Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumaa, Septemba 16 mwaka 2022. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni BMJ Muridhi. Karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya asubuhi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Voice of Africa Korogwe, redio RFM Kisangani DRC, TKFM Tanga, Mitume Redio na Sayari Redio Eldoret Kenya bila kusahau UBC Uganda, vilevile tuko kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, wakazi wa Kivu Kaskazini huko DRC waliotoroka makwao wanatishia kurejea makwao licha ya ukosefu wa usalama, wakidai serikali imeshindwa kukabiliana na waasi. Baadhi wanasema. Hali ikoje kwenye makambi ya wakimbizi? Magonjwa, dawa haipatikane mzuri, watu huko wanakufakufa umu juu ya dawa kukwaa. Kidogo hatupate dawa tena ya muhimu, tunapata ginsi tunaweza rudia kumanyumba zetu tunaikala Sabire, tulikuwa tena na. Katika habari nyingine kiongozi wa upinzani wa Chad aliyekuwa amezuiliwa nchini Misri aachiliwa huru na Rais Fattah Al-Sisi, akitarajiwa kurejea nyumbani mwishoni mwa juma. Hivyo ni vidokezo tu vya habari na taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridi. Janga la COVID-19 bado ni tishio katika bara la Afrika kutokana na viwango vya chini vya chanjo. Kaimu mkurugenzi wa kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa wa Afrika CDC alisema Alhamisi, virusi bado vinazunguka na kwa sababu ya viwango vya chini vya chanjo, ugonjwa huo bado uko nasi hapa barani. Ahmed Ogwel Ouma aliambia mkutano na waandishi wa habari. Alikuwa akijibu swali kuhusu iwapo alikubaliana na maoni ya mkuu wa Shirika la Afya Duniani, Tedros Adhanom Ghebreyesus, kwamba mwisho wa janga la Covid-19 sasa unakaribia. Ouma alisema zaidi ya asilimia 22 ya watu wa Afrika wamechanjwa kikamilifu dhidi ya Covid na kwamba shirika hilo litaendelea kushinikiza kuongezeka kwa idadi hiyo. Mwanzoni mwa janga la korona, nchi za Kiafrika zilitatizika kupata vifaa na chanjo ya COVID huku mataifa tajiri yakihodhi dozi, na hivi karibuni kusitasita na changamoto za kimikakati zimeifanya vigumu kwa baadhi ya watu kupata chanjo. Jeshi la taifa la Somalia SNA likisaidiwa na wanamgambo wa ndani siku ya Alhamisi liliwaua wanamgambo 18 wa Al-Shabab na kujeruhi wengine ambao idadi yao haijajulikana, katika operesheni iliyofanyika katika eneo la kati mwa nchi la Hiran, maafisa wa kijeshi walisema. Akizungumza na shirika la habari la serikali SONA, mkuu wa jeshi la Somalia Jenerali Odawa Yusufu Rage alisema operesheni hiyo iliendeshwa katika eneo la Buk Akbale lililo takriban kilomita 90 kusini mwa Beledweyne ulio mji mkuu wa jimbo la Heran, Somalia ya kati. Wanamgambo walijaribu kukabiliana na jeshi, lakini vikosi vyetu maalum vilifanikiwa kuwaua kumi na nane na kujeruhi wengine, Rage alikiambia kituo cha redio kinachomilikiwa na serikali. Maafisa wengine wa serikali ambao hawakutaka majina yao kutajwa walisema lilikuwa ni shambulio la kushtukiza ambalo lililenga moja ya kambi kuu za operesheni za Al-Shabab katika eneo hilo. Na kiongozi wa uasi kutoka Chad aliyezuiliwa nchini Misri ameachiliwa huru kutoka jela na Rais Abdel Fattah al-Sisi, kulingana na ripoti ya Alhamisi kutoka kwa ndugu yake pamoja na serikali ya Chad. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Tom Dimi, ambaye ni pacha wa kiongozi wa chama cha Union of Resistance Forces ufr Timan dimi aliachiliwa Jumanne baada ya kuzuiliwa kwa miezi kadhaa nchini Misri. Ndugu yake ameambia AFP kwamba Edimi anatarajiwa nchini Chad kufikia mwishoni mwa wiki. Ndugu hao wawili ni wapwa wa aliyekuwa rais wa Chad, marehemu Idris Deby Itno, wakati wakiwa watu mashuhuri kwenye utawala wake katika miaka ya tisaini. Tom Edimi alikuwa mkuu wa baraza la mawaziri mwaka 1991 wakati pia akiwa mratibu wa baadhi ya shughuli za mafuta kwenye taifa hilo la Afrika ya Kati. Mwaka elfu mbili yeye na tano, ndugu yake walianzisha upinzani dhidi ya utawala wa Deby kwa nia ya kumuondoa madarakani. Wakati mmoja walipewa hukumu ya kifo licha ya wali kuwa walikuwa wametoroka nchini. Kuachiliwa kwao ni mojawapo ya masharti ya kushiriki kwenye mjadala wa kitaifa ulioitishwa na utawala wa kijeshi chini ya Mahamat Idriss Deby, mwana wa kiume wa Idriss Deby, aliyeuawa mwaka wa 2021 wakati akiongoza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi. Mjadala huo unashirikisha asasi za kiraia, vyama vya upinzani, vyama vya wafanyakazi pamoja na viongozi wa kijeshi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisema jana Alhamisi kwamba anaelewa kuwa China ina wasiwasi na maswali mengi kuhusu vita vya Mosco nchini Ukrain. Putin alisema hayo alipofanya mazungumzo na kiongozi wa China Xi Jinping nchini Uzbekistan. China hadharani imechukua msimamo wa kutoegemea upande wowote kuhusiana na uvamizi huo wa Russia ambao umeendelea kwa miezi saba sasa, hata ingawa Rais Xi alisema kwamba moja ya kanuni kuu za sera ya nchi ya Beijing ni kwamba nchi zinapaswa kuheshimu mipaka ya mataifa mengine. Katika kauli iliyopeperushwa kupitia televisheni mwanzoni mwa mazungumzo yao huko Smakland, Putin aliambia Shi, tunathamini sana msimamo wa usawa wa marafiki zetu wa China kuhusu mzozo wa Ukraine. Tunaelewa maswali na wasiwasi wako juu ya suala hili, na wakati wa mkutano wa leo, bila shaka, tutafafanua haya yote kwa undani. Matamshi ya Putin yalikuja wakati a Ukraini katika siku za karibuni imefanikiwa kutoa tena maeneo makubwa kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambayo Rasia ilikuwa imeteka katika wiki za kwanza za vita. Putin alikemea kile alichokiita ulimwengu unaotawaliwa na Marekani na akasema kwamba anaona Rasia na China zikishirikiana dhidi yake. Raisi wa Angola Joao Lorenzo jana Alhamisi aliahidi kuunda nafasi za kazi kwa vijana wa nchi hiyo ambao haki zao zimekandamizwa, ambapo wengi wao hawana ajira, alipokuwa akiapishwa baada ya uchaguzi aliyokiri kwamba ulipingwa vikali na upinzani. Mahakama ya Katiba ya Angola ilitupilia mbali malalamiko ya UNITA kilichoshindwa katika uchaguzi wa Agosti 24 mwaka huu. UNITA, kundi la zamani la waasi ambalo lilipigana na chama tawala cha MPLA kwa takriban miongo mitatu, lilipata kura zake nyingi kutoka kwa vijana wanaohisi kwamba wametengwa na utajiri wa mafuta nchini humo. Wachambuzi wanahofia hasira zao zinaweza kugeuka na kuwa ghasia iwapo wataitikia wito wa UNITA wa maandamano kuanzia Septemba 24. Usalama ulikuwa umeimarishwa si haba katika mji mkuu wa Angola Luanda jana Alhamisi, na UNITA ambayo viongozi wake hawakuhudhuria hafla hiyo, ilishutumu kuwepo kwa maafisa wengi wa polisi kama juhudi za kukabiliana na uwezekano wa maandamano. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Mjumbe maalum wa Marekani anayeshughulikia maswala ya hali ya hewa John Kerry ameahidi kuunga mkono juhudi za Afrika kukabiliana na adhari za mabadiliko ya hali ya hewa wakati akihutubia mkutano wa mazingira mjini Dakar, Senegal, Alhamisi. Mkutano huo ukiwa wa mawaziri wa Afrika na unawaleta pamoja zaidi ya mawaziri 50 kutoka kote barani humo kuratibu mapambano dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Anika Hamasglag anaripoti kutoka katika mkutano huo katika mji wa Senegal, na Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Katika hotuba yake ya takriban dakika ishirini, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani kuhusu hali ya hewa Kerry alisisitiza umuhimu wa ushirikiano katika vita