xaqiqai waa jira oo runta daaad u jeedo melihi laqabtadib hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc inayekukaribisha kwa moyo mkunjufu kabisa. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Harizon Kamau, nikukaribisha katika matangazo haya leo, ikiwa ni Ijumaa Oktoba 28 mwaka ni wa 2022, ambapo tunasikika kupitia redio zetu Free Africa nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen nchini Kenya, vilevile kupitia mtandao wetu wa wwwvoacom. Karibu katika matangazo yetu hii leo, kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa yani live talk, ambapo leo tunajadili siasa za Uingereza na kuchaguliwa kwa waziri mkuu mpya alioweka historia Rishi Sunak, na kukaribisha uwe nasi katika matangazo yetu. Katika habari nyingine Nchini Israel ni kwamba taifa hilo linakwenda kwenye uchaguzi wiki ijayo, wakati waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu akiwa na matarajio makubwa ya kurejea madarakani. Hizo basi ni habari tu ambazo utazisikia katika habari za dunia katika matangazo yetu ya leo ya saa nzima, sehemu ya kwanza ikiwa tunasikika kupitia redio zetu washirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa makuu E, pamoja na mtandao wetu wa www voaswahili.com. Lakini katika sehemu ya pili tutakuwa tukipatikana katika mtandao wetu. Kwa hivyo basi tunakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ili wewe pia uweze kushiriki katika mjadala wetu e, wa namna siasa za Uingereza zinavyokwenda. Lakini kabla kabisa ya kuelekea huko, tukukaribishe katika habari za dunia zikisomwa hapa na Harrison Kamau. Shirika la afya duniani limesema watu milioni 13.1 katika baadhi ya maeneo nchini Ethiopia wanahitaji msaada wa kibinadamu na huduma za afya. Miongoni mwa watu hao ni milioni 5.2 ambao wako katika mkoa uliokumbwa na mzozo wa Tigrei. Tangu mzozo ulipoanza kati ya serikali na vikosi vya TPLF karibu miaka miwili iliyopita, misaada ya kibinadamu haifiki Tigrei. Sitisho la mapigano la miezi mitano lilivunjika miezi miwili iliyopita na hivyo kutatiza misaada ya kibinadamu kwa njia ya ndege au hata barabara. Ilham Abdulhai Nur, ambaye anaongoza timu ya kudhibiti matukio pamoja na operesheni za dharura kwenye WHO, amesema kwamba asilimia 89 ya wakazi wa Tigrei hawana usalama wa chakula, huku asilimia 29 ya watoto wakikabiliwa na utapiamlo. Ameongeza kusema kwamba asilimia 55 ya wanawake wajawazito pamoja na wanaonyonyesha wanakabiliwa na utapiamlo wakiwa kwenye hatari ya kupata maradhi au hata kufa. Mratibu wa dharura wa kiafya Astraf Msani amesema kwamba ni asilimia tisa pekee ya vituo vya afya ndani ya Tigray vinavyofanya kazi. Ameongeza kusema kwamba zoezi la chanjo kuzuia magonjwa limeshuka chini ya asilimia kumi mwaka huu na kwa hivyo kuwaacha watoto wakiwa kwenye hatari ya kuambukizwa maradhi yanayoweza kuzuiliwa na chanjo. Ameongeza kusema kwamba WHO imeshindwa kufikisha huduma muhimu kama vile chanjo, petroli pamoja na dawa kwenye mkoa wa Tigray. Uchaguzi mkuu wa Israel unafanyika wiki ijayo ambapo kuna uwezekano mkubwa wa waziri mkuu wa zamani Benjamin Netanyahu huenda akarejea madarakani. Kiongozi huyo ambaye amewahi kuhudumu kwa muda mrefu sana kama waziri mkuu wa nchi hiyo anakabiliwa na tuhuma za ufisadi, na amekuwa kwenye kampeni kali akipigia debe chama chake cha Likud. Uchaguzi wa Jumanne utakuwa watano ndani ya kipindi cha miaka mitano. Waziri mkuu wa sasa Yair Lapid alichukua nafasi ya Netanyahu mwaka jana baada ya muungano wa vyama nane vya siasa kuunda serikali ya muungano. Kura ya maoni inaonyesha chama cha Netanyahu cha Likud kikiwa mbele ya kile cha Yesh Atid chake ya, ingawa huo sio uhakikisho kwamba Netanyahu atapata uongozi. Vyama vyote viwili vinahitaji ushawishi wa vyama vingine vidogo vya kisiasa ili kupata wingi kwenye bunge maarufu kama Knesset, mchakato unaotarajiwa kuchukua muda wa wiki kadhaa. Wakati huo huo mamlaka za Palestina zimesema kwamba wanajeshi wa Israel mapama leo wameua Wapalestina wawili kwa kile kilichotajwa na Israel kuwa majibu ya ufyatuaji wa risasi kutoka kwa mtu aliyekuwa kwenye gari dhidi ya wanajeshi wa Israel kwenye eneo linalokaliwa kimabavu la Ukingo wa Magharibi. Jeshi la Israel limesema kwamba hakuna wanajeshi wake waliojeruhiwa kwenye tukio hilo karibu na mji wa Nablus, ambako kumekuwa na ongezeko la ghasia katika miezi ya karibuni. Wizara ya afya ya Palestina imewataja watu waliokufa kama Ahmad Abu Rashid mwenye umri wa miaka 47 na Ramzi Zabara mwenye umri wa miaka 33 kutoka kambi ya wakimbizi ya Aska karibu na Nablus. Kundi la wanamgambo la Al Kasa Brigades ambalo ni sehemu ya vuguvugu la rais wa Palestina Mohammed Abbas limedai kwamba watu waliouawa ni wanachama wake. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekemea tukio hilo wakati ikilaumu serikali ya Israel. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mji mkuu wa China wa Shanghai leo unafanya upimaji wa COVID-19 kwa wakazi wake takriban milioni 1.3 kwenye kitongoji cha Ngou, huku watu wakitakiwa kubaki manyumbani hadi matokeo yatakapojulikana. Hatua hiyo inafuatia ile iliyochukuliwa wakati wa msimu wa joto ya kufunga shughuli za kawaida kwa miezi miwili kwa wakazi wote milioni 25 mjini humo, swala lililoathiri pakubwa uchumi wake na kusababisha uhaba wa chakula pamoja na mizozo ya mara kwa mara kati ya wakazi na mamlaka. China haijaonyesha dalili za kulegeza masharti makali ya kukabiliana na janga hilo na hasa baada ya chama tawala cha kikomunisti kuongeza muda wa kiongozi wa taifa hilo Xi Jinping kwa mhula wa tatu wa miaka mitano. Kanuni kali za kudhibiti maambukizi ya COVID zimewekwa kote China, kuanzia Shanghai iliyoko upande wa mashariki hadi Tibet upande wa magharibi ambako maandamano ya kupinga baadhi ya kanuni hizo yamekuwa yakishuhudiwa katika siku za karibuni. Jeshi la Korea Kusini limesema kwamba Korea Kaskazini mapema leo imerusha makombora mawili ya majaribio ukiwa mwendelezo wa majaribio ya hivi karibuni ambayo ameongeza hali ya taharuki katika taifa hilo na Marekani pamoja na washirika wake. Kulingana na mkuu wa jeshi wa Korea Kusini, Korea Kaskazini imerusha silaha hizo kwenye ufukwe wake wa mashariki ulioko jimbo la Gangwon karibu na mpaka wa Korea Kusini mida ya mchana kwa saa za huko, bila kutoa maelezo zaidi. Taarifa kutoka kamandi ya Marekani ya Indo Pacific imesema kwamba jaribio hilo alihatarishi maisha ya vikosi vyake wala vile vya washirika wake, ingawa programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini inayoumbisha utulivu wa kieneo. Tangu mwanzo wa mwaka huu, taifa hilo limefanya majaribio 46 asilaha, ya silaha yakiwa kinyume cha mapendekezo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yanayozuia ya zoezi hilo kufanyika. Pyongyang inatarajiwa kufanya jaribio lingine la silaha za nuklia hivi karibuni, baada ya lile la mwaka elfu mbili kumi na saba. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington D. C. Umoja wa Ulaya umesema kwamba kampuni ya kimitandao ya Twitter itahitaji kufuata sheria za umoja huo baada ya kununuliwa na tajiri Elon Musk anayedai kuwa mwanaharakati wa uhuru wa kujieleza. Musk ameandika ujumbe wa Twitter kwamba ndege yupo ikiwa na maana kwamba Twitter ambayo alama yake ya biashara ni picha ya ndege ipo huru kufanya kazi zake bila kudhibitiwa. Musk amenunua kampuni ya Twitter kwa gharama ya dola bilioni 44 za Kimarekani. Mkuu wa biashara ya umoja wa Ulaya, Thierry Breton, amejibu ujumbe wa Musk akisema kwamba kampuni yoyote inayofanya kazi Ulaya lazima iheshimu sheria za umoja huo. Mojawapo ya hatua ambazo Musk amechukua ni kufuta kazi wafanyakazi wa ngazi za juu katika kampuni hiyo miongoni mwa wale wamefutwa kazi ni mkurugenzi mkuu Parag Argawal, afisa mkuu wa fedha Ned Segal, na mshauri wa sheria na sera Vijaya Gadde. Mask amekuwa akishutumu maafisa hao kwa kile amedai kwamba ni kukosa kumpa taarifa za uhakika kuhusu idadi ya akaunti feki kwenye mtandao wa Twitter. Kampuni ya Twitter ina karibu wafuasi wafanyakazi elfu saba mia tano ambao sasa hawana uhakika iwapo wataendelea kufanya kazi kwenye kampuni hiyo chini ya Mask. Maelfu ya waandamanaji wamekusanyika mjini Teheran, Iran, kuonyesha ghadhabu yao kufuatia shambulizi la bunduki katika makaburi matakatifu ya Waislamu wa Kishia yaliyotokea kwenye mji wa Shirza, kusini mwa taifa. Shirika la habari la serikali ya Iran limeripoti kwamba watu 15 waliuawa katika shambulizi hilo ambalo kundi la Kiislamu lenye msimamo mkali la Suni Islamic State limedai kutekeleza. Maandamano makubwa pia yametokea katika sehemu zingine za Iran kuonyesha hasira kufuatia kuuawa kwa mwanamke na Masa Amin aliyefariki dunia akiwa miongoni mwa polisi Iran. Nchi yenye sheria za Kiislamu imekumbana na maandamano kwa wiki sita yaliyoanza kufuatia kifo cha Amin aliyekamatwa na polisi kwa kukosa kufunika kichwa chake kulingana na, na sheria za Kiislamu zinazotekelezwa nchini humo. Assalamu alaikum, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena ya Ijumaa tunapokualika katika mjadala wetu wa Ijumaa, yani Live Talk, ambapo huwa tunazungumzia masuala mbalimbali ya kisiasa, ya kijamii pamoja na kitamaduni ambayo yanakugusa wewe moja kwa moja, msikilizaji wetu pale ulipo hii leo katika matangazo yetu ya live talk ikiwa ni ijumaa ya oktoba 28 mwaka huu wa 2022 tunazungumzia siasa za uingereza na kuchaguliwa kwa waziri mkuu mwenye asili ya Asia na kijana zaidi katika kipindi cha miaka mia mbili ya taifa hilo la Uingereza halijawahi kupata uh, kiongozi ambaye ni kijana kama Rishi Sunak ambaye ana umri wa miaka arobaini na miwili. Rishi Sunak amechukua uongozi huo mara baada ya mfululizo wa kujiuzulu kwa mawaziri wakuu wa mwisho kabisa akiwa ni Liz Truss na kujiuzulu na kutoa mwanya kwa Rishi Sunak kuingia katika madaraka hayo makubwa kabisa ya kuendesha serikali katika taifa hilo la kifalme, na taifa lenye historia ndefu ya kuwa ni koloni mkoloni wa mataifa mengi ya Afrika, Asia pamoja na Amerika tunakukaribisha ili kufahamu kwa undani wake yale ambayo yamesababisha mpaka kufikia kwa kiongozi huyu kuchukua wazifa huu mkubwa kabisa. Ikumbukwe, alizaliwa katika mji wa Southampton mwaka elfu moja mia tisa na themanini na wazazi wake wanaotokea nchini India ambao walikuwa wamehamia Uingereza kutoka Afrika ya Mashariki. Baba yake alizaliwa nchini Kenya wakati mama yake alizaliwa nchini Tanzania. Baba yake alikuwa ni daktari mkuu huku mamake akiendesha duka la dawa. Baada ya kuhudhuria shule za kibinafsi za bweni na chuo cha Winchester na kufanya kazi kama mhudumu katika migahawa ya kihindi katika mji wa Southampton wakati wa kipindi cha likizo, Alisoma maswala ya siasa, maswala ya falsafa za uchumi katika chuo kikuu cha Oxford na kuhitimu, lakini baadaye alijiunga na chuo moja kati ya vyuo bora kabisa ulimwenguni cha Stanford cha hapa Marekani e, ambapo ndipo alipohitimu masuala yake na amekuwa akijihusisha na siasa katika kipindi tofauti tofauti. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano Sunak aliingia bungeni kama mbunge wa eneo la Richmond huko North Yorkshire, na aliwahi kuwa mjumbe wa baraza la mawaziri katika serikali ya waziri mkuu wa zamani Theresa May, kisha akateuliwa kuwa waziri wa fedha na mrithi wa Bi May, Boris Johnson, na akateuliwa kufanya kazi katika eneo hilo mpaka Februari elfu mbili na ishirini. Lakini kabla ya kwenda kuangalia undani wake, tujikumbushe basi ya hali ilivyokuwa ya bisukusuku, mvutano wa kisiasa ambao ulishangaza wengi kwa Liz Truss kujiuzulu ndani ya siku 45 za kuwepo madarakani. Hapa mimi siku hiyo nilizungumza na mwanahabari wa idhaa ya Kinyarwanda e, kutaka kujua kile ambacho kimetokea huko, Venuste Nshimiyimana, na nikataka kujua hali ilikuwaje. Tujikumbushe mambo yalivyokuwa. Hali hapa ni ya uh, mshituko. Waziri mkuu alijiuzulu baada ya siku arobaini na nne, yii ni watatu kuondoka katika mtaa ya namba 10 katika mwaka huyu. Liz Truss alisema kuwa hali ya kisiasa ya kimataifa haikumruhusu kutimiza wajibu wake, kwa hiyo aliamua kujiuzuru wadhifa wake kama kiongozi wa chama cha Conservative. Amesalia pale akisubiri kuteuliwa kwa mridhi wake ambaye ataiuliwa wiki ijayo. Kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea, kuna mazingira yoyote yale ambayo wananchi walikuwa wanaona huyu naye anaondoka? Licha ya kwamba umeweka bayana kuna hali ya mshtuko, walikuwa wanasubiri