On the voice of America. Ni saa nane mchana katika studio za sa sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Ndwimana. Rais wa Kenya William Ruto ameamrisha wizara ya fedha kupunguza matumizi ya pesa za serikali kwa kiasi cha dola bilioni 2.5 sawa na shilingi bilioni 300 mwaka huu ili kurejesha kile ametaja kama nidhamu ya matumizi ya pesa nchini humo. Ruto ambaye alimteua aliyekuwa gavana wa benki kuu ya Kenya Profesa Njuguna Ndugu kuwa waziri wa fedha amesema kwamba ataendelea kupunguza matumizi ya fedha mwaka ujao kwa kiasi ambacho hakutaja mwaka alikuwa akihutubia kikao cha bunge la taifa hilo leo Alhamisi. Matumizi ya pesa za serikali ya Kenya yanahusu mishahara kwa watumishi wa serikali, malipo kwa huduma za ndani na nje ya nchi, gharama ya mafuta kwa magari ya serikali, miongoni mwa mengine. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amehakikishia nchi hiyo kwamba mlipuko wa Ebola umedhibitiwa na hakuna amri ya kuzuia watu kusafiri au kufunga shughuli zao za kawaida itatolewa. Maafisa wa afya nchini Uganda wamethibitisha kwamba watu sita wamefariki na wengine 31 kuambukizwa virusi vya ebola aina ya Sudan. Muungano wa madaktari nchini Uganda umesema kwamba baadhi ya wanachama wake wameambukizwa virusi hivyo, na madaktari wametishia kuungana na madaktari wanafunzi kutaka kupewa vifaa vya kujikinga wakiwa kazini. Museveni amehimiza raia wa Uganda kuchukua kila tahadhari kuepuka maambukizi ya ebola, japo chanzo cha mlipuko huu wa virusi vya ebola vya Sudan haijagunduliwa. Museveni ameonya watu dhidi ya kula nyama ya tumbili, nyani na sokwe. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ripoti ya tume ya haki za binadamu iliyoundwa na serikali imesema kwamba maafisa wa usalama wa Ethiopia waliua darzeni ya raia kufuatia makabiliano na makundi ya waasi mwezi Juni katika eneo la Gembela. Ripoti hiyo ambayo imetolewa leo Alhamisi inasema kwamba mauaji yalitokea baada ya makabiliano makali ya risasi Juni 14 kati ya maafisa wa usalama wa eneo na wapiganaji wa kundi la Oromo pamoja na makundi ya waasi ya Gembela Liberation Front. Inaendelea kusema kwamba maafisa wa usalama walianza kufanya msako katika nyumba za raia na kuwalenga raia baada ya wapiganaji kukimbia. Waliwashutumu raia kwa kuweka silaha na kuwaficha wapiganaji. Watu 50 wa wanaripotiwa kuuawa katika msako huo maafisa wa usalama katika msako wa siku mbili kati ya tarehe kumi na nne Juni na kumi na sita Juni, na miili yao kuzikwa katika kaburi la pamoja. Maafisa wa usalama wa serikali ya Ethiopia wanashutumiwa pia kwa kupora mali ya raia. Rais wa Senegal Macky Sall ameagiza wizara ya haki ya nchi hiyo kutoa msamaha kwa wapinzani wake wakuu wa kisiasa ambao walihukumiwa kwa makosa ya ufisadi ili kupata haki ya kupiga kura na hata kuruhusiwa kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa 2024. Sal ameagiza Wizara ya Haki kutathmini haraka iwezekanavyo uwezekano wa kuwepo mpango wa kutoa msamaha kwa watu waliopoteza haki ya kupiga kura. Lengo la hatua ya Sal ni kupunguza uhasama wa kisiasa ambao umekuwa ukiongezeka katika miezi ya hivi karibuni. Joto la siasa limeongezeka Senegal kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Wanasiasa maarufu wa upinzani akiwemo aliyekuwa meya wa mji