Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Wagonjwa wengine watatu wa Ebola wamefariki nchini Uganda, wizara ya afya imesema leo Ijumaa, na kufikisha idadi ya vifo kuwa vinne, siku kadhaa baada ya maafisa kuthibitisha mlipuko aina mpya ya ugonjwa huo mbaya ambao chanjo yake haijathibitishwa bado. Wizara ya afya ya Uganda ilithibitisha visa kumi na mmoja vya Ebola pamoja na vifo vinne. Mlipuko wa sasa ambao unahusishwa na aina mpya ya Ebola ya Sudan ulianzia katika kijiji kidogo cha wilaya ya Mubende mwanzoni mwa mwezi huu wa Septemba. Maafisa wamesema vifo vingine saba vinachunguzwa kwa kuhusishwa na mlipuko wa Mubende, wilaya inayopatikana umbali wa kilomita mia moja na thelathini mashariki mwa mji mkuu Kampala. Kifo cha kwanza kilikuwa cha mwanamume wa miaka ishirini na minne ambaye alifariki mapema wiki hii. Mwenyekiti wa tume huru ya uchunguzi kuhusu Ukraine amesema leo Ijumaa kwamba tume hiyo imethibitisha kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine kufuatia uchunguzi uliofanywa katika majimbo manne ya nchi hiyo. Eric Mose ameliambia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva kwamba kulingana na ushahidi uliokusanywa na tume hiyo imethibitishwa kuwa uhalifu wa kivita ulitendwa nchini Ukraine. Hakufafanua ni nani waliofanya uhalifu huo, lakini kazi ya tume hiyo ilijikita kwenye maeneo ambayo yalikaliwa hapo awali na wanajeshi wa Rusia kama vile Kiv, Chenhiv, Kharkiv na Sumi. Russia ilitakiwa kujibu madai hayo kwenye mkutano wa baraza hilo lakini mwakilishi wake hakuwepo kwenye kikao hicho. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Russia Ijumaa imeanzisha zoezi la watu kupiga kura maoni kwa lengo la kuhalalisha hatua yake ya kukalia kimabavu majimbo manne ya Ukraine na kuongeza hatari ya vita vilivyodumu miezi saba sasa, katika kile Kiev ilichokiita ulaghai haramu, ambao ulipelekea wakazi kutishiwa kuwa wataadhibiwa ikiwa hawatapiga kura. Upigaji kura wa hapo awali, majimbo haya yanapaswa kuwa sehemu ya Urusi, ulianza baada ya Ukraine mapema mwezi huu kudhibiti tena maeneo makubwa ya jimbo la kaskazini mashariki katika mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Urusi. Vita vya Russia vimeuwa maelfu ya watu, kuwalazimisha mamilioni wengine kukimbia makazi yao ya kudumu na vilevile vile kudumaza uchumi wa dunia, huku rais wa Russia Vladimir Putin akitangaza pia wiki hii rasimu ya kijeshi ya kuandikisha wanajeshi wa akiba laki tatu watakaopigana nchini Ukraine. Kremlin inaonekana kujaribu kuimarisha tena nguvu zake katika mzozo huo mbaya. Wahamiaji sabini na watatu wamefariki baada ya boti waliosafiri nayo kutoka Lebanon kuzama katika pwani ya Siria, waziri wa afya wa Siria amesema leo Ijumaa, ikiwa ni ajali mbaya zaidi ya boti ya wahamiaji kutoka Lebanon katika miaka hivi karibuni. Idadi ya waathirika wa ajali ya boti imefikia sabini na watatu, waziri wa afya Hassan Al Ghabashi amesema katika taarifa yake akiongeza kuwa manusura ishirini walikuwa wakitibiwa hospitalini katika bandari ya Siria ya Tatus. Lebanon, ambayo tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa imekumbwa na mzozo wa kifedha uliotajwa na Benki ya Dunia kuwa mbaya zaidi katika nyakati za sasa, imekuwa mahali pa kuanzisha uhamiaji haramu huku raia wake wakiambatana na wakimbizi wa Siria pamoja na Wapalestina wakilalamika kuitoroka nchi yao. Waziri wa uchukuzi Ali Hamie amesema zaidi ya watu mia moja, wengi wao wakiwa raia wa Lebanon na Siria walikuwa ndani ya boti hiyo ndogo ambayo ilizama Alhamis katika bahari ya Mediteranean karibu na mji wa Siria wa Tartus. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji katika meza ya waandishi wa habari. Kama ilivyo Ijumaa ada yetu, tunamulika mambo mbalimbali mbali kwa jicho la waandishi wa habari hapa mjini Washington DC na wenzetu katika maeneo mbalimbali mbali. Basi karibu tuungane nasi na katika meza hii hii leo kuzungumza na wenzangu. Jina langu ni Sandey Shomari. Nam msikilizaji, basi hii leo katika meza yetu ya waandishi wa habari tunamulika masuala mbalimbali yaliyojiri, tukianzia hapa Marekani. Kule katika mkutano wa 77 wa Umoja wa Mataifa viongozi wa dunia wamezungumza. Viongozi wa nchi za DRC na Rwanda wamekutana na viongozi hao kuzungumza tuhuma ambazo zilirushwa moja kwa moja na rais wa DRC kuelekea kwa rais wa Rwanda. Nini kilichojiri huko? Yapi yaliyozungumzwa? Tutayamulika hayo. Vilevile kutoka kwenye mkutano huo tutajua kuhusu hotuba iliyotolewa na rais wa Marekani Joe Biden katika mustakabali mzima wa swala la vita vya Ukraine na Russia, vilevile akimulika swala kubwa la msaada kwa bara la Afrika katika magonjwa makubwa yanayosumbua: malaria, kifua kikuu na mengineyo. Vilevile vile, katika meza hii tutamulika huko nchini Kenya habari iliyojiri wiki hii ya wabunge wapya nchini Kenya ambao hata kabla ya kuapishwa walianza kueleza na kutisha kuivunja tume ya kuratibu mishahara ya umma SRC nchini humo kwa kutaka kufutilia mbali marupurupu ya kuhudhuria vikao vya bunge na mengine ya kuwawezesha usafiri wao katika maeneo mbalimbali ya uwakilishi, lakini itakumbukwa kwamba bunge hilo au tume hiyo inayotaka kurejesha posho hizo, posho hizo zilifutwa tangu Agosti 9, lakini pia tutamulika swala la ruzuku kuhusiana na bidhaa muhimu nchini humo kama vile mbolea, unga na mafuta. Na kwa upande wa Tanzania, wiki hii tutamulika swala ambao limekuwa ikizungumkuti likizungumzwa kwelikweli kweli na hatimaye kutafutiwa ufumbuzi na serikali ya Tanzania. Swala hilo ni swala la tozo mbalimbali mbali nchini humo, ambao serikali itangaza ahueni ya kupunguza baadhi ya tozo hizo hali iko vipi? Nini ambacho kinazungumzwa, bila kusahau swala la genge la wahalifu nchini humo Panya Road, maarufu kama Panya Road, genge ambalo limesumbua kweli kweli wananchi, hali kadhalika kupelekea huzuni nyingi. Na kuweza kujadili haya yote, tutakuwa na wenzangu mwenzetu Kenneth Bwire aliyeko huko New York, hali kadhalika tutaungana na Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania, na tutaelekea hadi Kenya kutoka kwake Kennedy Wondera aliyeko Nairobi. Karibu tuandamane pamoja moja kwa moja. Nikianza na wewe, Kennesi Bwire, umekuwepo hapo New York kwa wiki hii yote, ukiangalia yanayojiri kwenye mkutano huu wa 77 wa Umoja wa Mataifa, viongozi mbalimbali kutoka barani kwetu Afrika na maeneo mengine wamezungumza, lakini Kennesi Bwire, labda utuambie lile ambalo lilimeangaliwa sana na kuangaziwa katika mazungumzo ya viongozi hao wiki hii, hasa kwa upande wa ukianzia upande wa Afrika ya Mashariki. Jumuiya ya Afrika Mashariki cha migogoro yake ambayo inaiandama katika nchi zetu. Migogoro hiyo imebebwa na kuletwa kwa medani za kimataifa, na kuona viongozi wakishtakiana hadharani