Dowlada kenya oo ka jawaabaysa falalkan amni darada. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naitwa Patrick Nduimana, mimi ni Mkamiti Kibayasi, tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano tarehe 16 Novemba mwaka wa 2022. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo redio Citizen nchini Kenya na redio Free Africa inayosikika nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu VOA Swahili.com. Katika ripoti zetu leo, wasiwasi wasi unazidi kuongezeka miongoni mwa wakazi wa mji wa Goma kutokana na mapigano makali yanayoendelea karibu na mji huo, kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23. Wasiwasi yuko mwingine, siku hizi kila mtu kunaweka frangake kidogo kidogo, iko nayo Iko mingi wakati minaona vita hiko, naona vita iko, naona basi hamuna kufunga. Katika taarifa nyingine ni kwamba bunge la Kenya limeanzisha rasmi mchakato wa kuwaondoa makamishna wanne wa tume ya uchaguzi IEBC waliopinga ushahidi waliopinga ushindi wa rais William Ruto katika uchaguzi wa Agosti 9. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomea habari muhimu za dunia. Katibu mkuu wa shirika la kujihami NATO Jens Stoltenberg amesema mlipuko wa mashariki mwa Poland karibu na mpaka wa Ukraine huenda ulisababishwa na kombora la ulinzi wa anga la Ukraine lililofiatuliwa kutoka ardhi ya Ukraine dhidi ya mashambulizi ya makombora ya Rusia. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Brussels baada ya mkutano wa baraza la Atlantic Kaskazini, Stoltenberg amesema washirika wote wa NATO walikubaliana na tathmini hiyo ambayo ilitokana na uchunguzi wa awali na kwamba uchunguzi unaendelea. lakini wache niwe wazi, hili siyo kosa Rusia inabeba jukumu la mwisho kutokana na kuendelea na vita vyake haramu dhidi ya Ukraine. Mkuu huyo wa NATO amesema njia bora ya kuzuia tukio kama hilo katika siku zijazo ni kwa Rusia kusitisha mapigano yake nchini Ukraine. Alikataa kutoa maelezo ya ziada alipoulizwa iwapo kweli kombora la Ukraine limezuia kombora la Rusia katika eneo hilo au ikiwa vipande kutoka kwa kombora la Rusia vilipatikana ardhini. Stoltenberg aliwaambia waandishi wa habari, NATO baadaye itaamua ni kiasi gani cha kueleza kutokana na uchunguzi wake. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo Jumatano amesema anaamini makubaliano yanayoruhusu usafirishaji nje wa nafaka za Ukraine kupitia Black Sea yataendelea kuwepo zaidi ya muda wake wa Jumamosi. Erdogan amewaambia waandishi wa habari katika mkutano wa G20 mjini Bali huko Indonesia kwamba kuna mazungumzo yanayoendelea kuhusu kurefusha mkataba huo na kwamba anapanga kuzungumza na rais wa Russia Vladimir Putin atakaporejea kutoka kwenye mkutano huo. Umoja wa Mataifa na Uturuki zilifanya mikataba na Ukraine na Russia mwezi Julai ili kuiruhusu Ukraini kuuza nje nafaka kutoka bandari zake za Black Sea na vyombo vilivyochunguzwa nchini Uturuki na kwa Russia kuuza nje chakula pamoja na mbolea. Umoja wa Mataifa unasema takriban tani milioni kumi na mmoja za nafaka pamoja na vyakula zimesafirishwa kwenda nchi 42 tangu makubaliano hayo yaanze. Uingereza inakabiliwa na vitisho vikubwa vya usalama kutoka kwa nchi tatu za Russia, China na Iran ambazo zote zinatumia njia za kurubuni, kutishia na kuvuruga ili kutekeleza maslahi yao. Mkuu wa ujasusi wa ndani wa uingereza alisema leo Jumatano. Ken