Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ikiwa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni mkamiti Kibayasi na mimi ni Kennes Bwire. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi, Novemba 17 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com Ripoti tulizo nazo katika takriban dakika 30 za matangazo haya ni kwamba rais wa Kenya William Ruto amewaomba wabunge bunge kutufikiria kuondoa kikomo cha mihula kwa rais. Je, nini maoni ya mchambuzi wa siasa huko Kenya? Kubwa ni kwamba pengine kwa sababu wameingia madarakani na mara nyingi eh, watu wakionja eh, utamu ama wa asali ya madaraka huwa inawachanganya kwa namna moja au nyingine. Taarifa nyingine ni kwamba muungano wa makundi ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda na mawakili wamewasilisha kesi mahakamani kupinga sheria mpya ya mtandao yenye utata nchini humo. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu haya kuanzia hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Kens Bwire. Waziri wa mawasiliano wa Ethiopia, Legesse Tulu, amesema kwamba wapiganaji wote ambao sio sehemu ya jeshi la serikali kuu wanaopigana katika eneo la Tigrei wataondoka punde tu wapiganaji wa Tigrei watakapoweka chini silaha. Wapiganaji wa Amhara na Afar pamoja na wanajeshi wa Eritrea wamekuwa wakipigana pamoja na wanajeshi wa Ethiopia kwa muda wa miaka miwili sasa dhidi ya wapiganaji wa Tigrei, TPLF. Serikali ya Ethiopia ilisaini makubaliano ya amani na wapiganaji wa Tigrei Novemba 2 mjini Pretoria, Afrika Kusini, kumaliza mapigano kaskazini mwa Ethiopia. Jeshi la Ethiopia makamanda wa waasi walisaini mkataba wa kusitisha mapigano Novemba 12 jijini Nairobi, Kenya. Wakati huo huo, chama cha upinzani katika eneo la Tigrey Bayton kimekataa makubaliano hayo ya amani kikisema kwamba wapiganaji wa TPLF hawana uwezo wa kuwakilisha watu wa Tigray. Wanajeshi wa Urusi wamelenga mifumo ya nishati ya Ukraini kwa makombora katika mfululizo wa mashambulizi mapya ambayo maafisa wa Ukraini wameyataja kuwa ugaidi. Milipuko imesikika katika sehemu kadhaa za nchi hiyo, ikiwemo bandari ya kusini ya Odessa, mji mkuu wa Kyiv, mji wa Dnipro na mkoa wa kusini mashariki mwa Zaporizhia, ambapo maafisa wamesema kwamba watu wawili wameuawa. Waziri Mkuu Denis Simhal amesema kwamba makombora ya Rasia yamelenga kiwanda kikubwa cha ulinzi cha Pivdamash huko Dnipro, japo hajatoa maelezo zaidi kuhusu uharibifu uliotokea. Kampuni ya nishati ya Nagaftogaz inayomilikiwa na serikali imesema kwamba mitambo yake ya kutengeneza gesi imeharibiwa kutokana na mashambulizi ya makombora kadhaa. Chama cha Republican kimepata idadi ya kutosha ya viti kudhibiti baraza la wawakilishi huku chama kinachotawala cha Demokrati kikiwa kinadhibiti Senate na hivyo kupelekea kuwepo kwa serikali iliyogawanyika katika nusu ya pili ya mhula wa rais joe Biden. Ushindi wa chama cha Republican unakipati, unakipatia nguvu za kuzuia ajenda za utawala wa rais Biden na kuanzisha uchunguzi wa kisiasa na dhidi ya familia yake. Hata hivyo, Warepublican wamepata ushindi mdogo sana kinyume na walivyotarajia. Kufikia sasa, Warepublican wana viti mia mbili kumi na nane vinavyohitajika kudhibiti baraza la wawakilishi. Wademokrat wana viti mia mbili na kumi. Hesabu ya kura inaendelea katika baadhi ya wilaya za uchaguzi. Muungano wa mawakili na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini Uganda umewasilisha kesi mahakamani kupinga sheria mpya ya mtandao yenye utata, wakisema kwamba sheria hiyo inalenga kuzuia uhuru wa kujieleza na kwamba inawalenga wapinzani wa serikali. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Marekebisho ya sheria ya matumizi mabaya ya kompyuta aliyotiwa saini kuwa sheria na rais wa Uganda Yoweri Museveni mwezi uliopita yamekosolewa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ambalo limetaka sheria hiyo kandamizi ifutwe. Makundi tisa ya kutetea haki za binadamu, kiongozi wa zamani wa upinzani bungeni, na mawakili watatu mashuhuri waliwasilisha mashtaka yao mbele ya mahakama ya katiba leo alhamis ikiwa ni kesi ya pili mahakamani kupinga sheria hiyo wanaoshitaki wakiwa ni pamoja na kundi mashuhuri la kutetea haki za binadamu la Uganda la Chapter 4 wanasema sheria imeweka kanuni za kusimamia tabia za mtandaoni kwa njia isiyoeleweka na ya kutatanisha. Kaimu mkurugenzi mtendaji wa Chapter 4 Anton Masake ameliambia shirika la habari la AFP kwamba viwango vipya vikali vya sheria hiyo vinamaanisha kuwa waandishi wa habari hawatajua wanapovuka mpaka wanapokusanya taarifa za watu wanaowaripoti. Amnesty imebaini kuwa sheria hiyo mpya ina baadhi ya vipengele vizuri kama vile haki ya faragha na kuripoti kwa uwajibikaji juu ya masuala ya watoto, lakini ikaongeza kuwa inaanzisha kanuni ya kumwadhibu mtu yeyote anayetuhumiwa kwa kile kinachoitwa matamshi ya chuki. Habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, VOA Washington DC, Marekani. Korea Kaskazini imefyatua makombora ya masafa mafupi kuelekea baharini mashariki mwa nchi hiyo saa chache baada ya kutishia kuanzisha kile imekitaja kama majibu makali ya kijeshi kutokana na hatua ya Marekani kuimarisha msaada wake wa kijeshi kwa Korea kusini na Japan. Makombora hayo yamefyatuliwa kutoka pwani ya Wonsan, Korea Kaskazini, asubuhi saa tano kasoro dakika kumi na mbili kwa saa za Korea kaskazini yameanguka katika bahari katikati ya peninsula ya Korea na Japan. Majeshi ya Korea Kusini, Marekani na Japan yameshutumu hatua hiyo ya Korea Kaskazini na kuonya kwamba inatishia hali ya amani ya eneo hilo. Hii ni mara ya kwanza katika muda wa siku nane Korea Kaskazini imefyatua makombora baada ya mwezi mzima wa kurusha makombora kadhaa yakiwemo ya masafa marefu. Wataalam wamesema kwamba wa Korea Kaskazini ina mipango ya kuongeza utengenezaji wa silaha za nyuklia kwa kiwango kinachokaribia cha mataifa ya magharibi na washindani wake. Umoja wa Ulaya umetangaza msaada wa zaidi ya yuro bilioni moja kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika. Mkuu wa sera kuhusu hali ya hewa wa Umoja wa Ulaya Franc Timmermans amesema hayo katika kongamano la 27 kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa COP 27 katika mji wa Sham el Sheikh, Misri. Ameongezea kwamba Ufaransa, Ujerumani, Uholanzi na Denmark pia zimetangaza kuchangia pesa na kwamba nchi nyingine zinaweza kuungana nao. Amesema na kwamba pesa hizo ni hatua ya mwanzo kuisaidia Afrika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Umoja wa Mataifa utatoa euro milioni 60 kugharamia hasara ambayo imeletwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mikakati itawekwa namna ya kuzuia