunaangazia siasa za Burundi, Rais Evariste Ndayishimiye akiwa ametekeleza mabadiliko makubwa katika serikali yake kwa kumfuta waziri mkuu. Mimi naitwa Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Mirengo ya kisiasa nchini Kenya imo mbioni kutafuta uungwaji mkono, kutafuta kudhibiti uongozi wa bunge la taifa na la Senate. Nafasi hizo mbili hasa spika wa bunge la taifa ni muhimu sana kwa serikali ya Dr William Ruto, sawa na mrengo wa Azimio wake Raila la Odinga katika kudhibiti serikali mpya. Mrengo wa Azimio umemteua kiongozi wa chama cha Waipa ambaye pia alikuwa makamu wa rais wa Kenya, Kalonzo Musyoka kugombea nafasi ya spika wa Seneti, huku spika wa zamani Kenneth Marende akigombea spika wa bunge la taifa. Muungano wa Kenya Kwanza wake William Ruto umemteua seneta wa Bungoma Moses Wetangula kuwa spika wa bunge la taifa na aliyekuwa gavana wa Kilifi Amason Kingi kuwa spika wa Seneti. Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga wameongoza wabunge wa Azimio katika kikao cha kupanga mikakati namna ya kushinda viti hivyo viwili ambavyo uchaguzi wake utafanyika kesho Alhamisi katika kikao cha mabunge yote mawili baada ya wabunge kuapishwa. Danstan Omar, wakili wa kikatiba nchini Kenya, anaelezea umuhimu wa spika wa bunge la kitaifa kulingana na katiba ya Kenya. Spika atateuliwa baada ya wale wajumbe kuapishwa. Biashara ya ya pili itakuwa ni kuteua spika, naibu wa spika, na wale ambao ni vinara wa majority leadership na wale wa minority leadership katika nyumba zote mbili za na, bunge la taifa na bunge la seneti. Spika nguvu zake ama kazi zake ni muhimu, ni karibu majukumu kumi na matano. Moja, Iwapo Rais Mteule William ruto na na ule naibu wake Gashawa watakosa kutekeleza majukumu yake kwa sababu ya impeachment, kwa sababu ya kifo, kwa sababu ya kuresign ule watatu, kuchukua nafasi ya urais ni spika. Pili, miswada yote ambayo inakuja bunge lazima spika aidhinishe. Tatu, spika wa senate Iwapo ni mswada wa kumng'atua mamlakani rais mteule William Ruto ama Gashawa, ile ya impeachment, basi yule spika ndiye anayekubalia ule mswada. Nne, bajeti ya taifa lazima ikubaliwe, ipitie mikononi mwa spika iweze kujadiliwa na iweze kukubalika. Nne, tano wale watakaoteuliwa na Rais mteule William Ruto kuwa mawaziri, wale watakaokuwa maambasada ma, ma wa jum na, na kadhalika, na wale watakaokuwa na maofisi kubwa kubwa za serikali lazima majina yao yachukuliwe mikononi mwa spika, spika aweze kuyaweka mezani katika bunge yaweze kujadiliwa. Tano, yeye spika ndiye anayepeana nafasi za wabunge kuzungumza masuala ya kitaifa. Sita, saba, iwapo kutakuwa na mambo ambayo yanahitaji mareferandum basi lazima lile jambo lipite kwenye bunge, na maspika wanakuwa pale. Spika ni kiongozi wa mkono wa tatu wa, wa, wa serikali wa taifa la Kenya ambalo ni bunge. Rais anakuwa na executive, chief justice anashikilia nafasi za judiciary na bunge. Kwa hivyo jukumu la ule ambaye ni spika ni muhimu. Kumbuka rais mteule katika ile manifesto yake ya hasla, kuna mambo mengi ameyaleta, anataka kufanya. Hakuna jambo lolote litakalopitishwa kabla ya kwenda bunge kujadiliwa, kukubaliwa, fedha zikawekwa. Kwa hivyo ule spika ni kufa na kupona. Kama huna spika, serikali yako inaweza lemazwa na yale mambo yatakuwa katika bunge. Wagombea ishirini wamewasilisha maombi ya kuwa spika wa Seneti na wagombea ishirini na wawili kuwa spika wa bunge la Taifa. Je, ni nani ana sifa ya kuwa spika wa bunge la taifa la Kenya au Senate? Kuna vipengele vi, vitatu tu ambavyo sheria imeweka kumwezesha mtu kuuliza kura ya spika. Kwanza, lazima awe Mkenya. Pili, amehitimu