kwamba anaweza kuondoka, lakini hawakukuwa wanajua kwamba ataondoka leo. Ndio maana anasema kwamba hali ni ya mshtuko kabisa, na ukitembea katika mjini Landa unasikia watu idadi ya watu wanataka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu, lakini lazima na ukumbuke kwamba katika mchi hii e, tuna mfumo wa demokrasia ya kibunge. Yeyote aliye na wingi wa kura katika baraza la mawaziri, yeye ndio atakuwa waziri mkuu ajayo. Wa kile ambacho wananchi sasa wanakizungumza, umegusia, wanataka kuona uchaguzi ukifanyika, mapokezi yao kiujumla juu ya hili ya umekuwaje mwitikio wa kwanza ulikuja bila shaka kutoka kwa kiongozi wa upinzani wa chama cha leba Kristama, ambaye anataka kuandaliwa wa kwa uchaguzi mkuu alikadhiria kuwa kwa miaka kumi na mbili chama cha Wakonservative kimeshindwa kabisa kutawala nchi hii. Hadithi hiyo hiyo hiyo kabisa na imetoka kwa waziri wa kwanza wa Scotland Nicola Sturgeon, ambaye pia anaomba kuandalia kwa uchaguzi mkuu. Nini ambacho kipo sa sasa kinaonekana labda tetesi zozote za yule ajaye, maanake najua kuna hali ya kufanya uchaguzi ndani ya chama cha Conservative, kuchagua kiongozi wao, lakini kwa majina ambayo yapo kutokana na, na siasa za ndani ya chama kuna mtu yoyote wanayemtaja kati ya wagombea ambayo tayari wametangazwa. Kuna waziri mkuu wa zamani Boris Johnson na Rishi Sunak, waziri wa zamani wa fedha na mgombea ambaye hakufanikiwa kwa uchaguzi wa kiongozi wa chama cha Conservative. Sasa wabunge wa chama cha Conservative watamchagua waziri mkuu wajaye, tachaguliwa cha, na wanachama hawatachaguliwa na wanachama hawa wa cha chama kote mchini, kwa ile waziri mkuu ambaye Guliwa, anapaswa kuwepo, wiki jayo, Ijumaa. Haya, basi hayo ndivyo mazingira yalivyokuwa wakati huo wa kuelekea kupatikana kwa waziri mkuu huyu eh, Bwana Sunak. Katika mjadala wetu wa hii leo tunaye Daktari Ezra Chomote, Chomete eh, ambaye yupo nchini Uingereza na Profesa Fulbert na Mwamba. Uh, moja kwa moja uh, tukianza na eh, Daktari Ezra Ah, Chomete, labda ungetueleza unge eh, mazingira ambayo yapo hivi sasa hapo Uingereza, maanake kuna mambo mengi yanajitokeza hivi sasa. Tumesikia utangulizi huo hu, tulikuwa tunakumbushia tu hali jinsi ilivyokuwa inakwenda kupatikana kwake. eh, hali hivi sasa eh, ikoje katika wiki hii moja nzito na ngumu, si kwake yeye lakini kwa wananchi wa Uingereza? Asante sana kwa kunipa nafasi hii au fursa nzuri ya kuweza kuchangia kutokana na bwana Sunak. Bwana Sunak ameingia kwenye kiti ambacho ni kiti cha moto sana, lakini kama tunavyoelewa kila mmoja kwamba nchi ilikuwa imekuwa, uchumi umekwenda chini na mambo mbalimbali yamekuwa si ndivyo sivyo, kutokana na, na mtangulizi wake alivyokuwa ameahidi kukata, kupunguza kodi huku na kule, lakini akapunguza kodi vibaya. Kwa hiyo nchi ikawa pesa haionekani, na vilevile kukawa na upinzani mkubwa sana, kwa sababu yale ambayo yeye mwenyewe alipigia ali eh, kampeni na akapata nafasi katika uongozi, anageuka tena anamwondoa cheka. Eh, kwamba wewe, kwa nini unafanya hivyo wakati ambapo kila mtu alielewa kwamba hayo ndio alikuwa na yatangaza kwamba ndio atakayofanya. Kwa hiyo watu wakamwona hana msimamo kwa hiyo bwana Sunak ameingia kwenye kiti ambacho ni cha moto, lakini uzuri mmoja ni kwamba huyu bwana alikuwa kwenye hiki kiti cha hiki, alikuwa kwenye siasa chini ya uh, Johnson. Kwa hiyo anaendelea kufanya vizuri kwa hizi siku ambazo ameingia, na kuna baadhi ya vitu ambavyo amejaribu kuviongea. Alivyoongea mwanzoni, anaonekana kama vile anakuwa reluctant kama vile kusema kwamba atahakikisha kwamba ile kamati ya kuhakikisha masuala ya Brexit inakuwa imara, lakini naona amerelax kidogo na hilo watu wameligusia leo hii na jana, kwamba anatakiwa afanye kile ambacho aliahidi. Lakini vile vile kumekuwa na changamoto kutoka kwenye kwenye vyama vya hasa hasa leba, chama cha upinzani leba kwa na maswali mengi sana bungeni, wanamuuliza maswali mengi lakini huyu bwana yuko imara, ninahakika kwamba kazi anaiweza na kazi ataifanya. Naam, asante sana Daktari uh, Ezra kwa utangulizi huo. Profesa Fulgen na Mwamba, uh, maswali mengi ambayo watu wanajiuliza, eh, kulikoni, imekuwaje? Eh, kwanza mhamiaji mtoto muhamiaji, eh, wa muhamiaji amefanikiwa mpaka kufikia hatua hii na ukiangalia asili yake, eh, katika taifa ambalo asilimia karibu E, themanini na ushehe ni wazungu, imekuwaje akafanikiwa kufika hili? Ni linaashiria kwamba uwanja wa siasa za Uingereza upo wazi kwa watu wa matabaka yote kufikia, e, kilele kabisa cha mafanikio, si tu katika masuala mengine, lakini hata siasa, hasa uongozi wa taifa hilo. Nini ambacho wewe unakiona hapa? Ninachokiona hapa ni itikadi. Ni kuwa sasa Uingereza imefikia mahali ambapo uwe mhamiaji usiwe mhamiaji, inategemea siasa zako ni mrengo gani, uh, inategemea elimu ulio nayo na inategemea ni wapi ulikopitia. Tukimwangalia Sunak uh, amesomea shule kubwa kubwa Uingereza, akatoka hapo akaenda kwenye vyuo vikuu vikubwa kubwa, kubwa Uingereza na Marekani akarudi kwenye siasa. Alipofika kule, akapewa wadhifa kuwa waziri wa uchumi na akafanya kazi nzuri wakati uh, huo. Halafu ukiangalia siasa zake ni za mrengo wa kulia, ndivyo uh, kusema kuwa tusidanganyike kidogo kuwa eti sababu ni uh, alizaliwa kwa familia ya wahamiaji na pia ametoka nchi nyingine kuwa siasa zake zitakuwa za kusaidia wahamiaji au siasa zake zitakuwa za kusaidia walio wachache. La, yeye siasa zake ni za mrengo wa kulia lakini ni habari nzuri kwa yeye. Babake ni mzaliwa Kenya, mamake ni mzaliwa Tanzania, babu na nyanya walitoka Pakistan, lakini watu wanaotoka nchi hii wasitarajie kuwa uh, siasa zake zitakuwa za kusaidia nchi hizo asante sana uh, profesa fulbert namwamba tupo na harison kamau hapa pia pia asante ah, sana mwenzangu idi mjadala unaendelea vizuri kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi narudi kwake daktari yezara chomete nimelisataja vilivyo eh Ezra na ninataka we utieleze ukiwa kule upande wa Uingereza sasa hivi. Tumemtaja huyu kama mtu aliyetoka kwenye u... watu naweza tukasema ni watu waliowachache na pia uhamiaji, na sasa hivi kunafanyika kwamba katika siasa za kimataifa mataifa yote yaliyoendelea yanaelekeza macho hasa