Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni siku ya Jumatano, tarehe ni tano Oktoba mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili ikiwa pia ni siku ya kimataifa ya walimu, na jina langu Harrison Kamau mimi ni mkamiti kibayasi basi msikilizaji ungana nasi ambapo tuna mengi tumekuandalia katika siku hii ya walimu duniani ikiwa ni maadhimisho ya ishirini na nane walimu wana mchango mkubwa sana katika maisha yetu ya kila siku hali kadhalika tutaangalia uh, swali la barazani ambapo tulibandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambalo swali linasomeka nini maoni yako kuhusu wazazi wanaotoa adhabu kali kwa watoto wao wanapokuwa wamekosea vilevile na burudani ya muziki tutaangalia yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii bila kusahau, vilevile vile tulikuwa na swali la leo ambalo tulibandika pia kwenye mtandao wetu: je, uko tayari kula vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kigenetic yaani GMO? Basi msikilizaji, tunaimani kabisa upo na sisi mpaka pale tutakaposema VOA Express inakomea hapa kwa siku ya leo. Haya basi moja kwa moja kweli umeishasema siku ya kimataifa ya walimu, ambapo inaadhimishwa kote ulimwenguni, kukiwa kuna mengi mema ambao walimu wanafanya, kuna changamoto wanazopitia, na kuna majukumu ambayo wanashikilia katika jamii, hasa ifikapo kwenye sekta ya elimu. Kauli mbiu ya mwaka huu inazungumza kuhusu uimarishwaji wa elimu ambao unaanzia kwa walimu wenyewe, na ili kuangalia swala hilo kwa kina, Mkamiti, mm -hmm. naona ni vizuri tuwahusishe pia washikadau kwenye sekta hii ya elimu ambao ni walimu wenyewe haswa ambapo uh, kwa hapa Marekani unajua, kuna baadhi ya shule leo zimefungwa, ambapo walimu wenyewe wanasherekea siku hii kwa kukutana na kwa kujadiliana mambo gani ya kuboresha, wapi walipotoka, wamefikia wapi na masuala mengine yanayohusiana na tasnia nzima ya elimu mm -hmm. Lakini kwenye laini ya simu tayari kuna walimu ambao wapo tayari uh, kuzungumza nam moja kwa moja. Nafikiri tutaanzia nchini Uganda, ambapo tunakutana naye mwalimu kule Mbale ya Jeri Otieno. Karibu sana kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hebu tuambie kwamba siku hii ya walimu ya kimataifa imetambuliwa nchini Uganda na hasa hali ikoje kwa walimu hivi leo, umeisherekea vipi? Uh, nashukuru sana Nae, kwa na kwa majina naita Jerio Kieno kutoka mashariki wa Uganda, na vilevile uh, hivi visasa vilinaongea, niko katika shule ya msingi ya North Road Primary School ambaye tuna, leo tunasherehekea tuna siku ya walimu uh, wote hapa nchini. Tumekuwa na wageni wengi na tulikuwa na mambo mengi ambayo yalitokezea hivi hivi tu Wakati tulikuwa tunajiandaa kusherehekea hii siku, tumekuwa na matanga ya walimu wengine ambao wa mashariki na mambo ingine yalitokezea hapo na hapo, lakini mambo yenye lishika kipaumbele uh, ilikuwa na mambo ya mshahara kuongezewa mshahara hapa. Uh, kumbuka kwamba mwaka hii yenyewe uh, tulikuwa na mgomo ya walimu hapa Uganda, lakini uh, Rais wetu alisema rudieni darasani, ndio mweze kufanya nini, ni tumweze kuongea. Sasa mambo kama hayo bado yanasumbua, yanaathiri walimu uh, vitu vimeendelea, bei ya vitu iko juu sana na maisha ni hivyo hivyo tu uh, imeanza ku, imeendelea kuwa ngumu. Walimu hawawezi kutembea vizuri juu uh, ukiangalia mambo ya uh, ya maisha imekuwa hali ime, ya mm -hmm. maisha imepanda. Asante sana uh, ticha Jeri Otieno kutoka huko Uganda. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Hebu tuelekee huko Tanzania, kwake mwalimu Nais. Haya mwalimu Nais, uh, ongera kwanza kwa aku, kuadhimisha siku hii ya waalimu duniani ambapo ni mwaka wake wa ishirini na nane wa maadhimisho haya tangu yalipozinduliwa. Je, ni changamoto gani ambazo unaziona kama mwalimu katika uh, tasnia yako hii? Asante, mi nashukuru sana kwa maadhimisho ya siku ya walimu duniani. Na kikubwa, changamoto ambazo zilikuwa zinawakaribu wakabili walimu ilikuwa ni masuala ya mishahara midogo pamoja na masuala ya madaraja. Ninapoongelea madaraja, ina maana ni mwalimu kutoka mahali fulani na kupanda mahali fulani, na daraja linapatikana kwa mwalimu kukaa kwa miaka labda minne mitano anapanda cheo pamoja na kupandishwa pesa. Hivyo ndo vilikuwa vilio vikubwa sana kwa walimu, lakini tunashukuru kwa sasa rais wetu wa Tanzania amelishughulikia hilo na kupandisha walimu madaraja, na pia ameongeza asilimia ya mshahara ambayo wengine wanaiona ni ndogo mpaka sasa kulingana na hali ya maisha, lakini ameongeza hicho alichoongeza, na tunashukuru sana na mpaka sasa changamoto ni kwamba bado walimu wanahitaji nyongeza kubwa ya mishahara na makazi mazuri zaidi, wapate nyumba za kuishi, wapate sehemu ambazo wanaweza kufanya kazi zao katika mazingira mazuri. Asante sana. Uh, nimesikia kwamba kule Uganda Tanzania changamoto iliyojitokeza ni ya mishahara, mkamiti wakati huu wa maadhimisho ya sikukuu au siku ya kimataifa ya walimu nchini Kenya. Je, hali ikoje, na labda pengine ni yapi pia mema ambayo walimu wanaweza wakasema? Tuungane naye mwalimu Jasper a, akiwa nchini Kenya. Karibu sana kwenye v express, hebu tueleze siku imekuwaje? Je, ni changamoto tupu au kuna mengine mazuri ya kusema pia? Uh, asante sana jinsi ilivyosema, anaitwa mwalimu Jaspaulimu. Kwa kweli hapa nchini Kenya, uh, kutia mambo kwenye mizani ni kwamba walimu hapa nchini Kenya wanalipwa vizuri ikilinganishwa na mataifa jirani, na ukiangalia hata baadhi ya mataifa barani Afrika ya ambayo yameendelea vizuri kiuchumi, walimu nchini Kenya semala, uh, kweli wanalipwa vizuri. Kwa mfano mwalimu wa shule ya upili utapata kwamba analipwa eh, takriban dola mia tano; hizo ni shilingi alfu hamsini za Kenya. Ukiweza kulinganisha na mataifa mengine barani Afrika, utapata ni mataifa machache tu ambayo yanawalipa walimu kiasi hicho. Kwa hivyo la msingi zaidi, walimu nchini Kenya wanalipwa vizuri, japo kuna baadhi ya changamoto ambazo tumeona, hasa mwajiri wao tume ya, ya kuwahudumia walimu TSC, kuna wakati ambapo inaunda ama ina-, ina inaandika sera ambazo hazihusishi uh, walimu kwa mfano kuna hili swala hapa nchini Kenya tunaita delocalisation. Uh, walianza kwamba mwalimu hafai kufunza katika eneo analotoka, na ikachangia walimu wengi uh, kuweza kuhamishiwa mbali kwenda kufunza. Wengine walikuwa ni walimu wazee, wengine walikuwa ni walimu ambao tayari ndoa zao ni changa. Kwa hivyo, unapata