Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Barabara kabisa, VOA Express hewani saa tatu na nusu Washington DC, sawa na saa kumi na nusu afrika Mashariki, saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Tayari tumeshajiandaa kukuletea mengi kabisa kusafiri nao msikilizaji wetu hapa studio. Jina langu mimi ni Patrick Nduimana. Mimi naitwa Idi Ligongo. Kwa moyo mkunjufu kabisa tunakualika e, na vidondoo tu ya yale ambayo tumekuandalia leo katika matangazo yetu ya VOA Express. Unajua kwamba e, wanawake wafanya biashara kule nchini Tanzania wameahidiwa mambo mazuri kwelikweli na rais wa taifa hilo, uh, Samia Suluhu Hassan, e, Patrick Nduwimana. Lakini ni, ni kongamano ambalo linafanyika kule lakini wanaweka msisitizo sana kuwawezesha wanawake na vijana, sababu wanasema ndio injini au uchumi au biashara katika Afrika naam. Vilevile tutaangalia soka la wanawake ambapo mashindano e, ama michuano ya Kosafa e, ya mataifa ya kusini mwa Afrika, na timu chache wa alikwa imekamilika hapo jana na kutoa mwangaza mwingine kabisa wa juu ya mwelekeo wa soka la wanawake kwa Afrika. Tutaangalia swala hili, na kama kawaida, barazani tutakuwa na mada mada. Yetu ya leo tumeuliza, je, maoni yako kuhusu kuolewa au kwa mtu aliyekuzidi sana aumri Wamejimwaga kweli, kweli. Tutafata maoni ya wasikilizaji wetu. Naam, basi tuanze moja kwa moja uh, matangazo yetu ya VOA Express na tunaanzia nchini Tanzania. Tunaanzia huko Tanzania, Dar es Salaam, ambapo rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amezitaka nchi za Afrika kuwekeza kwenye rasilimali watu hasa wanawake na vijana ili kunufaika na rasilimali zinazopatikana katika bara la Afrika. Amesema Afrika ikifanikiwa kuwa na watu wenye uwezo mkubwa, uchumi utakuwa na afrika uchumi utakuwa na Afrika, itakuwa na mchango mkubwa katika soko la dunia. Basi tusikilize alichozungumza tu, akisisitiza kuhusu umuhimu wa kuwawezesha wanawake na vijana. Kauli mbiu ya mkutano huu inasema wanawake na vijana ni injini ya biashara chini ya mkataba wa eneo huru la biashara la Afrika. Nawashukuru sana waliopendekeza kauli mbiu hii, kwani ni muhimu na mwafaka sana kwa wanawake na vijana wa Afrika. Kauli mbiu hii inafafanua kwa ufasaha kabisa jukumu kuu la wanawake kwenye uchumi wa Afrika kwa ujumla. Naam, kwa vile wanawake na vijana ndio wanaangaziwa zaidi katika kongamano hili, akisema lazima wawezeshwe, sababu ndio wanaweza kuendeleza biashara na uchumi Afrika. Kwenye laini ya simu tunaye mjasiriamali kutoka huko Tanzania, anaitwa Bifatma Madhruwi. Bifatma, nafikiri umemsikia rais Madhuru, yani unamsikia alivyozungumza Rais Samia, sijui unakubaliana naye? Naam, nakubaliana naye kwa sababu, kwa siku hizi mwamko mkubwa sana, wanawake wanajitahidi sana kujitoa katika shughuli mbalimbali, wanajitoa katika biashara kubwa, biashara ndogo, kulingana na uwezo wao wa kifedha. Wakiwezeshwa zaidi, basi tunajitahidi kwa hilo. Uh, katika vitendo mnawezeshwa kabisa nyie kama vile wafanyabiashara wanawake hapo Tanzania, eh? kwenye vitendo tunawezeshwa vizuri tu na