Kutoka studio 15, hii ni hii ni VOA Express, express uh, kutoka hapa Washington DC, ikiwa Ijumaa saa kumi na nusu za jioni, saa za afrika Mashariki, tarehe ikiwa ni nne mwezi wa 11 mwaka 2022 na, na, na jina langu ni Harrison Kabao. Mimi naitwa Idi Ligongo. Ni ijumaa nzuri kabisa. Harison Kamau anataka kukimbia kwelikweli, mpaka ulimi una mvuruga vuruga. E, karibu katika matangazo ya VOA Express tukiwa tunakimbilia e, mwishoni mwa juma, maanake mwaka uh, uh, wiki hii mi na, na Harison Kamau tumepiga mchaka mchaka kweli ndani ya VOA Express leo. Mambo tunayo mengi tu, tutaangazia eh, namna gani Elon Musk huyu bilionea ambaye amenunua mtandao wa Twitter anafanya mabadiliko na mabadiliko yanaathiri vipi ama yanakuathiri vipi wewe kijana, ni jambo ambalo tutalizungumzia ndani ya matangazo ya VOA Express. Naje, katika nyakati hizi za mitandao ya kijamii, talaka inapotokea, nini tena inatokea kwamba baadhi ya watu wanaanikana kwenye mitandao ya kijamii, picha na mambo na historia na majibizano yote tunasoma tu kwenye mitandao. Mbona baadhi ya watu wameamua njia ni kwenye mitandao nini? Nini kinachoendelea nini kinaendelea? Vipi vijana Kulikoni, mbona inakuwa hivyo jamani? Mkiachana si mnaachana tu? Au kwa nini mpigane picha za utupu afu msambaze? Na basi ikiwa pia siku ya Ijumaa ni wakati wa burudani na mm -hmm, maswala ya spoti ambayo tunatarajia mwishoni mwa wiki, hayo tutayasikia yote ndani ya VOA Express hivi leo, vilevile vile mziki ndani ya Express na mengine mengi, yakiwemo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi popote tu ulipo, tusafiri pamoja tunapoangalia mambo hayo kwa kina. Ni VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nama. Basi tuanze na hili swala la mtandao wa Twitter ambao umenunuliwa na bilionea huyu e, na katikati katikati ya, ya, ya wiki alizungumza kwamba e, alizungumza kwamba e, yeye anajivunia sana kwamba ni Mwafrika mwenye asili ni Marekani mwenye asili ya Afrika, ni alijiita African American. Ulizuka mjadala mkubwa, watu wanasema e eh. Lakini Elon Musk ana asili ya kule Afrika Kusini. Sasa, unapoguzia mawasiliano ya mitandao ya kijamii inaonekana kama kwamba kuna ukurasa mpya hapo umefunguliwa, kwamba unaweza ukainunua ile kampuni na mara moja ukawaondoa baadhi ya wa wakurugenzi, labda mnaotofautiana, na pia ukasema kwamba hii ni kampuni yangu na itaendeshwa namna fulani. Sasa kutokana na hilo kama unavyojua ni kwamba watumizi wengi wa mitandao ya kijamii ni vijana. Na ninaye Alice Wacharo akiwa wa Kenya, ambaye ni mwanahabari na pia ni kijana anayetumia mitandao ya kijamii na pia hata Twitter, na ningetaka utueleze, je, sasa maoni yako baada ya udhibiti wa Twitter kuchukuliwa na Elon Musk, kama kijana mambo yanakwenda vipi, na unaona hatua zitakuwa ni zipi kuelekea mbele? Uh, kwa maoni yangu mimi nafurahia sana vile Elon Musk ameweza kuchukua ule mtandao wa Twitter, na pia kama vile anavyotaka kubadilisha wale ambao walikuwa labda ni wakuu kule, ana haki, maanake sasa ile ni mali ya kwake, na ana haki ya kufanya kile ambacho anakiona kwamba kitakuwa sawa ili kuendeleza ule mtandao wa kijamii kwenda mbele. Siku za awali pale mbeleni, wakati kwenye Twitter, samahani, tulikuwa tunafahamu kwamba ndo mtandao ambao ulikuwa na habari za kuaminika, habari ambazo yani