mtu washapigwa ile transfer inakuwa kwamba mwalimu huyu ameweza kuathirika hata kisaikolojia. Kwa hivyo eh, jambo kama ile la delocalization liliwaudhi sana walimu hapa nchini Kenya. Np. na pia swala jingine ni mtalaa kwa CBC, huu mtalaa mpya ambao serikali uh, imekuwa uh, e, e, imekuwa ikitaka kubadilisha. Walimu wamekuwa kwamba hawakuhusishwa katika huu mtalaa, na hata lilikuwa ni swala kuu katika kampeni za mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hivyo walimu walihisi hawajahusisaha kutekeleza uh, huu mtalaa wa umiliki. Kwa hivyo kuna baadhi tu ya masuala ambayo bado yana waahiri walimu na serikali inafaa kushughulikia zaidi. Alafu mwisho zaidi kuna walimu ambao, juzi mwenzangu kutoka Afkiri Tanzania amesema, walimu wamekaa katika daraja moja kwa muda mrefu. Wengine wameenda katika chuo kikuu wakasoma wakapata digri, wanaporudi hawaongezi mshahara um, kwa hivyo so, jambo hili ina inatoa motisha walimu, yani mm -hmm. walimu wanakata tamaa sana, kwamba mwajili atambui uh, eti ambavyo wanapata na tajriba yao. Sawa, basi, uh, tunashukuru sana uh, Mwalimu Gaspa kwa maelezo aliyotupatia na pia pengine ni hongera tutoe kwa walimu wa Kenya kwamba nyinyi wenyewe mnaona kwamba mnalipwa kipato kizuri. Hatujajua ni shule za binafsi ama ni shule za serikali, lakini kwa hapo tunasema hongera. Hebu basi tuangalie upande wa Uganda mwalimu Jere Otieno, je, kuna mazuri gani ambayo unaweza ukayafurahia katika siku hii ya leo ya waalimu duniani? Uh, kwa kweli hata kama tukiwa na uh, na challenges, lakini kuna mazuri ambayo yametokea. Sisi walimu tunafurahia sana ukiona kwamba mtoto mwenye umefunza ame amefaulu kimaisha, tunaona kwamba elimu yetu imepanda. Uh, watu wengi wanataka wakuje Uganda kupata elimu na hivyo si tunaona hivyo, tunaendelea tu, tu, tu, tu. Halafu tukiangalia uh, kuna mambo mengi ambayo imeendelea ime, ime, imekuwa ime vizuri, kwamba kama mashule zimejengwa, kuna structures, kuna barabara nzuri za kuenda shuleni uh, unaona kwamba walimu hata kama uh, hiyo ni, pesa ni kidogo, lakini walimu wamejisaidia, wameingia wame, vitu mbalimbali, business mbalimbali kuona kwamba maisha yao inaendelea, halafu watoto wao wanasoma pia. Na hiyo ukiwa unaweza funza watoto wa watu wengine na waka waende shuleni, hiyo ni shida, lakini ukiwa umepewa umepewa uh, uh, that chance kwamba mtoto wake anawezaenda shule anaweza soma kuto kuanzia uh, darasa la kwanza mpaka lingine, hiyo ni niki, kitu mzuri, nafikiri kitu mzuri sana. Asanti sana kwa walimu wote walioshiriki kwenye View Express hivi leo, na hongereni tena wakati mkiadhimisha sikukuu ya kimataifa ya walimu. Uh, sasa basi tupate habari nyingine za kimataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litafanya mkutano wa dharura hii leo kujadili majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini yaliyorushwa kufika mpaka Japan. Mkutano huo wa wazi umeitishwa na Marekani. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema lazima waidhibiti Korea Kaskazini kuwa na uwezo wa kutengeneza makombora yake yaliyo kinyume cha sheria na maangamizi ya umma. Umoja wa Afrika umekaribisha wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na viongozi wa mkoa wa kaskazini wa Tigray kwa ajili ya mazungumzo nchini Afrika Kusini baadaye wiki hii ili kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimetaabisha eneo hilo. Barua ya Oktoba mosi kutoka kwa Moussa Faki Mahamat, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, imeelezea mazungumzo yatasimamiwa na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, mwakilishi maalum mwa wa AU akisaidiwa na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na makamu rais wa Afrika Kusini Fumlize Mlambo Barua imeeleza mazungumzo yanalenga kutoa msingi wa mazungumzo ya upatanishi baina ya pande zote mbili ili kupata suluhisho la mgogoro huo. Jopo la ufalme wa Sweden katika masuala ya e sayansi hii leo basi limewatangazwa na sayansi watatu walioshinda tuzo ya Nobel katika kemia kwa ubunifu wao wa kemia muunganiko na matokeo ya kemikali katika viumbe hai. Zawadi ya tuzo hiyo ni dola za kimarekani laki tisa ambazo zimekwenda kwa sawa kwa wote Caroline Bertozzi na Barry Sharpless wa Marekani na Morten Meldal wa Denmark. Hii ni tuzo ya pili ya Nobel katika kemia baada ya kutolewa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na moja. Jopo hilo limeeleza kwamba Meldal na Sharpless kila mmoja kwa kujitegemea waliwasilisha ubunifu wa kemikali ambazo kwa sasa zinatumika kwa upana kutengeneza dawa pamoja na vifaa mbalimbali vya kitabibu pamoja na namna ya kupanga vinasaba, yani DNA Rush. Rais wa Russia Vladimir Putin amesaini sheria mapema leo ya kurasimisha umiliki wa maeneo manne ya Ukraine, hatua ambayo kwa kiwango kikubwa inashutumiwa kuwa ni kinyume cha sheria na ambayo imefanyika wakati vikosi vya Ukraine vikisonga mbele kwa mapambano ili kuchukua maeneo hayo yaliyo chini ya udhibiti wa Russia hatua hizo za Russia zilipitishwa mapema wiki hii na bunge kutambua maeneo ya Ukraine ya Donetsk, Luhansk, Zaporizhia na Kherson kuwa ni himaya ya Russia. Russia iliweka maafisa baada ya kufanya kile ilichoita kura ya maoni katika maeneo hayo. Ukraine na washirika wake wa magharibi pamoja na Umoja wa Mataifa wamepinga matokeo ya kura hiyo ya maoni. Record. Record. Asante sana, kongole walimu ulimwenguni kote. Harrison kwani vo express, pia tuna budi kuwapa kongole walimu. Tupo hapa, hii leo tunazungumza na wewe msikilizaji, kutokana na, na waalimu, elimu tuliyoipitia kutoka kwao, kujifunza kuandika, kusoma pamoja na hesabu vimetufikisha hapa tulipo. Ukweli kabisa kama anavyosema na mite Gwisepe kutoka kule Tanzania na wimbo wake walimu yote, akifanyikia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, na pia kikiwa kiashiria tosha kwamba wakati wa barazani nao umewadia, ambapo kwenye barazani tuliuliza tu pale kwenye mtandao wa Facebook tukauliza, nini maoni yako kuhusu wazazi wanaotoa wa adhabu kali kwa watoto wao wanapokuwa wamekosea. Basi maoni yamemiminika kweli kweli, na uhakika ni kwamba kuna wale pia wanataka kushiriki na katika swala hili la barazani, na mambo yanaendelea vizuri hapa ndani ya VOA Express. Haya, kwenye laini ya simu mara moja, kuna msikilizaji ameshaingia na anataka kuchangia swala letu la barazani. Karibu sana kwenye VOA Express, taja