tunamshukuru rais wetu kwamba anatupa kipaumbele sana, kama tulivyoona katika maonyesho hayo. Akina mama wengi sana wamejitokeza na kukuza masoko yetu. Kwa mfano kama hivyo, wajasiriamali wengi wako katika madini, ambayo biashara hizi zamani zilikuwa zimeshika sana na wanaume Kwahiyo wanawake pia wasiwezeshwa kama hivyo wanaweza. Kuna changamoto zozote ambazo unafikiri serikali ya rais Samia lazima izipatie, uh, uh, ufumbuzi katika kuendeleza biashara zenu huko? E, changamoto kubwa ni mfumko wa bei, bidhaa nyingi sana hasa kwa mfano kama wenye biashara ndogo kumaanzia kama kwenye wamemalishe wanalalamika sana kwenye mfumko wa bei, mfano mafuta ya kula akipanda bei basi wengi sana wanashinda, utakuta mtu anasema kuja kamba nisubiri bei labda ipoe ishuke, yani ndo aendeleze biashara yake. Unakuta pale katika familia, labda pengine yeye ndio kichwa, inakuwa ni mkwamo kwake. Kwa, kwa hiyo mfumko wa bei tunaomba sana serikali udhibiti. Na una wito wote wa kutoa kwa wafanyabiashara wanawake kama vile uo mjasiria mali? Wito uh, wangu ni kwamba tukikate tamaa wa wanawake wengi sana, hasa kwa nchi za Afrika. Tunakatisha tamaa sana yani, nata mtu labda akijitoa katika biashara, labda wengine wanamtania kwamba anaingia katika biashara zichafu, yani kuwezeshwa kwake kunakuwa yani ni kwa rushwa labda ya ngono. Yani tunaelekezwa katika mambo mengi ambayo niia mazuri kweli, lakini tusiape sana sana kipaumbele mambo haya, jitoe sana sisi wenyewe tujiamini, yani tunaweza. Basi ni kushukuru sana Bi Fatma kwa mchango wako. Haya, shukrani sana. Basi dogo mapumziko kidogo na kibao hiki, alafu baadaye tutakuja na mada nyingine. Haya, basi msikilizaji, ndiyo mambo yanavyokwenda ndani ya matangazo ya VOA Express. J Melody akiwa na Mario wanakuambia shuga. Eh, shuga, neno hili lina maana nyingi sana japokuwa kwa Kiingereza. Kwa Kiswahili cha haraka haraka ni sukari, lakini sasa inategemea <laughs> uh, ule muktadha mzima uh, uko vipi katika sentensi yenyewe inapozungumzwa neno sugar. Lakini hapo anaweza nikagesi tu na anachotaka kuzungumzia hapo sugar na ya mapenzi wakati mwingine yanakuwa machungu, yeah. Yeah. <laughs> Uh, yeah, tusonge nah, mbele Patrick and Wimana, uh, uh, kama unakumbuka uh, kulikuwa kuna mashindano yale ya Kosafa yaliokuwa yanafanyika kule E, kusini mwa Afrika yakikutanisha mataifa ya kusini mwa Afrika, ambapo timu za Tanzania na Uganda zilikuwa timu alikwa e, maanake hapa tukiingia kwenye siasa sasa itabidi tuwe mchanganuo huo mgumu kwelikweli, maanake Tanzania iko kwenye jumuia ya SADEK, vilevile iko jumuia ya Afrika Mashariki, lakini michuano hii inashirikisha timu za taifa e, za kusini mwa Afrika za wanawake. Sasa zimemalizika hapo na Zambia kuibuka kidedea kwa kuitwanga Afrika Kusini kwa jumla ya goli mbili e, kwa moja. Halikadhalika Zambia vilevile iliitwanga vile e, Tanzania bingwa mtetezi wa michuano iliyopita katika kipute kile cha nusu fainali na Tanzania imefanikiwa kushika nafasi ya tatu. Kwa hiyo nambari moja ni Zambia, nambari mbili Afrika Kusini, nambari tatu ni Tanzania. Sasa