miaka kumi na nane na juu. Tatu awe alikuwa amewacha kazi kabla ya miezi sita. Leo katika kes, katika eh, kes, eh, mahakama ya rufaa hili swala la kuwacha kazi kabla ya miezi sita lilikuwa linasikizwa na mahakama ya rufaa ya Kenya, imesema kwamba ni lazima awe amewacha kazi miezi sita kabla ya uteuzi. Kile kipengele cha shahada kilikuwa zamani, lakini mahakama ilitupilia mbali. Kwa hivyo ule mtu ambaye anataka atakuwa spika ni Mkenya, anaweza kuwa mfagiaji wa barabara ama mwoshaji jo, yeye anaweza kuwa wakili, anaweza kuwa profeshen yoyote, anaweza kuwa ni mwendeshaji bodaboda. Kulingana na kanuni za bunge la Kenya, mgombea wa nafasi ya spika katika bunge la taifa lazima apate theluthi mbili ya kura, ikiwa ni kura mia mbili thelathini na tatu kati ya mia tatu arobaini na tisa. Spika wa seneti lazima apate kura 45 kati ya 67. Iwapo hakuna mgombea anapata idadi hiyo, mshindi ataamuliwa kwa kupata idadi ya juu ya kura katika duru ya pili ya upigaji kura. Mshindi anakuwa katika nafasi ya tatu ya uongozi wa Kenya baada ya rais na naibu wake. Muungano wa Ruto unaongoza kwa idadi ya wabunge. Ruto pia amewashawishi wabunge huru na kutoka kwa baadhi ya vyama vilivyokuwa upande wa Odinga, lakini tayari wamehamia upande wa Ruto. Muungano wa Kenya kwanza una wabunge 163 unatarajiwa kuungwa mkono na wabunge huru kumi na wengine sita kutoka vyama vidogo vidogo vilivyohama kutoka kwa muungano wa Raila. Wabunge hao tayari wameahidi kuunga mkono utawala wa Ruto. Jumla, Ruto ana wabunge mia moja sabini na tisa. Lakini idadi hiyo haitoshi kupata spika moja kwa moja. Hii ina maana kwamba huenda duri ya pili ya uchaguzi ikafanyika ili kumpata spika. Danistan Omar anasema ni vigumu kutabiri siasa za Kenya hadi kipenga cha mwisho. Hivi leo Azimio wanakutana kuwarairai kuwa, na kuwasukumasukuma kuwa, kuwapaka ile poda na pia UDA na Kenya kwanza wanafanya hivyo ili wanapofika pale bungeni waweze kupiga kura katika misingi ya milengo. Lakini katiba haisemi kwamba wale wabunge wana uhuru kupiga kura kulingana na vile wanavyopenda. Hatujui sasa hivi watu watapiga kura pande zipi. Kura hupigwa kulingana na milengo ya kisiasa pia kura zinaweza pigwa katika milengo ya jinsia. Iwapo mlengo mmoja utapea mwanamke kile kiti, huenda wanawake wote wakaungana kumpigia kura. Kura zinaweza pigwa kulingana na ukabila. Iwapo mtu anateuliwa kuwa mgombeaji kiti wa spika kwa mfano, ule Wetangula kutoka upande ule wa Waluya, je, wale Waluya wako kwenye upande wa Azimio wataulizwa na jamii yao, Mbona nyinyi mlifukuza kiti kilichokuwa cha kabila letu? Kwa hivyo uende ukapata kwamba kwa sababu ya ukapi, ukabila watu wame, wamekataa kupiga kura kulingana na milengo ya kisiasa. pia kuna urafiki ule uhusiano huenda ukaz, ukaz, ukazidi zaidi ya unga wa chama. Kwa hivyo hatujui sasa hivi wataenda wapi, na ukumbuke kwamba kuna ile Kenya mambo ya kupitisha uh, rup, maruprupu. Lugha ya Kenya inasema hongo. Je, fedha zitatembea katika bunge? zikitembea basi huenda tukapata matokeo tofauti na yale yaliyomo pale, kulingana na makubaliano yaliyopelekea kuundwa kwa muungano wa Azimio wake Raila Odinga. Chama cha Wiper chake Kalonzo Musyoka kiliahidiwa nafasi ya naibu spika wa bunge la Taifa, huku nafasi ya spika wa Seneti ikitengewa mtu kutoka pwani ya Kenya au jamii ya wafugaji. Upande wa Ruto umeamua kutoa nafasi ya spika wa Seneti kutoka pwani ya Kenya. Muungano wa Odinga ulikuwa umemtangaza Kalonzo Musyoka kugombea nafasi ya spika, lakini sasa imebadilishwa na atagombea spika katika bunge la Senate, na badala yake nafasi ya spika wa bunge la Taifa