Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kuwa mkuu wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hileo, ikiwa Ijumaa tarehe ishirini mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Matangazo yetu ya alfajiri yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Swelehi na RTGL za Butembo, pia Redio Progress na Redio Sango Malamu za Bunya, DRC, bila kusahau Chuchu FM visiwani Zanzibar na Mwananchi Redio Nakuru, Kenya, na vilevile kwenye mtandao wetu VOA Swahili com. Karibuni katika habari zetu hii leo. Hali ya ukame nchini Kenya imeendelea kusababisha wasiwasi wa maafa zaidi katika jamii zinazoathiriwa, huku zaidi ya watu milioni 4 na, na laki 4 wakikumbwa na hali mbaya zaidi ya njaa na kuhitaji msaada wa dharura. Hali ya ukame inazidi kuwa mbaya na wanaoathirika zaidi ni watoto wadogo ambao katika umri ama chini ya umri wa miaka mitano kutokana na athari ya utapia mlo na kutokana na ukame ambayo inazidi kuwa mbaya. Wazazi wengi wanaopewa huenda watoto kwa kutu sababu hakuna chakula. Na katika habari nyingine, takriban watu hamsini waliuawa na karibu wengine mia tatu kujeruhiwa katika ghasia zilizozuka nchini Chad siku ya Alhamisi. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizonazo katika Kumekucha Afrika hii leo. Lakini kabla ya kusikiliza yaliyojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandi Shomari. Mapigano kati ya wafugaji na wakulima katika jimbo la Benue nchini Nigeria yalisababisha vifo vya takriban watu 23, afisa mmoja wa eneo hilo alisema siku ya Alhamisi tukio la hivi karibuni lililochochewa na shinikizo la kuongezekwa rasilimali za ardhi katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Vurugu kati ya wa wakulima na wafugaji zimezidi kuwa jambo la kawaida katika miaka ya hivi karibuni, huku ongezeko la watu likisababisha upanuzi wa eneo lililopangia kwa kilimo na kuacha ardhi mdogo inayopatikana katika maelisho main ya wazi na mifugo ya wahamiaji kato tionbur, mwenyekiti wa serikali ya mtaa ukum eneo la Benyu ambako ghasia zilitokea alitoa idadi aliofariki kuwa ni ishirini na tatu. Mkazi wa eneo hilo William Samson alisema shida ilianza Jumanne, wakati wanakijiji waliwaua wafugaji wawili na kuiba ng'ombe wao. Hii ilifuatiwa na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya wa wafugaji siku ya Jumatano kwenye kijiji cha Beji, alisema. Reuters haikuweza kuthibitisha maelezo yake kutoka kwa vyanzo vingine katika eneo la kijijini. Takriban watu hamsini waliuawa na karibu wengine mia tatu kujeruhiwa katika ghasia zilizozuka nchini Chad siku ya Alhamisi, huku mamia wakiingia mitaani kudai mabadiliko ya haraka kuelekea utawala wa kidemokrasia. Waziri Mkuu Sale Kezabo, ambaye alitoa idadi waliouawa katika mkutano na waandishi wa habari, alisema serikali bado inakusanya idadi ya majeruhi kutokana na kile alichokitaja kuwa ni wasi wa kutumia silaha. Lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yalisema kuwa raia wasiokuwa na silaha waliuawa, huku vikosi vya usalama vikikabiliana kikatili na maandamano katika mji mkuu wa Njemena na miji mingine kadhaa. Taifa hilo kubwa la Afrika ya Kati lilotaliwa na jeshi limekuwa katika mgogoro tangu kifo cha Aprili 2021 cha Rais Idris Debi ambaye alitawala kwa mkono wa chuma kwa miongo mitatu. Mtoto wa kiume Mahmat Idris Debi aliyekuwa madaraka mara moja na awali aliahidi kipindi cha mpito cha miezi kumi na nane kuelekea uchaguzi, lakini Oktoba mosi alitangaza