michuano hii imemalizika na mwangaza mkubwa ambao unaelezwa ni juu ya mwelekeo wa soka la wanawake. Je, hali ikoje sasa? Nimezungumza hapa na mwanahabari kutoka Azam Media eh, huyu si mwingine ni Timzo Kalugira na nikataka kufahamu kile ambacho anachokiona E, mwelekeo uko vipi wa soka kwa kulinganisha kosafa na e, Afrika ya mashariki yaani sekafa, michuano ambayo imemalizika vilevile kama wiki mbili zilizopita? Kwa ukanda wa Afrika mashariki na kati, kwa maana ya sekafa soka letu limepiga hatua sana, hasa kwa baadhi ya nchi ambazo zamani tulikuwa tunasema watu wanaweza wakamaliza ni soka, lakini ukasikia mtu kala goli ya ta kumi na nne, lakini yuko ni timu kama Jibuti, Somalia, e, watu kama South Sudan, utaona kwamba ni watu ambao walikuwa ni kama daraja, lakini kadri siku zinavyozokuwa, nasema kwanza kabisa ukanda wetu wa sekafa watu wa Sudani ya Kusini zaidi ni jana imemalizika fainali ya michuano ya kosafa e, mwaka jana tukitwaa ubingwa wa kosafa lakini tuliyemtoa katika hatua ya fainali kwa maana ya Zambia, ndo huyo unaona na yeye amejiuliza kwamba ni wapasa haitabidi kumidi naam. Sasa timu zo vilevile, hebu tupashe kile ambacho unachokiona ukilinganisha timu za wanawake na timu za wanaume maanake e, ukiangalia kwa haraka haraka unaona timu za wanawake zinafanya vizuri zaidi katika michuano mbalimbali, hizo timu za ukanda wa Afrika Mashariki ukilinganisha na wanaume. E, je, nini ambacho kipo unachoweza kulinganisha hivi sasa e, mshawasha ama ule hali ya watu kutaka kujua soka la wanawake? Je, imekuwa soka la wanaume kwa hivi sasa imekuwa ni kama tia maji tia maji, ukilinganisha na timu za wanawake. Na niseme kwamba imefika wakati hivi kwa hivi sasa, mataifa yetu haya kuwekeza sana kwenye soka la wanawake, kwa sababu kila siku wanazidi kupiga hatua, ukilinganisha na upande wa wanaume. Kama kile ambacho wanaume wanakipata, asilimia zile zote ambazo wanazipata kwa ajili ya maandalizi ya timu za taifa ama kwenye vilabu, kwa upande wa wanawake, kama hata nusu yake wanaweza kuiwekeza kwenye soka la wanawake, kwa vyovyote vile, ala ni timu za taifa ama ni virabu, naamini kwamba kwenye soka la wanawake litaweza kuleta manufaa makubwa sana katika haya mataifa ambayo umeauliza, kwa maana hizi kanda, kuliko upande wa wanaume um eh, yako nyuma mpaka hivi sasa. Unaona watu wanakuuliza, hii mechi mtaonyesha, labda ni mechi za virabu kwa wanawake au ni timu za taifa. Unaona watu wana shauku ya kutaka kuangalia hizi mechi, tofauti na zamani ilivyokuwa, hata mtu ukimwambia hajui kitu chochote kuna, kama kuna maendeleo ya kuna timu hata za wanawake zanacheza. Naam. Basi huyo ni Timzo Kalugira kutoka eh, Azam Media eh, Azam FM uh, Azam TV moja mbili tatu uh, na kuendelea akieleza uh, namna soka la wanawake linavyozidi kusonga mbele katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini vilevile vile pia kusini mwa Afrika, michuano hiyo ya KOSAFA na SEKAFA ambayo imemalizika eh, siku si nyingi ambazo zimepita. Unasikiliza VOA Express na hivi sasa, moja kwa moja tuelekea katika habari za dunia. Mfalme