McCallum, mkurugenzi mkuu wa MI5 aliongeza sauti yake katika tahadhari zinazotolewa na na maafisa wa usalama wa Uingereza kuhusu uvamizi wa Russia na kuongezeka kwa ukakamavu wa China. Pia aliitaja Iran kama wasiwasi unaozidi kuongezeka, akisema maafisa wa Uingereza wamefichua angalau vitisho kumi mwaka huu kuwateka nyara au hata kuwaua watu wa Uingereza au Uingereza wanaodhaniwa kuwa maadui wa utawala huo. Alisema idara za ujasusi za Iran ziko tayari kuchukua hatua za hatari dhidi ya wa wapinzani katika nchi za Magharibi na kwa kuwarubuni watu kwenda Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani, WFP, limesema msafara wake wa kwanza wa misaada umewasili leo Jumatano katika jimbo la Ethiopia lenye mzozo la Tigrei tangu serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigrei kusaini makubaliano ya kusitisha mapigano. Ripoti kamili inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Kuanzisha tena shughuli za kuwasilisha misaada huko Tigrei ni moja ya mambo muhimu yaliyofikiwa katika makubaliano hayo yaliyosainiwa nchini Afrika Kusini ili kuweka chini silaha katika mzozo wa miaka miwili ulioua idadi yasiyojulikana ya watu na kusababisha mzozo mbaya wa kibinadamu kaskazini mwa Ethiopia. Msafara wa WFP umeingia kaskazini magharibi mwa Tigrei kupitia barabara ya Gondar kwa mara ya kwanza, WFP imesema kwenye mtandao wa Twitter, huku msemaji wa shirika hilo akiiambia AFP kwamba ni mara ya kwanza msafara wa misaada kuwasili katika jimbo hilo tangu makubaliano ya kusitisha mapigano ya tarehe 2 Novemba. Taarifa hiyo ya WFP inafuatia kuwasili jana Jumanne kwa msafara wa msaada wa dawa na matibabu kutoka shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC. Ni malori ya kwanza ya ICRC kuingia Tigray tangu makubaliano hayo kati ya serikali ya Ethiopia na chama cha Tigray People's Liberation Front TPLF. Mapema leo Jumatano, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ilisema ndege ya majaribio ilitua huko Shir ikiwa ni ndege ya kwanza ya msaada wa kibinadamu kutua katika mji huo wa kaskazini tangu vita vilipozuka Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameitaka China kuchukua jukumu kubwa la upatanishi kusaidia kuepusha kuongezeka kwa vita vya vi Ukraine siku moja baada ya mazungumzo na mwenzake wa China. China inaweza kuchukua jukumu kubwa zaidi la upatanishi pamoja nasi katika miezi ijayo, alisema Macron na kuongeza kuwa amejadili uwezekano wa ziara yake nchini China mapema mwaka ujao na rais Xi Jinping. China imekataa kuiwekea shinikizo Moscow juu ya uvamizi wake uliodumu kwa takriban miezi tisa na kuisaidia kuilinda Russia dhidi ya udhibiti wa kidiplomasia katika vikao kama vile Umoja wa Mataifa. Lakini hivi karibuni imedokeza kutofurahishwa kwake na jinsi Russia ilivyotekeleza vita hivyo na hasa mata sha vitisho kutoka kwa rais Vladimir Putin kuhusu matumizi ya silaha za nyuklia. Shi na Macron walikutana Jumanne kando ya mkutano wa Jii ishirini huku kiongozi huyo wa Ufaransa akitoa wito kwa nchi hizo mbili kuungana dhidi ya vita hivyo. Maafisa sita wa polisi waliuawa katika shambulizi la kuvizia kaskazini magharibi mwa Pakistan leo Jumatano, maafisa walisema. Shambulizi hilo linalodaiwa kufanywa na Taliban wa nyumbani kwa taifa hilo. Kundi la Taliban la Pakistan linashirikiana na Taliban wa Afghanistan na wamefanya mashambulizi