On The Voice of America. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Waziri mkuu wa Uingereza Liza Truss amejiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative. Katika hotuba fupi, Truss amesema inabidi kuondoka madarakani kwa ajili ya umoja wa chama chake cha Conservative kwa maslahi ya taifa. Amekabiliwa na shinikizo kubwa kutoka ndani ya chama chake cha Conservative kufuatia sera ya kiuchumi ambayo imekosolewa sana. Kujiuzulu kwake kumetokea muda mfupi baada ya kujiuzulu kwa waziri wa mambo ya ndani Swela Bravman. Ataendelea kuwa waziri mkuu hadi chama cha Conservative kitakapomteua kiongozi mwingine. Amekuwa madarakani kwa kipindi cha siku 45. Amesema kwamba wakati chama cha Conservative kinamtafuta mrithi wake, ataendelea kutekeleza sera za kiuchumi kwa ajili ya taifa. Mpango wake wa kupunguza bajeti ulitikisa soko la fedha ndani ya Uingereza na kupelekea chama chake cha Conservative kumshinikiza kuondoka madarakani. Umoja wa Ulaya Alhamisi umekubaliana kuweka vikwazo vipya kwa makampuni yanayouza ndege zisizokuwa na rubani drones kwa Rusia, ambazo zinatumiwa kuishambulia Ukraine. Ofisi ya rais wa Jamhuri ya Czech, mwenyekiti wa Umoja wa Ulaya hivi sasa, imetangaza makubaliano hayo kwenye Twitter leo, ikisema yamefikiwa baada ya siku tatu za mazungumzo na mabalozi wa Umoja wa Ulaya. Na vikwazo hivyo vimeanza kutekelezwa kuanzia leo Alhamisi alasiri. Ofisi hiyo imesema EU itazuia mali za watu watatu na kampuni moja wanaohusika katika uuzaji wa ndege hizo. Wanajeshi wa Russia wameongeza mashambulizi ya anga tangu wiki iliyopita huko, maafisa wa Ukraine wakieleza kuwa Russia inatumia ndege hizo drones zilizotengenezwa na Iran, ambazo hulipuka baada ya shambulio, lakini Iran imekanusha kutoa ndege hizo kwa Russia, na Moscow imekanusha pia kutumia drones hizo nchini Ukraine. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC kampuni ya kitaifa ya mafuta ya Uganda yunoc inatarajia kupata ufadhili wa dola bilioni 5 hapo mwakani kwa ajili ya ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta ghafi, mradi uliokuwa unapingwa na EU. Mkurugenzi mtendaji wa UNOC ameiambia Reuters leo Alhamisi, bado hatujafikia makubaliano ya ufadhili kwa ajili ya mradi huo, lakini tunatarajia hili litafikiwa katika robo ya kwanza ya mwaka 2023. Mkurugenzi mtendaji wa yunoc Proscovia na Banja amesema. Mwezi Februari, kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total Energies na mshirika wake wa China Oil Corporation 0883 hk zilisaini mkataba wa uwekezaji na Uganda na Tanzania kuanzisha uwekezaji wenye thamani ya zaidi ya dola bilioni kumi ili kuzalisha na kusafirisha nje mafuta hafi ya Uganda. Sehemu ya uwekezaji huo inahusu dola bilioni tano za bomba la mafuta mradi uliokosolewa na umoja wa Ulaya na kupitisha azimio linalolenga kuchelewesha mradi huo ambao utasaidia Uganda kusafirisha mafuta ghafi kwenye masoko ya kimataifa kupitia bandari moja ya huko Tanzania. Azimio hilo la EU linaonya kuwa bomba hilo la mafuta pamoja na ujenzi wa miundo mbinu inayohusiana na mradi huo litasababisha kuhamishwa kutoka makazi yao karibu watu laki moja kuhatarisha rasilimali za maji na kuhatarisha maeneo ya baharini yanayolindwa huko Tanzania. Kampuni kubwa ya nishati nchini Nigeria imesema haitoweza kugawa gesi asilia kama ilivyoahidi katika kandarasi zake baada ya mafuriko mabaya kuzorotesha shughuli zake na kuzua wasiwasi kwamba taifa hilo lenye uchumi mkubwa barani Afrika