Marka dhaqa lagu dhaqa. Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni leo tarehe 18 Novemba mwaka wa 2022. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia Radio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya pia yanasikika pia kupitia Radio Citizen nchini Kenya. Tunapatikana kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com <muchilis> Kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa livetalk. Livetalk leo tunaangazia mkutano kuhusu mazingira COP 27 unaoendelea huko Misri. Je, nini wananchi wa kawaida wanaomba kwa nchi zinazoshiriki mkutano huo? Wow. Wenyewe wana, wanajadili mambo ya mazingira, lakini wale wawakilishi huku kwetu hawajapita kuja kutuhoji kwamba tunaathirika vipi, zile ijisajiri zingechangia zitee, mchango ziangalie vizi masikini na katika taarifa nyingine, taasisi ya Bill Gates imetangaza msaada wa dola bilioni saba kwa ajili ya Afrika kwa muda wa miaka minne kwa ajili ya kupambana na uhaba wa chakula, magonjwa, umaskini na dhuluma za kijinsia. Basi tunakuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Taasisi ya Bill Gates imetangaza msaada wa dola bilioni saba kwa ajili ya Afrika kwa muda wa miaka minne ili kupambana na uhaba wa chakula, magonjwa, umaskini na dhuluma za kijinsia. Msaada wa Gates ni asilimia arobaini zaidi ya kiasi kilichotolewa mwaka uliopita. Nigeria, nchi yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, itapata sehemu kubwa zaidi ya fedha hizo. Gets, ambaye ni mwasisi mwenza wa Microsoft ameonya kwamba fedha hizo zimetolewa wakati vita vya vi Ukraine vikiendelea kusababisha kupunguka kwa kiasi kikubwa cha msaada unaotolewa kwa ajili ya Afrika. Kenya ni miongoni mwa mataifa mengine ya Afrika yanayokabiliwa na ukame mbaya kuwahi kutokea katika muda wa miongo minne. Shirika la kutoa msaada la World Vision limesema kwamba hali ya ukame, migogoro pamoja na janga la korona zimepelekea zaidi ya watu milioni kumi barani Afrika na hasa mashariki mwa bara hilo kukosa chakula. Benin, ambaye ni mzalishaji mkubwa zaidi wa pamba barani Afrika, imejenga hifadhi ya viwanda ili kusogeza nchi hiyo mbali na uuzaji nje wa malighafi na badala yake kuuza bidhaa zilizotengenezewa ndani. Wanaharakati wa mazingira wanasema uzalishaji wa ndani pia utapunguza utoaji wa hewa chafu kutoka kwenye meli ambazo kwa kiasi kikubwa zinachangia katika mabadiliko ya hali ya hewa. Ingawaje bado iko kwenye ujenzi Arise IIP Glo Jibe, Industrial Zone tayari inachakata korosho na kutengeneza nguo kwa ajili ya masoko ya magharibi. Wachumi wanasema hifadhi hiyo itakuwa ni mfano kwa siku za usoni kwa Afrika, wakati ikiondokana kutokana kutoka na, na kuuza bidhaa zake nje ama mali gafi nje na kuagiza bidhaa ambazo zimeshatengenezwa kutoka nje, wakati uzalishaji wa ndani utakuwa umeshamiri mtendaji mkuu wa GDIZ Litoji Beton amesema korosho ambazo hazijabanguliwa zinashughulikiwa nchini badala ya kupelekwa Vietnam, na kupelekwa kwenye masoko ya Ulaya na Marekani kuuzwa kwa wateja ambao pekee ya wataruhusiwa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Mwanamke mwenye umri wa miaka 99 anayeaminika kuwa mwanafunzi wa shule ya msingi mwenye umri mkubwa zaidi duniani amefariki akiwa nyumbani kwake nchini Kenya. Priscilla Ctna alianza kuumwa baada ya kutoka shule Jumatano wiki hii. Pamoja na wanafunzi wenzake wengi wakiwa na umri wa miaka kumi na miwili wamekuwa wakijitayarisha kwa ajili ya mtihani wa mwisho wa mhula. Uamuzi wa Ctna kuanza masomo umeipelekea kutengenezwa kwa filamu ya kusifiwa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu turadhi za kitaifa UNESCO. Aliambia UNESCO kwamba alitaka kuwapa motisha kina mama wenye umri mdogo ili warudi shuleni na wajipatie masomo. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba itaanza kuagiza mahindi yaliyofanyiwa mabadiliko ya kijenetiki yani GMO, ili kukabiliana na uhaba mkubwa wa chakula unaokumba taifa hilo na kuweka mamilioni ya watu katika hatari ya njaa. Kenya iliondoa marufuku ya uagizaji na utengenezaji wa chakula cha GMO mwezi uliopita, huku raia wakiwa na wasiwasi wa athari za kiafya zinazodaiwa kusababishwa na vyakula hivyo. Waziri wa biashara Moses Kuria amepinga madai ya baadhi ya makundi ya wanaharakati, akisema kwamba hakuna hatari yoyote inayotolewa na vyakula vya GMO na kwamba hakuna kosa lolote vyakula hivyo vikiongezwa kwenye orodha ya chakula au vyakula vinavyotumika nchini humo kwani Kenya wanashindana na vifo vya aina nyingi kila siku. Yakiwa kama majibu ya ongezeko la shughuli za kijeshi kutoka Marekani na washirika wake, Korea Kaskazini mapema leo imerusha silaha ya masafa marefu na kupelekea kituo cha kijeshi cha wanahewa cha Japan na Marekani kutoa ilani ya tahadhari silaha hiyo maarufu kama Intercontinental Ballistic Missile ICBM imeruka kwa zaidi ya muda wa saa nne na kisha kuanguka kwenye eneo la kiuchumi la Japan, takriban kilomita mia mbili magharibi mwa Hokkaido, kaskazini mwa taifa hilo, kwa mujibu wa taarifa kutoka maafisa wa Japan. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, kituo cha kijeshi cha wanahewa cha Misawa kinachomilikiwa na Marekani na Japan kwenye kisiwa cha kaskazini cha Honshu kimesema kwamba ilani ya kuchukua tahadhari imetolewa kama hatua ya kulinda, bila kutaja silaha iliyorushwa na Korea Kaskazini. Hapa mjini Washington, baraza la kitaifa la usalama limesema kwamba jaribio hilo ni kinyume na mapendekezo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na kwamba linaongeza hali ya taharuki katika eneo hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanaharakati wa kimazingira waliokuwa wamebeba mabango yenye maneno ya msilete janga la kimazingira, msiharibu Afrika kwa gesi, pamoja na angamiza masharti ya gesi, nishati ya gesi, leo wameandamana nje ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira COP27, unaomalizika ama uliokuwa umalizike leo kwenye mji mkuu wa Misri wa Sharm el-Sheikh. Waandamanaji hao wanadai kwamba washiriki wa mkutano huo wamekwepa kuzungumzia adhari za nishati kutokana na mafuta ghafi. Wameongeza kusema kwamba washiriki waliopo wamehudhuria kwa hisani ya makampuni makubwa ya nishati. Wameongeza pia kusema washiriki wao wanaweka maisha ya maelfu ya watu hatarini. Alhamisi, umoja wa Ulaya ulifanya mapendekezo kadhaa kama vile kubuni mfumo wa kusaidia mataifa maskini kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kupunguza uzalishaji wa nishati chafu yenye kuharibu mazingira. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mapema leo ametoa wito kwa viongozi kuomba Rusia ikomeshe vita vyake nchini Ukraine. Macron amesema hayo wakati wa hotuba yake mbele ya kongamano la ushirika wa mataifa ya Asia Pacific, APEC, mjini Bangkok, Thailand. Amesema kwamba kando na Ufaransa kuwa kwenye mstari wa mbele kusaidia Ukraine, pia inatazamia kushirikiana na mataifa mengine kama vile China, India pamoja na eneo la Mashariki ya Kati kwa ujumla yakiwemo mataifa mengine ili kushinikiza kukomeshwa kwa mapigano hayo. Mkutano wa APEC unalenga kuimarisha maswala ya kiuchumi ya kieneo kwa kuweka mikakati ya muda mrefu ya yeah, soko Karibu msikilizaji wetu katika mjadala wa Live Talk. Kama nilivyotokeza, leo tunaangazia mkutano kuhusu mazingira COP 27 ambao unaendelea kwa wiki mbili sasa huko Misri. Imeonekana katika mkutano huo kwamba suala la kuunda mfuko maalum wa kusaidia nchi maskini kutokana na hasara zinazopata kufuatia athari za uchafuzi wa hewa zinazosababishwa na gesi chafu kutoka viwanda vya nchi tajiri duniani limeleta mvutano mkubwa na kufanya mkutano huo uairishwe hadi kesho Jumamosi, wakati ulikuwa unatarajiwa kumalizika leo Ijumaa. Ripoti zinasema mazungumzo yanaendelea hadi kesho ili kupata mwafaka kuhusu swala hilo. Nchi tajiri zilitoa ahadi ya kufidia mabilioni ya dola kwa nchi maskini ili kuzisaidia kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa, lakini nchi maskini zinasema ahadi hiyo haijatekelezwa kufikia sasa. Nchi nyingi ulimwenguni zimekumbwa mwaka huu na majanga mengi yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na mafuriko, ukame ambao uliathiri mavuno ya chakula. Kuhusu mfuko huo maalum, umoja wa Ulaya umeridhia kulipa fidia kwa nchi maskini, lakini kwa masharti, umoja huo ukipendekeza fidia hiyo ipewe nchi zilizoathirika zaidi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Je, mataifa tajiri yapo tayari kulipia fidia ya uchafuzi wa mazingira inayoombwa na nchi maskini kutokana na uchafuzi wa hewa? Ni hatua zipi zinazochukuliwa na nchi maskini hasa nchi za Afrika ili kulinda mazingira hayo? Ndiyo tutajadili na washiriki wetu ambao tayari wapo kwenye laini ya simu. Tutakuwa naye Dan Daburi, Dr. Dan Naburi, huyu ni mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa na majanga kutoka huko Kenya. Dr. Dan Naburi karibu Live Talk. Asante sana mwenzangu. Huko huko Kenya tutakuwa naye Abdikadir Aden. Huyu ni mwanaharakati kijana ambaye anahamasisha watu kuhifadhi mazingira kutoka huko Kenya. Abdikadir Aden karibu katika Live Talk. Asante <laughs> sana Nam Joyce Shebe ni mwanahabari mwanamke wa chama cha wanahabari wanawake kutoka kwa Tanzania, ambaye anafuatilia zaidi maswala ya mazingira na alishiriki mkutano wa COP27 huko Misri. Joyce, nawe pia naukaribisha katika Live Talk. Haya, tutakuwa naye pia mwandishi wetu wa huko Kigali, Rwanda, Silvanus Karemera. Karibu katika Live Talk basi moja kwa moja nianze na wewe Joyce Sheba, wewe ulishiriki mkutano wa COP 27. Je, hili suala la uh, nchi maskini kuomba zipewe fidia au kuundwe mfuko maalum wa kuzisaidia nchi maskini kutokana na hasara wanazopata kutokana na uchafuzi wa hewa ndiyo hoja pekee iliyowasilishwa na nchi hizo au kuna hoja nyingine ambazo ziliwasilishwa na nchi hasa nchi za Afrika Mashariki? Uh, asante sana ndugu mtangazaji. Uh, ni kweli swala la fidia naweza kusema ni hoja ambayo ilichukua nafasi kubwa kwenye kopu hii ya ishirini na saba, japo sina uzoefu sana kwenye kopu hizo zingine, lakini nimekuwa nikisoma soma taarifa zake kwa kiwango fulani. Kuhusiana na swala la ulipaji fidia, nchi maskini ama nchi zinazoendelea wameona kabisa kwamba lile jambo ambayo walikuwa wakili ama kulisistiza kwenye COP zilizopita la suala la ad- adaptation, naweza kusema uh, namna ya, ku, ya kuhimili uh, ama namna ya kutafuta mbinu ambazo zinaweza zikasaidia mkakabiliana na uh, athari za mabadiliko ya hali ya hewa, wanaona kama ni kitu ambacho uh, kina mchakato, ni long process, lakini suala la uh, ulipaji wa fidia ni suala ambalo linatokea linatakiwa litokee kwa haraka pale ambapo jamii mataifa limekumbana na hilo janga, basi haraka sana fidia ipatikane, ili wale watu waweze kurudi katika hali yao ya kawaida, au iweze kuwasaidia angalau kufikia katika hatua fulani, ili waweze na wao kuhimili na ku uh, kusurvive um, katika hiyo hali. Kwa hiyo hili lilikuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vilijadiliwa sana japokuwa hoja ya kwamba fedha ambazo ziliahidiwa uh, lakini hazijaweza kutolewa kama navyo mataifa tajiri yaliahidi kwamba kila mwaka itatoa bilioni mia moja nayo ilikuwa inazungumzwa kwamba fedha haijatolewa kwa kiwango kile ambacho uh, mataifa haya tajiri yaliahidi lakini pia kulikuwa na kitu uh, ama hoja ya biashara ya gesi ukaa wanasema carbon market ambayo uh, hii ni mjadala ni, ni, ni, ni ambao ulikuwa ukizungumzwa kwamba sasa m ambayo yameendelea yanasisitizwa zaidi kujikita huku kwenye hii biashara ya ya hewa ukaa, kwa sababu wanayo mazingira ya kuweza kupanda hiyo miti ama kustawisha misitu yao na kuilinda ili waweze kufanya hii biashara. Lakini kukawa kuna hoja mbalimbali kwamba hakuna sera, hakuna mifumo iliyowekwa katika nchi nyingi, uh, za Afrika uh, ama kwa Afrika Mashariki. Lakini niseme kwa Tanzania uh, waziri mwenye dhamana ya mazingira uh, nilimnukuu akisema kwamba tayari Tanzania imetengeneza sera ama mwongozo wa hii biashara ya hewa ukaa, lakini kama mataifa mengine bado ingia huko tayari, inakuwa ni changamoto. Kwa hiyo mijadala ya namna hii ilikuwepo, lakini hasa hili la ulipaji fidia lilichukua nafasi kubwa. Shukrani sana, uh, Joyce Shebe. Uh, nende kwake Dr. Dan Naburi. Uh, Dr. Dan Naburi, nchi zinazoendelea au zo nchi maskini uh, zina haki ya kuomba kupewa fidia uh, wao hawana uh, hawahusiki uh, kwa lolote lile katika uharibifu wa mazingira? Um, asante sana mtangazaji. E, kwa upande wangu naona kwamba e, nchi zinazoendelea zina haki ya kuomba hiyo fidia. Maanake ukitazama kile ambacho kimekuwa kikichangia haswa mabadiliko ya hali ya anga, ule, ule uzalishaji wa hizi gesi e, zimechangiwa kwa ukubwa sana na zile nchi ambazo zimeendelea na hizo nchi zipo na mali kwa wingi sana ya kuweza pia kujikimu kutokana na hali, na yale madhara ambayo inatokana na hizo gesi, ukilinganisha na nchi ambazo zimeendelea