haikutarajiwa, lakini pale alipoingia rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Felix Chisekedi, ukumbi wote ulikimya na kumsikiliza kwa makini. Alipoanza kueleza matatizo yanayokumba sehemu za Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini ambako kuna zaidi ya makundi ya waasi mia moja, hasa kundi la M ishirini na tatu ambalo limekuwa likihangaisha sehemu hizo kwa muda mrefu. Na Chisekedi kueleza kwamba matatizo ya DRC hayaletwi na raia wa DRC bali yanaletwa na majirani na akamtaja jirani Paul Kagame na serikali ya Rwanda moja kwa moja kwamba yeye ndiyo mhusika mkubwa anayeisumbua DRC kwa muda mrefu, na kwamba vita vya DRC vya zaidi ya miaka ishirini vinaletwa na makundi ambayo yanatoka nchi jirani, makundi ambayo yanaiba rasilimali za DRC na kupeleka nchi jirani, makundi yenye masilahi yanayopewa eh, silaha na hata wanajeshi wa nchi za nje wamo ndani ya DRC na kumnyoshea Kagame lawama moja kwa moja kwamba haya makundi hasa M23 ni kundi ambalo linaungwa mkono na Rwanda, na kwamba Rwanda yenyewe vile vile wanajeshi wake wako ndani ya ardhi ya DRC, licha ya kukana kila mara. Na alipoingia siku moja baadaye, rais wa Rwanda Paul Kagame kuhutubia E, viongozi wenzake, hotuba ambayo nafikiri imeingia katika historia, kikao cha sabini na saba kuwa i-hotuba e, fupi zaidi ya dakika saba. Kagame alionekana kutomlenga Tshisekedi moja kwa moja, lakini akasema kwamba matatizo ya DRC ni matatizo ya kisiasa na yanahitaji suluhu la kisiasa. Kulaumiana haitaleta suluhu lolote, na kwamba hata yanayoendelea DRC yanaisumbua Rwanda. Na zaidi ya mno. Lakini pia Kennes Bwire, nimekuona, ulipata nafasi ya kuzungumza na katibu mkuu kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki, na wachambuzi wa siasa hapo. Pengine kwa upande wao wanamulika vipi hasa, wakiwa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na viongozi hawa katika kujaribu kusuluhisha mzozo wao, nini kinawaangusha wa, kina labda ambacho umekigundua baada ya kuzungumza, wanasema nini? Nilitaka Peter Madhuki anieleze vizuri um, alipokuwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mjini Kinshasa alipokutana na Tshisekedi na kusaini mkataba ambao unatoa mwelekeo kwa jeshi la Jumuia ya Afrika Mashariki kuingia DRC. Alisaini nini? Na mkataba ulikuwa unazungumzia nini? Na wanajeshi wanaingia mle lini? Na je, mikakati ya Jumuia ya Afrika Mashariki katika kusuluhisha mgogoro wa DRC kwa njia za e, diplomasia kama zimefeli? Kwa sababu tumeona Kagame ka na Chisekedi wakielekea Angola ambao si mwanachama wa DRC wakitafuta ushauri wa Joao Lorenzo kuweza kuwasaidia, lakini halikufanikiwa. Na Maduki hakuwa wa kusema moja kwa moja yaliyosaini, labda ni kwa sababu ya sheria za Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini akasema kwamba wameweka njia ya kuanza mchakato wa wanajeshi wa Jumuiya kuingia DRC. Tunalofahamu kama waandishi wa habari ni kwamba mchakato huo unasema Kenya itatoa kamanda mkuu wa kusimamia jeshi hilo, halafu Ma, wasaidizi wawili watatoka DRC. Lakini vile vile tunalofahamu ni kwamba licha ya mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba kutakuwa na jeshi la pamoja, Uganda tayari ipo mle ndani, inafukuzana na kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF. Burundi tayari wanajeshi wake wamo mle ndani, wanafukuzana na kundi la Burundi la Red Tabara Wanasema