imeachiwa aliyekuwa spika Kenneth Marende. Marende na Wetangula wanatoka jamii ya Luya Kenya. wanasema kwamba siasa, muda wa masaa mawili ni kitu muhimu kinachoweza kubadilisha mambo kweli kweli. Kwa sasa ule anayeonekana mbele hatujui. Kumbuka, kura zimetufunza. Raila Odinga alionekana kwenda mbele kabisa na asasi zote za kiserikali, kura zilipotangazwa, alilambishwa chini. Msema kweli ni mpigaji kura, ule mpigaji kura atakuwa kesho bungeni, wabunge katika senate, wabunge katika bunge mia tatu arobaini na tisa. Sasa hivi mbwembwe za Wetangula, mbwembwe za nani? Hatujui bichi na mbivu. Kalonzo Msioka alikuwa ashapewa nafasi katika mlengo wa Azimio ambao wakati ule ulikuwa kipaumbele. Sasa Azimio imedidimia. Kumbuka kura ni mambo ya kabila, nimekwambia. Iwapo Kenya Kwanza watamtoa mluya Wetangula, Azimio huenda pia wakamtoa Mluya hivi kwamba wale wajumbe wa Azimio Waluya wabaki kwenye eneo la Azimio, wale wabunge ambao ni wa upande wa, wa Kenya Kwanza wa Luya wabaki pande hivyo. Iwapo Wetangula atasimama peke yake kama Mluya, huenda Waluya wote wakampigia kura. Kalonzo wabunge wake eneo analotoka ni wachache kalonzo kama ni ukweli amejiondoa ama siyo njia ya kuwazubaisha kenya kwanza ameogopa kulambishwa chini ni aibu sana kumbuka kwamba kalonzo msioka ashaikuwa naibu wa spika wakati wa kanu ashaikuwa naibu wa rais ashaikuwa mgombea mwenza wa raila odinga mara mbili kwa hivyo je swali watu watamuuliza tena unakuja kurudi hata kiti kidogo kwa hivyo siasa ina siku zake. spika wa senate so na spika wa bunge nani, ambaye ana nguvu kumuliko mwingine yes? Spika wa bunge ndi ana nguvu zaidi kulika, kuliko spika wa senate. Iwapo rais na naibu wake wameondoka, nguvu za tatu ni za spika wa bunge, mtu wanne ni chief justice, spika wa senate ni nambari tano. Katika milengo ya kisiasa, shughuli ya wabunge kuapishwa na kuchagua spika itafanyika kesho Alhamisi kuanzia saa tatu asubuhi, saa za Afrika Mashariki, na kuanzisha rasmi kikao cha 13 cha bunge la taifa la Kenya. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili baada ya mapumziko mafupi. Hii ni Sauti Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC. Rais wa Burundi Jenerali Evariste Ndayishimiye amemfuta kazi waziri wake mkuu Alain Guillaume Bunyoni. Hatua hiyo imechukuliwa siku chache baada ya Ndayishimiye kunukuliwa na vyombo vya habari vya Burundi na Afrika Mashariki akisema kwamba kuna viongozi katika serikali yake walikuwa wanapanga kutatiza utawala wake lakini hawatafaulu kwa vyovyote vile. Amemteua Jenerali Gavais Ndrakobucha kuwa waziri mkuu. Gavais alikuwa waziri wa mambo ya ndani. Bunge limeidhinisha uteuzi wake kama waziri mkuu. Matukio ya hivi punde yanaleta kumbukumbu ya, kumbu kumbu ya siasa za Burundi mwaka elfu mbili kumi na tano ambapo kulikuwepo jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali ya Pierre Nkurunziza ambayo yalifeli. Nkurunzinza alikuwa safarini kuelekea Dar es Salaam kwa mkutano wa kikanda, jaribio la mapinduzi liliporipotiwa nchini mwake. Alisaidiwa na Tanzania pamoja na Uganda kurejea nyumbani. Jaribio hilo la mapinduzi lilisababisha makabiliano makali ya risasi na kupelekea vifo vya mamia ya watu wengi kutoroka nchini na kuishi kama wakimbizi. Watu elfu moja mia mbili walifariki na zaidi ya elfu arobaini na nne kutorokea nchi jirani kama wakimbizi. Akihutubia maafisa wa mahakama hivi karibuni mjini Gitega, Rais Ndayishimiye, ambaye alishiriki vita vya kijeshi vya Burundi na ambaye alikuwa rafiki mkubwa wa Nkurunzinza, alisema kwamba yeyote anayedhani kwamba anaweza kumwondoa madarakani jenerali wa kijeshi