kwamba watasogeza mbele kwa miaka miwili. Na serikali ya Ethiopia ilisema Alhamisi kwamba itashiriki katika mazungumzo ya amani wiki ijayo yatakayoongoza na Umoja wa Afrika kujaribu kutatua mzozo wa vita Ilivyodumu kwa takriban miaka miwili huko Tigray. BMJ Murithi, anatuarifu zaidi. Mshauri wa usalama wa taifa wa waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed Redwan Hussein, amesema kwamba utawala wa Abi uko tayari kushiriki mazungumzo hayo ambayo katika siku za karibuni amekuwa gumzo la jumuiya ya kimataifa. Tume ya Umoja wa Afrika imetufahamisha kwamba mazungumzo ya amani yamepangwa kufanyika tarehe 24 mwezi Oktoba mwaka huu nchini Afrika Kusini. tumethibitisha tena dhamira yetu ya kushiriki, Hussein aliyeandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Wito wa jumuiya ya kimataifa wa kusitishwa kwa hasi ya kaskazini mwa Ethiopia umeongezeka tangu jitihada za Umoja wa Afrika AU mapema mwezi huu kushindwa kuzileta pamoja pande zinazozozana. Alipoulizwa na shirika la habari la AFP iwapo watahudhuria mazungumzo hayo, msemaji wa chama cha Tigre People's Liberation Front TPLF Getachew Reda alisema katika ujumbe wake kwamba tayari tumetangaza kuwa tutashiriki katika mchakato unaoongozwa na Umoja wa Afrika. Mapema mwezi huu, serikali na viongozi wa TPLF walikubaliana kushiriki mazungumzo ambayo yangeongozwa na mjumbe maalum wa AU Olusegun Obasanjo, rais wa zamani wa Nigeria, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na makamu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Pumzile Mlambo Nguka. Maendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Uingereza Liz Truss siku Alhamisi baada ya siku 44 tu madarakani, akichochewa na mpango wa kiuchumi uliopelekea soko la fedha kudorora na kusababisha mtikisiko katika baraza lake la mawaziri na kugawanya chama chake tawala cha Conservative, akiwa ni waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mfupi zaidi katika historia ya Uingereza. Katika maoni yaliyotolewa kwenye jukwaa mbele ya makazi ya waziri mkuu huko nambari 10 Downing Street mjini London, Trans alisema kwamba wakati aliweka maoni ya kodi ya chini ukuaji wa uchumi alitambua kuwa angeweza kutekeleza ilani ambapo alichaguliwa na chama cha conservative truss alisema atahudumu hadi mtu mwingine atakapochaguliwa naye graham brady mwenyekiti wa baraza maalum la wabunge wa chama cha conservative kamati 1922 aliwaambia waandishi wa habari kwamba uongozi wa chama umeonyesha kuwa unaweza kupiga kura na kuhitimisha uchaguzi mapema Oktoba 28 na ikiwezekana kuona waziri mkuu mpya ifikapo Oktoba 31. Kamati hiyo ya 1922 inaundwa na wabunge wa chama cha Conservative na uwezo wa kulazimisha waziri mkuu kutoka ndani ya chama kujiuzulu. Wachambuzi wanapendekeza aliyekuwa waziri wa fedha Rishi Sunak ambaye alishindwa na Truss katika nyanganyiro cha mwisho cha uongozi mwezi Agosti ndiye anayeongoza katika kuchukua nafasi yake. Wakati huo huo, rais wa Marekani Joe Biden siku ya Alhamisi alimtaja waziri mkuu wa Uingereza Liz Truss ambaye anajiuzulu baada ya wiki sita tu za uongozi wake wenye misukosuko kwamba ni mshirika mzuri katika kuiunga mkono Ukraine kujilinda dhidi ya uvamizi wa Russia, lakini alikataa kueleza juu ya kujiuzulu kwake. hilo ni lake yeye kuamua, Biden aliwaambia waandishi wa habari katika ikulu Muda mfupi kabla ya kupanda helikopta ya rais Marine One akielekea Pennsylvania. Lakini angalia, alikuwa mshirika mzuri wa juu