ambazo hazina nafasi um, ya kupambana na yale makali ya ya mabadiliko ya hali ya anga ukilinganisha na hizo nchi ambazo zimeendelea. Kwa hivyo uh, naonelea kwamba upande wetu, hata kama tumekuwa tukijaribu tuki kung'ang'ana na kujikimu kutokana na hali ya mabadiliko ya hali ya anga tukitumia rasilimali zetu ama fedha zetu, hizo fedha hazitoshi, na kwa hivyo ni lazima tupewe ule ule uwezo, tupewe fedha ambazo zitatuwezesha angalau tuwe katika nafasi nzuri ya kutumia pia zile nafasi ambazo mabadiliko ya hali ya anga imekuja nazo. Asante sana Daktari Naburi. Mimi hapa Harizon Kamau, tuko naye Patrick Ndwimana. Kabla ya kuja kwako kwa Abdikadir ukiwa Kenya, tukimbie kidogo hadi kule nchini Rwanda kwake Silvanes Karemera. Karemera, tunajua kwamba nchi ya Rwanda imepiga hatua kubwa sana za kimazingira. Kumekuwa pia na mikutano mingi tu ya kieneo kuhusiana na mazingira. Kwanza kabisa tuipe taswira nini Rwanda inafanya tofauti ambacho kinahitajika kuangaliwa na baadhi ya mataifa yanayoendelea? Hatua zipi imepiga za kimazingira? Asante, nadhani Rwanda inachokifanya si kitu ambacho pengine mataifa mengine hayawezi kufanya. Ni kitu kidogo tu, lakini chenye tija kubwa. Moja ni utashi wa wakis, kisiasa, na kusubutu kuthubutu, kwa sababu ya changamoto ambazo nchi hii ilikuwa inakumbana nazo, kwa sababu nadhani kila nchi ina changamoto zake zinapokuja swala la mazingira. Lakini kikubwa zaidi, Rwanda ni nchi ndogo, lakini ina watu wengi katika kilomita moja ya mraba, yani ina idadi kubwa ya watu, lakini ardhi ni ndogo. Aa, lakini pia Rwanda ni nchi yenye milima na kwa hivyo kulikuwa na changamoto za mmomonyoko wa udongo, ukataji miti kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, mabadiliko ya tabia ya nchi na hali ya hewa na kadhalika. Kuna changamoto ambazo zina Rwanda ina inakumbana ina, ina, ina, ina nazo ambazo pia watazikuta katika nchi nyingine, lakini pia kuna changamoto za kiupekee kama ambazo, ambazo nimezitaja. Sasa kuweza kusaidia ili nchi hii iweze kufikia hatua hii uh, ilitungwa sera kuhusu ulinzi wa mazingira, na ninapozungumza hivi imepita yani miaka kumi na minne kuanzia mwaka elfu mbili na nane mpaka hivi tunavyozungumza. Rwanda ilipiga marufuku mifuko ya plastiki. Sasa hivi ukiingia kwenye mpaka wa Rwanda popote pale, uje na gari ama uingia katika uwanja wa viwanja vya ndege, haujaruhusiwa kuweza kuingia nchini na kitu chochote chenye plastiki, hilo likawa limekwisha kabisa. Uh, lakini pia ikaweka sera ya upandaji miti kwamba kila mwaka kuna mamia kwa maelfu ya miti inayopandwa kwenye miinuko mikubwa uh, na katika miji yote ya nchi hii, na ndio maana ukija kwa mfano katika mji mkuu wa Kigali utakuta kwamba ni mji wenye umbijani kwa maana kwamba, uh, kila sehemu ukitembea ni mji ambao umepanda miti kabisa, ni kuna upepo mwanana na kadhalika. Lakini pia kikubwa zaidi, ukija kuangalia ni kwamba serikali imejaribu kuhamasisha vijana kuanzia shule za msingi, sekondari, pamoja na vyuo vikuu kuweza kusoma na kuweza ku- hakuna mtaala ambao kwa kweli umetungwa, lakini kuna kuna sera mbalimbali ambazo mba zinatajwa kupitia vyombo vya habari, kupitia miita mashuleni, kupitia walimu na kadhalika, na matokeo yake tumeona kwamba kuna mabandiko makubwa, lakini kikubwa zaidi kikubwa zaidi miaka mitano iliyopita ilitungwa sera ya kuweza ku, uh, kuondoa kwa mfano magari makuu makuu. Huwezi kuruhusiwa kuingiza Rwanda gari ambalo uh, pengine imetengenezwa miaka kumi na, na mitano iliyopita hapana. Uh, hilo ni moja, lakini pili, uh, sasa hivi im, imetungwa sera nyingine ambayo sasa inaruhusu magari na pikipiki zinazotumia ukiangalia uh, okay. naja kwa mfano mji katika mji mkuu wa Rwanda Kigali, na katika baadhi ya miji mikuu sita hivi utakuta kuna vituo vya kuchajia betri za magari na tayari kuna maduka yanayouza pikipiki ambazo zinatumia betri uh, lakini pia kuna kampuni ambayo sasa imeanzisha uh, kuhamasisha watu kuweza kuchukua baisikeli. Kuna baisikeli ambazo wanasema wana, wana, wana uh, kwa maana kwamba ukitoka sehemu moja kwenda nyingine, kuna pesa kuna, kidogo unalipia kupitia app fulani, app, ya, ya simu na unachukua baisikeli unatembea bila ku- bila kutumia uh, gari lakini malizia kusema kwamba kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi uh, kunakuwa na kitu cha kufanya usafi na katika swala zima la kufanya usafi nchi nzima wanapanda miti. Lakini kila mara mbili kwa kila mwezi kunakuwa na siku maalum, kwa mfano Jumapili ambayo sasa yenyewe imetengwa katika mji wa Kigali na katika hiyo miji sita ambayo nimesema kwamba, hakuna mtu anayehusiwa kutembea kwenye barabara kuu na gari kuanzia tusone saa moja asubuhi mpaka saa nne za mchana, badala yake watu wanatumia miguu na kuweza kufanya mazoezi ya kukimbia na kufanya mambo mengine. Sasa haya ni mambo ambayo ukiyajumuisha kwa pamoja, kwa kweli ameleta tija kubwa kiasi kwamba uh, nimetembea ni katika miji mbalimbali ya nchi za Afrika na hata kwingineko, lakini nimeona kwamba ukiingia kwenye miji mikuu ya nchi hii, unaona kwamba kuna kuna upepo mzuri, kuna hewa fulani ambayo kwa kweli ukiivuta, mm -hmm. unaona kwamba sio si, ile hewa ambayo tumezoea ambayo kidogo imechafuka, ama labda kuna ujoto ujoto. Hapana, kwa kweli, naam ni kweli uh, Harrison anavyosema, uh, Karemera uh, Rwanda leo inasema kuwa, inatajwa kuwa, kuwa ni uh, Kigali ni mji ambao, mji msafi kuliko miji uh, mingi sana barani Afrika, na ile amezungumzia kuhusu usafi kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi uh, shughuli hiyo inaitwa Umuganda mm-hmm. uh, barabara tu zimefungwa, yani hakuna watu hakuna, hakuna, no, wa, watu wanakwenda kufanya usafi kila mtaa watu wanajumuika kufanya usafi haya. Eh, moja kwa moja uh, tuende kwake Abdikadir Aden uh, Abdikadir, huo ni mwanaharakati ambaye ya unahamasisha watu kuhusu ulinzi wa mazingira. Bila shaka imeambiwa kwamba eneo ambako uli, ulioko wewe kuna kuna matatizo sana ya mabadiliko ya hali ya hewa. Hebu uh, tuelezee hii hasara ambayo unaizungumzia inayosababishwa na, uh, na mabadiliko ya hali ya hewa uh, tupe tu uh, hali ilivyo Uh, eneo ambako wewe unafanyia uh, kazi zaidi. Uh, asante sana kwenye fursa hii uh, ya vio e eh, uh, kwa majina ni Abdikadir Hassan uh, Abdikadir Aden Hassan ambaye ni mwasisi wa Garissa Million Trees na kazi yetu kuu ni ukanzi wa miti na tunatarajia e, tuweze kupanda miti milioni kumi kwa miaka takriban miaka