Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. assalamu alaikum msikilizaji popote pale unapotusikiliza ni jumatatu nyingine ya oktoba 17 mwaka huu wa 2022 tunazidi kusongesha mwaka huu na kukimbilia e, ile miezi ya sikukuu e, mwishoni mwa mwaka na kufikia kipindi ambacho kinaumiza kweli vichwa wazazi wengi Eh, kwa ajili ya kutafuta zile ada kwa ajili ya mwaka mpya wa 2023. Na na mimi naitwa Idi Ligongo na kukaribisha kabisa ndani ya matangazo ya VOA Express, lakini kama kawaida huwa jahazi hili uh, linakuwa na manahodha wawili. Nahodha wa pili ni huyu bwana naitwa Patrick Ndwimana, pamoja na mwenzangu Idi Ligongo tumekuandalia taarifa mbalimbali Ligongo. Leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini, naam. Leo ni siku ya kimataifa ya kutokomeza umaskini, na kikubwa wanachokizungumzia ni utu kwa wote. Tutagusia suala hili, wanasema ni kuinua hadhi kwa kila mtu, sababu ukosefu wa usawa kati ya matajiri na maskini umeongezeka zaidi hasa mm -hmm. wakati wa kipindi cha Covid mm -hmm. Lakini vilevile kutakuwa na maswali ya uh, huko Tanzania, uwezo wa kuzaa kwa wanawake umepungua sana mm -hmm. kisa na maana Tutaangazia kwenye ripoti iliyotolewa na ofisi ya kitaifa ya takwimu huko Tanzania. Naam, takwimu hiyo, na ukumbukwe kwamba Tanzania wajuzi kati e, tu hapo wamemaliza kufanya ile inaitwa sensa. Kwa hiyo tutaangalia, na vilevile kuna mambo mengi sana ndani ya suala hili. Tutaangalia je, hili ni jambo jema au si jambo jema e, kutokana na <laughs> kuongezeka kwa idadi ya watu, sababu mbalimbali huenda naam, ikawa ni habari njema mm -hmm. Lakini tutaangalia tutaangalia, kama kawaida yetu, leo lazima tunakupromoshia eh, kupromoshea vilevile masuala ya burudani ya muziki, hali kadhalika tunaangalia mambo ya kijamii. Kwenye swali letu la leo, tunakupa fursa wewe msikilizaji kutoa yale yako ya, ya moyoni eh, juu ya masuala kadha wa kadha, na tutakuambia swali letu ni lipi. Najua unalifahamu kwa sababu umeshiriki moja kwa moja tuanze kuangalia hili suala la leo ambapo siku ya kimataifa ya kutokomeza ama kupunguza umasikini ambapo inaelezwa kwamba utu e, au hadhi ya mwanadamu wanasema si tu haki E, ya kawaida ni haki ya kila, kila, kila mwanadamu ya kila jambo, yani unapozungumzia haki nyingine nyingi nyingi, mm -hmm. Unakuta kwamba bado kuna swala lile la hadhi, utu wa mtu bado inabaki kuwa ni haki ya msingi kabisa, na hiyo ndiyo kauli mbiu ya uh, siku hii mwaka huu, yani uh, kwenye ajenda ya uh, kuadhimisha siku hii mwaka 2022, 2022, 2023 ni baadhi ya kuonekana kwamba kumekuwa na ukosefu uh, wa usawa kati hmm -hmm. ya matajiri na maskini hasa kutokana na janga la Covid, na unajua, mara nyingi unasema maskini hudharaulika. sasa... ah, omba omba mengine omba <šk> lakini Mwenyezi Mungu akuepushe na umaskini kabisa. Ushaona mtu mzima na anamwita kijana mdogo kabisa mzee, baba, ni kwa sababu tu ya kumpa hadhi ya umaskini wake anaouona. Basi kwa hiyo Umoja wa Mataifa unasema hilo ni la kupiga vita kabisa. Lazima watu wakiwa maskini au tajiri, lazima hadhi yao utu wao uheshimiwe. Naam, tunaye eh, Daktari eh, Godfrey Mnubi kutoka nchini Tanzania. Na labda daktari, ungetueleza nini ambacho unakiona sasa hivi