ga magaalada Muqdisho. Ahii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC mimi ni Idi Ligongo Karibisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Septemba 23, mwaka 2022 ambapo tunasikika kupitia Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo, na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen inayosikika nchini Kenya na kwenye mtandao wetu wa www VOA. Karibuni Katika matangazo yetu hii leo tutakuwa na mjadala wetu wa kila Ijumaa yani live talk, ambapo tutaangazia mkutano mkuu wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa tukijikita katika je, masuala muhimu ya Afrika yamejadiliwa kikamilifu kikamilifu, na ni yapi hasa ambayo yamejadiliwa kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa, kuhusiana na chakula, kuhusiana na kupatikana kwa mbolea, kuhusiana na masuala ya usalama, na yote yamejadiliwa kwa undani zaidi. Na katika habari za dunia, vifo vya Ebola nchini Uganda vyaongezeka na kufikia vinne. Basi tunakusihi huwe nasi mpaka mwisho wa matangazo yetu e, ili kuweza kusikiliza yale ambayo tumekuandalia katika mjadala wetu wa Ijumaa e, tujadili kwa kina mkutano wa 77 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zikisomwa na Patrick Nduwimana. Wagonjwa wengine watatu wa Ebola wamefariki nchini Uganda, wizara ya afya imesema Ijumaa, na kufikia idadi ya vifo vinne, siku kadhaa baada ya maafisa kuthibitisha mlipuko wa aina mpya ya ugonjwa huo mbaya ambao chanjo yake haijaidhinishwa bado. Wizara ya afya ya Uganda ilithibitisha watu 11 wameambukizwa na virusi vya Ebola pamoja na vifo vinne. Mlipuko wa sasa ambao unahusishwa na aina anadra ya virusi vya Ebola inayopatikana Sudan ulianzia katika kijiji kidogo cha wilaya ya Mubende mwanzoni mwa mwezi huu wa Septemba. Maafisa wamesema vifo vingine saba vinachunguzwa kwa kuhusishwa na mlipuko wa Mubende, wilaya inayopatikana umbali wa kilomita 130 mashariki mwa mji mkuu Kampala. Kifo cha kwanza kilikuwa cha mwanaume wa miaka 24 ambaye alifariki mapema wiki hii. Mahakama ya katiba nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Ijumaa imebatilisha amri za rais Faustin Archange Touadera zinazounda kamati yenye jukumu la kuandika katiba mpya, utaratibu ambao upinzani unahofia kuwa katiba hiyo mpya itamruhusu rais kuwania muhula watatu. Amri hizo ni kinyume na katiba na zimebatilishwa, umeeleza uamuzi wa mahakama hiyo ya juu, ambayo inasisitiza kuwa mchakato wowote wa wa kubadili katiba unaweza kuanzishwa baada ya kuunda baraza la seneti, taasisi ambayo haijawekwa nchini jamhuri ya Afrika ya Kati. Baadhi ya waongozaji wa safari za ndege katika viwanja vya ndege Afrika magharibi na ya kati wameanza mgomo leo Ijumaa, kutokana na mazingira ya kazi na malipo, huku chama chao kikipuuza maamuzi ya mahakama na marufuku ya serikali kuwazuia kugoma. Mamlaka ya usalama wa anga Afrika magharibi na Madagaskar, ASECNA ambayo inasimamia sekta ya uongozaji wa safari za ndege katika nchi 18 haikusema ni safari gani zilizoathiriwa na mgomo huo, lakini iliwaambia wateja waangalie taarifa kwenye tovuti za mashirika ya ndege. asekna Alhamisi ilisema kwamba baadhi ya wafanyakazi wa sekta yake ya uongozaji wa safari za ndege walitishia kufanya mgomo wa saa 48 ambao utaathiri safari za ndege. Chama cha wafanyakazi hao USYCAA kimesema katika taarifa kwamba wanachama wake watasitisha kutoa huduma kwa ndege zote isipokuwa huduma nyeti kwa muda usiojulikana hadi madai yao yatakapotoshelezwa. Viongozi wa Afrika Magharibi wamechukua hatua ya kuzuia mali na kupiga marufuku kusafiri kwa viongozi wa baraza la kijeshi linalotawala Guinea. Taarifa ambayo AFP imeiona Ijumaa imesema na kufuatia mkutano, ni kufuatia mkutano wa dharura uliofanyika jana Alhamisi. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS Alhamis ilitangaza kwamba ilikubaliana kuweka vikwazo vya vi hatua kwa hatua kwa Conakry kutokana na kutobadili msimamo wake kwa kukubaliana juu ya tarehe ya kurejea kwa utawala wa kiraia. Taarifa ya ECOWAS ya mkutano wake kando ya wa mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa mjini New York iliorodhesha pia kusitishwa kwa misaada yote ya kifedha na ubadilishanaji wa pesa kupitia benki kutoka taasisi za kifedha za ECOWAS kuelekea Guinea. Jumuiya hiyo imetoa mwezi mmoja kwa utawala wa kijeshi wa Guinea kuanzia Septemba 22 kukubaliana na ratiba inayofaa na inayokubalika kwa kurejea kwa utawala wa kiraia au kukabiliwa na vikwazo vikali zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Mwenyekiti wa tume huru ya uchunguzi kuhusu Ukraine amesema leo Ijumaa kwamba tume hiyo imethibitisha kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine kufuatia uchunguzi uliofanywa katika majimbo manne ya nchi hiyo. Eric Mos ameliambia baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa mjini Jineva kwamba kulingana na ushahidi uliokusanywa na tume, imethibitishwa kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine. Hakufafanua ni nani waliofanya uhalifu huo, lakini kazi ya tume hiyo ilijikita kwenye maeneo ambayo yalikaliwa hapo awali na wanajeshi wa Rasia kama vile Kiiv, Chernehiv, Karkiv na Sumi. Rasia ilitakiwa kujibu madai hayo kwenye mkutano wa baraza hilo, lakini mwakilishi wake hakuwepo kwenye kikao hicho. Rasia Ijumaa imeanzisha zoezi la watu kupiga kura ya maoni kwa lengo la kuhalalisha hatua yake ya kukalia kimabavu majimbo manne ya Ukraine na kuongeza hatari ya vita vilivyodumu miezi saba katika kile Kiivi ilichokiita ulahai haramu ambao ulipelekea wakazi kutishiwa kuwa wataadhibiwa ikiwa hawatopiga kura. Upigaji kura wa iwapo majimbo hayo yanapaswa kuwa sehemu ya Rasia ulianza baada ya Ukraine mapema mwezi huu kudhibiti tena maeneo makubwa ya jimbo la kaskazini mashariki katika mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Rasia. Vita vya Rasia vimeua maelfu ya watu kuwalazimisha mamilioni ya wengine kukimbia makazi yao na kudumaza uchumi wa dunia, huku rais wa Rusia Vladimir Putin akitangaza pia wiki hii rasimu ya kijeshi ya kuandikisha wanajeshi wa akiba laki tatu watakaopigana nchini Ukraine. Kremlin inaonekana kujaribu kuimarisha tena nguvu zake katika mzozo huo mbaya. Wahamiaji 73 wamefariki baada ya boti waliosafiri nayo kutoka Lebanon kuzama katika pwani