wa Dakar, Khalifa Sall na Karim Wade ambaye ni mwanaye aliyekuwa rais wa nchi hiyo Abdulahi Wade walifunguliwa mashtaka ya ufisadi. Khalida alihukumiwa mwaka 2018. Wade naye alihukumiwa mwaka 2015. Rasia amesema kwamba majimbo manne ya Rasia ambako kura ya maoni ilifanyika yatajumlishwa na kuwa sehemu ya Rasia kuanzia Ijumaa. Msemaji wa Kremlin Dimitri Peskov amesema kwamba rais wa Rasia Vladimir Putin atahudhuria sherehe rasmi ya kujumlisha majimbo hayo kuwa sehemu ya Rasia. Peskov amewaambia waandishi wa habari kwamba viongozi wa majimbo hayo manne ambako uchaguzi wa siku tano ulifanyika watasaini mikataba ya kujiunga na Rasia. Sherehe ya kusaini mikataba hiyo itafanyika katika ukumbi wa St George mjini Moscow. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana sina la ziada, ina wageni nikiwatakia usiku mwema. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc msikilizaji kipindi hichi huangazia ripoti mbalimbali zinazogonga vichwa vya habari tukipekuapekua kuchimba na kupa maelezo zaidi ya kina kuliko ilivyo kawaida na katika kwa undani sehemu ya kwanza tutaangazia usalama wa chakula na njaa hapa marekani iliyoangaziwa na utawala wa rais joe biden kwa mara ya kwanza katika miaka 50 na katika sehemu ya pili tutamulika swala la wasiwasi inaendelea kuwakumba watu nchini Uganda baada ya kuzuka kwa ugonjwa wa hatari wa Ebola. Hali ikoje? Nini kifanyike Uganda pamoja na jumuiya nzima ya Afrika ya mashariki kukaribisha. Jina langu ni Sandey Shomari. <mukaribisha> Naam, tukianzia basi hapa nchini Marekani, mkutano wa Rais Joe Biden huko White House umeweka lengo kuu la kumaliza njaa na kupunguza magonjwa yanahusiana na, na lishe nchini Marekani ifikapo mwaka 2030. Rais huyo wa Marekani siku ya Jumatano alitangaza dola bilioni nane na hadi za sekta ya kibinafsi, na pia akapanga kuongeza upatikanaji wa chakula cha bure mashuleni na kupanua msaada wa serikali kuhusiana na chakula kwa watoto pamoja na familia. Kwa mujibu wa rais Biden, moja kati ya kaya kumi za marekani haina usalama wa chakula, na hivyo basi imekuwa ni swala la njaa kwa miongo kadhaa. Siku ya Jumatano, katika mkutano wake wa kwanza wa aina yake katika miaka hamsini, Ikulu ya Marekani ilioita wataalam kujadili jinsi mtoaji huyu mkubwa wa msaada wa chakula kimataifa na duniani anaweza kuwalisha vizuri watu wake. Lakini pengine njaa inayozungumziwa hapa ina tofauti gani tunayoisikia kwenye nchi za Afrika ya mashariki na kwingineko? Mchambuzi Timothy Sadera anaungana nasi kutoka Atlanta Georgia. Uh, naweza nikaliangalia jambo hili kwa njia mbili. Kwanza, kuna utofauti kati ya njaa ambayo tunazungumzia hapa na njaa inayopatikana katika nchi za Afrika. Kwanza, jambo hili ni kwamba ndiyo njaa imekuwepo hapa Marekani, lakini uh, nikasema Afrika, nikalinganisha na Afrika kwa sababu njaa ya Afrika ni kukosa kabisa chakula, lakini hapa ni kukosa Uh, yale maisha, kiwango cha maisha ambapo unaweza kulisha mtoto wako kwa njia iliyo sawa, na pia kuna utapi wa mlo na wengine pia wanaohusika na, na magonjwa aina tofauti uh, ambayo yanasababishwa na ukosefu wa chakula. Ni kweli kabisa, na pengine ukigusia hilo, amezungumzia uh, kuhusu takriban nyumba uh, moja kati ya kumi Marekani, ina tatizo la, la, la, la kukosa chakula kwa kiasi