ya masuala ya Rusia na Ukraine, na Waingereza watatatua shida zao. Biden aitupilia mbali athari hizo zote zinazoweza kutokea kutokana na misukosuko ya kisiasa wa mshirika mkongwe zaidi wa Marekani. Sidhani kama ni mabaya ya kiasi hicho, alisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi nashirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka nchini Kenya. Hali ya ukame katika taifa hilo la Afrika Mashariki imeendelea kuwa mbaya katika zaidi ya kaunti 20 ikielezwa kuchangiwa na misimu minne mfululizo ya ukosefu wa mvua. Kufikia sasa idadi ya watu wanaohitaji msaada wa kibinadamu katika maeneo hayo ni zaidi ya milioni nne na laki nne, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa ya tathmini ya usalama wa chakula na lishe ya mwaka wa 2022. Nimezungumza na mwenzetu Huba Abdi ambaye amekuwa akitembelea maeneo mbalimbali katika kaunti kadhaa zinazokumbwa na ukame hususan ni kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, na kwanza nikamuuliza, nipe tathmini ya hali halisi ilivyo katika eneo aliko kwa sasa la jimbo la Wajir. Tumezunguka baadhi ya kaunti za wafugaji, hasa katika kaskazini mashariki mwa Kenya, na hali ya ukame inazidi kuwa mbaya, na wanaoathirika zaidi ni watoto wadogo ambao katika umri ama chini ya umri wa miaka mitano, kutokana na athari ya utapia mlo na kutokana na ukame ambayo inazidi kuwa mbaya. Wazazi wengi wanaopia huenda watoto kwa sababu hakuna chakula, na jambo lingine la kusikitisha zaidi ni kwamba kuna hili suala la afya ya akili ambayo huenda ikawapata wazee ambao wamepoteza mamia ya mifugo, hao ambao imekuwa ndio tegemeo yao hapo nyumbani, kwa sababu bila wale mifugo kuwa katika familia, basi hakuna maziwa kwa watoto, hakuna chakula pia kwa watoto. Kwa hivyo ni swala ambalo wazee hawa wanafaa kuangaliwa pia, ungani zaidi na tukizungumiza suala lingine ambalo linaonekana kutokana na no ukame ni kuhusiana na ndoa za mapema kwa wasichana wadogo sana, kwa sababu familia nyingi imepoteza mifugo, na familia hizi za wafugaji zinajulikana kwamba yule ambaye ana mifugo basi ndiye mkwasi zaidi. Kwa hiyo unakuta kwamba wasichana wanalazimika kutolewa ili familia hizi ziweze kupata mifugo zaidi na kuendelea na maisha yao. Na vilevile katika masala ya elimu watoto kwa sasa inakuwa ni vigumu sana kwa wao kufika shuleni au kuendelea na masomo yao, kwa sababu kila wanapokuwa shuleni wanahitajika pia nyumbani kwenda kuwasaidia wazazi katika shughuli za kutafuta maji au kutafutia mifugo na malisho. Kwa sasa katika hizi kaunti baadhi yao bado hawajapokea msaada na kile ambacho wanaitaka serikali ya bwana Ruto ni kuwafikishia msaada, hasa wakati huo ambapo wanashuhudia ukame ambao ndio mbaya zaidi kutokana na ukosefu wa mvua. Tumeona wiki chache zilizopita, umemtaja rais William Ruto, tuliona uh, yeye na viongozi wengine waki, eh, wakianzisha ama wakizindua mpango huo wa kusambaza chakula katika maeneo mbalimbali mbali. tukaona malori mengi tu kwenye vyombo vya habari. Je, unasema kwamba kuna watu ambao hawajafikiwa au ni kwamba tu hakitoshi? Ah, chakula kile namkizana mashirika mengi ambayo anashughulikia hata mambo ya watu hapa nchini Kenya kama vile sehemu Red Cross na mengine, anaeleza kwamba hata pao kwamba Wakenya zaidi ya milioni nne nukta tano wako katika hatari ya kukabiliwa au kupata maafa zaidi kutokana na ukame. Na ndio Bwana Ruto ameweza kutoa vyakula katika kaunti ambazo zimeathirika, lakini tunavyozungumza nayo tumekuwa