horeyna taarikha ana waxaa la og yahay inwaarima badan oo noocan oo kale. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo jioni, ikiwa ni Alhamisi tarehe 13 Oktoba mwaka wa 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na Kati, ikiwemo Radio Citizen nchini Kenya na Radio Free Africa inayosikika Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. <tune> Kati ya ripoti tulizokuandalia zaidi ya vijana elfu tisa kutoka nchi 98 ulimwenguni wanakutana mjini Kigali, Rwanda kujadili changamoto zinazowakabili vijana barani Afrika. Baadhi yao waeleza changamoto zinazowazuia kufikia ndoto zao. lakini pia kuna ukosefu wa mitaji ili tuendeleze shughuli zetu, lakini pia utaona kwamba mfumo wa elimu unakuta pia una changamoto. Katika taarifa nyingine, waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba amesema mashambulizi ya makombora ya Rasia hayatawaadhiri tu wananchi wa Ukraine bali pia maisha ya Waafrika. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha Harison Kamau akusomea habari muhimu za dunia. Maafisa wa Ukraine wamesema mapema leo kwamba eneo moja karibu na mji mkuu wa Kiv limeshambuliwa kwa drone za Iran zilizorushwa na Rasia wakati jeshi la Ukraine likisema kwamba makombora ya Rasia yamelenga makazi 40 kote nchini katika muda wa siku moja iliyopita. Naibu kiongozi wa ofisi ya rais wa Ukraine Kireilo Timoshenko amesema kwamba mashambulizi ya drone yameharibu vituo muhimu karibu na mji huo. Maafisa wamesema kwamba drone zilizotumika ni aina ya kami zake ambazo hubeba vilipuzi na kuteguka mara zinapofika kwenye eneo lililolengwa. Meya wa mji wa kusini mwa Ukraine wa Mykolaiv, Oleksandr Siekovich, amesema kwamba wameshuhudia mashambulizi usiku kucha. Idadi kubwa ya nchi wanachama kwenye Umoja wa Mataifa zimepiga kura kuikashifu hatua ya Rusia ya kujiingiza katika mikoa minne ya Ukraine. Nchi mia moja arobaini na tatu zimepiga kura ya kukemea hatua hiyo, kati ya nchi mia moja tisaini na tatu wanachama wa umoja huo. Nchi tano zimepinga hatua ambazo ni Korea Kaskazini, Siria, Belarus, Nikaragwa na Rasia yenyewe, huku nchi thelathini na tano zikisusia kura. Hiyo imefanyika siku chache baada ya Rasia kuanza kurusha makombora kiholela ndani ya Ukrain na kusababisha vifo na uharibifu kwenye mfumo wa umeme. Bangladesh na Iraq na Moroko ambazo zilisusia kura ya mwezi Machi ya kulaani uvamizi wa Russia nchini Ukraine zimepiga kura ya kuunga mkono kushutumu vikali hatua Russia ya Russia ya kunyakua sehemu za Ukraine. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini kimesema mapema leo kwamba kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un ameshuhudia jaribio la silaha za masafa marefu akielezea zoezi hilo kuwa ishara ya kupanuka kwa uwezo wa nyuklia wa kijeshi pamoja na utayari wa taifa lake kwenye vita. Jaribio hilo la Jumatano ni mwendelezo wa majaribio mengine kadhaa yaliyofanywa mwaka huu, wakati taifa hilo likidai kujitayarisha dhidi ya tishio la utawala wake kutoka Korea Kusini na Marekani. Wachambuzi wanasema kwamba Un anatumia mwanya uliosababishwa na vita vya Rusia nchini Ukraine kuimarisha silaha zake za nyuklia zinazoweza kutishia washirika wa kieneo wa Marekani pamoja na Marekani yenyewe. Maafisa wa Korea Kusini wamesema kwamba Korea Kaskazini huenda ikaongeza majaribio katika wiki zijazo au hata miezi, ikiwa kampeni ya kulazimisha Marekani kuikubali kama nchi yenye uwezo wa nyuklia na pia ushawishi wa kutosha wa kushauriana kuhusu maswala ya kiuchumi na usalama wa kimataifa na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dmitro