Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti so Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi hapa ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe saba mwezi Novemba mwaka 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, zikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya, Tanzania, Nuru FM ya Iringa, Tanzania, It's FM ya Zanzibar, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio, zote hizo zikiwa nchini Uganda. Tunasikika pia kupitia redio Solyl na RTGL za Butembo, redio Progress na redio Sango Malamu za Bunia nchini DRC. Vilevile unaweza kupata matangazo haya kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Katika habari zetu za hivi leo, zaidi ya viongozi mia moja na ishirini wa dunia wanatarajiwa kuwasili kwa mkutano wa kilele wanajulikana kama COP27 katika eneo la mapumziko la Sharm el Sheikh huko Misri. Hii itaanza wiki mbili za mazungumzo kati ya nchi hizo juu ya hatua ya awali ya hali ya hewa. Kitarajiwe masala ya nishati yatagonga vichwa vya habari, ikizingatia kwamba nchi ya Rusia ni nchi ambayo inatoa nishati ambayo mataifa mengi ya Ulaya yanatumia. Na katika habari nyingine, watu kumi na tisa wakiwemo abiria na wahudumu wamefariki dunia katika ajali ya ndege ya shirika la ndege la Precision Air iliyotokea asubuhi ya Jumapili nchini Tanzania. Je, wachambuzi wanasema nini juu ya ajali hiyo? Wasu watu wa uokozi ambao ni wataalam wa shughuli hii hawakuwa na vifaa. Kilichofanyika pale ni jitihada na kudra Mwenyezi Mungu kwamba wavuvi ambao mara nyingi tunawaweka pembeni kwamba kwa kazi walioifanya tu tangu mwanzo wao ndio walikuwa watu wa kwanza kufika. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa zilizokuandalia kwenye kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Wachambuzi wa siasa za kieneo wanasema kuna matumaini ya kupungua kwa uhasama baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kukubaliana kuharakisha juhudi za kutatua mgogoro unaotishia kuvunja mahusiano baina ya nchi hizo mbili. Makubaliano hayo yalifikiwa kufuatia mazungumzo kati ya pande hizo mbili yaliyofanyika mjini Rwanda siku ya Jumamosi chini ya wenyekiti wa Rais Yuao Lorenzo wa nchi hiyo ambaye amekuwa akiongoza mchakato wa kuyapatanisha mataifa hayo mawili jirani. Mawaziri hao walikutana huku wasiwasi ukitanda kutokana na mashambulizi yanayofanywa na kundi la waasi la M23 mashariki mwa Kongo, ambalo Kinshasa inasema linasaidiwa na Rwanda. Taarifa ya pamoja iliyotolewa Jumamosi ilieleza kwamba mazungumzo hayo yataendeleza majadiliano ya kisiasa baina ya viongozi wa nchi hizo mbili kama njia pekee ya kutatua mzozo huo ambao umekuwepo kati ya pande hizo mbili. Mazungumzo hayo ni sehemu ya mchakato wa upatanishi ulioanza mnamo mwezi Julai mwaka huu, ambapo nchi hizo mbili ziliahidi kukomesha uhasama na kuwaondoa wapiganaji wa M23 kutoka ndani ya ardhi ya Kongo. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili ulizidi kuzorota mwezi uliopita baada ya kundi la M23 kuanzisha mashambulizi mapya katika jimbo la Kivu Kaskazini na kuutoa mji muhimu wa Kiwanja na kupelekea Congo kumfukuza balozi wa Rwanda nchini humo. Wiki iliyopita, maelfu ya raia walifanya maandamano ya kuipinga Rwanda katika mji wa Goma uliopia mashariki mwa Congo. Congo imekuwa ikiishutumu Rwanda kuliunga mkono kundi hilo lenye Watutsi wengi na ambalo limekishambulia kituo cha jeshi la Kongo karibu na mpaka wa Rwanda. Rwanda imekanusha tuhuma hizo. Polisi nchini Somalia wamesema takriban watu wawili wameuawa