unajua ukitoa habari kutoka Twitter ni habari ambayo imekamilika, ila siku hizi tena ikakuja ikaingia pale, kuna michezo katikati, unapata kwamba yaani hata picha ambazo watu wanaziweka kule ni picha ambazo hazifai, habari ambazo zina uongo. Sasa mi nafurahia sana akiweka mikakati ambayo itaweza kudhibiti ile information ambayo inawekwa pale kwenye Twitter. Ninapotazama taarifa hii Alice eh, kuna wasiwasi miongoni mwa baadhi ya watumizi wa mitandao. Anasema basi iwapo kampuni itamilikiwa au kununuliwa, kama ilivyonunuliwa na Elon Musk, huenda labda akadhibiti au kubana baadhi ya mawasiliano kupitia mtandao wake. Uh, huoni kama kuna mambo binafsi yataingia katika kuendeshwa kwa Twitter? Kuna ula wasiwasi. Je, hapo napo utasemaje? Kulingana na mimi kama ataweka mikakati ambayo kwa, ndia, kwa njia moja ama nyingine itakuwa haijamkandamiza yule ambaye anatumia ile application, kutakuwa hakuna tatizo. Manake mimi kinachonikasirisha ni kwamba siku hizo unapata kwamba mitandao ya kijamii yani sikuhizi hata ni kama imepoteza maana kabisa. Hivyo kama ataweka nani mikakati ambayo itaweza kuhakikisha kwamba habari ndio tutakuwa tunazipata, kutakuwa na ile free information tunaipata inavyohitajika, lakini ule upumbavu mwingi na kanumba ambayo imeingia pale kwenye mitandao ya kijamii akijaribu kuikata, kwangu mi nitafurahia sana yani. Asante sana Alice kwa maoni yako. Najua kwamba umezungumza kwako na pia kwa niaba ya vijana tu wengi wanaotumia mitandao ya kijamii na vilevile Twitter, na tutatazama tuone kampuni hiyo itakwenda vipi, wengi wakitarajia labda Elon Musk atashughulikia swala la uh, akaunti ambazo ni feki. Anasema anataka kujua orodha ya akaunti feki ndani ya Twitter, na labda pengine mtandao utaaminika hata zaidi katika nyakati hizi ambapo taarifa za kupotosha zimejaa kwenye mitandao ya kijamii. Naam, ngoma hiyo eh, tukiingia kwenye burudani ya muziki, maanake VOA Express lazima iende na burudani ya muziki. Fina akiwa na Otile Brown wanakuambia Superwoman, sikiliza ngoma hii. Haya, ni sauti maridhawa kabisa ya Otile Brown akiwa na Fina. Hapa wanakwambia super woman, ni kupeleke out, nikupeleke out mm, haya -hmm. Twende out, <laughs> Aya, tunde out basi, hata tutembee eh? maanake siku hizi watu out wana fikiria mambo mazuri mazuri tu, hata kutembea pia ni mambo mazuri vile vile. Sasa Harison Kamau, aa, siku za hivi karibuni kumezuka mtindo wa wapenzi kusambaziana zile picha ambazo wamepiga wakiwa faragha pindi mapenzi yanapokuwa shata shata, unaona? Eh, sasa unakuta watu wanapendana sana, mapenzi mazuri matamu, wanapigana picha, wanaamwana wanafanya hivi. Wakati mwingine wanapigana picha za sirisiri za, za wengine siri. mm -hmm. wanapiga picha wakiwa wamekubaliana, lakini mbaya zaidi inakuwa ni pale wanapoamua kuachana, unashangaa tu picha za mtu mwingine ziko nje yeah. au wakati mwingine bibie anaongea na na kijana kijana, au anaongea bibie, alafu bibie anamrekodi au kijana anamrekodi bibie siku na siku na shangazi imezagaa. Watu wengi wamekuwa waathirika sana wa hili, na unaambiwa kwamba wanasaikolojia wanasema hili ni moja kati ya jambo ambalo linawasababishia msongo wa mawazo vijana wengi ambao wamekumbwa na hili eh, swala nchini Tanzania. Mwaka huu zimetoka video nyingi sana za ajabu ajabu ambazo zilikuwa