Kuleba Alhamisi amesema kwamba matatizo ya Afrika na Ukraini yanafanana akishutumu Mosco kwa kuchochea mzozo wa dunia ambao umesababisha uhaba wa chakula barani Afrika. Ripoti ya shirika la habari la AFP inasomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Kila kombora la Rusia hali waumizi tu wananchi wa Ukraine linadhuru pia ubora wa maisha wa Afrika, Kuleba umeuambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao baada ya mashambulizi ya hivi karibuni ya Rasia dhidi ya Ukrain kumlazimu kukatiza ziara yake barani Afrika, ametupilia mbali tuhuma za rais wa Rusia Vladimir Putin ambaye mwezi uliopita alisema kwamba karibu nafaka yote ya Ukrain iliyosafirishwa kufuatia makubaliano yaliyofikiwa chini ya upatanishi wa Umoja Mataifa ili kupunguza mzozo wa chakula duniani ilipelekwa katika mataifa tajiri ya Ulaya badala ya kupelekwa katika nchi za Afrika zinazokumbwa na ukame. Kuleba amesema tangu mwezi Julai tani laki nane na elfu thelathini za nafaka ziliwasilishwa kwa mataifa ya Afrika. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Ukrain alianza ziara yake barani Afrika wiki iliyopita akitembelea Senegal, Ivory Coast, Ghana na Kenya kabla ya Rasia kushambulia kwa makombora mji mkuu wa Kiiv na miji mingine na kumlazimu kurejea nyumbani siku ya Jumatatu. Nchi hizo nne ni miongoni mwa nchi 143 zilizopiga kura ya kuunga mkono azimio la kulani hatua ya Rasia ya kujinyakulia baadhi ya maeneo ya Ukrain katika mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa jana Jumatano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Taiwan leo Alhamisi imeondoa vikwazo vyote vya COVID-19 na kwa hivyo kuruhusu watalii kutembelea kisiwa hicho bila ukaguzi wowote baada ya zaidi ya muda wa miaka miwili na nusu. Wageni waliotembelea Hong Kong, Taiwan pamoja na China bara hapo awali walihitajika kujiweka karantini mara baada ya kuwasili tangu janga la korona lilipoingia, licha ya kwamba mataifa mengi yalikuwa tayari yamefungua mipaka yake kwa watalii katika miezi ya karibuni. Sasa wageni hawatahitajika kujiweka karantini wala kufanya vipimo, ingawa watahitajika kuangalia afya zao kwa wiki moja baada ya kuwasili nchini humo. Hata hivyo, wanahitajika kuonyesha kutokuwa na maambukizi baada ya vipimo vya haraka wakati wa kuwasili. Darzeni ya watalii kutoka Thailand walikuwa miongoni mwa watu wa kwanza kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa Taiwan watu wa Yuan mjini Taipei, saa chache baada ya tangazo hilo kutolewa. Wakati Australia ikijiandaa kufuta karantini ya lazima kwa wale wenye virusi vya covid 19 ifikapo Ijumaa Oktoba 14, utafiti mpya umebaini kwamba karibu theluthi moja watu wazima wameonyesha dalili za maambukizi kwa muda mrefu. Kamati ya afya ya bunge mjini Canberra imesema kwamba imepata taarifa kutoka vituo vya afya kwamba kuna idadi kubwa ya watu wanaotafuta huduma za kimatibabu baada ya kuugua kwa muda mrefu. Ripoti zimeongeza kusema kwamba licha ya viwango vya maambukizi mapya kushuka nchini humo, athari za maambukizi zimeendelea kushuhudiwa miongoni mwa baadhi ya walioambukizwa hapo awali. Ripoti ya utafiti ya Jumatano kutoka chuo kikuu cha kitaifa cha Australia imeonyesha kwamba kwa kila mtu mmoja kati ya watu watatu waliowahi kupata maambukizi ameendelea kuonyesha dalili za maambukizi kwa zaidi ya wiki tatu, ikiwa ishara ya kile kimetajwa kuwa maambukizi ya COVID ya muda mrefu. Miongoni mwa dalili ni pamoja na uchovu, mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida, maumivu ya misuli pamoja na kikohozi. Jeshi la Iraq