And Sunday on The Voice of America. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa hivi ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni bibi Harizon Kamau. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch pamoja na kundi la uasi la M23 wamedai kwamba jeshi la DRC limekuwa likiunga mkono kundi hatari la waasi wa kihutu kutoka Rwanda kwenye ghasia zinazoendelea mashariki mwa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Human Rights Watch limesema kwamba jeshi la Congo limetoa silaha pamoja na kushirikiana na makundi yanayoshukiwa kusababisha ghasia. Baadhi ya makundi hayo ni FDLR, la wahutu kutoka Rwanda lenye makao yake DRC na ambalo serikali ya Rwanda inachukulia kama tishio wakati ikidai kuwa linashirikiana na serikali ya Congo. Ripoti ya Human Rights Watch imetolewa wakati kukiwa na taharuki kati ya mataifa hayo, huku DRC ikidai kwamba Rwanda inaliunga mkono kundi la M23 la Watutsi wa Congo ambalo limeshika udhibiti wa maeneo kadhaa mashariki mwa Congo. Hata hivyo, Rwanda imekanusha madai hayo. Mtafiti mkuu wa Human Rights Watch nchini Congo, Thomas Fesy, amesema kwamba jeshi la Kongo limeanza tena mtindo hatari wa kutumia makundi yenye silaha kama washirika wake. Hadi sasa hakuna tamko lolote lililotolewa na jeshi la Congo kufuatia madai hayo. Waziri mkuu wa Israel, Yair Lapid, leo Jumatano amekosoa vikali uamuzi wa Australia kuacha kuitambua Jerusalem magharibi kama mji mkuu wa taifa hilo na kubadili uamuzi wa awali uliofanywa na serikali iliyopita ya mrengo wa kulia waziri wa mambo ya nje wa Israel amesema amemuita balozi wa Australia ili kuwasilisha malalamiko rasmi, akitangaza mabadiliko hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Australia wa serikali ya mrengo wa kushoto Penny Wong amesema hadhi ya mji ni vyema iamuliwe kupitia mazungumzo kati ya wa Waisraeli na Wapalestina, na sio maamuzi ya upande mmoja pekee. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wanajeshi wa Ethiopia na washirika wao wameteka mji mkubwa wa Shire kaskazini mwa Tigrei kutoka kwa wapiganaji wa jimbo hilo ambao wamekuwa wakipigana na wanajeshi wa serikali tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Mapigano ya Tigrei ambayo yamesambaa na kuingia sehemu jirani na hata jeshi la Itria kuripotiwa kushika husika yameua maelfu ya raia na kusababisha maelfu kukoseshwa makazi. Idadi kubwa ya watu sasa wanakabiliwa na ukosefu wa chakula nchini humo. Mapigano hayo yanatokana na sababu za kihistoria na mgogoro wa madaraka kati ya majimbo na serikali kuu. Mji wa Shire unapatikana karibu kilomita 140 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Tigri wa Mekele. Maelfu ya watu waliokoseshwa makao kutoka sehemu nyingine wanakaa Shire. Wagonjwa kumi wa saratani ya damu nchini Yemen wamefariki na tisa wengine wako katika hali mahututi baada ya kupewa dozi ya saratani ambayo ilikuwa na hitilafu mjini Sanaa, maafisa wa afya wa hodhi wamewaambia wanahabari. Jumla ya wagonjwa 19 wote wakiwa na umri wa chini ya miaka kumi na mitano walipigwa sindano ya dawa ambayo ilikuwa imeharibika aina ya methotrexate katika kituo cha saratani ya damu katika hospitali ya Kuwait mjini