imekuwa ni changamoto kubwa sana hasa kwa vijana, maanake ni kundi ambalo linaongezeka kwa kasi na ukiangalia eh, katika mataifa karibu yote ya Afrika vijana ndio wanachukua asilimia kubwa katika idadi ya watu vijana, kati ya miaka e, sifuri ama kumi na nane mpaka thelathini na tano hapo e, wao ndio wengi kuliko idadi ya, ya, ya, ya watu wengine. Na Patrick, ukienda kwenye haya mataifa unaweza ukajiuliza, hivi wazee wako wapi? Mbona naona vijana tu wanaotembea mitaani? Sasa Mnubi, <laughs> uh, labda utueleze nini ambacho nakiona kama changamoto kubwa inawafanya vijana kuwa na tabu katika kujikwamua na umaskini. Na nashukuru sana idhaa ya Kiswahili sauti ya Marekani. Ni kweli tuna changamoto kubwa sana especially kwa vijana wetu, na changamoto kubwa kabisa anayoiona ni mfumo wa elimu yetu. Mfumo wa elimu yetu ni tegemezi, ni wakinadhalia, na hautoi auakisi hali halisi ya vijana, ujuzi walionao, umahili na mazingira wanaoishi. Kwa vijana wengi huia wale ambao wamebahatika kwenda kwenye mfumo rasmi wa shule, wanasoma ili waajiliwe, lakini ukiangalia ule ujuzi, ile elimu ya kujitegemea wanakuwa hawaipati. Hiyo ni changamoto moja kwamba mfumo wetu wa elimu unakumbatia watu, unatoa zao ambalo hali haliwezi likajitegemea katika katika dunia ya masoko. Na kingine nachokiona ni kwamba hawana vile vile access, hawana yani ile ile kuweza kufungua ile milango ya mifumo ya fedha na mitaji kwa hiyo unakuta kijana inawezekana amepikwa ametengenezwa, lakini ukitegemea mfumo rasmi, kwa vijana ambao wameajiriwa, ambao ni asilimia chache sana. Vijana wengi wamejiajiri katika sekta binafsi. Sekta binafsi inabidi wapate mifumo ile, kupata access ya mifumo ya fedha, mifumo ya mitaji, na bado kuna ukilitimba, mtu mwingi sana, sio ukilitimba, kwamba udhibiti wa hivi vitu lazima, ujinsi gani unapata hizo leseni, kodi, mitaji, kwao ni kweli changamoto. Lakini kingine vilevile, hata aina ya maisha ya vijana ya wetu yanayoishi, wengine wana maisha ya kufikirika, kwamba maisha yani ile mfumo fulani wa maisha umekuja kwamba mtu anatamani yani, kwamba apate mafanikio kwa muda mfupi, bila kupitia yale mafunzo ya jinsi gani unaweza ukatunza fedha, jinsi gani unaweza ukakusanya mtaji, na jinsi gani unaweza ukaielewa na ukawa na mahili hiyo biashara unaoifanya au kama kujiajili na vilevile vile, uh, yale ambayo watu wamekuwa wakizungumza sana. Na juma iliyopita, kumekuwa na mijadala mingi sana ya watu ambao wako katika nafasi kueleza kwamba vijana wasifikirie swala la kuajiriwa. E, ili swala liko ukienda Kenya, ukienda Uganda, Rwanda, hali kadhalika Burundi, sau uh, Sudani kusini, kile ambacho unaweza kutueleza nini hasa ambacho kipo kwamba wawa watu ambao wako katika madaraka wanasema vijana, inabidi msifikirie kabisa kuajiriwa hasa katika hizi kazi ambazo ziko serikalini au kwenye makampuni na mjiajiri wenyewe, lakini vijana wanakuambia hilo swala haliwezekani. Nini cha kufanya? na shukuru, cha kwanza ni vijana wenyewe, na kama taifa, labda nchi za Afrika kwa sasa, ukiangalia kwa Tanzania, kwa sensa hii, sensa mpya bado haijatoka, lakini vijana zaidi ya asilimia sabini. Sasa cha kwanza ni ile, kuna ile tunaongelea umaskini inawezekana kuwa