kumi yani hadi mwaka wa elfu mbili ishirini mm. e, na saba na ishirini na nane it, e, yes. Kwa sasa hasa, katika sisi huwa tunafanya kazi katika mkoa wa kaskazini mashariki ambayo ni sehemu kame katika taifa hili letu la Kenya, na mwaka huu na mwaka uliopita tumeweza kuwa na janga la ukamwe na Mifugo wamekuwa wakimalizika kwa wingi, wanakufa. Kuna ukosefu wa mvua, kuna joto imeweza kuongezeka. Tumekuwa pia na watu wanahama kutoka vijiji, wanakuja mijini kwa sababu maisha huko imeweza kuwa ni ngumu. Hakuna chakula cha kutosha, hakuna maji ya kutosha, mabwawa yamekauka ya maji. E, maisha pia tunaona imekuwa, hali ya maisha imeweza kwenda juu, na hiyo ni inaletwa na mabadiliko ya hali ya hewa, na ikiwa hivyo inamaanisha kwamba sisi kama viongozi na uh, wanaharakati wa mazingira lazima tuweze kuwa katika safu ya mbele na abayo, uh, kwa mazungumzo ambayo tumeweza kuwa nayo ya mambo ya kimazingira, maanake hali inazidi kukua mbaya zaidi, ikiwa viongozi hawataweza kukaa pamoja, hawataweza kuweka fedha pamoja na kuhakikisha kwamba janga kama hayo ambayo hayakuweza kutarajiwa yako sasa yamekuja na hayaondoke kabisa. Uh, Abdi Kader uh, unasema eneo hilo la kaskazini uh, uh, mashariki mwa Kenya kuna ukame. Je, ukame huu uh, ni kwa sababu ni eneo kuna janga au kuna hii sababu ya labda kukata miti kiholela? Hebu tuelezee. Uh, jambo la kwanza uh, unapata watu wengi ambao wanaishi katika mkoa huu kaskazini mashariki uh, idadi nyingi uh, ni maskini, sio maskini vile, lakini sio watu ambao wanaweza kujimudu. Eh, ni wafugaji na wanategemea mifugo na wale mifugo huwa wanategemea mvua, wanategemea lishe, kwa sababu ya na, kwa sababu ardhi upande huu wetu ni ardhi ya kijamii, na hiyo inamaanisha kwamba isiponyesha wafugaji wanapoteza mifugo yao kwa sababu ya ukosefu wa lishe na ukosefu ya maji. Basi ikuwa hivyo, maisha inazidi kuwa ngumu. Sasa utapata watu wanaingia kwa biashara ya kuchoma makaa ya kukata kuni ili pia wao waweze kujiendeleza kimaisha. Na basi ikiwa hivyo, hizi miti ambazo wao wanazikata wanazitumia, inatakana iwe inapandwa inabadilishwa, nafasi hiyo kuwekwa miti zingine. Na serikali utapata za sana sana za jimbo ambayo tuko nao huku hayajaweza kuweka fedha ya kuzinga ku, ku, kushughulikia mambo ya mazingira, basi ikiwa hivyo idadi ya miti inazidi kupungua na na kama miti ya viongezi so kwa sababu sisi tumeweza kujitokeza na kuhakikisha kwamba tunafanya juchini ili tuweze kuongeza idadi ya miti, na pia waweze kuwatairisha wafugaji hawa. Huenda wakapoteza mifugo yao, je, tunaweza tukawaingiza katika mambo ya mashamba? Wanaweza kuwa na wanapanda miti ya matunda, wanapanda miti ambayo inaweza ikawasaidia mifugo wao pia kupata lishe. Ikiwa hivyo, napata wanaweza kujiajiri na wanapata eh, kila siku unga ya kila siku ili pia maisha yao aweze kujibadilisha. So inamaanisha kwamba umaskini, hali ya umaskini inachangia ina hasa katika mambo ya mabadiliko ya hali ya anga, kwa sababu ikiwa mtu analala ana njaa na anaona miti na anaweza choma makaa, inabidi mtu anaenda kuchoma makaa no. kwenye mm -hmm. miti kwa hivyo inamaanisha kwamba hiyo miti ilikuwa inawasaidia mifugo, wao wanapata chakula no. sana sana tunakwanga na hizi miti tunaziita akesha, miti za sehemu kame. Ikiwa hizo miti zimekatwa, unapata idadi ya hali ya mvua, unapata hainyeshi, mm. maji yanapungua, kuna upepo mkali sana sana, sehemu zingine huwezi kaa, kwanza kuna vumbi. Kumekuwa na magonjwa ya kifua kikuu, kwa sababu ile vumbi ambayo miti iliyokatwa Nam, nam. Kwa hivyo, hivyo inamaanisha kwamba ni lazima eh, kukuwa na pesa maalum ambayo itaweza kuwazuia wakazi wa hii eneo ambao ni wafugaji. Abdikadir, Abdikadir. Samahani, singetaka kukukatiza lakini naona karibu sehemu ya kwanza ifike mwisho. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kipindi ni Live Talk. Lakini kwenye line nafikiri kuna msikilizaji angetaka kuchangia. Kwanza hebu tusikie anavyosema. Kwa majina kamili inaitwa Daniel Oshina Wanzala kutoka Kakamega, Kenya. E, sasa kile kitu mimi ningependa kuchangia kwale mazingira ambapo ile mtano ambapo ilifanyika kule Misri, kile kitu ambapo ningependa kusema ni hivi, kwa mfano zile hizi jamii zetu za Kiafrika hizi sasa ziko chini ininii, ni mazingira, unaona, sasa hapo ndipo nitaka kuhifadhi kabisa, kwa mfano Kenya wakati hali ya mafuriko inatokea tunaumia sana eh. Kwa mfano Budalangi, Budalangi, Budalangi, wakati wa mafuriko hao watu wanaumia huko, mvua ikinyesha, lakini unaona serikali haitaki kuongelea, inaongelea mambo ingine. Unaona serikali taka kujinufaisha kwa mifuko yao. Ningeomba kabisa serikali itenge fedha, itenge fedha za kuhifadhi mazingira ya kijamii ya Kiafrika. Kwa mfano hizi nchi tajiri ziangalie, zichunguze vizuri hizi nchi ambazo hazijiwezi hazi- hazi- kwa mfano unajua Kenya, Uganda hazijiwezi zile nchi tajiri zingechangia, zitee mchango, ziangalie hizi nchi maskini, ziangalie zitaweza zi kupanga hizi nchi kulingana na, kulingana na mazingira yao. Hapo unaona hapo, hivyo. Huyo ni Daniel kutoka huko Kenya. Uh, basi labda kwa dakika moja na nusu hivi nimpe nafasi Joyce. Joyce, umemsikia uh, mwenzetu wa huko Kigali amesema serikali ilichukua sera mbadala katika ulinzi wa mazingira. Unaweza kutuambia kwa machache, Tanzania uh, serikali imefanya nini? <coughs> Inaonekana ni kama kidogo tumempoteza. Turudi kidogo kwa bwana Naburi, labda tuulizane vizuri. Tumesikia hapo msikilizaji akilalamika, zaidi anasema mambo ya fedha, labda fedha hazitumiki vizuri zinapotolewa, mm -hmm, kwa ajili ya mazingira. Sijui kama bwana Daburi, kwanza, unaona kama utumizi huu wa fedha, japo labda wakati mwingine zinatengwa au kutolewa, hazitumiki vilivyo katika kulinda mazingira, unaona kama kuna hilo tatizo? Asante sana mtangazaji. Eh, kwanza kabisa, ningeweza kusema kwamba kwa sasa hivi nchi za Kiafrika zimefinywa sana kutokana na kile ambacho kinaendelea katika ulimwengu, vita vya Ukraine na Russia. Tumeona kwamba pia nchi za Kiafrika pia zina taabu upande wa kuweza kustahimili yale makali ya COVID-19. Bado tumeweza kutumia faida nyingi sana kwa upande huo wa kupambana na hilo janga la COVID 19. Pia um, nchi nyingi sana za Kiafrika zimeweza pia kutumia fedha nyingi sana kupambana na majanga kama hivi punde hapa kwetu Kenya, uh, janga la Dr. Kani. Dan, samahani kidogo ni kukatize sababu tunafunga sehemu ya kwanza ya Live Talk. Naomba nyote msalie kwenye