Hii ni idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Novemba 9, 2022 ambapo tunasikika kupitia redio za FM kwenye eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu pamoja na kwenye mtandao wa voaswahili.com. kwenye matangazo yetu hivi leo, hesabu ya kura kutokana na uchaguzi wa katikati ya muhula uliokamilika hapo jana hapa Marekani unaendelea wakati ushindani ukisemekana kuwa mkali kati ya chama cha Demokrat na Republican. Je, wachambuzi, unasemaje? Kwa upana ni kana kwamba uh, ni hali ya kuweza kujua Joe Biden na chama chake wafuasi wake wamefanya vyema ama kweli eh, wametembea kazi. Na katika taarifa nyingine, rais wa Kenya William Ruto na mwenzake wa Afrika Kusini Siril Ramafosa watia saini mkataba kuruhusu raia wao kuingia kwenye mataifa yote mawili bila ya viza ya kusafiria kuanzia Januari mwakani. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionayo kwenye matangazo yetu jioni ya leo, kwa wale walioko Afrika Mashariki. Lakini kwanza kabisa, mwenzangu Idi Ligongo anakupasha kuhusu habari za kimataifa. Nafasi ya rais wa Marekani Joe Biden kwa kipindi kilichosalia cha awamu yake hii ya utawala zipo katika hatihati hati, wakati taifa linasubiri matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula ambayo yatafanya uamuzi wa chama gani kinadhibiti bunge kwa kipindi cha miaka miwili ijayo. Vita kadhaa vya baraza viti kadhaa vya baraza la Seneti vilikuwa na upinzani mkubwa mapema Jumatano, wakati wale wanaotetea nafasi zao wakihofia kupoteza viti, maafisa wa uchaguzi kote nchini wametahadharisha kuwa itachukua siku kadhaa kwa matokeo ya baadhi ya maeneo kufahamika kabisa. Kiujumla, waliotarajiwa kufanya vyema kwa chama cha Republican wanaonekana kukabiliana na upinzani wa kuchukua viti vichache kuliko ilivyotarajiwa katika baraza la wawakilishi, licha ya kwamba kinaweza kushinda viti vya kutosha na kuchukua udhibiti. India itaongeza ushirikiano na Russia na kuendelea kununua mafuta kutoka Moscow, amesema waziri wa mambo ya nje wa India akigusia kuingizwa kwa mafuta ghafi ambayo hayakujumuishwa kwamba yana masilahi kwao. Waziri wa mambo ya nje Subrahmanyam Jaishankar amesema katika ziara yake ya Moscow kwamba ikiwa ni taifa la tatu kwa ununuzi wa kiwango kikubwa cha mafuta, ni jukumu lao kuhakikisha wanunuzi wa India wanakuwa na uwezekano mkubwa wa kupata mafuta ya bei nzuri linapokuja soko la kimataifa. Alitoa kauli hiyo baada ya kukutana na wenzake um, waziri wa um, mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov siku ya Jumanne, ikiwa e ni ziara yake ya kwanza ya Rusia toka kuzuka kwa mgogoro wa Ukraine. Waziri huyo wa India amehakikisha ushirika wa siku nyingi na wa New Delhi na Moscow kuwa ni ki, wa kipekee na madhubuti kabisa. Korea Kaskazini ilifyatua makombora mengine leo hii, jeshi la Korea Kusini limeripoti na kuongeza kuwa juhudi hizo za kushangaza za Pyongyang zimeongeza wasiwasi wa kijeshi kaskazini mashariki mwa Asia. Makombora ya masafa mafupi yalifyatuliwa kutoka eneo la Sukchon, kaskazini mwa mji mkuu wa Pyongyang, kwa mujibu wa mnadhimu wa jeshi la Korea Kusini. Kikosi cha doria cha mwambao cha Japan kimesema makombora yaliyoonekana hewani kwa chini ya dakika tano kabla ya kutua katika bahari mashariki