wa Uingereza Charles ameongea na wabunge wote wa Uingereza leo hii kwa mara ya kwanza. Kama kiongozi wa ufalme, alitoa hotuba yake katika ukumbi wa Westminster ulipo jijini London, mbele ya umma watu elfu moja ikijumuisha wabunge na wageni wao baada ya wabunge kutoa salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mama yake aliyekuwa malkia wa Uingereza Elizabeth wa Pili, mfalme Charles na mkewe Kamia, malkia wa consort, wanasafiri kwenda Edinburg leo i ambapo mfalme atajiunga na ndugu zake kuendelea na shughuli nyingine za mazishi, ambapo jeneza lenye mwili wa mama yake itapelekwa kwenye kasri ya Holyrood House, makazi maalum ya ufalme wa Uingereza. Raisi wa China Xi Jinping ataondoka China kwa mara ya kwanza katika kipindi cha zaidi ya miaka miwili kwa safari ya Asia ya kati ambako atakutana na rais wa Russia Vladimir Putin ikiwa ni mwezi mmoja kabla ya kusimika nafasi yake kama kiongozi wa China mwenye nguvu zaidi toka enzi za Mao Zedong. Ziara hiyo ya kwanza toka kuanza kwa janga la COVID-19 inaonyesha kuwa na imani kwa nafasi yake ambayo inaelekea muhula wa tatu madarakani na jukumu lake kama kiongozi wa dunia ambapo kwa sasa kuna msuguano mkubwa kwa mataifa yenye nguvu duniani. Pakistani inakabiliwa na upungufu wa chakula baada ya kutokea mafuriko mabaya yaliyoiacha nchi hiyo ikiharibiwa na mfumo wa umwagiliaji wa kilimo. Waziri mkuu amemwambia rais wa Uturuki kwa njia ya simu, wakati serikali ikiongeza juhudi leo hii kusambaza chakula, mahema na vitu vingine. Shahab Sharif alizungumza na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan nyakati za usiku kwa ajili ya kuishukuru Uturuki kwa kupeleka chakula, mahema na dawa kwa ndege, kwa ndege 12 za kijeshi treni nne na malori ya chama cha Mwezi Mwekundu cha Uturuki. Iran Jumatatu imeelezea utayari wa kutoa ushirikiano na uangalizi wa nyuklia wa Umoja wa Mataifa, IAEA, ikisema licha ya taifa hilo kuwa na majukumu, lakini pia ina haki zake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Nasa Kanani amewaambia wanahabari kwamba Iran inatarajia hatua za msingi kutoka shirika la kimataifa la nguvu ya atomic na bodi yake ya utawala. Shirika hilo linaanza mikutano yake Jumatatu katika masuala mapana ya nyuklia ya kidunia ikijumuisha wasiwasi kuhusu programu ya Iran. IAEA imeishindikiza Iran kutoa taarifa za ukweli kuhusu uwepo wa chembechembe za uranium zilizotengenezwa Unaendelea kusafiri na matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Kama ulivyosikia, kiashiria hicho ni kwamba sasa tunaingia kwenye ile mada ya barazani, na barazani leo tuliuliza, je, nini maoni yako kuhusu kuolewa au kuoa mtu aliyekuzidi sana kwa umri? Mjadala huu kabisa, nimeangalia pale kwenye Facebook. Mm -hmm. watu wametoa maoni kabisa mseto, kitabu cha maoni pale wametiririka wa kabisa. <laughs> <laughs> Na kwenye laini ya simu tayari tunaye e, msikilizaji. Msikilizaji karibu katika a, mada yetu ya barazani. Jitambulishe na utupe maoni yako basi kuhusu mada yetu ya leo. Alo nam Msikilizaji wetu tunaona bado anajipanga panga, ama