umaskini wa kimboa mfukoni, utokuwa na kipato lakini, kuna umaskini wa kiakili ambao ndio mbaya zaidi. Kwahiyo cha kwanza ni vijana kujitambua kwamba hali imebadilika, fursa ni chache kwao, wana nini ambacho wanaweza wakakitumia na kuzalisha. Ukiangalia mfano kwamba nchi za Afrika nyingi zina utajiri wa mali, mali natural resources. Ziko nyingi kwao, tukiwajengea vijana uwezo na ujuzi wa kuishi mazingira yao, kutokana na mali rasilimali iliyopo katika mazingira, mjia no. mmoja ya kujikomboa. Asante oh, sana. Ile elimu ya kijana kujua thamani ya maeneo wanaoishi. Mfano, vijana wengi ukiwambia ende kulima saa hizi kilimo, wanaeza wasikuelewe. Ndio maana nasema cha kwanza ni tujikomboe kiakili, tujue tuna nini tumekishikilia, na jinsi gani tunaeza tukatoka nacho. Asante sana Daktari Godfrey Mnubi. Umesikia hayo masuala. Mimi nashangaa kuona watu wote ambao tumeongea nao kuhusu hili swala la ajira kwa vijana kila mara wanarejelea hili suala la la kilimo, kilimo kwa sababu vijana wanawanadharau kilimo mm, na wanasema kilimo ndicho kitega uchumi kikuu yeah, hasa kwa vijana wa Afrika. Lazima si wakimbilia, lazima lazima watu wale. Haya basi, unaambiwa posa Zara Williams sif Pedro. <laughs> <laughs> Basi kibao hicho posa chake Zara Williams akishirikiana na Sifo Pedro bila shaka kimekuliwaza msikilizaji wetu. Moja kwa moja tuende kwenye hii ripoti ambayo ilitolewa hivi karibuni na Ofisi ya Taifa ya Takwimu, NBS, huko Tanzania, ikionyesha kuwa kupungua uwezo wa kuzaa kwa wanawake ni kutoka wastani wa watoto 6 mwaka 2004 2005 hadi asilimia 4.9 mwaka Takwimu hizi zinamaanisha kila mwaka wanawake wa Tanzania wanapunguza idadi ya kuzaa watoto kwa asilimia moja na kulingana na madaktari wa masuala ya wanawake wanasema kwamba Uh, zaidi mijini ndipo, uh, wanawake uh, uwezo wao kuzaa umepungua kutokana na sababu tofauti ukiwemo hali ya maisha, lakini huko vijijini wanawake wanaendelea kuzaa watoto wengi kutokana na mambo tofauti vilevile vile, kuna lishe, wanasema wanafanya mazoezi uh, kuliko wanawake wa mijini. Basi moja kwa moja hmm, tunaye Lehla Shek kwenye laini ya simu. Lela, umesoma ripoti hii uh, unakubaliana na ripoti hii ya NBS? na pengine labda ni habari njema kwa Tanzania sababu, wanasema uh, idadi ya watu inazidi kuongezeka mashawao. Wow. <laughs> Yes, inaongezeka <laughs> uh, ni kweli mijini kiwango cha watoto wanaozaliwa ni kimepungua kwa wastani kuliko vijijini, lakini ukumbuke kwamba kwenye majiji na miji wanawake wanakuwa wamepata elimu ya, ya, ya ya, uzazi, wa... mpangilio, uzazi wa mpangilio. mm -hmm. No, na ile family planning, uzazi wa mpangilio. Sasa wakifanya mahesabu, wanaangalia mwenyewe yupo kazini, mume yupo kazini, na pia hali ya maisha imekuwa na kidogo ugumu basi wanaona bora wapunguze idadi ya watoto kuliko wapate watoto sita au watano wakati maisha yamekuwa magumu. Sasa bado hawajapata ile elimu ya kutosha kuhusu uzazi wa mpango, lakini uh, Lela Shehe, ukiangalia hili kuna mambo mawili hapa ya ambayo yanavutana. Wengine wanasema ni habari njema, wengine wanasema si habari njema kwa sababu ukiangalia Tanzania ni moja kati ya mataifa ya Afrika ambayo yana kiwango kikubwa sana cha ongezeko la