mwa mwambao wa Korea. Wiki iliyopita Korea ya Kaskazini ilifyatua makombora thelathini na manne na kusababisha kutolewa kwa tahadhari na zile za watu kujificha nchini Korea Kusini na Japan. Mabaki ya makombora kutoka kwa moja ya kombora yalitua katika bahari ya Korea Kusini na baadaye yalitolewa na kikosi cha maji cha Korea Kusini. Marubani wa shirika la ndege la Kenya leo wamerejea kazini kufuatia uamuzi wa mahakama wa siku ya Jumanne baada ya kuweka kwenye mgomo wa siku kadhaa wakilalamikia mishahara miongoni mwa masuala mengine ya kikazi. Harrison Kamau na ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mahakama iliamuru shirika hilo la ndege maarufu kama KQ kujiepusha kuwakandamiza marubani hao ambao walikuwa wameongozwa na muungano wao kwenye mgomo huo. Shirika hilo limekuwa likipitia kipindi kigumu cha kifedha kufuatia janga la COVID, wakati likisema kwamba halina uwezo wa kutimiza matakwa ya marubani hao kwa sasa. Walioshiriki kwenye mgomo huo awali walikuwa wametishiwa kufukuzwa kazi, wakati shirika hilo likisema kuwa lilikuwa likipata hasara ya dola milioni 2.4 kila siku wakati wa mgomo huo. Hata hiyo hatua ya mahakama kuwa marubani warejee kazini imekaribishwa na shirika hilo huku likiwahakikishia wateja wake kwamba huduma za kawaida zitarejea. Mgomo huo uliathiri maelfu ya wasafiri pamoja na bidhaa kama vile maua kuelekea barani Ulaya. Nyingi ya bidhaa hizo zinasemekana kuharibikia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese leo amesema mkutano wa pamoja na Rais wa China Xi Jinping utakuwa ni jambo jema kama utaandaliwa pembeni mwa mkutano wa viongozi utakaofanyika kusini mashariki mwa Asia mwezi huu. Kauli hiyo ya waziri mkuu Albanes iliyobadilika kutoka isiyo ya kufungamana na upande wowote kutokana na mkutano wake wa kwanza na kiongozi huo wa China. Kiongozi huyo wa Australia anatarajia mazungumzo mengine yatafanyika ya amewaeleza wanahabari kwamba mazungumzo ni jambo jema na kama mkutano utaandaliwa na rais G itakuwa ni hatua nzuri. Kiongozi huyo anaondoka Australia Ijumaa kwa mkutano wa Asia Mashariki unaofanyika Kambodia na kufuatiwa na ule wa G20 nchini Indonesia na baadaye ule wa kiuchumi wa Asia na Pacific utakaofanyika Thailand. Maelfu ya waandamanaji wa Nuba kutoka Sudan walikuwa katika mji mkuu wa Khatum hivi leo Jumatano wakipinga dhidi ya ghasia za, za karibuni za kikabila katika eneo lao la kusini mwa nchi. Sudan ambayo imegubikwa na migogoro ya kisiasa na kiuchumi inashuhudia ongezeko zaidi la hali hiyo baada ya mapinduzi ya mwaka jana, na majeshi ya usalama kufanya msako mkali sana kwa takribani wiki nzima kwa wale wanaounga mkono demokrasia. Taifa hilo la kaskazini mashariki mwa Afrika pia limekumbwa na mivutano kati ya makundi ya Kiarabu na yale ya walio wachache, yakiwemo mapambano ya mwezi uliopita ambayo yameua takribani watu 19 katika mkoa wa Kordofan magharibi ambako Wanuba wanaishi huko. Takribani watu 19 waliuawa katika mji wa Lugawa mwezi uliopita. Mwandamanaji mmoja Ahlam Ali aliliambia shirika la habari la AFP, sisi si wazawa, kwa hiyo wanataka kutulazimisha kuondoka kwenye ardhi zetu, alisema mwandamanaji mwingine Saidi Isa, na kuongeza kuwa wanatumia nguvu ya dola na silaha zao, lakini kamwe hatutakaa