hivi sasa ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumatano, ni Septemba 28 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili ni Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express. E, bado mjadala ukiwa mkubwa kule nchini Kenya kutangazwa kwa baraza la mawaziri, lakini e, inaelezwa vilevile wakati huu ambapo vyuo mbalimbali vinaenda kufunguliwa au mwaka mpya wa masomo unaanza wa vyuo vya elimu ya juu, ile hali ya ukakasi wa uchumi inaelezwa kwamba itawagusa wanafunzi ambao wanaelekea vyuoni hali kadhalika, basi tutakuwa na habari muhimu za dunia. Tutakuwa na kipengele cha swali la leo, ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji, je, taarifa unazopewa na serikali zinakuwezesha kufanya maamuzi sahihi? Tutaangalia pia swali la barazani, tukikushirikisha wewe msikilizaji pia uweze kutoa maoni yako, hali kadhalika kusoma ya comments ambazo umeziandika. Tutakuwa na burudani ya muziki. Tutaangalia maswala ya teknolojia, ambapo Leo tutakuwa naye DMJ Murithi. Basi kabla ya kupoteza muda, tuanzie huko Kenya, ambapo ndio gumzo hasa linaloendelea kote likitanda na kuzungumzwa haswa, ambapo rais uh, wa Kenya William Ruto amewateua mawaziri 21 kwenye baraza lake la mawaziri ambao wataongoza katika utawala wake wa miaka mitano ijayo, kuangazia masuala yote usalama, wandani nje, maswala ya michezo, fedha, ulinzi na kadhalika. Kwenye laini ya simu hapa ninaye ni, nae ni mmoja kati ya kinamama ambao wapo tayari kuzungumza nami kuhusiana na, na uteuzi wa baraza hili ninaye salima ambaye ni mwanaharakati hali kadhalika ninayemheshimiwa hamisa yeye anatokea mombasa huko basi nianze na hamisa uh, wewe ukiwa ni mzoefu katika siasa kwa muda mrefu na hali kadhalika ni mlemavu kwa mtazamo wako umepokea vipi uh, uteuzi huu wa baraza la mawaziri ambao umewashirikisha wanawake kadhaa wamechukua nafasi kubwa kabisa muhimu za uongozi. Uh, kama uh, na kweli tumekuwa kwenye siasa kwa muda mrefu na haijakuwa imetokea moja kwa moja kwamba umeshirikishwa wanawake uh, katika baraza uh, bila ya kuchujwachujwa, bila ya kujua, ila kama wakati huu kwamba katika viti ishirini na mbili basi wanawake wamepata viti saba ila uh, katika siasa wakati ukiwa unatafuta kuwa huwa una ahadi umevieka. Kwa hivyo, oh, rais mteule ambaye, uh, ni uh, daktari uh, William mwe ruto alisema katika ahadi zake kwamba yeye yeah, yeah, katika kabineti yake na mambo yake yote atakayofanya hataenda kulingana na end, ataenda fifty fifty. Kwa hivyo, kwa sababu ya ahadi hiyo na watu wamezoea kudanganywa na wanasiasa, kwa vile wamezoea kudanganywa na wanasiasa, ili asiwe mmoja wao, watu walikuwa wanatarajia kwamba kutakwenda kuwa na wanawake kumi na moja na kumi na moja wanaume. Mm-hmm. E, sasa ile ahadi uh, yake aliyesema Amisa, unadhani kwamba uh, mawaziri hawa saba wanawake walioteuliwa watafanya mabadiliko makubwa, hususan kwa uh, kuangazia swala la walemavu uh, uh, tukija kwa maswala ya watu wanaishi na, na ulemavu? Kwa kusema la kweli, uh, ni wakati ambayo tulikuwa tunafikiria kwamba sisi tunaoishi na ulemavu basi, uh, utakuwa ni wakati wetu angalau, maanake katiba yetu ya elfu mbili na kumi imetupatia upeo kubwa sana walemavu uh, katika nyanja mbalimbali, kwa sababu hata wengine lijitosa uh, kwenye kusimama kisiasa. Kwa hivyo uh, tulikuwa tunatarajia kwamba kwa mara ya kwanza na kwa sababu tulikuwa tumewahi kukaa na rais mteule kwa muda mrefu na tukamwelezea madhila yetu kwamba ukiwa hapo kwa hali hauko hata wakati ambapo wanazungumzia hawawezi kufikiria wala kuwa