hicho, pengine hapo kufafanua zaidi. Ni kweli tunaona tofauti ni kubwa kile ambacho wanakosa hapa hawa watoto wa Marekani ambao wanatajwa milioni tisa wanakosa nini hasa? Unapozungumzia kukosa chakula, sio kwamba wanakufa na njaa kabisa, la hasha, lakini wanakosa nini hasa? Tunaongelea lishe tu nzuri, tunazungumzia nini hasa? Hasa tunazungumzia hapa kuhusu uh, chakula kilicho, uh, na lishe nzuri, kwa sababu uh, wengi wanapata chakula uh, pia chakula kimekosekana kwenye kile ambacho tunaita food bank ama mahifadhi ya chakula. Lakini wakati mwingi watu wamezoea kula kula kula, utakuta ya kwamba mtu alizoea kula uh, vyakula vya aina fulani. Kwa hivyo anapoona ya kwamba hawezi akala chakula kingine, anataka kile kile alichokuwa, jambo hilo ni shida kubwa. Na naposa unaona, Biden akizungumzia, anasema kuna wengi baada ya ule, baada ya ule msimu wa Covid wengi wao waliweza kudhurika, walio na diabetes ama kisukari, wengine walio na magonjwa yani kuongeza uzito, yani overweight obesity utakuta ya kwamba walidhurika sana kwa sababu ya vyakula aina fulani wanavyovila, na ndiposa nikasema ni tofauti na Afrika. Afrika wamekosa chakula kabisa, mtoto hana mzazi, hana chakula. Lakini hapa chakula kimo, um, lakini ni kule tu ya kwamba mtoto akiamka anataka yai, hutaweza kumpatia yai, anataka sausage, anataka mkate. Kwa hivyo ni yale maisha, kiwango cha maisha ya watoto waliolewa nacho ni cha juu sana. Kwa hivyo wakikosa hicho chaitwa ukosefu na katika suala hilo basi, pengine nchi za hapa Marekani kwa upande huo wao, kama Biden na mkutano huu wake aliokuwa kuizungumza nini, ambacho wanajaribu kufanya, kwa sababu umezungumzia swala la hili zinazoitwa food bank ambazo watu wanapeleka vyakula, tunajua hata makanisa yanafanya hivyo. Hizo nazo zimekuwa na ugumu wa kupata pengine. Nini kimepelekea hicho kwa upande wa Marekani? Uh, kwa upande mwingine tutaona y kwamba jambo hili lote ni la kisiasa pia, tunaweza kuingiza siasa pale kati. Manake, uh, Biden anajaribu ya kwamba sasa chakula kiweze kupatikana, watu wajitolee, makampuni yajitolee wa uh, na pia kuweza kukimu hadhi ya watoto na pia wazazi, lakini mambo ambayo naona kama yanamwelekea ni kwamba chakula kimepungua, ndiyo Ukosefu umeanza kukosekana, chakula cha kutosha ili waweze kuhifadhi cha baadaye, lakini pia gharama ya maisha imeongezeka. Kwa hivyo uh, utakuta kwamba mzazi hana pesa za kuweza kununua chakula kile, kwa hivyo inabidi wajinyime kidogo. Na pia hapa ningependa kusema, watu wengi wanapenda kulalamika ya kwamba uh, leo sijapata hiki, sijapata kile, sijapata kula mkate, sijapata kula kuki, uh, mambo kama yale mengine madogo madogo, lakini kwa kweli chakula chenyewe kimepunguka imekuwa gharama sana kwa mzazi kununua. Kwa hivyo ndiposa naona Biden anajaribu sasa kuregesha mzigo ama kuregeza ule mzigo wa wazazi, nayo serikali iingilie kati kwa kutuma zile cheki za kusaidia watoto na pia kuongeza utapiwa mlo pale shuleni na pia shule zilizo uh, zilizo na watu wengi ambao wana kimo kidogo cha mapato waweze kupatiana chakula bure. Sawa, mwisho kabisa, Republican na Wademokrat wanatofautiana katika kutoa hii misaada ya chakula kwa wananchi wake. Hiyo unaweza kagusia kidogo tofauti yao hasa inakuwa wapi, hapa kwenye kusaidia wananchi wapa misaada ya chakula? Wajua tofauti kubwa, ndugu yangu, sasa hivi yaonekana ni siasa. Maanake sasa hivi tunaenda siasa za msimu wa kati ya, ya muhula. Kwa hivyo, uh, jambo hili Biden akilitumia na naliweza kufanikiwa, basi ata, atapatiwa alama za juu. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba anahusika sana kujali maisha, lakini nao wana Republican wanasema hapana, na wameapa ya kwamba jambo hilo halitapita na halitakuwa rahisi. Kwa hivyo ukiangalia Uh, mambo haya yote yanapowekwa kwa pamoja, watu wengi sana hawataweza, haitadumishwa ama haitafanyika kwa haraka, lakini litatokea muda ambapo sasa hivi lazima waende kwenye kwenye bunge wakazungumzie, waweze kuamua. Kwa hivyo nao wameapa Republican, ya kwamba itatumia muda, wanademokrat wanasema tutapitisha, kwa sababu tunataka tujali, uh, wananchi wetu, lakini kwa vile sasa hivi ni wakati wa siasa, uh, jambo hilo linapewa umbele kidogo. Asante ah, sana Profesa Timothy Sadera kutoka kule Atlanta, Georgia. Lakini wakati huo huo, mchambuzi Abdulahi Bur anasema picha iliyotolewa na White House ni ya kutia hofu. Inakuwaje ni swala la kutia hofu na hali ilivyo ni nini? Jambo ambalo tunafai kulikumbuka ni kwamba takwimu ambazo zimetolewa na White House na Rais Biden na baadhi ya washirika wake inatoa picha ambayo ni ya kutia hofu ukizingatia kwamba hii si ukosefu wa chakula kama tunavyojua kwetu nchini, kwa kuwa nchi ya Marekani bado inasafirisha chakula chungu nzima katika mataifa mengi tu ulimwenguni ikiwemo katika bara la Afrika, jambo ambalo ni la kitatizo, jambo ambalo limekuwa ni kisiki katika kuhakikisha kwamba wale ambao wanaohitaji vyakula na lishe bora ikiwemo ni pamoja na watoto, watu ambao ni wazee, na watu ambao wanatoka jamii, hususan jamii ya Walatino, jamii ya Waafrika weusi, na jamii katika maeneo ambayo ni vigumu kuwafikia, na jamii ambao ni kwa, kwa, kwa wakati mwingi huwa ni jamii ambayo ina upungufu fulani wa uwezo kimsingi. Kuwafikia uzalishaji wa vyakula, usafirishaji wa vyakula na usambazaji wa vyakula kwa jamii kwa watu ambao nimewataja hapo awali, limekuwa ni jambo ambalo ni gumu sana, imechangia hali hii kuzidi kuzorota. <coughs> hapo hapo kwenye chakula pia, leo Umoja wa Mataifa amezungumzia swala zima la uharibifu wa chakula. Ni mkubwa mno sasa, pengine pale katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki na hata hapa Marekani hilo swala limekuwa likitokea sana. Ni kwa nini na inakuwaje? Kuna na uharibifu mkubwa pengine kwa, uh, kwa uchambuzi wako Kneva? Kwa kifupi tu kimsingi ni kwamba wale ambao wanazalisha ambao wanaosafirisha na ambao wanaosambaza wanao, wanao, vyakula nchini Marekani kwa kiasi kikubwa si wakulima kama tunavyojua kwetu nyumbani, mtu ambaye ana ekari moja ama mbili au tatu. Ni mashirika makubwa ya kimataifa. Kwa mashirika haya Hali hii ya uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa vyakula vinatumia mbinu ya kisasa. Kwa hiyo, kwa mfano kama chakula inafai kutoka eneo moja tu nikitolea mfano Ohio, na ikuje katika na ikuje mji um, wa New York, iwapo katika kipindi hicho hali yeyote ambayo itachangia chakula hii, chakula, chakula hicho ama vyakula hivyo visiweze kufikia New York katika kipindi walichoagana, kama ni siku kumi, vyakula hivyo vita vitakuwa