hasara katika siku zijazo, wafanyakazi wa serikali nchini Afrika Kusini wamepanga kuandamana hadi katika wizara ya fedha mjini Pretoria na katika majimbo yote nane ya nchi hiyo kushinikiza serikali kuongezea mishahara. Muungano mkubwa wa wafanyakazi nchini humo wa kosatu na wawakilishi wengine wa zaidi ya wafanyakazi milioni moja wanaofanya kazi katika sekta ya umma wamewambia waandishi wa habari kwamba wataendelea kuandamana kwa hadi serikali itakapoongeza mishahara yao zaidi ya pendekezo la asilimia tatu ambayo serikali imetangaza. Mazungumzo ya nyongeza ya mishahara kati ya muungano wa wafanyakazi wa serikali ilikwama mapema mwezi Oktoba baada ya serikali kusema kwamba inaweza kuongeza mishahara kwa asilimia tatu pekee iliyowekwa katika bajeti iliyotangazwa katika mwa, mwezi Oktoba. Muungano wa wafanyakazi wa umma PSA wenye wanachama 1102, 45, umesema kwamba serikali haijazingatia matakwa yao yaliyowasilishwa mapema mwezi huu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari kuu inatupeleka mpaka kule nchini Uganda, ambapo madaktari nchini humo wanagoma kwenda kazini kutokana na hofu ya kuambukizwa virusi vya Ebola, kwa sababu hawana vifaa maalum vya kujikinga na maambukizi hayo, pamoja na kufanya kazi kwa muda mrefu bila kupumzika na kuchelewa kupata mishahara licha ya rais wa Uganda Yoweri Museveni kusema maambukizi yamedhibitiwa, lakini shirika la afya duniani linasema kuna hatari kubwa ya maambukizi kusambaa. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Jumla ya watu 141 wamethibitishwa kuambukizwa Ebola na 55 wamefariki nchini Uganda, na katika hospitali ya rufaa ya Fotpoto yenye madaktari 10 madaktari tatu pekee ndio wanaofika kazini, saba wamesusia kazi kwa kuhofia kuambukizwa ebola kwa sababu hawana vifaa vya kazi na kujikinga dhidi ya maambukizi. Madaktari 15 wameambukizwa ebola nchini Uganda na sita wamefariki. Mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini Uganda, Dr Yonas Tegen amesema kwamba kuna hatari kubwa ya maambukizi ya ebola Uganda. the hatua ya kudhibiti maambukizi sio kugundua kesi ya kwanza ya maambukizi bali kuweka mikakati maalum kuhakikisha kwamba hakuna maambukizi mapya. Ni habari njema kwamba hakuna maambukizi mapya yanayoripotiwa Kampala, lakini lazima tuzuie maambukizi kabisa. Uganda ni mojawapo ya nchi yenye idadi ndogo sana ya madaktari duniani. Watu 25 wanahudumiwa na daktari mmoja. Wizara ya afya ya Uganda, hata hivyo, inafutilia mbali madai ya madaktari kwamba kuna uhaba wa wafanyakazi wa afya na vifaa vya kupambana na Ebola. Shirika la afya duniani WHO na makundi mengine ya kutoa msaada yanaendelea kutoa msaada kwa Uganda kukabiliana na Ebola. Marekani imetoa msaada wa dola milioni 22 kupitia kwa washirika wake nchini Uganda. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesisitiza kwamba serikali imedhibiti maambukizi ya ebola na kwamba hakuna haja ya watu kuwa na hofu licha ya kuripotiwa maambukizi mapya katika wilaya ya Jinja, mashariki mwa Uganda. Mlipuko wa ebola ulianzia katika wilaya tatu za katikati mwa Uganda kabla ya kuripotiwa katika jiji la Kampala. Julius Kitone ni mwandishi wa habari za afya jijini Kampala. walipopata habari hiyo kwamba watu wengi we, walitoroka uh, katika wilaya ya ya Mubende na wilaya ya Kasani na kuenda katika kama yule mgonjwa