Kucha Afrika. Hii ni idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo ikiwa ni Ijumaa Septemba 23 mwaka 2022. Ninaye kukaribisha jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu zikiwemo Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio nchini Uganda, Radio Surel Butembo, Radio Progress na Redio Sango Malamu za Bunia nchini DRC, vilevile www Katika habari zetu hii leo, katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki aliambia Sauti ya Amerika kwamba ana matumaini makubwa kwamba migogoro inayoendelea kukabili ukando wa maziwa makuu inaweza kutatuliwa na viongozi wenyewe wa kieneo na haoni haja ya kutafuta suluhu kutoka nje. ili shida yenye hipo tutaitatua, na ikiwa basi tutaona hatuna uwezo, basi tutawaomba wenzetu kwingine waje watusaidie, lakini niko na imani kwamba sisi wote tuko tayari kutatua ile kwa njia ya kisiasa, ya kidiplomasia. Kwenye taarifa nyingine, makabiliano kati ya, ya maafisa wa usalama na waandamanaji nchini Irani yaendelea, huku idadi ya watu waliofariki tangu kasi ya kuanza mwishoni mwa wiki ikifikia tisa. Msikilizaji, ni vidokezo tu vya baadhi ya ripoti tulizokuandalia a kumekucha Afrika hivi leo, lakini kabla ya kukuletea ripoti za waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harison Kamau. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi limekemea Rusia kwa kuendeleza mashambulizi yake nchini Ukraine pamoja na kuongeza vikosi vyake nchini humo, wakati Rais Vladimir Putin akitishia kutumia silaha za nyuklia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameambia kikao maalum cha mawaziri wa mambo ya kigeni pembezoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba kila mwanachama wa baraza hilo anahitaji kutuma ujumbe kwamba vitisho vya kutumia silaha za nyuklia ni lazima vikomeshwe. Waziri mpya wa mambo ya kigeni wa Uingereza James Cleverly amesema kwamba hivi ni vita vya kibabe ambavyo vimepelekea Putin kutuma vikosi zaidi nchini Ukraine na kwa hivyo kupunguza nafasi ya kurejesha amani. Putin Jumatano amesema kwamba ataongeza wanajeshi elfu mia tatu kwenye vikosi maalum vya operesheni nchini Ukraine. Maafisa wa kieneo wamesema kwamba mtu mmoja ameuawa na wawili kujeruhiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Alhamisi wakati wa maandamano dhidi ya kundi la M 23. Asasi za kiraia kwenye mji wa Rutsuru ulioko mkoa wa Kivu Kaskazini kulalamikia kuzembea kwa jeshi katika kukabiliana na kundi hilo ambalo katika siku za karibuni limechukua udhibiti wa maeneo kadhaa mkoani humo. Kundi hilo lenye wakongo wengi kutoka kabila la Tutsi lilipata umaarufu mwaka elfu mbili kumi na mbili baada ya kuteka mji wa Kivu kaskazini wa Goma kabla ya kufurushwa na jeshi. M23 lilianza tena mashambulizi elfu mbili ishirini na moja baada ya kutulia kwa miaka kadhaa. Tangu wakati huo limeteka maeneo kadhaa ukiwemo mji mkuu ama muhimu wa Bunagana ulioko karibu na mpaka wa Uganda. Kongo imekuwa ikilaumu jirani zake Rwanda kwa kuunga mkono kundi hilo, swala ambalo taifa hilo linakanusha vikali. Raia wa Nigeria, wakiwemo pia wachambuzi wa mambo ya kitaifa na wabunge, wameguswa na kitendo cha mauaji ya mwanamke Mnigeria yanayoaminika kufanywa na mfanyabiashara raia wa China katika mji wa Kano wa kaskazini magharibi mwa taifa, wakiitisha serikali kumchukulia hatua kali za kisheria. Hayo anajiri kufuatia ripoti za vita mbalimbali mbali vya kihalifu ambapo raia wa China wanahusishwa. Mwandishi wetu wa Lagos Colli za Tohengbe ana ripoti zaidi. Wawakilishi katika bunge la taifa wakiadhili tukio hili katika mjadala kuhusu taifa wamesema mchina huyu ambaye sasa amekamatwa na zuiliwa na polisi na kushtakiwa mahakamani, alionyesha dharau zaidi katika mtazamo wake dhidi ya msichana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na tatu, Umar Kurtum Sani Buhari, kwa kumshambulia na kumuwoa mbele ya mzazi wake. Nkem Abonta, mwakilishi mbunge na mchambuzi wa mambo Euma anasema ni kitu kibaya kwa mgeni aliyefadhiliwa na Nigeria kuweza kufanya biashara nchini humo kuhatarisha maisha na kumuua bure Mnigeria, tena mwanamke. Amesema bunge linapaswa kuchunguza tukio hilo kwa haraka. Ripoti ya uchunguzi wa polisi imethibitisha kuwa mchina huyu Gen Wangron aliruka uzio na kuvunja makazi ya Khartoum na kumchoma kisu mbele ya mama yake. Alikamatwa baadaye na majirani ambayo walimpeleka kwa polisi alipokuwa akitoroka kutoka eneo la uhalifu huo. Wanigeria hasa katika mji wa Kano wanataka serikali kufunga kampeni ambayo gan alikuwa anafanya kazi kwa sababu ya tukio hili, lakini wabunge haujachukua uamuzi juu ya ombi hilo, lakini wamekubali kuona kwamba marehemu atapata haki za kisheria. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegi kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Timu ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa imesema Alhamisi kwamba imekusanya ushahidi kwamba vikosi vya serikali ya Ethiopia jeshi la Eritrea pamoja na vikosi vya Tigrei wamefanya ukatili wa kibinadamu wa ubakaji, mauaji, pamoja na wizi wa mabavu katika mapigano yaliyodumu kwa karibu miaka miwili kwenye eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Kamisheni hiyo maalum ya uchunguzi inayofanya kazi chini ya baraza la haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa pia imeongeza kwamba serikali ya Ethiopia imeanza kutumia mbinu ya kunyima watu chakula kama silaha ya kivita. Mapigano makali yamezuka tena baada ya kumalizika kwa muda wa sitisho la mapigano mwezi uliopita, wakati mwenyekiti wa kamisheni ya uchunguzi Kari Beti Murungi akisema kwamba utumizi wa drone zenye makombora umeongezeka kwenye makazi ya kiraia yenye watu wengi. Ameongeza kwamba adhari za mapigano hayo mapya huenda zisiathiri Ethiopia pekee, mbali eneo zima la upembe wa Afrika. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Anthony Blinken Alhamisi ametangaza msaada wa dola milioni juu ya misaada mingine ya kiunanm kwa ajili ya wakimbizi wa kabila la Rohingya wanaoishi ndani na nje ya Myanmar. Kupitia taarifa, Blinken amesema kwamba msaada huo ni pamoja na zaidi ya dola milioni 93 zitakazotolewa kupitia wizara yake na nyingine milioni 77 kupitia shirika la misaada ya kimataifa la Marekani, USAID. Amesema kwamba dola milioni 138 zitatumika kwenye programu ya kufadhili jamii zilizotoa hifadhi kwa wakimbizi hao nchini Bangladesh waziri huyo wa ameongeza kwamba msaada huo unafikisha karibu jumla ya dola bilioni moja nukta tisa zilizotolewa na Marekani tangu 2017. Mapema mwaka huu Marekani ilitangaza kampeni dhidi ya watu wa Rohingya kuwa mauaji ya halaiki. Blinken amesema kwamba msaada huo utasaidia zaidi ya wakimbizi 940,000 wa Rohingya na wengine 540,000 waliotoa hifadhi kwao nchini Bangladesh. Baadhi ya misaada ni kama vile chakula, maji safi, dawa, makazi pamoja na elimu. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Uko nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uliingia siku yake ya tatu hapo jana Alhamisi, huku viongozi wa nchi na serikali wakiendelea na hotuba zao zikigusia maswala kadhaa yanayokumba maeneo mbalimbali mbali duniani. Lakini mbali na hotuba hizo, mikutano mingine pia iliendelea pembezoni mwa kongamano hilo, baadhi ikiangazia mwendelezo wa maswala yaliyojadiliwa kwenye mkutano wa 76 uliofanyika mwaka jana. Mwenzangu Kenneth Bwire amekuwa mwenye shughuli nyingi hii leo akifuatilia yaliyojiri. Kwanza Bwire, ni yapi muhimu ambayo umeyaona siku ya Alhamisi? Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amezungumzia swala la usalama wa DRC na kusema kwamba wanajizatiti vipasavyo kuisaidia DRC, na kwamba wanajua migogoro ya kisiasa na migogoro ya vikivita. Burundi imepitia kwa muda mrefu, inajua madonda yake, na hivyo wanajua ugumu ambao DRC inapitia, na hivyo wapo tayari kumsaidia eh, jirani. Vile vile ndio uliokuwa ujumbe wa Sudani Kusini ambao umewakilishwa na naibu wa makamu wa rais Hussein Akol Agre akieleza kwamba ni wakati umefika sasa kwa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuimarisha usalama, akisisitiza kwamba pande zote zilizokuwa zikihasimiana nchini mwake, serikali na upande wa SPLMO, wamekubaliana kumaliza uhasama wa na kuendeleza mchakato wa kuleta amani jinsi ambavyo walikubaliana mwaka elfu mbili kumi na nane. Philip Mpango, makamu wa rais wa Tanzania, ame asema kwamba matatizo ambayo yanasumbua ulimwengu kwa sasa yanatokana na watu kujitakia, watu kujaa tamaa na watu kujaa ubinafsi, ndio linafanya kwamba yale malengo ambayo dunia inaweka hayafiki, hayatekelezwi na kunatokea migogoro ya kila mara, na kuelezea kwamba kando na hii migogoro yote, dunia ipo katika matatizo athari ambazo zimetatizwa na janga la korona ambalo amesema lilisumbua sana Tanzania na lilisababisha vifo vingi, likachakachua uchumi wake likaharibu uchumi wake, na inajaribu kujijenga upya na vilevile mm -hmm, kusema kwamba Tanzania inajizatiti pakubwa katika kuchangia katika maswala ya usalama kote duniani na wanajeshi wake wapo tayari kupelekwa mahala popote pale endapo Umoja wa Mataifa utaomba Tanzania ichangie aliyefunga jukwaa la Afrika Mashariki ni makamu wa rais wa Uganda, Jessica Lupo, ambaye vilevile vile alizungumzia kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa na kusema juhudi zote zinahitajika kutoka kwa kila mtu kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. E, ulinieleza, pia ulizungumza na Dkt Peter Mathuki huyu katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, lipi najua ni mengi mlizungumza, lakini mi, labda ni yapi bwiretu nilivyoelezea kuhusu Burundi, Sudani Kusini, masuala ya Uganda, yote yanahusu amani na yote wanaangazia DRC. d Dr. Peter maduke amesema Jumuia ya Afrika Mashariki haijashindwa kutatua matatizo yake. Tumsikilize kwa hivyo mahali nipo na, niko na imani kwamba viongozi wetu katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ili shida yenye hipo tutaitatua, na ikiwa basi tutaona hatuna uwezo, basi tutawaomba wenzetu kwingine waje wasitusaidie, lakini niko na imani kwamba sisi wote tuko tayari kutatua ile kwa njia ya kisiasa, kija diplomasia. Namni d Peter Maduke hapo BMJ ambaye alikuwa akizungumza na Sauti America. Kenneth Bwire msikilizaji ni mwenzangu huyo akizungumza nasi moja kwa moja kutoka mjini New York hapa hapa Marekani. matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Na sasa Harrison Kamau anaendelea na habari za dunia. Makabiliano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji nchini Iran yameua takriban watu tisa tangu kutokea kwa kasi ya mwishoni mwa wiki kwa mujibu wa shirika la habari la AP maandamano hayo ambayo yameathiri zaidi ya darzeni moja ya miji yalichochewa na kifo cha mwanamke mwenye umri wa miaka ishirini na miwili aliyekufa wakati akiwa mikononi mwa polisi baada ya kukamatwa kwa madai ya kukaidi amri ya mavazi. Polisi wanadai kwamba msichana huyo kwa jina Masa Amini alikuwa hajavaa hijabu kama ilivyohitajika huku maafisa wa usalama wakikiri kuwa takriban watu kumi na saba wameuawa katika siku kadhaa za vurugu. Maafisa wa usalama wanalaumu wa vibaraka wanaopinga mapinduzi ya Kiislamu kwa ghasia hizo, lakini shirika la haki za binadamu lenye makao yake mjini London na Amnesty International limesema kwamba lilikuwa na ushahidi kuwa vyombo vya usalama vya Iran vimetuma watu wao kwenye maandamano hayo ili kuvuruga amani. Mamlaka za Kamerun zimesema Alhamisi kwamba zimezuiliwa wanajeshi watatu kutokana na kupiga risasi na kuua wanawake wawili wasiokuwa na, na silaha kwenye kijiji kimoja kaskazini magharibi mwa nchi makundi ya kutetea haki za binadamu yanalaumu jeshi la Kamerun kwa kuwa wana vijiji kwenye msako ambao umekuwa ukiendelea mwezi huu wa kusaka washukiwa wanaopinga utawala, madai ambayo yamepingwa vikali na serikali. Jeshi la Kamerun limekiri kwamba wanajeshi wake watatu kutoka kikosi cha wanahewa wiki hii wameua wanawake wawili kwenye kijiji kinachotumia lugha ya Kiingereza cha Nibat kilichoko wilaya ya Adek. Taarifa iliyotiwa saini na msemaji wa jeshi Sage Siril At, Atonfak imesema kwamba wanajeshi hao walikuwa wametumwa ili kupambana na wanamgambo kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa nchi lililotatizika. Ripoti zinaongeza kusema kwamba walikaidi amri na kuanza kumimina raia wa kawaida risasi na ndipo wanawake hao wawili walipouawa. wow. popote ulipo msikilizaji iwapo ndio umeamka au tayari ushafika kazini uko ofisini au unatembea au uko kwa kazi zingine zozote zile au umetulia tu hapo nyumbani ama labda unaendesha gari lako unaendesha baiskeli yako unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kila asubuhi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Wizara ya afya ya Uganda imeripoti visa vipya sita vilivyothibitishwa vya Ebola na hivyo kufanya jumla ya watu walioambukizwa ugonjwa huo kufikia saba. Akihutubia wanahabari mjini Kampala jana Alhamisi, Daktari Henry Kyobe, mkuu wa uratibu wa maswala ya ugonjwa huo wa Ebola, alisema kwamba wanatabiri ongezeko la visa hivyo itakuwepo, lakini hatua zinaendelea kuchukuliwa kuwalinda watu na wahudumu wa afya. Nimezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea John Kibego akiwa mjini Hoima na kwanza nikamuuliza hali ikoje, na taarifa hizo zimepokelewa vipi nchini Uganda. Wizara inaonya kuwa wananchi wanapaswa kuwa makini zaidi na kuangalia dalili zozote, kutoa ripoti kwa maafisa wa afya endapo ataona mtu yeyote ambaye ana dalili za homa ya, ya virusi vya Ebola. John, tupe kwa kifupi Historia ya Ebola na Uganda iko vipi? Manake mara nyingi tumesikia mambo ya Ebola uh, ripoti zikitoka ni kuhusu DRC, lakini hapo Uganda, historia yake kwa kifupi. John, tupe kwa kifupi, historia ya Ebola na Uganda iko vipi? Manake mara nyingi tumesikia mambo ya Ebola uh, ripoti zikitoka ni kuhusu DRC, lakini hapo Uganda, historia yake kwa kifupi Uh, historia ya bala la Uganda visa vingi, mara nyingi uh, imekuwa ikihusishwa na wakimbizi, watu wanayotoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sio tu wakimbizi, lakini uwasaka hifadhi na uwepo karibu hapa na mpaka wasiodhibitiwa. Kila visa vinapotokea katika wilaya hizo zimekuwa wilaya za Kiwale, wilaya ya Kasete. Na sasa hivi wanavyoona muwende sio mbali sana na wilaya ya Kiwale zilizo karibu na mpaka ule wa Kongo na maeneo yenye watu wengi kutoka nchi hizo jirani wanaoishi katika jamii. Kwa hiyo historia ya mlipuko ya Ebola hapa imekuwa inahusishwa na usafiri kuvua kuvuka mpaka john. Tangu ripoti za kwanza kuibuka e, nchi jirani hapo na Uganda zimeanza kutangaza a, mamlaka zimeanza kutangaza e, hali ya tahadhari hasa mipakani. Sijui Uganda yenyewe inachukuliaje mambo ya mipakani, wasije labda wakavuka watu walio na ugonjwa kutoka nje au pia wasitoke wakiwa wagonjwa wakaingia nchi jirani, na hivyo kusambaza hata zaidi. Hali sasa hivi mm, mamlaka kutoka sehemu mbalimbali, hasa wale walio kwenye maeneo ya mpakani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa na Sudani Kusini, wameamsha we manake wameanza wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kuimarisha upya mbili za kukabiliana na Ebola kwa sababu tayari kulikuwepo mkakati kudhibiti hivyo virusi vya mm. Ebola, lakini wakasinzia kidogo walipoona hakuna visa vinavyotokea. Lakini sasa wanaamsha zile komiti, kamati ambazo zilikuwepo maeneo ya vijijini kwa ngazi ya vijijini, vijijini. Aa, na kuimarisha usalama wa mpakani kuhakikisha kwamba watu wanaoingia watie taifa katika hatari zaidi huko ndani ya taifa. Pia vilevile wananchi wanaonywa na, na pia onyo zinaendelea, maanake ujumbe wa uhamasishaji unaendelea kuhakikisha kwamba watu wamekuwa makini sana. Aa, na zaidi ya hayo tunaweza sema kwamba wizara hiyo ya afya imeonya zaidi wananchi ikisema kwamba wasifikiri kwamba mbinu zote zilizotumika kukabiliana na virusi vya korona zinaweza kusaidia kukabiliana na Ebola. Ni John Kibego akizungumza nasi kutoka mjini Hoima, Uganda. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Unaweza pia kuyasikiliza kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Tuko pia kwenye Instagram, Twitter na Facebook. Unaweza kutembelea pale na kupata mengine mengi zaidi. Takwimu mpya za ofisi ya kitaifa ya takwimu ya Kenya zinaonyesha kwamba Marekani imeipiku Uganda na kuwa mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Kenya. Victoria Munga na ripoti kutoka Nairobi, na Sandi Shomari anaisoma ripoti kamili. Nambari za ofisi ya kitaifa ya takwimu za Kenya zinaonyesha kuwa kati ya Januari na Juni 2022 mauzo ya Kenya kwa Marekani alikuwa jumla ya shilingi bilioni 38.8 sawa na dola milioni 321. Uagizaji bidhaa wa Uganda kutoka Kenya ulipungua hadi dola milioni 300, kulingana na ripoti hiyo. Kuongezeka huko kulisababishwa zaidi na kuongezeka kwa mauzo ya nguo za Kenya kuelekea Marekani. Wana uchumi kama vile Ken Gichinga wanasema takwimu hizo ni ishara ya kuimarika kwa uhusiano kati ya Kenya na Marekani, e ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa safari za ndege za moja kwa moja kwenda New York. Wamarekani wana uwezo mkubwa wa kununua bidhaa nchini Kenya. Unakuta kwamba wawekezaji wa, wa Marekani wataona ni wakati mzuri sana wa kuweza kununua mali na kununua vitu nchini Kenya kwa sababu sasa soko lina manufaa kwao. Uganda imekuwa mnunuzi mkubwa wa mauzo ya nje ya Kenya kwa zaidi ya muongo mmoja, lakini gazeti la Kenya la Business Daily inaripoti kuwa uagizaji wa Uganda kutoka Kenya umeshuka kutokana na uwekezaji kuanzisha viwanda ya huko Uganda kutengeneza bidhaa zilizoagizwa awali kutoka Kenya kama vile mafuta ya kupikia na seruji. Keni Wangari Mwikia, mwanauchumi nchini Kenya, anasema uhusiano mkubwa wa nchi hiyo na Marekani unaoungwa mkono na sheria ya ukuaji na fursa barani Afrika, AGOA, huenda utaendelea kuimarika huku serikali mpya ya Rais William Ruto ikitaka ushirikiano zaidi na Marekani. Katika ziara yake kwenye baraza kuu la Umoja Mataifa wiki hii, Ruto alikutana na maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na kupanga kuongeza biashara kati ya mataifa hayo mawili. Serikali mpya inaashiria kusukuma mbele biashara zaidi na Marekani, huku Rais Ruto akikutana na maafisa wa biashara wa Marekani wiki hii. Jambo la kufurahisha zaidi katika teknolojia, ambapo Silicon Savannah ya Kenya inafanya vizuri sana. Soko kama la Marekani litafungua biashara kwa Kenya na kanda nzima. Kenya ni miongoni mwa mataifa ya Afrika yanayonufaika yanu kutokana na mabadiliko ya sera za nje ya Marekani, huku ikiongeza uwepo wake katika bara hilo. Ofisi ya biashara ya Marekani inasema nchi hizo mbili zinatengeneza mkakati wa kujihusisha na kilimo, biashara ya kidigitali, utaratibu wa forodha na maeneo mengine. VOA Mitani. Leo katika VOA Mitaani msikilizaji, mwandishi wetu wa Dar es Salaam Amri Ramadhan anaangazia tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana ambalo limekuwa moja kati ya masala ambayo yanachagiza kukithiri kwa matukio ya kiuhalifu na hasa uwepo wa kundi liitwalo Panya Road ambalo katika siku za karibuni limeshutumiwa kwamba limezua taharuki kubwa katika mitaa kadhaa ya mji huo na kufanya mauaji ya raia pamoja na kupora mali zao huku ikielezwa kwamba mageuzi ya sera ya elimu ndiyo atakayopunguza wimbi hilo la uhalifu katika siku za baadaye. Kwa jina naitwa Ismaili Masudi. Tatizo la panyarodi ambalo kwa sasa linasumbua, kwa uelewa wangu, Tanzania tumekuwa na mfumo mmoja wa elimu ambao unatengeneza jobless. Jobless anakuwa panyarodi. Hawa wote ambao tunawaita panyarodi ni jobless. Wamesoma darasa la kwanza mpaka la saba, hawana skili yoyote ya kuweza kufanya kazi. Wamesoma darasa la fomu moja mpaka fomu nne, wametoka hawana skili yoyote kufanya kazi na wameenda chuo kikuu, wengine wametoka wamefeli. Sasa hawa ndiyo panyarodi tunawaita leo. Wapo wanaotamani kuhusisha tatizo la ajira nchini ili vurumai la vijana wetu hawa wanaojiita panyarodi au watu kazi binafsi, sioni kama lina usahihi, kwa sababu vurumai hizi za panyarodi, watu kazi, linatokea maeneo machache katika nchi yetu, Dar es Salaam, na hivi juzi limeongea na kule Musoma kidogo. Sasa ingekuwa tatizo ni ajira, basi lingetokea nchini nzima naitwa baraka silvester kasara mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya saking international iliyopo tanzania kimsingi suala la panyarodi lina utata mkubwa kwangu binafsi kauli ya mheshimiwa mkuu wa mkoa wa dar es salaam amos makala e, ilikuwa ni, ni kauli ambayo ni ngumu na pengine askari ambao e, wanania ovu wanaweza wakaitumia vinginevyo kwa sababu katika hali ya kawaida kuwawa kwa mara moja panyarodi sita inaonyesha kwamba tafasiri kwamba hali ya ulinzi na usalama katika jiji la Dar es Salaam pengine ilikuwa katika hali ambayo ni mbaya sana, lakini sio kweli. Mimi nadhani e, tutumie mbinu za kiungwana, mbinu za kistaarabu katika kuhakikisha swala la panyarodi tunalidhibiti, lakini hii inaweza ikatumika vibaya na askari wenye visa na raia. Naitwa Zuberi Joji Mkalaboko, naishi Morogoro. Aa, ni kweli taarifa hii, uendeshwaji wa msako ambao umepelekea kuuawa kwa waharifu maarufu panyarodi unaotumiwa, eh, uharifu wa panyarodi imekuwa na nuru kwa waendesha Sako, lakini bila shaka inaweza ikawa inaleta kiza eh, kwa waumini wa haki za binadamu na utawala wa sheria. Unafahamu, katika mazingira ya kawaida kabisa chombo pekee chenye kuweza kuthibitisha uhalifu na mhalifu ni mahakama. Sasa kama hili lililoonekana kwamba wameuawa na tayari ni jambo ambalo linaonekana la kawaida, pengine lisilete sura nzuri sana siku za usoni. Kwa namna yoyote walikuwa watumiwa eh, wa makosa mbalimbali, kwa sababu tunakubali wahalifu hawa wamekuwa um, wakitenda uhalifu ambao una masikitiko makubwa kwa jamii, unaleta madhara makubwa. Lakini pia operesheni hizi kama zitaendeshwa eh, pasi na kuheshimu sheria na katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo imekupa turufu mahakama kama chombo cha kutafsiri haki, basi pengine inaweza ikaleta madhara makubwa siku za usoni. Kwa majina naitwa Abdul Omar Nondo, ni mwenyekiti wa Ngome ya Vijana ACT Wazalendo Taifa. Kwanza ni masikitiko makubwa sana sasa hivi, kumekuwa na wimbi kubwa sana e, la