Hii ni VOA express kutoka hapa Washington DC, tarehe ikiwa ni 9 mwezi wa 11 mwaka wa 2022, tukiwa kwa kweli tumechangamka zaidi hapa, na jina langu ni Harrison Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi msikilizaji, karibu katika dakika 30 hizi za VOA express. Kama alivyosema Harrison ni kwamba tumechangamka kweli kweli, ni asubuhi hapa Washington DC, saa 2 na dakika 30 asubuhi tayari tumeshapata breakfast kifungua kinywa, ambapo wewe msikilizaji uliyepo eneo la Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri na kule Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu. Pia tunakukaribisha twende pamoja basi, kwenye taarifa ambayo imetanda sana na ambayo haiwezi kuepukika kwa sasa ni uchaguzi wa katikati ya mhula ambao umefanyika uh, jana, ukamilika jana hapa Marekani. Sasa matukio akiendelea kumiminika pole pole huku kura zikiendelea kuhesabiwa kote hapa Marekani, hilo ni jambo ambalo kwa hakika tutaliangalia kwa kina kwenye VOA Express hivi leo. Vilevile tutakuwa kama ilivyo ada ndani ya VOA Express tutakuwa na swala la barazani, mm -hmm. tutakuwa na teknolojia leo, ikiwa ni siku ya Jumatano, kuna yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii kuna mm -hmm, muziki kama ilivyo ada ya VOA Express, miongoni mwa mengine mengi zikiwemo taarifa za kimataifa, yote yakifanyikia ya studio 15 Washington DC. Kwa kuwa umegusia swala la uchaguzi kwenye swali la leo, tumekuuliza kuhusiana na uchaguzi wa hapa Marekani. Je, unadhani chama kitakachoshinda katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao umefanyika jana hapa Marekani kitaweza kubadili siasa za nchi hii? Basi kuna maoni lukuki, na baada ya muda sio mrefu, kabla ya kukamilisha hii show, tutakusomea maoni hayo. Kweli kabisa. Basi popote ulipo, karibu sana kwenye VOA Express. Kumbuka kwamba tunapatikana kupitia redio zetu nyingi shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la maziwa makuu. Mwanzo kabisa, mkamiti zoezi linaendelea. Shughuli zimekuwa kali, Marekani haijalala tangu jana uhesabu wa kura, mabadiliko na matarajio yakiwa mengi kati ya wa Republican na wa Democrat na ubashiri ulikuwa umetolewa hata kati wa Warepublican ambao wengi ni wafuasi waliyekuwa rais wa zamani Donald Trump, mm -hmm. Wakisema sasa itakuwa ni wakati wa kuwa nyekundu Marekani, unajua ile, sasa ndio ishara <laughs> ya Republican. Uh, huku Wademokrat wakisema lahasha, bado udhibiti eh, au udhibiti wetu utaendelea kuwepo lakini. Sasa mkabiti, kufikia sasa uh -huh. mambo yanaonekana yakienda vipi? Ah, kama unavyosema basi, uh, kwanza ifahamike kwamba uh, mustakbali wa programu za Rais Biden ambaye yuko madarakani zi, zinaangaliwa uh, kwa ukubwa hasa baada ya matokeo haya ambapo uh, wagombea walioidhinishwa na rais wa zamani Donald Trump baadhi wamefanya vyema, Harrison, katika uchaguzi huu wa katikati ya muhula hapa nchini Marekani. Mwandishi na mfanyabiashara JD Vance yeye aliidhinishwa na Donald Trump, alishinda ni mshindi mteule eh, katika kiti cha seneti huko Ohio dhidi ya mdemokrat Tim Ryan lakini hata hivyo mkamiti mm huko -hmm. Pennsylvania mudemokrati Josh Shapiro alichukua kiti cha ugavana dhidi ya mgombea aliyoungwa mkono na Trump, uh, dog Mastriano. Basi seneta wa New Hampshire uh, wa chama cha Democratic Maggie Hassan naye pia aliweza kupokea ushindi. Don Bolduc aliyekuwa uh, na kuungwa mkono sana na Trump akiwa mrepublican kweli kweli, mm -hmm. ambaye hata hivyo alikubali matokeo ya kushindwa kwake hapo Jumanne usiku. Basi hebu tumsikie huyu aliyeungwa mkono zaidi na, na, na, na