na wengine watano kujeruhiwa kufuatia mlipuko uliotokea kando ya barabara na kuligonga gari lililokuwa limebeba wanafunzi katika wilaya ya Andanile mjini Mogadishu. Waliojeruhiwa ni pamoja na watu waliokuwa wakisafiri na watoto hao na wengine walikuwa wapita njia, alisema msemaji wa polisi Sadiki Dodishe, ambaye aliongeza kwamba wanafunzi waliouawa walikuwa wakirejea nyumbani kutoka shuleni. Tukio hili na mengine kadhaa yanaonyesha kwamba Al shabab inalenga watu bila kubagua, alisema. Bado hakuna kundi lililodai kuhusika na mlipuko huo. Kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al Qaida mara nyingi hufanya mashambulizi katika mji mkuu wa Somalia na kundi hilo lenye itikadi kali lilidai kuhusika na mabomu mawili ya magari yaliyolipuka mwishoni mwa juma lililopita na kuua zaidi ya watu 100 kwenye makutano yenye shughuli nyingi katika mji mkuu. Kundi la Al-Shabab lilisema kwamba lililenga wizara ya elimu, na huku zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya Kataa kuandaa kombe la dunia mashirika ya kutetea haki za binadamu yanahofia kwamba dirisha la kushughulikia unyanyasaji mkubwa wa wafanyakazi wa kigeni linaweza kufungwa hivi karibuni. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Muda mrefu wa maandalizi ya kombe la dunia la mwezi huu umeleta hali ya uchunguzi ambayo haikuwa imeshuhudiwa awali kuhusu jinsi gani mamilioni ya wa wafanyakazi wa kigeni katika taifa hilo la uharabuni la Guba, ambao walijenga viwanja na miundombinu mengine na ambao watafanya kazi kwenye hoteli na kufagia barabara wakati wa michano hiyo mikubwa zaidi ya michezo ulimwenguni. Kutokana na ukosoaji mkubwa wa kimataifa, Qatar imepitisha mageuzi kadhaa katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kuvunjwa kwa kiasi fulani sehemu ya mfumo uliowafunga wafanyakazi kwa uajiri wao na kuweka kima cha chini cha mshahara, mabadiliko yaliyosifiwa na Umoja wa Mataifa pamoja na makundi ya haki za binadamu. Lakini wanaharakati wanasema unyenyesaji, kuanzia mishahara isiyolipwa hadi mazingira magumu ya kazi katika mojawapo ya nchi zenye joto kali duniani bado umeenea, na kwamba wafanyakazi ambao wamezuiwa kuunda vyama vyao au kugoma wana njia chache za uhakika za kufuata haki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zaidi ya Wamarekani milioni 35 tayari wamepiga kura katika zoezi la uchaguzi wa nusu muhula linaloendelea kote nchini huku Warepublican wakitabiri jana Jumapili kwamba watachukua udhibiti wa mabaraza yote mawili ya bunge kutoka kwa Wademokrat katika nusu ya pili ya muhula wa miaka minne wa rais wa mrengo wa Democratic Joe Biden. Mradi wa uchaguzi wa Marekani umesema idadi ya wapiga kura wa mapema imepita ile ya chaguzi za miaka ya 2014 na 2018 ambazo zilifanyika katikati ya mihula ya marais Barack Obama na Donald Trump. Sheria za upigaji kura za Marekani zilibadilishwa katika majimbo mengi kabla ya uchaguzi wa rais wa mwaka 2020, wakati Biden alimshinda Trump, ili kurahisisha njia ya upigaji kura wa mapema, ili kuondoa hofu ya wapiga kura wengi. Sasa wapiga kura wengi wamezoea kupiga kura kabla ya siku ya uchaguzi, haswa wanachama wa chama cha Democratic. Wakati huo huo Trump akiashiria mara kwa mara kwamba anakaribia kutangaza kampeni yake ya uraisi mwaka 2024, na baadhi ya waripublicani wengine mara kwa mara wakikosoa upigaji kura wa mapema, wanadai bila ushahidi kwamba unaongeza udanganyifu. Viti vyote 435 katika baraza la wawakilishi na vingine 35 kati ya 100 vya seneti vinagombaniwa. Wanademokrati