kimya. Wanaharakati wanaounga mkono demokrasia mara nyingi wanawashutumu watawala wa kijeshi kwa kuchochea mivutano ya kikabila kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, mwaka huu zaidi ya watu mia sita wameuawa na zaidi ya laki mbili na elfu kumi wamekoseshwa makazi kutokana na mizozo ya kikabila nchini Sudan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo, wakati uchaguzi wa katikati ya mhula ukimalizika Jumanne hapa Marekani, shughuli za kuhesabu kura zinaendelea wakati ushindani ukibaki mkali kati ya wademokrat na wa republican kwenye majimbo tofauti kote nchini. Wakati hayo ya kijiri, mwenzetu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York, na kuanza kabisa akataka kujua kutoka kwake namna mambo yalivyojitokeza kufikia sasa, hasa kwa chama cha Democratic chake Rais Joe Biden. Kwa upana, ni kana kwamba eh, ni hali ya kuweza kujua Joe Biden na chama chake wafuasi wake wamefanya vyema ama kweli eh, wamezembea kazi. Na pia upande wa wanarepublican wanajaribu kuangazia kusema kwamba wao ndio wako eh, kileleni na wanaweza kufanya kazi bora zaidi kuliko wanademokrat. Kwa hivyo uchaguzi huu wa katikati wa muhula ni kama unajaribu kuashiria ule ushindani kati ya falsafa hizi mbili, falsafa ya Wanademokrat kwa upande mmoja na ule wa wana, Wanarepublican kwa upande mwingine. Tunafahamu kwamba kulikuwa kuna viti thelathini na vitano vya Senet na mia nne thelathini na tano vya baraza vya Congress ambavyo vilikuwa vinagombaniwa katika uchaguzi huu. Je, kuna dalili za haraka haraka kwamba Democratic inaweza kuendelea kudhibiti bunge au Republican inaweza ikachukua nusu na Demokrat wakabaki nusu? Bado kura zinahesabiwa, hususan kura za majimbo za magharibi e, na tunajua kwamba sana sana majimbo kama Arizona na Nevada hivi zina historia ya kuchukua muda kuhesabu kura. Lakini dalili vile zinavyoashiria kwa wakati huu, kwa zile kura zilizohesabiwa ni kwamba chama cha wanademokrat eh, hakijapigwa kalamu kiasi ambacho walikuwa wanahofia. Unadhani kwamba iwapo kutakuwa kuna mgawanyiko hapa a, katika seneti na baraza la wawakilishi je, a, rais Biden atapata ugumu wa kupitisha ajenda zake kama alivyotarajia? Kuna uwezekano ya kwamba wanarepublican wakaweza kushikilia a, baraza wa wawakilishi? Wanahitaji kura mia mbili kumi na nane. Uh, senate pengine wanademokrat huenda bado wakaishikilia, lakini pia kuna uwezekano ya kwamba wanarepublican wataweza pia kuchukua senate. Eh, uh, nasema hivyo kusema hivi rais sio uh, mfalme, lazima aongoze uh, ana kwa ana na bunge la Congress. Huyo ni Profesa David Munda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la New York. Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Raia wa Kenya sasa wataweza kuingia Afrika Kusini bila mahitaji ya visa kuanzia Januari mwaka ujao, kwa muda usiozidi siku tisini kila mwaka, Rais Cyril Ramaphosa ametangaza Jumanne mwanzoni mwa ziara yake ya kiserikali ya siku mbili nchini humo, baada ya kufanya mazungumzo na Rais William Ruto. Viongozi hao wawili wamesisitiza kuwa hii ni sehemu ya mipango ya kina ya kukagua hali ya sasa ya mahusiano baina ya mataifa yote mawili na kutathmini maendeleo yaliyopatikana katika utekelezaji wa maeneo yaliyokubaliwa yali na ushirikiano