alipoenda katika wilaya ya Mbarara kupata matibabu, na mwingine akatoka Kampala akaenda katika wilaya ya Jinja kupata matibabu bado Wizara ya Afya bado inawafuatilia. Hofu katika watu au katika jamii bado iko, kuvilinda virusi vya Ebola iko katika juu sana. Hapa nchini Uganda, katika jiji la Kampala, watu ishirini wamethibitishwa kuambukizwa Ebola, mji wenye karibu watu milioni mbili. Hakuna maambukizi mapya yameripotiwa katika wilaya mbili zilizotangulia kuripoti mlipuko wa Ebola. Uganda inakabiliwa na mlipuko wa virusi vya Ebola aina ya Sudan ambayo haina chanjo. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba huko huko eneo la Afrika Mashariki, nchini Kenya, rais wa Kenya William Ruto amewaomba wabunge bunge kutofikiria kuondoa kikomo cha mihula kwa rais, akitupilia mbali wazo la mbunge kutoka chama chake cha UDA ambaye alitangaza hivi karibuni atawasilisha bungeni mswada wa sheria unaolenga kufanyia marekebisho kifungu cha katiba ya Kenya kuhusu mihula ya urais. Patrick Ndwimana amezungumza na mwanasheria na pia ni mtaalamu wa masuala ya katiba Bobi Mkangi. Ameanza kumuuliza kwa nini mbunge huyo UDA kaibua wazo hilo wakati huu. Kubwa ni kwamba pengine kwa sababu wameingia madarakani, na mara nyingi eh, watu wakionja eh, utamu ama wa asali ya madaraka huwa inawachanganya na na, kwa namna moja au nyingine. Kwa hivyo nadhani moja ni hilo. E, la pili kwamba rais amechukua muda kutamka e, ama kuliangazia e, hili swala ni. La kwanza ni kusema kwamba hata baada ya huu mbunge kutoa e, kauli yake mwenyekiti wa chama cha uh, UDA seneta uh, Johnston Mogama alijitokeza na kukanusha habari zile na kusema kwamba ni chama chake ama chama cha UDA ambacho ndicho chama cha rais kilikuwa hakina mipango kama hiyo kwebo, kwa hivyo ni mwisho kuonyesha kwamba pengine hili ni suala ambalo limekuwa linazungumziwa na wabunge fulani ama wabunge e, binafsi bila pengine kuhusisha chama na na rais mwenyewe e, lakini pia tukumbuke kwamba katiba ya Kenya inatoa fursa uh, kwa mtu yeyote binafsi, wanasiasa uh, kuweza kufanya mapendekezo yoyote ya marekebisho ya katiba. Kwa hivyo eh, inaweza kuwa kwamba ni suala ambalo lilikuwa si la kitaasisi, yani kama chama, lakini kunao baadhi ya wabunge, na nadhani baada ya kuonja uh, utamu wa madaraka, wameingiwa na ari ya kufanya mabadiliko basi we kama vile mtaalamu wa masuala ya katiba hapo Kenya, unaweza kutupa maoni yako au msimamo wako, kuona Ruto amesema anapinga pendekezo hilo la kubadili kipengele hicho ambacho kinaweka kikomo kwenye mihula ya, ya, ya kuwania urais. Na labda utuelezee, je, kuna umuhimu wowote leo Kenya ifikirie kuondoa kikomo cha mihula ya rais? Kwanza kabisa ni mpe hongera uh, Rais Ruto kwa hayo uh, matamshi yake E, ya kupinga ku, wazo hilo na kukataa wazo hilo, maanake ukiangazia uh, hiki kikomo ama uh, mipaka ya migula, aa, ni ni jambo ambalo eh, ni la muhimu sana katika uh, ukuzaji wa uh, demokrasia na demokrasia ya kikatiba hapa Kenya. Tukumbuke kwamba ni suala ambalo liliweza ku kuwekwa katika katiba mwaka wa elfu eh, tisa tisini na mbili. Kwa hivyo ni jambo ambalo limekuwa katika katiba eh, kwa miaka thelathini na lilipiganiwa kwa uh, machozi na kwa damu eh, na Wakenya uh, wengi sana. Ni sauti ya Bobby Mkangi akizungumza na, na Sauti ya Amerika kutoka jijini Nairobi huko Kenya. Kuungana nasi katika tukio kubwa zaidi la michezo la mwaka huu, kombe la dunia nchini Qatar. Jiunge na sauti Amerika kusherekea mchezo mkubwa zaidi barani Afrika. Habari za kina, uchambuzi wa kabla na baada ya mechi, nyota waliochupukia, timu zitakazoshangaza, makocha, wachezaji na bila kusahau mashabiki kutoka pembe nne za bara la Afrika. Na kutoka mji wa Doha tutakuwapo wakati wote mashindano hayo. Usikose raha na timu ya VOA Afrika ndani ya Doha, wacha tuone uchai wa mpira wa miguu kwa pamoja. Nam basi, tukizidi kusonga mbele katika ripoti nyingine, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ambapo asasi za vijana raia wa mkoa wa Kivu Kusini wanatoa malalamiko kwa Umoja wa Mataifa kuhusu vikwazo vya kimataifa vinavyowazuia wa Kongo kujipatia silaha ili ipambane na uasi huko mashariki mwa nchi hiyo. Baadhi ya vijana hao wamefikisha malalamiko hayo mbele ya kiongozi wa MONUSCO huko mjini Bukavu ili kupata Ripoti zaidi tunajiunga na mwandishi wetu Mitima Delachons akiwa Bukavu kutuelezea. Barua yao hiyo ya wazi ni kufuatia matamshi ya naibu waziri mkuu akiwa pia waziri wa mambo ya nje nchini Kongo Christophe Lutundula mnamo Novemba 11 pale alipoeleza kuwa vifaa vya kijeshi vilivyonunuliwa na DRC havikufika vilikopelekwa na kwamba kukataa kwa mtoa huduma kuviwasilisha kunatokana na sharti ya Umoja wa Mataifa kuarifu ununuzi huo wa silaha. Asasi hizo zinasema kutoelewa kile zinachokiita kuwa usaliti na unafiki wa Umoja wa Mataifa wakati huo ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitegemea kupata msaada kwa umoja huo. Katika barua yao hiyo walioifikisha kwenye makao makuu ya tume ya amani ya Umoja wa Mataifa MONUSCO mjini Bukavu, vijana kusini wa Kivu kusini wamemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kuwajibika. Frederik Mushagalusa Bisimwa ni kiongozi wa vuguvugu linaloitwa shirikisho la asasi za kiraia nchini Kongo. sisi hatuelewe kwa nini silaha za Kongo haziwezi kuingia ndani ya Kongo, kama hawawezi tuambia juu ya nini. Mambo haiendeke katibu mkuu wa umoja wa mataifa aweze kujiuzulu na pia Monisco iondoke haraka iwezekanavyo. alipoipokea barua yao kiongozi wa ofisi ya MONUSCO Kivu Kusini Bi Cecilia Plaza ameonya vijana wa Kivu Kusini kutegemea juhudi za kidiplomasia zinazofanyika siku hizi, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akiwa anaziunga mkono na pia amewahimiza kwa mazungumzo kama njia mojawapo ya kutanzua mizozo. Mwanzo wa wiki hii asasi za kiraia za Ituri, Kivu kusini na Kivu kaskazini zimepongeza juhudi za mazungumzo na makundi yenye ya silaha yanayopangwa kufanyika hivi karibuni mjini Nairobi nchini Kenya. Ila asasi za Kivu kusini zimeitaka Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki ilazimishe Rwanda, Uganda na Burundi zifanye pia mazungumzo na waasi wao wanaojihifadhi kwenye ardhi ya Kongo. Jean Chrisostom Kijana ni kiongozi wa asasi inayoitwa Nguvu Mpya ya Shirika la Raia wa Kongo, kwa kifupi NDC akiwa ziarani mjini Kinshasa, Uganda ya Yoeri Mseveni izungumze na ADF, nalo Rwanda ya Paul Kagame izungumze na wa FDLR, na wale wa Burundi ya Yandaeshimia wazungumze na waasi wa Red Tabara, wa FNL, wa Forebu na kadhalika. Na ni hapo kunaweza kuwa amani katika kanda hiyo nzima ya nchi za EAC. Mbunge wa kitaifa Juvenal Munubo amemtaka Waziri Christophe Lutundula aalikwe bungeni ili ajieleze zaidi na afafanue namna gani Congo imekataliwa kufikisha silaha zake ijapokuwa azimio nambari ishirini 2293 la Umoja wa Mataifa la mnamo mwaka 2016 tayari limesuluhisha vikwazo vya silaha nchini DRC isipokuwa tu wajibu wa wauzaji au wasambazaji wa silaha hizo kutoa taarifa kwa Umoja wa Mataifa kabla ya kuziwasilisha nchini Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia misaada ya kimataifa kwa ajili ya mkoa wa Tigrei nchini Ethiopia, ambao ulikumbwa na mzozo wa takriban miaka miwili. Mkoa huo hivi karibuni ulipokea shehena ya kwanza ya msaada wa kimataifa tangu kufikiwa kwa makubaliano ya kusitisha mapigano, huku kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu ikiwa na magari mawili makubwa ya madawa yalielekea katika mji mkuu uliokumbwa na vita. Khadija Riambi anaisoma ripoti ya shirika la habari la Roita. ni afueni kubwa sana kwetu sisi kuufikisha mzigo huu, Nicolas von Ax, mkuu wa ujumbe wa ICRC nchini Ethiopia, alisema katika taarifa yake. Mfumo wa huduma za afya katika mkoa huo una shinikizo kubwa, na usambazaji misaada ndio mhimili wa maisha kwa watu ambao wanahitaji msaada wa kiafya. ICRC ilieleza kuwa usambazaji misaada katika mji mkuu wa Mekele kama shirika la kwanza la like kimataifa la misaada kuingia Tigrei tangu sitisho la awali la mapigano ambalo lilivunjika mwezi Agosti. Serikali ya Ethiopia pia imeanza kusambaza baadhi ya misaada. Nusu ya watu milioni tano na nusu wa mkoa huo wana shida kubwa ya chakula. Mashirika ya misaada yanasema hayawezi kufahamu kiwango halisi cha mahitaji mpaka wapate fursa ya kufika maeneo hayo kwa mara ya kwanza baada ya miezi kadhaa. Kwa mujibu wa utekelezaji wa makubaliano, pande zote zimeahidi kuruhusu bila vikwazo vyovyote misaada ya kibinadamu kuingia Tigrei, lakini bado haijafika katika mkoa huo ambao ulikumbwa na vita kwa karibu miaka miwili baada ya makubaliano kufikiwa. Kwa mujibu wa utekelezaji wa makubaliano, pande zote zimeahidi kuruhusu bila vikwazo vyovyote misaada ya kibinadamu kuingia Tigrei, lakini bado haijafika katika mkoa huo ambao ulikumbwa na vita karibu wiki kadhaa baada ya makubaliano kufikiwa. Makubaliano pia yameeleza bayana kuhusu usalimishaji wa silaha ambao utafanyika pia kwa majeshi ya kigeni na mengine, isipokuwa jeshi la Ethiopia kuondoka katika mkoa huo. Waziri Mkuu Abi Ahmed aliapa Jumanne kutekeleza kikamilifu makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya serikali yake na majeshi ya Tigrei, ambapo alisema ilikuwa muhimu kuhakikishia watu kuhusu amani endelevu. Tulichokiona Tigrei ni kwamba watu wanataka amani, wanataka maji, wanataka umeme na chakula kwamba hawana tatizo lolote na ndugu zao wa Amhara, Afar na Oromo. Kama tunaweza kuendelea kama hivi, nadhani itakuwa vizuri sana. Mimi kwa upande wangu nataka kuona amani, ninafuraha kwamba amani inakuja. Nataka kufanya kila niwezalo kuhakikisha kwamba amani inakuwepo. Abi alisema Jumanne kwamba mzozo wa kieneo kati ya majeshi huko Tigrei na mkoa wa jirani wa Amhara ni vyema usuluhishi wa kisheria na kupitia majadiliano hz yrasu fet ndiwsn demokrasia g madrka hakuna kitu kama vita vizuri au amani mbaya. Vita siku zote ni mbaya, hata kama unashinda, unashinda utaua watu na kutumia madola. Hakuna faida kwa hilo. Vita vya Abiy dhidi ya Tigray People's Liberation Front, chama ambacho kinatawala mkoa huo, vimejikita katika chuki za zamani kati ya wakuu wa kisiasa kikabila kulingana na mikoa. Kuingia kwake madarakani mwaka 2018 kulimaliza karibu miongo mitatu ya utawala wa TPLF kwenye serikali kuu ya Ethiopia. Ameshtumu TPLF kwa kutaka kujitwalia madaraka katika ngazi ya taifa. TPLF ilimshutumu Abiy kwa kujilimbikizia madaraka kwa kuikandamiza mikoa ya Tigray. Makubaliano ya utekelezaji wa sitisho la mapigano litiwa saini Jumamosi na kueleza bayana kwamba usalimishaji wa silaha utatokea sambamba na kuondoka kwa majeshi ya kigeni na mengine ukiondoa jeshi la Ethiopia kuondoka katika mkoa huo. Wanajeshi kutoka nchi jirani ya Eritrea pamoja na majeshi mengine kutoka mikoa mingine ya Ethiopia yamepambana na pande zote katika jeshi la Ethiopia. Wachambuzi wameelezea wasiwasi wao kuhusu iwapo majeshi ya Eritrea yataondoka. Mawaziri wa mambo ya nje wa na wahabari wa Eritrea hawakujibu simu za mara kwa mara wakiombwa kutoa maoni yao. Wapiganaji kutoka Amhara waliingia katika mkoa wa magharibi wa Tigrei mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini kwa msaada wa wanajeshi serika wa serikali kuu na kuchukua udhibiti wa sehemu kubwa ya eneo hilo na kusema kihistoria lilikuwa ni lao. Maafisa wa Tigray wanasema eneo hilo kwa muda mrefu limekuwa ni makao ya makundi yote ya kikabila. Mamlaka huko Amhara wiki iliyopita walikaribisha sitisho la makubaliano ya mapigano lakini hawakulitaja kuhusu eneo lenye mzozo msikilizaji. Usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Swahili kutoka Washington DC, na Kenneth Bwire yupo tayari kukusomea muktasari wa habari. Maafisa wa serikali ya Ukraine na Uturuki wamesema kwamba wamefikia makubaliano ya kuendelea kutekeleza mkataba wa usafirishaji wa nafaka kutoka Ukraine kupitia Black Sea kwa muda wa miezi minne zaidi. Kuongezewa muda kwa makubaliano hayo ni hatua inayojiri wakati makubaliano ya awali yalifikiwa ya chini ya usimamizi wa Uturuki na Umoja wa Mataifa mnamo mwezi Julai, yakielekea kufika muda wake wa mwisho. Waziri wa mawasiliano wa Ethiopia Legese Tulu amesema kwamba wapiganaji wote ambao sio sehemu ya jeshi la serikali kuu wanaopigana katika eneo la Tigrei wataondoka punde tu wapiganaji wa Tigrei watakapoweka chini silaha. Wakati huo huo, chama cha upinzani katika eneo la Tigrei, Beyton, kimekataa makubaliano hayo ya amani kikisema kwamba wapiganaji wa TPLF hawana uwezo wa kuwakilisha watu wa Tigrei. Wanajeshi wa Rusia wamelenga mifumo ya nishati ya Ukraini kwa makombora katika mfululizo wa mashambulizi mapya ambayo maafisa Ukrayani wa Ukrain wameyataja kuwa ugaidi. Milipuko imesikika katika sehemu kadhaa za nchi hiyo, ikiwemo bandari ya kusini ya Odesa mji mkuu wa Kiev, mji wa Dnipro na mkoa wa kusini mashariki wa Zaporiza, ambapo maafisa wamesema kwamba watu wawili wameuawa. Chama cha Republican kimepata idadi ya kutosha ya viti kudhibiti baraza la wakilishi huku chama kinachotawala cha Demokrati kikiwa kinadhibiti Senate na hivyo kupelekea kuwepo kwa serikali iliyogawanyika katika nusu ya pili ya muhula wa rais Joe Biden. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi aliyekuwa Patrick Ndwimana, mwelekezi ni Aida Isa, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Kenneth Bwire. Shukran kwa kutusikiliza.