Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari na no kukaribisha kwenye matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa ni mbili saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na alfajiri saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi hapa ni bmj Muridhi, leo ikiwa ni Jumatano tarehe 26 mwezi wa Oktoba mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, redio chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, bila kusahau TKFM ya Tanga na Sayari Radio katika mji wa Eldoret, Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu hii leo, mamia ya Wazimbabwe wajitokeza siku ya Jumanne katika maandamano ya kupinga vikwazi vya, vya nchi za magharibi ambavyo serikali imekuwa ikivilaumu kwa muda mrefu kwa sababu ya matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo na katika habari nyingine leo, katika makala ya jukwaa la vijana, kijana mmoja nchini Kenya ajitolea kuwasaidia wasichana katika changamoto zao wakati wa hedhi. Kuna information kuanzia kwa zile sera za masuala ya hedhi ambazo tuko nazo, tunapata uh, hamasisho hapa, maswala ya vile vifaa ambavyo msichana anaweza tumia mara kwa mara. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza kabisa ni habari za dunia zikisomwa na mwenzangu BMJ Mridhi. Mazungumzo ya kwanza rasmi ya amani yenye lengo la kumaliza vita vya miaka miwili kati ya jeshi la Ethiopia na vikosi vya eneo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigre yalianza nchini Afrika Kusini Jumanne na yatakamilika Jumapili wiki hii, serikali ya Afrika Kusini ilisema. Mazungumzo hayo yananuiwa kumaliza mzozo ambao umepelekea vifo vya maelfu ya watu mamilioni kuyahama makazi yao na kuacha maelfu katika hali mbaya ya njaa katika taifa hilo la pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika. Hali hiyo inaelezwa kuyumbisha eneo zima la pembe ya Afrika. Mazungumzo hayo yanayoongozwa na Umoja wa Afrika yanaanza wakati serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed imedai kupata mafanikio makubwa katika vita hivyo na kuiteka miji kadhaa mikubwa ya Tigre katika wiki iliyopita. Mashambulizi hayo ya serikali yaliyofanywa kwa pamoja na wanajeshi wa shirika kutoka nchi jirani ya Eritrea yameibua hofu ya madhara zaidi kwa raia na kusababisha viongozi wa Afrika, Marekani na Ulaya na hata Papa Francis kutoa wito wa kusitishwa kwa mapigano na mazungumzo ya haraka kufanyika. Afrika Kusini inatumai mazungumzo yataendelea kwa njia yenye tija na kuleta mafanikio ambayo yatasababisha amani ya kudumu kwa watu wote, alisema Vincent Magwenya, msemaji wa rais Cyril Ramaphosa. Timu ya upatanishi ya Umoja wa Afrika inayoongozwa na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo, akishirikiana na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na naibu wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Fumzile Mlambo Nguka. Umoja wa Mataifa na wawakilishi wa Marekani wanashiriki kama waangalizi, kwa mujibu wa Umoja wa Afrika. Shambulizi la angani la jeshi la Marekani limewalenga waasi wa Al Shabab waliokuwa wakishambulia vikosi vya jeshi la taifa la Somalia na kuwaua wawili kati yao, kwa mujibu wa kamandi ya Marekani barani Afrika, AFRICOM. Shambulizi hilo la Jumapili lilifanyika karibu na mji wa Bulobade nchini Somalia, takriban kilomita 218 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. AFRICOM inasema kwamba katika tathmini yake