e, simu ameiweka pembeni kidogo. Basi wakati tunaendelea kuwasiliana naye, kumwambia bwana amka, bwana bwana, tunakuhitaji. Ngoja tusome e, ujumbe ambao umetufikia hapa, kutokana na hili e, swali ambayo tumeuliza la barazani. Malume Gershomu Mwene Bantu anasema kuwa mwanamke aliyekushinda umri ni kama kununua gazeti jioni, litakuwa limeisha somwa na wengi. Uh, kabla ya kuendelea uh, na maoni ya Facebook au sijui turudi kwa msikilizaji tena. Halo, halo, basi uh, tunakuomba ujitambulishe na utoe mchango wako kwa haraka haraka. Mi naitwa Faipopo Faipopo, eh, mi bwana, mchango wangu mm -hmm. Mi naishi bwana, vijana wengi sasa hivi wamekuwa limbukeni sana, limbukeni lembukeni wa mapenzi, kwa sababu vijana wengi sasa hivi wanaona dili kubwa ni, ni kuoa mwanamke aliyomzidi umri, na ukimuuliza anakwambia yeye kikubwa anapenda kulelewa, kulelewa kama mtoto, kama mtoto yani yeye yeah, anakwambia mii napenda mwanamke aliyonizidi umri, anilelee kama mtoto mm -hmm. E, yani mi nawaona kwa kikubwa sana. Ni, ni ni uvivu wa maisha unavyoona, we ni uvivu wa maisha eh, uvivu wa maisha kwa sababu kijana, vijana wenzangu kama mimi hapa na umri wa miaka ishirini na saba siwezi kun, kutafuta mwanamke mwenye umri wa miaka thelathini na tano arobaini. Haya basi. Sawa yeah. sawa sawa, ndugu, tunashukuru kwa maoni yako. Namsikia jamaa, yeye sio hata tofauti ya umri mkubwa, yeye anasema tofauti ya miaka mitano, sita, saba yeah. Tayari anaona kama hawezi kumwoa mwanamke ajanasa huyu jamaa. Aya basi, tuendelee na maoni ya usikilizaji kwenye Facebook. Namwona huyu Thomas Njuari kutoka Mwanza, Tanzania, anasema mwanaume mzee kuoa binti mdogo ni swala la kawaida kabisa na ni swala ambalo limezoeleka, ila kwa kijana kuoa mwanamke anayemzidi umri, lazima huyo mwanamke awe vizuri kiuchumi kuliko huyo mume wake kwa namna nyingi. Ni kwamba ukiona mwanamume ameoa mke ambaye anamzidi umri, tafsiri yake ni kuwa mume kafuata hela, sio mapenzi. Haya basi, huyu hapa si mwingine ni uh, Daniel B Male anasema kwamba sio mbaya watu watakaoana, eh, mojawapo wakimzidi mwenzake kwa umri, hata kama ni miaka mingapi, bora wanapendana ili maisha yaende kama inavyotakiwa. Huyu Daniel Mongi anasema kutofautiana yeah, miaka si jambo baya, ila ni miaka mingapi unaweza ukaoa kwa huyu mwamba alivyotisha hapa? <laughs> <laughs> mtu pesa Mwanambuki anasema eh, kwamba watu kuoana wakiwa wameziana umri sio mbaya sana kama wamependana. Kikubwa ni amani ndani ya ndoa. Basi tuwashukuru wasikilizaji wetu wote waliochangia wa kwenye mada yetu ya leo. Moja kwa moja tuende kwenye muziki. Kibao cha muziki leo tunaungana na hawa, si wengine basi. Hii huyu ni sauti yake Nandi akiwa na lile kundi la Sauti Sol Basi unaambiwa kiza kinene sauti sol, wakiwa na nandi nase. Hivi sasa ni mama huyo wa binti <laughs> na amekwambia na, na, kwamba kamwe hamtomwona mtoto wake kwenye mitandao ya kijamii, sababu umaarufu ni wa kwake na babake mtoto, lakini sio umaarufu wa mtoto. Kwa hiyo mtulie, msisubiri kuona akiandaliwa zile Instagram anajua, watu maarufu wana