wapo chini ya mpangilio wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini kamanda anatoka Kenya, wasaidizi wake DRC na hawa wameingia kabla ya kamanda wa Kenya kuingia. Huenda ni mpangilio mwingine, lakini Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye akihutubia Umoja wa Mataifa amesema kwamba Burundi ipo tayari na imekuwa ikisaidia hata katika Afrika ya Kati na Somalia katika masuala ya usalama na hivyo itafanya hivyo kulingana na mikataba ya Jumuiya ya Kimataifa, mkataba wa Umoja wa Afrika na mkataba wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, matamshi ambayo yamesisitizwa na makamu wa rais wa Tanzania, Dkt Philip Mpango, akisema kwamba Tanzania nayo ikihitajika, wakati wowote wa kutuma wanajeshi, ipo tayari na itafanya hivyo kwa wakati wowote, wa japo Tanzania ipo DRC chini ya muungano wa SADC inatarajiwa kuoneka, kuona kama itatuma tena wanajeshi wengine chini ya jumuiya ya Afrika Mashariki ama wale walio chini ya SADC na walio katika umoja wa uh, kimataifa wanatosha kufanya kazi ile ndani ya DRC. Sawa kabisa Kennes Bu, lakini kabla ya kukamilisha na wewe, ni kuuliza swala la mwisho kuhusu rais wa Marekani Joe Biden. Alipata nafasi ya kuzungumza na akagusia swala la hatari ya majibu ya nyuklia. Opande wa upande wa rais wa Russia Vladimir Putin. Pengine kwa upande huo, labda hotuba ya Biden, kama mwandishi nafikiri, ilibadilishwa dakika za mwisho, ama kama alikuwa amepanga kuitoa namna alivyoitoa ilibidi ifanyiwe eh, kuhaririwa kidogo, kwa sababu saa chache kabla ya Biden kupanda jukwaa na kuhutubia umoja wa Mataifa, rais wa Russia Vladimir Putin alitoa video ambayo alirekodi na kusema kwamba anatuma wanajeshi elfu mia tatu wa akiba kwenda Ukraine kuendelea kupigana. Hili, alipoanza hotuba yake Biden, ndilo lilikuwa la kwanza kuzungumzia, na unamjua, anapozungumza hotuba yake inakuwa na ule mvuto wa hisia za kibinadamu. Akasisitiza kwamba Putin, wakati ulimwengu unajadili namna ya kuleta usalama, wakati ulimwengu unajadili migogoro ambayo imeikumba ikiwemo gharama ya maisha, Putin anataka kuendelea na vita na anatishia kugonga kiwanda cha nyuklia cha Ukraine ambapo kipo katikati ya mzozo huu wote. Biden akasisitiza kwamba Putin ndiye alianzisha vita, sio Russia. Mtu mmoja alianzisha vita na Warusi wamelazimika kuingia katika vita ambavyo hawakuwa haja navyo, na kwamba wale wanaompinga ndani ya Rasha kusitisha vile vita wanakamatwa na kunyamazishwa. Lakini vilevile aliahidi msaada kwa uh, Afrika kwamba pesa zaidi zitatolewa kwa ajili ya kupambana na magonjwa kama malaria na magonjwa mengine e, na kuongezea vile vile kwamba Afrika inastahili kupata nafasi kuketi katika kiti cha kudumu cha jumuiya ya, ya Umoja wa Mataifa, kiti cha kudumu cha usalama kuweza kujadili masuala ya usalama, swala ambalo limepigiwa makofi hata na Rais wa Uganda, e, naibu wa Rais wa Uganda Jessica Alupo kusema kwamba itakuwa ni hatua nzuri kwa sababu Afrika yenye zaidi ya watu bilioni moja na yenye asilimia sabini ya masuala yote ambayo yanafikishwa katika baraza la Umoja wa Mataifa la usalama yanahusu Afrika, inastahili uwakilishi, na hiyo itakuwa ni swala zuri kabisa, swala ambalo limepigiwa pia makofi na Dakta Mpango wa Tanzania. Asante sana Kennes Bwire kutunyambulia yale yaliyojiri huko New York, na moja kwa moja basi meza ya waandishi wa habari, nikitoka kwako