wanashikilia udhibiti mdogo zaidi katika mabunge yote mawili tangu mapema mwaka 2021, hali ambayo imemwezesha Rais Biden kuendeleza baadhi ya vipaumbele vyake vya sera, lakini mara nyingi anakabiliwa na upinzani kutoka kwa warepublican. Na watoto 21 ambao walitekwa nyara na watu wenye silaha wiki iliyopita kutoka mashambani katika jimbo la Katsina kaskazini magharibi mwa Nigeria waliachiliwa huru na kuunganishwa na familia zao siku ya Jumamosi, kwa mujibu wa polisi. Utekaji nyara umeongezeka mno katika miaka ya hivi karibuni katika jimbo hilo la Katsina, anakotoka Rais Muhammadu Buhari, huku magenge ya watu wenye silaha wakiwateka watu kutoka shule, hospitali, barabarani na kwenye mashamba na kudai pesa za fidia kutoka kwa jamaa zao wazazi watatu wa mateka hao waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba watoto hao wenye umri wa kati ya miaka minane na kumi na minne waliachiliwa huru baada ya wazazi wao kulipa fidia ya naira milioni moja nukta tano sawa na dola za marekani elfu tatu na mia nne lakini msemaji wa polisi gambo isa alikanusha kwamba fidia ilikuwa imelipwa Wazazi hao watatu waliozungumza na Reuters waliomba kutotajwa majina yao kwa kuhofia kwamba wangechukuliwa hatua na maafisa wa serikali ambao hawaidinishi malipo Mandela, Afrika, ya fidia maendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari tunafuatilia kwa sita juu alfajiri hii ni huko Tanzania, ambapo watu 19 wakiwemo abiria na wahudumu katika ndege wamefariki dunia katika ajali ya shirika la ndege la Precision Air iliyotokea asubuhi ya Jumapili. Ajali hiyo imetokea kutokana na ndege hiyo kushindwa kutua kwenye uwanja wa Bukoba mkoani Kagera na kutumbukia katika ziwa Victoria. Ndege hiyo ilikuwa na watu 43 kati yao 39 wakiwa abiria marubani wawili na hudumu ambapo 28 wameokolewa. Nimezungumza na mmiliki na mwandishi wa gazeti la Pambazuko Simon Mkina aliyekuwapo karibu na eneo la tukio, na kwanza kutaka kujua amepokea vipi idadi kubwa yaliofariki katika ajali hiyo. Kweli idadi ya watu waliokuza maisha ni wengi, akiwa mtu mmoja, wakiwa wawili, bado binadamu thamani yake tunaiweka katika wingi. Eh, sababu hasa ya kufanya uh, kuwa na idadi kubwa ya namna hiyo E, ni vitu vingi e, kwanza ukiangalia kwa sisi ambao tulikuwa katika karibu zaidi na eneo la tukio e, ni kwamba watu wa uokozi ambao ni wataalamu wa shughuli hii hawakuwa e, na vifaa. Kilichofanyika pale e, ni jitihada na kudura za Mwenyezi Mungu kwamba wavuvi ambao mara nyingi tunawaweka pembeni, ambao wako ndani ya ziwa Victoria, eneo hili la Bukoba e, wamefanya kazi kubwa kweli kweli, kuweza kuokoa idadi hiyo ambayo tunaipata, tumeipata Uh, na, na, na, na hili liko wazi e, kwamba kazi walioifanya tu tangu, tangu mwanzo wao ndio walikuwa watu wa kwanza kufika e, katika eneo la tukio. Sisi tulikuwa tukiona kwa mbali kwa sababu tulikuwa uwanja wa ndege hapa Bukoba e, boti hizi za za wenyeji wavuvi wenyeji ndio wamekimbia pale mapema zaidi, na kuanza kuanza kusubiri nini kifanyike, na ndio ambao wameweza kusaidia kwa kiasi kubwa kuokoa watu hawa ambao ambao idadi yao tumeisikia kwamba ni ishirini na sita mpaka sasa na pengine mkina ukiwa hapo mmeshuhudia ndege hii ikienda mpaka ndani, na picha zikionyesha kwamba ni eneo tu la bawa la juu lile lilokuwa likionekana. Sasa kama ndege karibisa yote ilitumbukia ndani e, ya maji. Utoaji huu wa watu labda kwa wale umezungumza nao ulifanyika vipi? hawa waliweza kutoka, walitoka namna gani? Ha, hawa tunaambiwa, mimi sikuwa kwa maana ya