litaweza kukidhi mahitaji makubwa ya bidhaa hiyo ndani ya nchi na duniani wakati huu wa mzozo wa nishati uliochochewa na vita vya Urusi nchini Ukraine. Kampuni hiyo iitwayo imetangaza hali ya dharura wiki hii ikimaanisha kuwa haitoweza kutekeleza majukumu yake kusambaza mafuta yanayotumiwa duniani kote kuzalisha umeme, kupasha joto ndani ya nyumba na kuendesha viwanda baada ya mafuriko kukwamisha shughuli za usambazaji wa gesi kwa kiasi kikubwa. Mwisho habari za dunia. Lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya kwa undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangazia hatua ya kujiuzulu kwa Waziri Mkuu wa Uingereza Liz Truss, jambo ambalo limeshtusha wengi, na katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia hali inavyoendelea ya mgogoro wa Tigrei na nini ambacho kinafanyika uh, na jumuiya mbalimbali kuhakikisha kwamba mgogoro huo na vita vinavyoendelea vinasimama. Na inaye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Katika kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Uingereza ambapo waziri mkuu wa taifa hilo Liz Truss amejiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative. Katika hotuba fupi, Truss amesema inabidi kuondoka madarakani kwa ajili ya umoja wa chama chake cha Conservative, kwa maslahi ya taifa vilevile vile. Amekabiliwa na shinikizo kubwa kutoka ndani ya chama cha Conservative kufuatia sera ya kiuchumi ambayo imekosolewa sana. Kujiuzulu kwake kumetokea muda mfupi baada ya kujiuzulu kwa mawaziri wa ndani eh, Sela Brevenman. Ataendelea kuwa waziri mkuu hadi chama cha Conservative kitakapomteua kiongozi mwingine. Amekuwa madarakani kwa kipindi cha siku arobaini na tano. Amesema kwamba wakati wa chama cha Conservative kinamtafuta mrithi wake, ataendelea kutekeleza sera za kiuchumi kwa ajili ya taifa. Mpango wake wa kupunguza bajeti ulitikisa soko la fedha na kusababisha chama chake cha machaki, cha Conservative, kumshinikiza kuondoka madarakani. Katika taarifa fupi Truss amesema tulikuwa na nia ya kuweka kiwango cha chini cha kodi na kuimarisha ukuaji wa uchumi ili kuifanya Uingereza kuwa na ushindani mkubwa baada ya kuondoka Umoja wa Ulaya. Natambua kwamba kulingana na hali ilivyo, siwezi kutekeleza kazi yangu ipasavyo kulingana na ahadi zilizotolewa na matarajio ya chama cha Conservative. Kwa hiyo e, nimezungumza na mfalme na sasa natangaza kwamba najiuzulu kama kiongozi wa chama cha Conservative. Kabla ya kujiuzulu, Truss amefanya mkutano na kiongozi Graham Brady anayesimamia masuala ya siasa kuhusiana na uongozi wa mabadiliko ndani ya chama. Brady ni mwenyekiti wa kundi la wabunge wa Conservative wasiokuwa na nafasi za uwaziri na ambao wanaweza kuwasilisha barua ya kutokuwa na imani na waziri mkuu. Kabla ya kujiuzulu, wabunge 17 walikuwa tayari wamesema kwamba wanamtaka Liz Truss ajiuzulu, na wabunge mia moja walikuwa wameandika barua kwa kamati ya Brady wakisema kuwa hawana imani na waziri mkuu huyo ambaye amekaa kwa muda mfupi kabisa madarakani, jambo ambalo limeshtusha wengi eh, kwa kile ambacho hakikutarajiwa kukaa madarakani kwa muda mfupi kabisa. Kutaka kujua mengi zaidi, nimezungumza na mwanahabari vilevile wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika, Venuste Nshimiyimana na ambaye yuko jijini London, na kwanza nikataka kujua hali ikoje nchini Uingereza. Kwa hivi sasa, hali hapa ni ya mshituko. Waziri mkuu alijiuzulu baada ya siku arobaini na nne. Yeye ni watatu kuondoka katika mtaa