dhidi ya mzozo wa hali ya hewa. Anasema sekta binafsi, mashirika ya kiraia, serikali na vikundi vya wakazi wazawa, lazima viungane. Keri alibainisha athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika inikanda, ambayo ni kanda ambayo nchi 17 kati ya ishirini zinazokabiliwa na athari kubwa zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa. Pia alisisitiza juu ya tofauti kati ya mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea. Nchi ishirini ikiwa pamoja na Marekani zinahusika na asilimia themanini ya uzalishaji wa hewa chafu duniani ikilinganishwa na nchi 48 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ambazo zinazalisha asilimia 0.55 ya gesi chafu. Na je, hakuna tofauti katika hilo? Ndiyo, ipo. Je, kuna ukosefu wa haki uliojengwa ndani ya hilo? Ndiyo, ipo. Mazingira ya dunia haipimi ni wapi uzalishaji wa hewa chafu unatoka. Hakuna jina la nchi moja au nyingine kuhusu jambo hilo na ni muhimu kwa sisi sote sasa kujumuika ili kujua jinsi tutakavyolipia hilo na kulishughulikia. Keri anasema Marekani imejitolea kusaidia zaidi ya watu nusu bilioni katika nchi zinazoendelea kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa mwongo huu kupitia mpango inayoboresha uwezo wa kuhifadhi maji na kilimo na miundombinu inayostahili hali ya hewa. Mkutano huo unafanyika kufuatia mafuriko makubwa na ukame katika bara zima ambayo imezidisha uhaba wa chakula, kuharibu miundombinu muhimu, na kugharimu uchumi dhaifu mabilioni ya dola. Collins Nzovu ni waziri wa uchumi na mazingira nchini Zambia, alisema amefurahi kuwa Amerika imerudi tena katika kupambana na shida ya hali ya hewa baada ya miaka minne, uongozi wa Amerika unahitajika katika wakati huu muhimu. Nadhani tunataka kuhimiza Amerika kujiunga tena na kujiunga kwa njia kubwa. Ukweli kwamba John Kerry amekuwa akizunguka dunia nzima akihubiri kwa kila mtu kuhusu adhari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa na kukusanya pamoja wafadhili, hasa kwa ajili ya mataifa ya Afrika na hasa kwa nchi yangu ya Zambia nadhani ni jambo la kupongezwa Keri yupo katika ziara ya mataifa mawili ya afrika ya magharibi. Alianza ziara yake Jumatatu nchini Nigeria, ambako alikutana na maafisa wakuu wa serikali akiwemo Rais Muhammadu Buhari na kuahidi kuunga mkono juhudi za nchi hiyo kuelekea kwenye nishati safi. Leila Benali ni waziri wa nishati na maendeleo endelevu wa Moroko na rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la Mazingira, alisema alishukuru kwamba ametambua mzigo usio haki unaobebeshwa nchi za Afrika linapokuja swala la athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema matrilioni ya dola yanahitajika kusaidia nchi kukabiliana, kutoweka kwa viumbe hai, ukame na athari zingine za mzozo wa hali ya hewa. Kerry anasema Marekani itatangaza ahadi zaidi katika mkutano wa hali ya hewa nchini Misri mwezi Novemba. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden amesema kwamba vyama vya wafanyakazi wa huduma ya reli na waajiri wao vimefikia makubaliano ya muda kuhusu malipo bora na kuboresha hali ya mazingira ya kazi kwa ajili ya kuepusha mgomo wa huduma za reli nchini kote. Huu ni ushindi kwa maelfu ya wafanyakazi wa reli wa ambao wamefanya kazi kwa bidii katika kipindi cha janga la COVID-19, kuhakikishia familia za Marekani na jamii zake kwamba wanapata mizigo yao, kitu kilichofanya sisi kuendelea na maisha wakati wa miaka hii migumu, Biden alisema. Waziri wa kazi Marty Walsh alituma ujumbe kupitia mtandao wa Twitter kwamba makubaliano hayo yamefikiwa baada ya saa 20 za mazungumzo kati ya kampuni za reli na vyama vya wafanyakazi. Vyama vya wafanyakazi vimekuwa vikidai nyongeza ya mshahara na mazingira bora ya kazi, pamoja