Donald na Trump, Trump, lakini akashindwa. Nini ambacho alikisema Don Bolduc anasema kwamba, na nimeheshimiwa kupata fursa ya kuwakilisha chama cha Republican katika kinyang'anyiro cha Seneti nchini Marekani hapa Jimbo la New Hampshire ndivyo anavyosema. Lakini hata hivyo basi mambo hayakuwa huko tu. Katika kinyang'anyiro kingine cha Senate huko Pennsylvania, kinachofuatiliwa pia kwa karibu sana na, na wanasiasa raia wa Marekani na kila mmoja. Mrepublican Mehmet Oz ambaye pia ni daktari mashuhuri anayeungwa mkono na Trump alishindwa kiti hicho na Mdemokrat John Fetterman ambaye yeye, yeah, Fetterman alipata usaidizi ama alipata uungwaji mkono katika kampeni zake kutoka kwa Rais wa Zamani Barack Obama, pia rais aliyeko madarakani Joe Biden. Basi ushindani, utakubaliana na mimi, na kama ilivyo kwenye taarifa na um, hata sasa ukiangalia televisheni za Marekani kuna ushindani na kuna majimbo ambayo utazama kwa karibu, kama vile Pennsylvania, Arizona. Mm -hmm. Na tukiingia huko Arizona, jimbo jingine ambalo liligombewa ambapo Kari Lake aliyekuwa kiungwa mkono na Trump alipambana kabisa na mdemokrat Katie Hobbs kuwania kiti cha ugavana. Mm -hmm. Lake Masters anayeungwa pia mkono na Trump aligombea kiti cha seneti cha jimbo hilo la Arizona. Mm -hmm. Kilichokuwa kinashikiliwa na na mgavana wa zamani na gavana wa zamani Makeri kutoka chama cha Democratic. Baadhi ya vituo vya kupigia kura kusini magharibi pia vilipata matatizo, ikiwa ni pamoja na Phoenix huko huko, tunazungumzia mambo ya Arizona basi. mm -hmm. Hebu sikiliza kutoka kwa Bill Gates ambaye yuko kwenye bodi ya kaunti ya Maricopa. Bill Gates anasema watu watakwenda na watajaribu kuendesha kura na kupitia tabuleta hii, ile mashini ya kuhesabu pale, labda moja kati ya kila watano au zaidi ya kura hizo, ha, hawapitii, amesema hayo wakati kura hizo zikiendelea kuhesabiwa kwa mkono, jambo ambalo mrepublican Kari Lake alipata mashaka nazo na kuelezea wasiwasi wake kuhusiana na zoezi hilo. Lakini vilevile vile, Harrison wanafahamu kwamba warepublican wawili ambao um usio sana kuwa karibu sana na rais wa zamani Donald Trump. Hata hivyo, walishinda katika nafasi zao walizokuwa wanaziwania. Ninamzungumzia hapa gavana Chris Sununu, yeye anapatikana katika jimbo la New Hampshire na gavana Brian Kemp uh, wa, wa Georgia. Trump aliunga mkono uh, changamoto ya msingi ya chama cha Republican ambayo haikufanikiwa kwa Kemp, ambaye pia basi uh, ili ilileta changamoto na huko uh, Georgia, tunafahamu kwamba Warnock uh, ame, amepata ushindi. Hali kadhalika uh, Stacey Abrams yeye uh, ameshindwa kiti cha, cha ugavana, na haraka usiku huo alikubali matokeo kutokana na kile ambacho kinaendelea. Kwa hakika ni mambo ambayo tunaendelea kuangalia zaidi na kwenye matangazo mengine tutaendelea kukuarifu zaidi kuhusiana na uchaguzi huu wa Marekani, oh, yeah. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka studio 15 hapa mjini Washington DC. Ni matangazo yanayokujia kila siku juma ya Jumatatu mpaka Ijumaa, tunakupatia mambo motomoto yanayokulenga moja kwa moja wewe, kijana na jamii inayokuzunguka. Tunaendelea kuzungumzia matokeo ya uchaguzi uh, wa muhula wa katikati, uh, hapa nchini. Ni Marekani. Basi uh, katika uh, makinyang'anyiro au mashindano mengine ambayo bado yanaangaliwa yana uh, kwa makini sana kufikia asubuhi uh, ya leo ya Jumatano, ni kinyang'anyiro cha ugavana katika jimbo la Michigan, ambako mgombea wa chama cha Democratic uh, Gretchen Whitmer yeye alikabiliana na Tudo Dixon anayeungwa mkono na Trump, lakini pia Whitmer alikuwa anaonyesha hali nzuri ya kwamba yuko mbele ana, anafanya vizuri na huenda ndiye akawa mshindi kweli kabisa. Na kama hali ilivyoonekana sasa hivi, majimbo mengi sio makubwa ambayo yamebadilika, yani kama ilivyotarajiwa kwamba labda chama cha Republican kingechukua viti vingi vilivyokuwa vimeshikiliwa vime na Democrat. mm -hmm. Mambo yanaonekana mkamiti kubaki kama yalivyokuwa na viti vingine hata vimeondoka vime, na inaonekana kwamba bado chama cha Democrat kina umaarufu japo sio umaarufu mkubwa sana, mm -hmm ya chama cha Republican lakini ushindani bado ukiwa mkali. Inaonekana kwamba chama cha Democrat kimehifadhi viti vingi vilivyokuwa vyake, na labda kidogo tu kifupi kuelezea baadhi mambo yalivyo ni kwamba baadhi ya majimbo kama vile Vermont ya yako bado kwenye Democrat, New Hampshire vile mm. vile. Connecticut, hapa Maryland ambapo tumepata gavana mpya mweusi mm -hmm. na kule Pennsylvania, New York uh, hayo yote majimbo ya, uh, ya blue au majimbo ya Democrat. ya Maryland tumempata Westmore ambaye yeye hakuwa anafahamika sana kihivyo, lakini ame-, ameweza kudhibiti hicho kiti na tulikuwa tukifuatilia, na tunaona kwamba amekuwa akipata pongezi kubwa sana, ni kama ulivyosema, Marekani, mweusi kijana ambaye anakuja na ari kasi nguvu mpya katika kuimarisha chama cha Demokrat uh, kusonga mbele katika uchaguzi ujao. Cha kubaki ni kutazama na tuone hali itakavyokuwa katika uongozi huo mpya. Basi yote haya ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapojitosa kwenye habari muhimu za kimataifa. Korea Kaskazini ilifyatua makombora mengine hii leo, jeshi la Korea Kusini limeripoti na kuongeza kuwa juhudi hizo za kushangaza za Pyongyang zimeongeza wasiwasi wa kijeshi kaskazini mashariki mwa Asia. Makombora ya masafa mafupi yalifyatuliwa kutoka eneo la Sukchom kaskazini mwa mji mkuu Pyongyang, kwa mujibu wa mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini. Kikosi cha doria cha mwambao cha Japan kimesema makombora yaliyoonekana hewani kwa chini ya dakika tano kabla ya kutua katika bahari mashariki mwa mwambao wa Korea. Wiki iliyopita, Korea Kaskazini ilifyatua makombora 34 na kusababisha kutolewa kwa tahadhari na zile za watu kujificha nchini Korea Kusini na Japan. Nafasi ya sera za Rais wa Marekani Joe Biden kwa kipindi kilichosalia cha awamu yake hii ya utawala zipo katika hatihati hati. Wakati taifa linasubiri matokeo ya uchaguzi wa katikati mwa mwaka ambayo yatafanya uamuzi wa chama gani kitadhibiti bunge kwa kipindi cha miaka miwili iliyobaki, viti kadhaa vya baraza la Seneti vilikuwa na upinzani mkubwa mapema juma hivi leo, wakati wale wanaotetea nafasi zao wakihofia kupoteza nafasi hizo. Maafisa wa uchaguzi kote nchini wametaharadhisha kuwa itachukua siku kadhaa kwa matokeo kamili ya baadhi ya maeneo kufahamika vilivyo. Kiujumla jumla, waliotarajiwa kufanya vyema kwa chama cha Republican wanaonekana kukabiliana na upinzani kwa kuchukua viti vichache tu kuliko ilivyotarajiwa. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese leo amesema mkutano wa pamoja na rais wa China Xi Jinping utakuwa ni jambo jema kama utaandaliwa pembeni mwa mkutano wa viongozi utakaofanyika Kusini Mashariki mwa Asia mwezi huu. Kauli hiyo ya waziri mkuu iliyobadilika kutoka isiyo ya kufungamana na upande wowote kutokana na mkutano wake wa kwanza na kiongozi huyo wa China. Kiongozi huyo wa Australia anatarajia mazungumzo mengine yatafanyika, amewaeleza wanahabari kwamba mazungumzo ni jambo jema. India itaongeza ushirikiano na Urusi na kuendelea kununua mafuta kutoka