ya namba kumi katika mwaka huyu kuwa hali ya kisiasa ya kimataifa haikumruhusu kutimiza wajibu wake. Kwa hiyo aliamua kujiuzulu wadhifa wake kama kiongozi wa chama cha Conservative. Amesalia pale akisubiri kuteuliwa kwa mrithi wake ambaye atateuliwa wiki ijayo. Kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea, kuna mazingira yoyote yale ambayo wananchi walikuwa wanaona huyu naye anaondoka licha ya kwamba umeweka a kuna hali ya mshtuko, walikuwa wanasubiri kwamba naweza kuondoka, lakini hawakukuwa wanajua kwamba taondoka leo. Ndio maana anasema kwamba hali ni ya mshtuko kabisa, na ukitembea katika mjini landainai watu idadi ya watu wanataka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu lakini, lazima na ukumbuke kwamba katika mchi hii e, tuna mfumo wa demokrasia ya kibunge yeyote aliye na wingi wa kura katika baraza la mawaziri, yeye ndio atakuwa waziri mkuu ajayo. Wa kile ambacho wananchi sasa wanakizungumza, umegusia, wanataka kuona uchaguzi ukifanyika mapokezi au kiujumla juu ya hili ya... Yamekuwaje mwitikio wa kwanza? Ulikuja bila shaka kutoka kwa kiongozi wa upinzani wa chama cha leba Kristama, ambaye anataka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu. Alikadhiria kuwa kwa ya miaka kumi na mbili chama cha Conservative kimeshindwa kabisa kutawala nchi hii. Hadithi hiyo hiyo hiyo kabisa, na imetoka kwa waziri wa kwanza wa Scotland Nicola Sturgeon, ambaye pia naomba kuandalia kwa, kwa uchaguzi mkuu. Nini ambacho kipo sasa kinaonekana, labda tetesi zozote za a yule ajae, maanake inajua kuna hali ya kufanya uchaguzi ndani ya chama cha Conservative, kuchagua kiongozi wao, lakini kwa maji ambayo yapo kutokana na, na siasa za ndani ya chama kuna mtu yeyote wanayemtaja kati ya wagombea ambayo tayari wametangazwa? Kuna waziri mkuu wa zamani Boris Johnson na Rishi Sunak, waziri wa zamani wa fedha na mgombea ambaye hakufanikiwa kwa uchaguzi wa kiongozi wa chama cha Conservative. Sasa wabunge wa chama cha Conservative watamchagua waziri mkuu ajaye, wa tachaguliwa na wana chama hawatachaguliwa wana, wanachama cha chama kote mchini. Kwa ile waziri mkuu ambaye atachaguliwa anapaswa kuwepo wiki jayo Ijumaa. Asante Venuste Nshimiimana e, kwa kueleza hayo yote kutoka hapo uh, London, Uingereza. Kutaka kujua mengi zaidi juu ya mwelekeo wa kisiasa katika taifa hilo la Uingereza Nimezungumza na Profesa Fulbert Namwamba kutaka kujua kile ambacho anakiona kiuchambuzi juu ya mwelekeo wa kwa nini mawaziri wakuu wa Uingereza kwa kipindi cha hivi karibuni ama miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakijiuzulu mara kwa mara, hali ambayo inatishia mwelekeo wa uongozi katika taifa hilo ambalo lilikuwa eh, ni mkoloni wa mataifa mengi eh, duniani. Sasa, Profesa, labda ungetueleza, eh, hili kwanza, wewe umepokea vipi na nini ambacho unakiona kimeshawishi haya yote kujitokeza kwa hivi sasa katika hali ambayo, eh, kwa kweli bado inazua eh, hali ya sintofahamu ndani ya chama cha Conservative lakini utawala wa Uingereza, yale nimeona ni kuwa siku zake arobaini na tano zimekuwa za sokomoko, sokomoko za kiuchumi na sokomoko za kisiasa. Kumekuwa na vurugu, shamra shamra pale pale, ikawezekana kuwa hawezi yakaendelea. Tunajua mengi ambayo yamechochea mwelekeo huu, na inawezekana mwelekeo huu umetokana na ile historia ndefu ambayo imewakumba mawaziri wakuu walio ambao nao wamekumbwa katika mkumbo huu huu wa kujiuzulu. Maanake katika historia ya miaka hivi karibuni, imekuwa