Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo tarehe 21 Oktoba mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia Radio Free Africa, RFA, ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi vilevile vile, tunasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu VOA Swahili com Kama kawaida, siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa livetalk livetalk. Leo tunaangazia mgogoro wa DRC ambao unaendelea kushika kasi, hasa baada ya mapigano mapya kuzuka kati ya waasi wa M23 na jeshi la DRC huko Bunagana. Kulikoni kili ni ile watu waweke wa silaha chini na wa serikali iweze kujumuisha waasi kwenye meza waongee wa ndio waleta amani na katika taarifa nyingine ni kwamba takriban watu 150 wameuawa kwenye mapigano ya siku mbili katika ghasia za kikabila katika jimbo la kusini mwa Sudan la Blue Nile. Basi tunakuomba we msikilizaji wetu ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Takriban watu 150 wameuawa katika mapigano ya siku mbili katika ghasia za karibuni za kikabila zilizochochewa na mizozo ya ardhi katika jimbo la kusini mwa Sudan la Blue Nile. Daktari ameeleza mapigano hayo ni mabaya zaidi katika miezi ya karibuni, na umati wa watu siku Elhamis uliingia mitaani katika mji mkuu wa jimbo la Blue Nile Damazin huku wakipinga na wakiimba nyimbo za kulaani mzozo ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu mwaka huu. Mapigano katika mto Blue Nile unaokumbwa na matatizo nchini Sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa mabishano kuhusu ardhi kati ya wanachama wa kundi la Hausa na makundi hasimu. Mapigano hayo yamezunguka eneo la Wad al Mahi karibu na Rosells, kiasi cha kilomita 500 kusini mwa mji mkuu wa Khartum. Wakazi siku ya Jumatano waliripoti milio ya risasi na nyumba zao kuchoma moto. Mzozo kuhusu mafuta kati ya Saudi Arabia na Marekani unaharibu uhusiano wa muda mrefu kati ya Washington na mshirika wake wa Ghuba. Maafisa wa Saudi Arabia kwa kushirikiana na OPEC plus hivi karibuni waliamua kupunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni mbili kwa siku. Saudi Arabia wanasema punguzo hilo lilifanywa ili kuzuia kuporomoka kwa bei ya mafuta. Wachambuzi wanasema hatua hiyo inapunguza vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Urusi na itahatarisha usalama wa nishati. Ripoti za habari zinasema inatokana na kutoelewana kisiasa kati ya ziara ya rais Joe Biden msimu huu wa joto nchini Saudi Arabia, na mkutano wake na kiongozi wa ufalme huo, mwanamfalme Muhammad bin Salman, kupata maelewano ya uzalishaji zaidi wa mafuta kutoka nchi ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta ili kushusha bei ya nishati. Martin Indik mwanachama mashuhuri katika baraza la mahusiano ya kigeni huko New York nchini Marekani na mshauri wa zamani wa mashariki ya kati kwa rais Barack Obama anasema MBS kama mwanamfalme anavyojulikana, aliachana na ahadi aliyoitoa kwa Rais Biden ya kuzalisha mafuta ya ziada. Waziri mkuu wa wa zamani wa uingereza Boris Johnson na waziri wake wa zamani wa fedha Rishi Sunak wanaongoza katika kinyang'anyiro cha wagombea wanaoweza kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza Liz Truss siku ya Ijumaa, huku wagombea wakijitahidi kupata uungwaji mkono na kuwa kiongozi wa chama cha Konservative katika ushindani unaofuatiliwa kwa haraka, baada ya Trus kujiuzulu siku ya Alhamis na kumaliza wiki zake sita madarakani. Wale wanaotaka kuchukua nafasi yake walikuwa wakijaribu kutafuta kura mia moja kutoka kwa wabunge wa Conservative wanaohitajika ili kugombea uwadhifa huo, huku wa Conservative wote lakini wakikabiliwa na hali ngumu katika uchaguzi mkuu ujao, kulingana na ukusanyaji maoni. Ushindani huo unaotarajiwa ni kwa waziri mkuu wa tano wa Uingereza katika kipindi cha Kasita. Mshindi atatangazwa Jumatatu au Ijumaa wiki ijayo. Wizara ya Ulinzi ya Uingereza ilisema Ijumaa kwamba madai ya Rais wa Belarus, Alexander Lukashenko, mapema mwezi huu kwamba maelfu ya wanajeshi kutoka nchini kwake na Russia wataunda kundi jipya la vikosi huenda yasizae matunda. Lukashenko alikuwa amesema wanajeshi elfu 70 wa Belarus na takriban wa Rusia elfu 15 huenda wataunda kundi jipya la vikosi vya Rusia na Belarus. Wizara ya Uingereza imesema katika taarifa ya kijasusi iliyochapishwa kwenye mtandao wa Twitter kwamba licha ya video ambayo maafisa wa Belarus wametoa kuonyesha kuwasili kwa wanajeshi wa Rusia nchini Belarus, kuna uwezekano kwamba Rusia imepeleka idadi kubwa ya wanajeshi wa ziada nchini Belarus. Wizara hiyo iliimarisha uwezo wa Russia na Belarus kukusanyisha wanajeshi kwa maelezo katika Twitter, imebaini Russia haiwezekani kuwa na wanajeshi wapya ambao watakuwa tayari kwa mapigano ya ukubwa unaodaiwa, vikosi vyake vimejikita zaidi nchini Ukraine. Jeshi la Belarus lina uwezekano mkubwa litakuwa na uwezo mdogo wa kufanya operesheni ngumu. Mahakama ya Rusia imeamuru kukamatwa kwa mwandishi wa habari wa televisheni Marina Osianikova, shirika la habari la Interfax limesema zaidi ya miezi sita baada ya kuonyesha ishara hewani ikisema Kremlin ilikuwa ikidanganya kuhusu vita vya Ukraine. Osianikova tayari amekimbia Rusia Wakili wake alisema wiki hii baada ya kukataa kuheshimu kizuizi cha nyumbani ambacho alipewa. Kuhusu Osianikova, Mahakama iliamuru azuiliwe kwa mwezi mmoja na siku 29 zilizowekwa kuanzia wakati mshtakiwa alipofikishwa kwenye shirikisho la Rasia au tangu wakati wa kukamatwa kwake katika shirikisho la Rasia. Interfax iliwanukuu maafisa wa mahakama wakisema, ilisema mahakama ilikataa ombi mapema mwezi huu kutoka kwa wachunguzi kutoa hati ya kukamatwa. Awali Osianikova alikuwa katika kifungo cha nyumbani kwa madai ya kueneza habari za uongo kuhusu vikosi vya jeshi baada ya kufanya maandamano ya mtu mmoja karibu na Kremlin. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa afya wa Palestina wanasema mtu mmoja ameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika mapigano ya usiku wa kuamkia leo Ijumaa katika mji wa Jenin huko ukingo wa magharibi na jeshi la Israel. Walioshuhudia wanasema mapambano yalitokea Alhamisi usiku, wakati wanajeshi wa Israel walipoingia katika kambi ya wakimbizi ya Jenin katika uvamizi wa kufanya ukamataji. Wizara ya afya ya Palestina imesema Ijumaa kuwa kijana mmoja wa Kipalestina alifariki muda mfupi baada ya kujeruhiwa na milio ya risasi ya Israel. Wengine watatu walijeruhiwa kwa risasi. Nam, kama nilivyodokeza, Live Talk leo tunaangazia mgogoro wa DRC ambao unaonekana kushika kasi badala ya kukoma, hasa baada ya mapigano mapya kuzuka hivi karibuni kati ya waasi wa M23 na jeshi la Congo FARDC katika mji wa Bunagana ambao ni ngome ya waasi hao. Kundi hilo la M23 lilitishia mapema wiki hii kuiteka miji mingine ya jimbo la Kivu Kaskazini ikiwa serikali ya DRC haitokubali kufanya mazungumzo nao. Serikali ya DRC imekwisha tangaza kwamba haiwezi kuzungumza na waasi hao ambao inawaita ni magaidi. Kundi hilo la M23 sio kundi pekee ambalo linaendesha uh, harakati za kivita huko uh, DRC. Kuna makundi mengine yenye silaha zaidi ya 120 ambayo yanaendelea kuvuruga usalama katika eneo la mashariki mwa Kongo, na huko kaskazini mashariki, katika jimbo la Ituri ambako waasi wa kundi la ADF wanaendelea kutekeleza mauaji dhidi ya raia, pamoja na kuwa jeshi la Uganda UPDF lipo eneo hilo kushirikiana na jeshi la Congo ili kutokomeza kundi hilo lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State. Mapema wiki hii shirika la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch, limesema katika ripoti yake kwamba jeshi la DRC linawasaidia waasi wa FDLR wanaopiga vita serikali ya Rwanda ambao wana ngome huko mashariki. Serikali ya DRC imekuwa ikiishutumu Rwanda kuwaunga mkono waasi wa, wa M23, tuhuma ambazo Rwanda imezikanusha huku Rwanda ikiutuhumu DRC kufumbia macho vitendo vya kuyumbisha usalama, uh, usalama wa nchi yake vinavyofanywa na waasi hawa FDLR. Mgogoro huo wa zaidi ya miongo miwili unaendelea wakati kuna kikosi cha tume ya Umoja Mataifa MONUSCO ambacho kina karibu wanajeshi elfu ishirini. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilitangaza dhamira yake ya kusaidia kutatua mgogoro wa DRC hasa tangu nchi hiyo kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya hiyo. Aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ndiye alianzisha juhudi za kumaliza mgogoro mashariki mwa DRC. Yeye na wenzake wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakikubaliana kupeleka kikosi cha jumuiya hiyo kukabiliana na makundi ya waasi yanayovuruga usalama eneo hilo la mashariki. Viongozi hao wa jumuiya ya Afrika Mashariki waliliomba kundi la M23 kuondoka katika maeneo linalodhibiti ili mazungumzo kati yake na serikali ya rais Felix Tshisekedi yafanyike. Kufikia sasa, Burundi ndiyo imekwishapeleka wanajeshi wake huko Kivu Kusini kuisaidia serikali ya Kongo kukabiliana na makundi yenye silaha eneo hilo, suala ambao wengi wanajiuliza, kwa nini mgogoro wa DRC haukomi? Nini suluhisho ili kumaliza mgogoro huo ambao unaendelea kuathiri wananchi wa Kongo kwa kusababisha maafa, umaskini na watu kukimbia makazi yao? Haya ndiyo tutayajadili na washirika wetu ambao tayari wamekwisha jiunga nasi kwenye laini lai ya simu. Tutakuwa naye Profesa Kisubi nguo moja huyu ni mchambuzi wa siasa akiwa huko Kinshasa, DRC. Profesa Kisubi, karibu katika Live Talk. vile vilevile, tutakuwa naye na Bende wa Moto, ni mchambuzi wa masuala ya siasa na kijamii akiwa huko katika eneo la Afrika Mashariki, akiwa huko Uganda. Karibu na Bende wa Moto. Nimeshukuru kaka it, na wasikilizaji wote habari tuko salama. Vile vile tunaye Richard Tuta, huyu ni mchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la maziwa makuu, naye yuko huko Nairobi, Kenya. Karibu Richard Tuta. Asante asante. Basi washiriki wetu uh, nianze naye Profesa Kisubi. Profesa, kwa nini mgogoro wa DRC unaonekana kuwa sugu, haukomi? Nini hasa na japokuwa haya yote nimeyataja yapo MONUSCO, Uganda ina jeshi huko, uh, kadhalika na juhudi ambazo zinafanyika upande wa jumuiya ya mashariki. Kwa nini mgogoro huu unaendelea na hasa M23 wanaanzisha tena vita na jeshi la DRC? Kwa nini? Asante <coughs> sana bwana mtangazaji wa habari. DRC ina wajirani tisa miongoni mwa mipaka yake na sisi kuna wajirani wawili ambao wanasonga zaidi sana DRC. DRC sasa yeye anafia mali yake, DRC anafia dhahabu ambazo zinapatikana chini ya udongo. Wajirani wanaona kwamba nchi kubwa hiyo ao wakongomani wamepewa na