zinaonyesha eh, vijana wasichana, na nyingine wanaume wakiwa katika namna ambayo haikubaliki au haipendezwi katika jamii. Sasa tunataka kujua hili swala, watu wanatakiwa wazungumze pale wanapoanzisha mahusiano ya kimapenzi au inakuwa vipi? Tunaye hapa Daktari Godfrey Mnubi. Daktari, hebu tueleze nini ambacho unakiona hapa. Watu wanapoanzisha mahusiano, ni swala ambalo wanapaswa kulizungumza awali kabisa, yani ikiwe moja kati ya vipengele vya makubaliano ya mahusiano? Nashukuru na, na, na, sana idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Marekani. Katika mahusiano yoyote taratibu za wazi na uhuru lazima zizingatiwe. Lazima makubaliano yote yajikite katika kuheshimiana, kuthaminiana na kulinda utu wa kila mmoja. Na mbaya zaidi ya hayo matukio yanaathiri sana matukio ya picha za utupu yanaathiri sana jinsia ya kike. Hivyo anaweza akaleta picha ya udhalishaji wa kijinsia. Kwa hiyo lazima watu wajielewe katika mahusiano yoyote ile thamani yao uheshima Mi nafikiri hivyo vikizingatiwa, sidhani kama tutakumbana sana na tatizo hili la, la picha za utupu, picha za utupu kuzagaa sana. Ukiona zinazagaa sana, ujue suala la kuheshimiana haliko kwenye mahusiano, kuthaminiana, kulindana utu haupo, basi hiyo ndio inakuwa changamoto sana katika jamii yetu. Na nini sasa unawashauri watu wafanye ili kuepukana na maswala kama haya? Nini ambacho ni cha msingi kabisa cha kutekeleza ili watu wajiepushe eh, na mambo kama haya? Ni lazima tuwe na sheria kali na kuzisimamia sheria za utupu, sheria za mtandao lazima zifanye kazi. Hiyo itasaidia watu wajue misingi gani ya maadili inabidi ifuate. Lazima tuwe na msisitizo katika malezi na maadili, malezi kuanzia ngazi ya familia, ngazi ya jamii, wachungaji, mambo ya wa dini kwao, lazima tujisisitize mkazo katika malezi na maadili ya vijana wetu, ya watoto wetu. Lazima tutambue thamani ya mtoto wa kike. Kwao watoto wa kike, wa kiume wote kwa ujumla lazima wajitambue, lazima wajielewe. Kwao lazima wajielewe kwamba ni, ni kitu gani, wana thamani gani katika katika katika maisha na jinsi gani wanaweza wakatunza utu wao. Na wanaume inabidi waelimishwa, kwa sababu ukiangalia matukio mengi jinsia ya kike ndio imekuwa ikidhalilishwa. Kwao lazima wanaume waelimishwe jinsi gani ya kuheshimu jinsia ya kike, jinsi gani waweze kusaidia hii women empowerment, na vilevile lazima uwezeshaji wa kiuchumi kwa somo mwingine wanakuta akachukuliwa picha utupu. Ni swala la kiuchumi kwamba wanawake wakiwezeshwa hata wanaume wengine kiuchumi, watakuwa na nguvu ya kusimamia haki zao na utu wao. Mimi ni kushukuru sana kwa uh, hayo ambayo umeeleza, eh, Mnubi Godfrey eh, naamini vijana watakuwa wamepata somo la kutosha juu ya kuheshimu, eh, faraha na utu wa mtu, si tu kwa eh, wasichana, hata kwa wanaume vilevile vile. Basi moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Jeshi la Korea Kusini limesema kuwa limetuma ndege zake za kivita Ijumaa baada ya kugundua ndege ya kijeshi aina ya 180 ya Korea Kaskazini ilikuwa imetumwa kwenye mpaka wa kaskazini, wakati hali ya taharuki ikiendelea kuongezeka kwenye peninsula ya Korea. Ripoti zimeongeza kuwa ndege hiyo ya Korea Kaskazini ilionekana kwenye sehemu tofauti karibu na ufuko wa mataifa yote mawili kwa takriban saa 4, kulingana na mkuu wa jeshi wa