Afrika. Tunaona China, tunaona Marekani imeanza tena kufufua uhusiano wake na mataifa ya Afrika, tunaona Ufaransa uh. Unaona kama kuna mwamko mpya utakao kuwa baina ya Uingereza na mataifa ya Kiafrika chini ya utawala wa Sunak. Ya, ndiyo, tena umeongelea suala la muhimu sana kwa sababu ili Uingereza iweze ku produce kama inavyozalisha na kuweza kufanya kazi vizuri, basi itabidi iwe na uhusiano mkubwa sana na nchi kama za Afrika, kwa sababu Brexit yenyewe inaitoa kwenye ule, ule mzunguko wa uchumi, kwa sababu Uingereza ni nchi ya viwanda na biashara vile vile na teknoloji na ndivyo vitu vinavyoingizia pesa kwa wingi. Sio nchi yenye malighafi kama Tanzania, labda Kenya au Sierra Leoni, he. Lakini nchi hii inategemea zaidi viwanda, uzalishaji na vitu mbalimbali. Sasa so, ukiangalia ni kwamba Brexit inafanya watu wanarudi kwao, kwa sababu mtu kule kwao, labda nchi kama Denmark kule, ana hakika kabisa kwamba ana ana haki zote na anapokuja hapa Uingereza hana haki hizo kama alizokuwa nazo kule nyumbani kwao, kwa hiyo kwa anaamua anarudi. Akirudi sasa hawa kwanza hawana watu, na kinachofuata vile vile ni kwamba wanapunguza um, wataalamu hasa upande wa ya, Asia. hata watu wanaofanya kazi kama na kumbukumbu nzuri ni kwamba karibuni kumekuwa na ukosefu wa chakula, si kwamba chakula hakipo, lakini wale wavunaji hawapo naona. kwa hiyo ni kweli kwamba taongeza vile vile uhusiano na nchi za Afrika sio tu East Africa, lakini nchi za Afrika. Lakini vile vile, unajua kwenu ni kwenu. Kwa hiyo huyu bwana kwa sababu ni mwenzetu, ninahakika kwamba at least atakuwa karibu zaidi na hizi nchi zetu za East Africa. Asante uh, sana uh, Daktari Ezra kwa utangulizi huo. Sasa uh, Profesa Namwamba, hebu tugeukie uh, swala lingine, maswala gani ambayo unayona ni changamoto kubwa Uh, yanayo mkabili uh, bwana Sunak hasa ukizingatia kwa hali ilivyo hivi sasa. Tuanzie na ndani uh, mwa Uingereza, hali za kisiasa eh, swala la uchumi kudorora, kwa, kwa, kwa, kwa swala la zima la uchumi, mfumuko wa bei, eh, swala la Brexit. Daktari Ezra amelizungumzia hapo, Uingereza bado kama vile haijajitafakari zaidi eh, katika mwelekeo huo nini ambacho unakiona kama changamoto kubwa kwake ambazo zinamkabili bwana Rishi Sunak? Linalomkabili Rishi Sunak ni siasa au sera za chama chake cha Conservative uh, wade toris. Uh, walisimamia Brexit na kujitoa kutoka kwa Uropa na kuwa ndio wawe tu peke yao. Jambo lingine ni kwa sera za conservative na kusema Brexit ni kuwa hawataki wahamiaji. Kwa hivyo mimi sikubaliane kamwe na mwenzangu, ingawa na mheshimu, kubaliane kamwe na mwenzangu kuwa akiwa kama ndiye kiongozi wa conservative, sera zao na sera zake zitakuwa tofauti kuwa hawawataki wahamiaji na maisha yamekuwa magumu wa wahamiaji waliotoka nchi kama Afrika na kuingineko. Kwa hivyo ingawa wazazi wake walikuwa wahamiaji, yeye siasa zake za kibinafsi hazitakuwa zile. Pili ni hili suala la, la um, kodi uh, watu kulipa kodi. Ni kuwa chama cha Conservative uh, siasa zake za mrengo wa kulia ni kama chama cha Republican hapa Marekani. Kwa hivyo kulikuwa na wakitoa kodi kwa makampuni makubwa, na ikiwa vile siasa zake pia zitakuwa kama zile tu. Tofauti yake na Trump ni kuwa hatajaribu kwenda zaidi uh, mrengo wa kulia. Trump alikuwa na waziri pale mzaliwa Ghana, wazazi wazaliwa Ghana, alikuwa naiko Boateng na akaleta sera uh, um, za mrengo wa kulia upande wa kodi ambayo swali ambalo halikupendeza walio upinzani, na pia halikupendeza walio kwenye Conservative. Yeye atajaribu iwezavyo kukubaliana na viongozi wengi ili kushikilia chama pamoja, au chama cha Conservative kilikuwa kinaanza kusambaratika. Kwa hivyo ili asisambaratishe chama cha Conservative, itabidi akubaliane na walio wengi katika chama kile. Kwa hivyo sitarajii kuwa atakuwa na huruma kwa Afrika. Uh, itakuwa tu ni vile. Je, chama cha Conservative sera zake kuelekea za Afrika ni vipi? Ha, hatakuwa tofauti na msione tofauti mm -hmm, kuwa ndio ni babake alitoka Afrika lakini Asante sana Profesa Namwamba na wageni wetu, mwendelee kubaki kwenye laini ya simu, lakini kuna uh, msikilizaji ambayo yuko kwenye laini ya simu kwa haraka tu na kukaribisha. Toa maoni yako kwenye livetok. Naitwa naam, naam, naam, Ivan na natoka Kenya na nakuchangia kwa hii mada ya leo na ile, ile, ile waziri mkuu wa Uingereza ambao ameweza kusaidiwa na chama cha Conservative ile kenye ataweza kufanya ni kukubaliana na na vile sera za chama ya Conservative na pia kushirikisha uh, wapinzani wake kuja pamoja, ili waweze ku ile ile ile joto ambayo saizi uchumi wa Uingereza ambayo imeanza kudorora na, na kuleta uchumi wa Uingereza ikuje zenye ilikuwa hawali, na naona kwamba kenye kitamsaidia ni ile kufanya ile juhudi ya ku, ku, ku- kuleta mapatanisho kwa ku, ku, wale wapinzani wake na kwa ku, kwa ku, ku, ku, ku, ku, ku, ile yeye ameweza kusimama kwa kama kama waziri wa fedha amekaa kwa kwa muda no. Kwa hiyo muda yote na naona kama atawezana nayo ah, na, Asante sana msikilizaji wetu kwa kueleza hayo yote e, na vilevile wageni wetu Dr Ezra Chomete pamoja na Profesa Fulbert Namwamba. E, tunawasihi mwendelee kuwa hapo na wewe msikilizaji wetu, uendelee kuwa hapo kwani tunakamilisha e, sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili, na tutakuwa katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya leo ya Ijumaa live talk, tukiwa tuna jadili kuteuliwa na kuchaguliwa kwa Rishi Sunak ambaye amekuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza, waziri mkuu ambaye ameandika historia, historia ya asili yake, lakini vilevile historia ya ujana wake na kuleta mwangaza mwingine E, wa taifa hilo la Uingereza. Uingereza, moja kati ya ya mataifa muhimu kabisa katika katika siasa za ulimwenguni. E, mimi naitwa Idi Ligongo, niko na mwenzangu na Harrison Kamau alikadhalika. Wageni wetu wetu wetu tuliokuwa nao hivi sasa ni Dr. Ezra Chomete ambaye ambaye ambaye yuko nchini Uingereza, na Profesa Fulbert Namwamba ambaye yeye yupo hapa Marekani tukiangalia, e, yale ambayo ya kujadili, lakini vile vile msikilizaji wetu ambaye umetuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook nafasi ya kusikia kile ambacho unakieleza juu ya mada yetu