pia wanapewa nchi ambayo ina ina tuna madhahabu na na, na, na, na mali mbalimbali za chini ya udongo. Inabidi tuwaweke vifani pembeni, yaani wasiwe na raha hata siku moja ya sahii, tuwe tuna wachokoza chokoza. Kwa hiyo profesa, e, sio leo, sio leo. uh -huh. Leo, leo unajua uh, kwamba wakati wa hayati rahisi movuku uliona Rwanda alikuwa mbele na Uganda wanamsaidia bwana Kabila kwa kuja kumtimua nani, kumtimua rais Meluzu, watasema FDR FDR wenyewe wali walikuwa wenye wani, kushikilia serikali mbele wa mwaka wa tisini na pale na nne pale Rwanda pale na wamekimbilia wapi? Wamekimbilia Kongo kwa ombi la nani? Kwa ombi la Umoja wa Mataifa au sasa, umeona wa kwamba wale watu wa umoja wa mataifa, kama umetendelea kweli Kongo iwe amani, ina uwezo wowote? Kadiri ndio watoa wale watu wakimbizi, wakaingia Kongo, wanakimbia nani? Wanakimbia ile eh, kadhano wakati alipokuja kutumua Rwanda, wangeliwarudisha vile vile. Na kwa leo hindi, wa wakongo Kongo, Kongo anapigwa vita kila leo na Rwanda ana mchokozi kwa ajili ya nini? Kwa ajili ya mali yake, mali yake kakumbuka ya kwamba ya wamezaa pia. Kisha hiyo, wamezaa RCD. Rwanda ndo alikuwa mwenye mwenye mwenye kukarene RCD. mm -hmm. wamezaa tena RCD nani, nani ya bwana bwanaakunda watware. Na kisha hiyo, serikali walikuwa wakiomba waongee waingize jeshini Serikali ya bwana raisi Raisi Kabila ilikubali, lakini tena kuchukua wale wasemtebo wa Bwana Kunda Vatwari, ikazaliwa Bwana Bosco Ntaganda, kaa naye anachukuliwa, ikazala sasa hiyo M23. Sawa Profesa Kisubi, basi mbengi. Samahani, Profesa Kisubi, sijui kama unanisikia. Profesa Kisubi, mimi ni mkamiti hapa, basi naomba aendelea uh, kuwepo katika laini ya simu tuendelee kuwasikia na washiriki wengine aa, nije kwako Richard Tuta. Wewe ni mchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la Maziwa Makuu ambao kwa sasa hupo hapo nchini Kenya. Aa, tunafahamu kwamba kikosi cha MONUSCO kipo huko, lakini hakuna uheni yoyote inayopatikana ama inayoonekana katika mapigano haya ya kuwaondoa waasi hawa wa M23. Unadhani, aa, nini hapo hakijakaa sawa? Kwanza kabisa lazima tuelewe chanzo ya mgogoro huu wa DRC, kwa sababu utakuta kwamba sio jambo la jana. Ni jambo ambalo lilianza takriban, ilianza mwaka wa tisini na nne wakati wa zile vita za kimbari kule kule Rwanda. Kuna wale walitorokea Kongo uh, wakaanza nao, walipofika kule Kongo basi wakaanza mashambulizi sasa utakuta kwamba wakati e, jeshi la umoja wa, wa nchi e, Umoja wa Mataifa inapokuja kule inapokuja kule DRC ilikuja na lengo na nia na dilo lengo na nia ilika, ikafanya kwamba wakapewa idadi fulani ya wanajeshi, na ndilo lengo na nia pia, ndio ikafanya kwamba wakaweza kupewa pia uh, vifaa fulani za kivita na hivyo vifaa seu za kivita na idadi fulani ya wanajeshi, labda ndio inakuwa kwamba ni changamoto kwao kuweza kudhibiti akali ya takriban zaidi ya vikundi hivi mia moja. Lakini cha kutilia mkazo zaidi kwamba licha ya kwamba kuna vikundi takriban zaidi ya mia moja, kuna vikundi takriban kama vinne hivi ambavyo ndio vinachangia kwa undani zaidi ukosefu wa usalama katika DRC. Mmoja wa kikundi hilo utakuta kwamba ni Red Tabara, lile nyingine utakuta ni M, M ishirini uh, na tatu, lile nyingine utakuta kwamba ni Allied Democratic Forces, na lile lingine ambalo linaongozwa na kikundi cha wahutu wale ambao wanajaribu pia kuishambulia nchi ya Rwanda hivi vikundi vingine ndio utakuta kwamba ni vikundi ambavyo vinachangia kutokuweko na na usalama katika hiyo nchi na pia utakuta kwamba hivi vikundi vyote eh, kuna kuna ashiria kwamba inasaliwa na nchi zingine katika Afrika Mashariki na kati, utakuta kwamba kuna tuhuma kwamba uh, Burundi imekuwa ikisema kwamba red red Tabara imekuwa ikisaidia na nchi ya Rwanda imekuta kwamba kwa nayo nayo Uganda pamoja na uh, na DRC wamekuwa kwamba wakishuku kwamba uh, Rwanda inaisaidia Aladi Democratic Forces na vilevile kwamba pia inaisaidia uh, M23. Kwa hivyo hizi ni changamoto zote ambazo zinachangia kutokuweko na usalama katika nchi ya DRC. Asante sana uh, Richard Tute. Basi tuende kwake na Bende wa Moto. Umemsikia Profesa Kisubi nguo moja anasema kwamba DRC iko katika matatizo ambayo hayakomi kwa sababu ya wivu wa majirani. Utajiri wa DRC ndio chanzo cha mgogoro, ndiyo chanzo cha matatizo ambayo yanaendelea kuikumba nchi hiyo. Sijui uh, huo unaona ajabu. Asante sana uh, wasikilizaji lazima waelewe kwamba tu hapo awali tumeongea haya yote na tumesema suluhisho inaweza kuchimbuka hapa Afrika Mashariki, yani Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wacha tuache historia, lakini tujaribu kusema ni nini linaloweza kufanyika kwa wakati huu ili kuweza kupata suluhisho la kumaliza vikundi vya wapiganaji wa ambao wana wanazingira upande wa mashariki wa Democratic Republic of Congo. La kwanza, wasikizaji wajiuli, la kwanza, wasikizaji wajiulize hivi, vikundi vyote zaidi ya mia moja vya kupigana huko Jamhuri ya Congo vinajikimu vipi? Hilo ndilo kwanza la mwanzo, vinajikimu vipi? linapokea silaha kutoka wapi? Na hizo silaha vinalipa na nini? Hapo ndio tunaweza kupata chimbuko, na hilo ndilo linaweza kutusaidia tupate ni njia gani tunaweza kumaliza hili tatizo. Wacha tuulize hivi namna hii tena, wakati Mheshimiwa Uhuru