laini ya simu, tukutane kwenye sehemu ya pili. uh, matangazo haya yataendelea kusikika kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. uh, tukutane kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk leo tukiangazia mkutano kuhusu mazingira COP 27 unaoendelea huko, uh, Misri. Uh, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza uh, tulikuwa naye Dr. Dan Naburi akitoa uh, maelezo kuhusu uh, namna nchi za Afrika zinazoathirika zaidi, lakini kuna suala pia la uh, kutumia au kuwekeza zaidi katika ulinzi wa mazingira. Hebu endelea na wazo lako Dr. Dan. Okay, asante sana mtangazaji. Kwa hivyo nikiendelea tu pia ni kwamba kusema kwamba pia e, nchi nyingi sana za Kiafrika pia zina yale madeni ambayo e, zimekuwa ziking'ang'ana na kulipa kutoka kwenye hizi nchi ambazo zimeendelea. Ukitazama haya yote yameweka nafasi ya nchi za Kiafrika katika njia panda sana kupambana na yale yanayotokana na mabadiliko ya hali ya anga. Kwa hivyo tumeweza ona pia kwamba katika miaka ambayo imepita ya hivi punde uh, nchi nyingi za Kiafrika zi, zimeweza kuja na zile sera ambazo zinge, zinaweza kuwezesha uh, hizo nchi ziweze kuweka fedha kando kwa undani, na pia kutafuta pe, e, fedha kutoka nje na kusaidia pia kupambana na yale ambayo yanatokana na mabadiliko ya hali ya anga. Kwa mfano hapa kwetu Kenya tumeweza ona kwamba E, katika e, katiba yetu, e, nchi katika katika um, zile magatu, magatuzi zetu zinaweza kuja na hizo sera na ziko tayari kabisa kuanza kuweka uh, zile um, zile projects ambazo zinaweza saidia katika kusaidia watu kupambana na, na, na hali ambayo imetokana na mabadiliko hali ya anga, lakini tukiangalia pia kwamba hizi nchi zina historia mbaya eh? Historia ya ufisadi ya ubadhirifu wa fedha. Na wakati ambapo kunatokea majanga, kwa mfano janga la Covid-19, tuliona kwamba eh, pesa za umma ziliweza potea. Wakati ambapo kumekuwa na majanga pengine eh, kama ukame, tumeweza ona kwamba zile fedha ambazo zingetumika kununulia eh, relief food eh, watu fulani wametumia hizo eh, fedha kwa njia ambayo haieleweki. Na hata pia katika upande wa kupanda miti katika hizi magatuzi zetu, tumeweza ona kwamba pia hiyo imekuwa njia ya mpenyo ile, ambayo watu wanapanda miti kwa sasa, na baada ya miezi michache baadaye, ukauliza ulipanda wapi miti, tuonyeshe, ambapo mahali ambapo huipanda hawezi kuambia. Wanasema kwamba walipanda na pengine jua lilikuja likaribu hiyo miti, kwa hivyo hata kama tunauliza wale wenzetu wa zile nchi ambazo zimeendelea watusaidie watu, watupe kompensation kutokana na yale machafuzi ya mazingira ambayo yanaleta haya majanga yeah, ni lazima sisi pia tuwe na nafasi ya kuwajibika kuweka mikakati mm -hmm. ya uwajibikaji na uwazi eh, ndiposa tuweze kuwa na im, wale wenzetu waweze kuwa na imani nasi, la sivyo hivyo bado tutakuwa na shida ambazo tumekuwa nazo kwa hii miaka yote kutokana na, na fedha za umma na matumizi ya hizo fedha katika kusaidia umma kupambana pengine kama haya majanga yanayotokana na hali ya anga. Asanti sana bwana Naburi. Sasa Joyce Shebe, natumai umerudi kwenye laini ya simu, unanipata? Nakupata vizuri, asante sana. Sasa kuna swala ambalo linaonekana linalete hali ya vuta ni kuvute huko kwenye mkutano wa COP 27, kule Misri, na ni swala hili la mataifa matajiri kutoa fedha kwa ajili ya mataifa maskini, lakini kuna swali ambalo naona wasikilizaji pia na wanauliza wangetaka kuelewa, wakati mataifa matajiri yakitoa fedha na kupa na kuwapatia mataifa maskini, mataifa yenyewe matajiri yanapunguza uchafuzi wa hali ya hewa au wanalipia kwa hasara wanayoletea mataifa ambayo hayatoi gesi au hayachafui mazingira zaidi. Na je, fedha zile zinapofika kwenye mataifa maskini zinatumika kufanya nini hasa? Hebu tufafanulie vizuri, mataifa matajiri yanapunguza uchafuzi wa hewa yanapotoa fedha, au ni kama kulipia hasara wanayoletea ulimwengu? Kumekuwa na kigugumizi kwa kiasi fulani, japo tulisikia kauli ya rais wa taifa la Marekani akiahidi kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa Uh, kwa miaka kadhaa ijayo. Lakini pia tulisikia uh, mwakilishi kutoka Umoja wa Mataifa akisema nchi za Umoja wa Ulaya, uh, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya, I mean alisema nchi za Umoja wa Ulaya nazo ziko kwenye mkakati wa kupunguza. Kwa hiyo hizi ni kauli ambazo zimetoka hivi karibuni lakini watu uh, ama niseme mataifa ambayo yanaendelea bado unaweza kusema hayana uhakika wa asilimia mia moja kwamba haya mambo yatakwenda kutekelezeka kwa sababu kwa kwa taifa ama kwa bara la afrika peke yake linazalisha hewa ukaa kwa kiwango kidogo sana cha asilimia tatu nukta nane mpaka asilimia nne ukilinganisha na mataifa ambayo yameendelea kwa mfano uchina peke yake ina asilimia kama thelathini hivi alafu marekani ina asilimia kama kumi na nne kwa hiyo utaona hata nchi nyingine kama uh, India, Japani. Sasa utaona ni kwa namna gani mataifa haya yenye viwanda yanazalisha hewa ukaa kwa kiwango kikubwa sana. Kwa hiyo pale ambapo kweli nchi uh, maskini zinahitaji ama zinataka kulipwa fidia, lakini kama hakuna msukumo wa dhati ama hakuna nia ya dhati ya haya mataifa ambayo yameendelea kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa, nadhani bado tutakuwa tunatwanga maji kwenye kinu. Na kwa kuhusiana na masuala ya fedha kwamba zikitolewa zitatumika tumikaje? Ameongea hapa msemaji aliyopita kwamba mataifa yetu yana changamoto ya rushwa, changamoto ya uh, ya uwajibikaji na changamoto ya uwazi. Na hili limeibuka pia kwenye mkutano huu wa COP kwamba kama hakuna mifumo kwenye hizi nchi ambazo uh, ni maskini ama nchi uh, zinazoendelea, mifumo ambayo itaelekeza ama itakuwa inafafanua kwamba nani anastahili kulipwa nini kwa wakati gani, itakuwa ni changamoto sana. Inawezekana fedha zikalipwa kweli ama zikatolewa, lakini zikaenda kutumika ndivyo sivyo. Kwa hiyo pia kwenye kop kulikuwa na huo mjadala kwamba ni lazima kuwe na mifumo, ni lazima kuwe na utaratibu ama kuwe na sera ambazo zinaainisha kwamba ni kweli taifa hili limepata uh hasara ama limepata madhara ama watu wake wameumia kwa kiwango hiki kutokana na uh, mabadiliko ya hali ya hewa. Sasa katika kuumia huko huko, mtu ambaye anaishi Dar es Salaam mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza yakamwathiri kwa kiwango ambacho si sawa na mtu ambaye anaishi Lindi ama anaishi Mbeya ama anaishi Arusha. Kwa hiyo kila mtu aangaliwe kulingana na utaratibu