katika maeneo hata katika kaunti ya Wajir sehemu za mashinani, lakini wananchi wanasema kwamba bado hawajafikiwa na msaada wowote. Wanawake pia wajawazito wako katika hatari, maanake iwapo hakuna chakula, basi awako katika hatari zaidi, maanake pia wao kama wajawazito wanahitaji chakula na vilevile, uh, sehemu hizi za wafugaji uh, sehemu za kupata huduma za afya huwa ziko mbali sana. Kwa hivyo unakuta ile safari ya kutoka nyumbani kuelekea katika hospitali ni mbali sana, hawana maji na hawana chakula. Sasa wazazi wengi wanalazimika kuzaa nyumbani, na mtu anapojifungua nyumbani, hatari basi huwa iko pale na wa wa ni Huba Abdi, mwandishi wetu akizungumza nasi moja kwa moja kutoka jimbo la Wajir nchini Kenya. <mulikimu> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari anaendelea na habari za dunia. Mtu mmoja aliyetuhumiwa kusaidia wanajihadi aliyoshambulia jarida la Charlie Hebdo na duka kubwa la Kiyahudi nchini Ufaransa miaka minane iliyopita kwa kupata silaha alihukumiwa kifungo cha maisha jela baada ya kesi yake ya rufaa, chanzo cha mahakama kilisema Alhamisi. Ali Riza Polat mwenye umri wa miaka 37 ambaye anapinga mashtaka ya kushiriki katika shambulio la kigaidi awali alipewa kifungo cha miaka 30 jela Desemba 2020 mshukiwa wa pili ambaye alikata rufaa ya kifungo chake cha miaka ishirini kwa kula njama na washambuliaji Amar Ramadhan mwenye miaka 41 alipatikana tena na hatia, lakini kifungo chake kilipunguzwa hadi miaka 13. Siku moja baadaye Amedi Kulibali alimua ofisa wa polisi mwenye umri saba, kaguzi, Paris, wa miaka 27 wakati wa ukaguzi wa kituo cha trafic nje ya Paris kabla ya kuwaua wanaume wanne wa kiyahudi wakati watekaji nyara katika duka kuu la hipakecha mnamo Januari 9 wakidai kutenda kwa jina la kundi la Islamic State. Wote watatu waliuawa na polisi, na Desemba 2020 mahakama ya Ufaransa iliyotia hatiani watu 14 kwa kusaidia kutekeleza mashambulizi hayo. Polat na Ramadhani ndio pekee waliokata rufaa dhidi ya hukumu zao. Afisa mkuu wa Umoja Mataifa nchini Ukraina anasema wakati majira ya baridi kali yanapokaribia mamilioni ya watu wako nje ya kufikiwa na huduma ya kibinadamu katika maeneo yasiyodhibitiwa na serikali na kuna uwezekano wa kuhitaji msaada. Na ni ukweli kwamba mara kwa mara tunaomba kupitia katika mstari wa mbele kutoka kwenye nchi zote mbili, na kwa bahati mbaya shirikisho la Rusia bado halijatupatia nafasi hiyo. Dennis Brown mkazi wa Umoja Mataifa na mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini Ukraine aliyeambia Sauti Amerika katika mahojiano, ni ombi la kibinadamu tu linalozingatia umuhimu wa kibinadamu. Brown alisema wataendelea kutafuta kufika maeneo yanayodhibitiwa na Rusia kusini na mashariki. Idadi kubwa ya wazee walioko Ukraine pia wapo katika hatari kubwa, na timu zake zinajaribu kufikia jamii zaidi katika maeneo ya mbali vijijini kupitia mashirika ya ndani popote pale, unapotutegeategea msikilizaji, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Shirika la afya duniani linaonya kuwa utoaji wa chanjo ya COVID-19 barani Afrika umepungua kasi na kuliweka bara hilo lenye takriban watu bilioni 1.2 katika hatari kubwa ya kuzunguka kwa virusi hivyo. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ana ripoti kutoka Jeneva, Uswizi, na Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Idadi mpya kutoka WHO zinaonyesha kushuka sana kwa utoaji chanjo, huku viwango vya kuwachanja watu vikiwa vimeshuka kwa zaidi ya nusu kati ya mwezi Julai na Septemba. Kwa kiwango hiki, maafisa wa WHO wanasema nchi nyingi barani Afrika zitashindwa kufikia lengo la kutoa chanjo kwa asilimia sabini ya watu wake ifikapo mwishoni mwa mwaka. Licha ya matatizo haya, WHO inasema maendeleo kiasi yamepatikana katika kutoa chanjo kwa kundi lililo katika mazingira hatarishi, hasa wazee. Habari nyingine nzuri, shirika hilo linaripoti kuwa katika muda wa zaidi ya wiki kumi na mbili zilizopita, Afrika imerekodi kiwango cha chini cha kesi tangu kuanza kwa janga, na kuongeza idadi ya vifo imeendelea kuwa ya chini kote katika bara hilo. Mkurugenzi wa WHO kwa Afrika Masizizo Mweti amesema kwamba, namna nyingi, Afrika ni mwathirika wa mafanikio yake It's Countries are now receiving about double the number of doses. Ni muhimu kuelezea kwamba usambazaji wa chanjo sasa sio tatizo. Nchi hivi sasa zinapokea mara mbili ya idadi ya dozi kwa kila watu mia moja kuliko ilivyokuwa mwaka jana. Bahati mbaya, wakati chanjo zimesaidia kuepuka matatizo makubwa sana ya kuugwa COVID-19, kulazwa hospitali na vifo, watu wachache sasa wanahofu na pia wachache wako tayari kupatiwa chanjo. Nchi kadhaa za Afrika haziko kama takwimu zilivyokuwa zinaeleza na kuongeza mafanikio katika chanjo. WHO ina ripoti Liberia hivi sasa imejiunga na Mauritius na Shisel katika kuwafikia zaidi ya asilimia sabini ya watu wake kuwapatia chanjo, na Rwanda iko katika mwelekeo huo na hivi karibuni itaungana nao. Waziri wa afya wa Liberia, Wilhelmina Jala, anaeleza jinsi nchi yake ilivyofanikiwa. Siri ya mafanikio ilikuwa ni ugatuzi, kuhakikisha kila nchi inaendesha kampeni yake yenyewe ya chanjo, na ushiriki wa wote wa wafanyakazi wa afya na utoaji chanjo, na msaada kutoka kwa washirika wote, na kuhakikisha kwamba chanjo zinapatikana. Hiyo ndio siri ya mafanikio. Aurelia Guyen, mshauri maalum wa GAVI, ushirika wa chanjo, anasema GAVI hadi hivi sasa imetoa takriban dozi milioni mia sita sabini za chanjo barani Afrika. Anasema chanjo zitaendelea kupelekwa Afrika kwa vile janga bado linaendelea kuwa ni tishio. sure... tuna dozi za kutosha, tumepania kuhakikisha kuwa makundi yaliyo katika mazingira hatarishi yanalindwa, na wafanyakazi wa afya, watu wazee wanapatiwa chanjo za wa ziada, yaani busta, na hii ni njia mojawapo ambayo tunaweza kuhakikisha kwamba maisha yanaokolewa na kwamba mifumo ya afya inakuwa thabiti kama virusi vipya vitaibuka. Zaidi ya watu elfu mia mbili hamsini barani Afrika wamepoteza maisha kutokana na COVID-19. Maafisa wa WHO wanasema viwango vya juu vya chanjo kwa watu katika kila nchi vitapunguza kusambaa kwa virusi na kusaidia kuzuia virusi vipya kuibuka na pia kuokoa maisha ya watu. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Marekani imeahidi kutoa msaada wa dola milioni moja kwa waathiriwa wa mafuriko katika majimbo 36 ya Nigeria. Balozi wa Marekani nchini Nigeria, Mary Leonard, alisema Washington itaendelea kutimiza wajibu wake wa kibinadamu kwa waathiriwa wa mafuriko kote nchini Nigeria. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anaripoti kamili. Msaada huo ulitangazwa huku wa Nigeria zaidi wakiendelea kulazimika kuondoka makwao na kuhamia katika makambi ya usalama katika majimbo yaliyoathiriwa, huku mashirika ya ndani ya msaada ya kibinadamu ya serikali na binafsi yakianza usambazaji wa msaada kote nchini. Wakati msaada ukiendelea kuwafikia waathiriwa wa mafuriko na mvua zaidi zikitarajiwa Serikali ya Nigeria imesema mafuriko hayajakoma kutokana na kufunguliwa kwa bwawa huko Kamerun, lakini ni matokeo ya mvua nyingi zaidi ambazo zinaweza kuhusishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na masuala ya utendaji wa mazingira. Waziri wa mambo ya maji Suleiman Adamu alisema ni asilimia moja tu ya mafuriko nchini Nigeria ambayo yamesababishwa na bwawa la Labdo nchini Cameroon. Hata hivyo, ingawa Nigeria ilipatana na kuweka saini mapatano na Cameroon kujulisha Abuja kabla ya kutoa maji kwa bwawa la Labdo, Nyaundi haikufahamisha Nigeria hadi siku moja baada ya kutoa maji hayo. Kama vile usaidizi kutoka kwa serikali ya Marekani unavyoingia mfuko wa serikali na utakavyotumika kununua vifaa muhimu kama vyakula na dawa, kamati ya kitaifa ya kusimamia masuala ya dharura NEMA imeanza usambazaji wa msaada kutoka kwa serikali ya kwa waathiriwa katibu wa serikali ya jimbo la Taraba Antony Jellerson amesema serikali ya shirikisho ina jukumu la kusambaza vifaa vya msaada kwa raia wote ambaye wameathiriwa na mafuriko mabaya mwaka huu. Zaidi ya watu milioni kumi na tisa wameathiriwa na ukosefu wa chakula huku zaidi ya vifo mia sita vimeripotiwa wakati eneo kubwa la mashamba limezama kutokana na mafuriko katika takribani majimbo 30 na kusababisha uhaba wa chakula nchini. Yote hayo yanatokea katikati ya mfumuko wa bei ambaye imeongezeka kwa zaidi ya asilimia 20. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. Msikilizaji ukiendelea kusafiri na Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington, katika VOA Mitaani hii leo mwandishi wetu Salma Mohamed amezungumza na wakazi wa Mombasa kupata hisia zao kuhusu kiwango cha soka Afrika Mashariki wakati michuano ya FIFA Under 17 ya wanawake ikiendelea kule India. Wamejitahidi sana na kweli wamefanya kitu cha maana sana, maana hakuna timu nyingine East Africa ya kike kama ya futboli ikafika hapo. zingile zile, tunajua kama volivoli Wakenya ndio wanajitahidi, lakini tumeona huku kwenye miguu wanawake wa Tanzania wamejitahidi, wamekamilika anawapa, wamepangwa, wamepata na rais mzuri saisi, anawapanga, anawapa mchango, anajitolea kwa ajili anataka hiyo uh, timu yu, yani anainua kipao cha wanawake steji waliofikia kuishinda Canada na France ni kuonyesha kuwa East Africa tumeimarika kiboli na wao ndio itakuwa timu ya kwanza East Africa kufika hatua hapo walipofika kama wamewafunga France basi Kolombia itakuwa si ngumu 100%. Imani yangu yaniambia maanake, wajua France ni mix ya Waafrika wale na waliwa, ni timu ngumu, lakini Kolombia itakuwa si ngumu tawapiga. Kama ni kuona si kuona, lakini nilivyosikia kwamba wamefika hapo, na wapa pongezi kwa kiwango walichofikia hapo kufunga hizo timu mbili za Ulaya Canada na France. Na nina imani hapo, kota fainali tukienda, takutana na huyo Colombia, pia tunaweza kushinda hiyo gemu sisi, nina imani hiyo, pameimarika sahihi. Na kitu ambacho kingine ambacho chachangia zitimu timu zetu ni vivi player kuwa na overconfidence hiyo ndio yaregesha na wao wakishajua, wanchaguli wa timu wa taifa wawachukulia hawa wenzao wa chini, yani hawana maana, wao wa maana ndio wakenda kule Salamu, majigambo na majisifu yao, hayo ndio endatuangusha watufanya si taonekana, kimpira bado tuko chini. Na hao maofisholi wao makocha wote wawe kitu kimoja, wao na, na timu zao ambazo watazi watazikochi isiwe mambo kutakuwa na ubaguzi apendelea huyu acheze huyu asicheze huyu pengine akuja mazoezini wamshukisha. Ndo naona