watajirika kwenye viatu vyako, wasikie vile vinavyofinya kwa basi, hivyo unasema Am... lazima kuea mtu anaishi na ulemavu katika baraza, lakini haikuwa hivyo. Hakuna mtu yoyote katika baraza la mawaziri ambaye ana ulemavu. Asante sana Hamisa Zaja kutoka Mombasa. Na kwa upande wako Salima, hebu tupatie basi, uh, maoni yako kwamba umepokea vipi baraza hili la mawaziri ambalo limeshirikisha wanawake saba, nini ambacho unadhani wataleta mabadiliko katika upande wa wanawake? um, asante kwa swali lako, lakini nafikiri la kushangaza ni kuwa, mbona idadi ya wanawake ndio iko chini kabisa? Na nafikiri mwenzangu amezungumzia kuwa wako wanawake saba peke yake mbona isiwe uh, the other way round kuwa wanawake ndio wengi na wanaume ndio saba? So ni jambo ambalo sisi kama wanawake na haswa wanawake watetezi tunashangaa, na wakati alikuwa anapeana um, manifesto yake alikuwa anasema hata apeana n -na, n nafasi nyingi sana kwa wanawake, na sasa ni jambo ambalo sisi wanawake watetezi tunajiuliza kutupatia wanawake sehemu saba na hasa wanawake ambao wamekuwa katika um, kampeni zake ndio meza ni kama kuwa zawadi so, ni pia sisi tunajiuliza kama wanawake watetezi na wanawake wa hii nchi, hawa ni wanawake ambao wataweza kuzungumzia ama kujadili maswala ya wanawake wote bila kubagua, kwa sababu ni kama kuwapa mkono um, kwa sababu walimsaidia. Na tukiangalia pia wanawake wengine ambao hawapati hizo nyafa, ni wanawake bado wako na kesi kotini. Sisi so, tunasema vile alivyotuahidi kuwa atatupatia wanawake eh, nafasi uh, 50 50 hivyo hivyo ndio angefana. So sisi bado tunasema tutamsukuma kama ni rais apeane na tekeleze uh, uh, um, ahadi yake. Asante sana Salima, uh, mwanaharakati wa masuala ya wanawake kutoka Nairobi nchini Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Haya, basi, Vanessa Mdea anakuambia, hawajui kibao hiko kitamu kabisa, kinaturudisha miaka e, miwili mitatu minne mitano hivi au sita saba mpaka kumi iliyopita. Tunasoga mbele ndani ya matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja tunaelekea e, kuangazia hali ya kudorora kwa uchumi na kuongezeka kwa mfumuko wa bei katika mataifa mengi yanayoendelea. Inaelezwa kwamba wanafunzi wa elimu ya juu watakuwa na wakati mgumu na kuna hatari baadhi yao kuyumba kimasomo na kimaadili kutokana na ugumu wa maisha kiujumla. Kwa sasa mataifa mengi watu wake wanakabiliwa na hili, na familia zinataabika kwelikweli. Wazazi vichwa e, viko vinazunguka, namna gani wanaweza kuwasaidia vijana wao waka fanya elimu yao bila ya kutatizika, wakati mwaka mpya wa masomo ukiwa unaanza ama kuendelea katika baadhi ya nchi. Naongea na Florian Nyoni, kijana huyo anazungumzia kile anachokiona kitakacho wakabili wanafunzi hao. Labda tukianza na e, eh, kile ambacho unakiona kwa wanafunzi wa kike na wanafunzi vilevile vile wavulana vijana hawa ambao wako katika rika e, eh, ambalo lina changamoto nyingi, nini ambacho unaona kinaenda kuwakumba kwenye mazingira haya kutokana na hili linaloelezwa? Unakuta kulingana na ugumu wa maisha na hali ya hewa jinsi inavyokwenda kwa sasa hivi, msimu wa mwisho wa mwaka, wengi wazazi wanatafuta pesa kwa niaba za ada za watoto zao, na vilevile wanatafuta vile pesa kwa niaba ya pango ya nyumba ambazo walizopanga. Unakuta wanapata mzigo mkubwa sana kuweza kutoweza kuwalipia watoto zao kipindi wako shule. Kwa mantiki hiyo, unakuta mabinti huwa wanaamua kutumia njia nyingine ambazo sio sahihi kwa kuweza kutafuta pesa ili kuweza kujikimu wapate kutumia wakiwa shule. Kwa upande wa vulana, changamoto kubwa