ya Siria, waziri wa afya wa Siria amesema Ijumaa, ikiwa ni ajali mbaya zaidi ya boti ya wahamiaji kutoka Lebanon katika miaka ya hivi karibuni. Idadi ya wa waathirika wa ajali ya boti imefikia 73, waziri wa waziri wa afya Hassan Al Gabash amesema katika taarifa, akiongeza kuwa manusura 20 walikuwa wakitibiwa hospitalini katika bandari ya Siria ya Tartus. Lebanon, ambayo tangu mwaka 2019 imekumbwa na mzozo wa kifedha uliotajwa na benki ya Dunia kuwa mbaya zaidi katika nyakati za sasa, imekuwa mahali pa kuanzisha uhamishaji haramu, huku raia wake wakiambatana na wakimbizi wa Siria na Palestina wakilalamika kuitoroka nchi. Waziri wa uchukuzi Ali Hamie amesema zaidi ya watu mia moja, wengi wao wakiwa raia wa Lebanon na Siria walikuwa ndani ya boti hiyo ndogo ambayo ilizama Alhamisi katika bahari ya Mediterania karibu na mji wa Siria wa Tartus. Naam, karibu katika Live Talk, mjadala wetu wa Ijumaa ambapo kama kawaida siku ya Jumaa tunakuwa na mjadala tukizungumzia masuala kadha wa kadha, hii leo tukiangalia mkutano mkuu wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambao umefanyika wiki hii ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitoa onyo kwa ulimwengu kwamba wakati huu e, dunia inaendelea kupitia msukosuko mkubwa katika masuala ya ya kibinadamu, hali kadhalika usalama, vilevile na amani, na mambo ambayo yamekuwa yakiendelea hivi sasa ya mabadiliko ya hali ya hewa sehemu mbalimbali duniani yanayosababisha e, kutokea baa kubwa la njaa, lakini vilevile juu ya mgogoro wa Ukraine na Russia ambao umesababisha shehena kubwa ya chakula ambayo ilikuwa iende katika sehemu zenye uhitaji na utegemezi wa chakula kutoka ukanda huo kuwa na uchache mkubwa wa chakula. Lakini kikubwa ambacho tutakiangalia hii leo, je, masuala muhimu ambayo yanalikumba bara la Afrika au maswala yale ambayo kwa namna moja ama nyingine yanapaswa kushughulikiwa kwa Afrika yamezungumzwa na kupewa sauti na umuhimu unaostahiki. Iko pia tutakiangazia kwa undani kabisa katika mjadala wetu huu wa leo, na wageni ambao tumewaalika ni Profesa Fulbert Namwamba kutoka hapa Marekani. Hali kadhalika tuna Profesa Chacha Nyaigoti eh, kutoka kule nchini Kenya. Goodluck Ngingo yeye anatokea nchini Tanzania, na mwanahabari wetu Kennesi Bwire ambaye amekuwa anaripoti habari mbalimbali za mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa akiwa katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, lakini nitakuwa na mwenzangu vilevile Patrick Nduwimana tukiendesha uh, mjadala huu wetu wa siku hii ya leo, ili kuweza kukufahamisha uh, yale yani ambayo yanaendelea. Basi moja kwa moja tuanze na Profesa Fulbert Namwamba, labda utueleze kile ambacho wewe umekiona kimejitokeza katika mkutano wa mwaka huu ukiwa ni mkutano wa pili sasa kufanyika moja kwa moja kwa wageni mbalimbali mbali kufika katika ukumbi wa mikutano e, mara baada ya e, kufifia fifia janga hili la COVID-19, ambalo e, kwa namna moja ama nyingine watu wanaweza kusema kwamba linaelekea ukingoni kabisa. Profesa, karibu. Asante sana. Miaka uh, miwili iliyopita hawa viongozi walikuwa wanazungumza kwa umbali wakitumia Zoom. Leo wamerudi kwa mikutano ya moja kwa moja. M, tumeona wameangazia misukosuko duniani, na bwana katibu mkuu alieleza mada kinagaubaga hii misukosuko, na kuna tofauti ya jiografia kwa wale walio jamhuri za kaskazini ambako wameendelea upande wa viwanda wa na wale walio kusini ambao ni nchi maskini. Tumeangalia hili janga la njaa ambalo linatokana na kiangazi, na kiangazi kinatokana na, na mageuzi ya tabia nchi. Wameangazia swali la Ukraine na Rasha na, na hilo linaathiri Afrika sababu chakula na mbolea inatoka Urusi pia na Ukrain. Sementi pia uh, inatoka kule Ukrain. Na tukiangalia afrika yenyewe, wameangazia hili swali la tabia nchi, uh, ukame. Alafu wameangalia uh, misukosuko ya kanda za uh, Afrika, uh, kanda kama tatu nne Afrika zina misukosuko. Wameangalia swali la magonjwa na wameweka wanaogopa kuwa fedha nyingi sasa, au wanaangazia hali ya Ukraine na wanaogopa kuwa fedha za Umoja wa Mataifa hazitaenda Afrika. Hivyo ndio nitasema kuwa ndio mada ambazo zimeangaziwa na viongozi hawa. Asante uh, sana Profesa namwamba Ing, uh, wewe unauchukulia vipi mkutano huo? Unadhani kwamba Afrika imetoa sauti ipasavyo ya masuala ambayo ni muhimu na yenye maslahi zaidi kwa bara la Afrika ukilitazama, uh, okay, mkutano wenyewe na hasa ajenda hasa wakijikita kwamba kuja na suluhisho la pamoja kuweza kukabili matatizo ambayo yamekuwa yakikabili dunia hasa na Afrika na ambayo, uh, yanatishia usalama, lakini vilevile masuala mazima ya mazingira ya dunia, unaweza ukasema bado sauti ambazo zimeweza kutolewa na viongozi wa Afrika uh, bado hazijahakisi sana yale mahitaji yenyewe ya Kiafrika, na vile vile ukitazama ajenda za mkutano kwamba mojawapo ya ajenda ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kunakuwapo na swala zima la ushirikishwaji, lakini ukuaji wa elimu katika maeneo mbalimbali duniani lakini kikubwa kijaribu kuangazia uh, ule mgogoro wa Sahel. Lakini ukitazama yote ambayo yameweza kuzungumzwa, hayawezi kutoa uh, suluhu ya kudumu wa mwelekeo wa Afrika, na hasa ikitazamiwa kwamba Afrika, changamoto ambazo wamekuwa kibiliana nazo kingi ya masuala ya usalama, ni kwa namna gani wanaweza kuongeza tija kwenye upishaji wa kilimo uh, kwa sababu kama alivyosema hapo profesa ya kwamba uh, bado nchi kadhaa za kiafrika zimekuwa zikitegemea uh, bidhaa muhimu kutoka nchi kama Ukraine. Lakini kwa nini zimekuwa tegemezi? Kwa sababu ya ukosefu wa teknolojia, lakini vile vile eh, namna gani anaweza kufanya utafiti wa mazao ya kilimo ambayo yanaweza kuendana na mabadiliko ya tabianchi. Lakini ukitazama kwenye mkutano eh, huu hazijaangaziwa kwa namna gani wanaweza kuisaidia ku, ku, Afrika. Sasa kwa sababu uh, mara nyingi tumekuwa tukitazama dila kutoka viongozi wakubwa mataifa makubwa. Na namna ambavyo alikuwa akizungumza kwenye mkutano, lakini ukitazama ma uh, matamshi ambayo na viongozi hawa wamejaribu kuangazia zaidi mgogoro wa Ukraini na kwa namna gani Urusi inaufanya mgogoro kuendelea, hawajagusia zaidi kwa namna gani wanaweza kuisaidia Afrika hata kuweza kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, lakini vile vile swala zima