zile timu saa zingine huwa hazina morali hata zikienda zikicheza zona zafungwa. Kwa hivyo wawe kitu kimoja wote wakubaliane kitu kimoja, ndio mambo yatakwenda vizuri, na ukabila waondoe yeah. Kitu ambacho sitojiregesha special Kenya, ukabila wakishacha ukabila kama vile ile Fabish alipokuja miaka ile, ha, hakufikiria ukabila hakufikiria lolote, ukaiona Kenya ikapita mbali kweli. Ndiyo. Kitu cha turejesha sisi hapa kwa ukabila hati kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kuwa wale maofisa kuna wajaluo na wabaluia, basi wapwani hawafai, watachaguliwa wale wale. Kwa hivyo wakiondoa ukabila, wakiweka sote ni wa Kenya, sote ni wa Uganda, sote ni wa Tanzania. Football, kuanzia kitambo ilikuwa imeonekana kama ni sports ya wanaume. So on part napa, naweza sema ladies hawajakuwa ile more competition, unajua kwa wanaume to get a number kucheza itabidi ume work on it. So kwangu naweza sema pia ile competition wako na kila kitu, they need to proceed and hata yeah, hiyo timu wanaenda kuicheza itakuwa walk in the park. Mi kwangu nadhani wameonyesha wako na kila kitu. Kama ni discipline, hawezi fika penye wafika bila discipline. Kama ni talent, they got it, proceed actually. Mi kwangu naona wakirudi na hiyo kikombe penye Tanzania imefika maybe hiyo FIFA hiyo federation ya football huko, tunafaa tusome nayo kama ni Kenya na Uganda, kwa sababu shida mingi hata si kwa talent, kwa sababu talent watu wanazo. Behind the scene huko ndio shida mingi zaingilia soka Tanzania, vile wamefika. Kama wewe ukalinganisha na Kenya, ukiangalia ile nchi kama Tanzania yaani wale wamejitolea wananchi, yaani wanaule murali kuunga hata wachezaji mkono, vyote vile wakipata kama nafasi, wameshida kama hivi. Wajua ile ukipewa mtisha naendelea kutia bora, unajitia moyo zaidi. Sasa mi nawatakia ushidi. Watashida kule Tanzania, wewe unacheza vizuri, basi unachaguliwa. Lakini mpaka tuchague majina Kenya <laughs> tunataja huyu huyu huyu majina. Ukabila mwingi unaharibu kila kitu. Safi kabisa. Salma Muhamed, msikilizaji VOA Mitaani hukujia kila Ijumaa, wakati kama waleo. Usikose kuungana nasi wiki ijayo, msikilizaji <muchilijaji> naona tunaelekea tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo, ikiwa ni Ijumaa, lakini kabla hatujamaliza matangazo haya, basi nimpishe mwenzangu Sandi Shomari akusomee muktasari wa habari. <muchilijaji> Pigano kati ya wafugaji na wakulima katika jimbo la Benue nchini Nigeria yalisababisha vifo vya takriban watu 23 afisa mmoja wa eneo hilo alisema siku ya Alhamisi, tukio la hivi karibuni lililochochewa na shinikizo la kuongezeka kwa rasilimali za ardhi katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. Vurugu kati ya wakulima na wafugaji zimezidi kuwa jambo la kawaida katika miaka ya hivi karibuni, huku ongezeko la watu likisababisha upanuzi wa eneo lililopangiwa kwa kilimo na kuacha ardhi mdogo inayopatikana katika maelisho ya wazi na mifugo ya wahamiaji. Ni hayo tu kutoka Kumekucha Afrika hii leo, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Ni washukuru nyote mliotusikiliza na vilevile vile wote waliochangia katika kufanikisha matangazo haya. Shukran za dhati pia kwa kusikiliza matangazo yetu wiki yote hii. Mwelekezi wetu hii leo na wiki nzima hii amekuwa ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na Sandi Shomari. Kama kawaida, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tunakutakieni jumaa na wikendi njema kutoka hapa ua.