tabia, wakishazaa tu mtoto wanatengeneza Instagram account na yule mtoto anakuwa maarufu kweli kweli. Lakini minaungana mm -hmm, naye naungana naye kabisa, na basi na, moja kwa moja tuende kwenye maswala ya lifestyle au mm -hmm, mtindo wa maisha mm -hmm. Eh, kuna watu wana uh, matatizo ya kupata ajira mm -hmm. uh, hasa unapokuwa hukwenda shule hukusoma, mm -hmm. hujui kusoma wala kuandika mm -hmm. inakuwa ni tatizo zaidi. Kubwa tayari umeshasoma lakini hupati ajira. Sasa fikiria kwamba hujasoma wala hujui kusoma na kuandika. Basi lifestyle la au mtindo wa maisha. Salma Muhamed ameongea na mhusika huko Mombasa Nilienda tu darasa la kwanza, sikumaliza tata mbili k nika, nikaachana na kusoma. Wasasi wangu walikuwa washazeeka, maake mi ndo kijana wa mwisho, kupiga vibarua vya hapa na pale. Leo tumepata, kesho tumekosa, ndo maisha yanasonga mbele. Tukatoka kijijini, nimeingia mjini. Hali ya mjini pia ninaiona ngumu kama vile nilivyoiona ngumu hali ya kijijini tunapata shida sana sisi watu ambao hatukupata elimu, maanake hata ukienda kwa ofisi yoyote mpaka uitishwe makaratasi. Hatuwezi kupata hata kama ni kibarua, vibarua tu vya kufagia utaweza enda mahali uketishwa hata karatasi la darasa na nane ikawa ni matatizo hauna. Umeenda na wenzako, ukaona wenzako wanapata ile kibarua, wewe unarudi kubangaisa tu mitaani, mara uko pale, mara uko hapa. Sasa inakuwa hali inazidi kuwa ngumu. Serikali tafadhali, mtuangalie sisi watu ambao hatukupata elimu, na siko, hatukupata elimu kwa kupenda kwetu, ni hali ya kimaisha. Pia mtuangalie, msiweke sana kuwa lazima huo nsoma ndo upate kibarua. Hata kama ni kufagia barabara, sisi si wavivu, tutafanya maanake, hali inakuwa ngumu sana, tunaumia sana saa hii, kulingana na hii maisha vile alivo, tunapambana kazi za mikono, lakini wasio wanachukua wale watu waliosoma tu peke yao, na hao ambao hawakusoma mahitaji yao watafanya vipi? Kama kupata kibarua chochote tu kwa serikali, hata cha kufagia barabara, mpaka huo nsoma wanga ninasikitika sana ni hasa nikiona mwenzangu ambaye alisoma pia, mimi nnaona wifu na tamani tu niwe kama yule mwenzangu ligongo. Kimsikia kijana anavyozungumza, ni kama vile amekata tamaa, lakini mi nafikiri kuna uwezekano anaweza akapata vibarua, sababu hata kwamba hakupata elimu kwa sababu ambazo, uh, uh, ni tofauti. Mi ninafikiri anaweza kupata vibarua vibarua, hata kwenda kwenye ma, masomo ya kujifunza ufundi mhm, mm, sababu ufundi, sidhani si kwamba yanahitaji elimu ya juu sana, sababu ni kazi ya mikono mikono tu. Naam. Kwa hiyo ndio mambo jinsi yalivyo hayo. E, tukiendelea kuangazia e, na kwa namna gani hali ya mitindo ya maisha, vile vile mambo ya kutafuta ajira inavyokuwa. Maanake nimemsikiliza huyu kijana kwa kweli, da amenipandisha hisia kwa kweli. Aya tusonge mbele basi, msikilizaji wa matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja tuelekee katika yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii eh, yapi ambayo umeona uh, Patrick Ndwimana, au minianze tu mimi nina habari ambayo inasikitisha kabisa, sababu ni yale