jina, eneo na utoe mchango wako. Asante sana kwa jina, naitwa mtupe mwanambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi mpimbe, Katavi, Tanzania. Kwanza mimi nashukuru sana. Ukiangalia kwa, kwa mfano siku ya leo ambayo ni azimisho la walimu duniani kwanza mwalimu anastahili sifa kubwa sana. Ukiangalia mtu anaingia na darasa la kwanza au chekechea mpaka anapata elimu ya, ya kuja kuwa au mtangazaji au rahisi yani, jambo ambayo mwalimu analifanya yani, kwa juu chini, mpaka, yani, mpaka kuja kupata elimu kama hiyo, unaenda kuwaongoza kuwa walimwengu wa, wa, wa na kwa mfano dunia nzima yani ni jambo ambalo ni jema sana siku hii walimu, hata, hata mimi naposikia kwamba nani walimu wameongeza wame mshahara mimi sishangai sana naona wako kawaida. Maana kwanza ukiangalia rais mwenyewe mm -hmm, ana, anapata urais alikotoka ni mwalimu aliyemfundisha mpaka akapata elimu Naam. ya kuja kuwaongoza wananchi sehemu zote. hapo umenena vizuri kabisa mtu pesa sasa, pia narudi pale kwa barazani. Je, maoni Na. yako kuhusu wazazi wanaotoa adhabu kali kwa watoto wao wanapokuwa wamekosea. Upande wa adhabu kali kwa watoto kutoka kwa wazazi, hilo nalo utasemaje? Mimi naona kwanza, mtoto yaani, jinsi ya mtoto anavyokuwa ni jinsi unavyomlea wewe mwenyewe. Wazazi wanaotoa nani, adhabu kali kwa watoto wa, wao, kwanza naona nawashangaa. Mtoto ukimfanyia matendo mabaya, lazima atakuwa hivyo hivyo, kikubwa sana sana, sana. Mi naomba kwamba mzazi yeyote ambaye anatoa adhabu kubwa ya kuzidi mm kiwango achukuliwe hatua, ili iwe fundisho kwa wengine. Ina maana mtoto bora umem, umemwelea kwa kwa vizuri, kwa unamfundisha kwamba bwana, hapo umekosea, fanya hivi na hivi. Hata unampa adhabu, mpe adhabu ambayo haiwezi kuzidi kiwango. Maana utakuta mwingine anampa adhabu mtoto mpaka anampiga anaumia. Hasa unapomuumiza, kwanza kazi zako zote zimelala. Asante kikubwa sana, sana, basi inazone, na, na, na, na, na shukuru umetoa mchango wako mzuri kabisa katika kipengele cha barazani. Hatuna budi kusonga mbele na mengine, ambapo haraka haraka tu, gas edemia yeye anasema anapatikana kule Songwe, Tanzania. Amesema hakika adhabu inapaswa kutolewa kwa kiasi, ili kuepuka kuleta madhara makubwa kwa watoto lakini ni vyema kuchukua fimbo na kumtandika mtoto kuliko kumpiga makofi mateke, vichwani na kwingineko mwilini. Irene Wamunda anasema yuko kule Marsabit nchini Kenya, anasema hawa wazazi wanafaa kushtakiwa na kufunguliwa mashtaka dhidi ya unyanyasaji. Kama uwezi kulea mtoto kwa upendo huo uliokuwa nao wakati wa kumtafuta, basi usije ukaleta kiumbe kisicho na hatia duniani na ukakitesa. Mashaka Sahani anapatikana Kabondo Kahama, Tanzania, anasema watoto kuwapa adhabu kali sio suluhisho jamani. Ah, mtu pesa mwanamke ameshazungumza kwenye laini ya simu tayari, ametoa ya maoni yake. Saida Mabula Magesha anasema kwamba adhabu kali ambazo hazina kiwango hazistahili, inapaswa adhabu ya kawaida itolewe ambayo haitaweza kumpatia mtoto madhara. Yohana Singa yeye yuko Kigoma anasema kiukweli, mtoto huwa halelewi kwa viboko, bali mzazi anatakiwa kuwa karibu naye pale anapoona kwamba mtoto anaenda tofauti, anaelekezwa na wala sio kutumia viboko. Asante