la usalama wa chakula, lakini vile vile suwala zima lenyewe la usalama Afrika. Kwa hiyo wamejikita zaidi kuangalia mgogoro wa Ukraini kuliko masuala ya Afrika. Kwa hiyo, kwa uchache wake unaweza ukasema. Uh, bado hawajazungumza mambo, um, kadhaa yanahusu Afrika na hasa ukija hata kwenye suala la, la uviko kumi na tisa ambako tumeona mikutano iliyopita viongozi wa Kiafrika walikuwa wakikumba kuweza uh, kupatiwa teknolojia na leseni ya kuweza kutengeneza chanjo na ikiwemo uh, njia mbadala za kuweza kukabiliana na magonjwa ya milipuko. Ukitazama mkutano mzima wa jana na, na, na, na suruhu mbadala ama njia za kuweza uh, kusaidia nchi za Kiafrika kuna uwezo wa kuweza kuzalisha vifaa tiba na kinga za kuweza kukabiliana na magonjwa milipuko. Kwa hiyo kwa uchache wake unaweza ukasema mkutano hau, kisi, ama kuweza ama uh, kujibu ama kuadresi matatizo ya Afrika na njia za kuweza za kutafuta suluhu, ingawaje kauli mbili ilikuwa ni kutafuta suluhu ya pamoja za kukabiliana na tishio ama mambo ambayo yamekuwa akikabili dunia kwa pamoja. Asante uh, sana good luck na Fulbert. Uh, labda niende kwake Kennes uh, Bwire. Kennes Bwire, uh, woo, umefuatilia kwa karibu mkutano huo. Uh, labda tuangazie eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Uh, viongozi walioshiriki wa uh, mkutano huo kutoka eneo hilo walikuwa na kauli moja kuhusu matatizo yanayolikabili eneo hilo au kulikuwa na mgawanyiko hasa kutokana na mtu akifuatilia kauli aliyotoa rais wa Kongo Tshisekedi, alafu na uh, rais wa, wa, wa Rwanda Paul Kagame kutokana na mzozo huu uliosababishwa na kundi la M23. Je, kulikuwa na namna ya ku, kuwafikiana kuhusu baadhi ya maswali au ni migawanyiko iliendelea kati ya viongozi hao? Hatuwezi sema mgawanyiko uliendelea ama walikubaliana kwa sababu Tshisekedi alikwenda akaja kwa matatizo yanayomkumba nchini mwake. Matatizo ya Chisekedi nchini mwake kwa sasa hivi ni usalama, na atatumia kila fursa atakayoipata kuambia ulimwengu kwamba anataka msaada wa usalama. Hilo ni tatizo ambalo linamsumbua, na sidhani kama kuna mtu anaweza mnyamazisha asiendelee kuzungumzia, kwa sababu zaidi ya makundi ya waasi mia moja mashariki mwa DRC yanamsumbua na pale ndipo kulipo na mali kubwa ya DRC, madini ya DRC, dhahabu ya DRC, madini ambayo yanatafutwa kote ulimwenguni, kutumia hata hizi simu tunazozitumia eh, idadi kubwa inatoka DRC. Kwa hivyo alipopanda jukwaa na kuelezea ulimwengu kwamba matatizo inayokumbana nayo si matatizo yangu ninayojiletea ila ni matatizo ambayo naletewa na majirani, na hata kumtaja rais eh, Paul Kagame wa Rwanda kwamba yeye ndiyo mhusika mkubwa na matatizo yanayomkumba, kuwasaidia waasi wa emu ishirini na tatu na makundi mengine ya waasi, silaha, kuwasaidia mawazo ya kijeshi na pamoja na wanajeshi wake kuwa ndani ya DRC lakini kawaida litamchukiza Kagame na kweli lilionekana kumchukiza na kumghadhabisha kumkosesha amani. Alipopata fursa ya kujibu, wengi wakadhani kwamba atajibu, lakini alichukua hotuba fupi zaidi ya dakika saba na kusema kwamba matatizo ya DRC ni ya kisiasa yasuluhishwe kisiasa. Lakini viongozi wengine ambao wamepata fursa hiyo kuzungumzia Walikuwa na maslahi ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mfano, rais wa Burundi alisema kwamba licha yake kwamba na matatizo yake ya nyumbani, matatizo ambayo amekumbana nayo kwa muda mrefu ya kisiasa, Burundi imepitia mgawanyiko na imepitia vurugu, kwamba yupo tayari kusaidia majirani, kusaidia DRC, na kwamba tayari ashatuma wanajeshi DRC wanapambana na kundi la Red Tabara ambalo pia lipo ndani ya DRC na kwamba yupo tayari hata kusaidia nchi za jumuiya ambazo zinakumbana na matatizo kama hayo kwa sababu nazo zimemsaidia. Ukimsikiliza Makamu Rais wa Uganda Jessica Lupo, alikuwa na maslahi ya jumuiya ya Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla, kuwakilisha Uganda na kusema kwamba jumuiya ama Umoja wa Mataifa unastahili kuwa na wakilishi katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, kwamba asilimia sabini ya matatizo ambayo yanajadiliwa kwenye jumuia kwenye Umoja wa Mataifa yanatoka Afrika, lakini haina mwakilishi yoyote kwenye baraza hilo. Kwa hivyo wengine ndio wanafanya maamuzi yale, na maamuzi yale yanaathiri zaidi ya watu bilioni moja wa Afrika, na hivyo anataka umoja wa, Afri, umoja wa Ulaya usaidie zaidi katika kutatua masuala mengi yakiwamo maswala ya mazingira, maswala ya usalama, maswala ya magonjwa na masuala ya kiuchumi. Ni hotuba ambayo vile vile imefanana na ya rais wa Kenya Dkt. William Ruto ambaye kwa kweli alitumia muda mrefu, dakika thelathini na saba hivi kuelezea kwa upana zaidi masuala ambayo yanasumbua Afrika Mashariki na yanasumbua Afrika kwa jumla na hata kujaribu kutoa suluhisho namna ya kukabiliana na mambo kama haya, wakisema kwamba wawekeze katika kilimo, wapate mbolea, wahakikishe kwamba kila mtu anapata angalau pesa mfukoni, kutumia mfumo wake wa uchumi kuanzia watu wa kipato cha chini, bottom up na kusema kwamba hata mfumo ambao unatumika Marekani wa build back better unaweza tumika Afrika. Kwa hivyo nitasema kwa muhtasari kwamba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kando na kuwa na matatizo yao ambayo yanawasumbua, na walikuwa na fursa ya kuyaeleza duniani wakiomba msaada, wamejaribu kuzungumza kwa sauti moja. Naam, uh, nirudi kwako uh, Profesa Fulbert. Uh, kauli aliyotoa uh, Katibu Mkuu wa Umoja Mataifa Uh, Antonio Guterres ilionekana kwamba ina hisia uh, ameone, ameonekana kwamba anakerwa matatizo uh, ya mizozo huku na kule, ukosefu wa usawa na hasa uh, mataifa mengi ku, ku, kuweka mbele maslahi yao inapokuja mizozo, mfano kama mzozo wa Ukraine. Unafikiri kwamba wamemtega sikio na wanaweza kabadili labda uh, misimamo yao kuhusu hiyo mizozo ambayo hasa mzozo wa Ukraine sasa kuna maswali mawili pale, kuna kuzungumza na kuna kutekeleza. Sasa vile wasemavyo wenzangu wote hapa, ye maswali yalizungumzwa, ndivyo Guterres alizungumza, akasema matatizo na akasema misukosuko. Lakini yeye Guterres, kama katibu mkuu, anaongea kwa upana. Sasa ukija katika kuongea kwa kina kuzungumza na kutoa sauti sio kutekeleza. Sasa tunazotaka tuangaze kutoka hapa ni je, kuna watu wametoa na kuamua kama watatekeleza hizi shida nje, kuwa, uh, na je pale panagusia