Sanaa mwishoni mwa mwezi Septemba. Mzozo nchini Yemen kwa kiasi kikubwa ambao unaonekana ni vita kati ya Saudi Arabia na Iran umesababisha vifo vya maelfu ya watu katika nchi ambao uchumi wake umeharibiwa kwa kiasi kikubwa na kuacha mamilioni ya watu wakiwa hawana chakula. Ripoti ya UNICEF iliashiria kwamba zaidi ya watoto elfu kumi wameuawa au kukatwa viungo tangu kuanza kwa mzozo. Uharibifu na kufungwa kwa shule na mahospitali pia kumedumaza fursa za upatikanaji wa elimu na, na huduma za afya kote nchini humo. Mapigano ya Tigray ya ambayo yamesambaa ni kuingia sehemu jirani, na pia kuhusisha jeshi la Eritrea, yameripotiwa kuhusika na yameua maelfu ya, ya raia na kusababisha maelfu kukoseshwa makwao. Idadi kubwa ya watu sasa wanakabiliwa na ukosefu wa chakula nchini Ethiopia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Harrison Kamau, tunapojiandaa kwenye kipindi cha kwa undani Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangazia hali ya usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa baada ya ya waasi wa M 23 kueleza kwamba wako tayari kwa mapigano baada ya serikali ya DRC kusema hakuna nafasi ya mazungumzo. Na katika sehemu ya pili, tutaangalia vitendo vya unyanyasaji kwa watoto na vitendo vingine vya ukatili ambavyo vinaelezwa kushamiri kwa kipindi hiki nchini Tanzania. Ninaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, kwa moyo mkunjufu kabisa na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. nam kwa undani, tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba haitafanya mazungumzo na kundi la waasi wa M23 baada ya kundi hilo kusema kwamba lipo tayari kwa mazungumzo hayo. Msemaji wa DRC Patrick Muyuya amesema ni wazi kwamba serikali haitafanya mazungumzo na kundi la M23. Muyaya amesema kundi la M23 ni kundi la kigaidi na kwamba serikali ya Kinshasa haiwezi kushirikiana na, na kundi kama hilo. Msimamo wa DRC unajiri wakati jumuiya ya Afrika Mashariki inajitayarisha kutuma jeshi la pamoja katika sehemu za Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika vita dhidi ya makundi ya waasi yaliyo sehemu hiyo iliyokuwemo kundi la M ishirini na tatu. Msemaji wa kundi hilo Meja Willi Ngoma amesema kwamba hawataweza eh, kuweka chila silaha zao chini ili kujiepusha kukabiliana na harakati zao. Hebu kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Austere Malivika juu ya kile ambacho kimeelezwa na kundi hili la M23. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, msemaji wa jeshi la waasi wa M23 Wili Ngoma, akiwa katika mji wa Bunagana mpakani mwa Kongo na Uganda wilayani Ruchuru karibu na mlima wa Sabinyo, Wili Ngoma amesema kwa sasa wamejipanga kupambana na serikali yake Feli Chisekedi iwapo serikali hiyo itaendelea kukataa mazungumzo yao ya moja kwa moja na viongozi wa kundi hilo la waasi ambalo lipo katika mji wa Bunagana kwa zaidi ya miezi minne. Hadi sasa. Tuwezi cha sila chini. Juu ya nini? Tunasema tunapenda mazungumzo. Lakini kama government ya Kongo anakataa, na sisi tuko tayari kwa mapambano sasa. Tutapigana kabisa juu ya kujilinda na tutapigana vizuri sana. Hii kama wanapima, tutawafata sehemu yote, wataenda tutawafata sasa. Ajili