alikuwa anamaliza muda wake aliendelea kusema kwamba yeyote anayejaribu kuingia madarakani kwa nguvu anakaribishwa, lakini atashindwa. Abdul Nzeimana ni mchambuzi wa siasa za Burundi, yupo Brussels, Ubelgiji. Abdul, ni haya ambayo amefanya Rais Ndaheshimie ni moshi unaofukuta ndani ya serikali ya Ndaheshimie? Serikali ya Rais Ndaheshimie ilikuja Uh, wakati Burundi iko kwenye matatizo makubwa sana, naweza kusema matatizo ya kisiasa ambayo yalikuwa ya, ya kisiasa na, na ni ya kiuchumi sababu, eh, hali ile ya mtafaruku iliyotokea mwaka elfu mbili eh, na kumi na tano kutokana na mhula watatu ambao ulichukuliwa kimababe na marehemu rais Nkurunziza. Uh, ile hali ime- iliharibu ili, ili, ili sana, iliathiri eh, hali ya uchumi na ikakomaza au kudumisha mambo ya ulaji rushwa nchini eh, na ku, euh, naweza kusema uh, governance ambayo sio nzuri ndani eh, ya nchi, mambo mengi ambayo hayako kwenye usawa. Sasa eh, miaka miwili hii ya nyuma imeonekana kama hali imeendelea kuzorota mpaka pale rais akalazimika kuanza kuchukua mambo fulani fulani mwenyewe mikononi kama swala, siku za nyuma, swala la Uh, swala la mafuta ambalo lilionekana kuwa tete, swala la sukari limeonekana kuwa tete, eh, na maswala mengine mengi sana nchini Burundi kama swala la umeme na swala la maji yamekuwa ni maswala tete, na pesa, sarafu ya pesa au sarafu ya Burundi kuendelea kupoteza eh, kupoteza thamani eh, yake mbele ya sarafu oh, ya dola na sarafu zingine za kimataifa. Sasa hali hii eh, ilikuwa inatakiwa iweze kuchukuliwa mikononi na kufanyiwa kazi na yule ambaye ni angepashwa kuonekana akipambana na hali hii eh, moja kwa moja ni ni waziri mkuu, sababu waziri mkuu ndio kiongozi wa serikali. Lakini siku za nyuma wengi waliona kama waziri mkuu hajaonekana sana kuweza kushughulikia masuala hayo, na ndio imemfanya naweza kusema kuwa ndio imemfanya rais ndiye ndaheshimie kuweza E, kuchukua hali mikononi mwake na kuweza kuchukua hatua ambazo zinahitajika. Sasa leo e, naweza kusema kuwa e, mabadiliko haya e, ni sambamba na hali jumla hiyo ambayo nimeizungumza. Abdul, unapoangazia uongozi wa Ndayishimiye tangu alipoingia madarakani, kumekuwepo dalili zozote ama ishara za kutokuwa na mawasiliano mema na viongozi wengine serikalini kama huyu waziri wake mkuu anayeondoka? Zilikuweko oh, ya, zilikuweko habari wakati rais Ndayishimiye tu baada kuchukua, ya kuchukua utawala zilikuweko habari kuwa eh, hana mawasiliano mazuri na na waziri mkuu, walakini tuliwaona wakifanya kazi bega kwa bega mwaka wa kwanza mpaka huyu mwaka wa pili eh, hata kama nyuma eh, inaonekana kuwa Eh, kuweko mambo ya utendaji kazi ambayo hayakuboreka sana. Maana yake hali ile ambayo walichukua ndani yake utawala ilikuwa ni hali ambayo, uh, ilikuwa ya kutatanisha na ilitaka wawe bega kwa bega ili kuweza kupambana na matatizo yote yale ambayo yapo nchini Burundi. Leo naweza kusema kuwa, eh, ushirikiano wao unaonekana kuwa hauku haukuweza kukabiliana na na changamoto hizo. Waziri mkuu bila shaka ndiye anakuwa kiongozi wa serikali, shughuli zote za serikali. Anapomtimua uh, waziri wake mkuu na kumteua mwingine, anapomwondoa huyo waziri mkuu, unadhani kwamba kuna mabadiliko mengine katika serikali ya Ndayishimiye ambayo labda tunayatarajia hivi punde na kuonyesha eh, zinapokuwepo dalili za kutokuwa na imani na waziri wake mkuu? kutokuwepo dalili kwamba hawa watu wanaweza kutekeleza yale ambayo yalikuwa yanajaribu kutekelezwa wakati wa Pierre Nkurunziza kuniondoa madarakani, tunaweza tarajia msukosuko wote katika utawala wa Ndaishimie. Uh, rais Ndaishimie mwanzo alipochukua madarak, madaraka