Barabara kabisa, msikilizaji. Ukishasikia hivyo, basi unajua mambo ni mazuri kweli kweli. kutoka hapa Marekani, Washington DC ni saa tatu Marikani na nusu za asubuhi hapa Marekani na kadhalika, kule Afrika ya Mashariki kumi na nusu, tisa na nusu pale Afrika ya Kati. Msikilizaji ndani ya nyumba, ikiwa ni Ijumaa, wengine mnasema furahi dei, nipo standby ndani ya nyumba, naitwa <laughs> right Sunday Shomari. Ukitaka niite Simba, tuendelee na mambo. Watu watajiuliza maswali, ameanza kufurahi saa hii asubuhi lakini Afrika <laughs> Mashariki tayari ni alasiri huko <laughs> <laughs> yeah, no. La, lakini mko ndo vizuri zaidi, watu wanajiandaa kwenda kupata vitu vizuri. Mko nami pia Patrick Ndivimana katika matangazo haya ya VOA Express. Uh, tunayo mambo mengi ambayo tumekuandalia tukianzia uh, huko Uganda ambapo wasiwasi unatanda uh, baada ya visa vya mlipuko wa Ebola kuzidi kuongezeka. Bebe, msikia, ni muulize, msikilizaji, tuzo ya Africa Evidence Leadership hiyo, kama hajaisikia basi ka standby kwa matangazo haya, maana tunaye mshindi wa tuzo hiyo aliyeichukua kule Afrika Kusini, na mshindi huyo yuko ndani ya kipindi chetu. Tutazungumza naye moja kwa moja kutoka Tanzania, Gloria Anderson. Vile vile katika Express eh, ni kama vile sawasawa sawa na hiyo habari ambayo imezungumzia uh, katika jicho letu kutakuwa mm -hmm. mahojiano na msichana mmoja huko Tanzania ambaye amepata mafanikio katika kilimo mm -hmm. Bila shaka na watu wanasema kilimo hawafanyi wasichana wadogo hawafanyi, vijana, huyu mtoto anafanya vitu gani? we hey, mwenyewe utakoma ubishi. Basi msikilizaji, tutakuwa pia uh, na swali la leo na burudani, bila kusahau yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii bila shaka, maana ni Ijumaa. Kwa hiyo burudani na michezo ni moto kabisa. Eh, Liberty Red kutoka kule Mombasa, Kenya, atatupa vitu vizito vizito. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako. Moja kwa moja basi tumkaribishe mgeni wetu kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, simu ingine anaitwa Gloria Anderson ambaye ni mshindi wa tuzo ya Africa Evidence Leadership, tuzo ambayo anatolewa kila mwaka kwa watafiti wadau na viongozi wanaofanya kazi zenye mrengo wa kusaidia kuleta maendeleo barani Afrika. Basi mwaka huu kwa mara ya kwanza mshindi ametoka Tanzania. Gloria Anderson, hongera sana na karibu VOA Express. <laughs> Asante sana, asante sana Sande. Gloria umekwepo pia kama mmoja wa wafuasi wa YALI au Mandela Washington Fellow, kiongozi kutoka barani Afrika ambaye ulikuwa hapa Marekani, ulikuja kwenye studio zetu tukazungumza kuhusu kazi zako, ukiwa ni mkurugenzi wa Tedi Tanzania, taasisi sio ya kiserikali yenye lengo la kuinua elimu huko nchini Tanzania. Kutokana na utafiti unaofanya sasa, naona mafanikio yako yanazidi kwenda mbele. Baada ya kutoka hapa Marekani umerudi nyumbani, umepata tuzo. Tueleze zaidi tuzo hii, maana yake ni nini na inahusiana na mambo gani hasa? Asante uh, sana Sande. Uh, kwa kweli namshukuru sana Mungu na nashukuru sana kazi kubwa inayofanywa na timu ya TEDI Tanzania hapa Tanzania. Sasa tuzo hii imetolewa na Africa Evidence Network. Hii ni, ni, ni network ya watafiti, uh, wa watengeneza sera watu ambao wana wanakazana kuhakikisha kwamba maamuzi mbalimbali yanayofanywa katika nchi za Afrika yanatokana na tafiti. Kwa Kiingereza inaitwa evidence informed decision making, kwamba decision making yoyote, whether ni kwenye