basi kuwe tena deranger population yetu na ku deranger amani na eneo yetu. Na tutawanyanganya ile silaha iko na tutawanyanganya sasa. Sasa Ngoma ameongeza kwamba wako tayari kukabiliana na jeshi lolote ambalo litaungana na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC kushambulia ngome zao za Chanju, Bunagana, Kabindi, Runyonyi na sehemu nyingine wanazodhibiti akilenga wanajeshi kutoka Afrika Mashariki yani Kenya. sisa tutatoka Bunagana, tuko Bunagana, tutabaki pale na hakuna nguvu yoyote wezi tutisha, hatuna tishio yoyote kabisa. Fosi yote itakuya ajili ya kutugombanisha, tutakabiliana nao kabisa, na tuko na uwezo na tuko na nguvu hiyo kabisa. Bunagana tuwezi ondoka na hakuna nguvu yoyezi tutosha na ile mugini. Wachambuzi nao wasemaje kuhusu kujigamba kwa M ishirini na tatu? Lora Mugiraneza ambapo Umoja wa Mataifa ambao ndio wanagandamiza Wakongomani umepitia ndani mwao na ndio wanajigamba namna hivyo. Ngoma amesema hayo masaa machache baada ya uongozi wa jeshi la Kongo kufanya mabadiliko katika nyadhifa mbalimbali za kijeshi na kufanya mabadiliko makubwa ya uongozi wa kijeshi. Nimezungumza naye Jean Baptiste Twizere, kiongozi wa shirika la rahia Pachengerero, kilomita sita na mji wa Bunagana, eneo la m sisi tunaona hiyo eh, matamshi ya iko iko, nasema gititapiga FDC yetu wanyanganye bunduka, lakini nadhani hawawezi weza. Kusema ile ni matisho tu ya eh, kusema sisi FDC yetu ya government ya Congo ipate woga ya kusema isibaki wapige sisi. Kama shirika la raia tunaunga mkono FDC, hali watatokea fasi yote, tutaunga mkono FDC na hawataweza kitu chochote. Juhudi za kidiplomasia zimekuwa zikiendelea kutatua mzozo kati ya serikali na M23, lakini M23 wakisema wanachokihitaji ni mazungumzo, lakini serikali yake Felix Tshisekedi ikiomba M23 kuondoka kwanja katika sehemu zote wanazodhibiti, ndipo waweza kurudi kwenye meza ya mazungumzo ya Nairobi. Joser Malivika, VOA, Goma. Asante sana Aster Malivika kwa ripoti hiyo. Ikumbukwe mapema mwaka huu, kundi la M23 lilidhibiti mji wa Bunagana ulioko kwenye mpaka na Uganda na limesema kwamba linalinda jamii ya Watusi dhidi ya mashambulizi ya kundi la wapiganaji la FDLR ambalo ni la Wahutu linalotuhumiwa kwa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki kimepangwa kuongozwa na wanajeshi wa Kenya. Meja Ngoma ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kundi la M23 siyo adui wa jeshi la pamoja la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na jeshi hilo likiingia DRC litakuwa linatafuta adui wao, na wala sio kundi la M23, namna jeshi la Uganda linapambana na kundi la ADF na Burundi wanavyopambana na kundi la Red Tabara. Kutaka kufahamu mengi zaidi, nimezungumza na Cosmas Bahali kutoka kituo cha kutatua migogoro katika sehemu ambako hakuna usalama. Kosmas, labda ungetueleza nini ambacho unakiona kinatokea katika mazingira haya ambayo M23 imeshaeleka imeshaeleza kwamba iko tayari kuanza mapigano na hawako tayari kuweka silaha zao chini kwa ajili ya kukabiliana na kundi hili la M23 ambalo linataka kupambana na wanajeshi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nini ambacho unakiona kinajitokeza hapa? Mgogoro huu kati