ya awali iliona kwamba magaidi wawili walikuwa wakishambulia vikosi vya Somalia waliuawa na kwamba hakuna raia aliyejeruhiwa au kuuawa katika tukio hilo. Al-Shababu ndio mtandao mkubwa zaidi na wenye nguvu zaidi wa Al-Qaida duniani na umethibitisha nia na uwezo wake wa kushambulia vikosi vya Marekani na kutishia maslahi na usalama wa Marekani, kamandi hiyo ilisema katika taarifa ya Jumanne na kuongeza kwamba itaendelea kuchukua hatua za kuzuia kundi hilo la kigaidi lenye nia ya mbaya ya kupanga na kufanya mashambulizi dhidi ya raia. Shambulio hilo la Marekani limefanyika wakati ambapo Al-Shabab wamefanya mashambulizi mawili makubwa nchini Somalia mwezi huu, shambulizi katika hoteli ya Tawakal siku ya Jumapili katika mji wa pwani wa kusini wa Kisimayo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua wa kumi na mmoja, na mwanzoni mwa Oktoba shambulio la mabomu matatu katika mji wa Beledwene liliua takribani watu ishirini. Na maelfu ya waandamanaji wa Sudani Jumanne waliadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja wa mapinduzi ambayo yalisimamisha kipindi cha mpito nchini humo kuelekea demokrasia yalikuwa ndio maandamano makubwa zaidi tangu yale ya mwezi Januari mwaka huu. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Waandamanaji hao walikabiliwa na mabomu ya machozi na maguruneti ya bandia walipokuwa wakiandamana kuelekea ikulu ya rais mjini Khartum na Obduman kuvuka mto Nil. Waandishi wa habari wa Reuters walisema walitawanyika kabla ya jua kuzama, wakafika karibu kilomita moja kutoka ikulu, wakifuata mtindo sawa na mfululizo wa maandamano ya kupinga mapinduzi. Katika kipindi cha miezi 12 iliyopita, huduma za mtandao zilisitishwa hadi baada ya saa 12 jioni, taasisi ya ufuatiliaji NetBlocks ilisema. Mwaka mmoja baadaye, viongozi wa kijeshi wa Sudan hawajamteua waziri mkuu, huku Waislamu watiifu kwa Bashir waliofukuzwa kutoka utumishi wa umma wakirejea. Bashir amesalia gerezani akisubiri kusikilizwa kwa mashtaka anayokanusha, kuhusiana na mapinduzi yaliyomwingiza madarakani mwaka 1989 na vita vya mapema miaka ya elfu mbili huko Darfur. Ghasia za kikabila zimezuka kote nchini humo, ikiwa ni pamoja na katika jimbo la Blue Nile wiki iliyopita, ambapo hadi watu 250 waliwawa kulingana na Umoja wa Mataifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden alitoa onyo kali kwa Russia dhidi ya kutumia bomu au silaha zozote za nyuklia katika vita vyake dhidi ya Ukraine. Rasia itakuwa ikifanya makosa makubwa mno kwa matumizi ya silaha za nyuklia, alisema Jumanne wakati mwandishi wa habari alipouliza kama Rasia inajiandaa kupeleka bomu la nyuklia nchini Ukraini na kuishutumu Ukraini kwa kulilipua. Sikuhakikishii kwamba ni operesheni ya uongo, bado sijui lakini litakuwa ni kosa kubwa, alisema Rais Biden. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price alisema Jumanne kwamba kuna sababu ya kuwa na wasiwasi kusababu, kwa sababu Rusia imeonyesha mtindo wa kuwashutumu wengine juu ya kile ambacho yenyewe inapanga. Siku ya Jumatatu, Price alionya juu ya matokeo mabaya iwapo Moscow itachukua hatua hiyo. Balozi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa Vasli Nebenzia alituma barua iliyoonekana na Sauti ya Amerika kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na Baraza la Usalama la umoja huo, akisema kwamba nchi yake ya itachukulia matumizi ya bomu kama hilo na Ukraine kama kitendo cha ugaidi wa nyuklia. Na Umoja wa Mataifa ulitoa wito Jumanne kwa msaada zaidi wa kifedha kwa raia wa Siria wenye mahitaji, wakati majira ya baridi yanapoanza na mlipuko wa kipindupindu ukiendelea kusonga rasilimali chache. Tumebakiza wiki chache tu kabla ya msimu mwingine wa baridi kuanza nchini Siria na hali mbaya ambayo tumeiona awali itatokea tena hivi karibuni. Mkurugenzi wa operesheni na utetezi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Reena Gelani aliuambia mkutano wa Baraza la Usalama. Dhoruba na theluji, hali joto chini ya sufuri, pepo kali, mvua na mafuriko vinatarajiwa kukumba nchi hiyo hivi karibuni, alisema Gelani. Umoja wa Mataifa unasema kwamba Wasiria milioni 14.6 wanahitaji msaada wa kibinadamu zaidi ya wakati wowote katika miaka 11 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wasiria wasiopungua milioni 12 wanashuhudia uhaba wa chakula na utapia mlo unaoongezeka huku familia zikikabiliana na mzozo wa kiuchumi ambao umesababisha asilimia 90 ya watu kuishi kwa hali mbaya zaidi ya umaskini. Hali ya ukame pia imesababisha mavuno duni zaidi ya ngano tangu kuanza kwa vita hivyo, Yelani alisema. Uhaba mkubwa wa mafuta na umeme utafanya iwe ni vigumu sana kwa familia kupata joto wakati wa msimu ujao Kandaya, Kisohiri, America, OA, wa baridi. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari uchukwa uzito wa juu ni huko Uingereza ambapo Rishi Sunak alichukua rasmi wadhifa wa waziri mkuu wa 57 wa Uingereza siku ya Jumanne na kuwapa kurekebisha makosa yaliyofanywa na mtangulizi wake Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa Profesa David Monda na kwanza kutaka kujua je, ni makosa yapi yaliyofanywa na mtangulizi wake na njia zipi mbadala ambazo atakiwa kuchukua kutorudia makosa hayo? Nafikiria makosa yalikuwa ni mengi na yalikuwa yamefanywa sio tu na um, Liz Truss lakini pia na yule waziri wa awali yani, Boris Johnson. Kwa ujumla changamoto zinazoikumba Uingereza zinahusiana na uh, masuala ya kiuchumi na masuala ya kodi kwa ujumla. Liz Truss alikuwa na mpango wa kukata kodi bila kuweza kuonyesha bayana njia atakayoilipia ile kodi kukatwa, alafu pia kukawa na zile changamoto za soko za hisa kwa hivyo hizi changamoto zote zimekuja pamoja kuweza kuhakikisha kwamba Liz Truss amepigwa kalamu na Rishi Sunak wakati huu uh, ameingia usukani, lakini uh, Rishi Sunak ana changamoto bado nyingi zaidi. Sunak anafahamika kuwa na historia nzuri katika masuala ya kifedha na alishawahi kuwa waziri wa zamani wa fedha katika utawala wa Boris Johnson. Je, unadhani kwamba hili pengine ni moja kati ya masuala makuu ambayo Waingereza yamewapa moyo ya kumrejesha tena katika kushika wadhifa huu wa juu na kuondoa tatizo hili la kiuchumi linaloikabili Uingereza kwa wakati huu? Sifikiri ni hivyo. Suala la kwanza Rishi Sunak, tusisahau ya kwamba alikuwa na mvutano kati yake na Boris Johnson. Hawakuwa wameelewana kwa masuala ya ya kisiasa na masuala ya kiuchumi pia. Alipozozana na Liz Truss, ambaye alikuwa waziri mkuu wa, wa awali uh, Sunak alimkosoa Liz Truss na kusema ya kwamba mipangilio yake ya kiuchumi ilikuwa ni duni. Kwa hivyo kuna mvutano kati ya hawa wanasiasa hawa vigogo wa chama cha Conservative, ambapo wanazozana kwa wakati huu. Na kumalizia, lazima niseme ya kwamba kwa desturi ya Uingereza, kama chama kimepoteza imani na umma kama vile imefanyika na wanaConservative wakati huu lazima