watu. E, idadi ya watu ambao wamekuwa wakiongezeka mwaka mpaka mwaka e, imekuwa ni hali ya kufikirisha kidogo. Sasa kwa nyinyi wa, wa, wa, wadau, licha ya kwamba bado inaonekana idadi ya vifo vinavyotokana na uzazi bado viko vingi kwa Tanzania ukilinganisha na mataifa mengine ya Afrika Mashariki, e, nini ambacho unakiona hapa, ni jambo jema au si jema? Nasema tufanye uzazi wa, wa mpangilio kwa sababu uzazi wa mpangilio sio tu kwa wakina wa mama wa, wa mijini, lakini hata wa vijijini. Hapa ni kulinda afya ya mama na afya ya mtoto, na pia ukiangalia masuala ya, ya ya uchumi ulivyo, inakuwa bora zaidi na ukiangalia miundombinu yetu kwenye masuala ya shule, zahanati, barabara, yani e, e, e, inakuwa sasa, inabidi serikali ikifanya mpango au mipango ya maendeleo, inabidi ichukue watu wengi zaidi kuwaingiza kwenye wigo wa ile mipango. Inabidi sasa tufikirie na sisi wenyewe jinsi gani tunaweza tukajipanga, tuka ambapo mambo yatakuwa mazuri. Lakini ukiangalia kwa upande mwingine tuna ardhi nyingi kubwa. Sasa hapo tena wanasema au tuna ardhi nyingi kubwa watu wazae, lakini nami nasema kwenye masuala ya afya ya uzazi tuangalie afya ya mama na mtoto, kuwe na uzazi wa mpangilio. Basi nafikiri itakuwa ni maamuzi ya kila mzazi. Uh, bila shaka ushauri wako, kuna wale ambao watauelewa, lakini bila shaka kuna wale wengine ambao wataupinga. <laughs> Ndio, sasa ndio hivyo, tunaishi kwenye maisha hivi, kila mmoja na maamuzi yake. Ni kushukuru sana Leila Sheikh kwa mchango wako katika suala hili la uh, kuzaa kwa mpango au uh, uh, uh, wanawake kupunguza ku, <laughs> <laughs> uwezo wa kuzaa ku, kushuka Tanzania. Shukrani sana, asante. Basi punde tu tunaingia kwenye habari za dunia. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imeeleza tena dhamira yake ya kushiriki kwenye mazungumzo ya amani kuhusu mzozo wa Tigrei, lakini haikujibu wito wa Umoja wa Afrika wa kusitisha mapigano, ikiahidi badala yake kuchukua hatua za kujihami, ikiwemo kuteka viwanja vya ndege na majengo mengine ya serikali katika mkoa huo. Jumapili, mwenyekiti wa tume ya Umoja wafrika, wa Afrika Moussa Faki Mahamat alitoa wito wa sitisho la mapigano mara moja na bila masharti yoyote wakati mapigano yakiongezeka katika mkoa wa Tigrei na kuzitaka pande hizo mbili ambazo zinapigana kwa karibu miaka miwili kukubali tena kufanya mazungumzo. Na watu sita wameuawa na mashambulizi ya Rusia katika mji mkuu wa Ukraine na mkoa wa mashariki wa Sumi. Maafisa wa Ukraine wamesema leo Jumatatu, baada ya darazeni ya ndege zisizokuwa na rubani maarufu drones kushambulia mji wa Kiev. Maafisa wa Ukraine wamesema ndege hizo zilitengenezwa na Iran, ambazo zimetumiwa na Rusia kuendesha mashambulizi yaitwayo kamikaze, ambapo ndege hizo hulipuka baada ya shambulio. Rais Volodimir Zelenski amesema katika ujumbe wa Telegram, usiku kucha na asubuhi aduu ya yamefanyia vitisho raia, drones za kamikaze na makombora yanaishambulia Ukraine. Adui anaweza kuishambulia miji yetu lakini hataweza kutuvunja moyo, Zelenski amesema. Wafungwa wa nane wa Iran waliofariki kutokana na moto uliozuka katika gereza la Evin mjini Teheran, mahakama imesema Jumatatu, na kuongeza maradufu idadi ya vifo kufuatia