kuwa mita, mita chache kutoka pale, lakini tulikuwa tukiona kwa mbali kilicho e, kilichofanyika ni kwamba hawa waliweza kuokolewa na hawa wavuvi, pamoja na, wa, na wanajeshi wetu wachache e, naambiwa mmoja ndio aweza kuingia pa kule ndani na kuweza kuokoa hawa watu. Kilichofanyika ni kwamba e, mfanyakazi mmoja wa ndege hii e, alifungua mlango ule ule, ule wa nyuma, kabla kabla ndege hasa haja, hajaweza kuzama zaidi e, watu wakaanza kurushwa na hawa wavuvi ambao waliingia kwa haraka sana kule ndani pamoja na mwanajeshi mmoja ambaye jina lake halisi si kuweza kulipata haraka e, ee, wakasaidiana kuondoa wale watu kwa haraka haraka, e, ee, na wamefanya kazi kubwa, lakini baadaye pia watu walivyoanza kuja baada ya nadhani kama dakika arobaini na saba mpaka saa moja hivi, idadi ya watu walivyokuwa wengi e, ee, uokozi pia ukaonge, ukaongezeka na watu wengine ambao tunaweza kusema wanajiita wataalamu zaidi, lakini wataalam zaidi nadhani ndio walifanya uwe na, na spidi ndogo ya kuokoa wale watu. Kilichokuwa kikifanyika tu, sisi tulikuwa tukiona kwa mbali kidogo, ni kwamba wanaondoa mtu mmoja wawili wanamtupia kwenye boti alafu wanapelekwa wana, wana, wana nchi kakapo. Lakini baadaye nadhani wakaja wao wanajiita wataalam zaidi, wakaleta wakatoa mawazo yao, sikuyasikia mimi lakini wavuvi ambao walikuwa pale, baada ya kuwa wameambiwa subirini, si kitu gani na mambo mengine haya ambayo tunayasikia, wakaweza kuondolewa pale, wakaingia wataalam zaidi, na mambo mengine ndio yakavurugika zaidi. Ni mwandishi na mmiliki wa gazeti la Pambazuko, Simon Mkina, akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Bukoba, Tanzania. Endelea kusikiliza kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Rais Paul Biya wa Cameron ameadhimisha miaka 40 madarakani, huku maswali yakiendelea kuulizwa kuhusu kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 89. Biya hajaonekana hadharani tangu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutembelea taifa hilo la Afrika ya kati mwezi Julai mwaka huu. Amri za kiutendaji na picha za Biya akipokea wanadiplomasia mbalimbali huwekwa mara kwa mara kwenye mitandao ya kijamii ya rais. Maelfu walihudhuria sherehe iliyofanyika jana Jumapili lakini Biya hakuwepo. Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba huenda mwanaye rais Biya anajiandaa kumrithi. Kuna hofu pia kwamba mwisho wa muda wa rais Biya unaweza kusababisha kuzuka kwa machafuko. Wakosoaji wanalaumu utawala wake kwa kuwezesha kukita mizizi ya ufisadi nchini humo na Wakenya Evans Chebet na Sharon Lokedi walifanya vyema zaidi katika mbio zao za kwanza za New York City Marathon jana Jumapili. Chebet alishinda mbio za wanaume na Lokedi kashinda zile za wanawake, zikiwa zao za kwanza kabisa katika siku iliyokuwa na joto isiyo ya kawaida na kuyafanya mashindano hayo kuwa yenye joto zaidi katika historia ya mbio hizo za marathon tangu zisogezwe na kuanza kufanyika mwezi Novemba hapo mwaka wa 1986. Chebet alimaliza kwa saa 2 dakika 8 na na sekunde 41, sekunde 13 kabla ya yule aliyemfuata Shura Kitata kutoka Ethiopia. Kulikuwa na hali ya wasiwasi katika mbio za wanaume wakati Daniel do Nascimento ambaye alikuwa akiongoza alipoanguka akiwa amekimbia kwa maili 21. Maafisa wa mbio hizo baadaye walisema kwamba alikuwa sawa. Mbrazili huyo alikimbia nusu ya kwanza ya mbio hizo kwa muda wa saa moja dakika moja na sekunde 22, na alikuwa akiongoza kwa takriban dakika mbili kwa maili 15 za kwanza kabla ya kuanza kupunguza mwendo wake. Na zaidi ya