Ukraine, sote tunakubaliana uh, kuwa suala la Ukraine linakuja kwa utoaji wa ngano ambayo inakuja Afrika na pia kuna utoaji wa mbolea inayokuja Afrika. Je, katika kusuluhisha suala la Ukraine, ni nani ataangalia mada ya Afrika? Kwa hivyo usalama wa Ukraine, aa, na usalama wa Urusi inagusia Afrika na inagusia Afrika wakati tabia nchi inakuja na ukame, na huu ukame pia unaathiri Afrika. Kwa hivyo Uh, yule katibu mkuu yeye ameweka mada sasa. Ningependa wenzangu tuangalie kwenye hotuba walizotoa ni suluhu gani za utekelezi ambazo zitasaidia, sababu wewe waweza kuongea, lakini mimi kama mimi ni kiziwi, hata uongee namna gani siwezi kutekeleza kama mimi kiziwi. Sasa tunataka tufanye utathmini, je, hawa wa viongozi wa Afrika na katibu mkuu walipoongea. Je, zile nchi ambazo zina fedha nyingi na ambazo zinatoa rasilimali ya Afrika, je, zimejitolea kuwa zitasaidia bara la Afrika kutekeleza hizi shida. Hilo ndivyo, hapo ndivyo tunatakiwa kuangazia. Asante uh, sana Profesa Fulwed uh, na mwamba Profesa Chacha Nyaigoti. Nimeambiwa nayo umerejie, maanake simu yako ilikuwa imeondoka ama imedondoka kidogo hapa. Sasa kile ambacho uh, wajumbe wengine wamezungumza katika matangazo yetu hii leo ni namna gani viongozi wa Afrika, lakini vilevile vile Umoja wa Mataifa kupitia kiongozi wake, eh, Antonio Guterres, wanaweza kuzungumza kitu ambacho kinatekelezeka. Huu mkutano ni wa sabini na saba, maana yake katika miaka yote hiyo sabini na saba viongozi wamekuwa wakienda Umoja wa Mataifa kutoa hotuba mbalimbali. Je, mwaka huu unaona kuna ishara ya mabadiliko ya vitu kuwa tofauti? Kwa sababu Antonio Guterres amesema kwamba kipindi hiki dunia iko katika hali mbaya sana ya mgawanyiko, hali ya usalama, magonjwa, vilevile majanga ya asili. Je, kuna mazingira yoyote kwamba masuala haya yataenda kwenye vitendo na si hotuba tu? Nafikiri uh, hakuna sababu ya sisi kusherehekea kwamba hotuba pamoja na mazungumzo yaliyotukia ya katika mkutano wa Umoja wa Mataifa yanaweza kuleta afueni nyingi katika bara la Afrika. Hii mikutano ya Umoja wa Mataifa ni mikutano ambayo imepangwa kila mwaka, imetokea na kwa kawaida kila rais anapewa muda wa kuongea. Kuna wakati ukiangalia sana utakuta wakati wa Afrika wanaongea huwa nyumba zima pale katika bwalo huwa hakuna watu wanaowasikiliza kwa so, hivyo mimi ninafikiria haya mambo ni mambo ambayo Waafrika wanahitaji wenyewe wa kibisa ili na kujaribu kutafuta namna ambazo watatafuta na kupata suluhisho za matatizo ambayo yanawakabili kwa sababu viongozi wa nchi zilizoendelea bila kuwa na masilahi maalum ambayo wanayafuatilia katika bara la Afrika, huwa misaada yao inakuwa ni msaada bubu. Wanatamka tu katika mikutano, lakini ukizingatia vitendo na kufuatilia yale ambayo yanatokea baada ya kumaliza mkutano, unakuta kwamba hakuna jambo maalum ambalo wanaweza kusaidia kutekeleza. Asante ah, sana, sana Profesa Chacha. Ah, good luck good, good. Umezungumza kwamba viongozi wa mataifa makubwa hujaona wakizungumza kinaga ubaga juu ya masuala ambayo yanaigusa Afrika, na ukawa na wasiwasi kwamba pengine wao wakizungumza itakuwa ni tofauti kidogo na viongozi wenyewe wa Afrika, kwa Afrika kuwa angalau na imani kwamba eh, haya masuala ya msingi yanayoyahusu yanaweza yakashughulikiwa na chombo hiki kikubwa kabisa cha umoja wa Mataifa. Je, unaona kuna tofauti kati ya masuala ya Afrika yanapozungumzwa na Waafrika wenyewe au na viongozi ambao wanaonekana ni wa mataifa makubwa? Uh, kwa baraza jinsi lilivyo mto na utendaji wenyewe wa, wa, wa umoja wa mataifa mara nyingi mambo yamekuwa yakiwa na mashiko na yamekuwa yakileta faida ya Afrika, hasa pale ambako viongozi wa mataifa makubwa wamekuwa wakizungumza kama alivyosema Profesa hapo ya kwamba mara kadhaa viongozi wa Kiafrika wakiwa wanatoa hotuba unakuta uh, kumbi zenyewe za mikutano zinakuwa na watu wachache. Kwa hiyo inakuwa ni kama tu vile viongozi wa Kiafrika wanazungumza na wananchi wao walioko nyumbani, uh, nje ya kwamba hotuba zao kuwalenga wale wahusika ambao ni watekelezaji katika masuala hayo ambayo Afrika inahitaji. Lakini kauli zikitolewa na viongozi wakubwa wa mataifa makubwa mara nyingi zimekuwa zikileta matunda na zimekuwa zikifanyiwa kazi, kwa sababu tunaweza uh, kukumbuka hata wakati yule Rais Bush alivyojaribu kugusia umuhimu wa kupambana na maradhi ya maambukizi ya, ya ukimwi Afrika. Uh, mataifa makubwa yalikuja na mipango ambayo uh, iliweza kuweza kuleta matokeo, lakini vilevile hata wakati uh, mataifa makubwa haya yalivyokubaliana kwenye Umoja wa Mataifa kuweza kupunguza umaskini, lakini vilevile eh, kuhakikisha kwamba kunakuwa na maendeleo ya Afrika, ililetwa mipango ya Milenia ambayo ufadhiri mkubwa unatokana na mataifa haya makubwa. Kwa hiyo, uh, mataifa haya yakizungumza na kutia mkazo, mara nyingi imekuwa na faida ya Afrika kwa sababu kama alivyosema mtangulizi mwenzangu ya kwamba mojawapo ya changamoto ambayo mataifa hasa ya Afrika Mashariki yanakabiliana nayo ni uhakika wa kupata mbolea hasa ikiwemo mataifa kama Kenya, Tanzania na mingineyo. Na tunafahamu ya kwamba uh, mataifa makubwa ya Ulaya ambayo na viwanda vikubwa vya kuzalisha mbolea ikiwemo Uingereza, Ujerumani na Ufaransa imeweza kufunga baadhi ya viwanda hasa kutokana na, na uhaba wa nishati ya gesi kutoka Urusi. Lakini kwa namna gani mataifa haya ya Afrika yataweza kukabiliana na upungufu huo wa, wa, wa mbolea? Tunaona yajazungumzwa katika uh, mataifa haya makubwa, lakini vilevile vile, uh, kama yangeweza kuzungumzwa, basi tunaamini Uh, mataifa ya madogo ya Kiafrika yangeweza kuja na ya njia mbadala mbadala, lakini uh, kubwa kama hivyo tunavyosema, swala so zima la mgogoro na usalama katika mataifa haya uh, ya, ya Afrika hasa ya maziwa makuu, tunaona viongozi hao wakubwa wajagusia zaidi, interest yao imebaki kuwa Ukraine. Lakini eh, kikubwa ambacho tunajifunza vile vile, baraza limekuwa, kadri muda unavyozidi kwenda, limekuwa linapoteza nguvu na ushawishi ambao zilikuwa nao awali, hasa kwa viongozi hao wa mataifa kuja na kaulimbiu moja ambao wanaweza kwenda kuifanyia kazi kwa hiyo na changamoto ambayo tunaweza kuiona kwa sasa. Asante uh, sana uh, good luck, kwa kueleza hayo. Basi na sisi tunasema tunakamilisha sehemu hii ya kwanza uh, ya matangazo haya ya Live Talk kwa siku ya leo, na tunakusihi kwamba uendelee kuwa nasi kwa ajili ya matangazo haya haya kwa njia yetu ya mtandao. Kwa wale mnaotusikiza kwa njia ya redio, shukran kwa kuwa nasi. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk, na leo tunaangazia mkutano wa 77 wa mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja Mataifa ambao ulifanyika wiki hii huko mjini New York. Zaidi tunaangalia, je, matatizo ambayo yanaikumba bara la Afrika yamezingatiwa katika mkutano huo? Kwenye laini ya simu, tuendelee kumuuliza mwandishi wetu ambaye amefuatilia mkutano huo, uh, Kenneth Buire. Kenneth Buire, Afrika ilikutwa na matatizo yake Kabla ya huu mzozo wa Ukraine ambao kwa kiwango kikubwa umechangia kuongeza shida za Afrika, hasa upande wa uh, kilimo, mfano uh, ukosefu wa mbolea, nafaka na nini. Hata katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amegusia kwamba swala la kupanda kwa bei ya chakula katika nchi za Afrika ni swala ambalo litasababisha lita matatizo makubwa eh, hasa upande wa jamii za Afrika. Je, kuna chochote mataifa husika katika mzozo huo wa Ukraine yameahidi ahadi za dhati kwamba watasuluhisha tatizo hili eh, la kutuma mbolea nafaka na kuweza kupunguza athari za mzozo huu wa uh, Ukraine katika nchi za Afrika? Kwa sasa, hiyo ha ahadi haipo. Hiyo ahadi ilijaribu kuzungumziwa jana katika kikao cha dharura, baada ya kikao cha kwanza ambacho kilisheheni zaidi vita vinavyoendelea nchini Ukraine baada ya hotuba ya Rais Joe Biden ambayo ilionekana na mvu, kuwa na mvuto mkubwa katika kuwaeleza viongozi nini cha kufanya kukabiliana na chanzo cha mgogoro ambao dunia nzima inapitia, kwamba wamdhibiti Putin baada ya Putin kusema kwamba ataendelea na vita vya Ukraine, atatuma zaidi ya wanajeshi elfu mia tatu wa akiba kupambana Ukraine, kwamba hana nia ya kusema kwamba ameshindwa ama anaacha vita, na baada ya katibu mkuu wa umoja wa Mataifa kueleza kwamba kunapoelekea ni kwamba huenda hivi vita vikagonga kiwanda ambacho kinatengeneza nuklia na endapo kitafanya hivyo itakuwa tatizo kubwa. Kikao kikawa kwamba lazima wajadili zaidi hili swala la Ukraine, kikao ambacho kiliongozwa na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres. Hapa mwakilishi wa Marekani, waziri wa mambo ya nje Anthony Blinken, alisisitiza aliyozungumza Biden kwamba vita vya Ukraine, matatizo yanayokumba dunia vinaletwa na mtu mmoja, yanasababishwa na mtu mmoja ambaye ni rais wa Russia Vladimir Putin na hivyo, ili kutafuta suluhu lazima wamdhibiti, kwamba wamdhibiti kwanza huyu Putin, wahakikishe kwamba vita vinakoma, na kwamba hili linaletwa na maamuzi ya mtu mmoja. Sio wa Rusi, sio wa Ukraine, sio mtu yoyote yoyote duniani alitaka hivi vita, na kwamba Putin akiamua kwamba vita vimalizike vinamalizika, lakini Ukraine ikiamua kwamba iache vita Ukraine itamalizika, na dunia itaendelea kupitia matatizo mengi zaidi ya hapo. Na mazungumzo hayo alipoyatoa yanakaririwa pia na baadhi ya, ya viongozi wa Afrika. Kwa mfano makamu rais wa Tanzania Dr. Philip Mpango leo uh, jana jioni akasema kwamba matatizo ambayo yanakumba dunia kwa sasa ha? kwa maneno yake yanatokana na kujitakia tamaa na ubinafsi neno binafsi ambalo Biden alilitumia na hivyo wakasema ili kupata changamoto katika matatizo yote ambayo yanatokea kwa sasa kwa njia ya haraka ni kukomesha vita vya Ukraine kwa sababu hiyo ndiyo imetatiza uhaba wa nafaka, uhaba wa mafuta na uhaba na kuongezeka kwa gharama ya maisha kwa sasa. Lakini mikakati ya baadaye iwepo kwamba viongozi hasa wa Afrika wawe na mikakati yao ya kuzalisha chakula mikakati yao ya kujiimarisha kiuchumi na mikakati yao ya kujiimarisha katika masuala ya usalama. Kwa hivyo, Patrick, ndio wamejadili kwa kina namna ya kupata suluhu la haraka, lakini makubaliano hawajatangaza wazi, labda ni kwa sababu za kiusalama, wanapotangaza mengine hawayaweki hawayaweki bayana. Profesa Nyaigoti Chacha, nchi za Afrika zilijizuia kuchukua msimamo katika vita vya Ukraine. Na nakumbuka uh, wakati uvamizi wa Russia ulipoanza huko Ukraine uh, kama wiki chache baadaye baada ya mwezi Februari, kuna ujumbe wa Umoja wa Afrika ambao ulikuwa unaongozwa na, na Rais wa Senegal Macky Sall, walikutana na uh, marais wa Ukraine na Russia, na kulikuwa na matumaini kwamba uh, huenda nchi za Afrika zikamshawishi Putin akaweza uh, kuelewa kwamba kuna umuhimu wa mazungumzo ili kukomesha vita hivyo unafikiri uh, kufikia sasa inavyoonekana, uh, jumuiya ya kimataifa hasa nchi za magharibi au uh, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halijafanikiwa kuushawishi pande hizi uh, Ukraine na Russia kuketi pamoja na kumaliza uh, matatizo haya. Nchi za Afrika, unafikiri bado zina sauti uh, ya kuweza kushawishi, kutoa ushawishi ili vita vya Ukraine vikomeshwe na haziwezi kusikizwa na, na, na mtu yeyote. Wakati tunapozingatia haya mambo, harakati hizi za kimataifa, itifaki yenyewe inayotuweka sambamba na viongozi wa mataifa makubwa hayo ya Ulaya na Urusi ni itifaki ambayo tunaenda pale kama watu duni. Wale Waafrika walioongozwa na rais wa Senegal walikuwa wana mazungumzo lakini rais Putin aliwasikiliza tu na baadaye hakuwajibu, hakutoa kauli yoyote. Na ninafikiri ni muhimu wa Afrika na tunajaribu kuwaambia wa Afrika kwamba uongozi wa Afrika utakuwa na maana tu wakati wa Afrika wenyewe watashirikiana, waweze kuuziana nafaka humu katika bara, kwa sababu kuna nchi nyingine zina nafaka na wakati mwingine unashangaa kwamba kwa, kwa sababu ya hii mipaka midogo midogo ya nchi chache unakuta nafaka iko kwa nchi moja na haiwezi kuvuka mpaka kwenda kwa nchi zingine, kwa sababu yani, ya vizuizi ambavyo wakati mwingine kunaviita na mtari. Yaani unakuta barabarani kumejaa mapolisi wanasimamisha wakulima ambao wamebeba ndizi zao au mahindi yao na, na kuwasumbua tu ovyoovyo. Sasa ninafikiri waafrika wanahitaji kutumia nafasi hii kwamba kwa sasa hivi hii vita ya Ukraine na, na Russia ni vita ambayo inawaonyesha kara kuendelea kutegemea nafaka kutoka katika mataifa kama Ukraine na Russia kwa sababu wakati wowote wa huo mci wa kupata hizo nafaka unaweza kufungwa kama vile ambavyo sasa hivi umefungwa, na kutakuwa na matatizo makubwa. Asante uh, sana Profesa uh, Chacha Nyaigoti kwa maelezo hayo. Sasa tukirejea kwako