moto huo ambao umechochea mivutano zaidi baada ya maandamano ya mwezi mmoja yaliyochochewa na kifo cha mwanamke kutoka kabila la Kikurdi, Mahsa Amini. Maafisa wa Iran wanasema moto huo ulizuka Jumamosi, uliosababishwa na vurugu na mapigano kati ya wafungwa, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema yanatilia shaka maelezo rasmi kuhusu tukio hilo na yanahofia pia kuwa idadi ya vifo inaweza kuwa kubwa zaidi. Waziri mkuu wa Japani, Fumio Kishida, ameamuru uchunguzi ufanyike dhidi ya Kanisa la Muungano baada ya mauaji ya waziri mkuu wa zamani Shinzo Abe kupelekea kufichuliwa kwa uhusiano wa karibu kati ya kanisa hilo na wanachama wa chama tawala cha Japani. Kishida amesema leo Jumatatu kwamba waziri wa elimu na utamaduni Keiko Nagaoka ataendesha uchunguzi huo chini ya sheria ya madhehebu ya kidini. Waziri mkuu ameliambia bunge kwamba anataka kusuluhisha masuala yanayohusiana na kanisa hilo. Abe aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi Julai akiwa katika kampeni, na mshukiwa wa mauaji hayo alisema michango mikubwa ya mama yake kwa kanisa hilo ilifilisisha familia yake. Basi ni Bien huyo wa kundi lile la Sauti Sol au jamaa, mpango wao uko vipi kwanza, Patrick? Maanake sielewilewi ma naona Bien amekuwa akipromosha kibao kimoja baada ya kingine, wale wenzake watatu wamekuwa kama kimya fulani hivi. Nafikiri wameingia makubaliano, wanaelewana sababu mtu akitaka kutoa wimbo wake, huenda wanaridhiana wa na wenzake, anatoa mm kwa jina lake yeah, binafsi sio kwa jina lakuni, la kundi la Sauti Sol, lakini mm, vilevile bado wako pamoja na wanaendelea kufanya show wakiwa pamoja. Basi hiyo yeah, yeah. ni habari njema kabisa kwa msikilizaji ambaye umekuwa unajiuliza awa, ah, jamaa vipi, mbona wamekuwa kama vile eh, baruti ama bomu lile. Mnajua bomu likipigwa kila vipande vinaruka kivya. Lakini huyu Bien, mimi napenda nyimbo zake sana. Umeshaiona ile mbwembwe mbwembwe eh? hapa ni mbwembwe hapa studio <laughs> namba 15 ni mbwembwe mbwe. Haya, <laughs> basi bado tupo katika siku ya leo ambayo tunazungumzia utokomezaji wa umasikini eh, ripoti hiyo tuligusia hapo awali eh, ambapo tukaangazia kile ambacho kinafanya eh, watu wawe, wawe masikini. Kauli mbiu inaeleza kwamba utu ndio haki msingi, kama alivyoiweka ndugu yangu hapa Patrik Nduguimana. Uh, labda tugusie upande wa takwimu, zinatisha Ligongo. mm -hmm. ni kwamba hali halisi ya mambo inaonyesha kwamba watu bilioni moja mm -hmm. nukta tatu ulimwenguni wanaishi katika mazingira tofauti ya umaskini ya umaskini, na nusu yao ni watoto na vijana. Yani tuko tunaizungumza kwamba mm -hmm. vijana na watoto ndio wanakabiliwa zaidi na umaskini. mm -hmm na hasa kutokana na COVID kama tulivyosema. Fikiria COVID ilikuwa ni janga baya ambalo limeathiri watu wote duniani, watu walipoteza ajira kwa wingi, lakini kutokana na COVID matajiri wamejirundikia mapesa hasa. Mm. hawa ambao wako katika uh, uh, uh, kampuni za kutengeneza dawa hawa ambao wako katika mambo ya kutoa chanjo na nini, wanasema vifaa tiba. Maanake hafla, hafla watengenezaji wa barakoa wamekuwa wa matajiri kwelikweli kabisa. Maanake mwanzo hizi barakoa zilikuwa zinatengenezwa kwa ajili ya watu ambao