ya leo e, katika sehemu ya kwanza tulizungumza mambo mengi tu, changamoto ambazo zina mkabili, lakini kile ambacho tunatarajia kukiona kikijitokeza. E, Dr. Ezra akazungumza kwamba labda kuna hali ile kutokana na asili yake anaweza akawa analegeza E, hali ya uhamiaji na suala zima la Brexit ambalo kwa namna moja ama nyingine lilionekana kama vile e, kubana e, watu kutoka mataifa mengine ya Ulaya ambao walikuwa wakipata haki mbalimbali mbali, e, katika taifa hilo la Uingereza kama raia wa Uingereza, lakini Dr. Fulbert Namwamba akaweka bayana kwamba kutokana na, na siasa za chama chake hilo linaweza likawa ni gumu kabisa. Sasa Daktari Ezra, a, kwanza tunaomba labda ungejibu kile ambacho amekieleza hapa Dkt. Fulbed na Mwamba, lakini baada ya hapo utufafanulie, maanake tunaona kwamba e, gumzo kubwa limekuwa ni utajiri e, wa Rishi Sunak na familia yake, na watu wanaona hasa watu wa kawaida kwamba je, huyu kiongozi ambaye ni tajiri anaweza akafahamu vipi Eh, hali ya maisha ya watu wa chini ambao wanataabika kutokana na msukosuko wa uchumi hapo Uingereza. Karibu Daktari Ezra. Asante sana, nashukuru. Um, alichosema prof na kubaliana nacho kwa kiasi fulani, lakini ujue kwamba ukiangalia Waingereza hawajafunga milango. Walichofanya ni kupunguza watu ambao tunakuja huku nchini kwao na ukiona jinsi gani baada ya Brexit kuwa imeanza kuleta nanii yani ku, ku, ku, kuota mizizi vizuri, wamefungua milango kwa ku, ku, ukubwa sana. Watu wanatoka Kenya, Tanzania na Ghana, sehemu mbalimbali, manasi wanakuja hapa, madaktari. Kwa hiyo wanajaribu kuingiza wale watu ambao wanajua kwamba watawasaidia zaidi kuliko wale watu ambao walikuwa wanakuja kutafuta zaidi, sijui kama unanielewa. Kwa sababu hiyo utaona professionals wamekuwa ni rahisi sana, ukiomba viza unapata kirahisi zaidi, unaingia, lakini sio kama ilivyokuwa mwanzoni, kama sisi tulivyokuja kutafuta shule, kutafuta elimu na kutafuta mambo mengine. Kwa hiyo hawajafunga hiyo milango, lakini wamebadilisha aina ya watu kuingia. Okay, ukija kwa suala la la ulilouliza bwana mtangazaji, hebu nikumbushe la pili la pili ilikuwa ni kwamba naona kuna kama hali ya mjadala unaoendelea nchini Uingereza juu ya utajiri eh, wa familia ya Rishi Sunak, hasa ikizingatiwa kwamba watu wengi walio wa, naweza nisiseme masikini, wenye kipato cha chini, wanaona kama vile hawezi eh, akawa anafahamu moja kwa moja yale ambayo yanawasibu katika maisha yao ya kila siku eh, kutokana na hali ya uchumi ilivyo hivi sasa. Ni kweli kabisa, hiyo ni challenge kwake lakini sasa ukiangalia ukweli ni kwamba huu utajiri ni utajiri ambao amezaliwa na, of course am, amepitia katika hali ya mbalimbali mbali za maisha, lakini alikuwa tayari eh, famili ilikuwa na uwezo na vilevile, ameoa sehemu ambayo mke wake naye kaa familia yao wana pesa nyingi. Kwa hiyo hauwezi, yani, hakuna njia yoyote ile ya kumfanya asifurahie yale maisha ya familia yake iliyo nani, lakini ninadhani nina, nina kwamba viongozi wengi wana pesa, kwa sababu ukiangalia hata um, waliotangulia walikuwa na pesa nyingi sana. Sema tu wanaishia kwenye labda um, chini yake, wako chini yake kidogo, kwa sababu ukiangalia bwana Sunaki pesa yake ni nyingi kiasi ambacho nazidi hata ya mfalme wa tatu wa Uingereza bwana Charles. Kwa hiyo ni kweli ana pesa nyingi, na sijui tamwafeti vipi kuongoza lakini vile vile tujue kwamba viongozi ni wengi wana pesa, na sio tu hapa, hata kule nyumbani watu wana pesa sana. Lakini sasa inatakiwa uongozi uwe umezaliwa kiongozi na uwe na moyo wa kuongoza, kwa sababu watu wengine wakiwa hawana pesa vile vile, hasa huko nyumbani, wanakuwa hawaongozi vizuri, wanatumia muda kuiba ile pesa. Kitu ambacho mimi nafurahia hapa ni kwamba kiti kina kushepu, yani kile kiti unachokaa kina kinakuweka ku, kina kwenye eh, yani kutokana na position ikiwa, ikiwa nzuri au katiba ikiwa nzuri, basi kile kitu ulichokalia kina kufanya ufanye kazi kulingana na kile kitu, sio wewe unaki, unafanya unavyotaka. Kwa mimi na hakika kwamba atafanya kazi nzuri. mimi, mimi, mimi ni leba labda mtu asinielewa vibaya, mimi ni mwanachama kabisa hai wa leba, lakini ninaona kwamba huyu bwana, kutokana na kazi aliyofanya wakati huwa Covid, ana uwezo wa kufanya hii kazi vizuri kama atafata kile kiti ambacho amekikalia. Asante uh, sana kwa utangulizi huo. Basi moja kwa moja tukiendelea na live talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunao wageni wetu na vile wasikilizaji idi ni wengi sana, bado wanaendelea kutoa maoni yao kupitia mtandao wa Facebook. Muda fulani pia tutasoma maoni yao, lakini narudi kwa Profesa Fulbert Namwamba. Sasa naona kwamba kuna swala la utawala na swala la kisiasa nitakutoa mfano wakati baada, ama mara baada ya kuidhinishwa na kuwa waziri mkuu mpya bwana sunak alimrejesha madarakani uh, waziri suella braverman ambaye alikuwa amesimamishwa na mtangulizi wake uh, trus uh, na akamrejeshea tu ile wizara ambayo alikuwa ameondolewa sasa kuna baadhi ya wapinzani wanasema kwamba inaonekana kana kwamba uteuzi au kazi inavyofanywa ni kama ubabe wa kisiasa. Inakuwa ni nani mwenye madaraka, mara analeta marafiki zake ili kudunisha waliomtangulia. Je, unaona kama kiongozi huyu mpya Sunak atakuwa na ushawishi wa kisiasa zaidi au atakuwa na ushawishi wa kutawala Uingereza kuikwamua kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi na mambo mengine? Huenda pengine kuna ushawishi wa kisiasa utakaoadhiri maadili yake ya utawala. Uh, kama huna ushawishi wa kuleta viongozi pamoja, huwezi kuongoza chama hilo. Tukubali, tukisha kubali lile, tunaangalia kuwa je, Sunak eh, anaweza kazi. Na alipopewa wadhifa na Boris Johnson, vile mwenzangu amesema, alifanya kazi nzuri, na alilokosana na Boateng ambaye alishika hiyo kazi uh, wakati Johnson alipotoka ni kuwa yeye, yeah, yeah alikuwa ameangalia hizi kodi uh, kwenye makampuni makubwa. Boateng alikuja kutoa kodi kwa makampuni makubwa kuwa makampuni makubwa hayatakuwa hayalipi kodi uh. Jambo lingine uh, Boateng alikuwa uh, chini ya ya waziri mkuu Tras ameweka uh, fedha nyingi upande wa nishati na nishati wakati mwaelewa kuwa wakati huu nishati ni ngumu sababu, eh, bei za nishati ni ngumu sababu ya