viongozi mia moja na ishirini wa dunia wanatarajiwa kuwasili katika mkutano mkuu unaojulikana kama COP27 katika eneo la mapumziko la Red Sea la Sharm el-Sheikh huko Misri. Hii itaanza wiki mbili za mazungumzo kati ya nchi juu ya hatua ya hali ya hewa. Na nimezungumza na mchambuzi Abdulahi Boru na kwanza kutaka kujua yapi yanayotarajiwa kuangaziwa na kupewa umuhimu mkubwa katika mkutano huo. Kwa sasa kimsingi ni kwamba masuala ya nishati yatagonga vichwa vya habari, ukizingatia kwamba nchi ya Rusia ukipenda Urusi ni nchi ambayo inatoa nishati au inatoa gesi ambayo mataifa mengi ya Ulaya yanatumia. Kingine ni kwamba mabadiliko ya tabia nchi au athari zake katika maeneo ya nchi chungu nzima tu barani Afrika. Nchini Nigeria, mafuriko yamesababisha watu wengi kufariki na wengi kuachwa bila makao katika upembe wa Afrika nchini Somalia, Kenya na Ethiopia zaidi ya watu milioni arobaini watasalia bila kuwa na chakula cha kutosha. Hayo yote yatahitaji ufumbuzi katika mkutano huu, na mkutano huu kama haitaweza kupata ufumbuzi katika masuala hayo, kwa kweli itaweza kuwaacha wengi wakiwa wamekufa moyo, kwa kuwa mkutano uliotangulia ambayo ilifanyika nchini Island, COP26 ilisema kwamba mkutano huu ndio utas, utasaidia katika hatua hiyo. Kati ya mkutano huo na sasa, mengi yametendeka, lakini ni chache ambayo yameweza kufanikishwa kuhakikisha kwamba mabadiliko ya tabia nchi itapata mwarobaini ambayo itaweza kuitatua. Wakati haya yanaendelea, Abdulahi Boru, kumekuwa na tatizo kubwa la kutajwa kwa ukame si tu kwenye upembe wa Afrika lakini hata nchi za Afrika ya Mashariki, hasa wao wanaoathirika. Inakuwaje ikiwa wanaosababisha si wao? Kwa kiasi kikubwa mipango ipo, lakini itahitaji utashi wa kisiasa kutoka viongozi wa mataifa ya Magharibi, ama ukipenda mataifa ambayo yameendelea. Iwapo wao hawataweza kutoa fedha katika kuhakikisha kwamba wale ambao wanaathiriwa na makali ya mabadiliko ya tabia nchi, upungufu wa chakula, mafuriko basi hali hii itasalia tuwa, kuwa tu ni gumzo mitaani, kwa kuwa wengi wanaathirika. Sasa hivi bei ya vyakula katika mataifa ya ambayo yanakumbwa na ukame katika upembe wa Afrika na mataifa mengi tu barani ya Afrika, hayo yote yanachangiwa na hali ambayo yamesababishwa na mataifa katika A mataifa ya magharibi, msimu wa baridi unaokuja huu, mataifa hayo yanasema wao watahakikisha kwamba watafanya kila wawezalo kuhakikisha kwamba watapata nishati mwabara. Kwa hiyo hiyo ni kumaanisha watazidi kutoa gesi chafuzi ambazo zitaweza kuzidi kuharibu hali ya mazingira na tabia nchi ya ulimwengu. Athari za shughuli hizo, wale ambao wataathirika zaidi ni mataifa ambayo hayana uwezo wa kutosha lakini wako katika mistari ya mbele kuathiriwa. Kwa hiyo wale ambao wanachangia hawaathiriki kama wale ambao wanaathirika. Ni mchambuzi Abdullahi Boru akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Nam, kwa msikilizaji unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwa ni pamoja na Mitume Redio 97 FM kule Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM kule Zanzibar, TKFM ya kule Tanga, Tanzania, na Sayare Radio huko Eldoret, Kenya. Katika jamii na maendeleo hii leo itaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mwandishi wetu wa Bukavu Mitima De La Chance ameangazia kuhusu namna ambavyo mizozo ya kiusalama kila mara inavyoathiri shughuli za maendeleo ya wakazi kwenye mpaka kati ya Kongo na nchi jirani ya Rwanda. Niko hapa kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza, eneo la Nguba mjini