vimeharibika, na kwa hivyo vitatupwa. Na tusisahau kwamba si kutupa tu, hali hii itachangia uharibikaji wa mazingira, kwa kuwa vyakula hivi wakati mwingine, jinsi inavyozalishwa, jinsi inavyosafirishwa, jinsi inavyosambazwa, inatumia Uh, nishati nishati ambayo zinatoa uh, ukipenda gesi ya carbon dioxide ambayo inachangia kuharibika kwa, kwa, kwa, kwa hali ya hewa, so kwa hiyo athari zake zinagusia zinagusia vitu vingi. Kwa hiyo kimsingi ni uzalishaji wa vyakula na mataifa makubwa makubwa ya kim, m -m mashirika makubwa makubwa ya kimataifa. Kingine ni kwamba katika baadhi ya mashamba ambayo yanayozalisha ambayo yanayouza Uh, vyakula uh, havijaendelea kadri ya kufikia um, uh, kuchunga vyakula visiharibike, na bado wanatumia mbinu ambazo ni duni, mbinu ambazo zimepitwa na wakati, kwa kuwa hawana uwezo wa kutosha, na ba baadhi yao ni wakulima tu, kwa kuwa vizazi vinne vitano wamekuwa wakulima, kwa hiyo wana ile hali ya kulinda urithi huu, badala ya kuhakikisha kwamba wanatumia mbinu za kisasa ambazo zinaweza kuwasaidia . Sawa kabisa na pengine ugusie tu kwa haraka haraka hapa kuhusiana na mzozo huu wa chakula ambao Biden anataka kushughulikia kwa upande wake, akijumuisha bunge la Marekani. Tunafahamu kwamba kwa kawaida wa Republican hawapendi kutumia serikali katika kutoa misaada hii, na yeye anataka serikali hii isimame kidete kuhakikisha kwamba inapata hichi kinafanyika. Pengine kwa upande huo kutoka bungeni ana changamoto zipi na pengine kitu gani ambacho o unakiona hapa kwa upande wa Democrat na Republican katika suala hili la kusaidia misaada zaidi kwa watu ya chakula? Uh, cha muhimu ni kwamba baadhi ya maeneo ambayo yanayozalisha vyakula, mahindi ukipenda mtama, maeneo hayo ni maeneo ambayo yanaunga mkono chama cha Republican, kwa hiyo si sidhani kama itakuwa ni vigumu sana hali hii kuweza kushughulikiwa kwa kuwa baadhi ya wale ambao wanaoathiriwa kwa mfano mabadiliko um, ya tabia nchi, wakulima wengi katika maeneo haya na maeneo ambayo yanaopigia chama cha Republican kura, ukipenda Midwest, na maeneo ya kusini mwa nchi ya Marekani. Kwa hiyo sidhani kama itakuwa na tatizo. Wale ambao watakawa watakaonufaika zaidi, kwa kuwa wakulima ambao wanaozalisha baadhi ya vyakula hivi ambavyo serikali lazima ivinunue wengi wao ni wale ambao wanaounga chama cha Republican au wengi wao ni wale ambao wanaishi katika maeneo uh, yanayo ambayo ni ngome ya chama cha Republican. Kwa hiyo sidhani uh, itakuwa ni jambo gumu zaidi. Shukran sana mchambuzi Abdullahi Bori kutoka hapa Washington DC. Lakini wakati huo wa huo, mashirika mataifa, ya umoja mataifa yanatoa wito wa kukomeshwa kwa upotevu wa chakula, wakati umoja huo ukiadhimisha siku ya kimataifa ya uhamasishaji na upochevu wa chakula hii leo Alhamisi. Vyakula vingi vinasemwa kwamba vinatupwa, hilo basi linaendelea na wakati hayo ya kijiri, wakati dunia inapambana na ukosefu wa chakula, mengi yakitajwa hasa kule vita vya Ukraine na maeneo mengine. Basi kufikia hapa tunakamilisha sehemu ya kwanza. Karibu tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na katika sehemu ya pili tunamulika wasiwasi unaoendelea kuwakumba watu nchini Uganda baada ya kuzuka ugonjwa hatari wa Ebola mapema mwezi huu. Hadi sasa watu watano wamekushathibitishwa kufariki