taasisi ya serikali, sio ya kiserikali, maamuzi ya kiserikali au makampuni ya kawaida yatokane na na, na taarifa kwo kuna evidence. Usifanye tu jambo kwa sababu labda kama ni kiongozi umefikiria kwamba hilo jambo ni sawa au hiyo sera ni sawa, lakini je, una taarifa kiasi gani kuhusu hilo kuhusu hilo jambo unataka kulifanya. Sasa mimi nili, nili... Jiunga kwenye network hii mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka ambao nilianzisha pia shirika la Tedi Tanzania, na kama tulivyozungumza awali, matokeo ya shirika la Tedi Tanzania ilikuwa ni utafiti wa re, wa, wa research ambao, research ambao niliifanya kuangalia um, kuhusiana na elimu ya Tanzania inawasaidia vipi vijana kuwa na kufanikiwa katika karne hii ya ishirini na moja na baada ya kufanya utafiti ule nilipogundua kwamba kuna kuna matatizo mengi kwenye mifumo ya elimu, ndio nikaja na shirika sasa. Wale watu wa Africa Evidence Network wamekuwa wakinifuatilia kuanzia ile mwaka elfu mbili na kumi na tisa kuanzia shirika linaanza kuanzia mambo yote yanaanza, wanaona sasa. Mwaka huu mwanzoni nikawa nimepata hiyo bahati niseme, na neema tu ya kuwa nominated. Nilivyokuwa nominated basi, uh, wale members wa network wakapiga kura na wakaona kwamba Uh, nimenipate tuzo hiyo kuonyesha kwamba Africa Evidence Leadership Award kwamba kiongozi kijana ambaye anatumia tafiti kuleta mabadiliko katika jamii yake. Na pengine kwa Gloria tu nikikuuliza kwa kifupi mm, hapana, muda wetu sio mrefu sana, ungependa kuona nini katika ushiriki wa vijana hasa katika maswala ya tafiti? Maana Patrick hatujaona vijana kwenye mabaya ya utafiti kabisa, kabisa. Asante, asante sana na hili pia ni swali ambalo pia ni, ni taski ambayo nimepewa kule Afrika Kusini kuhakikisha kwamba vijana wanakuwa sehemu ya tafiti. Watu vijana wengi tunafikiri masuala ya tafiti ni masuala ya madaktari, maprofesa au tuseme watu wakubwa, lakini uh, ni, ni sehemu yetu pia, na sisi ndio ambao tunaweza kutoa taarifa sahihi kwa sababu unajua dunia hii ya karne ya ishirini na moja vijana ndio tuna tupo wengi zaidi kuliko hata wazee. Kwa hiyo sisi ndio wa kuingia kwenye hizi sekta za kufanya tafiti kwenye kazi mbalimbali mbali. Kuna vijana wengi wana mashirika yasiyo ya serikali, wengine ni wanafunzi. Tusiogope kuingia kufanya tafiti, tuwasaidie viongozi wetu kwamba mambo haya sera mbalimbali wanazozi wanazozileta za maendeleo katika nchi zetu tuwape taarifa sahihi na tuhakikishe hawafanyi maamuzi ambayo hayana tafiti nyuma yake, kwa sana sababu ndio maana sera mbalimbali zinaletwa, alafu wananchi wanaona kabisa kama wameonewa, wakati mwingine au hazitufaidishi vijana hila kwa shana, sababu zinakuwa hazina tafiti nyuma yake. Kwa hiyo vijana, tusiogope kuingia kwenye network hizi na kufanya tafiti ili kuleta maendeleo katika nchi zetu za Afrika. Asante sana, Gloria Anderson, tutaongea zaidi kwenye vipindi vingine, hasa vile vya vijana. Jana, najua muda wetu hapa ni mdogo lakini ni kushukuru sana kwamba utafiti ndio kila kitu, na hongera tena kwa kujipatia tuzo hii kama anavyosema Patrick. Kazi nzuri kabisa. Sikuwa na utafiti. Kazi nzuri sana. Pongezi kwako Gloria. Asante sana. Tumsikie Tanasha Donna hapa na kitu chake Maradona. Sauti yake matata, sauti mantasha ukitaka kusema Patricki. Huyo ni Tanasha Dona, napenda sana nyimbo zake ubindi kabisa, miondoko <laughs> dogodogo sana hiyo Maradona yani eh, kwa Ijumaa kama hii inakuliwaza