inakuja kwenye sasa hivi asilimia kubwa dunia unaweza kusema kama imeharibika au binadamu ndo tumeharibika. Unakuta vijana wanashindwa kupata kile walichokiwapeleka mashuleni kwao, na kuanza kupata mastarehe mengine, ambayo wazazi wanatuma pesa ndogo ambazo walizopata kwa shida, wao wanatumia zile pesa kwen, zile pesa kuenda kutumia kwenye mastarehe na kuacha kile ambacho walichoahidiwa na wazazi wao. Sasa, nini ambacho unawaeleza wanapaswa kufanya katika mazingira haya ambayo kwa kweli dunia nzima eh, kuna hali ya mdororo wa uchumi na wanaelezwa kwamba elimu zao zinaweza kutatizika na hili nawaomba wanafunzi wote ambao wamepata bahati ya kwenda vyuo vikuu na mashule ambayo ya juu waweze kufata kile ambacho kilichowapeleka mashuni kwao, na kuhulizika na kile kidogo ambacho huwa wanapewa na wazazi wao, ili waweze kufika mbali zaidi kuliko kutumia njia mbadala ya kufanya vitu tofauti na kutotimiza ndoto zao zile ambazo walizopanga kwa kufata, kwa sababu mtoto wa fulani ni tajiri. Mara nyingi watoto wa masikini huwa ndo wanapata shida sana, yaani kwa kutaka kulingana na watoto ambayo wenye kipato. Kwa hiyo nawashauri wafate kile ambacho kinachowapeleka mashuleni kwao ili waweze kutimiza ndoto zao, kwa niaba ya baadaye, kwa kuwalea familia zao ambazo watakazozipata katika maisha yao hapo mbele. Aya, asante sana Florian Nyoni kwa kueleza hayo, na moja kwa moja hivi sasa tunaelekea katika habari za dunia. Kituo cha taifa cha kupima vimbunga kilichopo Miami kinasema kimbunga kikali kilichopewa jina la Ian kinajiongeza nguvu wakati kikielekea karibu na jimbo la kusini mashariki la Marekani la Florida. Utabiri wa hali ya hewa unaonyesha kimbunga Ian kinaondoka mwambao wa ghuba ya Mexico kikiwa na upepo wa mwendo kasi wa juu wa kilomita 250 kwa saa, karibu na kufikia kuwa kiwango cha tano. Zaidi ya wa wakazi milioni mbili mwambao wa magharibi mwa Florida wametakiwa kuondoka katika majumba yao huku Gavana Ron De Santis akitoa amri ya kupelekwa kwa vikosi vya kitaifa ikiwa ni sehemu ya juhudi za uokozi. Ukraine imetoa mwito kwa mataifa yanayoiunga mkono kuweka wazi kwa Rusia kwamba majaribio yake ya unyanyasaji, vitisho na majaribu yataongeza zaidi uungwaji mkono wa Ukraine katika mgogoro ambao umeanza Februari baada ya Rusia kuivamia Ukraine. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ukraine inaeleza kuwa inatoa mwito kwa Umoja wa Ulaya, NATO na kundi la mataifa saba kuongeza msukumo wa haraka kwa Rusia ikijumuisha kuweka vikwazo vipya vikali na kuongeza misaada ya muhimu ya kijeshi ikijumuisha kuipatia vifaru, ndege za mapambano, magari ya kivita, makombora ya masafa ya mbali na kutungua ndege, pamoja na mifumo ya kujizuia na makombora. Iran imeanzisha kampeni mpya ya mabomu kwa kutumia ndege zisizo na rubani leo hii ikiwa inalenga maeneo ya makundi ya upinzani ya Kikurdi kaskazini mwa Iraq, wakati ambapo kuna maandamano ya kuipinga serikali ya Kiislamu, wamesema maafisa wa Kikurdi. Mashambulizi yamefanyika mapema leo yakilenga kaya iliyopo kilomita 60 mashariki mwa Erbil, amesema Soran Nori, mwanachama wa chama cha Democratic cha Kikurdi cha Iran. Kundi hilo linalofahamika kama KDPI ni kundi la mrengo wa kushoto lenye silaha ambalo limepigwa marufuku nchini Iran. Shirika la habari linaloendeshwa na serikali la IRNA na mashirika ya utangazaji yamesema kwamba kikosi vya nchi kavu vya serikali ya kimapinduzi vililenga baadhi ya kambi ya makundi ya uasi huko kaskazini mwa Iraq. Korea Kaskazini imefanya majaribio yake ya pili ya makombora wiki hii saa