vita vya Ukraine. Kwa hivyo upande wa kusimamia kazi alisimamia kazi vizuri. Sasa kuna kusimamia kazi na kuweka ushawishi wa kisiasa. Kama huna ushawishi wa kisiasa ile, sio kama Kenya au Marekani ambao rais kuwa anapigiwa anachaguliwa na wananchi, rais anachaguliwa na waziri mkuu anachaguliwa na chama. Kwa hivyo ndani ya chama kama huna ushawishi, huwezi kushikilia mamlaka. Sasa yeye atashikilia mamlaka. Pili, sera zake kama ni zile alizokuwa wakati alikuwa waziri wa uchumi, alifanya kazi nzuri, kwa hivyo sera zake pia zitashikilia. Kwa hivyo ye anaonekana kama kiongozi wa Uingereza ambaye atakuwa na ushawishi mkuu kwa chama chake na pia ambaye ataweza kuikabidhi na kuisimamia uchumi wa Uingereza na kushikilia chama mpaka kimalize wakati wake pale. So kama waziri mkuu wa Kiingereza atafanya kazi nzuri, matarajio naambia watu ni yale ya kufikiria kuwa asili yake itazalia, ndio kusema kweli, anafuata dini yake na dini yake ya Kihindu. Hata alipoingia number 10 Downing Street alifanya kwanza um, mambo ya kidini dini pale ya kuingia. Kwa hivyo hiyo sio shida Uingereza, kwa sababu Uingereza hakuna aendaye kanisani, dini si jambo la maana kule. Lakini kama atakuwa na huruma kwa Afrika, hayo mimi naambia watu wasahau kamu <laughs> uh, nafikiri tutatarajia au uh, matumaini yetu ni kwamba labda Afrika itapata kitu tu au labda jicho la huruma. Lakini uh, Daktari Ezra, wewe unaishi Uingereza. Nataka ukidogo uwe mwakilishi wa wakazi wa, wa kawaida, mtu wa kawaida kabisa. Tuondoke kule kwenye masuala ya juu ya sera ya uongozi nini. Mkazi wa kawaida anayepitia changamoto sasa hivi nchini Uingereza anatarajia kutoka kwa utawala huu mpya, au vipi maisha yalivyo sasa hivi? Maanake tunasikia malalamishi ya kiuchumi, na tunajua ni mambo ya kimataifa, lakini matarajio ya mtu wa kawaida sasa Uingereza sasa hivi ya mara mmoja, ambaye ya angetaka yabadilishe yabadilike ni yapi? Nzuri sana. Um, kwa kweli um, uchumi umeyumba sana, kwa sababu ukiangalia hasa, um, pesa ambayo mtu ulikuwa unalipa bili za umeme uh, maji, gesi na nini, ilikuwa ilikuwa ilikuwa sio mbaya sana. Sasa hivi imekwenda juu sana kiasi ambacho Uh, mfano mfano mdogo tu, labda nichukue mfano watu wenye nyumba ya vyumba vitatu vinne, unashangaa unaletewa bili elfu moja na unashangaa hiyo pesa unaitoa wapi? Kwa hiyo miezi siu miwili mitatu, elfu moja na pengine huko labda miata mia tano mia, mia nne sasa, elfu mbili unalipa bili kwa nani? Kwa kweli ni hela nyingi sana hiyo, ni hapo lakini chakula vile vile kimepanda. Nyumba wale ambao wana mortgage, wale ambao wana renti, wale kila mmoja, hata kama wana renti au una mortgage gharama zimepanda juu sana. Kwa hiyo wote tuna, watu, watu, watu tunaangalia kwamba ni nini kinakuja, ni nini kinaendelea. Ukija kwenye wale watu ambao wana biashara nao uh, kodi zimepanda sana. Unaweza ukaletewa bili um, amaunti ambayo hata hukutegemea ukiuliza. Na sasa tatizo ni kwamba wameiweka uh, HMRC mbali uh, sana kupiga simu mpaka uweze kupata hao watu na uongee nao, alafu wakubaliane na wewe wapige mahesabu inakuwa imechukua muda na wamekuchaji pesa nyingi tu. Kwa hiyo kumeharibika sana kila sehemu. Kwa tuna, tunasubiri tuone kwamba atabadilisha mambo vipi, hasa upande wa energy, kwa sababu kila mmoja anatumia umeme, anatumia maji, anatumia gasi. Hivyo ni vya muhimu sana, na vilevile masuala ya nyumba, tuone kwamba ni vipi. Watu hawana uhakika kwamba kesho nyumba ya kwangu itakuwa ya, ya kwangu. Asante, naona. Uh, sana na Profesa Fulbert Namwamba Ah, labda kabla sijaja huko tuna msikilizaji kwenye line ya simu. Ah, msikilizaji karibu sana na tueleze unapiga simu kutoka wapi? Ah, naitwa Gibe Majida Jisaba napiga simu kutoka Manyoni, Singida, Tanzania. Naam, karibu sana katika mjadala wetu wa leo wa Live Talk. Nini maoni yako? Eh, maoni yangu mimi nadhani yeye kwa vile alikuwa kwenye serikali na alikuwa kama mbunge nadhani anajua ni wasehemu gani ambapo wamekuwa serikali watangulizi wake wamekuwa wakijikwaa, na ataanzia hapo palipoishia, na hata wale watangulizi wake walikuwa wanakwama kwenye mambo ambayo pengine yeye alikuwa anayaona, na anaweza akafanya kazi kama vile kuboresha baadhi ya maeneo ambayo yamekuwa yakikwama ya ama kuona kwamba ni kero kwa Waingereza kwa ujumla. Asante sana kwa maoni yako hayo. E, basi moja kwa moja hivi sasa tuelekee kuangazia yale maoni ambayo wasikilizaji wetu walitutumia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Nam ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, tukiendelea kuangalia utawala mpya wa Uingereza chini ya waziri mkuu mpya Rishi Sunak, ambapo tuna wageni wetu ambao tumeendelea kujadiliana, lakini hata hivyo, naona pia kuna michango inayomiminika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Na anza na David Sechenga unasoma huko kule wagum, uh, Tanga Tanzania, unasema, kimtazamo hili wimbi la kujiuzulu kwa mawaziri wakuu wa Uingereza, mimi kwako wewe unaona bado linaendelea kuitafuna nchi, kwani kuna vikwazo vingi ambavyo mawaziri wakuu wanakumbana navyo, na mwisho wa siku huishia kujiuzulu, moto ukiwaka zaidi. Mimi na kamata ujumbe wake si mwingine ni Michael Mnyombe e, anasema amefurahi sana kuona demokrasia ya Uingereza e, anafikiri kwa historia yake na kujaribu kutatua e, hali ya mambo inavyokwenda katika taifa hilo. Mimwani Kenneth wa kule Bukoba anasema ndio anaweza epuka wimbi hilo ikiwa atafanya kazi zake kwa weledi mkubwa, pia ikiwa atachunguza sababu za watangulizi wake kujiuzulu kisha kuzifanyia kazi, atafaulu. Huyu hapa ni Abubakari Ngwendos, anasema anapatikana kutoka kule nchini Burundi. Anasema siasa za Uingereza uh, inaonekana kugonga mwamba kwa sababu Waingereza halisi wanaona mambo hayako vizuri kuhusiana na siasa za nchi yao. Namwona Hope Beyond Tomorrow, ndivyo anavyojiita kutoka kule Kisii nchini Kenya. Anasema huyu waziri mkuu ana kibarua wa kigumu kweli, kutokana na kudorora kwa uchumi wa dunia. Huyo hapa si mwingine, ni Buchumi Egidio. E, amesema kwamba yeye angependa shiriki kwelikweli, lakini kikubwa anaona siasa za Uingereza zimekaa njema. Hamisi Mangati anasema kwamba ni balozi wa wagongo kutoka mayamaya maya Dodoma. Anasema navyona