Korea Kusini. Ameongeza kuwa Korea Kaskazini ilituma ndege 80 za kivita ikiwemo ile isiyoonekana kwa urahisi ya F35. Mwezi uliopita Korea Kaskazini ilituma takriban ndege kumi za kivita karibu na mpaka wa kusini, hatua iliyopelekea operesheni ya kujilinda ya jeshi kutoka Korea Kusini. Kando na ndege za kivita zilizotuma mapema leo na Korea Kusini, kuna nyingine takriban 240 za Marekani pamoja na taifa hilo zinazoendelea kufanya mazoezi katika eneo hilo. Wizara ya ulinzi ya Uingereza, kwenye taarifa yake ya kila siku kwa wanahabari, imesema kwamba Rusia huenda ipo tayari kuwapiga risasi wanajeshi wake wanaokaidi amri kuondoka katika jeshi huko nchini Ukraine. Taarifa hiyo ya mapema leo imesema kwamba kutokana na ukosefu wa motisha miongoni mwa wanajeshi wa, wa Rusia, taifa hilo limeanza kuweka vikosi vya kuwazuia kuondoka kwenye uwanja wa vita, wakiwa tayari kuwapiga risasi iwapo watakaidi amri au kujaribu kurudi nyuma kwenye mapigano. Wataalamu wa afya wanasema kwamba Australia huenda ikakumbwa na wimbi jipya la maambukizi ya covid-19 katika wiki kadhaa zijazo kutokana na aina mpya ya virusi wakati tayari maambukizi mapya yakiwa yametangazwa kwenye majimbo yenye watu wengi zaidi nchini humo kama vile New South Wales na Victoria. Takwimu rasmi zimeonyesha kwamba katika wiki ya mwisho ya Oktoba visa vya maambukizi ya covid-19 viliongezeka kwenye majimbo yote Australia, ya Australia isipokuwa Queensland. Maambukizi mapya 97 yalitangazwa kufikia mwishoni mwa Oktoba kwenye jimbo la New Wales pekee likiwa ongezeko la asilimia 11. Vikosi vya jeshi la anga la Israel mapema leo vimefanya mashambulizi huko ukanda wa Gaza, vikijibu shambulizi la roketi kutoka upande wa wa Palestina Alhamisi jioni. Hilo ni shambulizi la kwanza la kijeshi kutoka Israel tangu taifa hilo na kundi la wanamgambo la Islamic Jihad linalodhibiti Gaza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano hapo Agosti. Wizara ya afya ya Palestina imesema kwamba vikosi vya Israel kwenye kambi ya wakimbizi ya Jenin iliyoko kwenye ukingo wa magharibi vimeua Wapalestina wawili wakati wa operesheni hiyo My Kuna kuna anakuambia pale, ni kundi la wanamuziki Vic West akiwa na Fadhamo Savara, Brandi Mina na The Exit Band wanasema kuna kuna yote akiashiria kwamba wakati wa barazani umeshafika, ndani ya VOA Express kibao matata sana mm. Naambiwa kwamba leo nina spidi nifikiri ni i mambo ya wikendi <laughs> Yaani, naona tuache jicho tuende kabisa atuelekee kwenye barazani. Uh, lakini kumbe ni jumani siku ya jicho letu linamulika nini? Ameshaanza kupelekeshwa pelekeshwa na wikendi bwana. Tunakwenda kwenye jicho, simsikilize Harrison Kamao <laughs> Leo tuna jicho na jicho kikubwa sana ambacho kinaangaziwa, nini kifanyike na wazazi kuweza kuzuia majanga ya watoto kuzama katika mabwawa ya kuogelea au visa vya maji. Kumbuke mtoto wa Davido amepoteza uhai kwenye tukio kama hili. Karibu Lucy Patrick. Ni wasaa mzuri wa jicho letu. Ninayekuandalia makala haya ninaitwa Lucy Patrick, na leo katika makala haya tunatazama hivi vifo vya mara kwa mara ambavyo vimekuwa vikijitokeza kutokana na ajali ya watoto kuzama kwenye maji, iwe kwenye kisima au kwenye swimming pool. Hapa nipo na life coach, tunajaribu kuangalia kwamba nini kifanyike kwa wazazi, wafanye nini ili kuweza