Profesa uh, Fulbert na Mwamba, kuna hili suala ambalo limejitokeza eh, wiki hii manake, eh, mwenzangu Patrick Ndwimana ameligusia la viongozi wa mataifa hayo mawili ya Afrika Mashariki, yani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda bado wameendelea kuvutana tena kwenye jukwaa kubwa kabisa la Umoja wa Mataifa. Nataka nione uh, wewe kile ambacho umekiona kama mwanazuoni kwenye hili swala unadhani lilikuwa linahitajika kufiki, kufikia hapa na je, mpaka hatua ya rais wa Ufaransa uh, Macron kuwaita ama kufanya nao mkutano ili kuzungumza nao, hii inaleta picha gani kwa jumuiya ya Afrika eh, hali kadhalika jumuiya ya Afrika Mashariki, hali kadhalika eh, Uafrika kiujumla. Waswahili walisema ya humo ni ya mumo, yaache yawe mumo na baba yangu marehemu aliniambia, mkiwa na mkigombana kifamilia malizeni maneno yenu kifamilia, mkiende kwa watu wa nje kwenda kuomba msaidiwe. Shida ya Afrika mashariki na kati na shida za kanda ya maziwa makuu yanafaa yasuluhishwe uh, Afrika mashariki na kati. Kwa mfano, wakati huu serikali ya Kenya imesema kuwa Uh, Rais mstaafu Uhuru Kenyatta atashughulikia swali hili na alikuwa akishughulikia wakati tulikuwa tunasuluhisha swali la Sudani. Uh, tulikuwa na rais Moi mpaka alipostaafu akashughulika mpaka Sudan uh, kusini ikapata uhuru wake. Uh, maswali ya uh, kanda ya Afrika magharibi yalisuluhishwa na majeshi ya Afrika magharibi. Swali la Somali uh, umekuwa na majeshi ya Uganda, Burundi na Kenya ambayo yamesaidia mambo ya kanda ya, achwe yawe mambo ya kanda. Kati ya Macron na Uhuru Kenyatta, mimi nitaamini zaidi Uhuru Kenyatta kusaidia uh, haya mataifa kusuluhisha mambo yao, mahali ya kwenda faragani kwenye wageni ambao ni wafadhili wa hizi shida za Afrika Mashariki na Kati na kuenda kulilia magombano yetu ya, ya ndani ya familia. Kwa hivyo yaliyo kanda yetu yabaki kanda yetu, na tuyasuluhishe kanda yetu. Tukienda pale wale wako kwa maswali ya kusema Ukraine hiki na hiki, na sisi tunaenda kusema kuwa mtu na mke wake wamegombana, yule wa nje atakuambia suluhisheni yenu hukule kwenu. Na nafurahia na nikisikia kuwa majeshi ya kutoka Burundi, Kenya, komanda wa Kenya na watu wanaenda kushughulikia eh, kule DRC, kuliko kwenda faragani kule, umoja wa Mataifa, kujililia na kujiaibisha. Asante naam, good luck. Ngingo, uh, ulimsikia alivyosema Profesa uh, Chacha Nyaigoti kuhusu kwamba sasa, uh, nchi za Afrika uh, ilikuwa ni muda wa kupata funzo kutokana na athari nchi hizo zilizopata, uh, kutokana na mzozo huu wa, wa, wa, wa, kati ya Ukraine na Russia upande wa uh, uhaba wa, wa, wa nafaka kupanda kwa bei ya, ya, ya mbolea na chakula. Je, vitakuwaje nchi zetu za Afrika hasa Afrika Mashariki eh? waendelee kutegemea nafaka inaeleweka vipi? Mfano Tanzania, Kenya, Uganda wasiwezi kuwa na mfano ngano za kutosha, lakini wa waendelee kutegemea ngano kutoka Ukraine au mbolea kutoka Russia? Ukitazama uh, okay, kama ambavyo Profesa ameweza kugusia kwamba uh, nchi hizi za kiafrika zilipaswa kwanza kuweza kushirikiana kwa pamoja, kwa sababu uh, swala so zima mfano la uhaba wa mbolea ambalo uh, nchi hizi zimekuwa zikikabiliana nalo zinatokana eza ukosefu wa teknolojia kuzalisha, lakini vilevile ushirika, kwa sababu kwa mfano nchi kama Tanzania wana aina za mborea ambazo zinatokana na na, na, na, na, na, na, na, na magadi ambazo zimekuwa zikizuilishwa Minjingu na kuna viwanda wamejaribu kujenga pia Dodoma, lakini vilevile vile Kenya ambayo kimsingi imekuwa ni nchi ambayo ina uchumi mkubwa wa viwanda ukilinganisha na nchi zingine, uh, wao pia wanaweza kubadilisha uchumi wao, badala ya kutegemea uh, mborea za kuagiza kutoka nje na saka za kuagiza kutoka nje, wanaweza kuzalisha. Na mfano Tanzania miaka ya nyuma walikuwa na wazalishaji wakubwa wa mazao ya ngano ikiwemo na shehiri, lakini mashamba makubwa yale yaliweza kufa baada ya kubadilisha mifumo ya kiuchumi na kuyacha mashamba bila kuwa na uangalizi, wakati yangeweza kufanyika uwekezaji kwa sababu mathala ni mfano kama Kenya. Kenya wao wamekuwa wakilima kilimo cha kibiashara muda mrefu na wana uzoefu, lakini uh, wakati fulani kutokana na, na, na kuwepo kwa sheria ngumu za mashirikisho haya, mtu uh, anaruhusi kumiliki ardhi kama si mkazi wa nchi husika basi, mashamba yanaweza kudorora. Kwa hiyo kama viongozi wa Kiafrika wangekuwa na mfumo wenyewe hasa na kuja na suluhu ya pamoja yawezekana, wangeweza kubaliana hasa, kubadilishana uzoefu, kubadilishana teknolojia ya uzalishaji. Kwa hiyo kama wangeweza kufanya hivyo, maanake matatizo ambayo tumekuwa tukiyazungumza ya, ya ukosefu wa chakula, ukosefu wa mbolea, yawezekana yasingekuwepo, kwa sababu nchi kama Kenya ni mnunuzi mkubwa wa bidhaa za mahindi zinazotoka Tanzania. Lakini ukitazama uh, uh, wakulima wengi wa Tanzania bado wanazalisha katika kilimo ambacho hakina tija sana, kwa maana anazalisha katika ulimaji wa kawaida usiokuwa na tija. Lakini ukitazama kwa mfano Kenya kwenye mazao ambayo yanazalisha ikiwemo, uh, ya chai na mengine, wanazalisha kisasa, na vile vile kwenye baadhi ya mashamba ambayo uh, yaliweza kubinafsishwa ya Tanzania, ambayo yanamilikiwa na makampuni ya Kenya bado yanazalisha kwa ufanisi. Kwa hiyo bado tunarudi kule kule, kama alivyosema profesa, kwamba viongozi sasa hawa wa Kiafrika, hasa Afrika Mashariki, lazima wakae na kuja na suluhu ya pamoja, kukubaliana, uh, kutumia rasilimali zao kwa pamoja, kwa sababu kwa kufanya hivyo tunaweza kuja na suluhu, kwa sababu uh, nchi nyingi zina zaidi ya miaka hamsini ya uhuru, lakini miaka hamsini ya uhuru ukitazama uwekezaji ama nguvu ambayo wanawekeza kwenye uzalishaji hasa wa kilimo bado ni ndogo. Na ukitazama na ukitazama hata mikopo ambayo wamekuwa wakichukua kutoka katika in, nchi hizi kubwa za nje, wanachukua ambayo inakwenda zaidi kwenye kwenye miundombinu na si kwenda kwenye teknolojia za uzalishaji. Lakini uh, kwa historia mataifa mengi ya ya, ya Afrika mashariki hata Marekani, kwa sababu tukitazama, tulipaswa tujifunze kutoka kwa wenzetu Uchina. Uchina walikuwa zaidi kwa haraka kwenye viwanda baada ya kuruhusu uwekezaji wa mataifa makubwa kimagharibi, ikiwemo Marekani, ikiwemo Ujerumani, kuruhusu uwekezaji wa viwanda na kupunguza baadhi ya gharama na kuweka masharti nafuu ya uwekezaji. Lakini