hasa kwa siku kama hii kama hii Jumaa inakuwa vizuri sana pate, ukiwa kwenye vile viti virefu virefu vile, lazima <laughs> inakuliwazi <laughs> haya, moja kwa moja kama tulivyodokeza, ni kwamba huko Uganda, uh, wasiwasi unazidi kutanda baada ya mlipuko wa Ebola kuripotiwa hasa katika wilaya itwayo Mubende. Uh, Sunday, visa vya Ebola uh, vinaripotiwa kuongezeka kufikia sasa. Kulingana na takwimu za Wizara ya Afya nchini humo, ni kwamba sasa kufikia sasa mm, kuna visa kumi na saba vya Ebola na kifo kimoja, basi katika wilaya hiyo ya Mubende. Kama nilivyosema, watu wana wasiwasi sana kama anavyotueleza mwandishi wa habari wa huko Uganda, anaitwa Julius Kitone. Nimeongea naye muda mfupi uliopita. Wakati huu tunasema kwamba wakaji wa Uganda wako katika hofu sana juu ya maambukizi ya ugonjwa wa Ebola na, na muno katika wilaya ya Mwende watu wanaishi katika hofu kwa sababu mgonjwa wa kwanza wa maradhi haya alifariki dunia katika siku ya Jumatatu. Na katika kata dogo la Madudu ambapo huyu mgonjwa alipatikana, watu wake au yaani, mbwa watu wa familia yake bado wengine wal, a, walipotelea na, na maafisa wa afya hawajui a, mahali walipokwenda na wanasema kwamba takribani ya watu wanne waliokuwa katika familia, familia hiyo walitoroka nyumbani na wengine wawili wali waliobaki walikataa wali kwenda ku, katika eneo fulani wa, walizoweka kwa sababu watu wenye dalili za ugonjwa wa Ebola. Nam nilimuuliza pia uh, Julius Kitone hmm, ni hatua zipi ambazo serikali imechukua kuhakikisha kwamba uh, ugonjwa huo au mlipuko huo hauendelei kusambaa nchini kote. Maafisa ya serikali katika katika, wilaya uh, ya Mubende, mchakato ambao wamechukua kuhakikisha kwamba ugonjwa huo unasitisha kusambaza katika wil, uh, wilaya hiyo na hata katika nchi yote nzima ya Uganda, wameweka mkakati fulani kama hivyo kwa uh, kufunga Uh, mabaa wamefunga, uh, masoko na hata wanaendelea na shughuli za kuelimisha watu hivi, uh, jinsi ya kujikinga ugonjwa huo na kuelezea dalili mtu mwenye ugonjwa huo unawezaje kumtambua katika watu wengine, uh, walioko jamii. Sawa kabisa, asante sana, Julius Kitone, kwa ripoti yako hiyo. Sandey Shomari, hali ndio hivyo huko Uganda. Nafikiri sasa hivi nchi nyingi za Afrika Mashariki zinaanza kuangalia wasiwasi na hali ya kuweza kuzuia. Bila shaka inabidi nchi jirani hasa za mm. Afrika Mashariki zichukue tahadhari, sababu uh, ugonjwa huo wanasema sio aina ya ebola ile ya Congo, ni aina ya Sudan. Hii ni tofauti, na ni hii tofauti hii kabisa na ile ya Congo. Sawa kabisa basi, msikilizaji, endelea kusikiliza matangazo haya eh. Unaweza kutupata kupitia redio shirika kule Kenya, sauti ya mwananchi radio eneo la Nakuru, bila kusahau mwenedu radio kule Voi, sasa radio pale Bungoma. Tanzania utatukuta pia Dodoma, FM ya Dodoma, Nuru FM kule Ringa, KFM Songea, Hits FM kule Zanzibar vilevile vile, Voice of Africa yako Rogway, Tanga, Tanzania. DRC pia kuna RNA kule Baraka, wapo radio manyema namba Na moja kwa moja tupate habari za dunia. Mwenyekiti wa tume huru ya uchunguzi kuhusu Ukraine amesema hii leo Ijumaa kwamba tume hiyo imethibitisha kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine kufuatia uchunguzi uliofanywa katika majimbo manne ya nchi hiyo. Eric Mose ameliambia Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Jeneva kwamba kulingana na ushahidi uliokusanywa na tume, imethibitishwa kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine. Hakufafanua