Kenyatta alipokuwa analeta pendekezo la kusukuma jeshi la kijumuiya mpaka huko Congo, tulipendekeza na sisi pia kwamba lazima kuwe na taasisi kamili, taasisi ambaye nashughulikia jeshi hilo ili tusiwe na upendeleo wowote kutoka amri jeshi wa nchi zile ambazo ni wanachama wa wa um, jumuiya ya Afrika Mashariki. Uzembe uko wapi? Uzembe nimesema na nitarudia, uzembe na udhaifu uko makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Jeshi litaenda Kongo. Hapo awali umesema mheshimiwa Rais Ndayishimiye amesukuma jeshi huko chini ya kamanda wa wapi? Hilo ndilo swali ya kiusalama. Kamanda anayeongoza jeshi hili lote la jumuiya ya Afrika Mashariki lazima, tumesema sisi, liwe chini ya kamanda ambaye yuko chini ya taasisi taasisi ya kijumuiya yaani awe na makao makuu kule Arusha, sio Bujumbura, sio Nairobi, sio Kampala. Tumesema hili likifanyika, ndipo tutakuwa na mstari moja wa kutoa amri na mstari mmoja wa kutii amri, ili tukisukuma jeshi huko, tutaelewa ni nani ndiye anashughulikia jeshi hilo bila kutendewa ami wa nchi zinazohusika sawa. Na beni nasikia tayari huo umekwisha enda kwenye mapendekezo ya cha kufanyika kumaliza mgogoro, lakini tutayajadili tu uh, muda uh, ujao. Nirudi kwake Profesa Kisubi, uh, Kisubi, tukiachana haya makundi zaidi ya mia moja na ishirini ambayo yanavuruga usalama hasa eneo la mashariki, lakini tuzungumzie M23, M23 Uh, waliingia makubaliano na serikali ya DRC uh, tangu mwaka 2012 kama si kosei, na wanaendelea kuomba makubaliano hayo yatekelezwe. Serikali ya, ya Felix Sekedi inakataa kufanya mazungumzo na hawa M23, na wakati kuna makubaliano ambayo yalisainiwa na nchi za Afrika Mashariki yalisainiwa huko Nairobi, uh, walikuwa mashahidi na hawa M23 waliwahi hata kupelekwa Kinshasa wajiunge na jeshi la taifa lakini kulikuwa na tofauti hasa wakati wa rais mstaafu Joseph Kabila. Sasa Eh, makosa ni upande wa M ishirini na tatu au ni makosa upande wa serikali ya DRC ambayo haitaki kutekeleza makubaliano hayo? Wewe unaongea M ishirini na tatu mimi naongea na na msaidizi wake Rwanda. Rwanda amekanusha, Rwanda amekanusha kwamba haiwasaidii M23. Ni Rwanda bwana. Askari wa Rwanda wanapatikana. Kuna ushahidi, Profesa. Kuna ushahidi. Ushahidi mkubwa sana. Ushahidi tena mkubwa sana hiyo, ni Rwanda ambaye anasaidia wale wa M ishirini na tatu wa na hawa wa M ishirini na tatu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili hawakuwapo, wametembuliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu Na hiyo hadisi ya M ikaisha, ikaisha kweli kweli. Halafu sasa kwa leo hivi raisi Chisekedi kwahondi kwa la rahisi Kagame alikuwa akisema kwamba huko Rwanda huko Uganda tunapatikana kunasalia watu wa M23. Halafu kwa kuleta amani mashariki ya Kongo, imebidi kwamba ungelifanya ongezi na wale watu kweli wamefika Kinshasa. Hapa ninapopatikana wanalia nini? Wale watu wanalia waingize jeshi wanali... wanalia waingize ndani ya siasa, na sio mara ya kwanza, bwana mtangazaji wa habari. Rwanda ameunga nani Rwanda ameunda RCD, hiyo RCD ilikuja kushiriki kwenye serikali. Akaunda tena nani? CNDP yenye kuongozwa na nani? Nkunda Batware, akaunda tena nini? Akaunda tena huyu Bosco Ntaganda ambaye anapatikana mahakama, na kisha hawa wenye kusalia wa, wa, wa, wa Makenga ni wale watu wenye walikuwa kushirikiana na bwana Bosco Ntaganda, wakatukangana tena nini, mama mne janaii wakongomani kunafia mali zetu, nchi yetu ina dhahabu na ndo hiyo Rwanda pamoja na wengine wa jirani wana tamani sisi. Tuko na wajirani karibuni kita ila, leo itakuwa tu Rwanda ndo anatuletea sisi michoko, itakuwa tena Uganda naye anakuja hivi zaidi adha, wale wengine sita sawa, hatuna nao maneno. Maneno inapatikana tu kwa Rwanda tu, yaani ile akeli kuvali kwamba hiyo ni M23, mm hapa -hmm. Hiyo ni Rwanda ambaye anatuma ule M23. Sawa basi, uh, kutoka kwako Kisubi, nije moja kwa moja kwa Richard tuta. Kama ulivyomsikia mshiriki wa awali baada ya kuuliza swali kuhusiana na, uh, na madai yanayotoka kwa DRC kwamba Rwanda inahusika moja kwa moja na ndivyo anavyotoa maelezo yako, tupate na wewe mtazamo wako. Kipi ambacho uh, jamii inatakiwa kukiona na kukikubali hivi sasa? Je, ni kweli Rwanda inahusika moja kwa moja Ushahidi upo wa kutosha, yambayo yanasemekana ya, ya kwa hivi sasa hayana udhibitisho. Haya tu ni kwamba hizi nchi zote kwamba haziaminiani. Utakuta kwamba hizi nchi zote katika Afrika Mashariki na Kati zote kwanza hata inga, ingawa kwamba wote ni wanachama wa muungano wa, wa, wa Afrika Mashariki, kuna kutoaminiana na kuna kushindana kiubabe kuna kushindana kiubabe, kuna sababu pia za kiuchumi kule DRC, kuna sababu za kisiasa vilevile kule DRC. Utakuta kwa mfano, kwa hivi sasa, utakuta kwamba juzi juzi tu rais Tshisekedi na Kagame walikuwa wamekubaliana kwamba uh, ndege ndege za, za, za Rwanda zitakuwa zinasafiri kupitia kwa anga ya eh, eh, eh, DRC kwamba pia walikuwa wamekubaliana kwamba rasilimali kama vile dhahabu zitakuwa pia eh, zinatengenezewa Rwanda. Na wakati huo huo pia utakuta kwamba naye rais eh, mseveni naye kule, unakuta kwamba wameanzisha mradi wa barabara tatu kuu kule Kongo. Ni sababu nyingi sana, lakini kile ambacho watu wanastahili kufahamu kwa hivi sasa mm-hmm, kwamba sasa Richard tuta, tuta ngoja kwanza uishie hapo hapo, alafu tukamilishe sehemu ya kwanza ya Live Talk, na tutakapoanza sehemu ya pili, tutarejea kwako ili uanze pale ambapo unaona ni shida iliyopo hivi sasa kati ya mzozo huu unaoendelea huko DRC kati ya kundi la M23 na serikali ya DRC na mpaka hapa basi ndio nakamilisha sehemu ya kwanza ya Livetok ambayo ilikuwa ikisikika kote kwa njia ya redio, hali kadhalika mtandao wa internet. dakika 30 zijazo, uh, Livetok itasikika kwa njia ya mtandao pekee. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na Patrick Luimana. <coughs> tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk, kama ulivyosikia tunaangazia mgogoro wa DRC ambao unaonekana ku, uh, kuwasugu kushika kasi hasa baada ya, uh, ya mapigano mapya kuzuka huko Bunagana wilaya ya Rutshuru katika jimbo la Kivu Kaskazini kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo FARDC, eh. Na kabla ya kufunga sehemu ya kwanza tulikuwa naye Richard Tutta akielezea kuhusu kile anachokiona, tatizo ambalo yeye anaona kwa nini mgogoro huu unaendelea mm -hmm. Basi Richard, karibu tena utupatie mtazamo wako. Yeah, nilikuwa nasema kwamba uh, nilikuwa nasema kwamba ukiangazia sana utakuta kwamba pia ni sababu za kiuchumi, kwa sababu ukiangalia sehemu za mash, mashariki uh, wa Kongo utakuta kwamba kuna mbao zinatokea kule, kuna dhahabu, kuna kuna migodi zingine mingi sana ambazo zinatokea sehemu ile na utakuta kwamba licha ya kwamba umojawa eh, umoja wa uh, uh, umoja wa kimataifa kusema kwamba hautaruhusu dhahabu uh, kuuzwa kutoka kule, utakuta kwamba wale ambao wanahusika katika mgogoro huu wananufaika kutokana na na hizo rasilimali za Congo, na unakuta kwamba kwa hivi sasa utakuta pia changamoto nyingine ambao linazidi kukokota kule, kwa sababu utasikia nalo kundi kundi lile la la, la, ambalo la tunaita masina hivyo kutoka Russia, uh, Wagner Group utakuta kuwa pia pi, wameanza kupenya maeneo ya yale aidha kwa, kwa sababu ya kupea serikali eh, na wanajeshi wa serikali mafunzo inayohitajika, lakini pia hivi karibuni enda ikawa kwamba utakuta kwamba pia hao hao hao wanajeshi wa kukodiwa utakuta kwamba wamepenya sehemu so, zile makai a kuja, kwa sababu kwa hivi sasa utakuta kwamba kuna nafasi kubwa sana ambayo imepewa imepewa kiongozi wa Wagner Group eh, katika ubalozi ubalozi wa wa Urusi kule Kongo. Kwa hivyo ni mambo mengi sana ambayo yanachangia kutokuweko na usalama katika demokrasia nchi uh, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya Kongo kwa hivi sasa eh. na bende wa moto uh, makundi zaidi ya mia moja na ishirini kwenye ardhi ya DRC, kaskazini mashariki, kaskazini magharibi, yani kila maeneo ya DRC. Anasema uh, yale maeneo makubwa makubwa ambayo uh, ni uh, karibu na mipaka na nchi jirani na hayo makundi, inakuwaje DRC iwe uwanja wa haya makundi mbalimbali, yakiwa ya ndani ya nchi yakiwa kutoka uh, nchi za nchi jirani, nchi za kigeni uh. Hivi kweli, upande wa DRC ni sababu ya ukubwa wa nchi? Sababu wanasema DRC ni kama ni, ni bara, ni kama continent wanasema kwa Kiingereza, kunakuwa hakuna ule uthabiti aulo mfumo thabiti wa kuweza kuweka uh, uh, uh, mikakati ya ku, ya kuweka usalama sawa katika nchi hiyo Kongo ina uwezo wa kudhibiti nchi yake yote. Nakubaliana na, na wenzangu kutoka Nairobi na huko Kinshasa. Profesa amesema kwamba ni utajiri wa nchi ya Kongo, hilo nakubaliana nalo. Kuhusu Rwanda mimi sina uhakika, lakini la kwanza ni kwamba sisi pia tunaumizwa na shida zinazowapata wananchi wa, wa nchi wa ya Kongo. Kwa hivyo utajiri wa nchi ya Kongo, umesema kwamba Kongo ni kama bara nzima bara nzima, lakini Mungu pia akawapa utajiri, anawapa madini, akawapa mbao, miti. Ndipo narudia swali langu la mwanzo kwamba vikundi hivi vinajikimu vipi, kwani walioko wao wana utajiri wanauza mbao wanauza madini, wana lakini, swali lako kulijibu kabisa, maadui wa nchi ya Kongo wanaoonekana ni wachache. Maadui wa nchi ya Kongo walio wengi wanajificha nyuma ya hizi hawa maadui wachache, ambao tunasema vikundi vikundi vya wapiganaji kule Kongo. Kwa hivyo kudhibiti Kongo kuna uwezekano kwani Kongo inayo utajiri wake wa kutosha. Utajiri wa Kongo unaweza kushughulikia hata bara nzima la Afrika. Lakini ni nini kinaendelea? Kinaendelea ni nini kinaendelea, linaloendelea ni kwamba kuna sinto fahamu ya viongozi, wanasema hili wanataka hili wanataka kusaidia watu wa Kongo kesho, wanakeuka wanasema lingine. Kwa hivyo ikiwa sisi tunataka kusaidia watu wa Kongo, vikundi, ikiwa tunaitisha vikundi vya wapiganaji viweke silaha chini hata majeshi ya nchi zingine ambao waliingia Kongo kabla ya mpango wa Afrika Mashariki, jumuiya ya Afrika Mashariki kutuma vikosi huko, lazima hizi vikosi vingine, kwa sababu vingi vinatoka kwenye wanachama wa Afrika Mashariki, viamurishwe kuondoka. Ikiwa havitaondoka hata jeshi la jumuiya halitapata uwezo wa kusaidia watu wa Kongo. Nchi ya Kongo, kusema ukweli, imepikia shida nyingi, kuanzia mwaka wa mauake ya kimbari ya huko Rwanda, na ulimwengu mzima uliomba Kongo kushukuma kuwaruhusu wakimbie wakimbiaji wa kule Rwanda kuingia Kongo Jumuiya ya ya ya dunia yote walipoomba Kongo kuwaruhusu Wanyarwanda waingie Kongo, wakakaa kimya. Kukiwa na shida Kongo, hawajarudi kutafuta suluhisho