na mabadiliko ya sera za kikazi, ambapo wafanyakazi wanasema kwamba zinaifanya vigumu kwao kuchukua likizo kwa ajili ya kumwona daktari. Wanachama wa vyama vya wafanyakazi lazima waidhinishe makubaliano hayo ya muda. Biden ameyaita makubaliano hayo kwamba ni ushindi muhimu kwa uchumi na watu wa Marekani. Ripoti za uwezekano wa mgomo huo zilizua hofu ya kuzorota kwa usafirishaji wa mizigo muhimu nchini kote, na bunge la Marekani linaendelea na mpango unaoungwa mkono na pande zote mbili za kisiasa wa kuimarisha uhusiano wa kibiashara na ulinzi na Taiwan, huku kisiwa hicho kinachojitawala kikikabiliwa na vitisho vipya kutoka kwa China. Kamati ya Seneti ya Marekani ya mahusiano ya kigeni iliidhinisha sheria ya sera ya Taiwan juzi Jumatano, ikifungua njia ya dola bilioni 6.5 katika ufadhili ulioimarishwa wa usalama kwa miaka mitano, ili kupigiwa kura kamili katika baraza la Seneti. Hatua hiyo pia itatambua Taiwan kuwa mshirika mkuu wa Marekani asiye mwanachama wa NATO. Lengo kuu la mswada huu daima limekuwa katika kuzuia na kuimarisha uwezo wa Taiwan. Mswada tunaoidhinisha hii leo utaweka wazi kuwa Marekani haitafuti vita au kuongezeka kwa mvutano na Beijing, alisema mwenyekiti wa kamati ya Senate baada ya kamati kuidhinisha mswada huo. Mwanachama mwenye cheo kikubwa katika Senate Jim Rich alisema mswada huo utaharakisha mageuzi ya kijeshi ya Taiwan na kupanua mafunzo kwa jeshi la kisiwa hicho. Rais Joe Biden aliidhinisha mauzo ya silaha za dola bilioni 1.1 kwa Taiwan mapema mwezi huu, hatua ambayo ililaaniwa kwa haraka na China. ni kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Moja kwa moja hadi Rutshuru, Kivu Kaskazini, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tunaarifiwa kwamba wakazi waliokimbia vijiji vyao mbalimbali wakihofia mapigano kati ya serikali na waasi wa M23 wanatishia kurudi kwao, Kwani serikali imeshindwa kuwaondoa waasi hao. Astel Malivika ana ripoti zaidi. Ona tunateseka, watoto viko na kufia umu njara, manakosa cha hapana. Huyu ni mmoja wa akina mama wanaopitia hali mbaya ya maisha pamoja na watoto. Basi hapa ni kuteseka, njara, watoto hawasome, chakula inakuwa kidogo, manake kukula inakuwa shida sana, magonjwa dawa haipatikane mzuri, watu huko banakufa kufa humu juu ya dawa kukua kidogo, hatupate dawa tena ya muhimu. Tunapata ginsi tunaweza rudia ku manyumba zetu, tunaikala tunakuwa saa vile tulikuwa tena. Katika shule moja wilayani Ruchuru, Kivu Kaskazini, asema watoto wameanja kufa kutokana na ukosefu wa tiba pamoja na malisho mabaya. Tuko na teseka na mgonjwa, tunateseka na njara, tunateseka na kurara mubaya, ona mvura ikinanyesha nandia mubashe. Wengine wakisema watalazimika kurudi kwenye vijiji vyao, japokuwa vinaendelea kudhibitiwa na waasi wa M23, kwani serikali imeshindwa kuwaondoa waasi. Kitu ambacho tunataka gavment ifanye mbinu zote turudi kwetu, kwa sababu maisha ambayo tunapitia hapa inazorota sana. Wengine nao wakiwa na shaka vetrina, maliza kule mimea yetu kuishi tena inosanda gije ni kiongozi wa wakimbizi wanaopatikana uhamishoni wilayani Rutshuru. Tuliweza kukimbia maeneo zetu. Hapa watu wanaishi maisha mabaya sana, watu wanalala hata nje, wengine wanalala wengi ndani ya mavyumba vimoja vimoja, ukaingia ndani ya masomo kama vile epe rugabo, epe orebu na wengine masomo yote watu wanalala ndani ya condition ambazo hazifurahishi, na hiyo inakuwa shida mingi kunako afya. Wanawake wakishutumu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na serikali yake kuwa chanjo cha mateso wanayopitia kwa sasa. Ule president ndio anapasha kututetea sie, kwa sababu yeye anaikala kwa ile kiti ni juu yetu, kama hatuko hawezi ikala kwa kiti, na ni yeye ndio anapasha