Afrika Mashariki tisa na nusu pale Afrika ya Kati ndani ya nyumba msikilizaji, ikiwa ni Jumanne nyingine safi kabisa na tulivu. Nimekusha jaa tele ndani ya studio kama pishi la mchele langu. Jina Sandei Shomari, mimi jina langu ni Idi Ligongo na tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Septemba 27 mwaka unazidi kukimbia kwelikweli. Eh, tunaukaribia ule mwaka wa 2023 lakini kubwa zaidi kwa sisi wapenda michezo tunasema, wacha tu ukimbie, tufike novemba tuone kipute cha kombe la dunia. Tunakukaribisha basi, leo mambo ni mengi. Tutaangazia eh, kipi ambacho kijana wewe kinakupa furaha kwa hivi sasa eh, katika maisha yako, lakini vilevile nini ambacho kinasababisha wewe kukosa furaha. Tutaangazia katika matangazo yetu uh, ya leo, masuala ya unyanyasaji wa kijinsia yanaonekana yanazidi kushamiri kwelikweli. Tumeshayazungumza hapa ndani ya matangazo yeah, ya VOA Express siku za nyuma, lakini hii leo vilevile tutagusia tena, bila shaka tutayagusia na vilevile. Kwenye swala letu ya leo tunauliza nini dalili za kutosha kufanyika kuweza kupambana na ukatili wa kijinsia? Utatuambia hapo. Wengi wametoa maoni yao vilevile vile, kule upande ule na katika swala leo tutaangalia kwa swala la utalii. Je, umeimarika baada ya COVID au hali kwa namna gani? Naam, basi hayo ndio ambayo e, tumekukusanyia katika matangazo yetu ya VOA Express kwa hii leo. Tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo e, yetu yanayoendelea ya hapa sasa e, hapo jana kwenye mitandao mbalimbali like ya kijamii kulikuwa kuna tamba ile ripoti ama, e, kila mwaka huwa inafanyika ripoti za kuangazia masuala mbalimbali ya kijamii katika mataifa a, duniani, na moja kati ya orodha walioitoa ni mataifa ambayo, e, watu wake hawana amani kwa mwaka huu wa 2022 yani, ripoti ya hali ya furaha. Uh, ya mwaka elfu moja elfu mbili na ishirini na mbili mpaka nata kusema elfu moja mia tisa tena, maanake hiyo ni ya siku nyingi kweli, toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na tisa, tisa <laughs> wakati huo hata microfoni sijui <laughs> Sasa katika mataifa ambayo yameorodheshwa mataifa mengi kwelikweli yamekuwa ni Afrika. Taifa la kwanza liliorodheshwa kama Afghanistan, la pili Lebanon, alafu kuna Zimbabwe, ya nne Rwanda, taifa hili la Afrika Mashariki, e, tano ni Botswana, sita ni Lesotho, saba ni Sierra Leone, taifa lingine tena la Afrika Mashariki likarejea tena katika nafasi ya nane, Tanzania ya tisa, Malawi na kumi Zambia. Sasa tukajitafakari hapa mm-hmm hivi kijana maana kukiangalia mataifa haya mengi yana idadi kubwa sana ya vijana yani unakuta zaidi ya asilimia hamsini ya idadi ya watu ni vijana kati ya miaka sifuri naweza nikasema mpaka miaka thelathini na tano yeah. walio wengi wengine unakuta mpaka asilimia sitini na Tanzania wanasema karibia asilimia sitini ya watu wake wako katika huo umri watu wa juu huko ni wachache kwelikweli, na ndio maana ukienda pale mjini mm. Uh, unakutana tu na vijana sasa. Vijana, kitu gani ambacho kinawafanya wawe na furaha na kuwakosesha furaha? Nimezungumza hapa na Musa Zuberi Kabumaye, ambaye ni yeye ni mratibu wa masuala ya vijana katika vikundi vya vijana kule Mbagala, Dar es Salaam, nchini Tanzania. Nikataka kujua kwa hivi sasa anadhani kwa kuzungumza na vijana kwa ku, wananyiwe wanakusema kumingo nao mm. nini ambacho