limesema mapema leo kwamba makombora tisa yamerushwa kwenye eneo lenye ulinzi mkali la Green Zone mjini Bagdad. Makombora hayo yanasemekana kurushwa wakati kikao cha bunge kikiendelea ili kumchagua rais mpya, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Ripoti kutoka kwa maafisa wa usalama zinasema kwamba takriban watu watano wamejeruhiwa kufikia sasa na hakuna kundi lililodai kuhusika. Mwezi uliopita eneo hilo lilishambuliwa wakati wa bunge wakikusanyika ili kupiga kura ya kumchagua spika wa bunge. Na mamlaka nchini Pakistan mapema leo zimemtaka ama kumkamata mwanasiasa wa upinzani wa siku nyingi kwa tuhuma za uchochezi baada ya kumkosoa kiongozi wa kijeshi mwenye nguvu nchini humo. Azam Swati ambaye pia ni seneta kutoka chama cha Pakistan cha Tehreek-e-Insaf cha chake waziri mkuu wa zamani Imran Khan amefikishwa kizimbani baada ya kukamatwa alfajiri nyumbani mwake mjini Islamabad. Idara ya serikali ya kijasusi ya FIA imemshtaki chini ya sheria za kimitandao baada ya kuandika ujumbe wa Twitter dhidi ya jeshi la Pakistan pamoja na mkuu wake Jenerali Qamar Javed Bajwa. Ujumbe wa Bajwa ulichochewa na uamuzi wa mahakama ya mji wa mashariki wa Lahore wa kuondolea mashtaka ya usafirishaji haramu wa fedha waziri mkuu Shehbaz Sharif pamoja na mwanawe wa kiume Hamza Shehbaz. Malalamiko ya idara ya FIA dhidi ya Bajwa yalikuwa kwamba alihujumu taasisi za serikali kwa kutumia maneno ya uongo, suala ambalo huenda likachochea maafisa au wanajeshi kufanya mapinduzi nchini humo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu inatupeleka huko Kenya, ambapo chama cha mawakili nchini humo LSK leo kimetishia kumshtaki mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haj iwapo kwa siku tatu zijazo atakosa kufichua kwa umma sababu na maelezo ya kina kufuatia hatua yake ya kuondoa kesi za ufisadi dhidi ya watu kadhaa kwa ukosefu wa ushahidi. Jumatano, ofisi ya mkurugenzi ya mashtaka ya umma ilizua wasiwasi ilipofuta kesi za ufisadi dhidi ya aliyekuwa mbunge wa Malindi na sasa waziri mteule wa utumishi wa umma Aisha Jumwa, pamoja na kesi dhidi ya aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la umeme la Kenya Power Ben Chumo na wengine kumi kwa madai ya kukosekana kwa ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi hizo. Mwandishi wetu wa Nairobi Kiredi Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya DPP Nurdin Haji ya Jumatano ya kuondoa kesi hizo za ufisadi dhidi ya watu hao inatajwa na chama hicho cha mawakili nchini Kenya, LSK, kuwa hatari kubwa kwa misingi na utawala wa kisheria na inatia doa taswira, uaminifu na uwezo wa taasisi za uchunguzi kufuatilia kesi za ufisadi zinazowahusu wakuu serikalini na hata mashirika na taasisi za umma, anavyoeleza Mwaura Kabata ambaye ni mwanachama wa LSK. Uh, ule wakati wa kuondoa hizi kesi unaingiliana na ule wakati wa hawa watu kwenda kufanyiwa uh, interview zao, na kwa hivyo tunasema katika kipindi cha muda mfupi, ana jukumu na kuna deni kubwa sana kwa Wakenya aweze kueleza kwa nini amechukua hatua hizi. Wakati kikizungumza na vyombo vya habari jijini Nairobi Alhamisi, chama hicho kinaeleza kuwa wakati anapotekeleza mamlaka ya ofisi yake ya kikatiba DPP Nurdin Haji anastahili kuzingatia ibara ya 157 yanayomwezesha kufanya hivyo kwa kuzingatia masilahi ya umma, utendaji wa haki na kuepukana na matumizi mabaya ya mfumo wa kisheria. LSK kinasema kuwa kimesikitishwa na hatua ya DPP kwa sababu inazua kiwewe miongoni mwa raia wa Kenya kwa misingi kuwa huenda ofisi yake ilifuatilia kesi hizo kufikia madhumuni fulani na kuondolewa kwa mashtaka hayo kunatokana na shinikizo fulani. Mambo ya kusema kwamba executive itakuwa inangojea kupeleleza ama kupima uzani wa matamshi ya mamlaka, itakuwa inaashiria kipindi kibaya haswa kwa serikali mbichi kama hii. DPP anatakiwa kuwajibika kwa kuelezea umma jinsi uamuzi wa mashtaka ulivyofikiwa mara ya kwanza na kinachomfanya sasa kuyaondoa kimya kimya, na iwapo amefahamu kulikuwa na ubatili wa kiasi fulani aliokosa kufahamisha umma. Bobi Mkangi, mtaalamu wa katiba ya Kenya, anaeleza VOA kuwa uondoaji huo kimya kimya wa mashtaka unaweza kutafsiriwa visivyo bila maelezo ya kutosha. Nadhani hoja ambayo inaibuka ni e, muktadha wa hawa watu na maswala ya kisiasa, manake wengi ni wale ambao wana ukaribu wa eh, rais eh, Ruto, mrengo wake ama chama chake na nadhani hii hoja ni hoja ya kihistoria Jumatano, mkurugenzi wa mashtaka ya umma chini ya kifungu cha 87A cha taratibu za sheria inayohusu makosa ya jinai amezua kiwewe kwa kuondoa kesi ya ufisadi dhidi aliyokuwa mbunge wa Malindi, Aisha Juma, ambaye sasa ni waziri mteule wa utumishi wa umma kwa kukosa ushahidi wa kutosha. Pia DPP ameondoa mashtaka ya ufisadi dhidi aliyokuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la umeme la Kenya Power, Ben Chumo, wa kutaja kuwa hapana ushahidi wa kutosha. Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma pia imeripotiwa kuwasilisha ombi la kufuta mashtaka ya ufisadi ya shilingi milioni 80 dhidi ya aliyekuwa gavana wa jimbo la Samburu Moses Lenolkulal, lakini jaribio hilo lilisitishwa na mahakama hiyo kutaka uthibitisho zaidi wa sababu za kufanya hivyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Tukitoka Nairobi tuelekee huko Kigali, Rwanda, ambapo zaidi ya vijana elfu tisa kutoka nchi 98 ulimwenguni wanakutana mjini Kigali kwa muda wa siku tatu. Wajumbe kwenye mkutano huu wamesema bara la Afrika halipaswi kuchukuliwa kama ni bara lenye mizozo na matatizo tu, isipokuwa vijana wanapaswa kuwa mstari wa mbele kutatua changamoto za bara hilo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi ni kongamano kubwa kuwahi kutokea likihudhuriwa pia na viongozi wakuu serikalini. Katika hotuba mbalimbali zilizotolewa, viongozi mbalimbali wameonekana kuwahamasisha vijana kuchukua mikononi mwao mstakabali wa bara zima la Afrika. Naibu Rais wa Kenya Rigathi Gachagua, ambaye amekuja na kundi la vijana kumi na wawili ambao ni viongozi katika serikali ya Kenya, amesema hiki ni kizazi cha ubunifu ambacho kinatakiwa kuleta mapinduzi Mnatakiwa kubadili jinsi ambavyo mambo yamekuwa yakifanywa. Hiki ni kizazi cha ubunifu, hiki ni kizazi cha teknolojia. Viongozi wa kizazi hiki ni vijana wa Afrika, na tafadhali msikimbie wajibu wenu. Lakini wakati vijana wakihamasishwa kuchukua usukano wa kuliendeleza bara la Afrika, vijana wao wanayotaja matatizo lukuki yanayowakabili na ambayo wao wanasema kwamba yamewazuia kufikia ndoto zao. Lakini pia kuna ukosefu wa mitaji, ili tuendeleze shughuli zetu tuweze kuzitoa sehemu moja na kuzifikisha sehemu nyingine, lakini pia utaona kwamba mfumo wa elimu unakuta pia una changamoto. Nisiache kusema kwamba baadhi yetu kuna utovu wa nidhamu, unakuta hata nidhamu ni, ni, ni, ni, ni tatizo. Uh, utakuta ulevi, utumiaji uh, wa madawa ya kulevya ni, ni tatizo ambalo lipo kwa baadhi ya vijana. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameonekana kutofautiana na hisia hizi za vijana na watu kutoka nje ya Afrika kudhani kwamba Afrika ni bara la matatizo. Africa is not a continent of problems, Afrika siyo bara lenye matatizo, siyo kweli kabisa. Ni kweli kuna matatizo, lakini ni sehemu gani duniani usipokuta matatizo? Kila sehemu duniani kuna matatizo. Kwa hiyo basi tunatakiwa kujitatulia matatizo yetu wenyewe, lakini sio kwamba tuna matatizo kana kwamba hakuna matatizo sehemu nyingine isipokuwa Afrika. Rais wa Namibia, Hage Geingob, ambaye amehutubia kupitia mkanda wa video, amewahamasisha vijana wa kiafrika kuendelea kuwa chachu ya maendeleo ya bara lao. Ninyi ni Your matumaini country. na mustakabali wa bara letu kubwa, nchi na serikali zenu zinawategemea ninyi kwa ajili ya kufikia ndoto zao za maendeleo endelevu. Hata hivyo, baadhi wamezichukulia hotuba za viongozi hawa wakuu serikalini kama ambazo hazijabadili changamoto za wanazozipitia vijana. Hadi sasa Maxwell Gomela ni mwakilishi mkazi wa mpango wa Umoja Mataifa wa maendeleo, UNDP. not have access to the funding that they need to to... vijana hawana fursa ya kufikia mitaji wanayohitaji ili kuweza kuendesha biashara zao, hadi asilimia 42 wameshindwa kupata fursa hiyo. Kongamano hili maarufu kama Connect Africa ni kongamano kubwa ambalo wakutuonesha pamoja vijana kutoka nchi za kiafrika kuzungumzia changamoto za bara lao, lakini pia kutafuta fursa za biashara. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Tafiti za Afrika Kusini zinaonyesha wahitimu na wenye kipato cha juu wanaokabiliwa na hali ngumu ya uchumi wanazidi kufungasha virago vyao na kuhamia nje ya nchi watu wenye ujuzi wanakimbilia nje ya nchi wanaathiri pakubwa mifuko, mifuko ya ukusanyaji kodi ya Afrika Kusini, jambo ambalo wachambuzi wanaonya litakwamisha mipango ya serikali ya kusambaza utajiri zaidi kwa wale waliotengwa kiuchumi. Linda Givetash anaripoti kutoka Johannesburg. Mkamili Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Ni wakati wa kwenda hivyo ndivyo Waafrika Kusini wengi wenye ujuzi wanavyosema wakati nchi hiyo inakabiliwa na changamoto nyingi za ukosefu mkubwa wa ajira, kuongezeka kwa uhalifu na kuzorota kwa huduma za umma. Huku ofa ya kazi ikimsubiri nchini New Zealand, kijana huyu mwenye umri wa miaka ishirini na minane alisema haikuwa busara kwake na mkewe kufungasha virago vyao. So kimsingi, ukiwa katika daraja la kati una fedha za kutosha kuishi nyumbani kwako Ukienda na gari kwenda kazini kwako, rudi na gari lako nyumbani kwako, au kama unatakiwa kwenda madukani, tumia gari lako. Kwa hivyo unaishi kwenye hali isiyo ya kawaida kwa kweli, huwezi kuliacha gari lako, unaogopa kutembea barabarani sababu, kwa kweli unaweza kuibiwa, unaweza kutekwa nyara, mke wangu anaweza kupata shida. Wachumi wa Benki ya Taifa wamesema kuwa nyumba moja kati ya tano zilizouzwa nchini humo kabla ya janga la virusi vya Korona zinahusishwa na uhamiaji. Wakati janga la virusi vya korona lilisitisha harakati hizo, mauzo yanarejea taratibu. Alama nyingine ni matokeo ya kukatisha tamaa ya kodi kwa matajiri waliowekwa zaidi ya miaka mitano iliyopita. Hatukukusanya kiasi kama tulivyodhani tungeweza. Sawa na idadi ya watu katika kiwango hicho cha kodi haijaongezeka sana hata kwa aina ya mfumuko wa bei ambao tunakabiliana nao. Kwa hivyo inakuambia kwamba kitu kinachotokea, kiwango hicho cha juu. New World Wealth, taasisi ya Afrika Kusini, ilitoa ripoti mapema mwaka huu juu ya uhamaji wa watu wa hali ya juu wenye thamani ya zaidi ya dola milioni moja. Watafiti wanasema wakati ajira zinazotoka nje zinaweza kuonekana katika masoko yanayoibukia kwingineko, na hili ni jambo la kutoa wasiwasi kwa uchumi wa Afrika Kusini. Uwezekano wa kupotea kwa mapato ya kodi unatia wasiwasi, wakati