Moscow, amesema waziri wa mambo ya nje wa India akielezea kununua kutoka Moscow mafuta ghafi ambayo yamepewa punguzo ni kwa maslahi yao. Waziri wa mambo ya nje Subramanyam Jaishankar amesema katika ziara yake ya Moscow kwamba ikiwa ni taifa la tatu kwa ununuzi wa kiwango kikubwa cha mafuta, ni jukumu lao kuhakikisha wanunuzi wa India wanakuwa na uwezekano mkubwa wa kupata mafuta ya bei nzuri linapokuja soko la kimataifa. Amboaaaaa amaya miawana kama baimekoa mairi wanaiondea kwa mambo yanaingia kivo express kamili. <laughs> Yule jamaa wa sauti Sol Savara anasema beng beng anasema warembo kweli wamejaa kuanzia kule Rwanda, Burundi, wakielekea hivo <laughs> basi. Ni mambo ya kuchangamsha kweli kweli ndani ya VOA Express, kiashiria kamili kwamba tumefika wakati ambao ulikuwa unausubiri, wakati wa barazani. Na barazani, tuliuliza kupitia mtandao wetu au kurasa wa Facebook, tukasema, je, wewe kama kijana sayansi inakusaidia vipi kuendeleza maisha yako ya kawaida? Maoni yamemiminika mengi, ikizingatiwa kwamba mm -hmm. ulimwengu unaadhimisha siku ya sayansi. Katika kuleta maendeleo na teknolojia ulimwenguni uli. Basi vijana wamejibu vipi haya? Basi uh, tukianza na huyu kijana yeye, anasema Asembo Silva, anapatikana Rorya, anapatika Mara, huko nchini Tanzania, amesema kwa kweli vijana wengi wameshindwa kuitumia sayansi hii ili iwanufaishe. Kwa mfano teknolojia ya sayansi ya simu, vijana wengi wanamiliki simu za gharama na kila siku wanaweka mabando, lakini sasa matumizi yake, wanakesha kwenye mitandao bila kufanya kile kinachostahiki kufanyika. Douglas Curry karik, nasema hajasema, yuko wapi. Anasema kibinafsi, sayansi imekuwa ya maana sana kwake kama mwanafunzi wa uhandisi uh, oh, anasema uh, ko nchini Kenya kabla uh, hajahitimu na uh, anasema kwamba uhandisi umeweza kuwa bora zaidi kwa kutumia sayansi. Huyu ni Binvu Ponyo yeye, yeah, anasema sayansi imemsaidia kwa upande wake, hasa katika maswala ya kuboresha afya yake. Anasema imemsaidia pia kutengeneza madawa juu ya afya yake na kujua umuhimu wa afya yake. Bernard Samike yuko Geita, Tanzania, anasema kwake sayansi imemsaidia sana kutekeleza baadhi ya majukumu, kwanza ubunifu na namna ya kutumia vifaa vya kisayansi na teknolojia. Samuel Thomas yeye ajasema anapatikana wapi, ameandika yeye binafsi ya yeah, sayansi imemfanya ajue kwamba dunia kuna mambo mengi ambayo Mungu ametuwekea kama fumbo ili tufumbue, ndio maana akawaumba viumbe ambavyo binadamu anatumia kufumbua vifaa mbali mbali, na vile vile akaweka namba yake ya simu tumpigie. Basi Samuel, tunajaribu kupigia na huenda mitambo ikiwa sawa, tutakushirikisha. Naam, Vedasto Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora, anasema sayansi inafanya yeye apate changamoto kadhaa au mbalimbali mbali, katika kujituma kimaisha. Basi huyu rimba koitumeti yeye ameandika kwamba sayansi haijamsaidia chochote mpaka leo. Kuna baadhi ya vitu ambavyo bila sayansi angeweza kufanya na japokuwa kuna sayansi bado ana uwezo wa kuvifanya. Kweli kabisa. Tunawashukuru wote waliochangia, japo muda hauturuhusu kusoma zote. Asanti Gilbert Alain, uh, Jisandu Magufuli Miliano miongoni mwa mwengine wengi. Endeleeni kuchangia kupitia ukurasa wetu wa Facebook haswa. So tupate basi kibao. J Melody akishirikiana na Mario anakuambia Shuga, hey. Nakwambia ni mambo hapa ndani ya VU Express, kibao usafi sana chake J Melody, wakishikiana na Mario wanasema shuga shuga. Natumai popote ulipo, umeweza tu kidogo kufurahia, tunapoendelea kutazama mambo mbalimbali kutoka hapa Washington DC, na pia