dunia kutokana na Ebola, huku vifo vingine kumi na tisa vikiwa bado havijathibitishwa iwapo vilisababishwa na ugonjwa huo, ingawa rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amesema kwamba hivi sasa wamedhibiti ugonjwa huo. Katika kwa undani hii leo mwandishi wetu wa nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia hali ilivyo nchini Uganda na tahadhari watu wanaostahili kuzichukua. Kisa cha kwanza cha ugonjwa wa ebola nchini Uganda kilikuwa cha mwanamume mwenye umri wa miaka 24 tarehe 11 Septemba mwaka huu, akiwa na dalili za ebola. Kisa hicho kilithibitishwa mnamo Septemba 19 kupitia uchunguzi wa maabara. Matokeo ya kimaabara yalionyesha kuwa alifariki kutokana na ugonjwa wa ebola aina ya Sudan ambao ulitambuliwa mara ya mwisho nchini humo mwaka 2012. Virusi vya ebola vya aina ya Sudan vina kiwango cha chini cha vifo kuliko vile vya Zaire ambavyo vilizuka DRC na sehemu za Uganda mnamo mwaka 2018. Ebola husababisha kiwango cha juu cha vifo, kati ya wale walioambukizwa, wa idadi kubwa huishia kufa. Katika mlipuko wa mwaka 2002 kaskazini mwa Uganda, zaidi ya nusu au asilimia 53 ya wote walioambukizwa wa na virusi walikufa. Kulingana na aina ya virusi na mwitikio wa afya ya umma, kiwango cha vifo kinaweza kuanzia asilimia 25 hadi 90 ya walioambukizwa. Mlipuko wa mwaka 2000 ulisababisha vifo vya watu 224 kati ya visa 425 ambavyo viliripotiwa kote nchini. Rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumatano alitoa uamuzi wa kutoweka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni siku ya Jumatano alitoa uamuzi wa kutoweka kizuizi ili kudhibiti virusi hivyo vya Ebola vinavyoambukiza sana akisema kwamba nchi hiyo ina uwezo wa kudhibiti mlipuko huo. John Kibego ni mwandishi wa habari nchini Uganda alitoa taarifa, na kupuuza kabisa taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea katika vyombo vya habari zikisema kwamba kuna watu thelathini na sita ambao wameambukizwa virusi hivyo vya Ebola. Ripoti akasema, iliyothibitishwa na wizara ya afya, inaeleza kwamba ni watu ishirini na wanne ambao wameambukizwa virusi hivyo vya Ebola. Kati yao ishirini na wanne kuna watano ambao wizara hiyo pia ilithibitisha kuwa wamefariki dunia tayari, uh, kumi na tisa wakiwa ndio wanaendelea kupata matibabu. Bila shaka hofu miongoni mwa wananchi iko uh, kwa kwamba ugonjwa Ebola hiyo inaweza kuambukiza zaidi. Kwa mfano, ukiangazia katika wilaya hizi ambazo ni kitovu ya mlipuko huu, wilaya ya Mubende na wilaya ya jirani ya Kigegegwa, viko visa vingi vimepatikana wilaya zote jirani hapo nakuta kwamba wanachukua hatua, wanatoa tahadhari mara kwa mara, kuona kwamba watu wasisogeane kwa karibu, wasipeane vitu fulani, yani kuzuia njia zozote zinazoweza kusababisha maambukizi ya virusi vya Ebola. Wakiona mtu anavujwa damu, pia wachukue hatua za kuarifu haraka haraka au watu uh, wahudumu wa afya uh, lakini pia kile ambacho akiweza kusaulika ni kwamba miongoni mwa wale watu ambao wameambukizwa kuna wahudumu wa afya sita. Hakuna vizuizi kwa sasa ambavyo vimewekewa watu, kwa mfano katika usafiri, kama njia ya kudhibiti mlipuko huo. Na rais Museveni jana alipokuwa akizungumza alisema kwamba uh, ha -ha hawataweka, watu wasiwe na hofu sana, watu wasibabaike, kwani hivi virusi vya