kinawafanya wawe na furaha ama kukosa furaha. Tuanze na ile sababisha kijana akose raha akose na amani, kwa sababu yote inatokana na maisha, kwamba kijana vijana wa leo wengi wametawaliwa na mitandao. Na mitandao inawasababisha wakose wakose. Ni sababu ukishaanza kuishi kuishi kwa mitandao, unamwangalia mwenzako yule kaposti ka, ka sio picha fulani, kashikilia gari ya mtu, kumbe ile gari sio kwake. Sasa yeye yeah, anavyoishi anafikiria kwamba mwenzako, kwani tamani na maisha kama ya yule mwenzangu, kumbe ajui kama mwenzake yale maisha kayatengeneza ka, tu kwenye mitandao, kwamba ina yeye anaingia sasa, anaanza kuwa na mashaka nah, kwa nini mwenzangu anakuwa na maisha yale, kumbe mwenzake ile kaposti tu ile picha, kwamba ukisha na yeye ndo akishaingiza akilia, anaishia kwamba kuwa na mawazo, anakuwa hana amani, kwamba sasa anafikiria anakuwa na anakuwa na feeling kibao, ndio maana anakuwa vijana wengi sana wanakosa amani, wanakuwa wanakuwa na mawazo mengi, kusikia kwamba inakwaje, maisha magumu. Ndio chanzo kikubwa ndio hicho. Haya, asante. Umesikiliza hapa, Musa, umesikia mambo hayo. Musa anakuambia kwamba bwana, watu ee, wana kimbizwa kweli na mitandao, akiona mwenzake kaposti hiyo kwenye gari, anakula vizuri <laughs> na yeye akiangalia hapati vile vitu, anakosa amani kweli kweli, anakosa furaha. Ndio bwana, pengine wanauliza vini na kuaje? Ah, bwana, mimi sina furaha na maisha yangu. Sasa Musa, hebu tueleze ili kijana eh, aondokani na hali hii, ajipatie furaha yake mwenyewe, nini cha kwanza ambacho muhimu unadhani anapaswa kukifanya ili awe na furaha kijana anatakiwa faida ya pambano. Unajua, ma maisha ni kupambana. ili moyo wako uweke sawa, inatakiwa mwenyewe kwanza ujitoe, tafuta kazi, upambania kazi, upate kazi, fanya unachokiweza, maisha yako yaende vizuri, utaona na furaha nyie inakuja tu otomatikali, kwa sababu ukishaanza kufikia maisha kumfikiria mwenzako kaposti ka, ka gari ka, ka, kashikilia gari nzuri, yaani maisha haya inabidi uachane nayo, nenda na, na maisha yako halisi. Kama unaweza kula ugali na ugali na mwogo, kuwa ugali na mwogo, moyo unatulia, lakini ukianza kuona mwenzako kaposti ka anakula chipsi kuku, unaumia moyo, kwamba uwe na maisha yako hali halisi na washauri vijana wengi wawe na maisha yao halisi. Haya, kijana, kama unasikiliza basi ndo hivyo, kuwa na maisha yako halisi. Usipende sana kuchungulia mwenzako anafanya nini kwenye mitandao ya kijamii, ambao jana tuliuliza kila kitu unawe kwenye mitandao ni sawa basi. Sa, e, basi eh, ndo hivyo. Haya, tunasonga mbele e, tunakwenda mbele yemi yalali amepotea ya. Kwelikweli siku za hivi kabu, eh, karibuni onienda kusema siku sasa hivi kaburini. <laughs> <laughs> <laughs> Ulimi eh, au na auna mfupa. Haya, tusikilize kitu hiki. Asante sana msikilizaji, Yemi Alade huyo akiwa naye slim case. Mambo mazito kwelikweli ndani ya VOA Express. Basi moja kwa moja, wakati unapata kibao hicho, Idi, ndo kinatupeleka mpaka sehemu ya pili ya Express, tukiangalia na kumulika swala ambalo umeligusia pale juu, ukizungumzia katika siku za karibuni, Idi, tumeshuhudia matendo mbalimbali mbali ya ghasia na vitendo kadhaa vya ukatili wa kijinsia nchi za afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda hasa ukiangalia wake kupigwa na ume zao, watoto wakiwa kushambuliwa na magenge ya