na mimi ni bmj Muridi na kukaribisha kwa matangazo yetu ya kumekucha Afrika hii leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 11 mwezi Novemba mwaka 2022. tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo nitume Radio 89.7FM Kitale, Kenya, radio chuchu na hit fm visiwani Zanzibar, Kkenye fm ya Tanga, Tanzania, na sayari radio katika mji wa Eldoret nchini Kenya. Vilevile vile, tuko kwenye mtandao www na katika matangazo yetu hivi leo, chama cha wafanyakazi wa umma Afrika ya Kusini kimeendesha maandamano kikidai nyongeza mishahara kwa kiwango cha asilimia kumi badala ya asilimia tatu ya pendekezo ya serikali. Na wachambuzi, je, wanasemaje kuhusu hali ya uchumi nchini humo? Reserve Bank ya South Africa wameongeza interest rate kwa kiwango kikubwa sana. Kwa hiyo kwa maisha, kwa mfano, kama ya South Africa, ambayo watu wanaishi kupitia mikopo, kile kipato ambacho mwaka wa jana kilikuwa kinaakidhi hicho hakiwezi kuakidhi mwaka huu. Na katika habari nyingine, kutokana na kuongezeka kwa matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania, viongozi wa kidini wanatoa rai kwa waandishi wa habari ambazo zinatakiwa kwa namna ya pekee kabisa kuibua matukio kama hayo wenyewe. Ili waweze kufanikiwa, kwanza wajue kwamba wanahitaji kumjua Mungu, wawe na hofu ya Mungu. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na BMJ Mwidhi Wa Marekani wakisubiri matokeo ya mwisho mwisho ya uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika Jumanne wiki hii. Wa Demokrati katika jimbo la Arizona walidumisha uongozi mdogo Alhamisi dhidi ya wapinzani wao wa Republican katika kinyang'anyiro cha seneti ya Marekani na ugavana pamoja na udhibiti wa seneti katika jimbo hilo muhimu katika siasa za kitaifa. Ushindani ulikuwa mdogo mno siku mbili baada ya uchaguzi. Ya kuna mamia ya maelfu ya kura ambazo hazikuwa zimehesabiwa hadi tulipokuwa tukienda mitamboni ambazo ni karibu robo ya jumla ya kura zilizopigwa katika jimbo hilo. Arizona ni moja ya majimbo yenye ushindani mkubwa na linafahamika kama moja ya majimbo ambapo shughuli ya kuhesabu kura huchukua muda mrefu kukamilika hususan kwa sababu kura nyingi hupigwa kwa njia ya posta kabla ya siku ya uchaguzi. Na watu wengi husubiri hadi dakika ya mwisho kuzirejesha. Lakini kwa vile jimbo la Arizona limegeuka kutoka ngome ya Republican, ucheleweshwaji huo umezidi kuwa chanzo cha wasiwasi wa kitaifa kwa washiriki wa pande zote mbili. Inaweza kuchukua siku kadhaa kabla ya kuwa wazi ni nani alipata ushindi wataalam wa mazingira wamesema kwamba kufuatia vita vya rasia nchini Ukraini kulazimisha mzozo wa muda mfupi wa nishati ya mafuta kuongezeka kwa matumizi ya nishati ya jua, upepo na nishati nyingine safi hakuwezi kuepukika. Akizungumza Alhamisi katika mkutano wa kilele wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa COP 27 mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la nishati mbadala Francesco La Camera alisema kwamba soko kwa sasa linawalazimisha wote kutumia nishati mbadala, lakini wanapaswa kuhakikisha kwamba nishati hiyo inaendelea kukua kwa haraka. La Kamera alisema kwamba kasi inahitaji kuongezeka maradufu ili kuzuia janga la hali ya hewa. Alisema vita vya Ukraine vimesababisha mdororo mkubwa wa usambazaji wa nishati na kupanda kwa bei ya mafuta na gesi, ambako kumelazimisha hasa nchi za Ulaya kutafuta haraka wasambazaji wapya wakati zikielekea katika majira ya baridi. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuhudhuria mkutano huo leo Ijumaa kabla ya kuondoka na kuhudhuria mkutano mwingine wa kimataifa wa mataifa wanachama wa muungano wa, wa nchi za kusini mashariki mwa Asia ASEAN baadaye. Na vikosi vya jeshi la Eswatini siku ya Alhamisi vilifyatulia risasi kundi la wafanyakazi wa usafiri wakipinga kukamatwa kwa wenzao wanne na watu watatu wakajeruhiwa kulingana na vyanzo vya ndani. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Takribani madereva mia moja mabasi madogo na mabasi ya abiria waliingia barabarani katikati mwa jiji la Manzini kutoka watu wanne waliokamatwa mapema wiki hii waachiliwe huru kwa kosa la kumshambulia mteja wa kike, lakini maandamano hayo yaligeuka kuwa ya vurugu. Hivi karibuni waandamanaji walipora maduka na kuchoma kituo cha polisi, mashahidi walisema na kusababisha kutumwa kwa wanajeshi wenye silaha. Jeshi lilofutilia risasi waandamanaji waliokuwa wakipora lori, alisema shahidi mmoja ambaye aliomba kutotajwa jina lake akihofia kulipizwa kisasi na mamlaka. Mkuu wa hospitali ya eneo hilo Benjamin Simalane alisema wafanyakazi watatu wa usafiri walipelekwa huko wakiwa na majeraha ya risasi na kwa sasa wanapata matibabu. Askari hao walikuwa wakimpiga kila waliyomkamata na kuchetwa risasi, alisema. Shuhuda wa pili ambaye pia aliomba sitaje kwa jina. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Jeshi la Mali na makundi ya wapiganaji wa Kiislamu yamefanya mauaji na kuhusika katika mamia ya visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti mpya ambayo ina maelezo ya dhuluma dhidi ya raia, dhuluma ambazo hazikuwa zimenakiliwa kufikia sasa. Ripoti ya ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Mali MINUSMA iliyoonekana na shirika la habari la AFP siku ya Alhamisi inaorodhesha visa vya ukiukaji wa haki 375 nchini humo kati ya mwezi Julai na Septemba ikijumuisha visa 163 vinavyohusishwa na makundi ya wapiganaji wa, wa Kiislamu, 162 vinavyohusishwa na vina jeshi la Mali. Iliongeza kwamba thelathini na tatu vilitekelezwa na wanamgambo na kumi na saba na makundi yenye silaha yaliyotia saini makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tano kaskazini mwa nchi hiyo. Ripoti hiyo inaeleza kwamba visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu havikuripotiwa kwa sababu ya changamoto za kimsingi. Imeongeza kuwa Bamako imeanzisha uchunguzi. Serikali ya Mali ambayo ilichukua mamlaka mwaka elfu mbili na ishirini mara nyingi inadai kwamba inafanya uchunguzi lakini ni nadra kwa matokeo yake kuwekwa hadharani. Na watu ambao wameambukizwa COVID-19 zaidi ya mara moja wana uwezekano mara mbili au tatu zaidi kuwa na matatizo mengine ya kiafya kuliko wale ambao wamekuwa nayo mara moja tu, ripoti ya utafiti mkubwa wa kwanza e, juu ya suala hilo ilisema Alhamisi. Maambukizi mengi yameongezeka huku janga hilo likiendelea na virusi vikiendelea kubadilika kuwa aina mpya, lakini athari za kiafya za muda mrefu za kuambukizwa tena hazijawa wazi. Watafiti wa Marekani walisema utafiti wao mpya uliochapishwa katika jarida kuhusu tiba ya asili ulikuwa wa kwanza kuangalia jinsi kuambukizwa tena kunaongeza hatari ya matatizo ya kiafya. Watafiti walichambua rekodi za matibabu za watu milioni tano nukta nane katika hifadhi ya takwimu ya kitaifa ya idara ya maswala ya wazee ya Marekani. Wakati watafiti hao walilinganisha matokeo ya kiafya ya vikundi tofauti, waligundua kwamba watu walioambukizwa tena wana hatari kubwa ya matatizo ya kiafya. Ziad Al Ali, mtaalamu wa magonjwa katika chuo kikuu cha Washington katika mji wa St Louis na mkuu wa utafiti, aliliambia shirika la habari la AFP, Watu walio na maambukizi ya