ya kuwaondolea shida watu wa Kongo, kwa sababu hao ndio waliwaalika watu wa Rwanda kuingia kule, na kwa kweli tunakubaliana nao lakini dunia lazima irudi Kongo isaidie Kongo bila kujiuzisha, na narudia hii, bila kujiuzisha na uporaji wa rasilimali za nchi ya Kongo. Kongo ina wakongomani na Kongo lazima itumie rasilimali zao waweze kusaidia mm -hmm. umma wa Kongo na wasaidie Afrika ya mashariki na hata Afrika zima. Asante sana na bende wa moto. Lakini vile vile, uh, tupate maoni ya wasikilizaji ambao, uh, wanataka kuchangia kupitia njimu, njia ya simu, na baadaye tutasoma uh, maoni uh, ya wale ambao wamechangia kwenye njia ya Facebook. Kwa jina naitwa Nazaeli Madede, niko pande za Ubungo hapa Dar es Salaam. Binafsi naona hatima ya mgogoro baina ya jeshi la DRC na waasi wa m ishirini na tatu ni ngumu sana kupatikana kwa sababu imeonekana Rwanda ikiingilia sana suala hilo ikiwasapoti hawa waasi wa m ishirini na tatu. Sasa kama kweli DRC inahitaji kupata mwafaka na waasi hao, haina budi kurejea tena na nchi ya Rwanda katika mazungumzo ya kuangalia ni namna gani waasi hao wanaweza wakasitisha mapigano ambayo yanaendelea kugharimu maisha ya raia ambao wanaatia. Asante sana msikilizaji. Unaona maoni ya msikilizaji uh. mm-hmm. Kama anavyosema Aa, ni budi serikali ya DRC ikarejea tena kwenye meza ya mazungumzo na waasi ili kupata suluhisho. Mm -hmm. Ni mtazamo wa msikilizaji na vilevile baadaye tutakuja kwa washiriki na wenyewe tujue wana mtazamo gani. Nini kifanyike ili kusitisha vifo, uharibifu wa nyumba na mali zingine za raia wasiokuwa na hatia, ambao wanapoteza wanaharibiwa mali zao kila kuchao kutokana na, na ghasia au mzozo huu unaoendelea? kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kwanza tunakusomea maoni uliotuandikia wewe msikilizaji kupitia mtandao wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Hapa naye Nazael Madede kutoka Dar es Salamu, Tanzania ameandika. Yeye binafsi anadhani ni vigumu sana kupata mwafaka baina ya serikali ya DRC na waasi wa M23 ikiwa bado nchi ya Rwanda inahusishwa katika ufadhili wa kundi hilo la waasi. Jambo la msingi kwa wakati huu ni Rwanda na DRC kujaribu kurejea tena katika meza ya mazungumzo na kujua nini wanaweza kushirikiana kwa pamoja kutokomeza uasi huu. Naam, Nazo Al Madede ni huyo ambaye uh, alishiriki pia kwenye njia ya simu na akaamua mm -hmm, kuandika kwenye Facebook ili uh, maelezo yake mchango wake ueleweke vizuri. tunamshukuru sana. Haya, Vincent JJ Kaji ni kijana mpole kutoka Tanzania. Yeye anasema uh, akiwa, anasema anawakilisha wasakatonge Salamu Club. Kwa kweli, anasema suluhisho ni kukaa mezani ili kuweza kupata suluhisho la kudumu kwa taifa hilo. Mohamed Charo yeye, yeah, anatokea pwani ya Kenya. Ameandika, kuna baadhi ya viongozi wa serikali wanafadhili hilo kundi. Serikali haiwezi kushindwa na kundi la waasi hata wakiwa vipi, ila kuna njama finyu ya walioko katika serikali, wanajua vyema hilo kundi. So cha msingi hapa ni kufanyiwa uchunguzi kwa viongozi wa serikalini wote, kuanzia idara ya jeshi hadi wabunge wote wapigwe msasa kuhusu mienendo ya kundi hilo. Nimalizia na huyu Sanki, hakusema yuko wapi. Anasema viongozi wa Afrika wanatakiwa kuwa na umoja, kwani wakiwa na umoja itakuwa rahisi kuwakamata waasi na kujua wapi wana na wapi kuna, kuna tatizo. E, ni wengi walichangia, tunawashukuru. A, basi turudi e, kwa washiriki wetu. Nirudi kwa profesa Kisubi, nguo moja profesa Kisubi, MONUSCO ipo a, kwa za, karibu, karibu miaka ishirini au zaidi hivi sasa na ni kikosi ambacho kina uwezo wa kifedha, uwezo wa kijeshi na nini, lakini kufikia sasa uh, bado uh, uh, DRC iko katika matatizo, wananchi wako katika mateso. Sasa leo kunazungumziwa kikosi cha, uh, cha Jumuiya ya Afrika Mashariki, kikosi hicho kweli kitasaidia? Na swala lingine je, iwapo hawa au majirani ndio wanahusika katika, um, kama ulivyosema, katika kuyumbisha usalama wa DRC Vipi, itakuwaje? Hao nchi jirani zihusike katika kikosi hicho cha Jumuiya ya Afrika Mashariki? Uh, nashukuru sana kwa swali. MONUSCO unaona kwamba MONUSCO Jitereza anaangaa kwa leo kwamba yeye jeshi la MONUSCO halina zati za kupiga adui yule wa, wa mu ishirini na tatu na, na MONUSCO inasikia kwamba raia wa mashariki ya Kongo wanaomba Monisco aondoke sababu hana chochote ambacho anakuja kufanya. Anafanya nini? anacia naye mm, kupora madini ya Kongo, lazima waondoke. Kulingana na swali la pili la kikundi hiki cha jeshi la la Afrika, ndiyo tunajua kwamba sisi wa Afrika tukiungana pamoja, tunaweza tukafanye jambo la kuonekana kuangalia kwa kwamba kwa na, kuna wale wale wenye wanahusika kumuunga huyu m ishirini na tatu uh, mkono kwa kutimua Kongo kwa kuua wa raia wa, wa, wa Kongo. Ile inawezekana kwamba inaweza kuja tena machenga machenga ya kupata tena, um, kukausha vita hivi, lakini na imani mimi ina imani kama Mwa Afrika wengi kutengelea kwamba Afrika au nchi moja ya Afrika iwe ndani ya tabu kama vile Kongo, Mashariki mwa Kongo kinapata tabu ya, ya kuuliwa kwa raia, kuporo kwa mali zetu, watasaidia wakiwa na ile ile imani, lakini kuondoa ndawi wale ambao wanatazwa wana wana kusaidia wale wa adui wa M23. Uh, Richard Tuta, uh, Rwanda imesutwa sana kidole. Umemsikia hata Profesa