kuzuia majanga kama haya. Jina langu naitwa Sara Ngwenyani, mimi ni mhamasishaji. Sasa mimi nina machache ya kuzungumza kuhusiana na ulinzi wa watoto wetu na mabwawa ambayo tuko nayo nyumbani. Inaweza isiwe swimming pool, inaweza ikawa ni kisima cha maji nyumbani. Kwanza kabisa ni niseme eh, kama tumeweza kuweka bwawa la kuogelea nyumbani, nafikiri tuangalie na protective measures, au namna ya kuwalinda tunaowapenda, hasa wale wadogo, kwa kuhakikisha haya mabwawa yanakuwa na mifuniko na yawe yanafunuliwa tu wakati watu wazima wapo, kama wako ule wakati wana bwawa linatumika na, na si vinginevyo, na iwe ni sheria ya nyumbani kwamba endapo bwawa halitumiki wakati wote linatakiwa liwe limefunikwa na kama ikitokea mtu hana mfuniko wa kuweza kufunika mabwawa haya anaweza akatumia njia gani nyingine? Kama hatuna mifuniko, basi kuwepo na mtu uh, maeneo ya bwawa ambaye eidha anaweza kawa mfanyakazi wa nyumbani, lakini muda wote kuwe na mtu around, hasa tunapojua kwamba watoto wapo nyumbani, kwa sababu watoto ni watundu. Watoto E, katika kukua wanajifunza wanakuwa na na ida ile kutaka kujua vitu vingi, na mara nyingine wanachomoka ndani, hata mzazi huna taarifa. Una wito gani kwa mafundi wa mabwawa haya? Kwa sababu inawezekana tu mteja akataka kitu, lakini asijue madhara ambayo anaweza akatokea kujenga bwawa kwenye nyumba binafsi. Ni vema wale wajenzi wawe na namna ya kuwashauri wateja kwamba, kwa sababu una watoto au utatarajia kuwa na watoto au siku moja tutatembelewa na watoto, basi ni vema bwawa liwe na mifuniko. Usijenge tu bwawa ukaondoka. Toa mafunzo, toa uelekezi, toa tahadhari eh, ya namna ya, ya kuweza uh, kuwalinda wale tunaowapenda na madhara ambayo yanaweza tukayapata kupitia mabwawa ya kuogelea hasa ya nyumbani. Shukrani sana life coach kwa hayo ambayo umeyazungumza hapa. Ni imani yangu kwamba wazazi mmesikia na mtachukua hatua ili kuweza kuwalinda watoto na majanga kama haya yasiweze kujitokeza tena. Hapa ndipo ninatia nanga. Mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express. Haya, tunazidi kusonga mbele na burudani ya muziki. Lucy Patrick Eh, ametoweka hivyo na mambo ya jicho. Eh, tunasonga mbele. Ali Kiba atakuwa ndani ya jumba hii leo, alipaswa tuwe naye hapa katika matangazo ya VOA Express, lakini nadhani labda amepigwa na ile baridi eh, ya, lakini baadaye kwa hakika atakuwa kwenye kipindi chetu cha televisheni. Mm -hmm, naangalia matangazo duniani leo, utamwona alikiba akia moja kwa moja hapa, anakwambia asali moja kati ya mfululizo wa ngoma zake mpya kabisa. Asali kibao kipya chake Ali Kiba. Natumai kwamba baadaye katika uh, matangazo yetu ya televisheni yatakuwa labda na muda wa kueleza kidogo kuhusu kibao hicho au vibao vingine na safari yake ya mziki wakati akiwa kwenye ziara hapa Marekani, hususan hapa Washington DC. Yote haya yanafanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naam, na sasa moja kwa moja tunaelekea katika mambo ya weekend, eh, Libert Collins Adede eh, tayari kabisa ameshatupromoshea mambo. Weekend hii mechi za raga maarufu kama eh, floodlit eh, kujiandaa kwa ajili ya ligi ya kitaifa zinaendelea, huku wana Mombasa wakimiminika katika maonyesho ya kimataifa ya kilimo Mombasa. Adede bwana, hebu tueleze mambo nini yanahusu kuhusiana na mambo ya michezo na