nchi ikichunguza uundwaji wa ruzuku ya mapato ya msingi ili kusaidia watu wengi zaidi wanaopata kipato cha chini na kile cha kati. Takriban nusu ya watu milioni 60 nchini humo wanaishi chini ya kiwango cha umaskini. Kamishna wa huduma za mapato Edward Kieswete alikataa suala hilo akiviambia vyombo vya habari vya ndani ya nchi mwezi uliopita kwamba uhamiaji ulikuwa na matokeo ambayo si makubwa katika ukusanyaji wa kodi. Hata hivyo, ni asilimia tisa tu ya idadi ya watu wanaolipa kodi ya mapato ambayo inachangia asilimia 40 ya mapato yote ya kodi, kulingana na kampuni ya uhasibu ya Ernst & Young. Na wachumi wanaonya dhidi ya kuongeza kodi kwa msingi huo mdogo. Badala yake, wanasema kuwepo kwa nafasi za ajira ndiyo njia bora ya kuongeza mapato. Zaidi ya asilimia 33 ya Waafrika Kusini hawana ajira, na vijana wameathirika zaidi. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia kwa kina kuondolewa kwa marufuku ya miaka kumi ya mazao ya GMO nchini Kenya, na hali hii imezua mjadala mkali, huku mataifa jirani kama vile Tanzania na Uganda yakiwa makini dhidi ya hatua ya taifa la Kenya. Mipango ya kuondoa marufuku kwa mazao yaliyobadilishwa vinasaba imetajwa kama sehemu ya kukabiliana na ukame unaosababisha njaa kote katika pembe ya Afrika. Hatua hiyo inapingwa kwa wale wanaojali kuhusu athari zinaweza kuzuru afya, mazingira na mashamba madogo, lakini wafuasi wanasema kuondoa marufuku hiyo kutaboresha usalama wa chakula. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, ametuandalia makala ifuatayo. Ikiwa na zaidi ya watu milioni hamsini, Kenya ni mojawapo ya nchi yenye watu wengi zaidi katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini kwa miaka mingi ukame wa muda mrefu umesababisha uhaba mkubwa wa maji na chakula na kuifanya kuwa vigumu kukidhi mahitaji ya halaiki ya watu. Serikali mpya chini ya rais William Ruto imeahidi kubadilisha hali hiyo kwa kubadilisha Kenya kutoka nchi yenye upungufu wa chakula hadi taifa linaloweza kukidhi mahitaji ya raia wake. Ndani ya siku chache baada ya kuwa rais, Ruto alitangaza mipango ya kuondoa marufuku kwa mazao yaliyobadilisha vinasaba maarufu GMO kama sehemu ya kukabiliana na ukame unaosababisha maafa kote katika pembe ya Afrika. Hatua hiyo inapingwa na wale wanaojali ujali kuhusu athari zinazoweza kudhuru afya, mazingira na mashamba madogo. Emmanuel Atamba wa shirika la Roots to Food linalopigania haki ya chakula kwa Wakenya anasema ni muhimu kuwa na tahadhari kubwa, kwani mabadiliko hayo kwa njia ya kisayansi ya taathiri watumiaji wa chakula cha aina hiyo. Vyakula vya GMO vimekuwepo tu dunia nzima kwa miaka karibu takriban miaka thelathini kutoka mwaka wa 1990 ambapo kulikuwa na zao la kwanza za GMO. Kwa hivyo hii ni teknolojia ambayo bado ni changa, kwa hivyo hatujaweza kuona kama ina madhara ama haina madhara. Kwa hivyo kutokuwepo kwa sayansi ya kudhibitisha kwamba ina madhara kiafya haimaanishi kwamba sasa ni sawa. Mashirika yanayopinga mazao ya GMO yamekosoa hatua ya kuondoa marufuku hiyo, yakitaja wasiwasi kuhusu madhara yanayoweza kuathiri afya na kilimo cha Wakenya. Zaidi ya mashirika kumi ya kiraia yaliomba serikali ya Kenya kurejesha marufuku hiyo na kutafuta suluhu mbadala kwa changamoto za usalama wa chakula nchini. An Maina ni mtaalamu wa maswala ya chakula. Tunasema wakulima na Wakenya wanataka warudio vyakula vyao wa vyakiasili kwa sababu Threat. Uzuri vyakula uh, vitu vya, vya kitamaduni vingi havijabadilishwa uh, vikawa GMO, lakini tukiweza kudiversify tutaweza kucope na hii ama hili zimu ambalo