huo unasemekana kwamba utaendelea kuimarika kwenye nyanja mbalimbali mbali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Nairobi na Johannesburg zimekubaliana kuondoa vizingiti vilivyopo vya mahitaji ya viza kwa raia wa Kenya wanaoingia Afrika Kusini, kuendeleza biashara, utalii na maendeleo ya misingi ya uwekezaji kando na ilivyo sasa, raia wa Kenya walio na paspoti za kawaida kwa siku tisini kila mwaka watakuwa na uwezo wa kuingia Afrika Kusini bila viza, lakini nchi hizi mbili zimekubaliana kutekeleza kwa pamoja sera inayohitaji raia wake kurejeshwa nyumbani kutokana na matukio ya uvunjaji wa sheria na kanuni za uhamiaji za nchi zote mbili. Kwa sasa raia wa Afrika Kusini wanaozuru Kenya hawahitaji viza, lakini raia wa Kenya wanaozuru Afrika Kusini wanatakiwa kulipa angalau dola 50 za Kimarekani kwa viza ya Afrika Kusini. Pia raia wa Kenya wanatakiwa kulipa ada ya viza ikiwa watalazimika kukaa Afrika Kusini kwa chini ya siku thelathini, lakini sasa kutokana na makubaliano hayo ya pande mbili katika ujumbe wa rais wa Kenya William Ruto na mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, vikwazo hivyo vitaondolewa Kenya. Have... Rais Ramaphosa ameeleza kuwa Kenya ni mshirika wake mkubwa wa biashara na uwekezaji, na hivyo panahitajika kuwapo mlahaka mwema katika usafiri wa raia wa nchi hizi mbili na mahimizo ya ujazo wa kibiashara. Kuhusu biashara na uwekezaji, Kenya na Afrika Kusini zimekubaliana kuandaa utaratibu endelevu wa kutambua kufuatilia na kuondoa vikwazo visivyokuwa vya ushuru ambavyo vinapunguza uwezo na ujazo wa kibiashara kati ya nchi zote mbili, ili kuimarisha biashara na uwekezaji. Hata hivyo, Ruto na Ramaphosa wameshindwa kuwafikiana kuhusu utaratibu wa uondoaji wa vikwazo vya uagizaji wa nyama kutoka nchi zote mbili na badala yake kuagiza mawaziri wake kujadili zaidi kutafuta suluhu la kudumu. Kenya inalenga kuvutia wawekezaji wa Afrika Kusini kuja nchini mwake kama sehemu ya mkakati wa serikali wa kuzalisha mali na kuunda ajira. Kwa sasa mauzo ya Kenya kwenda Afrika Kusini yanakabiliwa na ushuru wa juu ambao unazuia upatikanaji wa soko la Afrika Kusini na wawekezaji wa Kenya. Bidhaa kuu za Kenya zinazouzwa katika soko la Afrika Kusini ni pamoja na majani chai, soda, maua, parachichi, sabu buni korosho zilizosindikwa na makadamia ambazo pia zinakabiliwa na ushuru na tozo ambazo zinazifanya zisiwe na ushindani, ikilinganishwa na ufikiaji wa soko hilo na wanachama wa Jumuiya maendeleo ya kusini mwa Afrika Sadek. Kenya ndio soko kubwa zaidi la kuuza bidhaa za Afrika kusini mwa nchi za Afrika mashariki na kati. Mchumi Charles Karisa anaeleza zaidi. biashara itanawiri zaidi na ule pia uhasama uliopo ut utapunguza, hautakuwepo na biashara ama ukipenda diplomasia it it it itadumu mno, na kutakuwa na uhusiano mwema katika hizi nchi mbili. Rais Ruto na mgeni wake baadaye wamekutana wafanya biashara katika katika jukwaa lililoandaliwa na mawaziri wa biashara wa nchi hizi mbili katika ukumbi wa Jeshi la Uganda la UPDF limeingia kwenye operesheni dhidi ya waasi hasa wale wa ADF mashariki mwa Kongo, wakati jeshi la Kongo pia likiendelea kusaka waasi wa M23. Watu kadhaa wameuawa mapema leo pamoja na magari kuchomwa kwenye eneo la