wimbo huo vile vile unakaribisha kuingia kwenye kitengo cha teknolojia, ambapo shirika la TechLit Africa inajitolea kufundisha masomo mbalimbali mbali ya teknolojia ya kompyuta kwa watoto nchini Kenya walio vijijini na ambao kwa mazingira ya kawaida wasingalipata nafasi kama hiyo. Mwanzilishi wa shirika hilo anasema kwamba wao hukusanya kompyuta zilizotumika kutoka kwa taasisi na makampuni mbalimbali mbali. Kisha wanazikarabati na kuzitumia katika kuwafunza watoto katika zaidi ya shule kumi nchini humo, somo la teknolojia na mawasiliano ya teknolojia. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Wanafunzi hawa katika shule hii itwayo Zawadi Yetu, katika kijiji cha Mogotio, kaunti ya Baringo, nchini Kenya, ni wataalam wa IT wa siku zijazo. Hiyo ni kutokana na mradi unaotumia ujuzi wa kidijitali kuwafungulia nafasi hiyo katika sehemu za mbali za nchi. Mwanzilishi wa shirika hilo lisilo la serikali liitwalo TechLit Africa, Nelly Cheboi, alikulia hapa kijijini Mogotio na hakuwahi kugusa kompyuta mpaka alipopata ufadhili wa kusomea nchini Marekani. Alipokabidiwa kompyuta kwa mara ya kwanza hakuwa na ujuzi wa IT na hakujua hata kuandika. Mawazo hayo yalimfanya afikirie watoto wa shule katika kijiji chake na kumtia motisha wa kuanzisha programu inayofunza watoto ujuzi muhimu wa IT. Hivyo alianzisha TechLit Africa ambayo inatumia kompyuta zilizotumiwa na zinazotolewa na makampuni na taasisi kubwa mbalimbali. Mbali. Cheboi hutoa kompyuta hizo bila malipo lakini shule zina jukumu la kumlipa mwalimu na jambo ambalo hugharimu wazazi karibu dola moja kwa siku. So tunakusanya michango ya kompyuta kutoka kwa makampuni pamoja na taasisi tunaziingiza nchini Kenya. Tuna kituo cha ukarabati hapa ambapo tunafuta yote yaliyo ndani ya kompyuta, tunaweka mfumo wetu wa uendeshaji na kisha tunapeleka mashuleni na pia tunashirikiana na vijana katika jamii, na mafunzo yetu yanakuwa sehemu ya mtaala wa elimu. Sami Ruto, mwanafunzi wa Zawadi yetu Academy, anasema anataka kufanya kazi katika tehama atakapokuwa mtu mzima, na ujuzi atakaupata hapa utamsaidia kufanya hivyo. Katika darasa hili nimefundishwa jinsi ya kutumia coding kwenye visual studio na kutengeneza tovuti yangu mwenyewe kwa kutumia HTML na CSS, ambapo nimefundishwa kuhusu OpenShot na kuhusu NASA kutengeneza roketi yangu mwenyewe wakati nikiwa mkubwa. Kwa hivyo natumai darasa hili litanisaidia katika siku zijazo kuwa mtaalam wa IT. Elise Dusabinema ni mwalimu wa IT katika shule hii. Anaamini kwamba masomo yatahakikisha kwamba wanafunzi wanaweza kushindana katika ulimwengu wa kidijitali. Nimekuwa uh, nikiwafundisha watoto okay, kutengeneza tovuti na jinsi wanavyoweza kuongeza vitu kuvutia tovuti zao, kama vile CSS, picha, video na sauti. Hili ni jambo litakalosaidia watoto kujua jinsi wanavyoweza kujitangaza mtandaoni na jinsi wanavyoweza kufanya biashara mtandaoni kwa sababu hapo ndipo dunia inapoelekea. Mpango huo kwa sasa unaendeshwa katika shule kumi na tatu kote nchini Kenya, ukiwapo wanafunzi wapatao elfu tano kutoka umri wa miaka minne hadi kumi na miwili ujuzi wa kutumia katika maisha yao ya baadaye. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asanti sana BMJ Mridhi. Kwa kweli shirika hilo linafanya vyema kabisa kujaribu kuwafikia wale wanafunzi wasio na uwezo mkubwa kule vijijini, ili pia wapate kuingiana ama kuungana na ulimwengu katika teknolojia ya mawasiliano ni VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tuangalie baadhi ya mambo ambayo yametanda sana kwenye mitandao ya kijamii, na moja kwa moja nianzie nchini Kenya, ambapo kuna taarifa iliyofurahisha wakazi wa Kenya na vilevile vile wa Afrika kusini baada ya mkataba kutiwa saini kati ya marais wa mataifa hayo mawili, Rais William Ruto na mwenzake Siril Ramafosa, ambaye yuko ziara ya siku mbili nchini Kenya, wakisema kwamba kuanzia Januari mwakani basi Wakenya na wale wengine kutoka Afrika Kusini wataweza kusafiri bila kuwa na kibali au viza ya kusafiria kwa muda wa siku tisaini. Sasa ina maana kwamba Mkenya akiwa na pasi yake paspoti peke yake tu analipa mm -hmm ndege na kuingia Afrika kusini, mradi asikae asi kule zaidi ya siku tisaini, lakini vilevile, anaweza akaenda akagawa zile siku. Anaweza akaingia Afrika kusini siku kumi akarudi akakaa zingine thelathini tena, bora zisiwe tisaini kwa mwaka, zisipite tisaini kwa mwaka. Kwa hivyo ni jambo ambalo wengi wamechangia na kusema labda huenda pengine likafungua uh, njia au likafungua ukurasa asa wa kibiashara. Vile vile, watu kutoka Afrika kusini wamekaribishwa nchini Kenya, na kwa hivyo sasa kutakuwa labda na utangamano na ushirikiano zaidi unaotarajiwa kati ya mataifa hayo mawili chini ya utawala mpya wa Rais William Ruto. Haswa basi, naona na muda nao pia unakimbia, basi hatuna uh, budi hebu tuangalie kwanza kwenye swali la leo ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji, kwamba unadhani chama kitakachoshinda katika uchaguzi wa katikati ya muhula ambao ulifanyika jana Novemba nane hapa Marekani kitaweza kubadili siasa za nchi hii? Bonis Andry Nganya yeye anasema ah, vipi? Kwani kuna wajumbe kutoka Afrika ili uchaguzi uwe wa haki. Ndivyo alivyoandika ujumbe mwingine. Basi unatoka kwa Nkinda, yeye anapatikana Bariadi, amesema hapana, hawezi wakabadili. Kila la heri kwa uchaguzi wa Marekani. Mzalendo Dikson Mako, yeye anapatikana Tabora, anasema uwezekano wa kubadili siasa unategemeana zaidi na mfumo wa kisiasa uliopo katika taifa hilo. Mfumo ndio unaotoa mamlaka na kunyima pia mamlaka. Maoni Harrison, yako mengi kweli kweli. Kuna huyu Ali Mrangi Gigiri Mresa, yeye anapatikana Kondoa ameandika kwamba hapana, haiwezi kubadili siasa za nchi ya Marekani. Hali kadhalika yakini, yeye kwa ameandika kwa mtazamo wake ni tofauti na kilichopo, lazima kujiweka tofauti na watangulizi wao. Dastason Mapenzi yeye ameandika inawezekana, na kutokana na hilo huenda uchaguzi mkuu ujao ukarejesha viongozi wa zamani walioko waliokuwa madarakani wakarudi kuongoza. Mambo ni mengi kweli kweli, Harrison, namna tunapoendelea au uh, karibia kukamilisha VOA Express, ni kwamba kuna mambo mengi yanayozungumziwa yanayotarajiwa katika uchaguzi huu wa katikati mwa muhula wa Marekani ambayo yanajadiliwa na vyama vyote viwili, mm -hmm. na baadhi ya mambo haya yenye utata, moja ni uavyaji wa mimba au utoaji wa mimba, hilo ni jambo ambalo lina lilikuwa limeulizwa wapiga kura. Kuna jambo la uhalifu ambao umeendelea kukithiri katika majibu. Jimbo mengi kuna swala la uchumi, ikizingatiwa kwamba uchumi wa ulimwengu wote sasa hivi kuna mfumuko wa uchumi, hilo pia ni swala ambalo wapiga kura wananiangalia kwa kina vilevile, mm. kuna swala la vita vya Ukraine, wengi wakiulizwa, je, naona utawala ulioko unachukuliaje vita vinavyoendelea kule Ukraine. Na sasa mambo hayo yote basi, wapiga kura wa Marekani watazungumza kupitia kura zao pindi matokeo yatakapokamilika na itajulikana katika kila jimbo, wamesema au maoni yao ni vipi kupitia kura zao haswa. Basi tunakamilisha VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Tunakutakia kila la heri popote pale unaposikiliza VOA Swahili.