ni nani waliofanywa uhalifu huo, lakini kazi ya tume hiyo ilijikita kwenye maeneo ambayo yalikaliwa hapo awali na wanajeshi wa Rasia kama vile Kiev, Shenhiv na Kharkiv na Sumi. Na Rasia Ijumaa imeanzisha zoezi la watu kupiga kura ya maoni kwa lengo la kuhalalisha hatua yake ya kukalia kimabavu majimbo manne ya Ukraine na kuongeza hatari ya vita vilivyodumu miezi saba sasa, katika kile Kiivi ilichokiita ulahai haramu ambao ulipelekea wakazi kutishiwa kuwa wataadhibiwa ikiwa hawatopiga kura. Upigaji kura wa iwapo majimbo hayo yanapaswa kuwa sehemu ya Russia ulianza baada ya Ukraine mapema mwezi huu kudhibiti tena maeneo makubwa ya jimbo la kaskazini mashariki katika mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Russia. Vita vya Russia vimeua maelfu ya watu kuwalazimisha mamilioni ya wengine kukimbia makazi yao na kudumaza uchumi wa dunia. Wahamiaji 73 wamefariki dunia baada ya boti waliosafiri nayo kutoka Lebanon kuzama katika pwani ya Siria. Waziri wa afya wa Siria amesema Ijumaa, ikiwa na ajali mbaya zaidi ya boti ya wahamiaji kutoka Lebanon katika miaka ya karibuni. Idadi ya waathirika wa ajali ya boti imefikia 73, waziri wa afya Hassan Al Ghabash amesema katika taarifa yake, akiongeza kuwa manusura 20 walikuwa wakitibiwa hospitalini katika bandari ya Siria ya Tartus. Lebnan ambayo tangu mwaka 2019 imekumbwa na mzozo wa kifedha uliotajwa na benki ya Dunia kuwa mbaya zaidi katika nyakati za sasa, imekuwa mahali pa kuanzisha uhamishaji haramu huku raia wake wakiambatana na wakimbizi wa Siria, na mahakama ya katiba nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Ijumaa imebatilisha amri za Rais Faustin Archange Touadera zinazounda kamati yenye jukumu la kuandika katiba mpya utaratibu ambao upinzani unahofia kuwa katiba hiyo mpya itamruhusu rais kuwania muhula wa tatu. Yes. Road boy, kijana huyo wa together sana na ngoma ya yake, tuko together na wasikilizaji wetu leo, wasikilizaji. Basi moja kwa moja tuangazie masuala ya jicho letu uh -huh. Ni mahojiano yaliyofanya Lucy Patrick na mkurugenzi kijana mwanamke mwenye mafanikio makubwa katika sekta ya kilimo, aliyeweza kupenyeza biashara ya mboga mboga na matunda katika soko la kimataifa. Tusikilize. Ninakualika katika jicho letu, mimi naitwa Lucy Patrick, na siku ya leo basi jicho linamwangalia Bi Hadija, mkurugenzi kijana kabisa wa Jibri, ambaye ameweza kupenyeza biashara yake ya kilimo katika soko la kimataifa. Kwa majina naitwa Hadija Jabiri, uh, mimi ni mwanzilishi na mkurugenzi wa kampuni ya Jibri. Brand name yetu ni Eat Fresh, na tunahusika na kulima, kuongeza thamani, lakini kuuza mazao ya mbogamboga, mboga na matunda kwenye soko la ndani kwa maana ya Tanzania, lakini kwenye masoko ya nje. Ukiwa mwanamke kijana kabisa, uliwezaje kupenyeza bidhaa zako hizi kwenye soko la kimataifa? Tuliweza kupenyeza kwa njia mbalimbali. Njia tatu za mwanzo kabisa ilikuwa kwanza kupitia mtandao. Nakumbuka mteja wetu wa kwanza kabisa ambaye alikuwa Ireland, tulimpata kwa kupitia kampuni ambayo ni, ni ya kimtandao inayohusika na kutafuta wateja au mazao haya ya mboga mboga na matunda. Kwa hiyo sisi tuliwalipa pesa wao, wakatusaidia kumpata mteja wetu wa kwanza, lakini baada ya hapo tumekuwa tukihudhuria kwenye matamasha ya mboga mboga. Mfano, kuna tamasha huwa linafanyika nchini Ujerumani Berlin, huwa linafanyika kila mwaka. Ukienda pale unakutana na wanunuzi, unakutana na wauzaji