linaitwa GMO linataka kuja na tuchange wa food system. Kenya ilipiga marufuku kilimo cha mazao yaliyobadilishwa vinasaba maarufu GMO na uigizaji wa mazao ya chakula na vyakula vya mifugo vinavyozalishwa kupitia uvumbuzi wa teknolojia tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Hatua hiyo ilifuatia utafiti wenye utata nchini Ufaransa ambao ulihusisha bidhaa za GMO na saratani. Utafiti huo baadaye ulikataliwa na kuondolewa kwenye jarida la uchapishaji. Hatua ya serikali ya Kenya inafungua njia ya uingizaji wa bidhaa za GMO ambazo serikali inasema zitasaidia kuimarisha usalama wa chakula. Daktari Roy Mugira, mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya kitaifa ya usalama wa mazingira ya Kenya na wakala wa serikali unaosimamia viumbe vilivyobadilishwa vinasaba nchini, amesema kuondoa marufuku hiyo hakutaisaidia nchi ya Kenya pekee, bali pia mataifa mengine ambayo yanakabiliwa na ukame. Mm, kuondolewa kwa hii marufuku kutachangia pakubwa uwezo wa Kenya, sio Kenya peke yake, lakini nchi jirani ambazo zinategemea Kenya kwa njia ya kuingiza bidhaa kupitia uh, port ya Mombasa kuweza kufikia usaidizi ambao unahitajika wa chakula cha msaada wakati huu wa, wa emergency hatu uh, kuwa tunaweza kufikia hiyo. Hapo mbeleni wakati kulikuwa na marufuku hata kupitisha chakula ama kupitisha bidhaa zozote uh, kupitia Mombasa kuingia nchi jirani. Haikuwa inawezekana kwa sababu ya marufuku. Nchi kadhaa za Kiafrika zikiwemo mataifa jirani za Kenya ikiwemo Tanzania na Uganda zimepiga marufuku kilimo kilichobadilishwa vinasaba. Kuondolewa kwa marufuku hiyo nchini Kenya tayari kunasababisha hali ya sintofahamu, huku Tanzania ikizidi kuwa macho dhidi ya GMOs kufuatia hatua ya Kenya. Mkazi wa Busia, Carolin Ayona, ni mmoja wa wale wanaopinga mazao ya GMO. vile vijana wetu hawazingatii maneno ya vyakula vya kienyeji. Hapo mbeleni baada ya miaka tano, Kenya hii hatutakuwa na chakula. Mashirika ya misaada ya Umoja wa Mataifa yalisema wiki iliyopita kwamba hali ya usalama wa chakula nchini Kenya huenda ikawa mbaya zaidi katika miezi ijayo kutokana na ukosefu wa mvua na bei kubwa ya chakula. Inakadiriwa kuwa watu milioni nne nukta nne wana uwezekano wa kuhitaji aina fulani ya msaada. Huba Abdi, VOA Nairobi. Nam, kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Maafisa wa Ukraine wamesema mapema leo kwamba eneo moja karibu na mji mkuu wa Kyiv limeshambuliwa kwa drone za Iran zilizorushwa na Rusia, wakati jeshi la Ukraine likisema kwamba makombora ya Rusia yamelenga makazi arobaini kote nchini katika muda wa siku moja iliyopita. Idadi kubwa ya nchi wanachama kwenye Umoja wa Mataifa zimepiga kura ya kukashifu hatua za Russia za, za, za kuzikamatia katika mikoa minne ya Ukraine. Nchi mia moja arobaini na tatu zimepiga kura ya kukemea hatua hiyo, kati ya nchi mia moja tisaini na tatu wanachama wa Umoja huo. Chombo cha habari kinachomilikiwa na serikali ya Korea Kaskazini kimesema mapema leo kwamba kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un ameshuhudia jaribio la silaha ya masafa marefu, akielezea zoezi hilo kuwa ishara ya kupanuka kwa uwezo wa nyuklia wa kijeshi pamoja na utayari wa taifa lake kwenye vita. Taiwan leo Alhamisi imeondoa vikwazo vyote vya COVID-19 na kwa hivyo kuruhusu watalii kutembelea kisiwa hicho bila ukaguzi wowote. Baada ya zaidi ya muda wa miaka miwili na nusu. Na huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Mkamiti Kibayasi, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kabau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.