wahuni au mengineyo kama hayo. Mambo yalikuwa yakitokea mengi sana hivi, lakini sasa najiuliza, je, ni kwa nini tunashuhudia haya yakiongezeka kila wakati? Basi tumeungana na Gladness Munua nimezungumzia muda mfupi uliopita, ambaye ni mwanahabari mkongwe, unamfahamu, ambaye yupo kwenye taasisi ya GEMS na mwanaharakati vilevile. Kwanza atueleze Gladness, kwa nini haya yanatokea sana, na hivi ndivyo alivyosema. Um, mimi nina ratibu kituo cha usuluhishi au tunaweza kuita ni legal aid center ambayo iko chini ya chama cha wanahabari wanawake Tanzania. Uh, na kituo hichi kinajulikana kama kwa Kiingereza Crisis Resolving Center, lakini pia ni, ni, ni mwezeshaji katika asasi uh, ya jinsia na vyombo vya habari ambayo tunaita Gender Media Southern Africa Tanzania Network. Um, kwa uzoefu wangu katika kazi hii kwa muda mrefu sana zaidi ya miaka kumi wakati mwingine huwa tunasema uh, uelewa kwa jamii umekuwa mkubwa sana, na kwa kuwa uelewa umekuwa mkubwa sana uh, hata sehemu za kutoa taarifa hizi za maswala haya ya kikatili, uvunjifu wa amani, nazo zimeongezeka uh, uh, inaweza ikuwa imeongezeka kwa maana ya facilities, lakini hata teknolojia nayo imeongezeka. Kwa, kwa mfano sasa hivi tuna simu za kila dizaini, na na kadhalika ni sehemu ambazo kwa awareness inayotolewa kwa jamii wanaweza wakazitumia kutolea taarifa pindi maswala hayo ya ukatili, wizi, vitendo hivyo vinavyoenda kinyume cha haki za binadamu zinapofanyika wakatoa taarifa kwa, kuna wakati huo tunasema teknolojia imekuwa na watu wamekuwa waelewa Kwahiyo anajua nikifanyiwa hiki kitendo hapana, sio kitu kizuri. Sawa kabisa. Glandes Gemsa akieleza hayo kwamba matokeo yake, Idi, kama ulivyosikia, kuwepo kwa mitandao, kuwepo kwa vifaa mbalimbali vya kisasa, magazeti, vyombo vya habari, vimesaidia sana mambo haya kufahamika kwa urahisi zaidi. Lakini pia alizungumzia zaidi kwamba kwa ujumla hivi sasa kile ambacho kinafanyika, anasema serikali kwa jumla kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali, imechukua hatua nyingi za kuweza kuhakikisha kwamba ukatili huu haufanyiki au wale wanaofanya ukatili wanachukuliwa sheria au uh, sheria inachukua mkondo wake kama inavyotakiwa. Basi hili hayo ndio alizungumza Gladness Gemsa, ambaye yuko Gladness Munuo, ambaye yuko taasisi kama vyomsikia, pia ni mratibu na mwana habari mkubwa kule nchini Tanzania. Basi moja kwa moja ba hapo, eh, tuelekee kwenye habari za dunia. Nijar imesitisha kwa muda kutoa idhini ya kusafirisha bidhaa za mafuta hadi nchi jirani ya Mali isipokuwa kama zinapelekwa kwa ofisi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Katika taarifa ya, ya serikali Septemba 21 ambayo Reuters imeweza kuipata leo Jumanne, Nijar ilisema pia m, inafuatilia mbali idhini ambayo tayari imetolewa, lakini haikutaja sababu za hatua hiyo. ni sani mojawapo ya nchi chache za Afrika Magharibi ambazo husafisha mafuta ya kutosha kwa ajili ya soko la ndani kutoka kwenye viwanda, kiwanda kidogo cha kusafirisha mafuta chenye uwezo wa kufikia mapipa elfu ishirini kwa siku. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amesema anakabiliwa na, na mashtaka ya rushwa na kutumika kifungo cha muda mfupi gerezani. Amesema yuko tayari kurejea katika siasa akibaki na chama tawala cha ANC. Katika taarifa yake Jumatatu siku Zuma mwenye umri wa miaka 80 alisema ameombwa na wanachama wa chama cha African National Congress ANC ambacho kimetawala Afrika Kusini tangu kumalizia kwa utawala wa ubaguzi wa rangi kujiweka mbele wakati chama hicho kijiandaa kuchagua uongozi mpya. Amesema sitakataa wito kama huo iwapo ataona ni muhimu kwangu kukitumikia tena chama hicho, akisema na kuongeza kuwa amekuwa akishauriana na viongozi wa chama licha ya ugumu unaosababishwa na hali yake ya kisheria kwa sasa upigaji kura unatarajiwa kufungwa Jumanne katika uchaguzi uliopangwa na maafisa waliowekwa na Rusia katika majimbo manne ya Ukraine inayokalia. Serikali ya Ukraine na washirika wake wa magharibi wakipinga uchaguzi huo na kueleza ni udanganyifu. Msemaji wa White House Karine Jean-Pierre aliwaambia waandishi wa habari Jumatatu kwamba tunasimama na washirika wetu kote duniani katika kupinga matokeo yoyote ya uongo ambayo Rusia itatangaza. Kwa kadiri tunachofanya, tuko tayari kuweka vikwazo vya ziada vikali na haraka vya kiuchumi dhidi ya Rusia pamoja na washirika wetu. Japan ilimwaga Jumanne waziri mkuu wa zamani Shinzo Abe, mmoja wa viongozi mashuhuri wa kisiasa wa nchi hiyo, ambaye aliuawa mwezi wa Julai. Mazishi ya kitaifa yaliyofanyika katika uwanja wa Nippon Budokan katikati mwa Tokyo yalivutia maelfu ya raia wa Japan na viongozi wa kigeni, licha ya upinzani wa ndani dhidi ya ibada hiyo. Majivu ya Abe yalibebwa ndani ya ukumbi na mjane wake Aki na kuwekwa kwenye sehemu iliyopambwa kwa maua, iliyovishwa bendera ya Japan. Akitazama mabaki ya Abi akiwa ameupa mgongo umati wa watu, waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida alitoa hotuba ya kumbukumbu ya kibinafsi kwa Abi, rafiki yake na mshauri wake. Sante sana msikilizaji, moja kwa moja. Basi, ukisikia kibao hicho Vinka huyo kuna anatupeleka kwenye mada yetu ya barazani ambayo ikiuliza je, juhudi za kutosha zinafanyika kupambana uh, na ukatili wa kijinsia, jambo ambalo tumelizungumza kwenye kipindi hiki na Gladness Munuo, mwanaharakati na mkwangu, kuhusiana na hizi habari za mambo haya ambayo tumekuwa tukiashuhudia sana uh, id ligongo katika siku za karibuni. Naam, na kile ambacho eh, kimejitokeza kwa wasikilizaji ambao wametuandikia nikianza na Vidaso Romani anasema hapana, hakuna juhudi zozote zinazofanyika pale inapotokea majanga kama hayo. Naye Buchumi Egidio anasema bwana, hakuna juhudi, ni hafifu sana, anasema hasa, hasa, hususan kwenye jamii, sisi wenyewe bado ni changamoto kwa, kwa vyanzo vikuu tunavianzisha na kuviendekeza eh, anasema wenyewe. Juma Dunga anasema kwamba ndio, juhudi zinafanyika, ndio maana kila leo watuhumiwa wanahukumiwa, tunawasikia anaona kwamba wanapelekwa sehemu zinazofika haya. Naye Matias Nyapi kwa upande wake anasema e, maeneo yetu juhudi zinafanyika kama vile kuanzisha klabu za kupinga ukatili wa kijinsia mashuleni, e, kuunda kamati za majukumu ya kuelimisha jamii. Anasema pia kutatua viashiria viashiria vya, vya, vya ukatili, na pia anasema kuna taasisi binafsi ambazo zinatoa elimu na pia zinatoa vitendea kazi, mambo ambayo yanaendelea katika juhudi hizi. Naam, ndio mambo hivyo. Sandey Shomari, unasikia watu wanalalamika kweli kuhusu haya mambo ya ukatili wa kijinsia mm -hmm, na haya mambo kama tulivyogusia kwamba yanazidi kuendelea kuongezeka, tatizo inakuwa vipi? Maadili, wivu mm -hmm, ama ni nini? na