Bukavu, kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani ya Rwanda, ambapo wafanyabiashara wadogo wadogo wa Kongo na Wanyarwanda, pia wanafunzi, wafanyakazi wa mashirika yasiyokuwa ya, ya kiserikali, abiria wanaosafiri na kadhalika, wanavuka mipaka kuelekea Rwanda au Kongo ili kuendesha shughuli zao. Tangu jadi, raia wa kawaida wanafanya shughuli hizi mbalimbali mbali hapa kwa ushirikiano. Robert Kazaroho ni mkazi wa Bukavu aliyejifunza mengi kuhusu ushirika huu. Wakongomani na Wanyarwanda wanaishi pamoja ijapokuwa mivutano ilikuwa tangu mababu zetu kati ya Rwanda na Kongo, vita vi kwanza leo, lakini watu waliishi pamoja. Kama vile dunia ilivyo, kila nchi ina haja ya nchi nyingine kwa ajili ya, ya uchumi wake, kwa ajili ya usafiri huru. Ila kinachomkera mkazi huyu wa Bukavu ni mizozo ya kiusalama ambayo mara kwa mara imeasiri wakazi hawa ambao kama inavyoonekana hawangejali lolote kisiasa isipokuwa tu kupata mkate wao wa kila siku kwa amani, na mahali ambapo leo tumefikia raia wa chini chini, uh, wanasirika kwa sababu hakika Rwanda imetuonea kiasi hmm, hata na raia wa Rwanda nao wamesirika hivyohivyo, kwa sababu ni, ni kama wako, wako prisons wanafungwa wanafanya, wanaishi maisha ambayo sio yao. Wanataka waishi vizuri na Wakongomani, lakini siasa za, za, za Paul Kagame na, na, na government yake haziwaruhusu kabisa kuishi vizuri na, na Wakongomani. Tangu mnamo Juni mwaka huu, mamlaka ya mkoa wa Kivu Kusini imeamuru kufungwa kwa mipaka ya Kongo kila inapofika saa tisa kamili, ijapokuwa hapo awali mipaka kati ya nchi hizi mbili ilifunguliwa saa kumi na mbili kamili asubuhi na kufungwa saa tatu na saa nne usiku, wakiwa wanatoka upande wa Kongo kuelekea Rwanda. Chantal Irakoze na Dusabe Patrick ni wakazi wa Kamembe nchini Rwanda, wamefika hapa kwenye mpaka wa Ruzizi ya kwanza mjini Bukavu saa tisa dakika tano, wakati ambapo tayari mpaka umefungwa. tulichelewa kwa, tunaomba kutusamehe, tuvuke leo, mwe vingine hatutaongezaka tunaomba hizi nchi mbili zielewane, juu sie njo tunateseka. Bashimbe Mburugu ni raia wa Kongo akiwa mfanyabiashara mdogo pia ni mwasirika wa hali hii hii hali natuuzi sana shishi sawa wachuruzi badogo chibe tunavukaka Rwanda tuchianzauza mbaya juu tunaogopa wasitufungie Rwanda. Faida Bitorwa pia ni raia wa Kongo aliyejaribu kuvuka ili anunue bidhaa, lakini amekwama na sasa anatoa pendekezo kwa mamlaka ya Kongo. Ngelikuwa heri mpaka anafunga hata saa kumi na moya jioni au saa kumi na mbili tayavilyusubuush leo tunakia hapana furanga tunakuta gari tungezipatia zilishaenda. Wakati huu kukiwa na mizozo kati ya nchi hizi mbili, mkazi huyu wa Bukavu Alphonse Chibembe anaonya raia wa pande hizo zote, hususan raia wa Kongo wajifunze kwanza mbinu zingine za kujikwamua kimaisha. ile kutokea sasa na hii shida yenye tuko nayo na Rwanda, inabidi sasa wakongomani wafungue macho na akili waangalie sasa kama wanaweza kaishi bila wenye Rwanda. mm -hmm. donc sisi wakongomani tukitaka vitu vivutie kumstari itabidi tunaanza lima barabara zetu wanatengeneza, na hapo hatutakuwa tena anaangalilia Rwanda. Hata hivyo, mkazi huyu mwingine wa Congo katika kata inayopakana na nchi jirani ya Rwanda, Desiren Taira anatetea amani kati ya pande zote, Congo na Rwanda kwa faida ya wakazi. Tafautisha wanasiasa wa Rwanda na wa Kongo na wakaaji wa Rwanda na Kongo, wale wakaaji au wanaishi tu, lakini sasa wanasiasa wa Kongo na wa Rwanda wakati wanaingia migogoro yao wanatia wakaaji mwa ile shida. Shida yenye tunako nayo ni ya kiuchumi, shida tuko