Kisubi anaendelea kusema ni Rwanda lakini Rwanda imekanusha. Na Rwanda mara nyingi imesema mzozo, au mgogoro huu kati ya M23 na serikali ya DRC ulikuwepo tangu zamani. Sisi tunahusishwa katika mgogoro huo. M23 walikuwepo tangu zamani, wanajulikana, walikuwa katika mazungumzo, lakini na walikuwa na mikataba, haitekelezwi. Je, hivi kweli hakuna uh, jukumu la serikali ya DRC yenyewe au jeshi lenyewe la DRC? Tshisekedi alitangaza hali ya dharura huko uh, katika majimbo matatu ya uh, jimbo la, uh, ya Kivu Kaskazini, Ituri uh, na kungineko huko Mashariki uh, akaweka viongozi wa kijeshi, lakini kufikia sasa hamna lolote na tuliona jeshi la DRC uh, M23 uh, walipoingia pale Bunagana, jeshi ni kama vile lilikimbia Hawakuwepo pale, hivi kweli hakuna jukumu la udhaifu upande wa serikali ya DRC kuona kwamba M ishirini uh, uh, na tatu na makundi haya yanaendelea kuyumbisha usalama uh, katika eneo uh, hilo la mashariki mwa DRC Richard? Haya basi, kabla ya Richard kujibu naona yuko mbali ah, hebu tumsikize nilivyo- kwanza... uh -huh. uh, nilivyosema hapo awali ni kwamba hivi vikundi vyote ambavyo vinaleta vinaashiria ukosevu wa usalama katika DRC ni vikundi ambavyo vinaungwa mkono na nchi fulani. Kwa hiyo sio vikundi ambavyo kama havingekuwa vinaungwa mkono na hizi nchi ambazo zinashukiwa kwamba zinaziunga mkono kupitia mafunzo, kupitia silaha na kupitia ujasusi. Hivi ni vikundi ambavyo jeshi tu na DRC lingeweza kuwadhibiti vilivyo. Ni kwamba, eh, sasa ni kwamba kile eh, ambacho kinatakikana kwa hivi sasa ni kwamba kwanza tujiulize, je hizi uh, vikundi ambavyo wakati ambapo Uganda imesema kwamba inatuma vikosi vyao kule DRC, je, hizi vikundi vinaenda kudhibiti hali ya usalama kule DRC ama ni sababu za kibinafsi za Uganda? Kwa sababu wakati ambapo Uganda imesema kwamba inatuma vikosi vyake kule, sio kwa ajili ya usalama wa DRC, bali inatumwa kule kuweza kukabiliana na Allied Democratic Forces. Wakati ambapo unasikia kwamba eh, Rwanda imesema kwamba inavituma vikosi vyake kule, haiendi kudhibiti hali ya usalama kule DRC, wakati ambapo unakuta kwamba Burundi kwa hivi sasa unasikia kwamba Burundi ndio nchi ya kwanza ambayo imeweza ikatuma vikosi vyake kule, labda iko kule sio kudhibiti, bali ni kutakabiliana vilivyo na na kikundi cha cha, cha, cha Red Tabara kule kwa hivyo cha umuhimu kwanza ni tujue kwamba je, ni sababu za kibinafsi kwamba kila nchi inatuma vikosi vyake kule, ama ni sababu ya kutaka kuidhibiti hali ya usalama wa DRC? Kwa sababu utakuta kwamba kwa, kwa hivi sasa unakuta ripoti ambayo inayotoka kule DRC inasema kwamba vikosi vingine viko kule kwa niaba uh, tu ya kuweza kupata hizo rasilimali. Eh, ambazo eh, profesa alisema hapo awali, rasilimali za Kongo, kupata mbao, kupata dhahabu kule na kupata vitu vinginevyo mpaka hata kahawa kutoka Kongo. Ewa, kwa hivyo haya ni mambo ambayo yanastahili kuanganiziwa kwa kindani zaidi. Naona tunaye msikilizaji tena, hebu kwanza tusikie maoni yake, kisha tutarudi kwenu wa washiriki. Naona kuna hitilafu hapa. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa msikilizaji unayetaka kushiriki, basi laini yetu ipo wazi, unaweza kutupigia moja kwa moja hapa studio, ukianza na plus moja mbili sifuri mbili sita moja tisa tatu moja tano moja. Na moja kwa moja tuje tena katika laini ya simu kwako msikilizaji. Kwa majina naitwa Evans kutoka rabini eneo la, la mra Baringo, na ile nilikuwa nimetua maombi ya kushiriki kwenye ile mada ya leo, ile mgogoro ambao umeanza kuibuka kwa njia hii nyingine, kwa usalama ambao umeanza unaendelea. Nini suluhisho? Ni ile watu wawe waweke silaha chini na wa serikali iweze kujumuisha waazi kwenye Huyu ni Evans kutoka Kenya. Uh, Evans anapendekeza waasi na serikali ya DRC wakae kwenye meza wa malize, wa, ya mazungumzo wamalize tofauti zao a matatizo mm yao -hmm. Profesa Kisubi, mmemsikia msikilizaji huyu kutoka Kenya. Kwa nini serikali ya Felix Tshisekedi haitaki kuzungumza na waasi wa M23? Unafikiri mgogoro huo au vita kati ya M23 na serikali ya DRC vitamalizika kwa mtuto wa bunduki? Ni lazima wakae kwenye meza mazungumzo, wazungumze Asanti sana zana msango zazi. Kwa kawaida zaidi sana, vita zingi lunguni hazimalizika kwa mtoto wa vunduki, la bali vita zinamalizika hata maongezi. Sasa sisi kuna ukonge una utata ndogo, rais mtaku wa Kenya Bwana Kenyatta aliitisha wale waasi wa Kongo lakini ndani ya mazungumzo mwanzo tu wa mazungumuzo kwanza, yeye eme ishirini na tatu akaanza vita binadamu, akaanza vita vingine kundi ndogo ndogo za vita, pa azikufanya vita alikuwa iti yeye tu. Leo hivi maongezi uh, kwa maongezi hatumuane kitule eme uh, ishirini na tatu enye ah, anaonekana pale ni Rwanda wanafikiria kusema kwamba Kagame alifanya wale wazazi wake ngewa RCD kuja kukaa kwenye siasa, kunda naye vilevile, msangana naye vilevile. Halafu na sisi tunaweza kukapata hiyo hiyo hiyo bahati. Na hiyo yote vinini? Kunda ndo anafanya hivo, na ndio maana unaona Kongo anasinga upande Sababu kila leo mwenye alikuwa akipendekeza akifanya pendekezo la wale watu wachukuliwe alikuwa Rwanda. Na kwa leo kama Rwanda anaweza, wale watu wametoka wapi kwa kuja kupiga mburagana? Wametoka Rwanda, wametoka Uganda. Wale watu wanakimbilia wapi? Ni nani