ya M23 na serikali ya Kongo unaleta changamoto katika nchi hizi za maziwa makuu, kwa maana ya DRC yenyewe na nchi zote jirani, kwa maana y kwamba kumekuwa na kuingia mkupigana au kusimama akupigana kupigana. Kwa hiyo utaona kwamba m M23 wanaonyesha nia ya kutaka kuzungumza, lakini serikali ya Kongo inakataa. Kwa maana yake ni kwamba kuna hatari ya kuanza kushambulia ya maeneo mbalimbali ambako m M23 wako karibu nayo, ndio madhara yake itakuwa kwa wananchi ambao haina maana sana , lakini hali hiyo maana yake ndio hiyo kwamba itaweza kuleta madhara. Nadhani kuna sababu ambazo serikali inaona haoni maana ya kuongea, lakini madhara yake ndio hayo ambayo tunaweza kuyaona. Tunaona sasa, uh, kwa mazingira haya mwelekeo huu ambao upo hivi sasa, nini ambalo linaweza likawa ni suluhisho la moja kwa moja, maanake kama serikali haitaki kuzungumza, kama vile imejiweka katika hali ya utayari kwamba suluhisho pekee na kundi hili ni kwa kutumia mapambano. Serikali ya Kongo kukataa kuzungumza kuna sababu zake, unavyodhani? Sababu kubwa ambazo naziona ni kwamba amedhani kwamba M23 ni kikundi ambacho kinapata msukumo mkubwa kutoka nchi zingine badala ya mambo ya ndani ya Kongo. Kwa maana hiyo ni kwamba wanahisi kwamba serikali haiwezi kuongea na kikundi ambacho sio chenyewe peke yake chenye mambo ya kuzungumzia mambo ya Kongo, lakini wanaona kwamba kwa sababu ya ya mambo ambayo yametoka nchi zingine. Kwa mfano utasikia wakati wa Kongo walivokuwa umoja mataifa alizungumzia kwamba kikundi ichi wana wasiwasi na wamethibitisha kwamba kinaungwa mkono na Rwanda wenyewe sasa kwenye hutuba yake ya Umoja wa Mataifa, lakini pia Rais Kagame naye akakanusha hapo hapo kwamba serikali ya Rwanda haisaidi hicho kikundi. Kwa hiyo kumekuwa mchangamano mchanga huo ambacho imeleteleza kwamba hata hatua fulani za kibiashara kati ya Rwanda na, na Kongo zimesitishwa na kadhalika. Kwa hiyo kuna, kuna hali hiyo, ndio maana imekuwa hivyo. Kwa hiyo na nadhani pia serikali ya upande wa pili ya Rwanda inaona kwamba serikali ya Kongo inasaidia wale waasi wa FDLR ambao walikuwa ni wanaita kwani mapambano ya wewe eh, una nini? Unamsaidia nani? Nadhani ndio kwa sababu kuwa iko hivyo. Jukumu la jumuia uh, kama Afrika Mashariki ni ipi hasa swala hili? Sioni sababu ya kupeleka jeshi la umoja wa Afrika Mashariki kwa sababu hauwezi eh, ukapeleka wanajeshi kwa mfano kutoka rwanda, Rwanda. Nadhani Rais Kagame juzi alisema kwamba hatengemei labda hata asipoombwa apeleke jeshi ataona ni sawa tu. Ukiangalia pia kwa nchi kama Tanzania tayari na vikosi vingine kule, sidhani kama watakuwa tayari labda kuongeza majeshi mengine kwenda kwenye upande wa kikosi cha umoja wa Afrika Mashariki na kadhalika, na Kenya nao wana vikosi vingine. Utaona kwa kwamba hizi nguvu za kupeleka vikosi tu bila kuzungumza mambo makubwa yangewekezwa kwenye mambo ya kisiasa, sababu lengo la kupeleka vikosi mara nyingi ni kuwadhoofisha nguvu wanaopigana ili waweze kukaa mezani kuongea. Sasa kubwa zaidi ni kuhakikisha kwamba mambo ya msingi ambayo ni ya kisiasa na sio ya kijeshi yanawekwa mezani, yanazungumzwa na kuona namna gani matatizo ambayo wanapigania au wangependa wasikilizwe, ndio