Ebola aina ya Sudan haviko hatari sana kama vile vile virusi vilivyokuwa vinatoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo amesema kwamba uh, hakuna hofu na hawataweka vizuizi, yani lockdown kama ilivyokuwa wakati wa covid-19. Yani biashara zitaendelea, maeneo ya ibada yataendelea na kazi zake pamoja na shule. Wizara ya afya inasema kwamba ni Ebola hiyo aina ya Sudan, na hatua ambazo zimechukuliwa tayari na wizara hiyo katika kudhibiti mlipuko um, huo ni kwamba tarafa ndogo zote, vituo vya afya vyote katika maeneo haya matatu katika wilaya ya Mubende ambavyo vimekuwa na wagonjwa wa Ebola tayari vime wameimarisha huduma hapo, kwa mfano kuweka vitanda vipya isolation centers, yani maeneo ya kutoa tiba kwa hao watu. Wameimarisha hizo mbinu kuna kwamba wakiwa na hali yoyote ya kwa kuongezeka kwa ugonjwa watakabiliana nao ipasavyo. Nafikiri, visa vikiendelea kuongezeka inamaanisha kwamba biashara kwa kiasi fulani, uchumi utazidi, utarudi tena kukwama, kwani watu hawatakuwa tena na uwezo wa kusafiri kutoka wilaya nyingine hapa na pale. Wao kama watu watakuwa wakijizuia kutembea hapa na pale, maswala ya sokoni, maingiliano sokoni pia yatapungua. Hiyo ni hofu sasa. Iliyo Uganda ambayo ina mpaka na DRC, imekumbwa na milipuko kadhaa ya Ebola, wa hivi majuzi ukiwa ni wa mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo takriban watu watano walikufa. Jumanne wiki hii DRC ilitangaza kumalizika kwa mlipuko wa virusi vya Ebola vilivyoibuka mashariki mwa jimbo la Kivu Kaskazini wiki sita zilizopita. Ni kisa kimoja tu cha virusi hivyo kilichothibitishwa kulingana na Shirika la Afya Duniani, na kufanya mlipuko wa Ebola wa DRC kuwa janga la chini zaidi. Janga baya zaidi la Ebola eneo la Afrika Mashariki kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na sita iliua zaidi ya watu elfu kumi na moja na mia tatu. DRC imekuwa na zaidi ya milipuko kumi ambapo mlipuko mbaya zaidi uliuwa watu elfu mbili mia mbili themanini mwaka elfu mbili na ishirini. Profesa Matilu Mwau ni naibu mkurugenzi katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, KEMRI. E, ebola ni virusi e, ambavyo sisi tunafikiria hivyo virusi vinatoka kwa mnyama ambaye anaitwa popo, inatoka kwa bat, tunafikiria bat huwa anabeba hivyo virusi vya ebola na nafikiria kwamba bat wenyewe hawaadhiriki na hivi virusi vya ebola kwa sababu over many years bat zimejua kuishi na ebola. Lakini sasa ebola ikikuja kwa watu, kwa mfano wakati watu wana interact na bat, labda wanaingia kwa caves ambazo ziko na bat, labda wanaguza ule uchafu unatoka kwa bat, wapate ebola. Sasa watu hawajazoea eh, kudili na ebola miaka mingi, so wanakuwa wagonjwa na ile ugonjwa ambao watu wanapata inaweza kuwa inaleta fiva, joto kwa mwili, uchungu wa misuli na uchungu wa mwili wote. Wanaweza kuwa na macho inaalika rangi ianze kuwa mekundu ama ianze kuwa manjano, labda pia wanaweza to kwavuja damu kwa mahali yote, mpaka kwa ngozi inaweza toka damu, mapua, masikio mahali yote inaweza toka damu okay. Na watu wengi wanaweza kufa, kwa mfano ndani ya watu kama mia moja labda watu kama hamsini au mmoja na hamsini ambao wameambukizwa wanaweza kufa. Kabla ya kufa, anaweza kuwa nauma na vitu kama kuumwa na kichwa, kutapika, kupata kuhara, kupata na mabadiliko