kadhaa kabla ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris alipokuwa akijiandaa kutembelea eneo uhuru linalotenganisha korea kusini na Kaskazini. Ilifanya majaribio ya makombora ya masafa mafupi Jumatano jioni kuelekea katika mwambao wa mashariki, jeshi la Korea kusini limesema katika taarifa kwa wanahabari. Serikali ya Japan pia imeripoti kufanyika kwa majaribio hayo, lakini hakuna taarifa zaidi zilizotolewa. Majaribio hayo yamefanyika baada ya siku tatu toka Korea kaskazini kujaribu makombora ya masafa mafupi. You know haya, basi ni John Black akishirikiana blackakishirikiana na Vinka anakuambia sweet love. Ni mambo mazuri haya unayoyapata ndani ya dakika 30 za VOA Express inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Inatupa fursa sasa ya kuangalia kile kipengele cha Barazani ambapo tumekuuliza wewe, msikilizaji, kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Wanasheria nchini Tanzania wamegawanyika kuhusu sheria ya uchawi. Je, yeah iendelee au isiendelee na pia tukakuomba we msikilizaji kutuma nambari yako ya simu kwenye ukurasa wa Facebook iwapo unataka kushiriki katika kipengele hiki cha barazani. Idi, naona comments hizi mm, zipo za kutosha hasa na mm -hmm. Hali kadhalika pia tuna wasikilizaji ambao wanataka kushiriki kwenye laini ya simu, basi tukianza kusoma comenti mbili tatu kabla ya kuongea na wasikilizaji. Uh, nayo ya masunzu Jikulu, yeye anasema anatokea uh, huko Tanzania, amesema sheria ya uchawi ni mbaya, kwani ikipitishwa watu wataisha. Uchawi upo ila umefichika, ukiwekwa hadharani raia watakuwa wanafungwa kwa kisingizio tu. MC Charles Truk anasema suala la uchawi ni suala tambuka sana, kwani mpaka sasa licha ya kuwepo vuguvugu hilo la sheria ya uchawi, wanaotaka iendelee hawana elimu ya juu ya uchawi, na wasiotaka hawana elimu ya juu Kwenye laini sim ya <laughs> nah, simu kuna msikilizaji hapa Hamisi, hebu tueleze nini maoni e, yako, uendelee ama usiendelee? Naam, Hamisi kwenye laini ya simu, kama unatusikiliza eh, eh, tupe habari sasa. Je, unaona iendelee ama isiendelee hii sheria ya uchawi ambayo imegawanyisha wanasheria wana hapo nchini Tanzania? Amiimaainano neufu baloziwa moja kutoka maenaa Dodoma, kusu swali hili la uchawi uendelee au usiendelee. Nafikiri hatua hii ya sheria iliyoleta mkanganyiko nchini Tanzania, mimi kwa upande wangu naona sheria hii isiendelee ya uchawi. Kwa nini unadhani uh, isiendelee? Kwa sababu wananchi wengi wanakuwa nazoofika katika fikra endelea basi, fikra kama zipi? E, fikra kama za kuamini utamaduni kama huo wa uchawi. Watu wanakuwa wanapoteza hela nyingi kuangalia mambo ya uchawi na kutofishana katika mazingira ambayo yanakuwa mtu wanaweza kaugua. Aha, basi tunashukuru sana Hamisi kwa maoni yako hayo kuhusiana na swali letu hilo la barazani. Vilevile tukiendelea kusoma uh, maoni zaidi ya wasikilizaji, naye Muhamed Charo ye anasema, anatokea pwani ya Kenya. Amesema uchawi upo, japo hauonekani katika vifaa vya kisasa ila kwa wenye elimu ya ghaibu katika mabano wameandika falaki ndio wanajua, kwa sababu haujaanza sasa, na mambo ya zamani sana katika enzi za nabii Musa na Firauni, katika zama hizo. Kwa hiyo sheria hiyo haina msingi wowote katika serikali, ila kutupilia mbali, japo uchawi upo. Richard Kambale wa DRC anasema, serikali zetu za Afrika wanasema hakuna uchawi mtu Pesa Mwanambuke yeye anapatikana Katavi Tanzania ameandika bora ikatafutwa, maana mtu anapoadhibiwa juu ya ushirikina viongozi wanawaadhibu waliohusika na kudai uchawi haupo. Haya basi, ni jumbe chache hizi ambazo tumefanikiwa kuzisoma hivi sasa katika kipengele hiki cha barazani. Ni wakati wa kupata burudani, muziki singa tiamo Mambo yanavyokwenda Singa anakuambia tiamo. Ndani ya VOA Express tunajivuta taratibu, tunaangalia yale maswala yanayokuwa kila siku na kuibuka katika pande mbalimbali mbali, maswala ya teknolojia. Basi teknolojia, Idi, kama unavyofahamu inakuwa kila siku na inakuja na mambo mapya haya. Basi leo kuna kipi hapo? Naam, uh, kwenye masuala ya sayansi na teknolojia ni kwamba maonyesho uh, yaliyowaleta pamoja wabunifu mbalimbali wa teknolojia zinazotumiwa ku, kutengeneza vyombo maalum kama vile magari yanayopaa ambayo ambavyo vinatarajiwa kutumika kwa wingi katika siku za baadaye yamefanyika hapa Washington, wiki hii na kuwavutia wadau kutoka sehemu mbalimbali mbali. Uh, mwandishi wa VOA Julie Tabo alihudhuria maonyesho hayo na kutuandalia ripoti hii katika makala yetu ya Log On ambayo inasimuliwa hapa na BMJ Muridhi. Hebu fikiria ukifanya safari kwa kasi kubwa, mfano, kutoka mjini New York hadi Washington DC kwa dakika chache tu au kupaa kwa teksi ya ndege inayojiendesha ili kuepuka msongamano. Zinaweza kuonekana kama hadithi za kisayansi lakini, hii ni mifano michache tu ya njia ambazo teknolojia inakuwa kwa kasi, inaweza kubadilisha dhana kuwa ukweli. Yote hayo yalikuwa sehemu ya onyesho la hivi karibuni katika jengo la sanaa na viwanda la Smithsonian, yani mjini Washington DC. Vyombo vya zamani vilionyeshwa sambamba na mifano ya teknolojia za kisasa za kutumia katika siku zijazo. Ashile Molisi ni msimamizi wa maonyesho ya futures kwenye jumba hilo la makumbusho. tulitaka instill... kuangalia njia tofauti ambazo tunaweza kuweka matumaini katika baadhi ya maamuzi ambayo tunafikiri yatakuwa na umuhimu katika maisha yetu ya baadaye. Mafanikio ya kweli ya kiteknolojia hayafanyiki mara nyingi. Kawaida zaidi ni kujaribu kitu, kushindwa na kisha kujaribu tena. Matokeo yanaweza kubadilisha maisha. Tulichoweza kufanya ni kufananisha miundo ya zamani na kisha kuona jinsi miundo ya kisasa inavyotumiwa, labda kwa njia tofauti na mifumo ya awali. Wanadamu kila siku wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kuanzia njaa na magonjwa haji majanga ya asili yanayoletwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Teknolojia inaweza kusaidia katika kutatua matatizo haya ya ulimwengu tunamoishi katika. Kilimo kwa mfano, wakati chombo hiki cha mineral rover kinapopita shambani hutumia programu ya kompyuta kupima ukubwa wa majani na kuhesabu matunda, hali ambayo inaweza kusaidia wakulima kuongeza mazao. Na ambulensi hii ambayo ni roboti imeundwa kusafiri katika maeneo magumu kufikia ambayo inaweza kusaidia katika dharura. Teknolojia, anasema Moulis, inaweza kutoa matumaini kwa siku zijazo na kutukumbusha kwamba ni juu yetu sote kusaidia kuleta mabadiliko. My future looks warm. Bila shaka maisha ya baadaye yana matumaini makubwa. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi Sauti ya Amerika, Washington. Shukrani sana BMJ Mridhi kwa ripoti hiyo ya maswala ya teknolojia ambayo nikiangalia muda nao pia uh, id ligongo naona wanakimbia kweli kweli, kwenye mm -hmm. yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kuanzia Facebook, Twitter, uh, Instagram na mitandao mingineyo. Unaona swala kuu hapa ni kuhusiana na Rais William Ruto kufanya uteuzi wake wa baraza la mawaziri ambalo litakuwa likishirikiana na utawala wake kwa jumla katika kipindi cha miaka mitano ijayo, baraza ambalo limehusisha pia wanawake, lakini kama