sana kwa kubandika swali hili ambalo limeelimisha jamii na tunajifunza nam. Nawashukuru wengine wote ambao hatukuwa na muda wa kusoma maoni yao. Nawashukuru sana kina Malimao na kina Brian miongoni mwa wengine wengi. Sasa tupate ngoma yetu ya leo ndani ya Vexpress ambaye Zuchu anasema kwikwi kwi. Karibu Asante sana Zuchu na wimbo wako kwikwi kwi. Ni mambo mazuri ndani ya VOA Express, ndivyo tunavyokwenda burudani ya muziki tunakupatia na vipengele kadha wa kadha. Pamoja na hayo yote tunakugusa wewe kijana na jamii inayokuzunguka hivi sasa. Tunaelekea kule Mombasa nchini Kenya katika maswala ya teknolojia, ambapo kama tunavyofahamu, basi mataifa mbalimbali duniani yanajiandaa kwa ajili ya mkutano wa mazingira wa COP 27 huko Misri hapo mwezi Novemba. Na wakati haya yakiendelea, kuna vijana ambao wanatokea katika mji wa Mombasa huko Kenya. Wao basi wanauza hizi bajaji au maarufu kama tuktuk -tuk kwa huko Kenya, zinazotumia umeme, ambazo wanaeleza kwamba zina uwezo wa kupunguza uchafuzi wa mazingira. Basi tusikilize kwa makini tukifuatana naye Salma Muhamed. Mjini Mombasa, usafiri wa bajaji au tuktuk -tuk ni maarufu haswa, kutokana na unafuu wa nauli na pia uwezo wa kupenyeza vitongoji vya Mombasa. Ingawa hivyo, kumekuwepo na lalama kuhusu wingi wa pikipiki aina hizo mjini na mchango wake katika uchafuzi wa mazingira kutokana na kelele na pia hewa kaa. Vijana wawili Ali Akbar Khan na Ali Jawad Molu, wajasiria mali mjini Mombasa, sasa wanauza bajaji mpya kwa jina Ebeba ambazo zinatumia umeme kwa takriban dola elfu nne. Vijana ambao wengi ni wahudumu wa bajaji Mombasa wanaweza kumiliki na hivyo kupunguza gharama kwao. Hizi tuktuk hazitumii pesa nyingi uh, instead of the normal petrol diesel tuktuk ambayo zinatumia mafuta, na munajua bei ya mafuta sahihi mepanda, so obviously the advantages are way more. Inatumia stima ya shilingi mia mbili kupeleka kilomita mia ziko more green more, more environmental friendly. hazina noise pollution hazina uh, you know, air pollution, hazitumii greenhouse gases. Bajaji hii iliyo na umbo kama zile zingine inatumia umeme ambao unahifadhiwa kwenye betri nne zinazohudumu kwa kilomita mia moja kabla ya kuhitaji kujazwa tena. Mfumo wa umeme ni wa kawaida, na kulingana na Ali tamgharimu mhudumu dola tatu kulipia umeme hii beba ina uwezo kuwa wa kuwabeba abiria wanne hadi sita, ikilinganishwa na bajaji zinazobeba abiria watatu. second... faida ya pili ni kwamba hii beba hupunguza gharama ya kutia mafuta. Madereva hawatahitajika kulipia mafuta, kwa siku inaugharimu takriban shilingi 1500 lakini, umeme wa Kenya utaugharimu shilingi 250 pekee. Hesabu ya haraka haraka hapa ni kwamba itaokoa asilimia 80 kwa mwezi. Utaweza kuwa, unaweza kuokoa 30,000 zaidi ya tuktuk 12,000 -tuk, zinahudumu mjini Mombasa hii beba imevutia waendesha bajaji wengi. Tumewapata wakiulizia kuzihusu, kwa sababu hivi saa hii sekta ya mafuta inatumiza tunatumia mafuta ya uh, 1,400 almost aost there per day, ambapo kwamba kwa ikifika jioni pesa yote inamfaidi ina mwenye petrol station, hata mwenye gari ni ngumu. Lakini kulipokuja hii tuktuk, nimejaribu ikagua, nimekuta haina hata spare ambao