nayo ni ya uhusiano ni ya lakini watu wanasema wanafunga mipaka Rwanda, wata, Wanyarwanda watateseka, Wakongomani watateseka. Labda inaomba wale wanasiasa waikale pamoja, wasikilizane njoo kuboresha maisha wa, ya ya Wanyarwanda na Wakongomani. Kama hiyo vile vita haiko kitu mzuri, paske muvita kila mtu anapoteza kila virimu, wakati ya amani kila mtu an, anapata faida lakini muvita kila mtu atapoteza, sio mzuri. Tusiingie mwa ile ujinga ya wanasiasa wa Rwanda na Wakongomani. Hivi karibuni asasi za kiraia eneo la Kamanyola zilipendekeza saa za kufungwa kwa mipaka kati ya Kongo na Rwanda zisogezwe hadi saa kumi na mbili jioni, ila kama inavyoonekana mzozo wa kiusalama unaozidi kupamba moto haujaruhusu na sasa, ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia imependekeza kufungwa kwa lote mipaka kati ya Kongo na Rwanda na pia kufungwa mipaka kati ya Congo na Uganda hadi suala hili la kiusalama litakapotatuliwa. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Nam kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena mwenzangu BMJ Muridhi Akusomea muhtasari wa habari. Wachambuzi wa siasa za kieneo wanasema kuna matumaini ya kupungua kwa uhasama baada ya mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yule wa Rwanda kukubaliana kuharakisha juhudi za kutatua mgogoro unaotishia kuvunja mahusiano baina ya nchi hizo mbili. Polisi nchini Somalia wamesema takriban watu wawili wameuawa na wengine watano wamejeruhiwa kufuatia mlipuko uliotokea kando ya barabara na kuligonga gari lilokuwa limebeba wanafunzi katika wilaya ya Dinile mjini Mogadishu. Zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya Kataa kuandaa kombe la dunia, mashirika ya kutetea haki za binadamu yanahofia kwamba nafasi ya kushughulikia unyanyasaji mkubwa wa wafanyakazi wa kigeni huenda ikafungwa hivi karibuni. Zaidi wa Marekani milioni 35 tayari wamepiga kura katika zoezi la uchaguzi wa nusu muhula linaloendelea kote nchini, huku wa Republican wakitabiri Jumaapili kwamba watachukua udhibiti wa mabaraza yote mawili ya bunge kutoka kwa Wademokrat katika nusu ya pili ya muhula wa miaka minne wa raisi wa mrengo wa Democratic Joe Biden. Watoto 21 ambao walitekwa nyara na watu wenye silaha wiki iliyopita kutoka mashambani katika jimbo la Katsina, kaskazini magharibi mwa Nigeria, waliachiliwa huru na kuunganishwa na familia zao siku ya Jumamosi, kwa mujibu wa polisi. Rais Paul Biya wa Cameroon anaadhimisha miaka 40 madarakani, huku maswali yakiendelea kuulizwa kuhusu kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 89 na Wakenya Evans Chebet na Sharon Lokedi walifanya vyema zaidi katika mbio zao za kwanza za New York City Marathon jana Jumapili. Chebet alishinda mbio za wanaume na Lokedi kashinda zile za wanawake, zikiwa zao za kwanza kabisa, katika siku iliyokuwa na joto isiyo ya kawaida na kuyafanya mashindano hayo kuwa yenye joto zaidi katika historia ya mbio hizo tangu zisogezwe na kuanza kufanyika mwezi Novemba mwaka wa 1986. Basi, na kufika hapo ndio tunakamilisha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo yetu ya leo, mwenzangu hapa studio ni BMJ Muridhi, mwelekezi wetu ni Jumbe Hamza, jina langu ni Sunday Shomari na kutakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Basi na kufika hapo inakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wako ni mimi Sandey Shomari, mwelekezi ni Jumbe Hamza, na kutakia usiku, repeat, na kutakia siku njema kabisa isiyo na bugla kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.