uchaguzi uitishwe. Changamoto kwa upande wa Richi Sunak na wana Conservative ni kwamba wanajua uchaguzi ukiitishwa wakati huu uh, watapoteza kura nyingi sana na viti vingi sana kwa hivyo wanafikiria pengine wa- wangojee, uh, pengine mwaka wa elfu mbili ishirini na nne. Huyo ni mchambuzi wa siasa Profesa David Monda akizungumza Sauti Amerika kutoka chuo kikuu cha New York. <muchu> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Marekani imeidhinisha kuondoka kwa wanadiplomasia wake katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, na kuongeza tahadhari kutokana na kile ilichosema ni tishio la mashambulizi. Wizara ya mambo ya nje ilisema katika taarifa yake kwamba inawaruhusu lakini haiwalazimishi wafanyakazi wa Marekani wasio wa dharura na familia zao kuondoka Abuja kutokana na hatari kubwa ya mashambulizi ya kigaidi. Hali kadhalika wizara ya mambo ya nje iliwashauri raia kufikiria upya safari zisizo muhimu nchini Nigeria kutokana na wasiwasi juu ya uhalifu na machafuko. Hatua hiyo inakuja baada ya ubalozi wa Marekani siku ya Jumaapili kuwataka Wamarekani kupunguza matembezi yao kutokana na hatari kubwa ya mashambulizi ya kigaidi nchini humo hasa mjini Abuja. Onyo hilo lilirudiwa na nchi kama Uingereza, Canada na Australia. Marekani hata hivyo haikutoa maelezo zaidi kuhusu tishio hilo. Na kamati ya bunge la Marekani inayofanya uchunguzi wa shambulizi lililolenga majengo ya bunge hapa mjini Washington DC tarehe 6 mwezi Januari mwaka 2021 inamhoji Hope Hicks, msaidizi wa muda mrefu wa rais wa zamani Donald Trump. Hayo ni kwa mujibu wa mtu anayefahamu kuhusu mkutano kati ya Hicks na wajumbe wa kamati hiyo na ambaye hakutaka jina lake litajwe. Mahojiano hayo yanafanyika huku uchunguzi ukikamilika na jopo hilo kumwita rais Trump kwa mahojiano katika wiki zijazo. Hicks hakuwa na jukumu kubwa katika mashambulizi ya siku hiyo ambapo mamia ya wafuasi wa Trump walivamia bunge la marekani na kukatiza uidhinishaji na ushindi wa rais joe biden lakini hicks alifanya kazi katika white house wakati huo unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa washington na jiji kuu la marekani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Mamia ya Wazimbabwe walijitokeza Jumanne katika maandamano ya kupinga vikwazo vya magharibi ambavyo serikali ya nchi hiyo imekuwa ikivilaumu kwa muda mrefu kuwa sababu ya matatizo ya kiuchumi katika taifa hilo. Vikwazo hivyo ambavyo baadhi yake ni vya miaka 20 iliyopita viliwekwa katika kujibu madai ya wizi wa kura na ukiukaji wa haki za uchaguzi chini ya rais wa zamani Robert Mugabe ambaye alifariki mwaka wa 2019. Marekani na Uingereza zinadai kwamba vikwazo hivyo siyo sababu ya matatizo yanayoikumba Zimbabwe. Columbus Mavunga ana ripoti kutoka Bulawayo, Zimbabwe. Takriban Wazimbabwe mia tano walikusanyika katika jiji la Bulawayo siku ya Jumanne kwa ajili ya maandamano ya kupinga vikwazo yaliyoandaliwa na chama tawala cha Zanu-PF. Wanasema vikwazo vilivyowekwa na nchi za Magharibi kwa uongozi wa nchi hiyo katika miaka ya elfu mbili vinayumiza nchi. Mmoja wa waandamanaji alikuwa mabuto Moyo, anasema Marekani na vikwazo vya Uingereza vilisababisha kuporomoka kwa uchumi wa Zimbabwe, kwa sababu viwanda havikuweza tena kupata mikopo. Watu hupoteza kazi na kupoteza kazi husababisha umaskini now, na umaskini hatimaye hufikia viwango vya juu hadi vifo, kama ulivyoona nchini Zimbabwe. Lakini kama wa Zimbabwe tumebakia kuwa wastahimilivu, hatutajiruhusu kulia tu, na kupitia uongozi wa comrade Emerson Mnangagwa, hatutaomba msaada kwa mtu yeyote. Makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga alisoma hotuba ya Mnangagwa iliyoonyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni ya taifa Nations utawala wa vikwazo unadhoofisha kanuni za mtazamo wa kipengele cha binadamu wa mataifa katika kutafuta maendeleo endelevu ya kijamii, ni mashambulizi dhidi ya uhuru wa Zimbabwe. Zaidi ya hayo, vikwazo haramu vinafafanua misingi na kanuni za sheria za kimataifa. Wanapinga dhana za usawa wa mataifa na maadili ya utawala wa kimataifa yaliyoainishwa katika mkataba wa wa Umoja wa Mataifa. Maafisa wa Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya, wa Ulaya wamekataa kwa muda mrefu shutuma za Zimbabwe wakisema kwamba vikwazo hivyo vinalenga watu binafsi na makampuni fulani badala ya taasisi za serikali. Wanasema usimamizi mbovu wa uchumi ndiyo sababu kuu ya mdororo wa uchumi wa Zimbabwe ambao ulianza mwaka elfu mbili. Wiki iliyopita James O'Brien, mratibu wa vikwazo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, aliambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao kwamba vikwazo haviathiri uchumi wa Zimbabwe, kwani haviathiri benki zao. Tatizo kubwa zaidi, anasema ni mapato ya kodi yanayopotea kutoka kwenye mabilioni ya dola katika soko la magendo, miamala ya kuvuka mipaka ambayo hufanyika kila mwaka. Siku ya Jumanne balozi wa Uingereza mjini Harare alitoa taarifa akisema orodha yake ya vikwazo ilikuwa na watu watano pekee kwa ukiukaji wa haki za binadamu na ufisadi mkubwa. Iliongeza kuwa hatua hizi haziathiri biashara au hatua za kiuchumi. Biashara kati ya Uingereza na Zimbabwe ilikuwa dola milioni 175 mwaka jana, na tunafanya kazi kwa bidii ili kuongeza hii. Ubalozi huo ulisema, tunataka Zimbabwe ifanikiwe. Chochote cha kupendekeza kwamba Uingereza inataka kuidhuru Zimbabwe ni uongo tu. Mchambuzi huru wa kisiasa kwenye makao makuu mjini Harare, Rejoice Ngwenya pia nashaka ikiwa vikwazo hivyo vina athari kubwa. Na Zimbabwe ilitangaza Oktoba 25 siku ya kupingwa vikwazo na serikali ya Mnangagwa iliitisha maandamano, ikiomba jumuiya ya kikanda ya Sadek, jumuia ya maendeleo kusini mwa Afrika, kuunga mkono serikali. Inasema Zimbabwe bado inaadhibiwa kutokana na mpango wa mageuzi ya ardhi chini ya Mugabe mwaka elfu mbili ambao uliondoa kwa nguvu wa wakulima wa kibiashara wazungu kutoka katika ardhi yao nkuwapa Wazimbabwe weusi. Na Nigeria itapokea msaada wa dola milioni 210 kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika, ADB, kwa ajili ya mradi wa kuendeleza kilimo ili kusaidia kukabiliana na ukosefu wa usalama wa chakula. Kiasi hicho ni sehemu ya dola bilioni moja zinazotarajiwa kutolewa na benki hiyo kwa ushirikiano na Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo, IFAD, na Benki ya Maendeleo ya Kiislamu, IDB, kwa mradi wa uwekezaji wa kilimo barani Afrika uliozinduliwa Jumatatu wiki hii. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atahende, anaripoti zaidi. Nigeria ambayo inakabiliwa na hali ya kutisha ya uhaba wa chakula unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na matatizo kutokana na majanga kama mafuriko. Ya eneo kubwa zaidi la mashamba na ardhi za kuendelea shughuli za kilimo itasaidiwa na mashirika ya kifedha yanayoongozwa na benki ya maendeleo ya Afrika kuanzisha maeneo ya maendeleo ya kilimo ili kusaidia kuhakikisha usalama right wa chakula. Rais wa benki ya maendeleo ya Afrika Akinwumi Adesina uzinduzi wa kanda za maendeleo ya kilimo utafanyika katika nchi kumi na nane za Afrika ambako jumla ya dola bilioni moja zitatolewa kwa ajili ya mradi hiyo. Benki ya Maendeleo ya Afrika itashirikiana na Mfuko wa Kimataifa kwa Maendeleo ya Kilimo na Benki ya Maendeleo ya Kiislamu kama washiriki kukuuza tasnia ya kilimo barani Afrika. Makam Rais wa IFAD Katrina Meigan amesema mradi huo utapandisha kiasi cha msaada kutoka kwa mfuko huo kwa Nigeria kuwa dola milioni mia saba hadi sasa ii akitoa maelezo zaidi ya baadhi ya manufaa uanzishaji wa kanda za maendeleo ya kilimo nchini Nigeria, Makamu wa Rais wa Nigeria Yemi Osinbajo alisema pamoja na maendeleo mengine, utasaidia kuhakikisha kuwepo wa ajira kwa vijana na wanawake wanaoishi katika sehemu za mashambani, kuendeleza uchumi wa maeneo ya vijiji na kuhakikisha usalama wa chakula. Nigeria imeshuhudia kupungua kwa kiasi cha uzalishaji wa chakula kufuatia matatizo ya mashambulizi ya kigaidi katika jamii za wakulima, mambo ambayo sasa yamechangia mabadiliko ya hali ya hewa na upotevu wa mashamba makubwa kutokana na mafuriko na kuathiri mavuno. Kupungua kwa mapato ya nje pia kumeathiri kiwango cha fedha ambacho kinapatikana kwa uwekezaji nchini. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa Sauti ya America, Washington. <muchos> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Wasichana waliobalehe hukabiliwa na changamoto nyingi ambazo huchangia wao kutomaliza masomo yao ama kuathiri afya yao ya uzazi. Moja ni kukosekana kwa vitambaa vya sodo wakati wa hedhi, na hivyo basi, wengi huingia mtegoni na kujikuta kufanya ngono kupata sodo, ili kukabiliana na wenye paa huo miongoni mwa wasichana wakati wa hedhi Kijana nchini Kenya, The Period Man, anaendeleza kampeni ya kuhamasisha jamii kuhusu hedhi salama na vipi wasichana waweze kusaidiwa. Amina Chombo anaripoti. Hii katika jukwaa la vijana, James Atito maarufu The Period Man, ni kijana anayetambulika kwa kampeni ya kukabiliana na dhana potovu kuhusu hedhi miongoni mwa wanaume. James ni mhasibu mkuu katika shirika la Stretchers Youth Organization. Vijana wengine wakijishughulisha na miradi inayopania kuleta faida ya kifedha, yeye amejishughulisha na maswala ya usalama wa hedhi wakati hayupo kazini. Mwanzoni ilikuwa kuzungumza na wanaume kuhusu hedhi na umuhimu wa wasichana kupata vifaa vya kujistiri, na baadaye akapanua elimu hiyo kwa jamii kwa ujumla. Shughuli hii ya maswala ya hedhi alianzisha mwaka elfu mbili kumi na tisa mara tu baada ya kurudi kutoka Turkana, eneo la bonde la ufa ambapo alitumwa kuzungumzia masuala ya afya ya kizazi. Japo fikra hizo anaeleza kuwa zilimjia mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuhudhuria kongamano la masuala ya hedhi salama, wakati huo dada yake akiwa anaingia umri wa balehe. Nilikuwa nimepita uh, kwa njia ya mahali jioni, kitu saa moja, kulikuwa kunanyesha na rasharasha za mvua, nikapata wasichana saba wameketi kando ya barabara wakiwa wanapiga gumzo nikauliza niliyekuwa natembea naye, mbona hawa wasichana wameketi kando ya barabara, sahizi si usiku na kuna nyesha? Nikaelezwa kwamba wako kwenye hedhi na kulingana na mila uh, ama tamaduni za pale hawaruhusii kukaa nyumbani wakiwa kwenye hedhi uh, so wanaketi pale