ni vigumu sana mtu kuhudumu kwa muda mrefu katika nafasi hiyo. kwa huyu, ni masuala gani hasa ambayo unaweza kutueleza yamechochea hili kutokea? Ni masuala ya kiuchumi. Alijaribu kuja na sera mpya za kiuchumi, lakini zote hazikupokelewa vizuri. Kwanza hazikupokelewa vizuri na upande wa upinzani, pili hazikupokelewa vizuri na wana nachama wa Conservative, kwa hivyo wale wameangalia vile wa, wakaja wakamwambia ajiuzuru mwenyewe au watamng'oa. Alijaribu kupeleka mswada kwenye bunge la Commons. Ule mswada ingawa ulipita, wa bunge wa Conservative wanasema ni kama walishurutishwa au kulazimishwa kupigia mswada huo. Kiuchumi, upande wa soko za hisa umekuwa na shida nyingi, na soko za hisa hazijaweza we, kuendelea vizuri. Kuna shida pia waziri wa ake wa uchumi anaitwa Boateng zaliwa wa Ghana, naye amekuja akamtoa aka kazini. Yule aliyemleta mpya alipojaribu, amejaribu kuleta, kuleta mageuzi na yale mageuzi hayajapokelewa vizuri. Siku ambazo amehudumu ni chache sana kuleta mabadiliko yoyote yale. Je, kwa kuondoka kwake inaashiria ni mapungufu ya yeye binafsi au ni mapungufu ya mfumo mzima wa Uingereza ambao umekuwa ni rahisi kuchochea mawaziri kujiuzulu ni yote mawili. Na kwanza kuna mfumo, na la pili uh, kama kiongozi inaonekana kama wasifu wake kama kiongozi sio mzuri sana, hajakubaliana na upande wa kiuchumi uh, wanachama wake eh, mawaziri wamejiuzulu, wengine wamemwambia wanaenda kujiuzulu, hawajamkubali vizuri kama kiongozi. Kwa hivyo yeye ni kiongozi ambaye hajakubaliwa na wanachama wenzake, kwa hivyo unyonge unatokana katika wasifu wake kama kiongozi. Profesa, ungetueleza labda kwa nini kiti hiki cha uwaziri mkuu wa Uingereza kimekuwa ni kigumu kwa miaka ya hivi karibuni? E, kiti kile kinategemea na chama ambacho kiko kwenye hatamu za uongozi, na je, ukiwa we ndiye waziri mkuu lazima uwe na watu wa kutosha kwenye chama chako wanaokubaliana nawe na pia katika bunge la common uwe na wabunge wa kutosha. Uchumi uko na shida Uingereza, na kama zile sera hazirudishi imani kuwa uchumi ni sawa, basi mfumo wenyewe unamkubalia waziri mkuu kujiondoa. Yeye aliambiwa ajiondoe au wamwondoe. Kwa hivyo ni mfumo unashikana na hali ya mambo. Kwa mazingira haya, sasa mwelekeo wa Uingereza unakuwa ni upi? Mwelekeo wa Uingereza wakati huu chama cha Conservative kitachagua kiongozi mpya juma litano, na mwenyewe waziri mkuu amewaambia, amewapa juma moja ndipo atoke kwenye uongozi. Kwa hivyo anaenda kupiga kura ndani ya Conservative kuchagua atakayekuwa ndiye waziri mkuu. Lakini nionavyo mimi, kwa maoni yangu, kabla ya mwisho wa mwaka au mwanzo wa mwaka ujao itabidi wajiuzulu na kuwe na uchaguzi mkuu. Unadhani ni suala ambalo linaweza kufanyika kweli, kuitisha uchaguzi mpya kabisa, na chama hiki cha Conservative ambacho kimekuwa na wakati mgumu kweli mawaziri wake wakuu kufanya kazi katika kuendesha Uingereza, unadhani hili litafanikiwa? Nafikiri a kuwa ha, hawana budi, sababu itakuwaje wakiingia vile na wasiwe wamekubaliana? Shida kubwa iko pale kwenye bunge la Common, na kama hawaongei kwa sauti moja katika bunge la Common, ni kawaida kurudi kwa wananchi wenyewe, wafanye uchaguzi, waone ni chama gani kitakachoongoza kita nchi. Kwa upande wa wananchi wenyewe, sasa, je, wana tatizo lolote na chama chenyewe au ni masuala tu ya kisiasa ndani ya mabunge ya Uingereza? Kwa wananchi wenyewe ni uchumi, hauko hali nzuri, kuna shamra shamra na pia sokomoko kidogo kwenye soko za hisa na uchumi. Kwa