burudani wikendi hii, asante sana. Tuanze na raga ambapo mechi za ligi ya raga nchini Kenya maarufu Kenya cup zinatazamiwa kuanza baadaye mwezi huu Novemba. Takriban timu 22 kwa wanaume na wanawake zimethibitisha kwamba zitashiriki katika michuano hiyo ambayo itachezwa hadi mwezi Machi mwaka 2023 mshindi akilibeba kombe. Mwenyekiti wa chama cha raga nchini Kenya Charles Ngovi anasema michuano ya raga itarejelewa baada ya kukosa kuwepo kutokana na janga la Covid, lakini lalakini kabla ya kwanza kwa ligi hiyo, timu mbali zinajiandaa kwa kushiriki awamu ya 38 ya kipute cha Floodlit kinachoendelea katika uwanja wa Impala jijini Nairobi. Wikendi hii itakuwa ni awamu ya timu za wanawake kupambana katika kipute hicho cha Floodlit, huku mechi ya semi fainali kwa wanaume kati ya KCB na Black Blood ikiwa ndiyo kivutio kikubwa. Kocha wa KCB ambao ni bingwa wa utetezi wa kombe hilo la Floodlit, bwana Curtis Olago anasema yuko tayari kwa mechi kali, huku akitaja kikosi chake cha wachezaji 23 kupambana hapo kesho jioni. Vyuo vikuu mbalimbali kama vile Technical University kutoka Mombasa, pia vinashiriki katika michuano hiyo na katika burudani ni kwamba familia, wakulima na wafanyi biashara wamemiminika katika uwanja wa Mkomani, Mombasa, kushiriki maonyesho ya kimataifa ya kilimo yanayoendelea. Zaidi ya kampuni na mashirika mia moja yanashiriki kuonyesha bidhaa zao na mbinu mbalimbali mbali za kufanya mambo, ikiwemo teknolojia ya kisasa katika maonyesho hayo yaliyofunguliwa rasmi hapo jana na naibu rais Rigathi Gachagua. Mwenyekiti wa maonyesho hayo Anisa Abdala amesema ni fursa nzuri ya watu kujiburudisha huku wakijifunza mambo mbalimbali mbali ya kilimo. Wasanii kutoka Mombasa, waimbaji wa ngoma za kitamaduni wamepangiwa kutumbuiza watakaofika katika maonyesho hayo, ikiwemo vikosi mbalimbali mbali vya jeshi la Kenya ambao huandaa michezo ya kuvutia ya kuigiza. Pia mechi kadhaa za soka zimepangiwa kufanyika, ikiwemo ile itakayokutanisha wabunge wa kitaifa nchini Kenya na timu ya wanahabari kutoka pwani ya Kenya. Tukamilishe na haya, ambapo vijana kutoka Mombasa wikendi hii, yaani Jumamosi na Jumapili, watapata fursa ya kuonyesha vipaji vyao katika hafla iliyoandaliwa na Alliance Francaise kuchagua na kutambua vijana waliobobea katika densi za kienyeji, muziki, ushairi na pia spoken word katika hafla ambayo inalenga kuchagua vijana watakaohusishwa katika reality show inayolenga kuangazia tamaduni. Vijana watakaofaulu watahusishwa katika kipindi maalum ambacho kitaandaliwa na kupeperushwa katika televisheni shirika ya VOA yaani raia TV. Sasa hii itakuwa ni fursa kwa vijana kuonyesha talanta zao. Ni hayo tu nimekuandalia kutoka meza ya michezo na burudani Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Safi sana Collins Liberty Adede kwa taarifa hizo nzuri zinazotuelezea ya kutarajia katika mwishoni mwa wiki, na hasa kwa vijana. Ni mambo mazuri sana ya kukuza sanaa, na tungependa vijana tu waendelee katika sanaa, manake sanaa pia imedhihirisha kwamba inalipa. Naam, hayo ndiyo mambo jinsi yalivyo, na muda unazidi kukimbia kwelikweli. Eh, tuangazie yale ambayo yanavuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Eh, alafu tutaelekea moja kwa moja kwenye swali la leo, si ndio? maanake Naam kabisa, na kuna taarifa