anayewalinda pale? Rwanda au pale Uganda? Eh, Profesa Nabende, umemsikia Profesa Kisubi yeye? uh, eh, anaendelea kusema Rwanda Rwanda, lakini ameitaja pia Uganda. Na hivi karibuni tumemsikia Rais Museveni akisema atazungumza na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron watizame namna ya kusuluhisha mgogoro huu wa Mashariki au wa DRC. Eh, Nabende, inaonekana yani watu wanachanganyikiwa, hawajui suluhu itakuwa nini. Kuna kikosi cha Afrika Mashariki. Alafu Museveni anasema ataongea na Macron. Je, Macron... yeah, Macron hiyo atakuja ku... kumaliza mgogoro wa DRC? Um, asante sana kwa swali hilo. Uh, jemedari Mseveni wiki iliyotangulia wakati tunasherehekea miaka sitini ya uhuru wa Uganda alipokea Ulaya yote, aliwapokea wazungu akawalaumu wataalamu wa, wa, Zuri, wa raumu, watalamu, Afrika kwamba hawahusiki kusaidia bara lao, badala yake wanahusika na kusaidia wakoloni mamboleo. Wiki iliyofuata akamtangazia balozi wa Ufaransa anayeondoka kwamba anataka kumwalika Rais Macron ili waongee juu ya migogoro na mtafaruku inayoendelea Jamhuri ya Kongo. Hayo umesema vizuri, watu wamechanganyikiwa, hasa viongozi hawana mwenendo wa pamoja, kwani unaposema wazungu hawawezi kutupa suluhisho kintu kinaofuata, rais wa Uganda unasema mzungu kutoka Ufaransa ndiye analeta, anaweza kuleta suluhisho huko Kongo. Na sisi pia watu wa kawaida sasa tunachanganyikiwa hatuelewi, ni nini, nini tufanye, tusaidie Kongo, tusaidie Afrika Mashariki. Na sijui Mheshimiwa Arap Ruto aliyemrithi uh, Mheshimiwa Uhuru aliyekuwa na nafikiri mwene, mwendo wa haraka zaidi kuhusu jeshi la kijumuiya, sijui Mheshimiwa Arap Ruto amesema nini, sijui anataka kulitupilia mbali na hilo viongozi wa Afrika hasa wanapendelea sana kututilia mambo ya watu wanaowatangulia hata kama yawe mazuri. basi kukiri, nabende, na nataka uunganishe basi utoe mapendekezo, unajua una, unaona suluhisho yani, kama wanavyosema Waswahili, mwarobaini wa mgogoro wa DRC ni upi? mgogoro wa Kongo, demokrasia ya Kongo, ni jeshi ya kijumuia na naweza kumuuliza rafiki yangu aliyeko Nairobi kwani anahusika na usalama. Tukiwa na jeshi ambalo liko na kamandi moja, na haya majeshi yote mengine yaamuriwe kuondoka, tutasaidia watu wa Kongo. Tumesema kunaye maadui mengi, Rwanda ya Rais Uhuru kukabidhi madaraka kwamba kuna meja jemedari moja kutoka Kenya, nafikiri meja jemedari Jeff Nyaga ambaye alikuwa ameteuliwa kuwa kamanda wa juu wa jeshi hili la, la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sawa basi, uh, na bende naomba, uh, nimpatie pia nafasi uh, Profesa Kisubi nguo moja dakika mbili tu unipatie. Nini unadhani kifanyike ili kuweza, uh, kupata suluhisho katika mgogoro huu uliopo, uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Nashukuru sana kwa swali. Sisi ni Waafrika na Afrika wanaongea kwamba kila jambo lazima watu waketi kwenye viti kwenye meza moja. wa ngezi, Umoja wa Afrika unaweza ukamweleze Rais Kadame na Rais Kisekedi wanawaalika kwenye meza moja, sio hiyo. Me ishirini na tatu ni kumwita bwana Rais Kadame na Rais Kisekedi kukaa meza moja na kumweleza Rais Kagame na ondoe jeshi yake na wale wazibaraka wa ishirini na tatu. Hili inaweza kusaidia Kongo, inaweza kusaidia Kongo. Nashukuru sana, inaweza kukafanyika kwa siku moja tu, kwa siku moja tu nashukuru kwa mtazamo wako moja kwa moja nirudi tena kwako uh, richard tuta nikupatie nawe dakika mbili uweze kutupa mtazamo wako nini kifanyike ili kuweza kupata amani na suluhu ya kudumu huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo katika mapigano haya yanayojirudia mara kwa mara uh, uh, kuna, kuna, kuna mambo matatu ambayo yanastahili kufanywa ya kwanza ni kuiangazia nguvu iliyo na na kikosi cha umoja wa kitaifa kule kule kule Congo, kwa sababu kwa hivi sasa utakuta kwamba kikosi hicho kimekuwa ni kama kama boliago ambaye amefungwa kwa minyororo. Tukaweza kutoa hayo minyororo, tukaipea nguvu zaidi eh, kisheria, eh, kisilaha ki, ki, na pia kuwaongezea idadi ya wapiganiaji. Tukafanya hii utakuta kwamba ikiweza fanyika hivyo utakuta kwamba wataweza kudhibiti makali ya, ya pili ni tuangazie, kwamba tujiulize, eh, je, sababu ya kuwepo kwenye tuko kwa hivi sasa katika DRC ni sababu za kiuchumi, za siasa na kijeshi. Uh, kuna sahili kwamba kuangaziwe ni suluhisho ipi ambayo itakuwa ya manufaa zaidi, ya kisiasa, kwa sababu utakuta kwamba hawa waasi wote wakiulizwa eh, leo wa, wanasema wa kwamba ni kutohusishwa katika serikali kuu. Kwa hivyo ni muhimu kwamba kuangaziwe mikakati ya kisiasa kuli Kongo, kukaweza uka, kupatikana ku, ku, ku, suluhisho kwamba ni jinsi ambao hawa wote waasi hawa wote ni jinsi wanaweza kahusishwa ka katika, katika uongozi wa kisiasa nchi ile. Ya tatu ni masuala ya kiuchumi Tukajiuliza haya mambo ambayo wanasema kwamba kuna Richard, Richard, amba Richard Tuta... ni kushukuru sana, muda ndio tena huturuhusu ni washukuru kabisa kwa mchango wenu katika kipindi hiki. Profesa Kisubi kutoka huko Kinchasa, Richard Tuta kutoka Kenya na Nabende wa Moto kutoka huko Uganda. Ni washukuru pia wasikilizaji wetu waliochangia. Nimshukuru pia mwelekezi wetu Aida Isa hapa studio, Patrick Ndwi Manana, Mkabidi Kibayasi. Tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.