ukija kwenye hizi nchi za Kiafrika, hasa za Afrika Mashariki, tazama kwa namna gani ambavyo ni ngumu kuweza kuwekeza kwa mwekezaji, hasa urasimu mzima ambao unatokana una na, na, na, na, na, na mfumo mzima, kwa sababu kama ambavyo nimesema awali kwamba viwanda vingi vya kuzalisha mborea viko maeneo ya Ulaya, hasa Ulaya Mashariki, lakini vilevile vile Uingereza na maeneo mengine. Kwa hiyo sasa ilikuwa ni fursa ya viongozi wa Kiafrika kuweza kuruhusu ule uwekezaji na hawa kuweza kuhamisha viwanda vyao kuweza kuleta katika maeneo ya Afrika, lakini vilevile kuangalia ama kuweza kuomba katika mataifa makubwa, kama unaweza wakapewa teknolojia hizi za uzalishaji. Lakini ukitazama tumejikita zaidi kutaka mgogoro wa Ukraini uishe ili tuweze kuendelea kupata mbolea na ngano, lakini hii si suluhu ya kudumu kwa matatizo ya Afrika kwenye suala zima la usalama wa chakula, lakini vilevile vile uzalishaji wa pembejeo za kilimo, kwa sababu ilikuwa ni wakati sasa kutumia no. uwepo wa mgogoro wa Ukraini kama kigezo cha si Afrika kuweza kupewa na wenye teknolojia ama kupewa unafuu wa teknolojia za kuweza kuzalisha mahitaji yao muhimu yakiwemo ya imu, mbolea na chakula. Sasa haya huwezi kuyaona kwenye, kwenye matamshi ama hotuba za viongozi wa kiafrika ama mwelekeo wenyewe wa jumuiya ya Afrika. Uh, sasa hii kidogo inakuwa inatoa shaka, kwa hiyo ni lazima wa viongozi waweze kubadilisha mtazamo ili Afrika iweze kupiga hatua, vinginevyo tutabaki pale pale. Na pia tunaweza tukajifunza pia katika nchi za mashariki ya kati, hasa hizi za kiarabu ambazo waliweza kupata teknolojia kutoka mataifa tiki ya magharibi kuweza kuchakata mafuta ambayo wanazalisha kwao. Ni wakati sasa Afrika kuweza kujifunza, hasa viongozi wa Afrika Mashariki. Asante sana. Uh, good lucky. kwa maelezo hayo marefu uh, basi tusome baadhi ya maoni yaliyotolewa na wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Uh, nikianza na huyu Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi, yeye yeah, anasema ni balozi wa Wagogo kutoka Mayamaya Maya, Bahi, Dodoma. Anasema njaa, vita, magonjwa na ugumu wa maisha, uhalisia huu wa changamoto mbalimbali zinazoikumba dunia hasa mataifa ya bara la Afrika, tunaomba ufumbuzi upatiwe mwafaka. Mwema Kalabaga, mjukuu wa Malangwa Buziku, anasema anatokea kule Nyang'kolwa, Bariadi, Tanzania. Mataifa ya Afrika yamekumbwa na changamoto kubwa sana kama vita, njaa au ukame, pamoja na ugumu wa maisha na imani. Kupitia mkutano huo, changamoto hizi zitakuwa zimetatuliwa. Naye Ngasa Hamisi wa Ipya uh, Gulakahama, Tanzania, anasema machafuko yanayoikumba DRC Congo bora yakajadiliwe, ili kutokomezwa kwa waasi, maana nchi hiyo inaishi na wasiwasi mkubwa sana. Naam, basi, ni hayo ni baadhi tu ya yale maoni ambayo eh, wewe msikilizaji wetu umeweza kutuandikia. Eh, lakini vivyo hivyo naona ujumbe wake hapa Vidasto Romani, amesema Nkazi Wanziga, anasema shukran kwa kujadili maswala haya ya msingi. Naam, tusonge mbele na mjadala wetu huu wa Ijumaa yani Live Talk, ambapo tukiangazia eh, masuala ambayo yamejitokeza kule katika mkutano ule mkuu wa 77 wa Umoja wa Mataifa ambao umefanyika wiki hii na maswala mengi yakizungumzwa huko juu ya mwelekeo wa kidunia lakini vilevile vile ukanda wa Afrika eh, na Afrika Mashariki kiujumla. Kenesi Bwire, sasa wewe umehudhuria eh, kama mwanahabari ah, nini ambacho kiujumla umekiona eh, katika mkutano huu ambacho kwa namna moja ama nyingine kimekufanya ufumbue macho kuona masuala ya kidunia yako katika mwelekeo gani? Migogoro, vita kila mahala kila mtu anazungumzia vita, si afrika mashariki pekee, hata kule Sahel, si ukraini pekee, kila mahala. Ni swala ambalo limechukua nafasi ya juu zaidi hata kuliko hii huu ukosefu wa chakula ambao tunakumbana nao na maisha magumu. Watu wanawasiwasi kuhusiana na nini ambacho kinaweza kutokea kesho kesho kutwa, mtu hamwamini mwingine, yani nchi haziaminiani. Kando na suala la Ukraine kujadili na kujadiliwa na kuzungumziwa na kila mtu, kila aliyesimama, hata akiasilisha mambo ya kwake, anaguzia kwamba Ukraine ndio imetatiza ulimwengu, lakini inatokana na nini? Amejibu mpango kwamba ni kujitakia ubinafsi na tamaa ya kila mmoja. Lakini kuzungumzia swala la DRC, swala la DRC ambalo wengi wanaona ni kwamba ni swala la Jumuiya ya Afrika Mashariki lingetatuliwa na Afrika Mashariki. Nimeona maoni ya wachambuzi wakizungumzia na wataalam kwamba swala la DRC linazidi Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu pale DRC wamekuwepo wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, pale DRC iliangushwa helikopta ya Umoja wa Mataifa miezi michache iliyopita na wanajeshi kumi na tatu kama sijakosea, wa Umoja wa Mataifa waliaga dunia. Huo ni uhalifu wa kivita alivyotaja eh, Rais Felix Tshisekedi pale DRC. Yapo makundi ya kutoka nje ya DRC, kwa mfano ADF linafukuzwa na Uganda silaha zinazotumika, hamna kiwanda Afrika Mashariki kinatengeneza silaha. Silaha zinanunuliwa, na mshirika mkubwa wa silaha ni nchi mojawapo ambaye ana nafasi ya juu zaidi katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mikataba ambayo tunafahamu kama waandishi wa habari, Idi Nduimana, ni kwamba nchi za Afrika zinanunua silaha sana kutoka Russia kwa hivyo swala la DRC ni zaidi ya DRC. Wamekuwepo muungano wa SADEK wakati wa Jacob Jacob Zuma pamoja na rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikweto, walipoingia pale mara ya kwanza kupambana na M23 ilikuwa ni SADEK. Wamesikika umoja wa Mataifa, wamesikika umoja wa Afrika, Afrika Mashariki inajaribu ndiyo inaweza kapata suluhu, hakuna ajuaye kwa sasa. Lakini ni swala pana, linaguza kila mtu. Dhahabu inatoka pale, hakuna ambaye amesema izuiwe ile dhahabu kuchimbwa wapate suluhu. Ile dhahabu inaenda katika soko la kimataifa na kutengenezwa na kurudi kuuziwa katika DRC na nchi zingine. Swala la Sahel pia limezungumziwa kwamba vita katika sehemu ya Sahel vimekosa kumalizika kiasi kwamba kuna mamluki wa rusha pale wameingia kuisaidia Mali na nchi ambazo zinazunguka eneo la Sahel, lakini hilo halijafanikiwa hata wanajeshi wa Ufaransa imebidi waondoke. Ukielekea Nigeria na Cameroon vita ni vile vile. Kwa hivyo, Idi, kwa swali lako, swala kubwa ambalo limezunguka kikao hiki ni kutoaminiana na vita na