uliowekwa kwamba ipi ni loss na ipi ni damage, na ndio maana kumekuwa bado kuna mkanganyiko, na nadhani pia hata mataifa haya tajiri yanasuasua kidogo kusema ndiyo, kwa sababu nadhani bado mataifa haya uh, yanayoendelea hayajaweka hiyo mipango mkakati ya namna gani yatakwenda kutekeleza mchakato mzima wa ugawaji hizi fedha kwa waathirika wa mabadiliko ya tabia nchi. Lakini kama kutakuwa na swala la uwazi na uwajibikaji, lakini pia na ile commitment tunasema, uh, itasaidia zaidi kwa sababu mtu atajua kwamba nimeathirika, nimepoteza mifugo, nimepoteza mazao kwenye shamba, nimepoteza nyumba, nimepoteza thamani za ndani, ama nimepoteza ndugu, analipwa nini na kwa wakati gani? Nam shukran, Jos Shebe. Kabla ya kwenda kwake Silvanus Karemera, uh, tumsikilize pia, kuna msikilizaji kwenye laini ya simu ambaye naye anataka achangie. Kwa majina, mi naitwa Evans, natoka sehemu ya Maragin county ya Baringo. Ile mikakati ambayo wameweza kuiweka naona ikaweza kusaidia ku, ku, ku, ku, ku kuhifadhi mazingira uh, nchi za Afrika. Naona sahizi maneno ya mazingira, naona Kenya kwanza inaanza kujimudu kuweza kupanda miti. Ile nchi ambazo ni maskini, ambao wanasema ile ile, ile tajiri waweze kuilipia ni naona kama ni mzuri juu hao wenyewe ndo wameweza kuchangia zaidi ile uchafuzi wa mazingira, ambao hao wenyewe wamechangia zaidi, so, wanafaa kuilipia. e, wananchi wanafaa kushirikiana na mashirika ya ya, ya, ya, ya mazingira ili kuweza kuhifadhi mazingira juu sahizi, unaona joto imekuwa mingi, ukame imekuwa mingi. Serikali inafaa kuiweka pesa zaidi kwa maneno ya mazingira, so itasaidia sana. Nam, asante Evans kutoka kwa Kenya. Karemera, umetuelezea uh, hatua uh, nyingi kabisa ambazo zilichukuliwa na Rwanda katika ulinzi wa mazingira, lakini nakumbuka mwaka huu uh, kulikuwa na suala la mafuriko makubwa ambayo yalisababisha maafa, hasa walioathirika wa zaidi walikuwa ni wale wananchi ambao wanaeshi katika maeneo wa hatarishi. Sijui uh, suala hilo uh, serikali imeweza kulipatia ufumbuzi uh, kwa sasa? Ndiyo, nadhani kitu ambacho uh, watu wanapaswa kujua, kwa kweli suala la ulinzi wa mazingira si suala ambalo ni la muda mfupi. Ni mpango mkakati wa muda mrefu, na katika ukiangalia sera ya Rwanda kuanzia, ambayo inakwenda mpaka mwaka elfu mbili na hamsini ni sera ambayo uh, inachukuliwa kwa misingi kwamba kila mwananchi aweze kujihusisha na ili kufanikiwa, wameweka mfuko wa maalum wao wanaita ni green fund, kwamba ni mfuko ambao unakumbuka, ukianzishwa waliweka dola milioni mia moja na ni juzi tu katika ufunguzi wa mkutano huu wa COP 27 kule Misri ambako Rais Kagame pia alitangaza kuweka pia kitita cha dola milioni a, mia moja na saba na mfuko huu unasaidia kwa kiwango kikubwa, kwa sababu unasaidia miradi ya kiserikali na miradi binafsi, kwamba ukiwa na mradi wowote ambao Uh, unaelekea kulinda mazingira mradi wote tu uh, una apply ama unaomba kiasi fulani, yani unatengeneza una, una, una, una uno, uh, proposal alafu unapeleka pale kwenye mfo huu na unapewa pesa ya kuweza kusaidia, na hili limesaidia vijana wengi na wakereketwa wengine na wadau katika mazingira kuweza kusaidia. Lakini nikirejea hilo ambalo umelisema ni kwamba kama nilivyosema katika utangulizi, Rwanda ni nchi yenye milima takriban, zaidi ya asilimia sabini ya nchi hii ni milima. Sasa pamoja na kwamba wanajitahidi kupanda miti, lakini bado unakuta kwamba eneo kubwa la makazi wapo milimani na nyumba zenyewe ndio hivyo tena, si nyumba ambazo zimenyea katika katika misingi ambayo utasema kwamba ni nyumba imara. Kwa hivyo kila ikianguka mvua ambayo ni mvua kubwa, visa kama hivi huwa vinatokea. Lakini niseme tu kwamba kwa ujumla, kwa ujumla, kwa kweli kuna hali fulani ambayo uki, ukiangalia kaweda, kwa jicho la kawaida unaona kwamba kuna mikakati ambayo imechukuliwa niseme tu kwamba kama wenzangu ambavyo wanazungumza dada kutoka kule Tanzania na kule nchini Kenya mwenzangu mwingine, tatizo la ulinzi wa mazingira ni tatizo ambalo ni swala mtamboa kwa kweli katika kila nchi, kwamba ni si swala ambalo ni sekta moja ama sekta nyingine, ni swala ambalo serikali inabidi kulivalia njuga na kuweza kuhamasisha wananchi, kwa sababu ndio wadau wakuu katika swala so zima la ulinzi wa mazingira. Tatizo linakuja pale kwamba nchi zetu za Kiafrika zinapopewa ama hata mazungumzo yakifanywa kwamba zinapewa pesa, watu wanahisi ni kwamba ni pesa ya kawaida hii, haipasi hata kuita pesa ya kidia. Ni pesa ya kusaidia miradi ambayo inalinda mazingira. Watu wanahisi kwamba ni pesa ambayo inakuja kujenga nyumba ambayo imebomolewa na, na, na, na, na, na, na, na tuseme labda na mvua na kadhalika. Hapana, ni pesa ambayo inakuja kusaidia kuweza kuhifadhi mazingira, kuweza kusaidia miradi ambayo kesho na keshokutwa hata vizazi vinavyokuja vikute angalau nchi ambayo iko sawa. Lakini shida nyingine kama alivyosema dada kutoka kule Tanzania, Unakuta mataifa makubwa yana kigungumizi kwamba hayawezi kuachia viwanda vyao kuweza kuharibika, kwa, kwa sababu vinapoteza uh, siku vikasimama kutengeneza mambo, basi watapata hasara kubwa. Sasa ujinga unakuja pale ambapo hao wanahisi kwamba kutoa pesa kwa, kwa nchi za kiafrika ama nchi zinazoendelea, wanahisi kwamba wanatoa tatizo, kumbe hawajui kwamba bado ni ukitoa pesa kwa nchi za kiafrika na bado ukaendelea kuzalisha hewa ya ukaa na kadhalika, bado hujasopo tatizo. Kwa hivyo kuna, kuna, kuna, kuna swala so zima la utashi wa kisiasa kama ambavyo nimesema Rwanda imefanywa kwa sababu mmoja, kwa sababu inapiga rushwa uh, vita rushwa, kiasi kwamba hapa nchini nchini Rwanda hakuna hakuna siweze kusema kwamba rushwa haipo, lakini ipo kangu cha chini kabisa mm -hmm, na pesa inayotumiwa inahakikishwa kwamba inaingia kwenye kile ambacho imetengenezewa ime, ime. Sasa nchi za kiafrika, nchi zinazoendelea viongozi wathubutu kuweza kusema kidete mm -hmm. Uh, vinginevyo, kama alivyosema kule ndugu yangu wa Kenya. Uh, pesa zinatengwa ama hata mazungumzo yanafanywa, lakini ukija kuangalia kweli kazi zinazofanywa ni sawa na bure kabisa. Nchi zinazoendelea zihakikishe kwamba pesa inatoka kwa wazungu huko, eh, nchi zinazoendelea zifanye kazi, kazi yake kabisa. Asante, asante sana Silvanus. Haya, uh, Abdi Kadir, uh, umesema kwamba katika shughuli ambazo unafanya wewe na uh, chama chao shirika lako ni kupanda miti, lengo leo ni kupanda karibu miti milioni kumi katika miaka mingapi