madaraka alionekana kuwa na kauli ambazo wengi wamezipenda. Kauli zake ni kupiga vita rushwa, kauli yake eh, ni kupambana na ubatilifu wa mali ya, ya umma. Kauli yake ni utendaji kazi mzuri, ili Burundi iweze kurudi kwenye eh, kwenye iweze kurudi kwenye njia ya maendeleo kama zilivyo nchi zingine za ukanda ule wa Afrika Mashariki na Kati eh, walakin, kauli haikufatwa na vitendo. Watu wamengoja vitendo hawajaviona eh, na kaonekana rais, baada ya siku zinavyokwenda mbele, anazidi kukasirika, anarudi anabata, anabata, anarudilia ile kauli yake kusema kuwa watu ambao wenye hawataki kazi ifanyike sawasawa la, atawashughulikia. Sasa naweza kusema kwa leo rais naheshimia anaweza kuwa yuko katika njia ya kuweza ku, uh, kuambatanisha kauli yake na vitendo. Sasa uh, uh, waziri mkuu huyu ambaye amekuja Bwana Gervendi la Kovucha anate- anategemewa au atat, atategemewa kuweza ku Uh, kufanyia kazi e, masuala yote hayo naweza kusema ambayo ni masuala ma, ma, ma, magumu sana uh, ili kuweza kuirudisha Burundi kwenye njia ya maendeleo. Abdul umetaja matatizo ambayo yanaikumba Burundi, matatizo ya kiuchumi haswa. Pia tunajua Burundi inakabiliwa na athari za vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mingi na ambavyo vilipelekea kuuawa kwa marais wake wawili. Ofisi ya waziri mkuu ilifutiliwa mbali nchini humo mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane lakini ikarudishwa mwaka elfu mbili ishirini kwa uteuzi wa Bunyoni. Bunyoni alikuwa mkuu wa polisi na waziri wa usalama wa Burundi. Aliweka, aliwekewa vikwazo vilevile na Marekani tangu mwaka elfu mbili kumi na tano kwa kushiriki katika vita dhidi ya raia baada ya ushindi wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza wa muhula watatu uliokumbwa na utata. Bunyoni hmm, amekuwa madarakani wakati anaangaziwa na nchi ambazo zina nguvu duniani kwamba si mtu ha, ni mtu hafai, mtu hastahili kuwa katika uongozi wa taifa. Kunatokea hali ya kutoaminiana katika taifa hili. Hii hali ya kutoaminiana inaletwa na nini, ambayo kinaweza mfanya ndaheshimie aketi na ashughulikie zile ahadi ambazo huo umezungumzia kwamba nataka Burundi isonge mbele hali ya kutoaminiana? Uh, naweza kusema kuwa iirik eh, ilidhihirika ili, ili ilidhihirika siku za nyuma, sababu uh, wakati uh, rais Ndayishimiye amemteua ame Bunyoni kuwa uh, waziri mkuu, wengi wali, waliona kuwa ni matatizo, sababu uh, kama ulivyozungumza, huyu uh, waziri mkuu aliyekuwa waziri mkuu leo alikuwa, uh, alikuwa na anaangaziwa na nchi kama unavyojua za magharibi e, na sio mwenyewe hata uyu, huyu ambaye kaja kumrudilia e, walakini e, kitu ambacho kilidhihirika kule Burundi, wengi waliona kuwa waziri mkuu ni mtu mwenye anaonekana kuwa na mapesa sana. Hilo linazungumzwa na wengi, wanamhusisha na mambo ambayo wanamhusisha na mambo ambayo kidogo naweza kusema mambo ya biashara, na huko akiwa serikalini. Sasa hili eh, lingeweza tu kuleta matatizo uh, hata kwa siku za mbele eh, ni sababu hiyo, ndio maana tuliona uh, kuna kuna vitu vingi ambavyo vilikosekana kule nchini Burundi. Haya masuala yote haya yatapata suluhu, na kama atapata suluhu, kesho Warundi wanaweza kufahamishwa kweli, mikono ya vigogo au vigogo ambao walikuwa nyuma katika kuiweka Burundi katika hali duni sana ya kiuchumi, leo watafahamika. Ni Abdul Nzeimana, mchambuzi wa siasa za Burundi, akiwa Brussels, Ubelgiji. Nasema asante sana Abdul. Asante sana ndugu mtangazaji. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Kipindi kimesimamiwa na Saida Hamdun kutoka Washington DC, Marekani na kutakia usiku mtulivu. Jina langu ni Kenneth Bwire.