Kennes Bwire nielekee hadi huko nchini Tanzania, kwake Dina Chahali. Dina Chahali, ikumbuka kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliweka wazi kwamba muswada wa sheria ya bima ya afya kwa wote nchini humo utafikishwa bungeni, akiyazungumza haya tangu Septemba 11, lakini sasa inasemekana swala hilo limekwisha fika kwenye bunge la Tanzania. Laba tueleze Dina swala so hili, sakata lake, changamoto yake, yale yanayozungumzwa, nini ambacho kimefanyika mpaka sasa? Kikubwa kama walivyosema uh, waliahidi kwamba swala la bima ya hapa kwa wote litafika kwenye bunge lilikuwa linaendelea hii eh, leo uh, na kweli mswada umesomwa leo, ambayo ilikuwa ni siku ya mwisho wa bunge, na leo waziri mkuu amehitimisha bunge, lakini mswada huo umesomwa leo, lakini pia uta- umesomwa tu kwa mara ya kwanza na imeelezwa kwamba utapelekwa kwenye kamati, alafu ndio utarudi kwa ajili ya kuundiwa sheria. Kwa hiyo utekelezaji wa hilo swala umefanyika lime, ili kuonyesha kwamba sasa angalau bima ya afya kwa wote itafanyika. Na katika muswada uliosomwa, imeelezwa kwamba waajiri watatakiwa sasa kuhakikisha kila mwajiriwa kwenye taasisi au shirika lolote atapata bima ya afya kwa kipindi kifupi baada ya kuajiriwa. Kwa hiyo hicho ndio kichukua kikubwa kimesomwa leo kwa mara ya kwanza katika mswada huu ayo... wa bima ya afya mm -hmm. kwa wote. Naikumbuka kwamba kulikuwa kuna tatizo kubwa sana katika mfuko wa bima ya afya. Sasa hivi kuna watu ambao hawafikiwi, kuna msukosuko kwamba mfuko wa bima ya afya unaelekea kufilisika. Kwa hiyo hiyo pia nayo ilileta hofu kwa serikali, ndio nadhani ikapelekea sasa rais kutoa hilo. Uh, agizo la kutaka kuwepo sasa kwa bima ya afya kwa wote kwa Watanzania wote. Naam, nimeona changamoto nyingi zikielekea kutangaza kuhusiana na swala hili zima la bima ya afya, na wengine wakisema kwamba pengine fedha zimeliwa na mengi akizungumza kutokana na hilo, na wengine wakisema hata kamati anzishwe, lakini wengine wakipinga swala hilo, pengine kwenye upande huo wa hela kuliwa au hela kuchukuliwa na mambo kama haya. Watanzania wanazungumza nini, na nyi waandishi mnasemaje mnayoyaona hapo? Inawezekana kweli kabisa katika suala hilo hela kuliwalipo, kwa sababu kuna kuna utafiti ambayo umefanyika, kwamba kuna maeneo mengi yanaonekana kwamba fedha zinakwenda zinakatwa, lakini hakuna matumizi yaliyofanywa, hakuna gharama zilizofanywa, kwamba kuna malipo hewa mengi sana kupitia mfuko wa bima ya afya, na hiyo pia alikiri yee mwenyewe wa waziri wa afya umi mwalimu, kama unakumbuka, akizungumzia uh, uhai wa bima ya afya, alikiri kwamba kuna malipo ma, mengi sana hewa katika mfuko wa bima ya afya ambayo ndio unatishia mfuko wa bima ya afya sasa kutikisika. Na saa ingine wanakuwa wanaanza wana kutoa maelekezo ambayo yanaumiza wanachama mfuko wa bima ya afya. Nakumbuka kuna siku za hivi karibuni walitoa maelekezo kwamba kunasitishwa baadhi ya wategemezi, kunasitishwa baadhi ya, ya, ya vipimo vikubwa kama CT scan, ambayo ikaleta taharuki kubwa sana kwa wananchi, ikalazimika pia waziri wa afya azungumzie suala hilo sasa na kuwatoa hofu kwamba uh, vitu hivyo, wakautoa mpango mpango baada ya ya watu kulalamika, ukasitishwa wa kutoa baadhi ya vipimo Unakutoa baadhi ya wategemezi lakini kikubwa ndivyo hivyo, kwamba mfuko wa bima ya afya bado unatetereka, na ndio maana kama nilivyokuambia hapo