labda wamepewa maagizo maalum na madaktari au kwenye wanaofanya kazi katika hospitali, lakini ikafikia hatua kwamba barakoa ni kama vile unavyoona fulana au unavyoona suruali au unavyoona sketi, unavyoona blauzi. Basi, lazima mm, uivae kabisa, hata mi nimeivaapasoa nimeivapa barakoa mm -hmm. Alafu <laughs> <laughs> Umoja wa Mataifa unasema umaskini na ukosefu wa usawa sio jambo ambalo haliepukiki, linaweza kuepukika, lakini kila mtu ana jukumu kufanya hivyo serikali mm -hmm. Jamii sisi wanadamu wenyewe tutoe fursa tusi tusi, tusibaniane tusibaniani eh. eh. We basi kama una fursa, una fursa unampa mwenzake eh, unapata tenda fulani ya kufanya, ya kulabda ya kukata majani hey, ya kupaka rangi ya kufanya nini hey. Basi gawagawa hata gawa eh, mchukue mtu mmoja usio unasema kwamba leo unakata majani wewe hey, kesho ndo, ukishamaliza majani kesho hey, ndo uanze kupaka rangi hey. Baada ya kupaka rangi ndo uje kwa nini? Wakati unakata majani usimpe kijana mwingine akapaka rangi hey. Yaani ule ubinafsi na nini? Yeah. Tuondoe, tuondoe, tusaidiane jameni, tusaidiane. Haya basi eh, Ligongo mm -hmm. Kero, kero, kuna neno lina kera wa Kenya, kero. Tutakuja kuangalia baada ya kero, muziki eh, wa leo. Yeah. nime nime jump nime jump nimekonda haraka haraka. <laughs> <laughs> Haya. Yeah. muziki unasemaje eh? Huyo ni aro aro bow aro aro bow, anakwambia daraja, anakwambia daraja masaibu ya mapenzi, unaipendana naye kesho anakuchukia. Yule ulio mwenzi anageuka sumu, kisha penzi anakuvunjia picha picha sote hey, kwa isa nafuta Masaibu ya mapenzi hayo, mm haya -hmm. Ndio mapenzi yeah, mara ni matamu lakini mara nyingine ni machungu kabisa kabisa. Mapenzi sio mchezo bwana. Haya, twende moja kwa moja kwenye swala la kero. Eh, kero unaambiwa bwana, watu wana wamekuwa matapeli kupitiliza. <coughs> unajua kuna utapeli ambao unafanya kwa kila aina manake. Eh, ainan eh, lakini ule utapeli wa kusema kwamba bwana, nimefiwa Unasubiri kufiwa na mjomba, unasubiri kupata mchango, mchango, nimefiwa na kaka ili watu wakupe pesa. uh -huh. Ah, hiyo kwe, kweli kwa kweli hiyo ime, ime inatisha. timia fora, eh. Inatisha, labda ni katika hali ile ya, ya umaskini labda, mm -hmm. watu wanakuwa wanatafuta mbinu za, ku, za kujipatia pesa, lakini hii kitu ya kudanganya kwamba ume, ume kuna, kuna mtu amekufa katika familia hmm. Ah, hii nayo ni kero, basi tusikie kero Uh, inavyomkera, huyu aliyezungumza na mwenzetu Josephat Kioko kutoka huko Mombasa. Kuna watu matanga anafanywa mitaani, unasikia sijui mtu amekufa yuko bara, yaani ni mambo ya urongo. Mtu akiona amechanganyikiwa na maisha, anaua nyanyaki labda, alikuwa ashakufa kitambo, sasa anamuua tena, anachangisha huku aya. Ikifika baada ya muda tena, unasikia sijui nani yake mjomba, mjombake sijui amefariki, na ukiuliza amefariki amefariki hospitali gani ama yuko wapi? Unasikia amefariki amefariki bara, tunachanga mpaka sasa. Tumezoea yani imekuwa ni mchezo asa, vitu kama hivi yani, urongo huu sa, ni kero sasa, maanake kila siku unasikia yani vitu vya urongo. Kama mimi nisha nishapitia kuvifanya, lakini sasa mimi ile yangu siati ni naua paka mtu, ilikuwa mimi ni mtoro wa skuli sana nikiwa, nikiwa primary