itakuwa vigumu kuepukana na wimbi la kujiuzulu kwa mawaziri wakuu wa Uingereza kutoka chama cha kihafidhina, maana Elizabeth wa Pili daima kiongozi aliyekuwa daima uh, kwa uasi wao Ah, Vitusi Damian Kakwaya anasema anapatikana pale jijini Dar es Salaam Tanzania, anasema ukiachana na mfumo wa siasa za Uingereza, kila kiongozi ana namna yake ya uongozi na mbinu katika kukuza uchumi na mifumo mingine ya nchi yake. Pengine kujiuzulu kwa kiongozi ina tafsiri nyingi, ni ngumu kumfanyia tathmini. Ujumbe ni mwingi sana, lakini hatuwezi, muda hauruhusu kabisa. Tunawashukuru tu akina Vitas Damian Gibe, Jisaba Loketo, Lawrence Abdallah, Said Muhamed Salim na Zael Madede, miongoni mwa wengine wengi ambao wamejibu na kutoa maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook au kurasa wa Facebook. Tunawashukuru sana. Basi hidi kwako Nam, unaendelea kusikiliza eh, Live Talk hii leo, tukiangazia siasa za Uingereza na kile ambacho nilikuwa nataka ni muulize Dk Fulbert na Mwamba eh, mara baada ya kumaliza Dkta Ezra kuelezea yale yanaendelea, kabla ya kumsikiliza msikilizaji na kusoma ujumbe eh, wa Facebook uh, profesa Je, wewe sasa unaonaje kwa hali ya mambo inavyokwenda hivi sasa? Maanake tumeshuhudia Uingereza ikiwa na mfululizo wa mawaziri wakuu kujiuzulu eh, mara kwa mara. Maanake imekuwa kama vile timu zile za soka za Uingereza zenyewe, maanake kila siku huwa zinafukuza makocha pale zinapofanya vibaya. Je, eh, rik sunak unaona ana mazingira mazuri ya kuendelea na kuwa waziri mkuu atakayekaa kidogo kwa muda mrefu katika chama hicho cha Conservative, ama naye atafata msululu wa viongozi wengine waliojiuzulu hapo awali? Kwa maoni yangu, Riki Sunak atakuwa pale vizuri, na sababu nasema Riki Sunak atakuwa pale vizuri ni kuwa, tuanze na Boris Johnson. Boris Johnson alitolewa kazi sababu ya kashfa zake mwenyewe na nakumbusha watu wakumbuke kuwa Boris Johnson alikuwa Mturuki. Wengi hawajui kuwa Boris Johnson asili yake alikuwa Mturuki. Uh, tras shida zake ilikuwa ni itikadi na sera ambazo zilivurumisha uchumi, na uchumi ule ukawa sasa, ikawa vile utasema mwendaomo na tendi mwisho kamani ni kuwa ile meli ya uchumi ya Uingereza ali, ali- chipua, chipua na kuivurumisha. Lakini uangalie sasa Rishi Sunak, na kwanza, Sunak kama ni elimu ya mambo ya uchumi, amesomea vyuo vikuu vikubwa duniani, amesomeshwa na watu ambao wako dhabiti kabisa upande wa uchumi. Pili unaangalia kikazi kali, uh, penye, popote ambako amefanya kazi ameweza kufanya ile kazi vizuri na kuwa kutambulika na kuchaguliwa kuwa waziri na Boris Johnson, walimchagua kama mtu anayefahamu kazi, mtu stadi, na alipokuwa waziri kwa Boris Johnson, yeye hakuwa na shida upande wa uchumi, ni kashfa za Johnson mwenyewe zilizotoa. Kwa hivyo vile amerudisha sasa kama waziri mkuu, anataka kuangalia zile itikadi zilikuwa zaidi za upande wa Truss, anaenda kulete udhabiti Uingereza akiweza kuleta udhabiti Uingereza na ashikilie uchumi, na tukubali kuwa duniani kote uchumi unazorota, lakini akiweza tukushikilia na iwe dhabiti, mi naona kuwa atakuwa kwa muda mrefu uh, hapo, na kubali kabisa atakuwa waziri mkuu ambaye pengine uh, atakuja mihula miwili au mitatu, nikiendelea kushikilia hapo hapo. Dr. Ezra, nyinyi hili mnalionaje, mliopo hapo Uingereza? mnadhani kwamba njia yake ni nyeupe kuwa waziri mkuu ambaye atakaa muda mrefu e, au anaweza akafata msululu ule ule wa wenzake. Sioni uh, kama Conservative itatawala muda mrefu, naomba ni niwe agensi mwenzangu hapo uh, Prof, lakini nadhani kwamba inaweza ikatawala kwa muda, ikizidisha sana ni msimu mmoja, kwa sababu um, Leba wana viongozi wana, wana, ambao ni mahiri na wameanza sasa hivi kufanya kila wawezavyo ili kuweza kumwondoa kuondoa, kwa sababu ukiangalia jinsi walivyobadilisha mawaziri wakuu, jinsi walivyobadilisha zawa na nini, wanaonekana kama vile hawana msimamo sana sasa hivi, na hata kukubali huyu bwana kunache kuingia pale ni kwa sababu walishindwa wamweke nani, kwa sababu uliona kabisa kwamba alikuwa na uwezo wa kushinda hata mtangulizi wake, lakini kwa sababu kila mtu anaelewa kwamba kulikuwa na upinzani, ametoka wapi, ana asili ya wapi, na mpaka walimweka, walimkamata mtu mmoja ambaye ni mkubwa sana, akiongea redioni akisema haiwezekani kabisa kwa mtu yeyote yule Mwingereza awau akaenda ku uh, waziri mkuu India, na nini, nadhani zile kilipu zilisambaa sana. Kwa hiyo unaweza ukaona uwazi kwamba kuna mambo mengine yameanza kuwepo kumfanya yeye, kumpunguza nguvu Eh, sasa akitoka yeye nani anakuja? Eh, na wale wote wanao wanaosema kwamba wanaweza akarudi ni wale ambao amewarudisha kwenye kwenye viti, lakini mwanzoni hapo wamekuwa na visaca vidogo vidogo ambavyo vimewatoa kwenye vile viti. Kwa hiyo watu sasa hivi wanasema tumechoka na nyee, muda mfupi tu umebadilisha mawaziri kwa muda mfupi wengi sana. Kwa hiyo nadhani, kwa hiyo tunadhani kwamba mwachie leba nao waongoze, tuone kama watabadilisha hivyo hivyo. Kwa hiyo naona kuna upinzani, watu wameanza kuona kwamba imekuwa imekuwa yani, kwa sababu hiyo nadhani huyu bwana ni mzuri kwa kweli, kwa sababu kama alivyotangulia kusema mwenzangu hapo, amesema wazi kabisa huyu amekuwa kwenye serikali na amefanya kazi kubwa sana. Huyu bwana ameweza kusaidia makampuni hayakufa, vikampuni vidogo vidogo, makampuni makubwa, wakati wa COVID. mm -hmm. lakini anafanya kazi nzuri sasa hivi, lakini sasa ukweli ni kwamba kuna upinzani ule wa vyama na vilevile, yeah. kuna ule ametoka wazi Daktari, bado nabaki kwako tu tukiwa Uingereza. Na hili ni swali naliuliza kwa niaba ya wasikilizaji wetu walioko Afrika, ambao pia nimeona maoni ambao sina muda kabisa ya kuyasoma. Lakini kuna swali ambalo linajirudia, wanauliza, je, kwa mkazi wa kawaida au ngumzo mitaani wanasema kwamba huenda labda matatizo ya Uingereza, japo kumekuwa na janga la kimataifa la COVID, kumekuwa pia na vita vya Ukraine vinavyoendelea ambavyo vimeathiri karibu kila taifa ulimwenguni, wanasema je kuna uwezekano kwamba Uingereza matatizo yake yalianza pale ilipoamua kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Je, katika mitaa ya Uingereza, miongoni mwa watu wa kawaida, maisha yalikuwa mema kidogo wakati wakiwa ndani ya umoja wa Ulaya au mambo ni mema zaidi sasa? Unaona kama kuna adhari za kuondoka kwenye EU? Hakika zipo waziwazi wazi. mm -hmm. Kwa sababu ukiangalia tumeluzi watu wengi sana ambao wamerudi Euro, watu European countries wameondoka wengi sana. Kwa hiyo sasa hivi kuna kuna nini? Kwa Kiswahili tunaita nini yani, tunata, yani watu wanatafuta kuleta. Serikali imeweza kuruhusu mpaka makampuni yalete watu kutoka nje kuja kwenye kazi kama za health and social care, kwenye masuala ya viwanda na nini. Kwa hiyo wametoa kitu wanaita certificate of sponsorship, kama umegundua, kama umeona hilo. Kwa hiyo kama nilivyotangulia kusema mwanzoni kwamba Uingereza inategemea zaidi eh, viwanda eh, na teknoloji na vitu mbalimbali. Sasa so, hivyo vyote vinahitaji leba, vinahitaji watu wawepo, na kama hawapo, basi inamaana kwamba inabidi kuingiza wale watu nchini. Labda tu nikukumbushe kitu kimoja kwamba nchi hii naishi nchini hapa lakini nasema kile kilicho cha ukweli, kwamba ukweli ni kwamba Uingereza wanaweza wakarahisisha sheria zao wanapotaka kuingiza watu nchini, na kwa hiyo wakiona kwamba wanaishiwa, ndio hapo wanavyorahisisha hizi sheria na wanaingiza watu nchini. Wakiingiza watu nchini baada ya hapo wanafunga. Unaona, kwa hiyo hata leba, hata nani hata konservativ. Sasa hivi ninahakika kwamba sasa hivi wasingeweza kukubali kutoa certificate of sponsorship, kwa sababu wamechukwa kwenye macho kabisa, wameona kwamba sasa hapa mm -hmm. isiporuhusu watu wakaja nchini hapa h tunafanya nini? Hakuna watu wanaovuna mazao, hakuna watu wanaofanya kwenye social care, hakuna watu wako viwandani, na hata maprofessional madaktari na nini wameondoka kwa so, hiyo ni kweli kabisa kwamba Brexit imeweza kuathiri kwa kiasi kikubwa, na sasa swali tu hili ni langu, nauliza sasa, wakati kuna upungufu wa wafanyakazi nchini kutokana na kwamba wameondoka na kurudi kwenye mataifa mengine, si labda ningefikiria mishahara ingepanda kwa wale wachache waliobaki Uingereza ili kukabiliana na hali iliyoko. Mishahara je, imeongezwa kwa kuwa kuna upungufu wa wafanyakazi sasa? <laughs> unapandisha mshahara wakati <laughs> Kwa hiyo pamoja na kwamba kuna sehemu zingine wameongeza kama eh, pensi kadhaa pensi hamsini paundi na nini, lakini bado uzalishaji hautoshi, yani haujaweza kutosheleza kwamba okay, umezalisha sana ya kutosha, sasa pesa imeongezeka. Naam, asante kabisa Dr. Ezra, naona dakika za eh, kipindi chetu cha mjadala wetu huu wa leo zinakwenda mbio kweli kweli. Sasa turejee kwake Profesa Fulbert na Mwamba tusikie yale ya kukamilisha, alafu tutarejea kwako, uh, uh, Dkt. Ezra, uh, tunaona hali halisi ya kidunia jinsi ilivyo hivi sasa, hali halisi ya ndani ya Uingereza ilivyo hivi sasa. Sasa matarajio eh, ya yale ambayo tungependa kuyaona, eh, ubashiri wako ni nini wa siasa za eh, Uingereza wa, wakiwa na kiongozi huyu mpya Profesa ninavyoangalia ni kuwa upande wa siasa za kimataifa Yuropa uh, saa hii Europa, Europa magharibi imeshikana na Marekani kwa hili suala la Ukraine, ikiwa lile suala lipo upande wa nishati inayotoka Urusi, petroli dizeli na mengine yanayotoka kule inaendelea ikipunguka Uropa. Kwa hivyo ni lazima washikane na Europa. Sitaona kuwa kutakuwa na tofauti hata wakati huu Conservative wakipoteza na Leba waingie kwenye kwenye mamlaka. Sitaona kuwa siasa za mambo ya nje zitageuka. Na je amesema swali kuwa Leba wanaweza kuja wakachukua mbele uh, uh, ya Conservative, lakini nikiangalia uh, takwimu Conservative wana viti mia tatu hamsini na saba, Leba wana viti mia moja tisaini na sita kwa hivyo leba wanahitaji viti zaidi mia moja hamsini zaidi ya vile wanavyo livyo washikilie hatamu za uongozi. Mimi sioni viti mia moja hamsini vipya, ni lazima kuwe na wimbi la siasa. Sasa eh, kile eh, waziri mkuu mpya atafanya ni kuwa akiweza kuweka udhabiti kwa conservative, hiyo haitawezekana. Ingekuwa ni yule Truss alibaki Ndiyo, nakubaliana na mwenzangu kuwa leba wanaweza kuchukua uh, mamlaka katika kura ijayo. Ikiwa Sunak ataleta udhabiti kwenye conservative, leba kuja kuchukua viti zaidi mia moja hamsini kwenye bunge la House of Commons sijui, uh, kama itawezekana na, uh, laiti tungojee siku zifuatazo uh, ningeipea miezi miwili ama mitatu, tukifika Januari mwezi wa Januari tutajua ni upande gani Uingereza inakoelekea. Eh, daktari uh, Ezra kwa kumalizia, labda tuhitimishie eh, nyinyi mlioko Uingereza, nini matarajio yenu kwa waziri huyu mkuu mpya? Eh, matarajio yetu ni kwamba atafanya kazi nzuri na tatizo moja tu ni kwamba kumekuwa na chokochoko -choko nyingi kutoka huku na kule kwa sababu kuna watu ambao wa hawafurahii aliowapunguza wali, wali, wali kazi hmm? kutumia maneno aliofasi kutoka kazi, lakini ndio hivyo kwamba aliwapunguza kazi na wako happy. Lakini vilevile upinzani nao unajaribu kwa hali na mali kuweza kumwondoa ili atoke. Lakini cha tatu ambacho ni kibaya zaidi, wale watu wanaoona kwamba asili yake huyu ni wapi, wale wapo. Kwa sababu hata kama unakumbuka wakati ameitwa kwenda kwenye kujitambulisha pale, kuna watu walizomea. Na hawakuzomea kwa sababu nyingine yote, kwa sababu kama unakumbuka wagalie hata alipoenda kujitambulisha, uh, mtangulizi wake wakati amechaguliwa sasa amepewa kwamba naenda kaandaye baraza la mawaziri na serikali yako, hawakumzomea, walimshangilia sana. Lakini ushangiliaji ule haukuwa kama alivyoshangiliwa. Kwa hiyo kuna hilo tatizo ambalo lipo na tunalielewa, lakini zaidi zaidi ni kwamba uh, kazi huyu bwana anaijua na ataifanya vizuri. Tumwombee tu kwamba aendelee. Kwa hiyo kila mtu anamwangalia afanye nini, kwa mfano vitu vidogo ambavyo wanapiki vidogo vidogo, na mdaktari hivi. E, naona muda umekimbia kweli kweli. Inabidi uh, tukushukuru na samahani kwa kukatisha wakati ukiweka ukizungumzia hoja yako. E, basi hapa tunakamilisha matangazo haya ya live talk kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya tulikuwa naye eh, Dr. Ezra uh, Chomete kutoka Uingereza hali kadhalika Prof. Fulbert Namwamba, hapa studio mimi Idi Ligongo, mwenzangu Harrison Kamau na wote ambao umetuandikia na kupiga simu eh, kutoka katika ukurasa wetu wa Facebook tunawaambia ni shukrani sana na tukutane tena wiki ijayo.