awali, Rais akaamua kwamba sasa ifike mahali sasa kufanya utaratibu wa kuanzisha tena mfuko mwingine wa wa, wa wa bima ya afya kwa wote ambao leo ndio umesomwa kwa mara ya kwanza katika kikao cha mwisho cha bunge cha leo mjini Dodoma. Na nimeona pia dina cha hali kuna swala la Panya Road, kundi hili la genge la wahalifu ambao limekuwa likisumbua sana mjini Dar es Salaam huko Hatimaye Septemba 18 kama nakumbuka, polisi walitangaza kwamba ameua washukiwa sita, swala ambao lilipigiwa kelele pia na watu wa haki za binadamu, kama mnaua vipi watu hawa wakati ni washukiwa tu. Swala hili nalo tueleze huko bungeni, nasikia limefika, hali iko vipi? Lakini swala la panyarodi, ndugu yangu, wanaolalamika ni wachache sana. Aa, Watanzania wengi ukiwasikia hata kwenye mitandao ya kijamii wame- wamekuwa wame, wame na maoni tofauti sana kuhusu panyarodi, na wengine pia wanasema waziwazi panyarodi wauawe, panyarodi wauawe, hasa baada ya kuuawa mwanafunzi wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kama unakumbuka, kuna binti mm, aliyeuawa na panyarodi wamevamia nyumbani kwake kwa so, kweli ile tukio lilileta hisia kali sana kwa baadhi ya wa, wa, wa, watanzania walio wengi. Kwa hiyo hata wanaolalamika kwa haki za binadamu kwamba hao panyarodi wasishughulikiwe wasi hawana nguvu kubwa kama ambao wanaotaka panyarodi washughulikiwe. Kimsingi pia wanataka panyarodi washughulikiwe kisheria, sio kuuawa, kwa sababu hata polisi walikuhusu mauaji ya panyarodi hao sita wa Dar es Salaam, polisi wanasema kwamba walikuwa wanajibizana, panyarodi rodi na polisi, kwa hiyo katika kujihami panyarodi sita wakauawa wengine walifanikiwa kutoroka na wengine wamekamatwa, kwa sababu uh, kamanda wa polisi wiki hii ametangaza kwamba takriban vijana wa mia moja thelathini na tano wanashikiliwa na jeshi la polisi. Kwa hiyo katika hao tu sita ndio wameuawa, na hao waliouawa wana-unazungumziwa kwamba walikuwa katika mapambano ya polisi, sio kwamba tu wamefika mahali wakaamua kuwamiminia wakumwania risasi. Lakini kusema ule ukweli, panyarodi wamekuwa Uh, ni kichocheo kikubwa sana kwa uvunjifu wa amani hasa jiji la Dar es Salaam, kiasi kwamba hata Hamadi Masauni, waziri wa mambo ya ndani, pia alitoa tamko la serikali kuhusiana na Panya Road, akizungumzia of course nchi nzima, lakini kimsingi alikuwa analenga lenga jiji la Dar es Salaam ambalo ndio limekumbwa na hiyo kazia kubwa ya hao vijana ambao wanatumia vi silaha za jadi tu, mapanga, visu, hawashiki risasi, lakini wanatumia mapanga na wanashambulia watu na wanajeruhi watu wengi sana hata vifo sitakusababisha, kama hivyo ilivyotokea wiki iliyopita. pia dina cha hali tumeangalia huko nchini Tanzania, swala so zima la tozo likimulikwa kweli kweli, na watu <laughs> wengi wakilalamika, lakini hatimaye serikali ikatoa maelekezo ya kupunguza baadhi ya hizi tozo. Pengine hali iko vipi kwa upande huo? Hali iko vizuri kwa sasa, sande, kwa sababu Uh, kama unapokumbuka walikuwa wanaita tanza tozo manake, baada ya kuita Tanzania inaitwa tanza tozo, kwa sababu tozo ndio ilikuwa kauli mbiu kubwa ya watu malalamiko, hata kupitia mitandao ya kijamii. Kwa hiyo kwa sasa bado kuna kuna unafuu uliotolewa kama ulivyosikia, wametoa wamefuta kabisa tozo katika miamala ya simu kutoka benki kwenda kwenye kwenye simu na kutoka benki ndani ya benki, lakini pia wamepunguza pia katika