uwezekano wa dunia alivyosema Antonio Guterres kwamba kuingia mahala pabaya zaidi kuliko tulivyo sasa, hata zaidi ya njaa. Asante sana Kennes Bwire. Uh, tuna msikilizaji kwenye laini ya simu uh, kama ananisikia, naomba ajitambulishe uko wapi na atowe maoni yake. E, nashukuru sana kwa majina, anaitwa e, Konstantini almaarufu Mwalimu Konstantini e, Sebastian, inapatikana Mgumu Serengeti, shule za Timboki na Girayaki. Haya basi, nini mchango wako katika uh, uh, mjadala wetu leo? E, mchango wangu binafsi niseme kikao cha wakuu wa nchi baraza la e, wakuu wa nchi kikao cha sabini na saba kama ambavyo kilifanyika jana, kitu ambacho naweza nikasema kina faida ama kilikuwa na faida, maana tumeona wakuu wana, wanaeleza mambo ambayo ya yanafaidisha mataifa hayo kwa kuangalia ama kwa kwenda moja kwa moja kwa mkuu wa nchi ya Tanzania kimsingi, huyu makamu wa rais e, katika kuwasilisha hoja zake na hizo nikasema, alieleza kimsingi kuhusu janga la corona, ambapo alitoa mapendekezo ambayo naona yakifanywa kazi anaweza akasaidia kubwa kabisa. Amesema e, mataifa ya Afrika yanatakiwa kujiandaa kwa majanga mbalimbali, yajiandae kutengeneza e, e, kutengeneza hizi huduma za kiafya na pia kushirikiana. Kwa hiyo kimsingi, naweza nikasema kikao hicho kilikuwa kizuri. Asante sana Constantine, nashukuru sana nam uh, Profesa Fulbert Namwamba, uh, umeunga mkono kwamba mzozo wa DRC itakuwa ni vyema nchi jirani, nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ziweze kuingilia kati na kuisaidia nchi hiyo kuondoka katika vita vya miaka kadhaa, hasa huko mashariki mwa nchi na kufikia sasa kulingana na makubaliano ya Nairobi uh, jeshi la Burundi nimbo ndilo limekwisha tuma wanajeshi wa uh, ndilo lilipo huko DRC uh, labda upande mwingine Uganda, jeshi la UPDF lipo upande mwingine kupambana na hawa ADF. Je, kikosi hiki cha Afrika, cha, cha jumuiya ya Afrika mashariki kitakuwa na uh, uh, bahati ya kufanikiwa zaidi kuliko hilo jeshi la Uganda ambapo, ambapo, ambalo lipo uh, tayari huko kaskazini ma, magharibi mwa nchi au litafanikiwa kuliko Monisco ambao wana karibu miaka ishirini wakiwa huko, zaidi ya miaka ishirini wakiwa huko DRC. Utekelezaji wa jeshi zote za kimataifa inategemea sheria ambazo zinaongoza utekelezaji. Kwa mfano, ukiweka jeshi na uambie wasipige risasi Wanajeshi husema amri ni kubwa kuliko wanaitoa kwa hivyo, ukisema ni jeshi la Umoja wa Mataifa au ni jeshi la Afrika au ni jeshi la Afrika Mashariki, lakini waambie kuwa wakifika pale kazi yao ni kujilinda, wala si kusuluhisha, watafuata maelekezo. Kwa hivyo, kama wataweza kusuluhisha inategemea vile amri watapewa, kama watakubaliwa kupigana, kama watakubaliwa kuingilia ndio itaamua kama wataweza. Nimalizie kwa kusema kuwa kuna jambo moja limezungumzwa kuwa Afrika ipewe kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Sasa kuna maswali mawili hapa. La kwanza ni je, Afrika ikipewa hiki kiti cha kudumu, je, watakuwa na kura turufu? Pili, kama watapewa kiti cha kudumu itakuwa ni nchi moja au itapewa hiki kiti, kitapewa kanda na kuzungushwa? Kwa mfano, ikipewa hiki kiti Kenya, Tanzania itasikika namna gani? Au watapea hiki kiti, tuseme hiki ni kiti cha Afrika Mashariki na kiti kizungushwe kati ya Kenya, Tanzania na Uganda? Hilo ndio swali. Afrika ni lazima izungumze kwa sauti moja, na Afrika ikizungumza kwa sauti moja itasikika kwa hivyo ukiwa na viongozi hamsini na kila mmoja aseme mada yake, hakuna atakayesikiliza. E, lakini tukikubaliana kwama kwa mfano kuwa Afrika mashariki na kati inazungumza kwa sauti moja, ikifika pale itasikilizwa. Halafu mimi nasema, sisemi kuwa kusuluhisha kwa mfano katika kanda ya maziwa makuu kuwa si jambo la dunia, lakini nasema kuongoza hilo, suluhu hiyo suluhu lazima itoke kwa sauti moja Afrika Mashariki, na ikitoka kwa suluhu moja Afrika Mashariki, kwa mfano hilo jeshi, unasema kamanda wake atatoka Kenya, majeshi atatoka Burundi na Uganda, kamanda atatoka Kenya. Hayo ni maendeleo, na wakifanya vile walivyofanya Somalia nina imani kuwa watasuluhisha. Lakini wakipelekwa DRC na wasipewe amri ya kupiga risasi na wasipewe amri ya kuingilia na wasipewe amri ya kushambulia, basi yale majeshi yatakaa pale ya-yakijilinda na hayatasuluhisha hiyo, eti sababu hawana njia za kupigana, hawana zana wala hawana mji. Kuwa wakipewa zile amri, huwa wanapewa amri ambazo zimetolewa na viongozi njependa, wa kisiasa. Hivyo ndivyo ningependa wasikilizaji waelewe. Kwa hivyo wakipewa pale, na wapewe nguvu za utekelezaji na wakubaliwe kupigana na wakubaliwe kuingilia na kusuluhisha, watasuluhisha vile walivyosuluhisha huko Somalia. Lakini wasipopewa nguvu za kusuluhisha, basi watakaa pale wa waki, kikatu na ya, wale ma, majeshi ya mgambo yale yakipigana na majeshi ya serikali. Lakini yakipewa nguvu za kupigana, ndio haya majeshi ya Burundi na Kenya na Uganda Burundi, Kenya na Uganda yamesuluhisha shida za Somalia. Kwa hivyo Burundi, Kenya na Somalia wakienda DRC na wapewe amri na wapewe zana, wana uzoefu wa kutosha kusuluhisha, kama viongozi wakiwakubalia kusuluhisha, na wazungumze ni sauti moja, halafu wakubaliane na ili kile Joe Biden alisema, Afrika ipewe kura turufu na kiti katika eh, kamati ya usalama. Asante ah, sana manake hiyo kura turufu mwenyewe naisubiri kweli kweli kuona itafanyika vipi, endapo itakubaliwa. Manake mataifa 54 ya Afrika, Afrika ambayo imegawanyika kweli kweli, na kugawanyika kwenyewe inatokana na nani hasa ambaye yuko nyuma yake. Kwa hiyo tutaona hiko ambacho kitajitokeza. Shukran sana kwa kuwa nasi Profesa fulbed Namwamba, halikadhalika eh, E, Kennes Bwire mwandishi wetu ambaye alikuwa iko kule e, jijini New York katika mkutano huo wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hali kadhalika, Profesa Chacha Nyaigoti kwa kuwa nasi hii leo kwa kuzungumza juu ya yale ambayo yalijitokeza yali katika mkutano huo wa 77 wa umoja wa Mataifa. Vilevile ni washukuru wasikilizaji ambao wametuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na wale ambao tumepata fursa ya kupigia simu. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Patrick Ndwimana kutoka hapa Washington DC. Tunasema shukran sana kwa kuwa nasi na usiku mwema ama mchana mwema au asubuhi njema popote pale unapotusikiliza ulimwenguni.