kando ya barabara uh, kwa hizo mitaro hadi wamalize periods. Nilivyorudi Mombasa, nikawa nafikira ni vipi nitaweza kumaliza ile stigma ambayo iko Turkana, ndio nikafikiria ile jina mahojiano yetu yanafanyika katika hema la Menstrual Museum. Ndani yake kuna aina mbalimbali ya vifaa vya kujistiri wakati wa hedhi na hata madaftari ya habari kuhusu hedhi. Iko na information kuanzia kwa zile sera za masuala ya hedhi ambazo tuko nazo, tunapata uh, hamasisho hapa masuala ya uh, reusable products, zile vifaa ambavyo msichana anaweza tumia mara kwa mara zaidi ya mara moja akiosha na kutumia tena. Kuna information kuhusu disposable products. Kuna mafundisho kuhusu changamoto ambazo msichana anapitia zinazosababisha irregular periods. Kuna wale wasichana ambao hawapati periods mara moja tu kwa mwezi, bali mara mbili ama mara kadhaa. naangalia pia ni jinsi gani msichana anaweza akadhibiti uchungu wakati wa hedhi. Wanaume siku zote hujiepusha sana na maswala haya ya hedhi, na hivyo basi wasichana hutegemea kinamama kuwazungumzia na hata kuwasaidia. Vipi wanaume wanakuchukulia unapozungumza nao kuhusu hedhi? Uh, wengine wanaona kwamba si jambo ambalo mwanaume anapaswa kulizungumzia bali, mimi uh, kulingana na zile changamoto ambazo nimeona wasichana wakipitia uh, nadhani ni fursa nzuri ya kuhamasisha wanaume wenzangu ili nao waweze kubadilisha dhana hiyo na waweze kusaidia wasichana katika manyumba. Ukosefu wa vitambaa vya sodo ni kati ya sababu za wasichana hasa katika maeneo ya mashambani kupata mimba za utotoni, hii ikitokana na ushawishi wanaopata kutoka kwa wanaume kwamba wangesaidiwa kupata bidhaa hizo muhimu. Mbali na hamasa, The Period Man pia husambaza vitambaa vya sodo kutoka kwa wafadhili. Kwa hivyo changamoto ya access imekuwa ni shida kubwa ambayo wasichana wanapitia, na hiyo inasababishwa na vitu vingi, na tunaona msichana akikosa ile access ya tuseme kama pads, inachangia yeye kujihusisha kwa maswala mengine ambayo yanakuwa ni hatari zaidi, ndipo sasa tunaona mimba za mapema. Uh, tunaona virusi vya ukimwi vinaongezeka baina ya wa, wasichana wadogo sasa Uh, hiyo imekuwa na changamoto kubwa zaidi ikiwemo swala la information. Uh, watu wengi hawana ile accurate information ambayo inahitajika haswa kuhusiana na maswala ya periods. Licha ya changamoto nyingi ikiwemo kufikia wasichana wote walio na mahitaji, mradi huu umekuwa wa mafanikio kupitia wafadhili amefanikiwa kusambaza menstrual cups milioni tatu katika mataifa ya Afrika Mashariki na wamechangia kutengezwa kwa sera za serikali kuhusu wa usafi wa hedhi Kenya. Tumechangia katika kutengeneza ama kuzindua hii sera ya maswala ya hedhi, The National Menstrual Hygiene Management uh, Policy and Strategy ambayo na 2019 to 2030, uh, kuna zile uh, tumehamasisha watu wengi uh, kwa mamilioni uh, kwa hivyo uh, tunashukuru kwa hizo milestone. Na pia nadhani kwa sasa tumebadilisha dhana ya wanaume wengi, tumeanzisha men for periods movement ambayo imevutia wanaume saizi zaidi ya elfu mbili uh, ambao wamekuwa wakisupport zile initiative ambayo tumekuwa tukifanya, na tunaendelea. Amina Chombo, VOA Mombasa. nam basi na kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wote wamafanikisha matangazo ya leo msimamizi wako ni mimi sunday shomari mwelekezi ni jumbe hamza ameshirikiana na mwenzangu bmj muridhi kwa pamoja natokea ni siku njema kutoka jiji kuu la marekani washington dc