ambazo naziona nchini Kenya. Mara moja tu ntaruka huko, tunaenda kwenye mm -hmm. uh, swala la naibu rais mpya kabisa mm -hmm. Leo kuna ripoti aliyokuwa akiipokea kutoka kwa mahakama kuu ama mahakama ya juu, na kwa mara ya kwanza akiwa kiongozi akafika kwenye ofisi au makao makuu ya mahakama ya juu nchini Kenya. mm -hmm. Na sasa wakati akiwa pale amezungumza maneno ambayo kweli amechangamsha, amesema hivi, mambo ya Mungu hayatabiriki. mm -hmm. Miezi kadhaa iliyopita majengo haya nilija nikiwa kama mshukiwa nikiwa nimeshtakiwa kwa sababu ya tuhuma za ufisadi. mm -hmm. Sasa hivi naja kama mkubwa nikionyeshwa ama nikipigishwa tua ya makao makuu, akiwa amefurahi sana na kuambia mkuu wa uh, uh, uh, jaji mkuu nchini Kenya akimwambia kwamba kwamba nashukuru sana kwamba sasa tunaongea kama watu ambao ni viongozi nchini Kenya, lakini mimi sio mgeni kwenye jengo hili nilikuwa nimesha kuja awali nikiwa mshukiwa. Hayo yanaitwa <laughs> majaaliwa ya mwenyezi Mungu, majaali. Habari nyingine kwa wapenda michezo eh, ambayo ni kubwa ya kushtukiza jana, eh, mchezaji wa timu ya Barcelona wa siku nyingi sana eh, Gerard Pik ambaye vilevile ni mwenza ama mwenza wa zamani ama mzazi mwenzake na mwanamuziki maarufu kabisa kutoka nchini Colombia, Shakira ametangaza kustaafu soka na kesho mchezo wake ndio utakuwa wa mwisho utakaopigwa katika uwanja wa Camp Nou. E, eh, Gerard Pique anatuaga na ile namba tatu ya Barcelona. eh, na undani wake haijajulikana, nini hasa ambacho kimesababisha Gerard Pique atangaze kustaafu akiwa na umri wa miaka thelathini na mitano, lakini kumbuko yamekuwa na msimu si mzuri sana toka eh, msimu wa mwaka huu wa 2022 2023 kuanza. Kwa maana hiyo mchezo wake wa kesho utakuwa wa mwisho kabisa, akiaga eh, ile dimba la Camp Nou, lakini ameahidi atarejea tena. Moja kwa moja tuelekea katika swali la leo. Ya swali tuliuliza, unatumia mbinu gani kudhibitisha ukweli wa taarifa ulizopokea kabla ya kubadili msimamo wako wa kisiasa? Asman Nyongesa anasema Kenya uchaguzi ilifanyika vizuri, japokuwa kuna nyakati za mwisho hesabu za runinga na IEBC na tumi ya IEBC walikuwa na hesabu yao ya siri kando na runinga. Sasa sijui hapa inahusiana nini na kutambua zile taarifa ambazo si za kweli. Ngasa wa kule Tanzania, Lukahama Tanzania, anasema ile kusikia yani, naposikia taarifa kwamba CCM ameiba kura Chadema, za, kura za Chadema huwa yeye haamini, maana CCM ni ya zamani, ndivyo ye anasema mm -hmm. uh, Mathew Gaidi anasema huku Kenya tunajua hose ama Jose Kamargo ka ka ndio alipiga kura, lakini Raila Odinga atasalia kuwa rais wa wananchi long life kaba <laughs> Samuel Risa naye anasema anachukua taarifa kwanza, nachukua muda kudadisi. mm -hmm, kabla ya kufanya maamuzi. Yeye anachukua muda wake tu akishaona taarifa aya. yeah, tumalizie na huyo. Hapa si mwingine ni Hamisi Mang'ati Mnyonyo Mnyeusi, anasema balozi wa wagogo vijana kutoka Manyara Dodoma, anasema huwa anachukua fursa eh, kutathmini jambo maana wanasiasa wao wengi huchukua hatua ya kuhoji. Mimi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu ni Harison Kamau. Shukran kwa kuwa nasi wiki nzima ndani ya matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mkamiti Kibayasi, mwelekezi Saida Hamdun. Shukran kwa kuwa nasi kutoka Washington DC na wikend njema. mm. you know