hivyo uchumi hauko sawa. Soko la hisa huwa ndio kipimo joto cha shida za kiuchumi, kwa hivyo wananchi wanaumia kidogo kidogo. Kwa kutangaza kwake sasa kujiuzulu, kunaashiria nini katika siasa za Uingereza, hasa ukizingatia kwamba yenyewe ilishatangaza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, na hali ya misukosuko hivi sasa ya kidunia, vita vinavyoendelea vya Ukraine, na Rasia ambavyo mataifa ya magharibi moja kwa moja yanaunga mkono Ukraine ama kutetea Ukraine, hili linayumbisha nini mazingira ya siasa za Uingereza kwa wakati huu, ambapo hali bado ni tete sana, kwa kujua yule ambaye anaongoza serikali? Hali ni tete upande wa Uingereza kwa mambo ya ndani, sioni kuwa kutakuwa na tofauti upande wa sera za hali ya kisiasa duniani, siasa ya kidunia. Kwa hivyo kifikirii, hata wakiwa na chaguzi kuu kutakuwa na mageuzi kuhusu hili swala la Ukraine, jambo ambalo litageuka ni hilo la Uingereza na, na, na Uropa. Tutaangalia vipimo joto kwa kuangalia wanavyoongea wale wa viongozi vigogo wa Conservative Party, alafu inabidi tuangalie hivi vyama vingine wamesimama wapi. Kwa hivyo wakati huu siwezi nikakuambia. Asante sana Profesa Fulbert na mwamba kwa kutueleza yote hayo. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, na kusihi basi e, uwe nasi kuendelea kusikiliza matangazo haya katika sehemu ya pili, ambapo tutaelekea moja kwa moja kuangalia mgogoro wa Tigrei na taifa la Ethiopia. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani, na kama nilivyokuambia katika sehemu hii tunaangalia mgogoro wa uh, Tigrei na Ethiopia. Umoja wa Afrika umesema kuwa mazungumzo ya amani kusuluhisha mzozo wa Tigrei nchini Ethiopia utafanyika mnamo Oktoba 24. Tangazo hilo kutoka kwa mshauri wa usalama wa, wa kitaifa wa waziri mkuu wa Ethiopia Redwan Hussein imekuja wakati mapigano yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali ya shirikisho la Ethiopia na vikosi vya mamlaka ya Tigrei. Mapema wiki hii, serikali ya Ethiopia ilisema inalenga kudhibiti viwanja vyote vya ndege katika eneo hilo na kutangaza kuteka miji mitatu muhimu ikiwa ni pamoja na Shire. Kwa undani hii leo, mwandishi wa Sauti ya Amerika kutoka nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia hali ya usawa ya Tigrei na jitihada zinazofanywa kuleta amani angalau watu wanaotaabika Tigrei waweze kupata misaada. Serikali ya Ethiopia Jumatatu imesema inapanga kutumia njia za kijeshi kuchukua udhibiti wa viwanja vyote vya ndege na miundo mbinu mingine katika eneo la kaskazini la Tigrei, licha ya wito wa Umoja wa Afrika uliotaka kusitishwa mara moja kwa mapigano. Lakini wakati huo huo serikali ilikariri kujitolea kwake kwa utatuzi kwa njia ya amani mzozo huo kupitia mazungumzo yanayoongozwa na Umoja wa Afrika. Katika taarifa yake, serikali ya Ethiopia ilisema itachukua hatua za kijeshi dhidi ya Tigray ili kulinda uhuru wa eneo hilo la nchi yake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres pia wiki hii ameonya kwamba hali nchini Ethiopia inazidi kuzorota huku mapigano yakiendelea kaskazini mwa nchi hiyo na serikali ikiapa kutoa maeneo kadhaa huko Tigray. Wasiwasi umekuwa ukiongezeka kutokana na kuchacha kwa mapigano ambapo vikosi vya Ethiopia na wanajeshi kutoka nchi jirani ya Eritrea wameongeza mashambulizi karibu na mji wa Shire. Richard Tute ni mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, na kwanza nimemuuliza anavyouelewa mzozo wa Tigrey. Kwanza kabisa ni kwamba tujiulize kwamba huu