kututetea awapige Basoda ni mingi, tuko na basoda daeria, lakini yeye ndio manyanacha wanaikala kule. Basi wale wa M23 ni ba mingi kushinda wa kongomani wetu, ona tunateseka watoto viko na kufia umu njara. Kwa Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Familia za waathirika wa ukatili wa polisi nchini Nigeria zimelipwa kiasi tofauti cha fedha kama fidia katika hatimisho la uchunguzi uliofanywa na jopo lililoundwa la kuchunguza matukio yaliyoripotiwa ya unyanyasaji na udhalilishaji mikononi mwa maafisa wa usalama. Hundi za malipo hayo zilikabidhiwa kwa familia zilizoathiriwa na tume ya haki za binadamu ya Nigeria ambayo sasa imeahidi kwamba italinda haki na ustawi wa raia. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohende, anaripoti zaidi. Wale waliolipwa fidia ni pamoja na wale ambao wana familia wao waliuawa bure na polisi, wale ambao wameripotiwa kutoweka baada ya kukamatwa na polisi, wale waliozuiliwa kimakosa pamoja na waliopoteza mali binafsi, na wale waliojeruhiwa, ikiwa ni pamoja na kukatwa viungo vyao, wakati wa unyanyasaji uliofanywa na maafisa wa polisi. Katibu mtendaji wa tume ya haki za binadamu Toni Ojuku alisema tume hiyo sasa iko tayari kulinda haki na ustawi wa Wanigeria baada ya maelezo ya kina ya kazi iliyofanywa na mahakama ya uchunguzi iliyoongozwa na jaji Suleiman Galadima hudi za kiasi mbalimbali mbali cha fedha zilitolewa kwa familia za waathiriwa kama njia ya serikali kuonyesha kwamba inajali maslahi yao. Familia zilipokea fedha hizo ziliwaambia waandishi wa habari kuhusu hatima ya jamaa zao, ambayo serikali sasa imezilipa fidia kama njia ya kupunguza uchungu wao. Ombi langu ni kwa niaba ya Matthew na Patrick Ella ambayo hatujawaona tangu Oktoba 2020 Kaka mdogo wangu alitoweka. Jumla wa maombi mia moja tisini na nne yanayohusu matokeo ya ukatili wa polisi yaliletwa mbele mahakama ya uchunguzi, na mia moja tisini na mbili yalikubaliwa na fidia zilitolewa kwa familia za waathiriwa. Raia wengi waliporwa na wengi waliuawa kinyume cha sheria na polisi chini ya kikosi hasa cha kupambana na ujambazi kilichovunjwa ambacho sasa kinafahamika SAS kufuatia maandamano yaliyofanywa na maelfu ya vijana kote nchini mnamo mwezi Oktoba wa 2020 serikali nyingi za majimbo zimefanya vikao vya mahakama na kulipa fidia kwa waathiriwa na familia zao. kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa sauti ya america Washington. VOA Mitaani. Katika VOA mitaani hivi leo, vijana nchini Kenya wameitaka serikali mpya kuwazingatia katika suala la ajira, wakati shughuli za bandari ya Mombasa zikirudi rasmi. Mwandishi wetu Salma Muhamed amewatembelea baadhi ya vijana wa maskani ambao hawana ajira na kutuandalia makala yetu hivi leo ya VOA Mitaani. Kwanza tashukuru, naona alhamdulilahi kwapoti imerudishwa. Kwa sababu gani? yaani kama kijana wa pwani ajira zitakuwa kwa wingi, unaona vibarua hapa na pale, umeona kuliko ani, naongelea kwa niaba ya vijana wote, unaona kuliko kubaki bana nyumbani maskani, kuvuta bangi au kuwa vichochoroni, ile kukabia watu, ama nyuma sikiara, jamani, eh, watu kikabwa vichochoroni, hilo si jambo la maana kabisa, unaona. So tutashukuru kwa sana kwa sababu pote ikiwa kama hivyo vibarua vitakuwa, yaani tutakuwa busy all the time. Yani maswala ao mengine ya starehe starehe itakuwa hamna. Naona sa vijana sisi tutafurahi kwa kweli, poti kurudishwa, poti kurudishwa kwetu bana, itakuwa faida sana tena sana, tena faida kubwa sana apo, vijana tuko wengi, mana vijana tuko wengi. We, twa twa kazi twaitarajia twatarajia watupe kazi, watuandike kazi vijana wa Mombasa wapate barua baba. Vijana tukishapata ajira kama vile wewe utaona, kama mambo ya uhalifu huku mitaani ataaonz