ambao watatoa kwenye ATM, lakini kwa kiwango cha shilingi elfu thelathini tu. Hiyo pia imelalamikiwa kwa sababu kiwango cha shilingi elfu thelathini ni kidogo sana kwa Mtanzania wa kawaida kutoka kwenye benki, lakini hiyo imepunguzwa. Lakini kwa mujibu wa waziri wa fedha, alisema hiyo imetokana kwa, kwa kuwalenga wale watu wa kaya maskini, wale watasa ambao wanatoa kiasi kidogo cha fedha. Lakini kikubwa ni kwamba bado hilo swala linazungumzwa sana hasa bungeni. Hata juzi naibu spika alizungumzia, lakini akisitiza kwamba serikali iendelee kuangalia pia wale watoa wa huduma, kwa sababu anasema watoa wa huduma mfano mabenki wanatoza tozo kubwa, serikali haipati mapato makubwa. Watoa wa huduma wa simu za mkononi hata ukiangalia katika miamala ile wakitoa waki, waki wakitoa mchanganuo tozo ya serikali bado ni ndogo, wao wanapata hela nyingi sana. Kwa hiyo alisisitiza naibu waziri naibu, waziri, naibu spika, uh, zungu kwamba serikali pia yaendelee kukaa hawa, na hawa watu wa huduma kuangalia na marekebisho yaendelee kufanyika ili kuendelea kuleta nafuu zaidi, kwa sababu wanazo njia nyingi za, kuko, za kukusanya kodi Kuliko, kuendelea kumbana huyu mwananchi wa kawaida ambaye kipato chake ni cha chini bado. Bila shaka nakushukuru sana Dina Chahali eh, kutueleza hayo kutoka huko nchini Tanzania. Sasa moja kwa moja tuelekee huko nchini Kenya ambako tunaungana na mwenzetu Kennedy Wandera. Wandera nchini Kenya hivi karibuni umekuwa ukifuatilia na kuripoti kuhusu swala zima la wabunge kutaka kutekeleza majukumu yao, lakini wakitishia kuituma tume ya kuratibu mishahara ya umma, eh, kwa kudai kwamba marupurupu ya vikao vya mkutano na bunge na mengine ya kuwezesha usafiri wao katika maeneo ya wakilishi pamoja, wanataka hayo yarudishwe kwa sababu amesema tume hiyo iliondoa, eh, hizo posho. Sasa swala so zima la posho liko vipi, bwana Kennedy Wandera? Shinikizo kubwa ni la aina gani? Wabunge wamefiki hapo vipi? Hali ya marupurupu kwa jumla iko vipi na wanasemaji wabunge huko? Um, wabunge wa Kenya uh, baada ya kuapishwa inaonekana wameandamwa uh, na pupa hata kabla ya vikao rasmi kwanza vya bunge nchini Kenya baada ya kuapishwa na kuwa katika bunge la kumi na tatu, wabunge wanataka kupewa posho hiyo, hasa kurejeshiwa fedha marupurupu ambayo yanawawezesha kupata uh, usafiri kutoka Nairobi kuelekea maeneo ya bunge uh, na vilevile kupata fedha ambazo uh, zinatokana na utekelezaji wa shughuli zao hasa wakihudhuria vikao vya bunge nchini Kenya, bunge la Kenya, hata uh, mabunge yote mawili, bunge la seneta na bunge la kitaifa uh, kila mbunge hupewa, hulipwa marupurupu ya shilingi elfu tano kwa kila kikao anachohudhuria bungeni. Kuwa mbunge katika uh, wiki nzima hiyo ni Jumanne, uh, Jumanne mchana, kisha uh, Jumatano na Alhamisi. Kwa hivyo wabunge wanasema kwamba kutekeleza majukumu hayo ya wabunge, kando na kupewa mshahara wa kimsingi wanastahili kulipa shilingi elfu tano kwa kuhudhuria vikao vya Bunge, lakini tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma imeeleza kwamba mbunge hastahili kulipa fedha hizo kwa sababu tayari anapewa mshahara ya ubunge, na ukiwa mbunge kupewa mshahara huo, basi ni kukuwezesha weka wa mbunge kutekeleza majukumu yao, na iwapo serikali itakulipa tena posho hizo, itaonekana kwamba ni kama inakufidia mara mbili mara dufu kwa hivyo kumekuwa na utata. Wamekutana