kadhaa katika kipindi cha mwaka mmoja tangu Kabul ilipoangukia mikononi mwa wapiganaji wenye itikadi kali za Kiislam. Watu wenye silaha waliokuwa na bunduki za moja kwa moja walifanya shambulizi mwendo wa saa saba mchana kwa saa za huko kwenye gari la polisi lililokuwa likishika doria katika kijiji cha Shahab Khel kilichopo kilomita mia moja kutoka mpaka wa Afghanistan. Idadi ya vifo ilithibitishwa na afisa wa pili wa polisi. naendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka moja kwa moja studio za sauti ya amerika washington dc habari kuu leo tunaanzia hapa marekani ambapo rais wa zamani wa marekani donald trump jumanne jioni alitangaza nia yake ya kuwania urais kwa mara nyingine kwenye uchaguzi wa 2024 ikiwa tangazo ambalo limezua maoni tofauti ya kisiasa na hasa katika chama chake cha republican kufuatia tangazo hilo mwenzangu harison kamau amezungumza na profesa timothy sadera kutoka jimbo la Georgia na akianza kwa kueleza namna alivyopokea tangazo hilo la Trump. Jambo hili la rais Trump lilikuwa linaonekana tangia pale awali, maanake alipoanza kuwachagua viongozi ambao watachaguliwa katika muhula huu ambao umepita. Sasa uchaguzi umepita, ilionekana anajiandaa. Kwa hivyo watu wake aliyoweka ili wapate sifa ambao watamwandalia meza, lakini lililopo ni kwamba mashabiki wake wengi ndio wengine wanafurahia, lakini kumbuka, Republican kwa sasa hivi imegawanyika, maanake wengi hawamuungi mkono Bwana Trump. Wakati wa tangazo lake, Trump alionekana kujiepusha na swala la uchaguzi uliopita ambao alikataa matokeo yake, alijiepusha sana. Je, nini unaona kwamba kinaweza kikavutia wafuasi wake waliomkataa? iwapo atasimama tena kama rais, nini anatakiwa kufanya tofauti ili kuaminika zaidi? Sasa uchaguzi umeonekana ya kwamba pia wafuasi hawakufurahia, ndiposa wakawachagua watu wengine. Kwa hivyo jambo hili litakuwa ni gumu sana kwake bwana Trump kuweza kusema bae, vile tunavyosema kwa Kiingereza kuwa convince ama kuwahimiza. Mojawapo ya wa masuala ambayo ametaja ni kuondolewa kwa vikosi vya Marekani huko Afghanistan. La pili amekosoa Marekani kwa kusaidia Ukraine kwenye vita vinavyoendelea huko, baada ya mashambulizi kutoka Russia. Iwapo takuja kuchaguliwa, huenda akabatilisha mambo hayo. Na unaona msimamo wake unaweza ukawa vipi kama sasa hivi angekuwa kiongozi kuhusiana na russia na na Afghanistan? Trump ka kawaida yake ni kujaribu kukosoa mahali ambapo anaona makosa, lakini ukweli ni kwamba kama vile takwimu za onyesha kwenye CNN wamechukua na pia kuweza kujadili yale yani matamshi ya bwana Trump kati ya yote wamesema ya kwamba amezungumzia uongo kwa hivyo anaposema kuhusu uh, vifaa vilivyoachwa pale afghanistan na gharama kubwa ya bilioni themanini na nane ukweli ni kwamba yasemekana ni dola ni dola bilioni saba na nukta moja kwa hivi jambo hili la kuingilia sidhani kama angeweza kuwa ya kwamba angeingia na kuanza vita manake lazima senate iapprove ama ithibitishe ya kwamba inastahili ina Unaona kama kuna lolote kutokana na uchaguzi huu wa katikati ya muhula kilichopelekea Trump kutangaza kwamba atawania urais katika uchaguzi ujao, jambo hili lake litakuwa ni vigumu sana. Na pia tukumbuke bwana de Santis yuko na bwana Cruz, tedi Cruz alivyokuwa akizungumzia ni kwamba hawamuungi mkono, sio wote wanamuunga mkono. Hivyo angalia gavana wa California naye pia wanajaribu kubishana, kwa hivyo anajaribu kukomesha magavana wanaonekana kuchipuka. Kwa hivyo atakuwa na kinyang'anyiro kikubwa sana, na pia kumbuka, binti yake Ivana Trump, Ivanka Trump alisema ya kwamba anampenda baba yake, lakini hana mipango yoyote ya kuhusika katika siasa. Kwa hivyo mpaka jamii yake yaanza kujitenga. Kwa hivyo sioni vile ambavyo ataweza kusimama sasa hivi na kuwa jinsi alivyokuwa pale awali, lakini watu wengi Marekani wanampenda kwa sababu ya matamshi yake, matamshi yale ya kuvamia kuonyesha ubambe, mambo kama yale, ni wachache wanaotaka vile, lakini kumbuka wengine wanataka amani, ndiposa wanaamua afadhali wakaenda kumchagua bwana Biden. Ni profesa Timothy Sadera akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Georgia. Sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hali ya wasiwasi inaendelea kutanda katika mji wa Goma na eneo la Nyiragongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ni kufuatia mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la DRC na waasi wa M23 hasa katika mji wa Kibumba ulio karibu na Goma. Oster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Hali ya wasiwasi wasi inaripotika katika mji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, pamoja na wilaya ya Nyiragongo, Nyiragongo eneo lake la Kibumba likishuhudia mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na kupelekea raia katika mji wa Goma kuwa na wasiwasi wasi kubwa. Kunalia sana batoto wako wa na kufa wengine wako na wagongea mubarabara wako na tuko tunahangaikia hapa huku eneo la Kanyaruchinya Nyiragongo, wananchi waliokuwa katika kambi zao za Kanyaruchinya wakielekea mjini Goma kuhufia maisha yao na wengine wakibaki barabarani, eneo la Nyiragongo. Katikati mwa mji wa Goma shughuli zikiendelea kama kawaida, ikiwemo shule, kanisa na hata biashara na kazi za serikali, katika umakini zaidi na wasiwasi wasi kubwa wanapoona wakazi wa Kibumba na Kibati kukimbilia mjini Goma. Mtu kunaweka frangage kidogo kidogo. Kwa ikonayo kwa kushuta kama wasiwasi, kwa mingi mwingine, njaa iko mingi. Shughuli mbalimbali ikiwemo za kibiashara zinaendelea kama kawaida katika mji wa Goma, japokuwa kumekuwa na hali ya wasiwasi eneo la mapigano, hasa eneo la Kibumba ambako jeshi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo FARDC linaendelea kutwangana na waasi wa M23. Tuko na wasiwasi mingi sana tena sana Me, tunajua tungisi basoda yetu viko mkazi kule kwenye viko na Mungu ataendelea kuwatia nguvu. Wengine wakisema hawana wasiwasi, kwani kila mara wanashuhudia uasi wa M23 SDP pamoja na RCD katika eneo hili la Goma Kivu kaskazini kwa muda mrefu. Kwa maoni yangu mimi sina wasiwasi wasi fulani. Kwa nini mimi nasema sina wasiwasi wasi fulani? Juu turu ya kwanza waliingiaka hapa Goma hiyo M23 na kisha kukakuja wakubwa fulani ambayo siwezi kutaja majina ambao watu wote wanajua wakawaita na walipowaita wakaondoka hapa Goma bila risasi. Rais mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta akiomba pande zote kuweza kusimamisha mapigano. Gavana wa Kivu kaskazini ameomba wananchi wa muji wa Goma kuwa watulivu na kuendelea na shughuli zao kama kawaida. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, bunge la Kenya limeanza rasmi mchakato wa kuondoa makamishna wanne wa tume wa uchaguzi ya nchi hiyo IEBC waliopinga ushindi wa rais William Ruto katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Wanne hao Juliana Cherera, Irene Masit, Justice Ngangaya na Francis Wanderi wanashutumiwa kwa kuonyesha utovu wa nidhamu, utepetevu kazini, ukosefu wa uadilifu katika afisi ya umma na kujihusisha na mkakati unao, unao, uh, unaochochea na mapinduzi ya katiba ya Kenya na kuvunja imani raia wa Kenya na wapiga kura. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. Hatima ya wanne hao kwa sasa ipo mikononi mwa kamati ya bunge kuhusu haki na maswala ya sheria JLAC inayotakiwa ndani ya kipindi cha siku 14 kusikiliza hoja nne zilizowasilishwa kutaka kuwatimua maafisa hao wa IBC kuendesha kesi hiyo kutathmini kiwango cha mashtaka kwa mujibu wa vigezo vya kisheria na kuwasilisha ripoti ya kina na ushahidi kwa bunge ili kuamua iwapo hoja hizo zinakidhi kiwango cha sababu za kuondolewa kwao afisini. Wanne hao Juliana Cherera, Irene Masit, Justus Nyang'aya na Francis Wanderi walijitenga na hatua wa ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati kumtangaza Ruto kuwa mshindi wa kura ya urais kwa kile walichokitaja wakati huo kuwa Bwana Chebukati alikuwa msiri na hakuwahusisha katika awamu ya mwisho wa uthibitishaji wa matokeo ya urais jinsi yalivyonakiliwa kwenye fomu 34 b zinazohifadhi matokeo ya kura ya urais kutoka kwa maeneo bunge 290 Kando na kuwasilisha ushahidi wao mahakamani kupitia hati za viapo kuonyesha kuwa bwana Chebukati aliendesha shughuli za tume hiyo kibinafsi, makamishina hao pia walimshutumu kwa kuendesha mchakato wa kura ya urais usiokuwa wazi, kwani matokeo yake ya yalizalisha ujumla wa zaidi ya asilimia mia moja, suala ambalo wakati huo liliibua hisia mseto. Walalamishi wanne Dennis Ndwiga Nthumbi, Geoffrey Langat, chama cha kisiasa cha Republican kilicho na mahusiano na chama tawala cha Rais Ruto na Owor Steve wanawashtumu makamshina hao kwa madai ya ukiukaji wa katiba, utovu wa nidhamu na utepetevu, ukosefu wa uadilifu katika afisi ya umma na kujihusisha na mkakati unaomithilishwa na mapinduzi ya katiba ya Kenya na kuvunja imani ya raia wa Kenya wapiga kura. Spika wa bunge hilo Moses Masika Wetangula amelieleza bunge la Kenya kuwa utaratibu wa kuondoa umeanza rasmi na kinachofuata sasa ni kutathimini iwapo madai hayo yana msingi wa kisheria. Haya yanajiri wakati muhula wa kuhudumu wa mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chibukati na makamishina wengine wawili Abdi Yakub Gulie na Boya Mulu unakamilika katika muda wa miezi miwili. Je, hatua hii inaelewekaje kisiasa? Javas Bigambo, mfuatiliaji wa siasa za Kenya, anaeleza. Huenda iwapo suala hilo litajadiliwa bungeni, kutakuwa na vuta ni kuvute. Mvutano huo utakuwa kutoka upande wa serikali na upande wa upinzani. Lakini pia iwapo makamishina hao watangatuliwa mamlakani basi kuna changamoto ambazo huenda zikakuwepo. Tayari tuko na chaguzi ndogo ambazo zimepangwa kufanyika na kuna kesi kadhaa mahakamani. Kuwasilishwa kwa malalamishi hayo bungeni hata hivyo hakujapokelewa vyema na baadhi ya wabunge wanaoeleza kuwa kipindi cha uchaguzi kilikamilika na hapahitajiki kuwapo na nafasi za ulipizaji kisasi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. <muchasimu> Karibu msikilizaji katika makala yetu ya afya hivi leo. Mimi naitwa Meri Mgawe na leo tunazungumzia kuhusu maswala ya fistula, na katika studio zetu kwa njia ya simu niko na afisa mradi wa shirika la Amref Africa mpango wa fistula ya uzazi, Bi Magdalena Dala kutoka Tanzania, ambapo tutakuwa pamoja tukijadiliana kuhusiana na masuala haya. Fistula ya uzazi ni hali ya kuwa na tundu lisilo la kawaida linalotokea au linalounganisha kati ya kibofu cha mkojo na uke au njia ya haja kubwa na uke au vyote viwili kwa pamoja, na kusababishwa kutoka na mkojo au kinyesi au vyote viwili bila kujitambua. Na je, huu unaweza tukauita kwamba ni ugonjwa ama ni hali, lakini inatokana na kitu gani? Aa, fistula ya uzazi hujitokeza pale mwanamke anapopata uchungu wa muda mrefu au uzazi pingamizi bila ya kupata huduma ya dharura ya uzazi. Mara nyingi mtoto hufariki na mama hubaki na fistula. Na katika hii fistula ya uzazi, sasa mwanamke anapokutwa katika hali kama hii, je, inaweza kuzuilika na kuokoa yote ayo, mtoto kuto kufariki na mama kuwa katika hali salama? Kweli kabisa, fisula ya uzazi inaweza kuzuilika. Fisula ya uzazi inazuilika kwa jinsi gani? Moja ni kuzuia kuolewa au kupata mimba katika umri mdogo, lakini pili, mama kuwahi kliniki pale mara tu anapopata au anapojihisi ana ujauzito. Mama anavyoenda kliniki akiwa mjamzito, kuna vidokezo ambavyo huwa vinachunguzwa. Kwa mfano, mama anapimwa urefu Mama yeyote mwenye urefu chini ya sentimita mia moja hamsini nikiashiria kwamba mama huyu ni mfupi na pango lake la nyonga ni dogo, kwa hiyo inaweza ikapelekea kuto hupitisha mtoto vile iwezavyo. Lakini pia mama huyu anachunguzwa uh, saizi ya mtoto, mtoto ana ukubwa kiasi gani? Mama huyu anaweza kuchunguzwa pia pango lake la nyonga, je, linaweza likaruhusu mtoto kuweza kupita? lakini huyu mama huwa anauliza historia ya nyuma ya uzazi uliotangulia, endapo kama mama huyu alishawahi kujifungua, je, uchungu ulichukua muda gani? Alipata mtoto hai au mtoto alilia mapema mara tu baada ya kujifungua? Mama akiwa na historia yoyote inayoonyesha inaviashiria huko mbele, anaweza akapata uh, fistula au akapata mtoto ambaye anaweza kufia tumboni au wakati wa kujifungua mama huyu huwekewa mpango wa, uh, wa, wa mapema kwa ajili ya kujifungua katika mikono iliyopo salama. Lakini mara mama uchungu unapomwanzia inabidi akajifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma kwa wataalamu wenye utaalamu. Hii inaweza ikatusaidia kuondokana na tatizo la fistula ya uzazi. Wewe ni afisa wa mradi wa shirika la Amref Africa na bila shaka mmekuwa mkifanya tafiti mbalimbali mbali. Kwa haraka haraka tu unaweza kutuambia ni kwa kiasi gani wanawake na wasichana wameathiriwa na fistula ya uzazi kwa takwimu? Ni kila mwaka ni zaidi ya wanawake elfu tatu huwa wana, wanapata tatizo la, la fistula, lakini hii ni katika dunia sababu takwimu zetu katika, katika nchi yetu ya Tanzania ya takimu, ni zile tu za wale mama ambao wamefanyiwa opereheni. Idadi ambayo tunayo katika takwimu ni akinamama waliofanyiwa oprehen, lakini sio wale ambao wamepata wamepata fistula kati sababu, mifumo yetu mpaka sasa hivi bado haijaonyesha ukubwa wa akinamama waliopata fistula kutokana na takwimu za kitaifa. Mwisho kabisa, nini ushauri wako kuhusiana na fistula ya uzazi? Ushauri wangu kuhusiana na fistula ya uzazi, moja, akina mama kuwahi kliniki pale mara wanapohisi ujauzito, lakini pale mara uchungu unapoanzia na kufuata ushauri wa wataalamu, lakini pia wanaume uwe mchango uh, wa kushiriki katika familia ilikusudi kuwasaidia akinamama wajawazito wawahi kwenda kujifungulia kwenye vituo vya kutolea huduma na jamii kwa ujumla, isitokane na imani potofu juu ya fistula ya, yani ya uzazi. Jamii inaamini kama fistula ya uzazi inatokana na mwanamke kurogwa au mwanamke kujamiana na mwanaume ambaye si aliompa ujauzito kipindi cha ujauzito, au huyu mwanamke anamkosi katika familia. Shukran sana uh, Margaret uh, dala uh, kutoka Tanzania katika shirika hilo la Amref Africa katika kuwa nasi katika kipindi chetu hiki cha makala ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe, nakusihi sana tuonane tena. Sikiliza makala hii tena wiki ijayo. Shukran nam. Shukran ni Mary Mgawe kwa makala hayo ya afya. Mpenzi um, msikilizaji, usahau kufuata uh, kipindi cha kwa undani na mwenzangu Kenneth Bwire ambayo atagusia uh, swala hili la uh, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kutangaza kwamba atawania muhula mwingine kwenye uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Pia nikukumbushe kwamba matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika afrika mashariki na wazio makuu. Basi kufikia hapa tunakamilisha matangazo haya. Patrick Nduimana na Mkamiti Kibayasi tunawaageni kiwatakia usiku mwema jasiri zinahitajika sasa ili kukabiliana na mzozo wa hali ya hewa, kwa sababu ushahidi wote unatuonyesha kwamba ni muhimu kufanya kila kinachowezekana kupunguza ongezeko la joto duniani hadi digrii 1.5, alisema mjumbe maalum wa rais wa Marekani Joe Biden kuhusu hali ya hewa John Kerry. Wanasayansi wanatuambia kwamba kinachoendelea sasa kuongezeka kwa joto kali, kuongezeka kwa hali mbaya ya hewa, moto, mafuriko na kuongezeka kwa joto la bahari, kuyeyuka kwa bahari barafu, njia mbaya sana ambayo maisha yanaathiriwa na janga la hali ya hewa. Kile tunachokiona leo kitazidi kuwa na athari zaidi iwapo hatutashughulikia tatizo hili kwa pamoja na kujali mustakabali wetu kwa njia mahususi. Kuna kiasi kikubwa cha uwekezaji duniani kote katika mbinu mpya, njia mpya za kufanya mambo. Waziri wa zamani Kerry alisema, ikiwa tutafanya mambo ambayo tayari tunajua jinsi ya kufanya na kutumia baadhi ya teknolojia mpya, tunaweza kushinda vita hivi, alisema Kerry. Njia moja muhimu ya kushinda vita hivi ni kutoa usaidizi kwa nchi zinazoendelea na, na jamii zilizo hatarini kukabiliana na kudhibiti athari za mzozo wa hali ya hewa. Marekani inaunga mkono mwito wa Glasgow wa ufadhili wa kukabiliana na hali kwa pamoja, na kusaidia nchi zinazoendelea zilizo hatarini. Marekani itatekeleza jukumu lake. Marekani ndiye mfadhili mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani, lakini rais Biden anaamini tunapaswa kufanya zaidi, alisema bwana Kerry. Ndio maana ameunda PREPARE, mpango wa dharura wa rais wa marekebisho na ustahimilifu Ndiyo maana alijitolea kufanya kazi na bunge la Marekani kutoa kiasi cha dola bilioni tatu za kukabiliana na hali hiyo kwa mwaka hadi hapo mwaka 2024, ambalo ni ongezeko mara sita la ufadhili, alisema Kerry. Kile unachokiona kikitokea ulimwenguni kote hivi sasa kinafanya iwe dharura na wazi zaidi kuliko hapo awali kwamba tunahitaji kujitokeza na kukamilisha kazi hii. Hakuna nchi iliyo na haki ya kutolipa mchango ulioamuliwa kitaifa, kutoboresha pale inapoweza, na kutokuwa sehemu ya juhudi hizi. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>