atapungua ama ataongeze huku mitaani? Wanaofanya uhalifu sana ni watu ma jobless. Urongo huko kweli, watu ma jobless ndio wanafanya uhalifu mitaa. Sasa tukipata kazi kama hivyo, huoni itatuge itageuza watu wengi sana hata wale wanaoiba, kuna watu kupora ndo kazi yao, watu waishi na kupora baba, watu wapiji mapanga na watu ndo ando wakapika sima, watu wa wasale mambo. Sisi hatuwataki wakisia tuletea ipoti nchi yetu mape mapeni yale madeni tunaodaiwa bana, ile madeni marefu e, napote ukishatufungulia, kama vile tena wakishafungua idadi kalataaseke idadi ati idadi idadi za meli kuingia hatseketidadi e, kumi meli kumi, ah, ah, waziache ngoma zitiririke zitiririkea pat, nchi ipate mavumba, watu wapunguze deni kwanza. Ntashukuru kwa zaidi alafu Bwana, kama sisi vijana wengi wao hatuna elimu, unaona, lakini kazi ya mikono, mashallah tumebarikiwa nao. Sasa kulingana na poti, kwa kweli wao wanataka madigrii nini hasa. Sijui mtatusaidia vipi serikali kupigana na hilo tatizo, maana hilo tatizo kwa kweli ndio linalofanya vijana wabaki vichoroni, unaona, waibe kwa sababu gani? Kila wanapoenda wanazuiwa, bwana hujasoma, una kiwango fulani cha elimu naona sasa, sijui serikali itatusaidia vipi. Tumefurahi kuwa poti imeregeshwa kwa pwani wenyewe, na vilevile vile zaidi ya kufu, kuendelea kufurahi nituone kama sisi vijana wa Pwani katika ile poti vile ilivyoregeshwa na hii serikali, ambayo hii serikali mpya ambayo ndo imeingia kwa madaraka Je, ituangazia vipi kama sisi vijana ambao hatuna elimu? Mara nyingi mtu ambaye hana elimu anadarauliwa, lakini hizi iko kazi za mikono tunaweza tukapewa sisi kama vijana katika serikali yetu iliyotoka. Ukienda ukienda pale mpaka uwe na digrii, sisi hatuna digrii, vijana wengi hawana elimu. Vijana wengi wamekuwa wahuni. Uhuni wengi sana unafanyiwa na vijana kwa kuwa hawana kazi. Ukifika kama pale kazi za mikono ziko nyingi, lakini zinapeana ko binafsi pale, mpaka uwe na mtu ndo upate kazi ya pale, hata kama ni ya kufagia. Lakini ile poti tuna faida nayo sisi kama vijana wa Pwani, maanake mpaka huo usoma. Kwa nini serikali isiangalie hao watu ambao hawakusoma wakawa na, na, na, na kazi yao? Wale ambao wamesoma sawa, wacha wakae maofisini. Tunapokaribia kukabilisha matangazo haya, namkaribisha tena BMJ Muridhi na muktasari wa habari. Janga la COVID-19 bado ni tishio katika bara la Afrika kutokana na viwango vya chini vya chanjo. Kaimu mkurugenzi wa kituo cha Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Africa CDC alisema Alhamisi. Jeshi la taifa la Somalia SNA likisaidiwa na wanamgambo wa ndani Alhamisi liliwaua wanamgambo 18 wa Al-Shababu na kujeruhi wengine ambao idadi yao haijulikani, katika operesheni iliyofanyika katika eneo la kati mwa nchi la Hiran, maafisa wa kijeshi walisema. Kiongozi wa uasi kutoka Chad aliyezuiliwa nchini Misri ameachiliwa huru kutoka jela na Rais Abdel Fattah Al Sisi, kulingana na ripoti ya Alhamisi kutoka kwa ndugu yake pamoja na serikali ya Chad. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisema Alhamisi kwamba anaelewa kuwa China ina maswali na wasiwasi mwingi kuhusu vita vya Mosco nchini Ukraine akisema kwamba angemwelezea zaidi Rais Xi Jinping kuhusu hali hiyo katika mkutano wao. Rais wa Angola Joao Lorenzo jana Alhamisi aliahidi kuunja nafasi za kazi kwa vijana wa nchi hiyo ambao haki zao zimekandamizwa, ambapo wengi wao hawana ajira alipokuwa akiapishwa baada ya uchaguzi aliyokiri kwamba ulipingwa vikali na upinzani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Mridhi, produsa wetu Jumbe Hamza, jina langu Harrison Kamau na hewani tumekuwa naye BMJ Mridhi, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo, kutoka hapa Washington DC.