na tume ya bunge ya huduma za bunge Juma uh, uh, tano wiki hii, na bado kuna mazungumzo, lakini tume hiyo imeeleza kwamba haiwezi kwa sasa kutangaza iwapo itarejesha aposo hizo, kwa sababu iliondoa ili kuiokolea serikali zaidi ya shilingi bilioni mia moja kila mwaka, ambazo serikali inasema kwamba inatumia fedha nyingi sana kulipa mishahara ya umma. Lakini wabunge wanaeleza kwamba katazo hilo ambalo lilichapishwa katika gazeta la serikali uh, halikufuata sheria na hivyo wabunge uh, hawafai uh, kupoteza fedha hizo, kwa sababu ni muhimu katika utekelezaji wa majukumu yao ya ubunge. Lakini Kennedy Wandera, haya anakuja wakati tayari ikisemekana serikali na inaongelea kufunga mikanda kutokana na hela uh, kuto kuwepo za kutosha. Pengine hili kwa upande mwingine mwananchi wa kawaida analiangalia vipi? Ni mzigo mzito kwa uh, raia wa Kenya, hasa walipa ushuru, kwa sababu uh, mbunge wa Kenya ni mojawapo wa maafisa wa serikali wanaolipa fedha nyingi sana. Na kwa sasa kumekuwa na ruzuku ambayo imekuwa kwenye bidhaa uh, muhimu za Kenya, hasa ruzuku kwenye unga wa ugali, kumekuwa na ruzuku kwenye mbolea, um, kumekuwa na ruzuku kwenye mafuta, lakini serikali imeamua kuondoa ruzuku kwenye mbolea au imeamua kutoa ruzuku kwenye ufunga uh, wa ugali na vilevile imetoa ruzuku kwenye mafuta uh, ambayo yanatumiwa na wamiliki uh, ma, uh, wa, wa, wa magari nchini Kenya. Na hivyo hilo limekuwa ni suala gumu sana kwa raia wa Kenya ambao sasa wa wanastahili kujikaza ku, ku, ku, ku, mkanda, kuakisha kwamba gharama ya maisha imekuwa juu, na vilevile bidhaa za ununuaji wa bidhaa muhimu vilevile umepanda bei ya bidhaa hizo imeenda juu sana. Kwa hivyo raia Wakenya wanaeleza kwamba -wa, wabunge hawawezi kuendelea kudai fedha kama hizo wakati raia Wakenya wanaumia sana kupata bidhaa za kimsingi, ni suala la kawaida sasa. Um, uh, wa wengine wanaeleza kwamba hata ku, kupata bidhaa ambazo zinastahili uh, kuwasaidia kujikimu, wakati mambo ma, yamekuwa ya ya mgumu kutokana na kule kupondwapondwa na virusi vya korona. Wengine ameo zaidi wakati tume hiyo ilikuwa imeondoa marufuku ya aina mbalimbali hata kwa wafanyakazi wengine wa daraja mbalimbali ya umma na wabunge. Wanataka warejeshewe, na wanasema kwamba iwapo hawawezi kurejeshewa, basi uh, watabandua tume hiyo ya kuratibu mishahara ya umma. Tuangalie hilo ke. Kennedy Wandera, lakini vilevile rais wa Kenya William Ruto, kwa mara ya kwanza akiwa rais, amehutubia hapa kwenye mkutano wa Umoja Mataifa. Pengine kwa upande huo wananchi wa Kenya akiongoza hasa swala zima la mabadiliko haya ya hali ya hewa wameguswa vipi na wanazungumza namna gani kuhusu uongozi wa rais Ruto kuelekea New York alipofanya hotuba yake? Wengi wamefurahia wa, wa hotuba hiyo ambayo inakuwa hotuba ya kipekee hasa kwa rais william Ruto uh, hasa kuzungumzia sana uh, utayari wa Kenya kufanya biashara na jamii ya kimataifa na vilevile kuwa sehemu muhimu hasa katika uh, kueneza kuendeleza uchumi wa bluu. Ni kushukuru sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu kutoka pale Nairobi, Kenya, kuzungumza na meza hii ya waandishi wa habari. Hali kadhalika Kenneth Bwire, mwenzetu aliyoko kule New York, na kushukuru na Dina Chahali aliyeko Dar es Salaam, Tanzania. Na kufikia hapo, tunakamilisha meza ya waandishi wa habari kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwaheri kwa sasa.