kurudia walikuwa na uwezekano wa kufa kabla ya wakati wao, na mara tatu zaidi ya uwezekano wa kulazwa hospitalini kwa sababu ya ugonjwa kuliko wale ambao hawakuwa wameambukizwa tena. Utafiti huo unaonyesha <mulia> Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na kutokana na kuongezea kwa matukio ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Tanzania, viongozi wa dini na wadau wa maendeleo wameitaka serikali ya nchi hiyo kutoa mafunzo endelevu kwa waandishi wa habari ili kuwajengea uelewa wa kutosha kuhusu athari ya matukio hayo, huku wanahabari wakitakiwa kuwa makini na swala hili na kutumia fursa walionayo kuelimisha jamii. Anayo taarifa kamili. Kasi ya matukio ya ukatili nchini Tanzania inazidi kuleta mashaka na wasiwasi mkubwa kwa wazazi na walezi huku mmonyoko wa maadili uliokuwepo kwa jamii ya walio wengi pamoja na ukuaji wa utandawazi vikitishia zaidi usalama wa watoto. Libe Chonya, mhadhiri kutoka Chuo Kikuu Huria Tanzania, anaiomba serikali kutilia uzito jambo hili katika kupambana nalo kwa kuhakikisha elimu inapewa nafasi kubwa zaidi kwa kila daraja la elimu ili kutokomeza kabisa ukatili huu. Ni lazima kwamba katika kila mitaala yetu kuanzia shule za msingi, sekondari na hata vyuo vikuu, basi hii segment hiyo ni ya lazima, kwamba lazima wanafunzi aanze kuipitia wakisha maliza darasa saba, wakishaanza sekondari mpaka wanamaliza form six. Kipengele cha ukatili wa kijinsia dhidi ya watoto pamoja na rika bale iwepo, na athari zake, sababu zake na vitu kama hivi, na hata wakishafika vyuo vikuu, wataalamu wetu pia e, waweze kutengeneza mitaala ambayo itaweza kulink hizi vitendo vya ukatili dhidi ya watoto katika taifa hili. Vimeathiri kwa kiasi kikubwa familia nyingi, huku ufumbuzi wake ukionekana bado upo nyuma katika kuwalinda watoto. Padri Odilo Shedafa kutoka jimbo la Katoliki katika mkoa wa Tanga anaamini waandishi wa habari ni watu muhimu zaidi watakaosaidia mapambano dhidi ya ukatili huu kwa kuwataka kuwa mstari wa mbele katika kuibua taarifa za matukio hayo pamoja na kutoa elimu kwa jamii. Vyombo vya habari ambavyo vinatakiwa kwa namna ya pekee kabisa kuibua matukio kama hayo wenyewe, ili waweze kufanikiwa, kwanza wajue kwamba wanahitaji kumjua Mungu, wawe na hofu ya Mungu ili wafanikiwe kuona kwamba hili ni tatizo kubwa katika jamii. Wavae mavazi ya wazazi wanaofanyiwa vitendo vya, vya, vya ukatili. Wakivaa maana yake wataona uchungu, wataibua, watachunguza, wataibua, watatoa taarifa na hatimaye taarifa zitaifikia jamii. Kwa upande wake, mkurugenzi wa asasi ya kiraia Toyota inayosimamia haki za watoto mkoani Tanga, George Bwira, amesema namna bora ya serikali kukomesha hali hii ni kubadilisha sheria zake zilizopo sasa ambazo zinaonekana kutoa mwanya zaidi kwa watuhumiwa wa matukio ya ukatili hasa inapotokea uwepo wa udugu kati ya mtuhumiwa na aliyefanyiwa ukatili. Serikali ibadilishe, jitahidi, ibadilishe sheria zetu ili iweze kuwa vigumu sana kwa watu kuweza kutoa kesi ya aina hiyo ya ukatili ambayo tayari ushahidi umeshachukuliwa, umesha upelelezi umefanyika na vielelezo vyote vipo mahakamani. Hata kama huyu mtoto ameamua leo hii anataka kuwekana ya kuwa kwa sababu ni vigumu kumlazimisha aendelee kutoa ushahidi, lakini we vigumu wao kuendelea kuitoa hiyo kesi, na huyo mtu huo ubakaji ukatili aliofanyia mtoto aweze kutiwa hatiani kwa ushahidi wa awali. Malalamiko ya walio wengi juu ya matukio hayo ya ukatili yanaleta taswira kuwa jambo hili limeleta matokeo mabaya kwa waathirika wa vitendo hivyo. Kama serikali pamoja na wazazi na walezi hawatakuwa imara katika kuwasimamia watoto wao, ndoto za vijana walio wengi zitaishia njiani. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. BMJ Muridhi aendelea na habari zaidi za dunia. Wizara ya sheria ya Marekani ilisema Alhamisi kwamba imewafungulia mashtaka raia wawili wa wa Rusia na Canada kwa shutuma za kushiriki katika moja ya operesheni kubwa zaidi za udukuzi wa kutafuta fidia duniani. Mikhail Vasiliev mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alikamatwa Jumatano nchini Canada na anasubiri kurejeshwa nchini Marekani. Wizara ya sheria ilisema, kulingana na nyaraka za mahakama, Vasiliev mkazi wa Bradford Ontario, nchini Canada anadaiwa kushiriki katika kampeni ya udukuzi kwa kutumia lahaja ya programu hasidi inayojulikana kama Lockbit. Katika shambulio la kiudukuzi, wahalifu wa mtandao hutumia programu hasidi kama vile LockBit kutumia njia fiche kupata data iliyohifadhiwa kwenye kompyuta ya mwathiriwa na kisha kudai malipo ya fidia. Kukamatwa ni ushindi kwa wizara ya sheria ya Marekani. Wahalifu wa mtandao ni nadra sana kukamatwa na kufunguliwa mashtaka, kwa sababu mara nyingi hufanya shughuli zao katika nchi ambazo Marekani haina mkataba nazo wa kuwarejesha na shirika la atomic la Umoja wa Mataifa IAEA lilisema Alhamisi kwamba linaamini kuwa Iran imeongeza zaidi hifadhi yake ya madini ya uranium iliyorutubishwa sana na kuikosoa Tehran kwa kuendelea kuwazuia maafisa wa shirika hilo kufikia au kufuatilia maeneo ya nyuklia nchini Iran. Katika ripoti yake ya kila robo ya mwaka shirika hilo lilisema kwamba kwa mujibu wa tathmini yake, kufikia Oktoba 22 Iran ilikuwa na wastani wa kilo 62.3, pauni 137.3 za uranium iliyorutubishwa. Hiyo ni sawa na ongezeko la kilo 6.7 tangu ripoti ya mwisho ya IAEA mwezi Septemba mwaka huu. Awali Iran ilikubali ziara ya ujumbe wa shirika la kimataifa la atomic mwezi huu ili kuwapatia majibu yaliyokuwa yanatakiwa kwa muda mrefu na waangalizi wa Umoja wa Mataifa na bodi yake yenye nchi wanachama 35. Hata hivyo bado Iran inasubiriwa kukabidhi mali ghafi mpya, na ombi lake lilikuja kabla ya mkutano wa wiki ijayo wa robo mwaka wa bodi ya magavana wa IAEA, ambapo wanadiplomasia wanasema wanategemea mataifa ya magharibi kushinikiza kutolewa azimio linaloitaka Iran kushirikiana. Shirika la IAEA linasema kwamba alitasalimu amri kwa shinikizo la kisiasa, na kazi yake ni kukagua mali ghafi ambazo ni za nyuklia. Mali ghafi hasa ambayo haijakabidhiwa inaelekea ili kuwepo katika maeneo hayo, na hivyo ni lazima suala lifuatiliwe hadi kufikia ufumbuzi wake. na chama cha wafanyakazi wa umma nchini Afrika ya Kusini, PSA imempa siku saba rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa aende kushughulikia madai yao, vinginevyo maandamano ambayo hajawahi kuripotiwa nchini humo yataitishwa. PSA kimeendesha maandamano ikidai nyongeza ya mishahara kwa kiwango cha asilimia kumi badala ya asilimia tatu ya pendekezo la serikali hapo awali. Kutoka Pretoria, mwandishi wetu Brason Bichwa ana taarifa zaidi. Mamia ya wafanyakazi wakiwakilishwa na chama cha watumishi wa umma PSA na chama cha wataalamu wa afya HOSPESA wamewasilisha hati ya madai yao kwa mweka hazina mkuu wa serikali hapa Pretoria. Madai hayo yanajumuisha nyongeza ya asilimia sita ya mshahara pamoja na posho ya pesa taslim randi elfu moja kama anavyoeleza Biolande Kalawe, afisa kutoka chama cha wafanyakazi wa umma tawi la Gauteng. We tulikuwa tunadai nyongeza ya asilimia we kumi down. ya mshahara kisha tukapunguza hadi asilimia sita nukta tano lakini serikali bado haitaki kutuongezea. The, um, government didn't listen to us. Kwa mjibu wa Dr. Geoffrey Ostang ambaye ni kaimu mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa umma nchini Afrika Kusini PSA, maisha nchini humu yamekuwa magumu na kila kitu kimepanda bei huku hali ikizidi kuwa ngumu kwa wafanyakazi wa umma wanaotegemea mshahara kila mwisho wa mwezi. well, maisha ya nchini Afrika Kusini ni magumu sana. Watu afford, hatuwezi kumudu bei ya petroli, tunashindwa kumudu hata huduma and muhimu and kama vile mkate. Kila kitu kimepanda. Huu ulikuwa muda mwafaka was, wa kusema know, sasa inatosha chama hicho kimetishia kuitisha mgomo wa nchi nzima ikiwa serikali itashindwa kutekeleza matakwa yao ndani ya siku saba zijazo. Henry Ho ni afisa mahusiano wa PSA kitaifa. the... tumetoa siku saba ya kujibiwa hati yetu ya madai, lakini kama hawatujibu ofisi yetu itachukua hatua zaidi, ambapo huduma zote za kijamii zitakosekana. Mgogoro kati ya Rusia na Ukraine umezidisha hali ya uchumi ambayo tayari imeshuka kutokana na athari za janga la UVIKO 19 pamoja na usumbufu kwenye minyororo ya kimataifa ya ugavi, kama anavyodadavua Amiri Malengwe, mchambuzi wa maswala ya kiuchumi hapa Afrika Kusini. Gharama za maisha zimepanda katika mambo mawili, kwanza supply chain, vitu vingi kutokana na vita vya Ukraine na Rusia vimeleta presha kubwa sana katika mfumuko wa bei, lakini sio tu hilo um, Reserve Bank ya South Africa ambao ndio benki kuu yao, kuna wameongeza interest rates kwa kiwango kikubwa sana. Kwa hiyo kwa maisha, kwa mfano kama ya South Africa, ambao watu wanaishi kupitia mikopo, kile kipato ambacho mwaka wa jana kilikuwa kinawakidhi kipato hicho hicho Hatuwezi kuakidhi mwaka huu kwa sababu mbili: gharama za maisha zimepanda kutokana na inflation ya, ya, ya, ilo leto kutokana na vita ilo leto kutokana na kuongezeka kwa riba. Ongezeko la mfumuko wa bei hasa kwa chakula na nishati bado ni hatari iliyopo nchini Afrika Kusini ambayo inaumiza wanunuzi wa bidhaa na kudhoofisha uwezo wao wa kununua, kwani bidhaa ambazo mwaka jana zilikuwa zinauzwa kiasi kadhaa, leo hii kiwango chake kimeongezeka kama asilimia thelathini na zaidi, huku bidhaa zingine bei yake ikiongezeka zaidi ya mara mbili ya bei ya hapo awali. Bryce Olibichwa, Sauti ya Amerika, Pretoria, Afrika Kusini. Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, Kombe la Dunia nchini Qatar. Jiunge la sauti amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochipukia, timu zitakazoshangaza, makocha wachezaji, na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika na kutoka mji wa Doha. Tutakuwa hapo wakati wote wa mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha. Wacha tuone uchai wa mpira wa miguu. Kwa pamoja na baada ya kipindi kirefu cha hali za mara kwa mara za kuchukua hatua za pamoja kupambana na ugaidi wa kieneo, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS imesema itaimarisha juhudi za kudhibiti silaha ndogo ndogo ili kuimarisha usalama katika ukanda huo. Jumuiya hiyo pia inasema hatua inazochukua zitasaidia kukabiliana na ongezeko la mapinduzi ya kijeshi katika baadhi ya nchi za Afrika ya Magharibi. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohenbe. Jukwa la kikanda la Afrika Magharibi lilieleza wasiwasi wake kwamba eneo hilo kamili limekumbwa na ghasia zinazofanywa na makundi ya majambazi na magaidi. Akizungumzia hali hiyo, waziri zamani wa mambo ya ndani wa Nigeria ambaye pia mshauri wa usalama wa kitaifa Litna Jenerali Abdurahman Dambazo alisema kuchelewa kwa hatua za pamoja kukabiliana na ugaidi tangu mwanzo ndiko kume fanya hali hiyo kuwa mbaya zaidi hivi leo, amesema. Wakati wahalifu walianza shughuli zao za uasi, baadhi ya nchi za Afrika ya magharibi zilidani ni tatizo la Nigeria pekee, lakini sasa imekuwa si suala la kikanda bali ni tatizo la bara zima la Afrika. Abdurahman amesema ukosefu wa usalama katika Afrika magharibi umekumbwa eneo mengi barani Afrika ambayo lazima yatatuliwa kwa pamoja. Siasa, amani na usalama, Abdul Fatah Musa alisema, sasa jumuiya hiyo imeamua kuongeza uelewa wa umma juu ya hatari ya kuenea kwa silaha ndogo ndogo ambazo zimeendelea kuchangia katika ongezeko la ukosefu wa usalama katika nchi za magharibi ya Afrika. Kwa hivyo, hatua zitakazochukuliwa zitajumuisha kuungana kuzidhibiti silaha, kupitia juhudi za pamoja na wanachama wa ECOWAS. Hatua ya pamoja ya kijeshi ya kikosi cha kimataifa imepata mafanikio makubwa katika mapambano dhidi ya ugaidi katika eneo la Ziwa la Chad, lakini kuingia kwa ISWAP kwa kushirikiana na Boko Haram kumeongeza changamoto kubwa ambayo itahitaji msaada wa nje kwa ECOWAS kuweza kukabiliana na hali hiyo kwa haraka. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atoewi, kwa Sauti ya america Washington, VOA Mitaani. Na wakati ambapo mkutano wa Umoja Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa ukiendelea mjini Sharm el Sheikh huko Misri, mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda katika VOA Mitaani amezungumza mitaani na wadau mbalimbali wa mazingira, wakala mitazamo yao tofauti juu ya mkutano huo na kuangazia pia juhudi nyinginezo za kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Najulikana kama Kizuki. Na kuhusiana na mtazamo wangu wa mkutano wa Umoja wa Mataifa katika suala zima la mabadiliko ya tabia nchi, naona kwamba ni fursa kwa bara la Afrika kwa hivyo e, zile nchi kubwa ambazo, zile viwanda vikubwa waliahidi kutoa kiasi cha fedha kwa ajili ya kusaidia miradi mbalimbali mbali. Kwa hiyo huu ni wasaa sasa wa nchi za Afrika kutaka ule utekelezaji ama zile ahadi kuwa katika sehemu ya utekelezaji, na pia mkutano huu kufanyika ndani ya bara la Afrika kwa upande mwingine ni sehemu ya Waafrika kujifunza kuhusiana na masuala mbalimbali mbali. Bara la Afrika ninaweza kusema kwamba lina mchango mkubwa sana katika kutoa hewa safi ulimwenguni. Unajua, swala la mazingira ni swala ambalo linamhusu kila mtu, kuanzia mtoto mpaka mtu mkubwa, na kila mmoja ana nafasi yake ya kuyalinda mazingira au kuyaharibu mazingira. Sasa kinacho kinachoangaliwa hapa ni kwamba nani atafanya nini akiwa wapi. Kwa hivyo watu walioko katika nyanja mbalimbali mbali za viwanda, kwa mfano wazalishaji wakubwa wao wana nafasi yao, walaji wana nafasi yao, viongozi wa dini wana nafasi yao, au raia wa kawaida pia wana nafasi yao, kwa sababu kila mmoja ana nafasi ya kuhakikisha kwamba anatoa mchango wake binafsi katika kuyalinda mazingira. Kwa jina ninaitwa Anzemana Msafiri. Kitu cha kwanza eh, inabidi tutizame, eh, afya ni muhimu sana, ni kwa sababu eh, kuna watu wengine wanatizama maslahi badala ya uhai wa watu, kama vile wanaomiliki viwanda mbalimbali ambavyo ndio vinatoa mchango kabisa ni katika kuharibu mazingira. E, basi inabidi watizame mfumo wa kudhibiti viwanda vyao au miradi yao ambayo inayochangia kabisa ni kuchafua hali ya hewa. Mimi nionavyo ni kwamba hii hali inahitajika hasa kwa kila mtu binafsi, mtu mmoja mmoja, kuanzia mtu mmoja mmoja, vikundi, mashirika hata serikali mbalimbali, yani kila mmoja anahitajika kutoa juhudi katika kukabiliana na hii hali, kwa sababu uchafuzi wa mazingira kwanza, unapoanzia unaanzia kwa mtu mmoja mmoja, hapo ndio mwanzo wake. Baada ya mtu mmoja mmoja, anakwenda katika wawili watatu wa vikundi, na serikali vile vile ina wajibu wa kuhamasisha raia mmoja mmoja mmoja au vikundi tofauti tofauti, kutoa juhudi zao katika kukabiliana na hali hii. Kwa mimi nikizungumzia mikutano, naona ina faida na hususan inapokuwa mingi, hivyo juhudi ambazo zinafanywa na mataifa mbalimbali hususan Misri hivi sasa, kwa mfano inafanyika mkutano wa COP 27 unazungumzia mazingira na hali ya hewa. Viongozi mbalimbali wameshiriki. Ni juhudi kubwa, kwani mkutano ambao unakutanisha pamoja mataifa mbalimbali mbali, ambayo rais zao au rais zake zinaungana kwenye kupambana dhidi ya mabadiliko ya tabianchi, kutokana na athari zake ni mbaya zaidi hususan kwa mataifa maskini, tunaposema au mataifa yanayoendelea sasa mikutano kama hii inasaidia kuleta kufungua au kuleta maazimio mapya ambayo, au maamuzi mapya ambayo yanaweza yakaokoa ulimwengu. Hivyo mikutano ina nafasi, kwa sababu unazungumzia swala la msingi ambalo kama litapuziliwa basi, ulimwengu wenyewe pia utakuwa kwenye hali tata. Kwa mikutu, naweza kusema kwamba e, matokeo mazuri yapo angalau, e, si kama vile yanavyotarajiwa na pia E, si sawa na kuacha kabisa, yani kuacha kabisa mkutano kama hii, huenda e, madhara yakazidi ya, ya kuongezeka zaidi, lakini kile anavyofanyika mikutano kama hii na watu pia wanapata ile elimu, yani mtu anaposikia kwa mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi, na kuna baadhi ya watu hawajui aslan kuwa nini maana ya mabadiliko ya tabia nchi, wangalau juhudi zinafanywa, lakini zilikuwa zinatakikana ziongezwe zaidi, e, kwa mataifa mbalimbali mbali kushirikiana kwa minajili ya kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi. E, kwa sababu ili kukabiliana na hiyo hali ya e, mabadiliko ya tabia nchi inabidi pa, pawekwe fedha mezani, kwa sababu ya kukabiliana na hayo majanga e, kama vile kutengeneza miradi mbalimbali mbali ya kuweza kuzuia hayo majanga. E, kama tunavyojua kwamba swala la uwekezaji ni swala ambalo linahusiana moja kwa moja na matumizi ya mali ghafi na matumizi ya mali ghafi e, huwa inategemea na vitendea kazi. Kuna vitendea kazi vya kisasa na kuna vitendea kazi kongwe vya kizamani. Kwa hivyo mwekezaji anapokuwa pale katika mkutano, maana yake e, anaweza akatoa mchango wake mkubwa sana kama atakuwa msikivu, lakini pia atajali e, matumizi sahihi ya vifaa vya kisasa ambavyo havitoi hewa chafu, havivurugi mazingira. Na hadi hapa nikihitimisha, maoni hayo tofauti ya wachangiaji kuhusu mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya tabia ya nchi pamoja na juhudi nyingine zinazofanywa katika kukabiliana na changamoto zake ulimwenguni. Shafi Mbinda, VOA, Mitani na kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena mwenzangu BMJ Muridhi kwa muktasari wa habari. Huku Wamarekani wakisubiri matokeo ya mwisho mwisho, mwisho chaguzi, kati ya uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika Jumanne wiki hii, Wademokrat katika jimbo la Arizona walidumisha uongozi mdogo Alhamisi dhidi ya wapinzani wao wa Republican katika kinyang'anyiro cha seneti ya Marekani na ugavana na udhibiti wa seneti katika jimbo hilo muhimu katika siasa za kitaifa. Na basi kufikia hapo, ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, jina langu ni Sunday Shomari, waelekezi wetu ni Jumbe Hamza na hewani nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Kwa pamoja ktigani wote, siku njema kutoka pa VOA Kiswahili, Washington DC.