mara nyingi ilikuwa skuli zikifunguliwa mimi siendi shule ile wiki, wiki ya kwanza mpaka wiki ya pili ndo naenda. Nikifika niki skuli nikiulizwa nini, mbona wiki ya kwanza ukuja? Asa mimi ilikuwa nikisingizia na ua babu na ua nyanya kimaneno, lakini ao ni watu wamekufa kitambo. Sasa yani nawafufua nikiwaua, hasa ule urongo kuwa umefika mwisho. Mpaka nikasingizia likuwa nimesafiri nimeenda kuzikani hasa ili kuchanganyikiwa, urongo siku zote sikuzote ufichiki kuchanganyikiwa nikasema alikuwa nimesafiri nimeenda zangu Bamburi. Sasa hapo ndo mwisho wa urongo wangu uliishi hapo, sababu ilionekana wazi yani, mda wote ilikuwa nikisema urongo tu, hiyo yangu ni mtoto. Kuna watu mpaka saa hii watu wanasikia matanga iko barabarani hapo, ukifika unaonyeshwa picha ambayo mtu hujai muona kabisa, unasikia anachangiwa amefariki, na ukifanya uchunguzi mtu kama huyo, kumbe alikufa kitambo. Kazi ikiwa mbaya, wanatembea na vitabu. Sasa kuna mmoja ambaye yeye alikuwa ameanza uteja, siwajua. So mateja huwo wana mbinu nyingi za kuishi. Sasa mmoja akatembea na kitabu kabisa na picha ya ndugu yake, watu wakachanga. Baada ya siku mbili tatu, ule ndugu yake akajitokeza, akajitokeza steji, anaenda maanake, ni mtu wa kubangaiza barabarani. Sasa kila mtu akashangaa, huyu, sijuzi tumemchangia, alikuwa amekufa. Yaani huo urongo una kera, unapata mtu anadanganya mpaka mwisho. Imefika wakati sasa Amedanganya mpaka kila mtu amejua hii huwa ni urongo, hii ni maisha imefikisha pale, huu urongo umefanya kama ni kitega uchumi. Ah, umesikia urongo. Yay, urongo. Mm. Uongo urongo mm -hmm. Lakini yote yanaeleweka, yanaeleweka. Na muhimu ni kueleweka. Ah, tusonge mbele basi sasa tuende tukangalie yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali ya kijamii haraka haraka ni kwamba huko huko Kenya kuna wanawake watatu pamoja na uh, wanasema mganga wa kienyeji mm -hmm. Wanadaiwa kwamba wamemtapeli mwanamke mmoja wakamuibia pesa shilingi laki tatu elfu sabini Hmm. <laughs> wame wame na tano wakimwahidi kwamba watamtafutia mme sasa. Wameshtakiwa wamekutwa na, na hatia uh, kwa kuweza kujipatia pesa kupitia ahadi za uongo au urongo urongo. <laughs> Habari nyingine ni kuhusiana na michezo ambayo imefanyika uh, mwishoni mwa juma, El Clasico, Madrid na Barcelona. Madrid wamempiga eh, uh, Barcelona goli tatu kwa moja. Hali kadhalika Liverpool wamekaangushwa Fung... na ka, uh, man City kaangushwa na Liverpool, watu uh, eh, Liverpool amewafunga watu midomo. Alafu Yanga na ile timu nyingine ya kule Sudan, Alhilal. Yanga wamekwenda baibai na wamesharejea, wameondoka, wame. kulikoni Ah, ndo, ndo hivyo ndo mchezo wana eh, iko upande upande wa Ligongo <laughs> uh, nimeuliza tu kimya kimya tu, Ligongo sina ubaya na wewe. Ah, Patrick leo usiku yako leo haya eh, naona muda unazidi kutaradad kulikweli. Eh, tuangazie kile ambacho kimetuleta hapa na tuage vile vile, shukran kwa msikilizaji kuwa nasi toka mwanzo wa matangazo haya. Mi naitwa jiligongo mwenzangu ik nduimana leo ana furaha kwelikweli. <laughs> mwelekezi ni Aida Isam, <laughs> isa msimamizi wa matangazo ni Harrison Kamau. Shukran kwa kuwa nasi kutoka hapa Washington DC. anageuka <muchasana> sush pn nakuunj