uh, ijayo? Je, yeah, katika shughuli hizo unapata msaada wote wa serikali ya Kenya? uh, bado hatujapata fedha yote kutoka kwa serikali ya Kenya. Sasa uh, uh, uh, unapataje nini, uwezo wa kuweza kuendesha shughuli zako hii? Uh, sahizi tuna sisi, huwa tunauza miche na tunaweza kupanda miche kwa mashamba. Kuna mashamba ambazo huwa sisi tunazisimamia na na ardhi ambazo tunaweza kupanda miche, tunaziita green belt, na tuko na matarajio baada ya mkutano huu wa COP27 uh, viongozi wa Afrika huenda wakapewa hizo hela za kuweza kuhifadhi hewa ya kaboni. Tunaona sisi kama vijana tunaweza kujinufaisha na hizo hela, kwa hivyo ni matarajio tuko nayo kwa sasa. Na pia rais wetu rais William Samuel Ruto amesema kwamba serikali yake itaweza kupanda miti bilioni tano kwa muda wa miaka tano. Ii, lengo letu mbeleni ilikuwa ni kuweza kupanda miti milioni kumi kuanzia mwaka ujao ambao tutakuwa tukisherehekea mwaka wetu wa kumi kwa upanzi wa miti tunaona tukitoka kutoka kwa miti milioni kumi hadi miti milioni moja, ili pia sisi tuweze kuchangia kikapu cha taifa letu la Kenya la upanzi wa miti. Asante sana eh, naona matarajio mbele. Asante sana Abdikadir. Naona Harison Kamau tusome eh, maoni ya wale wasikilizaji ambao wamechangia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naona na kweli maoni yanaendelea kumiminika. Namwona Samuel Shauri, baba Ombeni, akiwa Manyara, Tanzania, anasema kwake binafsi kwa, kwa upande wake anatoa maoni kwa yake kwamba hatua za kutunza mazingira ni jukumu la kila mmoja wetu kufanya jitihada za kutosha na kukemea kitendo cha uharibifu wa mazingira kama vile kuchoma moto misitu na kupanda miti kwenye sehemu kame. Zakaria Nyerere kutoka Butiama uh, Mara, Tanzania, anasema mataifa tajiri yanatakiwa yapigwe faini kali yasipolipia au kusitisha mitambo inayotoa hewa chafu; ni hatari kwa afya na kwa uchafuzi wa mazingira. Wabuni mbinu mbadala ya mitambo hiyo isitoe hewa chafu, ikishindikana, na hatua zichukuliwe kufungiwa mitambo hiyo, kwa maana chanzo ni wao. Namwona Richard Kambale anasema kwamba yuko kule Beni, DRC na ye anazungumzia kuhusu shughuli za mataifa matajiri na maskini, akisema matajiri, mataifa matajiri yanajielewa, maskini uh, wenyewe wa labda ndio wanapoteza katika mchezo huu wote wa kimazingira, kama anavyomwelewa hapa Richard Kambale. Masanja Deusi kutoka Geita, Tanzania anasema kikubwa, sisi wananchi tunatakiwa kuheshimu mazingira kwa kutokata miti kiholela, kutoharibu vyanzo vya maji na kila mwananchi anatakiwa elimu hii awe nayo samson voivo akiwa kule marigat baringo nchini kenya anasema ni wazi kwamba mazingira yanapodhoofika basi pia watu wanaumia wananchi wanaumia kabisa anachosema ni ukweli ni wengi waliotoa uh, maoni yao na tunawashukuru e, pengine labda uh, uh, mwelekezi wetu akiniruhusu uh, kuna msikilizaji mwengine kutoka tanzania anaitwa jafet uh, basi anaambiwa kwamba msikilizaji hakuonekana kwenye lamu ya simu. E, moja kwa moja nirudi e, kwake Dan e, nab e, dan Naburi, dan naburi e, kuna swala ambalo umesikia mwenzangu uh, Harison akizungumzia maandamano ambayo yamefanyika huko Misri e, wale wanasema kuna uh, wanaoshiriki hawagusii swala la athari zinazosababishwa na uh, mafuta, yani mafuta ya tunayotumia mafuta ya gari sababu uchimbaji wa mafuta pia unachangia zaidi katika kuharibu mazingira. Wanasema kwamba kampuni kubwa za mafuta ndizo zinafanya zina, zina, zina, zina hawa wanaoshiriki huko wasiwezi kugusia swala hili. Je, tutaweza kuachana na uchimbaji wa mafuta? sababu magari yanahitaji mafuta e, tutaachana na uchimbaji wa mafuta ili tuweze kulinda mazingira We unaona haya mambo yataweza yata, yata kuainishwa vipi? Asante um, sana, sana uh, mtangazaji. Kwanza kwanza kabisa um, uh, nimekuwa nikifuatilia kwa karibu sana yale ambayo mwenzangu amegusia na lile ambalo wepe amegusia na hata pia kumekuwa na, na mjadala kuhusu gesi eh, rasilimali ya gesi ambayo iko katika bara hili la Afrika na ukitazama hayo yote, ni kwamba maisha ya binadamu lazima yaendelee. Na ukisoma historia, pale ambapo hawa Waingereza hawa wazungu wametoka, ndiposa kwa sasa tuwaite kwamba wameendelea kuliko sisi, umetumia hizi hizi rasilimali kuendeleza na pia umetumia hizi kampuniz ambazo tunaita kuweza kutafita kufanya utaf, utafiti katika mabara yote likiwemo pia bara la Afrika, wakitafuta hiyo mali kama hiyo ma, ma, ma, ma, mafuta eh, ya gari na kadhalika. Hizi sio kampuni za Kiafrika, hizi ni kampuni zao. Kwa hivyo, kwa ufupi tu ni kusema kwamba maisha yetu lazima yaendelee, lakini wakati ambapo tunatazamia kwamba maisha ya binadamu ya yani, lazima pia maisha na wa, na eh, na yale kuwepo kwa mazingira safi pia, lazima pia tusisitize kwamba, angalia hapa, lazima tuweze kufanya uamuzi tukizingatia yale madhara kwa mazingira, tuangalie madhara kwa binadamu, na pia tuangalie kile ambacho tunaweka mfukoni, yani kubalance, um, tunaita Some kind of sustainability kind of decision making yeah, so, na sivyo? mm -hmm, tutaweza ona kwamba binadamu anajiendelea na huku mazingira yanaendelea kuathiriwa mm -hmm. Na mwishowe utakuja pata kwamba mazingira yatapiga hodi kwa binadamu na maisha ya binadamu tri, ya binadamu yataathiriwa kuliko ambavyo yanaathirika kwa hivi sasa. Sawa, so, kabisa. Dr Dan Naburi, nimeambiwa kwamba yule msikilizaji Jafet sasa amerudi kwenye lani ya simu. Kwa majina naitwa Jafeti Maembe, niko mkoa wa Katavi, Tanzania. Nilikuwa nachangia mada kuhusu mkutano huo unaoendelea Misri wa mazingira. Mi nadhani jambo kubwa kabisa ambalo wanatakiwa wajiangalie, la muhimu sana, yaani ni uwezekano, kwa sababu naona wamejadili mambo mengi mengi mengi sana, lakini naona kabisa kwamba wanafanya kitu kimoja, kwamba wanajadili kitu ambacho ambacho, ina maana hawajashirikisha hawajashirikisha raia au tuseme wananchi wa waasirika, yaani moja kwa moja anaongea hivyo, nikiwa na maana moja kwamba kwamba wenyewe wana wanajadili mambo ya mazingira, na pia le wapo kule wawakilishi, lakini wale wawakilishi huku kwetu hawajapita wa kuja kutuhoji kwamba tunaathirika vipi au ikoje? Umekwenda yani, tunapata tu taarifa kwamba wapo kule kwenye mazingira, ila yote kwa yote ni sawa, kwa sababu jambo ambalo jambo jambo ambalo analijadili kule si baya sana. Jafet, kutoka Tanzania. Joyce, umemsikia Jafet anasema, uh, wawakilishi wanashiriki huko, lakini hawajawauliza wananchi, je, nyinyi mnaathirika vipi na athari za mazingira? Ulikuwepo huko kwenye mkutano wa COP27? Uh, tueleze, serikali ya Tanzania, je, inashirikisha inawauliza wananchi kuweza kuongelea hili swala la athari za mazingira? Sababu uh, mwenzetu uh, Silvanus alituambia kwamba huko Rwanda hasa serikali inawahusisha zaidi vijana katika suala hili zima la mazingira, kulinda mazingira. Tueleze, Tanzania wanafanya nini, Joshebe? uh, inaonekana Joshebe ameondoka tena kwenye laini ya simu. Naam, tunapoendelea aukukaribia kumaliza live talk leo, narudi kwake uh, Dan Ndamuri, hizi swali nataka kuuliza kuhusiana na mikataba ambayo imekuwa kwenye mikutano hii ya COP miaka um, ya nyuma kuna ule mkutano wa Kyoto kule Japan uliosema nyingine zote za nyuma, lakini walisema kwamba mataifa matajiri yenyewe yajiwekewe ye viwango vya kupunguza gesi chafu au gesi um, uh, ukaa katika uh, bila uangalizi wowote. Sijui kama wewe unaamini kwamba mataifa haya matajiri kwa kweli yanakuwa yana uaminifu katika kupunguza gesi kwa kuwa hayana uangalizi wowote? Mataifa maskini hayana uwezo wa kuangalia au kudhibiti mataifa matajiri. Je, unaona kama labda kuna mchezo fulani unaoendelea, kwamba tajiri hana wa kumuuliza, na akisema amepunguza, hauna namna ya kujua kwamba amepunguza gesi au la? Unaonaje mambo haya? um, asante mtangazaji. Nakubaliana na wewe kwa asilimia mia, kwa sababu Ukitazama kile ambacho kinaendelea, kwa mfano, nilifuatilia kwa karibu sana yale ma, ma, makubaliano yaliyokuwa katika COP26 kule Glasgow, na tumejipata tuko katika COP27 sasa, um, sa, sa hivi kule Egypt, na yale ambayo wale wenzetu waliahidi katika COP26, kwa mfano, hivi karibuni hatujaweza ona kwamba hizi nchi kweli zimeweka ile commitment ya kutosha, kwamba tufuate yale ambayo tulielewana na tufanye yale ambayo tuliahidi hawa wenzetu, ndiposa tuweze kupunguza yale makali ya haya mabadiliko ya hali ya anga. Na tukitazama pia eh, hizo nchi ambazo zimeendelea, namna ambavyo zinajaribu zina, zina, zina, zina, zina kujadili eh, kwao kwa wenyewe ya? matajiri kwa matajiri wenyewe wanapata kwamba pia kuna ile suspicion. Ya? hakuna yule ambayo anataka kusema uhaki kwamba atafanya hiki. Hakuna yule ambayo kweli anataka kusema kweli itafanya hiki na nitafanya hivi na nitafanya eh, lini. Unapata ni kwamba wanajaribu kutupaka eh, sura mafuta, ndiposa tufurahi kwamba kweli wanajaribu kutusaidia, lakini kwa undani ama ukienda nyuma unapata ni kwamba yale ambayo wana wanatupromis hawatekelezi zile, mm -hmm. ya ha, nia haswa 100% ya kutimiza ni koumi kushkuru... kama mtaalamu mm -hmm. katika area hii. Naam, jambo la kwanza kabisa lingekuwa kupunguza hizi emissions vile ambavyo walisema to 1.5 degrees Celsius. mm -hmm. Kabisa. Asante. Haya uh, Joyce umerudi. Uh, kabla uh, ya kuondoka kwenye laini ya simu, kuna msikilizaji um, kutoka huko kwenu Tanzania alikuwa anasema kwamba wanashiriki wawakilishi wanatuwakilisha kule kwenye mikutano, lakini hawatuulizi sisi wananchi tunaathirika vipi na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Sijui upande wa Tanzania, uh, nilikuwa nasema mwenzetu uh, Silvanus huko Rwanda alisema kwamba serikali ya Rwanda imewashirikisha zaidi wananchi, hasa vijana. Sijui serikali ya Tanzania katika suala hilo, uh, kuna jambo ambalo wamefanya kuweza kuwashirikisha wananchi katika ulinzi wa mazingira uh, naweza kusema mikakati ipo na jitihada pia zipo, uh, isipokuwa labda pengine mwananchi mmoja mmoja kufikiwa ama kuelewa kwamba kuna kitu hiki kinaendelea kwenye eneo lake inaweza ikawa ni changamoto, lakini zimekuwepo jitihada za muda mrefu sana, na tuna sera, tuna sheria uh, za kulinda mazingira vyote hivi vipo na watu wanapanda miti, lakini niseme kwamba Tanzania ni nchi kubwa sana. Tuna changamoto ya ukataji miti uh, zaidi ya hekari laki nne kwa mwaka zinakatwa kwa matumizi tu ya shughuli za kibinadamu ambazo ndo zinaongoza kwenye kuathiri zaidi um, mazingira yetu. Kwa hiyo niseme tu kwamba jitihada zipo na mikakati ipo na kumekuwa na sera, kumekuwa na vipindi kwenye vyombo vya habari, kumekuwa na matamko, kumekuwa na matangazo, lakini labda niseme ushirikishwaji ambao labda pengine mwananchi anauzungumzia ni ule labda wa kuwaita wananchi kwenye eneo fulani na ukawasikiliza afu ukabeba ya kwao, pengine alafu ukawarudishia majibu kwa wakati huo. Lakini nadhani kinchi, kuna namna ambavyo wanachukua hizi changamoto na wanaziweka katika taarifa zao, kwamba kwa kiwango hiki Tanzania tumeathirika mwaka huu, ama mkoa fulani umepata changamoto hii. Hizo taarifa zipo kwenye mamlaka husika, ni vile tu kwamba labda pengine wananchi wanataka huu mm-hmm, ushirikishwaji uende mbali zaidi, na watu wao wanaweza kupata marejeo ya taarifa kwa wakati pengine lakini jitihada zipo na harakati wana mazingira wapo wengi, tuna tuna uh, taasisi za serikali Naam. zinasimamia masuala ya mazingira pia. Asante sana sasa, muda unapoelekea kukamilika, nampa muda tu wa dakika kama moja hivi. Abdikadir, hebu tueleze wewe kama kijana mwanaharakati wa mazingira matarajio yako kutoka COP27 na kundi lako ni yapi, Abdikadir? ameshaondoka inaonekana ameondoka. Hmm, me kwenye laini ya simu labda kidogo tu. Uh, dani amekushatoa pendekezo sijui. Silvanus Karemera, wewe unaona serikali zetu za Afrika zinatakiwa kufanya nini katika suala hili zima la kulinda mazingira, kwa dakika moja tu? Nadhani kwanza serikali zetu za Kiafrika ziumizwe na ziwe na uchungu wa kile kinachoendelea, kwa sababu uh, kama alivyosema dada kwa kweli kuna uh, tani nyingi za kuni za, za miti zinakatwa, udongo unakimbia una, una ba, nani baharini na ndio ukiangalia mito yetu ya Kiafrika imeshabadili rangi, wakati mito ya Ulaya kule ambako tunasema ndo wanazalisha nani gesi ukaa kubwa, bado mito yao, mito yao ni mizuri kwa sababu wa, swala la upandaji mito wanalipwa kipaumbele. Sasa Waafrika wazinduke, serikali iingie ndani kabisa na kuweza kuhamasisha wananchi kuanzia shule za msingi, yani, iwe ni mito yani, mtoto azaliwe na akue akijua kwamba Shaken, niku, wepo, sana. Nikushukuru sana sana Silvanus Karemera, asante sana. Nimshukuru pia Dan Naburi kutoka kwa Kenya, nimshukuru pia Joyce Shebe kutoka Tanzania, vilevile Abdi Kadir Aden. Uh, ni washukuru wasikilizaji wetu wote hapa. Studio mlikuwa nami Patrick Nduimana na, na Harrison Kamau, upande mwingine tulikuwa naye Aida Isa na msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Shakur Abut na wageni, tukiwatakia usiku mwema.