kwamba utakuwa unanunua, inatumia mota so ile pesa ya kufanyia service ya oil, ile pesa ambao kwamba utakuwa tunatumia kwa fuel, hiyo imekuwa ni saving kwetu. Ingawa walipata ugumu wa kuagiza ibeba kutoka masoko ya nje, serikali ya Kenya iliwaruhusu kuagiza vipuri na kuviunganisha nchini Kenya kutengeza pikipiki piki hizi. Sekta yote ya tukutuku, viongozi tutakuja hapa na tuna mpango kabambe wa kulaunch tuktuk Mombasa County. Hii tuktuk ijulikane Mombasa yote. Wajue hii tuktuk na waiangalie matumizi yake wafanye comparison na hizi tuktuku zingine. Mataifa ya Afrika yanaendelea na juhudi za kuhifadhi mazingira. Ujio wa bajaji aina hizi ambazo zinatumia umeme zinatarajiwa kukabiliana na hewa kaa kwenye mazingira. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Shukrani sana basi, na moja kwa moja tunaangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Nikiangalia hapa kwenye mtandao wa Facebook, kinachovuma zaidi ni pongezi, haswa kuhusiana na hii siku ya waalimu duniani, ambapo huyu Justin ameandika kwamba a, ah, waalimu tunawapa saluti saluti saluti. Mengi haswa yameandikwa, lakini ikianza kusoma la kila mmoja, naona muda pia autaturuhusu hata kuweza kusoma hilo swali la leo yeah, ili nawe msikilizaji uweze kusikia ya kwako kidogo tu, kabla ya kusoma swali la leo, pia kuna jambo lingine ambalo imetia fora sana, hasa nchini Kenya, kutokana na Instagram ya mwana urembo mmoja anajulikana kama Vera Sidika, na dada huyu alipata umaarufu kwa, kuto, kwa kuwa labda na makalio makubwa, akawa amepata sifa kubwa sana kwenye mitandao ya kijamii lakini, sasa mkamiti mm -hmm. ameweka picha pale kwenye Instagram akisema kwamba alifanya upasuaji mm -hmm. wa kupunguza hayo tena, mm -hmm. sasa. Na pale anaonya watu, anasema wengi wanaofikiria au kutathmini kuyaongeza makalio ni hatari kwa afya zao, akisema kwamba yeye amefanya hivyo kutokana na ushauri wa daktari wake kwamba afya yake ilikuwa hatarini. Sasa kuna mjadala mkubwa, akiuliza je, ni kweli, mm -hmm. au mwenyewe kafanya Photoshop ya kupata umaarufu au kweli maisha yake yalikuwa hatarini? Ni moja wapo tu ya mambo yanaotanda zaidi hasa kwenye ukurasa wa Instagram wa waverasirika haya basi turudi kwenye swali la leo ambayo tumekuuliza, je, uko tayari kula vyakula vilivyofanyiwa mabadiliko ya kijenetic yani GMO? Mohamed Charo yeye anasema anatokea pwani ya Kenya, amesema siko tayari kwani vyakula hivyo vilipigwa marufuku na marais waliopita kabla ya Ruto na sasa hivyo vyakula ndio chanzo cha chimbuko la saratani na magonjwa mengine ya uchungu nzima. Eliud, nyongeza anasema kuwa na hicho chakula mezani na kukosa lipi? Busara yani kwake, kama anamaanisha bora awe nacho mengine <laughs> ma mengine baadaye. Amisi Mahangati wa Mnyausi huko anasema yeye ni chipsi kuku. Balozi wa Ogogo anasema nikiwa mtaa wa mtao Swahili hatuna hatua nzuri, inapaswa kuchukuliwa kuondoa vyakula visivyo na kijenetik, maana vinafanya vijana wengi kukosa nguvu za kiume. Tunamalizia na masibo Situma, hajasema yuko wapi, lakini anasema bora kuku akie nyeji yeye hataki ule wa GMO yote yakifanyikia. VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, naitwa mkamiti kibayasi