wengine, lakini pia na watu wa mambo ya teknolojia na wadau wengine wengi kwenye sekta hii ya mboga mboga na matunda lakini, uh, kuna baadhi ya wateja ambao tumekuwa tukiwapata kupitia balozi, aidha balozi zetu Tanzania ambazo ziko ughaibuni au uh, balozi za wenzetu ambazo ziko hapa kwao. Wamekuwa wakileta wafanyabiashara, tukialikwa kwenye mikutano ya namna hiyo tunahudhuria na mingine imeweza kutusaidia kupata wateja na wadau mbalimbali. Ulishawahi kuanguka kwenye kilimo na je, ulifanyaje kuinuka tena? Nimeshawahi kuanguka kwenye kilimo, sio mara moja, lakini tumekuwa tukiamka, tukianguka tunainuka, tunaanza tena upya. Tulianguka kwa sababu hatukujiandaa kwa ajili ya, ya, ya COVID. Na ilifika tu siku ambayo unaamka asubuhi, natakiwa ufunge biashara kwa sababu ndege ambazo tulikuwa tukizitumia kupeleka mazao yetu nje zilikuwa hazifanyi kazi tena. kwa tulifunga biashara mwaka elfu mbili na ishirini kama miezi nane, lakini nashukuru kwamba tumerudi tena kwenye biashara na tumerudi kwa ukubwa tofauti na vile ambavyo tulikuwa tunafanya mara ya kwanza. Asante sana Hadija kwa kushiriki nasi kwenye jicho letu hapa na tia nanga. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick kwa mahojiano hayo na kijana huyo mwanamke ambaye amefanikiwa katika masuala ya kilimo. Basi, Tantaki moja mchisa. kwa moja mm -hmm. express bila muziki, sukuma gurudumu, na leo ni Friday tunakuna naye lavalava mm -hmm. na wimbo wake desh, desh. Desh, desh. mzuri wa sura naro na njema tabia iya unyagoni kafundwa kwa makungwi somoye mahabaka ya jasando yana nimwagikiaya ya. na tamani ni mtaja tajina, ila na ficha na ficha, naifanya siri yangu. Kina fulani wale wakusigina kaleta mapicha, mapicha. wa kaleta mapicha mapicha akatoroka ndege wangu Sunday, ulimwengu wa leo unaweza ukamficha mpenzi kweli? Ah, ni ngumu sana, wanakwambia <laughs> penzi ni kama kikozi wezi kuficha sasa. Lavalava anasema anamficha, usiji ukamnyakulia, usiji ukamuharibia. Basi tunamtakia kila laheri. Lavalava akiwa ametamba ngiri kama basi tu, akiwa na mboso bado sana, akiwa na Diamond Platinum, na go, ganga. Kijana huyu ni machachari kwelikweli. Jina lake halisi wanamjua kama Abdul Juma Idi kutoka Tanzania. Mambo yake ni mazito sana. Haya Patriki, sasa tuelekee kwenye maswala ya burudani na michezo, sio kabisa? Bila shaka basi, moja kwa moja wikendi hii mambo ya burudani na michezo ni nchini Kenya. Tunakutana na mwanahabari wetu Collins, Liberty Adede akiwa kule Kenya, anasema kwamba Kenya itafuatilia sana na michezo baina na ya wanafunzi wa shule za upili Afrika ya Mashariki pamoja na mchezo wa kombe la dunia la voliboli ambao unaendelea kule Uholanzi. mm -hmm. tsa vitu vyake. Asante sana mwenzangu, tuanze na haya michezo baina ya shule za upili eneo la Afrika Mashariki zinakamilika hapo kesho Arusha, Tanzania. Michezo hiyo imejumuisha fani mbalimbali -mbali za spoti kwa vijana hao chipukizi kuonyesha talanta zao timu za Kenya katika mchezo wa soka, voliboli, handiboli na uogeleaji zimeandikisha matokeo mazuri na kuingia fainali. Timu ya soka kwa wavulana ya Highway mjini Nairobi, iliyotinga fainali imevutia sana, haswa kutokana na kuwa timu ya kwanza kushiriki fainali ya soka kwa wavulana chini ya kocha mwanamke, Mwalimu Beldin Ademba. Mwogeleaji Ali Nahdi kutoka shule ya upili ya Kubaa Mombasa ameibuka mwogeleaji bora baada ya kuwashinda wenzake kutoka Rwanda, Uganda na Tanzania na kuzoa medali ya dhahabu. Huku hayo yakijiri, michezo baina ya wafanyikazi wa taasisi na mashirika ya serikali Kenya maarufu Kekoso inaendelea mjini Kericho. Washiriki wanapambana katika michezo ya voliboli, soka, basketiboli, riadha, gofu, uogeleaji na kadhalika. Michezo hii inafanyika baada ya kuahirishwa kwa muda kutokana na janga la COVID-19. Tuangazie voliboli, ambapo timu ya Kenya katika mchezo wa voliboli ya wanawake imewasili nchini Uholanzi tayari kushiriki mechi za kombe la dunia zinazoendelea. Malkia Strikers wanaanza mechi zao hapo kesho kwa wakipambana na wenyeji wa Holanzi saa tatu usiku masaa ya afrika Mashariki. Mechi ya pili itakuwa dhidi ya Belgium siku ya Jumapili. Mabinti hao wa Kenya wamekuwa Brazil na Croatia kwa zaidi ya miezi miwili wakijinoa kwa ajili ya michuano hiyo. Timu za wanawake za Kenya na Cameron zinawakilisha Afrika. Timu hizo zimeorodheshwa katika kundi moja la A, Cameron wakianza mechi yao dhidi ya Italia. Kamerun na Misri zinawakilisha Afrika kwa mechi za wanaume. Tukamilishe na burudani ambapo wapenzi wa sanaa ya jukwani watapata fursa ya kuburudika katika ukumbi wa Little Theatre Mombasa kwenye mchezo wa kuigiza Karibu Gavana. Waandaaji wa mchezo huo wanasema wanautumia kuangazia utawala wa ugatuzi ambao umefikisha miaka kumi nchini Kenya, hii ikiwa ni njia mojawapo ya kuhamasisha umma kuhusu utawala wa aina hii na pia kukosoa magavana na viongozi katika ngazi hiyo ya utawala. Kando na kukuza vipaji vyao, vijana wanatumia nafasi hii kukosoa utawala na pia kudai haki zao chini ya utawala huo wa majimbo nchini Kenya. Noli Wilson Ryan ni kiongozi wa kundi hilo ambalo linaandaa mchezo huo wa kuigiza. Hasa kama shirika tunajenga uwezo vijana, watoto na akina mama kusudi waweze kufuata wale waliopewa majukumu na serikali, waweze kupatiana huduma ambazo zinastahili kulingana na misingi ya kisheria na miongozo ya dunia nzima. Karibuni. Mpendo wa Gavana ni mchezo wa kuigiza ambao unaonyesha vile Wanamombasa wamepitia ama wame, wame wanahisi kuhusu ugatuzi toka uwanze. Manake sahii tumeenda awamu mbili za ugatuzi na sahii tunaingia ya ta, tatu. Kwa hivyo kuna baadhi ya matukio, kuna baadhi ya huduma ambazo wananchi walipewa. Sasa so, sisi tumechukua ile hali kutokana na research ambayo ilifanywa na the Institute of Social Accountability kuangalia people service charter ambayo inaonyesha zile sekta ambazo za ugatuzi ambazo wanajamii hawakufurahikia ama wanajamii hawakuridhika. Sasa tukaweka kwa mchezo paka kuonyesha kwa muradi ya kueleza watu ugatuzi ni nini, ni jinsi gani we kama mwanajamii unaweza kujihusisha na ugatuzi. Wenzangu sina la ziada, hayo ndio nimekuandalia kwenye meza yetu ya michezo na burudani. Kutoka Mombasa, mimi ni Collins Liberty Adede Gwen Washington. Shukran sana Collins, Liberty anioede kwa ripoti yako hiyo. Basi Sunday Shomari moja Nama, kwa moja tuangalie anayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Bila shaka yako mengi jumaa hii, niambie Patrick. Basi nikianza na habari hii ya uh, mchezaji Lionel Messi Anasema, mm -hmm. Uh, inasema hivi kuwasili kwa superstar wa Argentina Lionel Messi katika klabu ya Paris Saint-Germain kumezidi kuwapa neema kubwa matajiri wa klabu hiyo ya Ufaransa ambayo imekuwa ikivuna faida za kifedha hii ni ripoti ya Global Publishers. Bila shaka. Shaka. Sema hivi uh -huh. Usajili wa Lionel Messi umeingizia Paris Saint-Germain pato la ziada la euro milioni 612 Kutokana na mikataba ya kibiashara. Sio mchezo kaka. Wameingiza. Kweli, kweli. Mm -hmm. Taarifa nyingine ambayo inasambaa na kuonekana kwenye mitandao mbalimbali, ziara ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa kule nchini Msumbiji, akiwataka Watanzania kule kuwekeza kwenye nchi hiyo. Lakini vilevile video nyingine ya huko kwa Msumbiji ambayo inatamba na kuonekana kwa mitandao ni ya mwanamuziki wa Konde Gang Harmonize akiwa amekamata jezi ya timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars imeandikwa karibu Tanzania akimkabidhi hivi rais wa kule Msumbiji Filipe Nyusi. Naona alipewa nafasi ya kuimba pale mbele ya rais wa Tanzania na rais wa Msumbiji. Kwa hiyo baada ya kuimba kwake, akaja aka na jezi, akaenda akamkabidhi rais Filipe Nyusi Nyusi, naye akashukuru, akiongea kireno kumwambia nini, si mambo mazuri <laughs> Lakini usianazungumzakiswahilipia eh, Sunday, kuna habari ambayo ilitanda sana kwenye mitandao ya kijamii ni video moja ilimeonyesha kiongozi wa upinzani ambaye ni spika wa zamani wa bunge la Gabon mm -hmm. akiwa na masanduku ambayo yamejaa fedha mtita kichita, <laughs> wa vitita ha? Global Publishers imerejelea <laughs> habari hii ikisema kwamba huyu anaitwa Gi Nzuba Ndama, ni kiongozi mm -hmm. wa upinzani na spika wa zamani wa bunge la Gabon ambayo alikamatwa ilikuwa ni mapema wiki hii katika mji mkuu wa Libreville akiwa na takriban dola milioni mbili zilizopatikana kwenye masanduku yake baada ya kutua kwenye uwanja wa ndege, baada ya kukaa kwa muda mfupi nchini Kongo. Hicho kitita si kizito sana kaka, fikiria kuweka dola milioni mbili kwenye masanduku, yaani kama vile sandarusi imekusanya mizigo, yaani mzee, sio jambo la mchezo. Haya basi, swali la leo, swali la leo Sunday tuliuliza: so, hatua ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuingilia kati kusuluhisha mgogoro wa Rwanda na DRC, je, Afrika imeshindwa hilo? Huyu Stephen Kahuma anasema Afrika haijashindwa, ni biashara yao wote. Ufaransa ndio chanzo na suluhisho ya vita vya Afrika nzima. Naye Boni Konya Boa anasema Ufaransa ndio waadui mkubwa wa DRC Congo. mm -hmm. Ameingilia ili kufanikisha malengo yao, kugawa sehemu ya Kivu iungane na Rwanda naye Tahi Pris anasema sisi kwanza hatujui wanauliza nini ndio tuingilie. Wengi wamejibu hapa, namwona pia huyu Ndasa Kasimu akisema kwamba swala la Ufaransa kuingilia kati ni muhimu, kwa sababu Wafaransa siku zote wanasikilizwa katika hizo nchi ambazo zimetawaliwa eh, kama koloni la Ufaransa. Naye Mayenga Msonga anamwona Joshua, mjukuu wa Nila Njenga Kamau, anasema hawa ni wafadhili wa vita na hao tu ndio wanaotafuta suluhisho kwa sababu shida ya bara la Afrika ni yeye wenyewe. Naye Bwana Jisandu Daga akiwa Ruhumbo anasema rais huyo wa kusuluhisha mizozo ndio anaweza kufanya suala hilo bila shaka. Naye namwona Mayenga Msonga anasema Afrika na umoja wake zimeshindwa nini? hadi rais wa nchi mmoja tu aweze au ni nini? nikiwa hapa, simu nawapata sana, bila shaka wanatupata vizuri. Na hiyo ikiwa ndio Ijumaa tena, hivyo tunakamilisha VOA Express, msimamizi Mkamiti Kibayasi upande wa pili na Isaida Hamduni, msikilizaji bila kusahau fundi mitambo Cedrik ndani ya nyumba. Mambo ni mazito kwelikweli, ijumaa kama hii. Basi nikiwa natoka hapa, nakwambia jii langu ni Sunday Shomari na mzee wa kazi Patrick Ndiwimana. na picha, na picha naifanya siri yangu kina fulani wale wa kusigina kaleta mapicha.