operesheni, kama anavyotuarifu Austel Malivika akiwa wa Goma. Watu waliokuwa na silaha walivamia hospitali muhimu ya Kabasha lori pamoja na duka za wananchi kwa saa za usiku na kumuua mama mmoja pamoja na mtoto mchanga wakitumia risasi za moto visu na shoka na kuwateka wauguzi wawili wa kituo cha afya akiwemo daktari mmoja ambaye ametekwa pamoja na wakazi wengine zaidi. Wakati tumekutanisha mama mmoja aliyekuwa ndani ya nyumba yake ndani ya soko, ndiyo amefariki hapo hapo, na ndani ya eneo yetu ya Kavakubi, mtoto mmoja alikufia e, ndani ya mgongo wa mama, kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara inayotekelezwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF katika sehemu mbalimbali mbali za Beni, jeshi la Uganda UPDF limeomba wananchi wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kushirikiana vilivyo na askari wa Uganda UPDF wanaopatikana kwenye ardhi ya Kongo, hasa Beni, ambao wamekuja kusaidia jeshi la Kongo FARDC kuwasaka waasi hao ambao wanatekeleza vitendo vya kigaidi katika eneo la Beni na Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mikoa inayopakana na taifa la Uganda. Na vile tuombe Mungu atupatie nguvu sisi tunachukuza, na UPDF na FARDC tuhakikisha tunafukuza a wajambazi, na nyinyi kama mnapata information ya ADM kuja ambia sisi, hapana picha Kamanda anayehusika na operation za kuwasaka waasi wa ADF mkoani Ituri na Kivu Kaskazini asema kwa nini jeshi la Kongo FARDC linashirikiana na jeshi la Uganda eneo la Beni na Ituri katika msako wa waasi. Tunatafuta kimya, tunatafuta peti ingie kumgini yetu, inafaa tusiungane na adui asi, tusiungane na adui, tunasikilizana wananchi kwa upande wao wakishutumu jeshi kupuuza taarifa kutoka kwa wananchi kuhusu matukio mbalimbali mbali ya mashambulizi gavmenti yetu hayafanya kitu bado, haipendi kuelekea raia, kwa sababu kama wamefika hapo wengi, hatuone umuhimu wao kufika hapa wengi, kwa sababu raia imeteseka, mali yao imeporwa, ingine imelungula. Hatuone gavmenti kama inatuwaza kabisa, haiwaze kupopulasio. Mashambulizi ya waasi wa ADF eneo la Beni na Ituri Inashangaza walio wengi, kwani inatekelezwa katika uangalizi wa Umoja wa Mataifa na vile katika uangalizi wa serikali ya Kongo, watu wakiuliwa na vitu pamoja na vijiji kuteketezwa kila siku kwa zaidi ya miaka kumi kwa sasa. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala hii ya afya, na hivi leo hapa studio, naitwa Meri Mgawe. Niko na Daktari Raymond mgeni kutoka Tanzania, na topiki yetu ya leo tunazungumzia kuhusu magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Daktari Raymond, moja kwa moja ni kuwekee mikrofoni, uanze kabisa kwa kutueleza kwamba magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika ni ya aina gani? Ninashukuru. Uh, magonjwa ya uh, ya haiba disorders ni magonjwa ambayo yanaonyesha hali ya utofauti katika namna ya mtu mienendo, uh, yanayohusiana na namna anavyohusiana na jamii inayomzunguka ambapo kwa namna moja yeye anaweza kaona si tatizo katika zile tabia, lakini wale wanaomzunguka wanaona ni tatizo. Na napokuja na, na, kwenye haya magonjwa ya aina, kuna makundi mbalimbali mbali. Uh, na kundi ambalo leo tunalizungumzia ni inaitwa ni borderline uh, personality disorders, kwamba magonjwa ya aiba ya hisia ambazo zinapanda na kushuka, au ule tunai tunasema ni changamoto katika usimamizi wa hisia kwa maana emotional instability. Ya kundi hili la magonjwa ya aiba linahusianisha wale watu ambao hawana uwezo wa ustahimilivu wa hisia zao, yani ni pia zenye mawimbi ya kupanda na kushuka. Uh, na hili linachangia sana kwa asili katika maamuzi, kwamba huyu mtu anapokuwa katika hali ya furaha anaweza akatumia sana pesa ovyo. Akiwa katika hali ya huzuni pia anaweza akatumia vilezi kupitiliza. Uh, lakini pia kundi hili eh, kama ni mtu anakuwa na mahusiano, ni watu ambao mara nyingi mahusiano hao hayawi imara kwa sababu ya hisia zao, zinapanda na kushuka akiwa katika hali ya huzuni anaweza akavunja mahusiano yake na anapokuwa amerudi katika hali ya kawaida akatamani tena kurudi kwenye yale mahusiano ya awali ambayo aliyafanya. Sababu kweli zake hasa ni nini, nini, daktari? A, sababu kubwa sana ya magonjwa haya au aina hii ya, ya magonjwa yaiba ni malezi. Mtoto ambaye amekulia malezi ya uonevu ya manyanyaso mara nyingi anakuwa anapata asiliko katika hisia zake, kwa anapokuwa mkubwa zinajitokeza athari hizi katika namna anavyoweza kuhusiana na watu wengine. Magonjwa haya ya haiba na hisia za kubadilika yanatibika. Eh, yanatibika kwa maana ya, ya kwanza ni kumpa mtu utambuzi wa kujielewa kwamba ana tatizo eh, eh, lakini aina ya, ya pili ni kwa maana kumsaidia kuweza ku kubadilika kidogo, kwa maana adjustment ya personality, kwamba anaweza akabadilika kidogo aweze kuendana na watu e, na watu wengine. Na wakati mwingine uzuri au e, kwamba magonjwa haya hayana athari kubwa sana ya, ya kuleta ile, naita ile hali ya ukichaa, kwa maana mtu anaweza kusikia sauti ambazo wengine hawasikii e, au kupata maluelue watu anapata asiliko la kitabia laki lakini kusiko asili hali ya mtu mpaka kuja kupata ukichaa. yanawapata hasa watu wenye umri gani? Hii inaweza ika kundi kubwa ambayo inaweza likaathirika ni katika ngazi ya watu ambao ni, ni vijana, lakini pia uh, inapokuwa mtu ajalifahamu tatizo lake, anaweza akaendelea kuwa nalo mpaka katika umri mkubwa na je, mtu anapokuwa na ugonjwa huu wa haiba na hisia ya kubadilika anaweza kuwa hatarishi? Ni hatarishi sana kwa sababu tunasema huyu mtu hisia zake zinapobadilika, akiwa ni mtu mwenye huzuni anaweza akafanya kanywa pombe kupitiliza, au akiwa ni mtu mwenye furaha anaweza akafanya matumizi ya ovyo ya pesa. Lakini pia kundi hili ni la watu ambao wana, wanafanya maamuzi mengi pasipo kufikiri kwa wanaweza akafanya maamuzi kama ya kutumia pesa sana, ya kunywa vinywaji zaidi eh. Kwa hiyo imeleta athari kubwa la kimahusiano, la kiuchumi, hata pia kiafya, na wakati mwingine lina waathiri hata wanaweza wakapata sonona. Shukran sana Dk Raymond, mgeni kutoka Tanzania. Na hivi leo katika makala yetu tulikuwa tunazungumzia magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Naitwa Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena, asante kwa nasi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Yote haya ni kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Ni vyema kuwafahamisha kwamba tunasikika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kupitia redio shirika ambazo zimetapakaa kila mahali. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ambaye alikuwa mimi, produsa wetu Aida Isa kutoka Washington DC, jina langu Harizon Kamauna, nimekuwa naye hewani Idli Gongo. Basi kwa pamoja tuk Kukutakia wakati mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Uvamizi wa Rasia nchini Ukrain umesababisha maafa ya kibinadamu. Kuna zaidi ya watu milioni 7.7 kutoka Ukrain wanaoishi kama wakimbizi katika nchi za 40 barani Ulaya, na zaidi ya milioni sita wamelazimika kuyahama makazi yao nchini Ukrain. Hiyo ni karibu theluthi moja ya watu ambao hawawezi kwenda nyumbani. Mamia ya maelfu zaidi wamehamishwa kwa lazima hadi Rasia katika operesheni iliyoitwa ya kuchuja takribani nusu ya idadi ya watu wanahitaji usaidizi wa kibinadamu, na majira ya baridi yanakaribia kufanya mambo kuwa mabaya zaidi. Vikosi vya Rusia vinashambulia miundombinu ya kiraia na ya kibinadamu katika ukatili mpya. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba dola bilioni 4.3 zinahitajika kuwapa raia wa Ukraini misaada ya kibinadamu tangu mwezi Februari. Marekani imetoa msaada wa zaidi ya dola bilioni moja nukta tano kwa ajili ya ununuzi wa chakula na fedha taslimu, maji, usafi wa mazingira, huduma za afya, ulinzi na misaada mingine muhimu. Tunaziomba nchi kusaidia umoja wa mataifa kufikia malengo haya tunapoendelea kusimama kidete nyuma ya watu wa Ukraine, alisema Jeffrey Delorentis mshauri mkuu wa Marekani wa maswala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Tangu kuanza kwa uvamizi wake mwezi Februari, Rasia imeonyesha dharau kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hii inaendelea huku kukiwa na ushahidi kwamba tangu kukiuka azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Iran imehamisha ndege zisizo na rubani kwenda Rasia. Ndege hizo zisizo na rubani zenye asili ya Iran zimetumika baadaye katika mashambulizi mengi dhidi ya raia wa Ukraine na miundombinu ya kiraia. Kando na mabaki yanayotambulika kwa urahisi ya ndege hizo zilizopatikana nchini Ukraine, kuna hati muhimu zinazopatikana hadharani, ikiwa ni pamoja na picha za video za ndege hizo zinazotumiwa dhidi ya Ukraine. Balozi Delerantis alihimiza Umoja wa Mataifa kuchunguza ukiukaji wowote wa, wa maazimio ya Baraza la Usalama la umoja huo. Athari muhimu ya vita ni pamoja na uhaba mkubwa wa chakula duniani. Lazima tuendelee kutetea juhudi hizo na kufanya kazi ili kuufanya upya mpango wa nafaka wa bahari ya Black Sea, alihimiza Balozi Delerantis. Chini ya mpango huu zaidi ya meli mia nne zenye tani milioni 9.8 za nafaka na vyakula vingine zimeondoka kwenye bandari ya Ukraine. Kama Umoja wa Mataifa ulivyoeleza, mpango huo umesaidia kutuliza masoko na kupunguza mfumuko wa bei za vyakula. Balozi De Laurentis aliwataka wanachama wote wa Baraza la Usalama kuzungumza dhidi ya vita vya Rasia nchini Ukraine. Ikiwa wanawake ni muhimu, iombe Rasia inyamazishe bunduki zake. Ikiwa watoto ni muhimu, iombe Rasia iondoe wanajeshi wake iwapo mkataba wa Umoja wa Mataifa ni muhimu, iombe Russia iheshimu mamlaka ya Ukraine, uadilifu wa eneo na uhuru wa kisiasa. Wito usio wa wazi wa kidiplomasia unaiwezesha tu Russia kuendelea na dhuluma zaidi, alisema Balozi de Lorentis. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <muchas>