panyarodi, e, watu kukatwa mapanga, watu kuwawa, lakini swala kubwa ambalo kwa kweli limepokelewa tofauti kwa sababu nyie mkiwa mnaenda tu mtaani mna kama ta vijana tu mnasema, mnaua, mnasema ndio waliofanya makosa. Mmejithibitishaje? mmethibitisha namna gani? Haya, mmewakuta na mapanga faini, lakini hata kama mmewakuta na mapanga, huo ni ushahidi, ni vidhibiti katika kuisaidia mahakama kufanya maamuzi yake ya kuwapa ya kutoa hukumu na kuwaadhibu waliofanya hao wa makosa kwa mujibu wa sheria. Some mkuta mtu anapanga kwenye furushi na muua. Uh, nadhani kama nchi bado tuna tatizo la kuifanya ajira iweze kuwa na matokeo ya uzalishaji wa kijamii, kwa sababu unaweza ukaona kadri watu wanavyoshiriki kwenye uzalishaji wa mataifa yao, ndivyo ajira zinavyozidi kuongezeka. Kwa mfano tu, unaweza ukaona kila mwaka una wahitimu zaidi ya laki nane ambao wanamaliza katika vyuo mbalimbali katika ngazi tofauti za elimu katika nchi yetu, lakini nini kinatokea? Unaona wengi katika wale ambao wamehitimu wanasalia mitaani, lakini wachache ndo wanaingia katika mfumo wa ajira. Vijana wengi ambao watakuwa wamekosa maadili ya kimalezi kutoka katika majumba yao waliyotoka, wengi watatumbukia kwenye dimbwi la uhalifu. Asante. Mimi naitwa Jebla Kambole, ni wakili wa kujitegemea hapa Dar es Salaam, na niseme tu kwamba polisi wakatimiza wajibu wao kuhakikisha kwamba watu wanafikisha kwenye vyombo vya dola, ili waonekane ni kweli wametenda makosa au hawajatenda makosa. Kwa hiyo ni lazima tuangalie, tunawezekana tunafanya mambo kwa kuona kwamba labda ni eneo la polini watu hawajaona, unaweza ukatoa sababu zozote zile lakini, jambo la msingi, ni lazima tuzingatie haki za watu e, kwa sababu e, tunafahamu kabisa kuna matukio ambayo watu wanauawa, lakini hawahusiki hawajahusika kwenye tukio la aina yoyote. Kwa hiyo katika, katika kutimiza operesheni zetu sisi za kudhibiti wahalifu, lakini ni vizuri kabisa tukazingatia haki za watu tukafata utaratibu wa kisheria ambao tumejiwekea. Hivi karibuni nchini Tanzania kumekuwa na matukio ya kihalifu ambapo vijana maarufu kama Panyarodi wamekuwa wakivamia nyumba za wananchi nyakati za usiku kisha kujeruhi na kuiba vitu mbalimbali mbali, sanjari na kusababisha mauaji kwa mwanafunzi wa mwaka wa pili wa uandishi wa habari Maria Boso, hali ambayo inatajwa kwa kiwango kikubwa matukio hayo husababishwa na ukosefu wa ajira na maadili mema, huku swala la mfumo wa elimu ukitajwa kuwa ndiyo chanzo cha matukio hayo. Kutoka Dar es Salaam, hii ni VOA Mtaani. Mimi ni Amri Ramadhan. Basi msikilizaji, nikiangalia saa hapa ukutani inanionyesha kwamba wakati wetu umekwisha. Kabla hatujatamatisha matangazo haya, nimpishe mwenzangu Harison Kamau akusomee muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Alhamisi limekemea Rusia kwa kuendelea na mashambulizi yake nchini Ukraine pamoja na kuongeza vikosi vyake nchini humo, wakati Rais Vladimir Putin akitishia kutumia silaha za nyuklia. Maafisa wa kieneo wamesema kwamba mtu mmoja ameuawa na wawili kujeruhiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Alhamisi wakati wa maandamano dhidi ya kundi la M23 Asasi za kiraia kwenye mji wa Rutsuru ulioko mkoa wa Kivu Kaskazini kulalamikia kuzembea kwa jeshi katika kukabiliana na kundi hilo ambalo katika siku za karibuni limechukua udhibiti wa maeneo kadhaa mkoani humo. Na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Msikilizaji, shukran sana kwa kutusikiliza takriban dakika 30. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu amekuwa ni Jumbe Hamza. Mimi naitwa BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja, tunawatakieni siku njema na weekend tulivu kutoka hapa Washington.