mzozo ulianzishwa na na itikadi gani? Kwa sababu tukuta kwamba itikadi ilikuwa ni kwamba uh, Tigrey ilikuwa inataka kujitenga kutoka nchi ya Ethiopia ambapo uh, ni kama e, serikali ya Ethiopia imekataa kata katakata mpaka wa leo . Kwa hivyo itabidi itabidi aidha aidha uh, viongozi wa waasi kule Tigray wakubali kwamba watazidi kujumuika kwa pamoja na nchi ya Ethiopia ama nchi ya e, serikali ya Ethiopia ikakubali kwamba wajitenge kama hilo halitofanyika, basi eh, suluhu itazidi kutafutwa kwa njia ya kivita. Ukumbuke kwamba hapo siku za awali eh, waliokuwa wana, wana, wanasema kwamba wanataka mazungumzo eh, ilikuwa ni serikali ya, ya, ya Ethiopia, lakini kwa hivi sasa utasikia kwamba wale ambao eh, wanataka sasa kuwe na mazungumzo, utakuta ni hawa waasi wa Tigray. Kwa hivyo mambo yanazidi kila kila uchao yakibadilika, kwa sababu kwa hivi sasa yeyote ambaye anakabiliwa na kushindwa katika vita hivi ndi anakuwa wa kwanza kuitisha mazungumzo. Kwa, kwa, kwa vile kwa hivi sasa kuna ashiria kwamba uh, kunaonekana kwamba kwa hivi sasa serikali ya ya Ethiopia ienda ikawa kwamba ime imeizidi sana, imeizidi sana waasi kwa sababu utakuta kwamba kwa hivi sasa wameshaondoka eh, katika mji wa Shire wanaelekea na wanazidi kusonga wakiwa wana, wanaungwa mkono na na wanajeshi wa Eritrea. Kwa hivyo kwa hivi sasa utaona kwamba eh, serikali ya, ya Ethiopia haingependa sana kuwe na mazungumzo, kwa sababu wana kile ambacho tunaita upper hand, kwa njia ya kizungu katika vita vilivyoko hivi sasa, kwa sababu hapa sasa ni kwamba yeyote ambaye ana nguvu yatapishwa hata kwa hivi sasa utakuta kwamba ile mbinu ambao wanayoitumia pande zote mbili ni mbinu za kitambo zaidi, mbinu za vita za kitambo zaidi, na ndio sababu unakuta kwamba kuna malalamiko kwamba eh, eh, wananchi wengi wanauawa, uh, wananchi ambao hawahusiki katika vita, kwa sababu unakuta kwamba wanawachukua wana wananchi, wanawafunza, wana mafunzo ya wiki mbili, wanawapeleka katika vita kule mbele ambapo wengi wanakufa, wengi wanakufa kwa sababu hii ni mbinu ya kizamani sana, kwamba uh, tupeleke watu wengi wale wakaweza kumimina risasi kwa hao watu risasi zao zikaweza kuisha. Sasa hizi ni mbinu za kitambo. Kwa, kwa, kwa vile utakuta kwa hivi sasa eh, eh, waasi wa Tigri kile ambacho kinawafanya kwamba wakaweza kusukumwa nyuma ni kwa sababu hawana hawana risasi. Mapigano yalianza tena kati ya pande zinazozozana mwezi Agosti na kuvunja makubaliano ya miezi mitano ambayo yaliruhusu kiasi kidogo cha misaada kuingia Tigray, huku pande zote mbili zikilaumiana kwa kuanza vita. Mapigano yanaendelea licha ya serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed kusema katika taarifa ya Jumatatu kuwa imejitolea kusuluhisha mzozo huo kwa amani. Siku ya Jumapili, Umoja wa Afrika ulitoa wito wa kusitishwa bila masharti mapigano kaskazini mwa Ethiopia na kuzitaka pande zinazozozana kujitolea kuelekea kwa mazungumzo ya amani. Taarifa ilisema mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat anafuatilia kwa wasiwasi ripoti za kuongezeka kwa mapigano huko Tigrey. Mkuu huyo wa AU alitoa wito wa kusitishwa kwa mapigano mara moja bila masharti na kurejelea huduma za kibinadamu kwa Tigrey, ambapo wengi wa takriban watu milioni saba katika eneo hilo kwa sasa wanategemea msaada wa kimataifa wa chakula. Maafisa wa Tigray wanasema wamekaribisha taarifa za EU, lakini wakatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya Eritrea ili ipate kuondoa vikosi