ulivyosikia hapo awali, tumeongea na kinamama wawili tofauti wakielezea kwamba wangependa pengine kuona zaidi. Uh, uteuzi wa kinamama uh, kama vile ambavyo William Ruto mwenyewe alivyokuwa akiahidi uh, wakati wa kampeni zake. Basi pia huyu Cecilia yeye anaandika kwamba ni vizuri kuona kinamama pia wamechukua nafasi za juu. Bila shaka huko mbeleni tutafikia hiyo 50-50 aliyokuwa akisema Rais Ruto. Fabian yeye ameandika kwamba uh, Kenya kina mama nao wanakuja juu kwa ujumla. Sasa naona uh, Afrika Mashariki yote kina mama wapo juu, tukianzia nchi jirani tunaona kwamba wana marais wanawake, basi hata na Kenya nayo pia siku moja itafika huko. Haya, basi ni machache tu ambayo nimeweza kukusomea hapa katika yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, nikiangalia huko kwenye Instagram. Kwa upande wako Idi, unaelekea wapi? Mimi naangazia ile mich michezo ambayo ilikuwa ikifanyika ya kimataifa kwa timu za taifa. E, lakini kubwa, gumzo kubwa limewekwa na Lionel Messi ambaye ameonyesha umahiri wake kwa mara nyingine tena hapo jana walipokuwa wanakiputa na timu ya Jamaica katika E, jimbo la New Jersey hapa Marekani ambapo Messi alitupia kambani goli mbili e, sawa na zile ambazo mbili alizifunga wakati wamekutana na timu ya Honduras mwanzoni mwa juma hili ambapo Lionel Messi anaendelea kuandikisha e, idadi kubwa kabisa ya magoli kwa wachezaji wa muda wote kutoka Amerika ya Kusini akiwa kinara wa ufungaji wa magoli. Sasa watu wanachouliza ni kwamba, je, huu ndio mpango mzima wa kuelekea kombe la dunia? Lakini kubwa zaidi ni timu za Afrika ambazo zimedorora kwelikweli na watu wanasema hii ni hatari sana kwa bara la Afrika kuelekea kwenye kombe la dunia, isije ikawa aibu. Kwani timu ya Tunisia imepigwa goli tano kwa moja na Brazil, halikadhalika Brazil wakiwa wameitungua Ghana kwa jumla goli tatu kwa bila. Ni Senegal pamoja na timu za Moroko kidogo ambazo zimeonyesha kuleta matumaini kuelekea katika michuano ya kombe la dunia baadaye mwaka huu na tukiangalia kwenye swali la leo, ambapo tumekuuliza je, taarifa unazopewa na serikali zinakuwezesha kufanya maamuzi sahihi? Musa Zuberi Kabumaye, yeye anapatikana Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, ameandika habari za hapa studio. Kiukweli, aa, sina hakika juu ya hili ila itategemeana na umuhimu wa taarifa na uzito wa hiyo taarifa, japo taarifa nyingine huwa zinaniwezesha kufanya maamuzi baada ya kupita kwa hiyo taarifa na hiyo nakuwa naifuatilia. Asembo Silva anasema hapana, kwa sababu zimejaa ubabaishaji tu. Kwa mfano, wanashindwa kutupa vitambulisho vya taifa, alafu wanakuja na kauli ya bima kwa kila Mtanzania. Hilo wataweza? Anodi Chaula yeye, yeah, anapatikana huko Arusha, Tanzania, anasema inategemeana na taarifa husika. Nyingi hazitufikii walengwa, hivyo si rahisi kufanya maamuzi sahihi, kwa sababu zinaangazia ngazi za juu kiasi kikubwa, walengwa hatufikiwi. Lamek Chule yeye anapingana na hawa, yeye anasema ndiyo, japokuwa wanadamu ni pasua kichwa. Ataambiwa asije hapa kuna athari ya mafuriko, atajenga mwenyewe kutumia taarifa zilezile, anaepuka majanga. Bahame Boto yeye anatoka Ntobo Meatu, kwa anasema ehe, zinaniwezesha ni nzuri sana, hali kadhalika. Victor Victor anasema kwanza zinanisaidia naam. Basi tunakamilisha Express kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, upande wa pili alikuwepo Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo ni Patrick Ndugwimana, hapa studio eh, Mkamiti Kibayasi na mimi Idi Ligongo, tunakuambia shukrani na siku njema tiamo <mimitra>