maana wanatumia silaha kwa wakati huu ili wasikilizwe, yanaweza kuzungumzwa tu, badala ya kuongeza vikosi vya kijeshi na silaha, na kuhatarisha tu maisha na pia kufanya wananchi wawe na woga na maisha ya kule. Imefikiria kupeka kikosi, lakini bado naona kuna changamoto, kwa sababu mi naamini kwamba hakuna suluhu za kijeshi. Jeshi kazi yake kubwa wake ni kuleta usalama tu, ili watu wazungumze. Sasa kama jeshi ni kwenda kupambana na waasi na vikundi tu peke yake bila siasa na mazungumzo, basi haiyo yana maana. Mustakabali wa jamhuri <laughs> ya kidemokrasia ya Kongo ni nini hasa? Moja ni kutoka kwenye jumuiya ya kimataifa. Tulikuwa tunazungumza kwamba kwa sababu ya ukubwa wa nchi ya Kongo kumekuwa na, na pia miundombinu yake na kadhalika na kuwepo kwa misitu mikubwa na mapori na mito na kadhalika, ambayo imekuwa ni nafasi ya vikundi mbalimbali ambako serikali imekuwa inashindwa kuifikia na kudhibiti maeneo yake kiusalama, yamesababisha ja kuwa na vikundi mbalimbali ambavyo vimejificha, vingine vinatoka upande wa pili wa nchi moja kwenda nyingine na kadhalika. Kwa njia mojawapo ni ku likuwa ni Umoja wa Mataifa kupitia MONUSCO kuwasaidia serikali ya Kongo iweze kuwa na uwezo wa kuoperesheni na kuweza kukamata maeneo makubwa ya nchi yao, hasa upande wa Kivu ya Kaskazini na Kivu ya Kusini, ambako ndiyo matatizo hayo makubwa yapo. Kwa maana hiyo, nguvu kubwa ingewekwa huko, ambayo ECA imewekwa, lakini bado kunatakiwa serikali ya Kongo iongeze eh, nguvu kubwa ya kiutendaji kijeshi upande wa mashariki, ili kudhibiti eh, na kukalia maeneo makubwa kijeshi zaidi ya upande wa Kongo ili kuonyesha kukamata ili vikundi vingine vidogo vidogo visivonaingia nchini Kongo. Kwa mtazamo mmoja, lakini mtazamo wa pili ni kwamba ipo haja kwa sababu Kongo sasa imeshaingia Jumuiya ya Afrika Mashariki, na ipo haja ya kisiasa ya dhati kabisa kwamba lazima kujenga ushirikiano bora na umwema kabisa katika nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa maana hiyo, haitaleta maana kama tutakuwa tunapambana na wanachama wa umoja wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, tunapigana wenyewe lemle huku tumeungana tunatukiwa kwenye mikutano tuko sawa, baadaye tunaegea kwenye maporini tunapigana. Aina mana kama, nadhani ikwa haja ya kisiasa iweze kusukuma zaidi, kuona gani tunaweza kuwa na ushirikiano wa dhati moyoni katika nchi hizi, na hii haituki kwenye serikali yake. Eh, lazima ijumuishe ya viongozi wa dini wa mataifa haya, waziambie serikali zao, mashirika sio kiserikali yavyoambie mataifa yao, tuwe na umoja wa kuenda mbele kwa ajili ya kujenga uchumi, miundo mbinu na teknolojiab katika kuendeleza maisha ya wananchi wa mataifa hayo. Bila hivyo, nadhani bado tutakuwa tunaenda na na miaka naenda njoo, unaenda rudi, bila kuwa na suluhu. Asante sana Cosmas uh, mahali kwa kueleza haya yote, lakini kumbuke kwamba juhudi mbalimbali zimekuwa zikiendelea. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alizungumza na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi pamoja na raisi wa Rwanda Paul Kagame katika ule mkutano mkuu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo lilifanyika mwezi uliopita katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa New York hapa Marekani. Tuone hatma ya ili itakuwa ni nini, na hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Nam, karibu katika kipindi cha kwa undani, sehemu hii ya pili, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo imeelezwa vitendo vya unyanyasaji na ukatili kwa watoto vimekuwa vikishamiri kwa siku za hivi karibuni, licha ya kwamba mwenendo wake wa matukio ulionekana kushuka kwa asilimia eh, 27.5 kwa mwaka wa elfu mbili na moja ikilinganishwa na elfu mbili na ishirini kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. E, wadau mbalimbali wamekuwa wakieleza ripoti zimekuwa zikizidi e, kuandikishwa kwa watoto ambao wamekuwa wakifanyiwa ukatili. Kwa mikoa ambayo inaonekana ukatili unaongoza, kwa mujibu wa takwimu ambazo zimechapishwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, mkoa wa Arusha unaonekana kuongoza ukiwa na E visa mia nane na nane e, huku ikifuatiwa na mkoa wa Tanga, yenyewe ina visa mia sita tisini na moja. Alafu mkoa wa Shinyanga ndio unashika nambari tatu ukiwa na visa mia tano na tano, huku Mwanza ikiwa e, na visa mia tano na mkoa wa Ilala ambao e, ni sehemu ya jiji la Dar es Salaam yenyewe ikionekana kuwa na visa mia nne themanini na tisa. Hali hiyo inatokea, wadao mbalimbali wanaeleza kulikoni e, kuona hali hii inazidi kushamiri na watoto wanazidi kufanyiwa vitendo e, vingi tu vya unyanyasaji. Kwa kutokana na hayo yote, nimefanikiwa kuzungumza na Daktari Neema Mturo kutoka chuo kikuu cha Makumila e, nchini Tanzania ambaye vilevile anatokea katika moja ya taasisi zinazojikita katika kushughulikia yale madhalimu ambayo yanawakabili watoto. Daktari Neema, labda ungetueleza tatizo liko wapi? Mbona hivi vitendo vinaonekana bado vinashamiri? Hali imebadilika hususan kwa nchi yangu ya Tanzania, hayo mambo yamekuwa yakitisha zaidi. Sasa cha kushangaza ni kwamba tulikuwa tunajua tukikimbilia kwenye misikiti, tukikimbilia makanisani, ndiko ambako at least hii hali inaweza ikapungua. Lakini kwa sasa hivi tunaona tuna kesi za mapadri wanahusika na ubakaji wa watoto na tuna kesi za mashehe pia wanahusika na ubakaji wa watoto kwa hiyo jamii haielewi ikimbilie wapi. Tunarudi tunaona kwamba afadhali ya dini zetu za mababu, yawezekana zilikuwa zinatusaidia, kwa sababu hatuna mahali pa kukimbilia sasa hivi. Kwa yale ambayo mmekuwa mkiyaona, ni watoto wa namna gani ama wa makundi gani hasa wamekuwa wakiathirika na vitendo hivi? watoto ambao wa wamekuwa wakiathirika na vitendo hivi ni watoto wa kuanzia umri wa miaka kumi na mbili kushuka mpaka mwaka mmoja. Hawa ndio wamekuwa wakiathirika zaidi, hawa watoto wadogo wa zaidi ndio wamekuwa wakipata shida kubwa sana. Kwa kile ambacho taasisi yako nyingine ambayo mmekuwa mkishughulikia na masuala haya, mnafanya nini kukabiliana na hali hii? Taasisi yetu inaitwa Simaujata, yaani shujaa wa maendeleo na ustawi wa jamii Tanzania, na miongoni mwa vitu ambavyo tunavifanya ni kutetea haki za watoto haki za watoto, masuala ya usawa na jinsia ndio mambo ambayo tunayashughulikia zaidi, lakini na tumekuwa tukipambana, tukipita kwenye mashule, tukipita makanisani, tukipita kwenye taasisi mbalimbali, ambapo tunajua kuna watoto kule. Kwa hiyo tumekuwa tukipita huko kwa ajili ya kuwafungua ufahamu watoto, kuambiwa kwamba ukiona kuna dalili fulani, yawezekana hapo nyumbani unaishi na mjomba unaishi na baba na kuna majirani kama wewe ni binti labda, ukitoka mtoto mdogo ukitoka ukitumwa dukani, mtu anakuita anko, kata. Mtu akionyesha ule ukaribu na wewe wa kukaribia, kataa. Kwa hiyo tumekuwa tukizunguka tukipambana tukiwaelimisha watoto kuwatengenezea mazingira ya kutokuwa karibu na hao watu na mtu yoyote yule akiugusa mwili wake pasipo idhini yake awe tayari kusema kwa, kwa mama yake. Hebu tupe picha kamili ni mazingira mm, gani hasa ambayo yamekuwa yakijitokeza ama yakiwa rafiki kwa kusababisha vitendo hivi? Kumbuka kwamba sisi jamii zetu za kiafrika huwa tuna tabia ya kuishi na mtu, anaweza akawa ni ndugu lakini akawa ni ndugu wa mbali sana, kwa hiyo unaishi nao hapo nyumbani ukijua kwamba hawa ni ndugu, na tumezoea kuishi maisha fulani ya umoja. Sasa unakuta mazingira mengine yanaanzia nyumbani, wale wale wakina mjomba, akina baba mdogo, wanaanza hivyo vitendo nyumbani kwa mtu na mazingira mengine wenyewe wanawa, wanatembea na watoto wao. Uh, mimi ni, ni mkufunzi wa chuo huwa ninakwenda kuwaasesi wanachuo wakiwa field, na miongoni mwa wanachuo ambao tunawafundisha ni wale wanachuo ambao wanakwenda kufundisha wale watoto wadogo, early childhood wanakwenda kufundisha. Nina mfano mmoja mzuri sana nilikwenda kuwaasesi shule moja hivi mahali fulani. Nilipokwenda kuwaasesi pale, mwalimu anafundisha mbele, mimi niko nyuma na wanafunzi, nimekaa kiti cha nyuma. Kuna mtoto alikuwa haonyeshi ushirikiano kabisa, mtoto ana mawazo, afu ameinama analia. Nilipotoka nikaumia sana Binti wa miaka kumi. Nilivyotoka nikaumia sana, nikamwita yule mwalimu, mwanachuo wangu aliyokuandisha, nikamwambia hebu naomba umwite huyu binti, umuulize ana shida gani. Binti yule alivyo, mwanachuo wangu alivyomuuliza, yule mtoto alisema kwamba baba huwa ananitembelea, ana, anatembea na mimi. Akaulizwa ni baba yako mzazi? Akajibu ndiyo. Kwa nini? Baba amemfukuza mama, kwa hiyo anatembea na mimi. Kwa hiyo jamii ime, yani jamii, jamii kwa kweli sijui tutumie mbinu gani ili hawa wenzetu watoto wawezi kukombolea watoto wana hali ngumu, ngumu, ngumu sasa hivi, yani, yani tunamuogopa mtu yoyote wa kiume hata katika familia. Hili swala la kuongezeka linachochewa vile vile na watu kuwa na matatizo ama afya yao ya akili kuto kuwa imekuwa kamilifu. Kuna wengine wanasema sijui kuna maswala ya ya ya uchawi. Sasa sijui ni kweli, si tuamini lipi? Kuna maswala sijui eti ya uchawi, mtu labda akienda kwa mganga anaweza kaambiwa kitu fulani afanye ndicho awezi kupata kitu fulani. Kwa hiyo ni ni fumbo kwa kweli, ndugu mtangazaji, ni fumbo kubwa ambalo hata sisi wenyewe hatujui tufanye nini. Unaona mamlaka mbalimbali mbali ambazo zinashughulikia hili swala, tumeona ripoti hii ambayo imetoka katika gazeti la Mwananchi ikiweka kwa kina kabisa mikoa ambayo imekuwa ikiongoza kufanyika kwa vitendo hivi. Sasa nyinyi kama wadau wa wa eneo hili, mnaona mamlaka zinazohusika zinawajibika ipasavyo katika kutoa elimu katika kuwalinda hawa watoto, yaani mamlaka zinahusika kwa kiasi kikubwa sana. Mheshimiwa waziri wetu Wajima amejitahidi sana, na utamkuta anazunguka sana kwa ajili ya kupambana na haya masuala ya ukatili. Mamlaka zinajitahidi kadri ya uwezo wake, lakini sasa ni ngumu kule juu mpaka kufika katika ngazi ya familia, ila mamlaka zinajitahidi sana. Serikali inajitahidi mno na imeanzisha organization nyingi sana kwa ajili ya masuala ya ukatili. Sasa nadhani, sijui pia na jamii turudi, sijui kwa Mungu wetu tumlili lie Mungu vizuri, labda Mungu anaweza akatusaidia, maana hakuna njia nyingine. Kama serikali kwa kwa kweli inajitahidi, tusikatae. Hizi organization zote hizi zinaanzishwa na serikali kwa ajili ya kujisaidia hizi jamii, lakini tatizo linaonekana linaongezeka. Daktari Neema, nini mm, ambacho kiko nyuma yake? Hapa jamii zetu tumekuwa tukisema kwamba watoto wadogo hawapasi kufundishwa mambo makubwa, mtoto anafundishwa labda kuanzia miaka kumi na nane huku, lakini sasa inatakiwa e sasa ifike mahali jamii, mtoto akiwa mdogo ianze kumfundisha habari za kutokuguswa mwili wake na mtu yoyote yule. Sasa jamii kama jamii ijikite sasa katika kuwafundisha watoto kuanzia wakiwa wadogo waweze kujitambua kwamba mimi sihitajiki kuguswa mwili wangu. Mimi mtu yoyote hata kama ni nani akinigusa nitakwenda kusema sehemu fulani. Asiposema kwa mzazi basi aende akaseme hata kwa mwalimu wake. Sasa pia shida nyingine inakuja hata walimu pia wanaweza wakawa ni waoga. Pia na mzazi anaweza akaona kitu kama hicho akakibia, akanyamaza kimya. Kwa hiyo mimi nadhani pia tumfundishe huyu mtoto tumwambie, kwamba haki zake za msingi ni hiki na hiki na hizi na hizi, na mtu yoyote akimfanyia ukatili, endapo atashitaki kwa mama au kwa baba asipate majibu yoyote, yule aruhusiwe kwenda ngazi nyingine, labda sehemu fulani kwenda kusema, labda huenda hiyo inaweza ikasaidia, kwa sababu tumekuwa tukiogopa kuwaweka wazi watoto wetu kuhusiana na haya maswala na pia jamii Mrudie Mungu. Ikumbukwe tafiti mbalimbali zimekuwa zikionyesha watoto mara nyingi wamekuwa wakifanyiwa unyanyasaji kwa sababu mbalimbali mbali. Zipo sababu uh, za masuala ya kishirikina. Baadhi ya wanafamilia wamekuwa wakielezwa kwamba endapo watashiriki tendo la ngono na mtoto labda wa familia wa umri mdogo basi wanaweza kujiongezea utajiri ama kipato. Lakini vilevile, swala lingine, watafiti wanaeleza maswala ya magonjwa ya akili nayo yamekuwa yakichangia kwa kiwango kikubwa kufanya unyanyasaji huu kuendelea kutokea kwa watoto. Hali kadhalika, wadau mbalimbali wamekuwa wakieleza sheria kali lazima zitungwe ili kukabiliana na wale ambao wamekuwa wakifanya vitendo hivi licha ya sheria za Tanzania kuweka bayana kabisa endapo mtu atamwingilia mtoto aliye chini ya umri wa miaka ya kumi na nane anaweza akafungwa mpaka kifungo cha maisha gerezani. Tayari kesi mbalimbali zimekwisha onyesha na kutokea, na wapo waliofungwa mpaka kifungo cha maisha. Lakini licha ya hayo yote, serikali ya Tanzania imekuwa ikitumia jitihada mbalimbali kutoa elimu kwa watoto pamoja na wanafamilia ili kuona namna gani wanaweza kuzuia vitendo hivi. Na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.