vyake kutoka maeneo ya Tigray. Unakumbuka, kuna wakati ambapo e, waasi wa kitigri e, wanaishupu umoja wa Afrika kwamba huenda e, ikawa kwamba inaegemea upande mmoja katika huu mzozo. Kwa hivyo wana, wanaonelea kwamba umoja wa Afrika hauwezi ukakuwa kwamba e, ni kile kitu ambacho tunaita neutral arbitrator katika katika hizi vita. Ukumbuke kwamba uh, nchi ya Ethiopia ni nchi, ni kati ya zile nchi kuu katika umoja wa Kiafrika, kwa sababu hata makao makuu ya umoja wa Afrika yamo ya kule Ethiopia. Kwa hivyo yale ambayo yanafanyika kule Ethiopia, huenda ikawa kwamba ni jambo ambalo ni kubwa, ni kubwa zaidi ya, ya umoja wa Afrika. Ni jambo ambalo linastahili kuangaziwa katika, katika ngazi ya ulimwengu. Ya Ethiopia ina sehemu kubwa sana ya nchi na ina pia idadi kubwa sana ya wananchi na makabila tofauti kwamba cha umuhimu ni kwamba serikali ikaweza kujumuisha hao watu wote sehemu zote za nchi zikajihisi kwamba hao wote ni, ni sehemu ya nchi ya Ethiopia kimaendeleo kiuchumi, na kisiasa. Serikali nayo pia itakuwa imejifunza uh, mafunzo fulani kwamba kwamba, ni nini ambacho kilifanya haya mambo yakaweza kutokea, je Ilikuwa ni itikadi tu? Ilikuwa ni masuala ya kutengwa kimaendeleo, kisiasa na, ki vi, na, na vingine na vinginevyo? Kwa sababu utakuta hii hali yote ilikuwa ni kwamba uh, wananchi wa Tigri walikuwa wanajiona ni kwamba kana kwamba wametekelezwa wame wametekelezwa kisiasa ki, ki, ki, wametekelezwa kimaendeleo ki, ki, ki, ki na ili hali E, wanachangia wanachangia katika kuwekwa kwa kwa nchi ya Ethiopia ki, ki, kiuchumi pia yeah. Na unakuta kwamba pia hao hao pia ndio wengi sasa haya ndio mambo ambayo uh, licha ya kwa kutumia nguvu nguvu ya kijeshi itabidi pia serikali ikaweka mikakati mingine ya kuweza kuwaonyesha wananchi wa, wa, wa eneo la Tigray kwamba uh, hao ni moja ya, ya nchi ya, ya, ya Ethiopia. Chochote ambacho kinafanyika katika Tigri kwa hivi sasa, mimi naiangalia kama ni mbinu, ni mbinu ya kivita, hata ukosefu wa chakula kwa wananchi pale, kwa sababu kuna yule ambaye ataiangalia akasema kwamba uh, hawa wananchi ma, wa mahali pale, hawa raia wa sehemu zile ndio wanaounga mkono uh, upande mmoja ama upande ule mwingine. Kwa hivyo inastahili hao pia wakapata waka makali uh, ya vita hivi, ndio wakaweza kwa, kwa haraka kusema kwamba hatumeteseka ya kutosha na hizi vita zinastahili sasa kufika kikomo. Katika taarifa pamoja iliyotolewa Jumatano, Australia, Denmark, Ujerumani, Uholanzi, Uingereza na Marekani walielezea wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa mzozo unaoendelea na mgogoro wa kibinadamu nchini Ethiopia. Wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wameshutumu pande zote katika mzozo huo kwa ukatili ambao unaweza kuwa uhalifu wa kivita au uhalifu dhidi ya ubinadamu. Kulifikia eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia ni jambo gumu kwa waandishi wa habari, na hivyo kufanya mara nyingi isiwezekani kuthibitisha hali ilivyo huko. Waziri Mkuu Abi ambaye alishinda tuzo ya amani ya Nobel. Mwaka 2019, kwa ukaribu wake na Eritrea alituma wanajeshi huko Tigray mnamo Novemba mwaka 2020, baada ya kuishitumu TPLF kwa kushambulia kambi za jeshi la shirikisho. TPLF ilikuwa imetawala siasa za Ethiopia kwa miongo kadhaa kabla ya Abiy kuchukua mamlaka mwaka 2018 na, na kukiweka kando chama hicho. Asante oh, sana Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani, na hapa ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligo.