Here on VOA1, the hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, mambo yakiwa ni sawa sana. Ijumaa yenye furaha, baridi baridi hapa Washington DC, ikiwa ni saa mbili tu na nusu za asubuhi, saa za mashariki mwa Marekani, ikiamini kwamba ni saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Basi leo ikiwa ni tarehe 18 mwezi wa 11 mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili na jina langu Harizon Kamangu kwa upande wangu wa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tupo pamoja leo katika Voe Express, katika dakika hizi 30 tukiangazia masuala mbalimbali yanayoendelea mbali duniani yakikugusa wewe kijana na jamii uliopo nayo. Kwa wakati huu tuna mengi ya kukueleza, kwani kwenye mitandao ya kijamii, vyombo vya habari mbalimbali vinamzungumzia yule mmiliki mpya wa Twitter, Elon Musk. Tutakuelezea hivi punde. Vilevile tutakuwa na burudani ya muziki kama kawa katika VOA Express tutakuwa naye Angela akishirikiana na Amonis wanakuambia Toroka. Hali kadhalika, tutakusomea habari muhimu za dunia. Tutakuwa pia na kipengele kile cha swali la leo, ambapo tulikuuliza, je, unadhani serikali ya Uganda ina uwezo wa kudhibiti ebola? Kuna maoni lukuki kutoka kwako wewe msikilizaji. Hali kadhalika, leo siku ya Ijumaa, Harrison, huwa tuna yale maswala ya burudani na michezo. Tutaelekea kule pwani ya Mombasa nchini Kenya, kule ambapo tutakuwa naye Liberty Dede. Atatupa muktasar kidogo, atagusia kuhusiana na maswala ya World Cup kule Doha, Katar, ambapo... ulimwengu sasa ukianza uh, kucharakikia mambo ya mpira kila mahali sasa. <laughs> mambo ni mambo ya mpira, lakini mm -hmm. Bio express haikamiliki bila muziki. hayo ya yote yatakufanyika leo tunaposafiri pamoja. Basi popote ulipo, moja kwa moja tuangalie haya maswala ya Twitter. kuna nini? Elon Musk anasema kufilisika kwa Twitter kunawezekana, lakini je, hilo linawezekana? ni swali ambalo, au ni swala ambalo linatazamwa kwa makini sana, kwa sababu tangu yachukua umiliki wa kampuni hiyo ah, haijulikani ah, itakuwaje, lakini tayari amefanya mabadiliko mengi sana na matangazo mengi sana ambayo wataalam wanaangalia, ikizingatiwa kwamba kuna ushindani mkubwa kutoka kwa makampuni mengine pia ya kimitandao, lakini vilevile kuna mamilioni ya watu wanaotumia Twitter ulimwenguni. Sasa je, itawezekana wasitumie tena ama kwa mambo yakaimarishwa zaidi? Mm, na ili kuangalia swala hii. Hilo ambalo kwa kweli limezua uh, mjadala mkubwa kote ulimwenguni. Kwanza kabisa, hebu tusikie maoni yake uh, Francis Wangome ambaye ni mwandishi wa vitabu mtumizi uh, sugu wa Twitter akiwa kule Nairobi, Kenya. mm -hmm. Na kwanza kabisa nataka kujua kutoka kwako kwa kwa Wangome, je, uh, suala hili la Twitter na kuyumbayumba kwa kampuni, mabadiliko mengi yanayofanyika kwa haraka, wewe kwako kwa kwa, uh, unayachukulia vipi? Asante sana na, na, na, nafikiri wakati mwingi eh, wakati mabadiliko yanapofanywa kila mtu huja na uongozi wake, lakini kulingana na vile ilivyo, kwa sababu kulikuwa na ile ajira ilikuwa imepatikana kwa kampuni hiyo, inaonekana kwamba wakati kampuni inashindwa Eh, eh, kudumisha wale wafanyakazi wake iliyokuwa na hapo awali ama kuongeza zaidi, inafaa kukua kuongeza wafanyakazi wengi zaidi, bali si kufuta watu ama watu kujizuru kwa sababu ya kuhofia kufutwa kazi. Kwa sababu ya jambo hili ama jingine, ni kumaanisha kwamba kampuni haiendi vizuri jinsi ilivyokuwa hapo awali. Sawa Wangome, unasema kampuni hii haiendi vizuri kama ilivyokuwa hapo awali, lakini bado ni siku chache tu na ni awali sana, au ni mapema sana kusema hali ilivyo. Lakini kuna swala ibuka, ushindani ni mkali sana kwenye mitandao ya kijamii. Kuna mawasiliano mengine yanayofanyika kwa njia ya Twitter, kwa njia ya WhatsApp, kuna mitandao mingine pia ambayo inaenda kwa kasi sana ya mawasiliano. Lakini sasa swali kuu ni je, hali ilivyo kwenye Twitter na ikizingatiwa haraka iliyoko kwenye mitandao ya kijamii, je, Twitter itawezana na ushindani ulioko katika mazingira ya sasa? Wewe kwa ku, unaonaje, Wa ngome? I, ingawa ilikuwa imejaribu kuinuka kwa njia inayofaa, lakini sasa inaonyesha kwamba ni kwamba ule ushindani kwa sababu ya, ya wale wengine watapata hiyo nafasi nzuri zaidi ya kujikuza zaidi. Kwa hivyo watakuwa na changamoto kubwa zaidi kujaribu kurejesha ku, ku, hadhi yake namna ilivyokuwa hapo awali ya kibiashara, na hasa kibiashara, kimapato lazima itaenda chini kutokana na jambo hilo. Hilo si jambo ambalo haliwezekani, jambo la la mashirika mengine ambayo bado ni ya kimitandao yata, yataweza kutumia fursa kama hiyo kuweza kujitangaza zaidi na kuonyesha kwamba wako na huduma bora zaidi kuliko Twitter, na ni jambo hatari sana kwa kampuni kama hiyo ambayo ilikuwa inawahudumia ina, ina, ina wateja wengi sana ulimwenguni. Asante sana Wangome. Kama mmoja wa watumizi wa Twitter, kwa kweli, mabadiliko haya kila mmoja anayatazama kwa karibu. Na kwa taarifa tu ni kwamba kampuni hii inaendelea kupata masaibu. Unakumbuka kwamba mkamiti wiki iliyopita na mapema wiki hii mm. uh, Elon Musk, baada ya kushika umiliki wa kampuni yenyewe amekuwa akisimamisha maelfu ya wafanyakazi ajira uh, zao sasa. Lililotokea tunapoongea sasa ni kwamba waliobaki wengi wao, ambao bado hawajafukuzwa kazi, wamejitolea kujiondoa wenyewe Wamesema kwamba sisi tunajiuzulu, kwa kwamba mambo yanavyoendeshwa na wakuu wetu, wengine wameshaondolewa, hatuoni kukiwa na siku za kesho, ama hatuna matumaini ya kuendesha kampuni hii. Kwa hivyo kando, hata kabla hajafika Elon Musk kuchukua hatua ya kuwaondoa zaidi uh, kwenye kampuni ya Twitter mm. tayari maelfu wengine wameamua kujiondoa. Sasa sijui hii hatua inayoashiria nini, na ni mapema <laughs> sana, ni siku chache tu baada ya Elon Musk kukamata udhibiti wa Twitter haswa na jinsi ambavyo mwenyewe amesema kwamba uh, Kufilisika kwa Twitter kuna kunawezekana, lakini hata hivyo uwezekano wa kufilisika kwa Twitter, Twitter haukuwa hatima ambayo mtu yeyote aliwahi kujadiliwa swala hili kwa uzito. Sasa hata hivyo basi, chini ya uongozi wa machafuko haya unayoeleza ya Musk, huyo huyo bilionea ameripotiwa kuambia kama unavyosema wafanyakazi wake kwamba kufilisika kunaweza kuwa jambo zuri ikiwa Twitter ha itaanza kupata pesa zaidi. Basi hii inawezekanaje? Kwa hiyo ni nini hasa kimebadilika katika kampuni hiyo? Basi katika kuichukua kampuni hiyo ya kwa faraga katika ununuzi wake wa dola bilioni 44 za Kimarekani, uh, Musk aliingiza pesa katika baadhi ya hisa zake za Tesla na pia uh, alihuzunisha jukwaa la kijamii na deni la dola bilioni 13, ambalo ni jukumu kubwa kwa kampuni yenye ukubwa wa Twitter. Nam, basi msikilizaji wa you VOA Express uh, maswala haya ya Twitter na Elon Musk ni mapana, na kwa muktadha tu ni kwamba deni hilo ni sawa na mara saba ya mapato yaliyotarajiwa ya kampuni kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili na kimsingi ni, ni, ni, ni deni au ni kadi kubwa ya mkopo na malipo ya kila mwaka ni dola bilioni moja, na hilo ni tatizo kwa Twitter ikizingatiwa kuwa mzunguko wake wa fedha mwaka jana, kulipia vitu kama malipo ya madeni, ulikuwa dola bilioni mia sita thelathini na mbili pekee. Sasa uh, kuna jambo ambalo pia Mkamiti, limekuwa likisumbua wengi vichwani na hasa likizingatiwa swala la kibiashara Elon Musk. Mojawapo wa matangazo ambayo amefanya hivi karibuni ni kusema kwamba atahakikisha kampuni yake imejipatia au imekuwa ikipata faida kama uh, makampuni mengine yenye ushindani ya, ya, ya, ya mawasiliano, lakini vilevile alisema hivi uhum, anataka kuanza kulipa watumizi zaidi wanaweka vitu zaidi kwenye Twitter, sawa na makampuni mengine kama tunavyojua, YouTube inalipa watu, TikTok inalipa watu lakini sasa swali, je, kama kampuni yenyewe wafanyakazi wanaondoka inaporomoka kwa upande wa utawala wake, itafika tena vipi sasa kwamba imepata fedha za kutosha kulipia Mkamiti ama mwingine au mimi ambaye ninaweka vitu vingi kwenye mtandao huo? Utawezaje kupokonya labda YouTube, ama ukapokonya TikTok, au nyingine ukaipokonya wateja na wakavutiwa zaidi na Twitter? Ndio tusubiri, manake mwenyewe amesema kuna ile Twitter blue itazinduliwa tena Novemba 29. <laughs> na unajua unapotazama mitandao ya kijamii pia eh, hii kama kitu cha uraibu, uh -huh. ni kitu tumezoea. Sasa ukisema mambo ya mashirika na watu wakubwa na viongozi, tunaona kwamba wanawasiliana na kutoa taarifa kupitia Twitter. Ukiona kiongozi wa taifa wakati anatoa taarifa ambayo anahitaji iende mara moja, anatoa ujumbe kwa Twitter. Inasemekana kwamba rais fulani alisema mfalme fulani kupitia Twitter amesema vita vya Ukraine vinavyoendelea kupitia mtandao wa Twitter. Raisi Rais wa Ukrain amesema rais wa Rusia amesema. mm -hmm. Kwa hivyo kwa namna nyingine pia ni vigumu kuepuka kuitumia kwa sababu tumeshaizoea. Kuna uraibu fulani ambao ulimwengu umezoea wa mitandao hii ya kijamii. <laughs> Unajua Harison, tukiyazungumzia maswala ya Elon Musk na Twitter ni kama alivyosema, ni mapana na tunaweza tukatumia kipindi chote hichi kuelezea. Na hivi juzi kati tu alipokuwa katika uh, uh, mahakamani yeye, Elon Musk alisema kwamba hataki kuwa mkurugenzi mtendaji wa Tesla na kamwe hataki kuwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni yeyote, huku akithibitisha uongozi wake wa Twitter ni wa muda tu. Kwa hiyo basi tuendelee kusubiri nini kitatokea, ndio kwanza tuko Novemba 18 <laughs> ni mapema mno kubashiri, lakini tutatazama tu. Hebu tupate habari nyingine za kimataifa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mapema leo ametoa wito kwa viongozi kuomba Rusia ikomeshe vita vyake nchini Ukraine. Macron amesema hayo wakati wa hotuba yake mbele ya kongamano la ushirika wa mataifa Asia Pacific, APEC, mjini Bangkok huko Thailand. Amesema kwamba kando na Ufaransa kuwa kwenye mstari wa mbele kusaidia Ukraine, pia inatazamia kushirikiana na mataifa mengine kama vile China, India pamoja na eneo la Mashariki ya Kati kwa ujumla yakiwemo mataifa mengine ili kushinikiza kukomeshwa kwa mapigano hayo yanayoendelea huko. Yakiwa kama majibu ya ongezeko la shughuli za kijeshi kutoka Marekani na washirika wake, Korea Kaskazini mapema leo imerusha silaha ya masafa marefu <coughs> na kupelekea kituo cha kijeshi cha wanahewa cha Japan na Marekani kutoa ilani ya tahadhari. Silaha hiyo maarufu kama intercontinental ballistic missile ICBM imeruka kwa zaidi ya muda wa saa nne na kisha kuanguka kwenye eneo la kiuchumi la Japan takriban kilomita mia mbili magharibi mwa Hokaido, kaskazini mwa taifa hilo, kwa mujibu wa taarifa kutoka maafisa wa Japan. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, kituo cha kijeshi cha wanahewa cha Misawa kinachomilikiwa na Marekani na Japan kwenye kisiwa cha kaskazini cha Honshu kimesema kwamba ilani ya kuchukua tahadhari imetolewa kama hatua ya kulinda, bila kutaja silaha iliyorushwa na Korea Kaskazini. Kundi la Palestina na Hamas limesema kwamba moto kwenye jengo la ghorofa tatu kaskazini mwa Gaza lililopo kwenye kambi ya wakimbizi yenye msongamano mkubwa ya Jabalia umeua takriban watu 21. Ripoti zimeongeza kwamba mafuta petroli, ya petroli yaliyokuwa yamehifadhiwa kwenye jengo hilo yalishika moto na kusababisha janga hilo bila kutoa maelezo zaidi. Na maafisa wamesema kwamba uchunguzi unaendelea ili kubaini ni nini hasa kilichopelekea tukio hilo. Walioshuhudia wanasema kwamba moto mkubwa ulionekana ukitoka kwenye madirisha ya jengo hilo, wakati zima moto pamoja na timu ya uokozi wakisubiriwa. Wanaharakati wa kimazingira waliokuwa wamebeba mabango yenye maneno msilete janga la kimazingira msiharibu Afrika kwa gesi, pamoja na angamiza nishati ya gesi, leo wameandamana nje ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira, COP 27 unaomalizika hivi leo katika mji wa Misri wa Sharm el Sheikh. Waandamanaji hao wanadai kuwa washiriki wa mkutano huo wamekwepa kuzungumzia adhari za nishati kutokana na mafuta gafi. Wameongeza kusema kwamba washiriki waliopo wamehudhuria kwa hisani ya makampuni makubwa ya nishati. Wameongeza kusema kwamba washiriki hao wanaweka maisha ya maelfu ya watu hatarini. Wa Alhamisi, umoja wa Ulaya ulifanya mapendekezo kadhaa kama vile kubuni mfuko wa kusaidia mataifa masikini kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kupunguza uzalishaji wa nishati chafu yenye kuharibu mazingira. mbia kibao safi sana kutoka kule kama dadadada kutoka kule Nigeria simi Selense, na kidogo tu kuhusu huyu msanii ni kwamba yeye alianza akiwa kama mwimbaji wa nyimbo za Injili baada ya kuzaliwa kule Nigeria wakati wa Aprili wa mwaka 1988, jina na lake kamili likiwa ni Similosa Bolatito Kasoko. Na yeye amekuwa ndiye anajiandikia nyimbo zake, na vilevile vile, wakati mmoja alikuwa jaji kwenye kipindi maarufu sana cha televisheni cha kule Nigeria, na yeye yeye mwenyewe amekuwa anatanda kweli kweli. Inaonekana kwamba wasanii wa Nigeria ah, wameshika kweli jukwaa la kimataifa vilivyo na sasa hivi, mm -hmm. huyu mwanadada Simi anavyokwenda, ni kwamba naona kabisa anakalia kiti kwenye jukwaa la kimataifa vilivyo sawa na ilivyo wengine kama kina Burna Boy na kina Wizkid. Kwa hivyo Afrika inaendelea kutanda. Yote ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, kipindi ni VOA Express na sasa basi tunaelekea kule uh, nchini Tanzania ni kwake huyu Lucy Patrick, katika kipengele cha jicho letu. Yeye leo hii anaangazia kuhusiana na madhara ya utoaji mimba usio salama kwa mabinti swala, so, ambalo Harrison, utakubaliana nami kwamba linasababisha vifo kwa wengi, kwani mm, mimba hizi zinatolewa katika njia ambayo sio sahihi. Wengine wanakunywa madawa, wengine wanaenda kwa wataalam ambao pengine hawajafikia hadhi ya kuwa na utaalam sahihi wa kuweza, uh, kufanya mimba hizo zitoke. Kwa hiyo basi unaweza ukakuta binti anapoteza maisha au vyovyote anapata madhara ya kudumu ya kiafya katika mwili wake. Nisiongee mengi zaidi. Lucy Patrick, karibu. Ni wakati mwingine mzuri wa jicho letu. Karibu sana. Ninaitwa Lucy Patrick. Leo jicho letu linatazama swala zima la afya, ambapo tunaangalia madhara ya utoaji mimba usiosalama kwa mabinti. Wengine wamekuwa wakinywa vitu tofauti tofauti. Sasa leo tunaangalia ni madhara gani ambayo yanaweza yakatokea endapo mtu anaweza akafanya hivyo. Tunafahamu kwamba watu wanapotoa mimba uh, pasipokujali usalama madhara yake ni makubwa. Watu wanabaki na ulemavu wa kudumu, anaweza akasababisha kizazi chake kikaondoka kabisa, lakini mwisho wa siku anaweza akapoteza maisha. Naitwaga Mariamu Hasani, toto la Kinyaturu, napatikana Mbeya. Kiukweli, madhara ya utoaji mimba kwa mabinti imekuwa ni tishio sana na ni janga kwa taifa zima na linatokana na tamaa za kimwili tamaa za kifedha na mambo mengine madogo madogo. pa utoaji wa mimba ni hatari na unaua, na una madhara makubwa sana na maradhi mengi yameenea. hivyo tu ni mtazamo wangu, Mariam toto la kinyaturu e. Nikija kwako daktari, ni madhara yapi mtu anaweza kuyapata um, utoaji wa mimba ambao hauko salama kwa mabinti pamoja na wanawake ni kitendo ambacho wanatoa mimba ama mtu anatoa mimba bila kuwa na maelekezo ya daktari ama kuwa na tatizo ambalo linaweza kuleta shida kama mimba hiyo itabaki kwa mtu huyo. Kutoa mimba kuko kwa maana mbili, ama kwa aina mbili. Ya kwanza ni kutoa mimba kwa njia salama na inayokubalika. Na njia hii hufanyika katika sehemu ya kutolea huduma ambayo ni hospitali ama kituo cha afya chini ya uangalizi wa madaktari. Ikiwa kinyume na hapo, tunasema njia hiyo sio salama kwa mtu ambaye anaitoa, na mara nyingi mabinti ama wanawake wanaofanya hivyo ni baada ya kukutana na changamoto inayowezekana, kama ni aibu ama kuogopa, namna gani ambavyo jamii itachukulia lakini pia msongo wa mawazo ambao umeandamana na mimba hiyo, nyingi zao wanakuwa ni mimba ambazo hawajatarajia. Kwa hiyo, kutokana na maamuzi hayo, wanajikuta wanafanya maamuzi ambayo hayastahili. Ninawashukuru sana kwa kuweza kushirikiana nasi katika jicho letu kwa siku ya leo, na hapa ndipo mimi nanatia nanga, sina la ziada. Jina langu ni Luci Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick kwa jicho letu, kama ilivyo ada, siku ya Ijumaa leo likimulika swala hilo la uviaji wa mimba au utoaji wa mimba. Ni hatari kwa kweli, na ni mjadala pia ambao umetanda kote ulimwenguni. Uh, VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, namwona ah, Angela akishirikiana na Harmonize anakuambia toroka. Mtindo wa amapiano umepenya kupenya mkamiti unasikia mtindo mm -hmm, wa amapiano Afrika Kusini. <laughs> Inaonekana kwamba wingu lake pia limeweza kutanda kote Afrika, na kwa muda ilikuwa kwamba mtindo wa amapiano ulikuwa chini kidogo, lakini sasa umeinuka na umepenya hadi nchini Kenya. Nasikia kuna ngoma zinatolewa jipya jipya mm -hmm, ama piano. Tanzania vilevile vile, ama piano inatanda. Ndivyo mambo yalivyo yote ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, twende kule Mombasa nchini Kenya, kwake uh, Liberty Dede katika masuala ya burudani na michezo kuelekea wikendi hii. Kama tunavyofahamu, basi siku ya Jumapili ni ufunguzi wa kombe la dunia, ni huko Qatar, Doha. Macho na masikio ya watu ndiyo yapo huko. Basi atatudokeza zile mechi zitakazofungua dimba siku hiyo. Hali kadhalika, anaangazia kuhusiana na tamasha la muziki la kitamaduni huko Mombasa. Basi nisizungumze mengi sana. Liberty Adede, uwanjani wako, katika michezo na burudani. Asante sana wenzangu. Wanaafrika mashariki wanategea kwa hamu mechi za kombe la dunia kuanza rasmi wikendi hii. Sehemu mbalimbali Kenya, mashabiki wa soka wamejitayarisha kufuatilia mechi hizo kwenye runinga, na sehemu zingine maarufu sana zikiwa ni vibanda vya kuonyesha mpira na migahawa. Kuna matumaini kwamba timu za Afrika zitaandikisha matokeo mazuri zaidi ikilinganishwa na kipute kilichopita mwaka 2018 ambapo timu za Afrika zilifika robo fainali ikiwemo Kamerun, Senegal na Ghana. Awamu hii bingwa wa Afrika Senegal, Ghana, Tunisia, Moroko na Cameron wanawakilisha bara hili katika kipute hicho kinachoandaliwa Qatar. Hata hivyo mashabiki wa Senegal wanahisi kupigwa baada ya habari kuchipuka kwamba mchezaji nyota wa Senegal Sadio Mane hataweza kuwakilisha taifa lake katika michuano hiyo kutokana na jeraha. Kwa mara nyingine tena, Afrika mashariki itapata fursa nzuri ya kufuatilia michuano hiyo bila kusumbuliwa na tofauti ya masaa. Nimezungumza na baadhi ya mashabiki mitaani kuhusu kombe la dunia. Tuko na mambo mengi sana tunatarajia, na lakini kwa sasa tumejiandaa kuona jinsi ambavyo Afrika itakumbana na watu kutoka Uropa. Kuna watu wanasema kwamba raundi hii Afrika itabeba, hatujui ni timu gani Afrika, lakini Afrika itabeba. Kwa nini hasa mseme Afrika itabeba? Ukiangalia katika ligi kuu ya EPL ambayo inafanyika Uingereza, Waafrika wengi ambao wanachezea EPL wako sawa. So tunatumaini sana kwa wale Waafrika ambao wanacheza EPL watasaidia Afrika raundi hii bebe. Kudra na maombi ni kwa timu gani? Senegal. Benedict, World Cup hii imefika, umejiandaa vipi Cup ni kujitayarisha tu kuangalia kushabikia timu ambayo inayoipenda. Tuwatakie kila timu good luck. Labda unashabikia timu gani? Shabikia timu Afra ya Faransa, bingwa wa watetezi na huoni labda ile nuksi ya bingwa wa watetezi huwa wanagongwa? Amna hawa jamaa wamejiamini, wako sawa kabisa ya. Wengine wanasema ni African Union eh, unajua pale pia wale kama ni Waafrika walioenda kule Faransa, sasa wote ni wausi ni kama sisi tu kama kushabikia Mwafrika mwenzako. World Cup imefika, wamejiandaa vipi? Mm, kimimi nimejiandaa naeji kwenye tv yangu ya nyumbani e, mosl napenda Senegal au na timu ingine ya mzungu ni Senegal tu. Mi mwenyewe ni Mwafrika, nashabikia timu yangu. Kwa nini Senegal? Ni wako wazuri kwa aene wanacheza wanacheza vizuri. na kwenye burudani, huku soka ikitarajiwa kuwateka mashabiki kuanzia weekend hii, wapenzi wa mziki pwani ya Kenya watashuhudia awamu ya 95 ya mashindano ya mziki kuandaliwa Mombasa hapa. Makundi mbalimbali yatashindana katika fani za uigizaji, uimbaji, nyimbo za kitamaduni, uchekeshaji na hata utangazaji wa mpira. Washindi ambao itahusisha sana vijana ambao hawako shuleni watawakilisha majimbo ya pwani katika mashindano ya kitaifa kuandaliwa mwezi Disemba. Mkurugenzi wa maswala ya tamaduni, jimbo la Mombasa, Simon Baru anasema hii ni fursa kwa vijana na wanawake ambao hawako shuleni kuonyesha vipaji vyao na kufungua milango ya talanta zao. Kwa hivyo katika hii festival huleta pamoja wasanii ama watu ambao wanapenda sanaa watakaotoka katika daraja hili pewa daraja lingine la kitaifa ili kuonyesha talanta yao, na ambayo mwaka huu itafanyika katika kaunti ya Kitui kutoka kuanzia tarehe moja hadi tarehe saba Desemba. Na wanaoshinda wanapopewa ile jukwaa, huwa wanaonyesha talanta yao katika taifa nzima. Wengi wame, wameweza kupata wafadhili, wamepata kuitwa kutumbuiza e, sherehe za kitaifa, na pia wengine wameweza kuingia katika uigizaji wa sinema na nyanja zingine za taifa za sanaa mashindano hayo pia yatatumiwa kujitayarisha kwa sherehe za kitamaduni za Lamu maarufu Lamu Culture kuanzia Novemba 24 hadi 26. Katika Lamu Culture kutakuwa na maonyesho ya kitamaduni ya jamii za kipwani, ikiwemo Wabajuni, Waboni, Wapate na kadhalika ambao wanapatikana katika jimbo la Lamu pia hapa kutakuwa na mashindano ya mashua, mashindano ya punda, mkushona mikeka na pia vyakula vya kipwani, na mashindano ya kuandika na uchoraji ambayo inafahamika sana duniani kote. Sina la ziada kutoka meza ya michezo. Kutoka Mombasa mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington. Asante sana Liberty Adede kwa taarifa hiyo, ambayo kwa kweli imetufahamisha hali ilivyo na cha kutarajia wikendi ya, ambayo tunaingia sasa hivi na tuelekee tunapokaribia kumaliza VOA Express, tuangalie swali la leo ambalo tuliuliza. Je, unadhani serikali ya Uganda ina uwezo wa kudhibiti Ebola? Basi, majibu ni kutoka kwake Wulungula Ehota, yeye anasema wana uwezo wa kuwatuma raia wao kupora DRC tu, acheni iwakumbe. Ali Mirangi anasema kwamba hajasema yuko wapi, anasema ndio uwezekano upo. Kwa nini wengine waweze nao washindwe? Boniface Stephen Baba Serapia yeye anapatikana Tanzania, amesema endapo watashirikiana na shirika la afya wanaweza kudhibiti ugonjwa wa Ebola. Rafik African Boy yeye anakuwa mkali kidogo, lakini maoni yake, lakini sio vizuri kuwatakia wengine majanga, kwa sababu anasema ni maadui wa DRC lakini sisi tunataka janga liondoke. Bahame boto hiye anapatikana Ntobo kule um, wapi ni Tabora, anasema ni kumwomba Mungu kwani, uh, ugonjwa huu ni mbaya na unaweza ukamkumba mtu yoyote wakati wowote bila kujali rangi yako. Asanti kwa wote walioshiriki na muona Revocatus Clavery, sawa Nkuba Mzai Katoi Ima, asanteni sana. Hapo ndipo tunafika mwisho wa VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC jina langu Harrison Kamau na, na nimekuwa naye mkamiti Kibayasi pamoja na wengine wote waliofanikisha. Basi kwa heri na mwe na wakati mwema.