unakuta mtu anapochukua hatua kama ile, anajua kabisa kwamba huyu ni mke wake ambaye alimuoa akimpenda au mtoto, alafu halafudilikia na kumfanyia vitu, kuchukua hata kisu na kumwekea maji, na kinahitajika kufanyika hapa juhudi za taasisi, hali kadhalika sheria pamoja na viongozi. Nafikiri kuna umuhimu pia viongozi wa dini na viongozi waki kwa ujumla jamii kukutana. mm -hmm. Jana kuna mjadala ulifanyika ukisema kwamba tulikuwa tukizungumza hapa ndani mm -hmm. kwamba vijana wengi hawajihusishi na mikutano ya hadhara wala mikutano ya kampeni wala ya kwenye vijiji vya, uh, ya kijamii hawahusiki. Sasa kama hawaendi hawa vijana kuzungumza, pengine nafikiri hii nafasi ambayo wangeitumia wanakosa hii nafasi mm -hmm. ambayo ingewasaidia kuwapa maadili, kuwapa ushauri na vitu kama hivyo. Haya basi, ndio mambo yanavyokwenda, na tunasonga mbele moja kwa moja. Tuende kupata ngoma hii eh, kutoka kwake Zuchu na Diamond Platnumz eh. Sasa sijui hapa, tunawahitaji hawa watu, tunawahitaji, tunawaita mm -hmm. kwamba ni watu wawili ambao wako pamoja au, au watu wapia wanafanya kazi pamoja au ni mtu eh na bosi wake mm -hmm. au ni vipi au mtu <laughs> au wao wote wanatambulika wakwe kwa wazazi wao eh? <laughs> Inakuaje? Haya, <laughs> wanakwambia cheche. Hapa sikiliza kitu hiki. Asante sana mzee wa kazi, huyo msikilizaji. Diamond Platnumz akitoka kule nchini Tanzania, kushirikiana na bibiye Zuchu, dada machachari kwelikweli huyu katika kitu chao hicho cheche na wanazungusha. Basi moja kwa moja unatuingiza katika vyo express, kuelekea hadi katika E, so, leto angalia hivi sasa watu pale kwenye ushauri Idi Ligongo, sivyo? Naam, tunakwenda huko ambapo visa vya watu kujitoa uhai vinaongezeka kila uchao, msongo wa mawazo kufuatia udanganyifu katika ndoa na hata hali ngumu ya maisha, ikiwa ni miongoni mwa sababu. Bi Esther Ingolo mwanaharakati wa masuala ya jinsia na anasimamia kituo cha sehemu salama cha ushauri wa dhuluma za kijinsia na afya ya akili mjini Mombasa, ana ushauri huu kwa wanaopitia msongo wa mawazo na udanganyifu katika mahusiano. Nyingi ukija kwa zile kesi ambazo tunaita intimate partner violence cases, ambazo ni kesi wengi, kwa sababu either partner mmoja amebetray mwenzake, unapata hiyo betrayal inafanya watu wengi wanataka commit suicide, na wengi katika watu wale, watoto wanaona ni kama wameonewa Anaona ni kama hicho kitendo kilikuwa hakifai kumfanyikia yeye, kwa hiyo anaona hana hana maana, anakuwa stripped of their dignity so in that particular case, yeye anaonelea, si lazima aishi, maanake tayari baadhi ya vitu ambavyo alikuwa anaonelea ni vitu personal ambavyo havikutakikana kuguswa vimeweza kuguswa, so unapata hiyo pia inachangia sana, and that is one of the cases ambapo wengi wao tunaona kulingana na eh, research health um, na hauko peke yako, zungumza na mtu get someone ambayo unaweza kushea na yeye, it's ok not to be ok. Usione kama hati ukipatikana na jambo kwamba iwa alone. E, mitihani ni vitu vya kawaida, nafikiri hata kidini watu wanaamini kwamba e, mitihani ni, is part of life and the process kwa hiyo ukipata mtihani there's always a solution, na lazima kuna mtu uko mahali anaweza kukusaidia, so let us give hope to everyone, let us be the light to everyone. Ukiona mtu pia amekwazika ama eh, amegongeka eh, tuwe wepesi wa kuextend a hand, ili yule mtu asijiskini kama iko peke yake. Yani kwa ufupi, kila mtu ajaribu at least mtu ambayo, na mtu ambaye unaweza kuzungumza naye wakaribu, ama kama si hata wakaribu but you can be able to to to express yourself to someone. Umweleze jamani, napitia hili not to get a solution, baada angalau unajua kwamba haya, umesikia hayo hayo hayo mambo mambo mambo mambo nimesikia, nimesikia. hidi sio mambo ya mchezo hata kidogo, ndugu yangu mm -hmm. Basi kwa mada hii ya ushauri moja kwa moja tupeleka katika swala letu ya yale yanayojiri ya, kwenye mitandao ya kijamii tuangalie basi namna gani Eh, tunasema ya no trend na ku trend maeneo mbali mbali. mm. Eh, kuna mengine hapa unakuta asilimia labda hamsini vioo, asilimia hamsini bati, lakini ndio hivyo. Sasa hii ngoma ndio ina trend huko kwenye Frankfurt Auto Show Germany, maonyesho ya magari ya kwanza la kisasa e, lakini vioo vyake ni maalumu, sio vioo vya ambao ukipiga ngumi vinavunjika ah, e. Kama hivyo basi sawa, maana kimi, unajua yale mambo tena <laughs> e, isije unapita ah, unachokoza watu au bahati mbaya mvua imenyesha unakanyaga maji -yani. Yani, unamrushia ee. una una mtu maji, jamaa anakasirika, anaamua anzi kurusha mawe. Unaambiwa bwana, kama una nyumba ya vyoo usianzishe vita ya mawe, au nyumba yako kama ya udongo <laughs> usianzishe vita ya maji. Sasa hii iko vizuri. Vioo vyake vinaitwa acrylic, ni vioo maalum kabisa mm -hmm. eh, ambayo vimezunguka hii gari unaona bana, ukiingia unamwona dereva kwanzia utosini mpaka unyaweni, kwa sababu anaonekana kabisa, na kampuni imetengenezwa inaitwa ZF kule Ujerumani no. Hii, kabisa, na hii ni teknolojia mpya kabisa, na imetengeneza gari la kwanza e ee, wanasema walijaribu kitu kama hichi mwazoni kabisa mwaka elfu tisa mia thelathini na tisa mm. Wakaliita Pontiac Ghost, na hili ilionyeshwa hapa katika jiji la New York Marekani, lakini mm -hmm. Sasa hitojia jipya lina mifumo ya kisasa, mwonekano wake wa kuvutia limefungwa sensor, limefungwa hata airbags, yaani kwamba ikipata ajali lile begi la ajali linatoka linaku linakuhifadhi na kukuzuia usiumie. Naam eh? kwa hiyo kwa ujumla, ni gari ni ambao wanasema pamoja na kwamba lina vyoo lakini, ni la salama na limefungwa mpaka rada maalumu ambazo zinamsaidia dereva kugundua kwa haraka kama kuna ajali inakuja kutokea mbele au kuna gari la mkaribia au kuna gari inafanya hivi. Kwa hiyo hili ni gari ambalo limetamba kweli, kweli kweli kwenye mitandao e, likionyeshwa hata pia picha yake na sambaa na yone kwenye Global Publishers wali kadhalika wakielezea kuhusu gari hili ambalo limetamba kwenye maonyesho ya magari kule Ujerumani. Naam, mengine ambayo yanatamba hivi sasa e, ni kuhusiana na e, michuano ambayo inaendelea ya, ya kimataifa ya timu za taifa eh, unajua tunaelekea kwenye kombe la dunia kama nilivyogusia. Sasa si eh, eh, na hii leo eh, Messi yuko hapo mjini New Jersey mm -hmm, anakipiga na Reggae Boys nchini Marekani nchini Marekani. Sasa unajua si kwenye mchanange mm, uliopita walikuwa wanacheza na timu ya Amerika ya kati, hapo mchezaji mmoja mm, akampiga ngwala rafu Lionel Messi unaambiwa wachezaji wa Argentina walitoka nduki kama vile, sijui kitu gani kimetokea, kwenda kumdhihaki yule alomchezi arafu Lionel Messi. Lakini hayo sio ambayo naweza nikasema kwamba yanagusa sana, kinachogusa ni