ya ngozi, na pia figo na maini yanaweza pata shida pia okay. Ukiguzana na mtu ambaye ako na Ibola unaweza kuwa na huo ugonjwa kati ya tuseme, siku chache sana, kama siku tatu hivi mpaka wiki moja but by the time umefikisha wiki mbili tatu hivi ikiwa wa kupata umeshapata something like two days to around three weeks. So tunasema kitu kaa hiyo, e, utakuwa sasa so, umeanza kuonyeshana na wewe uko na signs na symptoms. Sasa mtu ambaye akija kwa hospitali na ameambukuza na ugonjwa, vitu ambazo zinaweza muua ni nyingi okay, so kazi ya hospitali ni kustabilize huyo mtu. Tuseme kwa mfano, ikiwa damu imevuja sana, anaongeza damu, ikiwa amepoteza fluida anaongeza ongeza fluid. Ikiwa ako na fiva hiyo fiva una deal nayo, lakini eh, kuna wakati mwingine wanasayansi wameonyeshana kwamba yule mtu ambaye alikuwa ameambukizwa na Ebola ukichukua damu yake, yule alipona, mtu ambaye alishapona, chukua damu yake, inaweza kuwa na antibodies same kind ambazo inaweza kusaidia mtu ambaye sasa ako na Ebola, ndio eh, symptoms na science kue kali sana okay, so antibodies inaweza kusaidia, lakini sisi katika nchi kama zetu hatuja advance hiyo science sana, hiyo ya antibodies. Kuna vaksini ya Ibola ambayo chanjo ambayo mtu anaweza chanjwa, lakini nimesikia kwamba hii Ibola ambayo iko Uganda, hiyo vaksini impact yake sio kubwa kama zile Ibola zingine zilikuwa kama za Congo. So labda wanasayansi, ni vizuri waendelee kutengeneza vaksini ambayo sasa iko effective kwa hizi virusi vya Ebola ambayo ni ile varianti iko Uganda lakini iko effective kiasi, sio kusema atifanyi kazi kabisa, okay, lakini sio mzuri sana kama ile kama vile imefanya kazi kule Kongo. Kitu kingine ni kwamba mtu ambaye ako hospitali na aliambukizwa na Ebola anaweza chungwa na mtu ambaye alishaambukizwa na Ebola na akapona, bila huyo mtu ambaye anamchunga kuathirika. Lakini akichungwa na mtu ambaye hakupata Ebola siku moja huyo mtu lazima uh, awe amejivalisha PP ilivyo ndio asikuje kuambukizwa. Okay, lakini yule ambaye aliambukizwa kitambo ako protected kwa kiasi kikubwa kupata ibola tena. Ufuatiliaji wa visa unaweza kuwa changamoto kwa sababu ya kusafiri watu. Kwa mfano, mtu aliyeambukizwa anaweza kusafiri hadi mijini waliko watu wengi kwa kutumia usafiri wa umma na ikiwezekana kuhudumiwa katika kituo cha afya na wahudumu wa afya wasiojua hali yake, njiani, anakaribiana na watu wengi ambao ni vigumu kufuatilia. Iwapo mshukiwa atathibitishwa, chanjo iliyopatikana inaweza isiwe na ufanisi dhidi ya aina ambayo imezuka nchini Uganda. Kwa sasa, chanjo pekee iliyoidhinishwa ni ya aina ya kirusi cha Zair. Chanjo aina ya Sudan bado haijaidhinishwa. Mlipuko huu wa ugonjwa wa virusi vya Ebola na mengine kabla yake, pamoja na janga la COVID-19, ni kukumbusha kwamba magonjwa ya kuambukiza mapya au ya zamani ni tishio kubwa kwa afya ya umma ambayo inahitaji uwekezaji na hatua zaidi ili kulinda afya ya binadamu. Shukran sana Jason Nyakundi na msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran kwa mwandishi wetu Jason Nyakundi kutoka Kenya, wachambuzi Profesa Timothy Sadera kutoka Atlanta, Georgia na Abdulahi Boru mchambuzi kutoka hapa Washington DC na kwa upande wa pili mwelekezi Said Hamduni msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa.