This is VOA 1, hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, hujakosea. Hewani ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC kuna hali ya kibaridi kabisa lakini, tupo tayari, tumejiandaa kabisa kukuletea mambo ambayo tumekuandalia wewe, kijana, popote pale ulipo, sababu Express ni kwa ajili ya vijana. Studio Patrick Ndwimana, lakini niko na mwenzangu hapa, mzee wa kazi. bila shaka, bila sima, shaka, sima. Bila shaka, bila shaka, bila <laughs> shaka, nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele na asubuhi kama unavyosema, kweli Patrick, mzee wa kazi. baridi inapiga kweli kweli, msikilizaji, lakini tupo ngangari kukuletea vitu vizito vizito kutoka DC <laughs> naitwa Sunday Shomari. Msikilizaji, tafadhali usiondoke kwenye hii nusu saa ya kupata vitu vya Express. Bila shaka. Haya, uh, tukianzia huko Kenya Sunday, kunaripotiwa ongezeko la visa vya wizi hasa jijini Nairobi, na vijana wanahusishwa katika vitendo hivyo. Kisa na mana tutaelezwa na mwanaharakati wa masuala ya kijamii kutoka huko Kenya. Bila shaka basi vile vile utaangalia huko nchini Tanzania kwenye maswala mengine ya vijana, yanaripotiwa kwamba umasikini na kukosa elimu, unaambiwa Patrick, unapokuwa katika hali hiyo hiyo inapelekea hatari kubwa kwa vijana wa kike ambao bado ni wadogo na wako mashuleni kujikuta kwamba wanatumbukia katika masuala ambayo hawatakiwi kutumbukia. Vile swala vile katika... gani haya tutayazungumza mm -hmm, huko mbele bila shaka vile vile katika kipengele cha kama huna kazi, tutasikia habari ya mwanamke mmoja huko mwanamke mmoja huko Kenya mm -hmm, ambaye ni bondia anapiga vile vitu 1 2 1 2 sio mchezo haya uh -huh, expresi uh -huh, sio tu vijana lakini vile vile kwa wanawake vile vile tutakuwa na barazani. Tuliuliza barazani, je, nini ungependa kuona kinabadilika kwenye mtandao wa Twitter baada ya mtandao huu kumilikiwa na tajiri wa kwanza duniani anaitwa Elon Musk, tajiri tajiri nambari moja, mwenye fedha za kutisha, ambaye tayari kuna uh, mambo ambayo anayazungumzia mwenyewe sasa yameanza kuleta gumzo, gumzo. Mm, kujua je, Twitter itakuwaje? Sheria za Twitter kumiliki habari za uzushi na nini au chuki itakuwaje? basi eh, Sunday, nafikiri na mengine mengi zaidi kahujasukumu oh, oh. gurudumu, uh, lakini nafikiri moja kwa moja Sunday, bila kuchelewa no, tuelekee huko Nairobi, Kenya, kama uh -huh. nilivyoeleza Sunday, visa vya wizi yeah. vimeongezeka hasa jijini Nairobi. mm -hmm. Watu wanaibiwa simu wanaibiwa pesa, alafu na wengine kuchomwa visu mpaka wanakwenda hospitali. Watu wameelezea uh, uh, hadithi zao kuhusu uh, yaliyowatokea hasa hivi siku za karibuni mm. Basi moja kwa moja na visa hivi wanahusishwa vijana, na polisi wanalaumiwa kwamba hawahusiki zaidi au hawashughuliki zaidi katika kukomesha visa hivi. Basi niliongea na mwanaharakati wa haki za kijamii anaitwa Gachaka Gashuri e, na nimeanza kwa kumuuliza je, wanafikiria ni nini hasa inachangia katika kuongezeka kwa vitendo hivi vya wizi jijini Nairobi. Hivi ndivyo alivyosema. La kwanza ni kwamba uh, visa vya uhalifu uhalifu mdogo mdogo katika mitaa ya mabanda hapa Nairobi, hii si jambo ngeni, limekwako kwa miaka kadhaa sasa na ni kuongezeka zimeongezeka na kuzidi. Uh, ukijua hali hali ya uh, uchumi uh, vijana awapati hawana kazi hawana inakuwa ngumu sana, maisha yamekuwa ngumu sana, hata katika hizi mfumo hii, serikali sasa imekuja. Kulikuwa na uchaguzi, e, vijana wengi walikuwa wanashiriki katika hizo mauchaguzi, wanapata hela kidogo e, na kufuata wanasiasa. Lakini baada ya hiyo promise e, zile zimefanywa, hakuna kitu kimebadilika. Sasa vijana wamerudi na makundi kuanza wa kufanya uhalifu. Nasikia sande, vijana wamerudi, anasema kufanya uhalifu. Wakati wa kampeni vijana walipewa kitu kidogo ili waweze kupiga kura, lakini swala hmm, la ukosefu wa ajira lipo pale, pale, pale na anavyosema huyu mwanaharakati Gachaka Gashui anasema mm, ukosefu wa ajira kwa vijana ndio unachangia zaidi kwa ongezeko la vitendo hivyo vya wizi. Basi nilimuuliza wanaona nini kifanyike kuweza kukomesha vitendo hivi, hivi. Sisi tumetoa mapendekezo kila mara kwa sababu tunashiriki sana katika kudocument kesi za za hizo extrajudicial killing, police enforced disappearance na tumesema kila mara ya kwamba uh, kile kitatua hii ni, ni, ni, ni janga la vijana. ni kushiriki katika wizi ndogo, ndogo, ndogo ya kuibia watu simu na kudunga watu vitu, ni kuwapatia uh, nafasi za kazi na wengi wao kuwarudisha, wapate wapate wapate ufundi eh, kwa sababu unaokuta wengi wao ni wawakumaliza oh, kidato cha nane wengine eh, wao ni miaka kumi na nne hadi e, ishirini. Hapo unaona ni vijana wako na miaka midogo sana. Kwa hivyo e, wengi wao wanahitaji ufundi pia kidogo, na pia kutafuta kazi, na si kazi ile tunasema ti entrepreneurship, hapana. Hii ni kazi ambayo inahitaji kushirikisha vijana wengi sana. Uh, Gashaka Gashuhi, mwanaharakati wa maswala ya kijami, ya kijamii akizungumza nasi kutoka jijini Nairobi. Hii ngoma ya uliwahi kutafsiri, nilikusikia meante, usijaribu kunishawishi kwa sababu na udhaifu, napokuona nakuwa mdhaifu. Kwa hiyo usitumie udhaifu wangu kwa sababu ya mapenzi, alafu jaribu kunishawishi Basi tuangalia ile li maswali aliokwambia Patrik ya kukosefu wa elimu elimu ya usahihi. Hali kadhalika umasikini inatajwa kwamba ni changamoto nchini Tanzania inayosababisha mabinti wengi kujiingiza katika mapenzi wakiwa bado wadogo, wakiwa bado shuleni, na hatimaye kupoteza mwelekezo wa kimasomo, hali ambayo imeibua watetezi wa haki za wanawake na watoto kuitaka jamii kuvunja ukimya, kuelimisha watoto wao kuhusu afya ya uzazi, na kutokomeza ukacheli huo na kusaidia kufanikisha ndoto za mabinti hawa. Sofia Jones ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Tanzania Women Initiatives for Development Organization TAWIDO, anasema kwamba chanzo cha mabinti hao kujiingiza kwenye swala la mapenzi ni hali hizo za kifamilia. Tumsikilize. Umaskini wa familia, kutokuwa na kipato ambacho kinaweza kukidhi mahitaji ya huyu mtoto wa kike endapo anakuwa anakuwa shuleni. Kwa hiyo hivyo husababisha uh, kurubuniwa au kudanganyikwa kutoka kwa mtu mwenye, mwenye fedha kwa ajili ya kukidhi haya matatizo madogo madogo ambayo huyu mtoto anakuwa anayahitaji. Swala lingine ni watoto kutuambia ukweli kuhusiana na miili yao. Watoto tunakuwa tuna- tunao tunawatunza tuna, tuna, tuna, tunawalea lakini hatuzungumzi masuala yoyote yanayowahusu yanayohusu afya ya, wahusu, ya uzazi yanayohusu makuzi na malezi hatuya zungumzi. Mira zetu zimetukataza kutozungumza masuala hayo ambayo sasa yanapelekea wao kutokuwa na taarifa sahihi. Kwa hiyo wanaweza kufanya chochote kwa sababu hajawahi kuambiwa na mtu yoyote. Sasa basi, Sofia, baada ya kueleza haya pengine baada ya kuona nini sasa kinafaa kufanyika ili kuweza kumaliza haya matatizo kwa hawa mabinti ambao bado wapo shuleni. Wazazi wa wape watoto elimu ya mabadiliko ya mifumo ya, ya ya mili yao ili waweze sasa wakati wana, wa wawe, waweze kuchukua tahadhari wakati mambo haya yatakapowatokea ya au watakapoona kuna viashiria ambavyo vinaashiria wao kujiingiza au kuingizwa kuingizwa katika masuala ya, ku, ya kujiingiza katika mapenzi wakiwa na umri mdogo. Pia tunaiomba serikali iwekeze iwekeze kwenye vyombo vya habari, iwekeze hasa kuhusu athari za za mimba za utotoni, iwekeze kwenye vyombo vya habari kwenye kwenye mitandao ya kijamii ili elimu iwe, iwe ambayo ni endelevu kwa, wa, kwa watoto kwa kwa jamii. Pia alafu pia kuhakikisha na mifumo inafanya kazi, mifumo ambayo inaweza kuwajibisha hawa watu ambao wana, wanafanya ukatili kwa kwa hawa wasichana, ni, ni mifumo iwawajibishe. Nam huyo ni Sofia Jonas mkurugenzi mtendaji wa shirika la Tanzania Women's Initiatives for Development Organization. Anataka mifumo imarishwe, Patrick, mwalivyosikia, ili kuwasaidia hawa vijana. Basi wakati unajiandaa kupata habari za dunia, nikukumbushe tu msikilizaji, kwamba matangazo haya yanakupigia pia kupitia washirika wetu Dodoma FM ya kule Dodoma, Tanzania, Nuru FM, Ringa FM, eh, KFM kule Songea, Hits FM kule Zanzibar, bila kusahau eh, DRC RNA kule Baraka, nayo inaitwa ye... Radio Manyema nambari Ah, naitwa Redio Ngoma ya Amani ni wao rn, alafu ile ya Kindu nayo. Ya Kindu ndio uh -huh. nambari <laughs> manake nambari moja <laughs> au uno, kutoka kule maeneo ya DRC. Basi msaji usahau pia mtandao wetu wa voaswahili.com, lakini moja kwa moja ni wakati wa habari za dunia. Uingereza na Ufaransa wamejiunga katika lengo la kuwazuia wahamiaji wanaoingia Uingereza kupitia kwenye sehemu maarufu inayojulikana kama English Channel kutoka ya Ufaransa. Chini ya mkataba huo Uingereza italipa dola milioni 75 kwa Ufaransa ili kuimarisha ulinzi wa kuzuia wahamiaji wanaotumia mashua kuingia Uingereza kupitia mfereji huo hatari. Makubaliano hayo yataongeza asilimia 40 ya maafisa wanaoshika doria pamoja na kuongeza idadi ya drone zinazotumika kwenye uangalizi, miongoni mwa teknolojia nyingine. Mkataba huyo pia utaruhusu mataifa yote mawili kushirikiana kwenye taarifa kuhusu walanguzi wa binadamu pamoja na taarifa nyingine muhimu kutoka kwa wahamiaji. Rais wa Marekani Joe Biden ameungana na viongozi wengine wa dunia katika kisiwa cha mapumziko cha Bali nchini Indonesia kuhudhuria mkutano wa G20 ambapo rais wa taifa hilo Joko Widodo ni mwenyeji wa mkutano huo. Katika mazungumzo yake na Widodo pembeni ya mkutano huo, Biden amemtania na kusema kwamba sidhani inataka kurejea kwetu tena. Kikao cha viongozi hao kinaonekana kupunguza taharuki ya kidiplomasia kati ya Washington na Jakarta kabla ya mkutano wa G20 unaozeta pamoja nchi wanachama ishirini wenye nguvu ulimwenguni. Kiongozi wa kanisa katolika duniani papa francis jumapili ameshiriki chakula cha mchana na mamia wakimbizi pamoja na watu wasio na makazi mjini Vatican, wakati akitoa wito mpya wa kuwasaidia wasiojiweza katika jamii, huku akikemea tabia za kujitafutia umaarufu zinazofunika kilio chao cha kuomba msaada, ikiwa siku ya Katoliki ya kuadhimisha siku ya umaskini. Takriban watu masikini elfu moja na mia tatu walialikwa kwenye chakula hicho, wakati watoto wadogo wakipata nafasi ya kukaribia na kucheza na kiongozi huyo wa kidini. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski mapema leo amewahutubia wanajeshi wake kwenye mji wa Hasan uliokombolewa kutoka mikononi mwa Rusia, akisema kwamba taifa lake lipo tayari kwa amani. Ziara ya Zelenski imekuja siku chache tu baada ya vikosi vya Rusia kuondoka kwenye mji huo uliopo kusini mwa nchi. Wizara ya ulinzi ya Uingereza kupitia ujumbe wa Twitter imesema kwamba msimu wa baridi utaleta mabadiliko kwenye operesheni za vikosi vya Rusia na Ukraine vinavyoshiriki kwenye mapigano ya Ukraine. <tune> <tune> na mumesikia vitu hivyo msikilizaji, wazi huyo na shida ndogo ndogo, umerizika msikilizaji. Mambo haya yanakujia kupitia VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ndo hicho kinaelekea elekea, msikilizaji, ukiwa pengine kwenye shughuli zako, pengine unasafiri kuelekea nyumbani, pengine kwenye mambo mengine mbalimbali, sisi tuko pamoja na wewe, tukiangalia katika masuala ya barazani. Hebu niambie Patrick, kwenye barazani hi leo tunamulika nini? Tuliuliza nini, ungependa kuona kinabadilika kwenye mtandao wa Twitter ni hasa baada ya mtandao huu sasa unamilikiwa na tajiri mkuu duniani ambaye anaitwa Elon Musk. Bila shaka sasa wengi wanasema Musk ameingia pale na vitu vingi, ikiwa mojawapo kutaka walipie ile chata ya bluu, ili kuthibitishwa kwamba Patrick, wewe ndio wewe, kila mwezi kama utaji haya kupunguzwa, waka, alipoingia tu akafukuza mm, wakurugenzi wakuu waku, watatu. Sasa taarifa ni kwamba amewaomba warudi kazini, na pia alitaka kuwapunguza wafanyakazi, baadae akasema watarudishwa. Niliona taarifa nyingine aliandika pale akasema Twitter kuna hatari ifilisike. Sasa unajiuliza vipi? Sasa watu wengi wanajiuliza nini kinaendelea Twitter? Nini kinaendelea hapa? Haya, basi tunaye mtu zaji laini ya simu ambaye anasema yupo tayari kuchangia kwenye mada yetu ya leo. Karibu sana kwenye barazani, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, na utuambie nini ungependa kuona kinabadilika kwenye mtandao wa Twitter. Kwa majina naitwa Malimola Mazani au ndipo ananiita dume la Mr. Malimola Mazani, na kisha pande za Kaskazini Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Karibu. Asante sana. Mimi kwa mawazo wangu, kwa mtazamo wangu. Kwa mtazamo wangu mimi ninavyoona kubadilika pale kwenye Twitter, kitu kitu ambao kibadilika pale. Mimi ni kwa mawazo wangu nilikuwa nataka kwamba kibadilike pale, yaani mtandao kwenye mtandao wa Twitter, yani ibaki hivyo hivyo tu kwamba maana ninavyoona tu na hii hamna tatizo lolote yani kwa mambo safi tu hamna shida yoyote. Kwa mimi kwa mawazo wangu nilikuwa nafikiri kwamba ibaki hivyo hivyo tu hamna shida yoyote. Bila shaka, bila shaka. Haya basi Mwalimao Ramadhani na kushukuru kuchangia kwenye mada hii, na moja kwa moja Patrick, kuna wale ambao wengi wametuma maoni yao pia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tusome basi wale ambao wanasema ee, nini yu kwenye mtandao huu, namwona yupo hapa. Lobi Yangi Traori anasema Ilan Mask amekusha anza vibaya kwa kweli, yani ana haja ya pesa kiwango cha juu kuanzia kwenye blue beige. Inafaa kulipiwa kweli? Huyu bwana naona kulipiwa hii. Anajiuliza, anasema mm. hii haeleweki kabisa. Haya, huyu Zakaria Nyerere kutoka Kigori, Butiama, Tanzania, sijui ni, ni ana, ana udugu na Nyerere mm. <tipi> anasema, <tipi> anasema watumiaji kuwa na nidhamu, hasa viongozi kuacha kutoa matusi kwa viongozi wenzao kupitia mtandao wa Twitter. Haya, huyu naye Michael Nzoa akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema tu mi naona iwe kama Facebook tu ili wengi tuweze kupata kufurahia huduma hii ya kimtandao. Huyu anaitwa Merci Jepto. Eh, Merci Jepto anasema mm -hmm. kutoka jijini Marekani ah, yuko hapa Marekani mm -hmm. Ye anasema kwa maoni yake Twitter ubadilishwe tu uwe kama mtandao wa Facebook ndipo sawa iwe haraka kuingia. Aha. haya basi hayo ni baadhi tu ya maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook. Endelea kutuma maoni yako, ungana nasi upate eh, kusikika sauti yako moja kwa moja kwenye VOA Express. Lakini Patrick, kama tunavyosema express vile, muziki hujasukuma gurudumu, hujakamilisha kazi bila shaka. mm -hmm. Haya basi, kwenye muziki pale, naona kipo kibao chake. Nani huyu? Ndio Jay ah, Melody anakuja na kitu chake kinaitwa shuga. Bila shaka Jay Melody yuko katika uh, yani anaridhika kabisa, yuko katika uh, ana, anasikia utamu wa mapenzi na shuga wake shuga bebi. Na ni vizuri sande nilivyodokeza ni, ni, ni kidogo hapo, wakati unazungumza kwa sirisiri siri, mimi na wewe nasema. <laughs> ni vizuri uh, wasanii hasa vijana uh, tumekuwa na wasanii ambao wamekuwa wengi zaidi hasa katika kanda ya Afrika Mashariki, wanakuja na vitu mbalimbali, nyimbo zao nzuri kabisa, hata ukisikiliza unasikia raha Sio kama vile ulikuwa unasikia ni mtu mmoja tu ambaye na, anatamba anashamiri na hmm. Lakini wamekuwa kama vile wamekuja kuwa wengi sana, yaani wanaongeza mbele, wanasukuma mbele kabisa sanaa ya muziki katika Afrika Mashariki, wanaisukuma kweli kweli, bila shaka hmm. Basi moja kwa moja tukitoka huko, tuangalie katika maswala ya kama huna kazi, na hapa basi tunakutana na Bi Veronica Mbithe. Huyu ni msichana aliena umri wa miaka 26 ambaye aliyelazimika kuacha kazi yake ya saluni mjini Nairobi na kujiunga na jeshi la ulinzi la Kenya. Kwa nini? Kwa nini? Kwa sababu yeye ni bondia hodari, yani kimoja na ukileta mchezo aaa, ukileta mchezo utapigwa kitu <laughs> kama cha <mandunga. laughs> <Ha>, mandonga mandonga mtu kazi mandonga mandonga <laughs> anafanya <laughs> vita vya mdomo bwana, <laughs> sio vita vya labda. Kwa Veronika kuna mchezo kwa Veronika sio vya mdomo, huyu <laughs> <laughs> anapiga vitu kweli kweli. Haya basi tumsikie Veronika ambaye aliongea na mzee Josephat Kioko juu ya kupiga ndoni. Boxing nilianza ndoniilianza Mduru Boxing Club ambayo iko Nairobi. Nilianza 2014 nikacheza game ya kwanza nikashindwa, game ya pili nikashinda, na kuanzia hapo sasa nikawa nikacheza mpaka 2018 ndio nilikuja nikabahatika nikapata kazi katika jeshi. Na mara ya kwanza familia yangu walikuwa wanakataa sana mambo ya boxing, sababu walikuwa wanasema boxing si mchezo mzuri kwa wasichana lakini baada ya kupata kazi walisifu sana tena, wasichana wengi wame, wameanza kucheza pia. Wazazi wengine pia wananikareja watoto wao wasichana pia wacheze, yaani nimekuwa kama wananiangalia, wananitumia kama mfano mzuri, kama Mbidhi amepata kazi, nyinyi pia mtapata. Mi nimesoma, nimesoma beauty therapy, nilikuwa nafanya kazi ya salon, lakini nilipopata kazi sasa nikawa boxing tu peke yake ndo nafanya kwa sasa. Mimi nimepata kazi kupitia boxing. Yaani nashukuru boxing kabisa, sababu kama sio boxing, hii kazi singeipata. Kuna watu wengi sana, wana hizo certificates nyingi sana hata kunishinda wajapata hii kazi na unaitamani. Lakini mimi tu mikono peke yake imenipatia kazi. Nitasema kidogo sikusikiza mamangu sababu, alipinga sana alikataa nicheze boxing. Lakini mimi nilienda tu anakataa na, najificha naenda baadaye akaona mafanikio yake, akawa ananisupport. Hata nataka familia yake yote, ingieni box mtapata kazi. So wazazi pia, ukiona mtoto wako anapenda kitu anaifanya na passion, mwencourage hata kama itachukua muda gani, baadae italipa. Alafu vijana wenyewe pia usigive up mapema, lazima utiebidii kwa kila kitu na no. Ukifanya kitu wena uwe na lengo, wajue unataka kuachivu kitu gani kwa hiyo kitu unafanya na pia shule pia jeshi pia wachukui grade zote. Kwa sasa kama unapata D minus ama unapata E hata uko nzuri vipi hapa watakuandika. So pia una balance. Sasa wewe ni mwanajeshi? Yeah, mimi ni mwanajeshi. <laughs> Kwa sasa nachezea boxing jeshi. Lakini kazi ikitokea naachana na boxing kwanza nenda kazi. Nashukuru sana imenisaidia pakubwa, nasaidia mamangu na ndugu zangu wadogo, wa mimi mwenyewe najisaidia. Yani, nashukuru tu kabisa, boxing inalipa. Kwa hiyo kama una kipawa usilalie, yani tia bidii, skuma skuma, usi give up, siku moja italipa. Never give up. Sikia Sunday, ukiwa na kipaji, never give up kabisa kabisa. Uh, bila shaka, nafikiri ile habari ambayo tumezungumzia ya ongezeko la wizi Nairobi, huenda, uh, Veronica anaweza akasaidia sababu katika jeshi <laughs> lake la ulinzi kikutana na hawa hawa majambazi hawa makora hawa hawa ambao wanaibia watu simu na pesa na nini, akawashughulikia, anaweza kuwashughulikia kwa kweli kabisa. Kazi nzuri kabisa, Veronica, hongera kwako kwa kabisa hmm. Basi sasa tuangalie ale na ujiri kwenye mitandao ya kijamii kijami, kijami, kijami, uh, kuna vitu naviangalia hapa uh, na mm -hmm. huyu Cristiano Ronaldo amezua mm -hmm. uh, gumzo kwenye mitandao kijami, mm -hmm. uh, ya kijamii. Ye anasema simuheshimu Tenhag kwa sababu yeye mwenyewe haliheshimu. Kuna siku nyingi kuna mvutano kati ya uh, kocha wa ManUnited Tenhag na mm -hmm. Ronaldo, lakini sasa Ronaldo ameamua kuyaweka waziwazi wazi wazi kabisa hadharani. Ya nasema hmm. Wanasema Ronaldo ameibuka na kuzua mjadala katika mitandao ya kijamii pamoja na vyombo vya habari baada ya kusema bayana kuwa hawezi kumuheshimu kocha wake Erik ten Hag kutokana na yeye mwenyewe kuto muheshimu nyota huyo. Inakuwaje tena hapa Sunday? Hii inashtusha kidogo. Inashtusha na hmm. ukimwona uh, <coughs> siku za mwanzo alikuwa hizi siku za nyuma alikuwa hmm. akikaa benchi sana eh, hachezeshwi, lakini baadaye tukamwona anarudi tena uwanjani ikaonekana kwamba hitilafu hii wameafikiana kidogo, lakini unaona tena, Ronaldo anasema simuheshimu, siwezi kumheshimu. Katika mahojiano ambayo amefanya na mwandishi wa habari Piers Morgan, Ronaldo amebainisha kuwa sababu ya kutoelewana na kocha huyo ni kutokana kuhisi kusalitiwa ndani ya klabu hiyo, kutokana na baadhi ya watu wakubwa ndani ya klabu ya Manchester United, ambao kwa namna moja au nyingine hawataki na walikuwa hawataki yeye kuwepo ndani ya klabu hiyo. Itakuwaje? sijui itakuwaje. Patrick kaajiriwa mm, kaletwa kwenye klabu tena zikatolewa pesa nyingi, nyingi sana. Sasa leo anasema kuna watu walikuwa wataki aje. Inakuwaje? Inakuwaje? itabidi washabiki wamani wafuatilie, inabidi wafanye uchunguzi, uongee nao. Sawa kabisa, tuangalie jingine eh, tuangalie jingine tu. Ronaldo usimguse, najua Ronaldo ni kitu kingine kabisa, namwambia aida hapa Eh, lakini mi kwa ushauri wangu so, la, la, angetulia kidogo mm -hmm, sababu amalize vizuri yeah, ana rekodi nzuri mm -hmm. Usianzi kuleta migongano na kocha. Kocha wa timu lazima muheshimu, manake mm -hmm. Huu si wakati wake kabisa. Jingine haraka haraka, Sadio Mane unamjua, anasubiriwa vikali kwenye kombe la dunia. Timu ya taifa imewasili, lakini bila Sadio Mane. Oh, pigo kubwa kuwaje. Pigo kubwa hilo, ni swali ambalo Doha leo watu watakuwa wanajiuliza sana, ni baada ya kupata uh, jeraha baya jiraha sana wakati wa michuano ya Champions League. Walisema sijui madaktari wa kienyeji au wa waganga wa kienyeji <laughs> sijui hata mshughulikia ili aweze kuiri <laughs> nafikiri hilo halikuwezekana, hiyo itakuwa haliwezekani. Haya, swali la leo Sunday, haraka haraka Kiki, sawa hmm. Leo je Unaamini yanayojadiliwa katika mkutano wa mazingira wa COP27, nchini Misri. Abdul Malik Biona Busha anasema, kutoka Tumaini Famili Bukoba, Kagera, Tanzania: mimi nafikiri cha msingi ni kuwa ni kuhakikisha nchi zote duniani zinakuwa na maendeleo mazuri sana. Ali Muhamed anasema, mi nina imani kubwa ni na mkutano huu, tatizo langu ni waendeshaji tu. Muda umekwisha msikilizaji, ni kushukuru sana na kuungana nasi. Langu jina Sandey Shomari, mwenzangu mzee wa kazi Patrick Nduimana upande wa pili