matatizo yanayowakumba uh, wanawake na wasichana wanakwenda kutafuta ajira huko mashariki ya kati, hasa katika nchi za hasa huko Saudi Arabia. Kuna habari imeandikwa na Nation hapo, inasema kwamba familia ya uh, msichana anaitwa Kieni huko kaunti ya Nyeri, wanatatizika kabisa kuweza kurejesha mwili wa msichana huyo, binti mwenye umri wa miaka ishirini na mitano ambaye wanasema alifariki katika mazingira ya kutatanisha huko Saudi Arabia mwezi mmoja uliopita. Eh, anaitwa huyu Pauline Murugi wa Chira kutoka kijiji cha Watuka, alifariki miezi mitatu tu baada ya kuwasili huko Saudi Arabia. Familia yake ilipata taarifa ya kifo chake kupitia kwa rafiki yake ambaye amesema kwamba uh, bado na yeye amekwama huko. Basi familia anajitahidi kukusanyisha eh, ya pesa huku na kule, lakini kwa masikitiko ni kwamba wanasema uh, familia yake tayari imesha uh, kusanya karibu wanasema ni shilingi chache tu, shilingi za Kenya chache, wanasema few hundred shillings. Kwa mm hiyo -hmm. Uh, nafikiri kuna uh, kazi kubwa ya kuweza kusaidia familia hii hiyo, waweze kurejesha mwili wa mtoto wao kutoka huko Saudi Arabia. Naam, haya basi ndiyo mambo hayo, lakini tukisonga mbele mimi ambayo nimeyaona eh, naelekea moja kwa moja mpaka kwenye jiji la Barcelona na jiji la Barcelona tunamwangazia huyu winga machachari wa timu ya Barcelona Osmani Dembele, ambaye hivi sasa anagonga vichwa vya habari kweli kwenye mitandao ya kijamii. Ikumbukwe kwamba winga huyu alinunuliwa na timu ya Barcelona akitokea ile timu ya Ujerumani eh, ya Borussia Dortmund kwa ada nono kabisa ya zaidi ya milioni eh, mia moja paundi za Uingereza na kile ambacho kimesababisha watu kutafakari namna ambavyo kiwango chake kimeongezeka kwa mchezaji huyu, ikumbuke, alivyosajiliwa tu alipata ukosolewaji mkubwa kwa kuumia mara kwa mara. Sasa hivi anatajwa kuwa ni moja kati ya wachezaji hatari kabisa, si, si tu kwenye ligi ya La Liga, lakini ulimwenguni, na hasa kuelekea kombe la dunia, ambapo mpaka imefikia tu wanasema, je, yeye na Kylian Mbappe yupi bora e, hivi sasa? Kwa hiyo ni habari ambayo inavuma, kwa hiyo mjadala umekuwa mkubwa kweli Wafaransa wanasema wana matumaini makubwa zaidi na Osmani Dembele pengine kuliko hata Kilian Mbape, kutokana na namna ambavyo amekuwa akionyesha tabia yake siku za hivi karibuni. Basi tutaangalia nani ambaye atakuwa bora zaidi kuliko mwingine mm -hmm. nafikiri moja kwa moja tuende kwenye swali la leo. Tuliuliza, je, unadhani ni mchango gani hayati Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza ametoa kwa Afrika Mashariki? Eh, Prince Alpha ye anasema yeye amesikia na amemwona kwenye picha akiwa kalala, kiukweli hadhani kama kuna kitu aliipatia Afrika, labda awaulize wanasiasa au na viongozi wa vyama tawala wa Afrika, hawakosi cha kumsifia maana, marehemu wa kifa asemwe vibaya. Ni hayo tu ambayo tunayo e, katika swali letu la leo, leo tunakamilisha matangazo haya upande wa pili. Aida Isa e, Sande Shomari alisimamia matangazo haya. Mimi naitwa Diligongo, mwenzangu Patrick Ndwimana na Shukran Pokonasi. kwa kuwa nasi di