ile hali ya timu ya Uingereza kuonekana kusuasua, e, katika michuano ambayo imekuwa ikiendelea, na watu wanajiuliza je, huu mwelekeo wa Uingereza kwenda kuchukua kombe la dunia uko vipi? Kama itakumbukwa no. E, Uingereza ilifanikiwa kuingia mpaka kwenye mchezo ule wa fainali ya kombe la Euro, wakapigwa na Italia, e, mchezo ambao Uingereza wenyewe walikuwa wanaamini kabisa kombe linarudi nyumbani, wakidai kwamba sasa, e, soka linarejea nyumbani. Habari nyingine ni kuhusiana na mwanandinga wa zamani George Weah ambaye ni raisi wa Liberia, Liberia. Mm -hmm. Watu wanashangaa mwana huu jamaa siku nyingi sana amepua balondo lakini ameonekana kwenye mitandao ya kijamii akiwa na tuzo yake ile ya balondo aliyepata. Unajua ni mchezaji pekee kutoka Afrika aliyepata tuzo hii eh, miaka mingi kwelikweli iliyopita, mwaka 1995 ndo mm. alipata tuzo hii. sasa George Weah inakuwaje wewe miaka yote hiyo mm, mbona leo ndo natuonyesha? Maanake alikuwa anaonekana kama anaitoa kwenye boxi fulani hivi, yaani kama vile kapokea mpya inatoka. <laughs> Vipi, watu wanajiuliza. <laughs> <music. laughs> Haya, hili ligongo, namjua msemaji wa Yanga, Yanga huyo bin... Manara, bin Sunday Manara alikuwa, alikuwa mchezaji huyo, alikuwa msemaji wa zamani kwa sababu amefungiwa. Sawa, sasa huyu aliyefungiwa mm, kama unavyomjua na akiongea na watu wanamzungumzia sana, ametuposti picha kwenye Instagram ya kutangaza kwamba amefunga ndoa na mke mwingine ambaye alikuwa msaidizi wake. hmm. nayi ni mke wa pili sasa kama unakumbuka, lakini pia alishawahi kuwa na ndoa ya mke wake wa mwanzo, akasema alishaachana naye, kwa hiyo akaoa mke wa pili sasa sasa hivi huyu ni mke wa tatu, lakini kwa ujumla wa kwanza alishaachana naye na, na, wana, wa na wanasema hii ni ndoa yake ya nne, kwa ujumla ni ya nne, wanasema ni nne kwa ujumla mm. na huyo msaidizi wake alionekana akienda naye katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mm. utambulisho pale akatambulishwa kama ni msaidizi wake kikazi. Sasa leo amekuwa ni mke okay. Na vilevile usawi ligongo, Diamond Platinum wanasema, baada ya kuona hivyo akasema na yeye yeah, yeah, anakuja niko njiani, yalokuwa nayasema sasa. Diamond anadai <laughs> uko njiani, tutaona Diamondi Swahili itakuwa je? Diamond, Diamond ataoa lini jamani? Haya, swali la leo linasemaje? igongo linasema, je, utalii umeimarika katika eneo lako baada ya kipindi kirefu cha janga la Covid 19? Charles Turuk anasema ni wazi kwamba utalii eneo langu sijui kama umeimarika hujaimarika maana hatujui faida zake, licha ya kwamba tukio karibu na tuko karibu na hifadhi ya Serengeti. Anasema Richard Kambale anasema kabla ya korona sikuwaona kama ilivyo wakati wa Rais Mobutu. Mbuga ya Virunga imekuwa tu hifadhi ya waasi. Richard Kambale kutoka DRC. Haya, Rafael Mwita anasema walau afadhali kidogo, lakini bado Huyu hapa Bahame Bote anasema unazidi kuimarika polepole sana katika hifadhi ya bila shaka Maswa Simio. Aya, basi ndiyo hivyo, muda nao unakimbia, sio na tukamilishe, mm -hmm. matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya upande wa pili, Saida Amdun E, msimamizi mkamiti kibayasi hapa studio, mimi ni Idi Ligongo na mwenzangu Sandey Shomari, tunakuacha na mambo yao ya cheche cheche che, rumba hiyo cheche kata vitu msikilizaji vya cheche <laughs> <Sande>, sana <laughs>